Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. t mli lfjr sd llh lly laim, kwa jina la Mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Qur'ani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamecamu hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kuhusiana na usiku wenye cheo wa Lailatul Qadari kutoka kwake Shekh Said Othman wa Dar es Salaam, Tanzania. Tabaan, baada ya taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa vilevile, tutakuleteni macho yetu magazetini. Aidha, tutakuwa na leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni kwa mchana huu. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Njama za UNICEF za kuwarubuni watoto wa Yemen zagunduliwa Alhudaida. Ethiopia zituhumu Misri na Sudani kuwa zinahatarisha usalama wa kikanda ya wasilisha mashtaka Umoja wa Mataifa. Baraza la kijeshi la Chad latangaza baraza la mawaziri la serikali ya mpito, na watu wasiojulikana waua wanajeshi 16 nchini Naija. Habari kamili Maafisa wa Yemen katika mkoa Al wa Alhudaida wamegundua shehena iliyotumwa na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF kama zawadi kwa watoto wa Yemen ambayo ina mifuko ya shule na ramani zinazoutambua rasmi utawala haramu wa Israel badala ya Palestina. Ripoti kutoka Yemen zinasema kuwa maafisa wa mkoa wa Alhudaida wametangaza kwamba UNICEF ilikuwa na nia ya kusambaza mifuko na ramani hizo baina ya watoto wa shule katika mkoa huo, lakini shehena hiyo imegunduliwa na kukamatwa na polisi na maafisa usalama. Jabira Arrazihi, ambaye ni miongoni mwa maafisa wa serikali katika mkoa wa Alhudaida, amesema hii si mara ya kwanza kukamatwa shehena ya bidhaa kama hizo na kuongeza kuwa harakati kama hizo zinazofanywa na taasisi na mashirika ya kimataifa chini ya mwavuli wa misaada ya kibinadamu kwa taifa la Yemen ni katika mikakati ya maadui ya kuhudumia maslahi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli. Arrazihi ameongeza kwamba harakati hizo hatari na za kiuhasama za mashirika kama UNICEF ni katika njama za kusambaza fikra ya kutambuliwa rasmi utawala haramu wa Israeli kati ya watoto wa Yemen na vizazi vijavyo. Njama hiyo imegunduliwa huku Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia wakijitayarisha kwa ajili ya maandamano ya Siku ya Kimataifa ya Kudsi iliyotangazwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini kwa ajili ya kutetea msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na ardhi tukufu ya Palestina. Maandamano ya siku ya kimataifa ya kutsi hufanyika kila mwaka katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na mwaka huu itasadifiana na, na Ijumaa ijayo ya wiki hii tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na moja. Serikali ya Ethiopia imezituhumu Misri na Sudan kuwa zinahatarisha amani na usalama wa kanda hiyo ya Afrika kwa kuchukua hatua zinazozidi kuongeza vitisho vya kivita. Serikali ya Ethiopia imesema katika barua iliyotumwa kwa Umoja wa Mataifa kwamba Misri na Sudan zimesaini makubaliano ya pande mbili ya kijeshi ambayo ni zaidi ya vitisho vya vita. Addis Ababa imesema katika barua yake hiyo kwamba nchi hizo mbili zinajaribu kuishinikiza Ethiopia kupitia njia ya, ya kusimamisha mazungumzo yanayohusiana na ujenzi wa bwawa la Nahdha na kuifanya kadhia hiyo kuwa ya kimataifa. Ethiopia imesema katika mashtaka yake kwamba mienendo ya Misri na Sudan inaonyesha kuwa nchi hizo mbili haziheshimu sheria za Umoja wa Afrika. Na zinafanya mikakati ya kuvuruga usalama na amani. Mwezi Machi mwaka huu, wakuu wa majeshi ya Misri na Sudan walisaini makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi yanayohusiana na mafunzo na ulinzi wa mipaka sambamba na mashinikizo ya kisiasa ya nchi hizo mbili dhidi ya Addis Ababa kuhusiana na kadhia ya bwawa la Nahda. Siku chache zilizopita, waziri mkuu wa Ethiopia alisisitiza kwamba zoezi la kujaza maji katika bwawa hilo litafanyika kama ilivyopangwa, na amezituhumu pande za nje na ndani kwa kuzusha makelele na kutaka kuteteresha usalama wa Ethiopia. Ujenzi wa bwawa la Nahda ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja katika eneo la kilomita arobaini kutoka mpaka wa Sudani umezusha hitilafu kati ya Ethiopia, Misri na Sudan. Misri na Sudan zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha matatizo makubwa ya maji katika nchi hizo mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utawala wa kijeshi wa Chad umetangaza serikali mpya ambayo ni ya kwanza baada ya kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby. Serikali hiyo inaongozwa na mwitifaki wa kiongozi mpya wa baraza la kijeshi la Chad, Albert Pahimi Padake, kama waziri mkuu. Viongozi wakuu wa kambi ya upinzani wamepinga uteuzi huo na kuutaja kuwa ni mwendelezo wa utawala wa zamani waliotarajia kwamba utafutiliwa mbali. Kifo au mauaji ya Idris Debi mwezi uliopita, akiwa kwenye safu ya mbele ya vita dhidi ya waasi wa kaskazini mwa nchi hiyo, yamehitimisha utawala wake wa miaka 30 na kusababisha mzozo katika nchi hiyo ya Afrika Kati, ambayo imekuwa vitani na makundi ya waasi kwa miaka mingi. Baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa Debi, Muhammad Idris Debi, lilichukua madaraka ya nchi baada ya kiongozi huyo kuuawa na kuahidi kufanya uchaguzi ndani ya miezi kumi na nane. Ufaransa ambayo ni mkoloni wa zamani wa Chade imeliunga mkono baraza hilo la kijeshi, lakini wapinzani na makundi ya waasi yamepinga vikali swala hilo, yakilitaja kuwa ni mapinduzi. Wiki iliyopita maelfu ya watu walifanya maandamano nchini Chad wakishinikiza kuondoka madarakani utawala wa kijeshi. Raia wasiopungua sita waliuawa katika maandamano hayo. Kambi ya upinzani inataka kuwepo serikali ya mpito itakayoongozwa na raia na makamu wa rais mwanajeshi. Mawaziri wengi katika serikali mpya ya Chad walishikilia nyadhifa katika utawala wa Idris Deby. Mwana wa Debi, Mahamat Idriss Debi, ndiye rais wa serikali mpya ya nchi hiyo. Mshirika wake Albert Pahimi Padake ameteuliwa kuwa waziri mkuu. Duru za habari zimetangaza kwamba wanajeshi kumi na sita wa serikali ya Niger wameuawa katika hujuma iliyofanywa na watu wasiojulikana kusini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba shambulizi hilo lililenga msafara wa doria wa wanajeshi wa Nicha katika eneo la Tahua katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mwezi Machi mwaka huu, eneo hilo lilishuhudia mauaji ya raia 137. Bado haijajulikana ni kundi au makundi gani yaliyohusika na hujuma hiyo. Lakini eneo hilo linadhibitiwa na vikundi vyenye uhusiano na magengi Alqaida na Daesh, yaani ISIS. Vikundi hivyo vimeua mamia wanajeshi na raia tangu mwaka 2018 wakati vilipoanza kupanua udhibiti wao nje ya nchi jirani ya Mali. Kwa sasa maeneo makubwa ya Mali, naisha na, na Burkina Faso yanadhibitiwa na makundi hayo ya kigaidi. Na gazeti la Washington Post limeripoti kuwa ukatili wa ndani ya familia umeongezeka nchini Marekani katika kipindi cha maambukizi ya kirusi cha Korona kutokana na kukithiri kwa matumizi ya vileo na pombe. Ripoti ya Washington Post imesema kuwa utafiti wa hivi karibuni ulioshirikisha wataalamu wa masuala ya jinai na wachumi wawili umeonyesha kwamba mara zote utumiaji wa pombe na vileo unapokuwa rahisi na mwepesi, vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu pia huongezeka. Matokeo ya utafiti huo yanaonyesha kwamba kesi za kukamatwa watu kwa tuhuma za ukatili zimeongezeka sana baina ya watu wenye zaidi ya miaka 21 wanaoruhusiwa kutumia vileo na pombe nchini Marekani. Wataalamu wanasema kuwa kafyu na sheria zinazowazuia watu kutoka nje katika kipindi cha maambukizi ya korona, mashinikizo ya kinafsi ya kipindi hiki na ulevi unaofanyika majumbani bila ya usimamizi wa vyombo vya usalama, ni mambo ambayo yamezidisha vitendo vya uhalifu na ukatili ndani ya familia za Wamarekani. Marekani inaongoza duniani kwa kuwa na kesi nyingi zaidi za maambukizi ya korona na vilevile vile, idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa huo wa COVID-19. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, jamhuri ya kiislamia ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema juhudi za Uturuki za kujenga kambi za kijeshi kaskazini mwa Iraq. Serikali ya Uturuki imezidisha njama na chokochoko za kufanikisha malengo yake ya nje ya mipaka ya Uturuki, ambapo sasa imeanza kuzungumzia nia yake ya kuanzisha kambi za kijeshi kaskazini mwa Iraq. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, Suleiman Soylu, ametangaza nia ya nchi yake ya kujenga kambi ya kijeshi kaskazini mwa Iraq. Vilevile amegusia vile kambi za kijeshi za Uturuki ndani ya ardhi ya Siria na kusema kwamba Ankara ina nia ya kuwa na kambi za kijeshi kaskazini mwa Iraq kama ilivyo na kambi hizo nchini Siria ili kudhibiti usalama katika maeneo ya karibu na mipaka ya Uturuki. Miaka kadhaa nyuma, Uturuki ilifanya mashambulio ndani ya ardhi ya Iraq kwa madai ya kupambana na wanamgambo wa chama cha PKK cha Wakurdi. Mashambulio ya wanajeshi wa Uturuki kaskazini mwa Iraq yanaendelea hadi leo katika hali ambayo muda wote serikali ya Iraq na wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakilalamikia vikali uvamizi huo wa Uturuki katika ardhi yao, ambao ni kinyume na sheria zote za kimataifa, ni kinyume na ujirani mwema. Kwa mfano, Rais Barham Salih wa Iraq ametoa tamko rasmi kulalamikia uvamizi wa kijeshi wa Uturuki katika ardhi ya Iraq na kusema kwamba huko ni kukanyaga waziwazi wazi haki ya kujitawala ardhi ya Iraq na vielelezo vya ujirani mwema kama ambavyo ni kinyume cha sheria zote za kimataifa. Hivyo amewataka viongozi wa Uturuki wakomeshe uvamizi wao wa kijeshi katika maeneo ya kaskazini mwa Iraq. Taarifa ya ikulu ya Iraq imesisitiza kuwa matatizo ya hivi sasa ya Uturuki yanapaswa kutatuliwa kwa ushirikiano na uratibu wa pande mbili. Baraza la mawaziri la serikali ya Iraq pia limelaani vikali operesheni za kijeshi za hivi karibuni za Uturuki kaskazini mwa Iraq. Katika kipindi cha chini ya wiki moja, balozi wa Uturuki mjini Baghdad ameitwa mara mbili katika wizara ya mambo ya nchi ya Iraq kutakiwa kutoa maelezo kuhusu uvamizi wa nchi yake kaskazini mwa Iraq na kufikisha malalamiko makali ya Baghdad kwa viongozi wa Ankara. Kwa upande wa bunge la Iraq, pia chombo hicho cha kutunga sheria ambacho kina wawakilishi wa matabaka yote ya wananchi wa Iraq kimelani vikali uvamizi wa Uturuki kaskazini mwa nchi hiyo. Si hayo tu, lakini pia kamati ya usalama ya bunge la Iraq imeitaka serikali ya Baghdadi kufungua mashtaka rasmi mbele ya Umoja wa Mataifa dhidi ya viongozi wa Uturuki kutokana na uvamizi wao wa kijeshi kaskazini mwa Iraq. Vilevile, wabunge kadhaa wa Iraq wametoa taarifa ya pamoja na kumtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Mustafa Al Kadhimi achukue hatua za kukabiliana na uvamizi wa Uturuki kaskazini mwa Iraq. Wabunge hao wamemtaka waziri mkuu wa nchi hiyo asitishe miamala ya kibiashara na kidiplomasia baina ya Baghdadi na Ankara kama sehemu ya kukabiliana na operesheni za kijeshi za Uturuki kaskazini mwa Iraq. Pamoja na hayo, waziri mkuu wa Iraq katika hali ya hivi sasa hajachukua hatua yoyote ya maana ya kukabiliana na uvamizi wa kijeshi wa Uturuki kaskazini mwa nchi hiyo, suala ambalo limezusha hasira za mizengo mirengo mbalimbali bungeni. Usoroteshaji huo wa mambo wa waziri mkuu wa Iraq wamewafanya baadhi ya wataalamu wa mambo waamini kwamba operesheni za kijeshi zinazofanywa na no Uturuki kaskazini mwa Iraq zinafanyika kwa idhini na baraka za siri za baadhi ya viongozi nchini Iraq. Ammar al al-Hakim al-Hakim kiongozi wa wa Al-Hikma Iraq wa mrengo wa Alhikma katika bunge la Iraq amezungumzia mashambulio ya hivi karibuni ya Uturuki kaskazini mwa Iraq na kuandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba kwa miongo mingi sasa Wairaq wanajitolea muhanga kila kitu chao kwa ajili ya kulinda uhuru na haki ya kujitawala taifa lao. Tunalaani njama zozote za kukanyaga haki za kujitawala Iraq kutoka nchi yoyote ile. Serikali ya Baghdad nayo ina wajibu wa kuchukua hatua zinazotakiwa kuzilazimisha nchi zote jirani, hasa Uturuki ziheshimu haki ya kujitawala ardhi yote ya Iraq amesema Mara Al Hakim. Naam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya ja jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yafuatayo sasa ni mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kutoka kwake Shekh Said Uthman wa Dar es Salaam, Tanzania, maudhui ikiwa ni Lailatul Qadr. wama adraka ma, ma lailatul qadr, kipi kitakachokuonyesha ni upi huo usiku wa heshima? Ndugu zangu, ni mufassiruna wa Qur'an wanasema dhamiri katika aya hii inna anzalnahu, inarudi katika kitabu kitakatifu Qur'ani, hakika sisi tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wa waheshima ukija katika Suratu Lbaqara, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema shahru Ramadan aladhi unzila fihi Lquran, mwezi wa Ramadan ambao ndani yake imeteremshwa Quran. Maulama wanatueleza ya kwamba anzalnahu, neno hili anzalnahu kwa kiarabu linamaanisha kuteremshwa kwa Qurani yote nzima ima katika moyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Qur'ani yote nzima, yote ikateremshwa katika moyo wake. Inna anzalnahu, au Qur'ani nzima yote ikashushwa katika Baitul Maamur mbinguni, au anzalnahu, tumeiteremsha Qur'ani yote kutoka katika Lauhul Mahfuz mpaka kuja katika mbingu iliyopo karibu na dunia samau addunia. Kwa hivyo tukaelezwa kwamba inna anzalnahu hakika sisi tumeiteremsha Qurani yote nzima fi lailati lqadr, lakini kuna mteremsho wa namna ya pili ambao unaitwa ni nuzulun tadrijiyun ni ile Qurani yote iliyoshuka katika moyo wa Mtume au iliyoshushwa katika nyumba inayoitwa Baitul Maamur au iliyoshushwa kutoka katika Lauhi lmahfudh kuja mpaka katika samaa na mbingu iliyopo karibu na dunia, kuna kushushwa ambako ni ile Qurani inasomwa taratibu taratibu kutokana na matukio katika ulimwengu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akasema katika Suratu Kahfi kama sikosehemia na sita, bismillahi rrahmani rrahim na tukaiteremsha Qur'ani tanzilan ai taratibu taratibu. Kwa hiyo ndugu zanguni, inna anzalnahu fi lailat lqadr. Qur'ani hii imeshushwa katika usiku wa lailatu lqadr. Usiku wa lailatu lqadr upo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Usiku huu na utukufu gani, ndugu zanguni? lailatul Qadri khairum min alfi shahr Usiku wa lailatul qadr ni bora kuliko alfi shahr. Ulamau wa tafsiri wanatueleza ya kwamba Qurani imetumia neno alf kwa maana ya kwamba ni dunia nzima, miaka yote hapa duniani. Na ndiyo maana mayahudi katika moja ya matamanio yao kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yawaddu ahaduhum lau yu'ammar alfa sanatin akitamani na kupenda mmoja wao aamirishwe hapa duniani alfa sanatin, wanazoona katuambia alfa sanatin maana yake milele. Sasa aya hii inatuambia usiku wa lailatu lqadr khairun min alfi shaharin, ni bora kuliko miaka yote hapa duniani, lakini tuchukue alqadaru lmutayaqin, kadari yenye yaqini, kiwango chenye yakini kwamba miezi elfu moja Ukiipiga kwa miaka ya kawaida ni sawasawa na miaka 83 na, na miezi minne. Usiku mmoja wa lailatul Qadr ambao wewe mu'min utaudiriki kwa kufanya ibada, kwa kusoma Qurani, kwa kusoma duaa mbalimbali, usiku huu ukiudiriki, utakuwa ni bora kuliko miaka 80 na tatu na miezi minne. Kwa maana nyingine sisi hapa kufika miaka 83 ni muhali sana. Kwa hiyo ukiudiriki usiku wa Lailatul Qadr unatengeneza maisha yako yote uliyoishi. Usiku mmoja unakuwa ni bora kuliko ibada ulizozifanya, ibada zilizokubaliwa na Mungu kwa miaka 83 na, na miezi minne. Kwa hivyo ndugu zanguni, ni usiku wa heshima, ni usiku bora na usiku muhimu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ilipokuwa inafika kumi ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani, kumi la mwisho linaitwa ni kumi la itqun minan nar, ni kumi la watu kuachiliwa huru, kuondolewa na kupewa kibali cha kutolewa katika moto wa jahannam. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali katika kumi hili la mwisho aliongeza juhudi kubwa, hakuwa na bweteka kwamba nimeshafunga sana kumi mbili zilizopita, makumi mawili nimesha swali sana, kwa hivyo ngoja nipunguze kidogo, kwa hiyo el, el, kwa sababu tunaelekea katika Id Lfitr, kwa nipunguze ibada la. Tunanukuliwa ya kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali katika kumi la mwisho kana ya shudu lmizar, akifunga kikoi chake vizuri wa yuqidhu ahla, na akiamsha familia yake, akimwamsha bibi Aisha, akiamsha familia yake wanaoishi na yeye, akiwaamsha wahuishe usiku na nyusiku zilizobaki katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, ni mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni neema. Lailatul Qadr ni neema kwetu. Kwa sababu gani? tanazzalul malaikatu waruhu fiha wakiteremka malaika na roho ndani ya usiku wa Lailatul Qadr, salamun hiya, wakiwatakia wanadamu na waumini na wale walioacha wa vitanda vyao wakakesha wakiwatakia: salamun amani, salamun tulivu, salamun kufutiwa madhambi, salamun kuishi maisha ya raha hapa duniani. Na tunasoma sisi kwamba usiku wa Lailatul Qadr ndiyo usiku ambao muda wako utakaoishi duniani unakadiriwa ndani yake, riziki yako na kipato chako kuanzia Ramadhani mpaka Ramadhani ijayo kinakadiriwa ndani ya Lailatul Qadr. Aamali unazozifanya ndani ya Lailatul Qadr ni makubula, Mungu anazikubali. Lakini usiku huu ukafichwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Sasa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, je, alikuwa anafahamu ni upi usiku wa lailatul qadr? Usiku ambao tanazzalul malaikatu, kuteremka malaika wa ruhu, kiumbe kitukufu kuliko malaika wote, hata Jibril akishuka ndani ya lailatul qadr. Salamu hiya wakiwatakia waumini amani. Rudi katika Qur'ani, inatuelezea habari za Ibrahim baada ya kujiwa na wageni hal ataka hadithu dhaifi Ibrahim al-Mukramin, je Muhammad umeshajiwa na khabari hadithi simulizi kuhusu wageni dhaifi? Wageni wanani wa Ibrahim al-Mukramun, al-Mukramin, wageni watakatifu. Qurani inapowazungumzia malaika inasema ni ibadun, ni waja mukramun wa hisma watukufu. la yaasuna llaha ma amarahum, hawamuwasi Mungu kwa yale waliyoamrishwa. wa yafaluna ma yumaru, na hufanya yale wanayoamrishwa. Walipokuja hawa wageni kwa Ibrahim wakaingia wakakaa, qalu salaman, wakamwambia Ibrahimu, assalamu alaikum. Qala salamun qaumun munkarun, Ibrahimu akawambia na nyinyi assalamu alaikum qaumun munkarun, watu ambao siwafahamu. Kwa hivyo wageni waliokuja kwa Ibrahimu walikuwa wakionekana ni watu wa kawaida, maumbile yao ni ya kiwanadamu, lakini hawakuwa ni wanadamu, walikuwa ni malaika. Ibrahimu alikuwa ana sifa ya u, ya ukirimu, alikuwa ni mwenye roho nzuri, mkarimu. faragha ila ahli fajaa bi'idlin samin, akaenda haraka kwa mke wake, akaandaa ijlin. Waarabu wanaita ijlin, ng'ombe ambaye hajakomaa, nyama yake ni nzuri, ndama mzuri. Biijlin, Ibrahim akaandaa haraka haraka ndama na ng'ombe mzima. Qurani inasema si ng'ombe tu wa kawaida, bali saminin, aliyenona. Ibrahimu alimchoma ng'ombe yule. Katika sura nyingine tunaambiwa biijlin hanidh, ng'ombe aliyochomwa vizuri tena akasema faragha ila ahli. Kitendo cha Ibrahim kutoka kwa wale wageni ilikuwa ni kitendo cha kisirisiri, kama vile umejiwa na wageni wakahisi kwamba una, unachukua kitu hapo mlangoni alafu ukaenda ukawaandalia biriani ukarudi. Na tizama ukarimu wa Ibrahimu ulivyokuwa dhaifu. Ibrahim, Qurani imesema dhaif, maana yake ni wageni. Mufassiruna akatuambia walikuwa ni watatu au kumi na mbili, na wageni hawa ni malaika walitumwa na Mungu kwenda katika kaumu Lut kwenda kuwahalikisha. Kwa kuwa walikuwa na kazi zaidi ya moja, wakaja kwa Ibrahimu alayhi salam. Kazi waliyotumwa kwa Ibrahimu ilikuwa nini? Ni kumpa bishara kwamba Ibrahimu, usikate tamaa, pamoja wewe ni mkubwa na mke wako ni tasa, tunakupa bishara na habari nzuri kwamba utapata ghulam alimu, utapata kijitoto chenye akili nzuri kwa hivyo alikuja kufanya kazi ya kwanza kwa Ibrahim, kumbashiria kwamba mke wake atapata mtoto, ile hali Ibrahim alikuwa ni mtu mzima, ameshazeeka na mke wake amezeeka, bali ni tasa. Wakamletea habari kwamba utapata watoto. Sasa Ibrahimu, wageni wale watatu au kumi na mbili, wageni kumi na mbili hawawezi wakamaliza ng'ombe mzima. Sasa wanazuoni wanatuambia kwamba, tizama ukarimu wa Ibrahim, lakini si tu Ibrahim. Tizama ukarimu wa waumini na watu wanayemwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Mwezi wa Ramadhani hawapiki tu ftari ya muogo fungu moja la, wanaweza wakagongewa na mlango na mgeni. kama ni vibibi vinapikwa vingi, kama ni sambusa ni nyingi, kama ni nyama ni nyingi, kama ni kuku ni wengi, kwa sababu muda wote anagongewa mlango. Kwa hivyo wanaungana na baba yao Ibrahimu alaihi salam. Bali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akasema, jikingeni na moto wa Mwenyezi Mungu wala ubishiki tamra, kwa kumfuturisha mtu na tende moja, ukaikata mara mbili, alafu ukampatia kipande kimoja, okoeni nafsi zenu. Ittaqu nnara, jiepushieni moto. Wala ubishiki tamratin, hata kwa kumfuturisha mtu na ubavu mmoja watende. Kwa hivyo Ibrahimu, pamoja na kwamba wageni ni watatu au kumi na mbili, alichinja ng'ombe mzima kwa kuwa yeye ni mkarimu na muda wowote wa wageni wanaingia na wala sio mgeni mmoja. Kwa hivyo akatengeneza ng'ombe mzima, qala lima la taakulun. Shekhe, ng'ombe alionona amechomo yuko mbele hapo. Ibrahimu anaangalia mikono, anaona la tasilu ilaihi, mikono haifiki katika yule nyama, yule mnyama mikono haili, lima la takulun, mbona hamli? Fa au jasa fi nafsihi khifa. Ibrahimu akaanza kuogopa. Ilikuwa ni tabia ya watu wa zamani, bali wa Arabu, unapompa mtu chakula akala, basi ufahamu kwamba umesalimika na sharia yake, lakini unapompa mtu chakula akalafu askile, basi unakuwa una hofu, kwa sababu anaweza akakudhuru. Kwa hivyo Ibrahimu akajiwa na hisia kwamba huenda hawa ni maadui, si watu wa kawaida, wanaweza wakanidhuru. Ndio pale wakamwambia usiogope, hakika sisi tumekuja kukubashiria kwamba utapata utapata mtoto ghulaman alimu, utapata mtoto mwenye akili nzuri. Kwa hivyo Ibrahimu anajiwa na malaika. Naam, mwanzo hakuwatambua lakini mwisho aliwatambua. Lakini je, Ibrahimu alishukiwa yeye na malaika? na baada ya kuondoka malaika wakawa wanateremka katika watu wa Ibrahim? Hapana, malaika walishuka tu kwa Ibrahimu alaihi salam. Na hata alipotupwa katika moto wanamrude alaihi la'inullah, akajiwa na Jibril. Jibril anamwambia Ibrahim, sema nini unataka, Mungu anakuuliza sema unataka nini? Ibrahimu akasema ilmuhu bihali yughnihi an suali Ule utambuzi wa Mungu kwa mimi nipo katika moto unamtosheleza, haitaji tena kusikia ombi langu. Mungu kujua kwamba mimi niko motoni inatosha, hainyan, haitakiwi tena mimi ninyanyue mdomo wangu kukwambia wewe Jibril eti umpelekee Mungu ujumbe. Mungu anatambua mimi niko katika moto. Hapo hapo Mungu akasema, ya nar kuni bardan wasalaman ala Ibrahim. Tizameni tauhidi ya Mungu kwa Ibrahimu alayhi salam, hakulia bana, Mungu nisaidie. La, alitambua kwamba Mungu anafahamu mimi nimetupwa katika moto kwa sababu ya daawa, kwa hivyo hahitaji tena nipige kelele. Mungu akasema ya naru kuni bardan wa salaman ala Ibrahim. Kwa hivyo moto ukawa ni salama na amani, lakini tizameni utukufu wa Muhammad sallallahu alayhi wa ali na heshima ya Muhammadi kwa Mungu na umma wake. Qurani nasema tanazzalu lmalaika, huteremka malaika, waruhu, na kiumbe mtakatifu kuliko Jibrail, fiha, katika Lailatul Qadr. Ndugu zangu, ni maneno ya Qurani yamepimwa, na tunasoma sisi kwamba kitendo cha mudhari kinafidisha sasa hivi na muda utakaokuja. Kwa hivyo kuteremka malaika na kiumbe mtukufu kuliko malaika katika usiku wa Lailatul Qadr haikuwa ni maalum kwa mtume Muhammad peke yake. Mtume naam amefariki, lakini malaika wale na roho yule bado wanateremka katika usiku wa Lailatul Qadr. Hii ni heshima kubwa na utukufu mkubwa wa ummati Muhammad sallallahu alayhi wa alihi. Ndugu zanguni, ajal vifo vyetu vinakadiriwa katika usiku wa lailatul qadr, rizqi zetu zinakadiriwa usiku wa lailatul qadr, maisha yetu mpaka mwaka mwingine, ramadhani nyingine, inakadiriwa katika usiku wa lailatul qadr. Mshairi akasema ya kwamba intakuni dunya tuadu nafisatan fa inna thawaba allahi Aala wa anbalu, ikiwa dunia mnaitizama ni kitu cha thamani, basi fahamuni ndugu zanguni kwamba thawabu za Mungu ni nzuri na ndio kubwa kabisa. Wa intakun alabdanu lilmauti unshiat faqatlu mriin bisayfi fillahi afdal, kama ikiwa hakuna bibudi mili itakufa, basi mtu ni bora afe katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala wa in takuni alarzaqu qisman muqaddara, ikiwa riziki ndugu zangu ni zenye kukadiriwa, Mungu ndiyo anakadiria riziki. fa qillatu sa'yi lmar'i fi lkasbi afdalu, basi tutafute kwa kiwango fulani na kwa muda fulani, ili muda mwingine tumkumbuke Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, pamoja na utambuzi kwamba kutafuta riziki ya halali ni moja katika ibada. Alibadatu sab'una jusa, ibada ipo katika makundi sabini, bora ya ibada zote afdaluha talabul halal, bora ya ibada zote ni kutafuta tonge la halal. Sasa riziki hakuna ujanja ndugu zanguni, naam. Mungu ameweka masharti ili upate riziki, ni lazima uonyeshe juhudi utafute sababu ya, ya ile rizqi, lakini musabbib na mwenye kufanya ile sababu ifanye kazi ni nani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndugu zanguni, rizqi inagaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Sasa mbali na riski kugaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa Lailatul Qadr, ndugu zanguni, sio usiku wa kukoroma sio usiku wa kulala ndugu zanguni, usiku mmoja tu, khairun min alf shahr. Sasa kipi Mungu akupe tena, Mungu akupe nini tena? Ndugu zanguni, hatuwezi kwenda hija, dola elfu nane dola elfu kumi Hatuwezi kwenda kama milioni ishirini kumi na saba kumi na nane. Hali ngumu, hatuwezi kwenda hija ndugu zanguni. Mungu ametupa baraka na rehma kwamba usiku wa Lailatul Qadr ni khairun min alfi shahr hata kama hauna pesa na dola za kwenda hija, unakutosha wewe kuokolewa na moto wa jahannam. Kwa hivyo usilalamike kwamba mimi bana sina uwezo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi akasema alayhi, inna shaqi yule mjinga wa mwisho, man hurima ghufranullahi ni yule atakayenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani ramadhani inamalizika, hatopata msamaha kwa hiyo ndugu zangu, ni Allah Allah na Lailatul Qadr, na ni vizuri uanzie kwenye saa sita sita, baada ya nusu ya usiku, usilale shekhe mpaka alfajiri. Kwa hivyo, kama una usingizi mkali, tafuta ta masaa mawili baada ya kufuturu, baada ya kuswali isha, ulale vizuri masaa matatu, kisha uamke uhuishe na kukesha Lailatul Qadr. Tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwaka huu tuwe ni miongoni mwa wale watakaoidiriki usiku wa Lailatul Qadr. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, kwa huruma yake na baraka za Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam atuweke ni miongoni mwa wale walioachiwa huru na moto wa jahannam. Hadha astaghfirullah li wa lakum, wassalamu alaykum. Namhapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekh Said Uthman wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha Ramadhani, mada ikiwa ni Lailatu Lqadr. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu Mei 3 2021 linakunjuliwa na lina magazeti ya nchini Tanzania ambayo mengi kati yao yameipa umuhimu mkubwa zaidi habari kuhusiana na safari ya kesho Jumanne ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini Kenya, Time limeandika Samia kuhutubia Bunge la Kenya. Daily News limeandika Samia na Uhuru kuimarisha uhusiano. Jamvi la Habari limeandika Rais Samia kuweka historia nyingine. Majira, Samia kuhutubia mabunge ya Kenya. Habari Leo nalo na limeiakisi habari hiyo kwa maneno kama hayo. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele kikubwa na magazeti ya leo ya Tanzania ni kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Habari Leo limeandika waziri mkuu Majaliwa asema tutumie Ramadhani kuiomba baraka. Picha pekee katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira ni ya waziri mkuu Majaliwa akiwa pamoja na viongozi wa Kiislamu wa Tanzania, akiwemo mufti wa Tanzania na shekhe mkuu wa mkoa wa wa Dar es Salaam. Uhuru limeandika Majaliwa ataka amani idumishwe kukuza fursa za utalii. Jamvi la Habari limeandika Majaliwa asema tutumie mwezi wa Ramadhani kumwomba Mwenyezi Mungu aendelee kuibariki Tanzania. Picha pekee kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily News ni ya Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akiwa pamoja na viongozi wa Kiislamu. Hali ni hiyo hiyo kwa gazeti la Times Observer ambalo limeambatanisha picha hiyo na kichwa cha maneno kinachosema, Majaliwa wataka Waislamu waiombee Tanzania wakati huu wa Ramadhani. Kwa upande wake gazeti la Nipashi limeipa kipaumbele cha kwanza habari isemayo, ruzuku Chadema, Mnyika aanika yanayoendelea kati yao na Hazina, msajili na wabunge 19. Hiyo ndiyo habari kuu pia katika gazeti la Mwananchi ambalo limeandika, Nyalandu tatizo ni magenge mtandaoni, asema wakati alipokuweko Chadema alianza kuona kuna tunu fulani ambazo alikuwa anazikosa. Vile vile limeandika Sugu, tumepitia mazingira magumu. Habari zake nyingine zinasema serikali ya andaa muswada bima kwa wote na Samia kuhutubia bunge la Kenya habari hiyo ya rais wa Tanzania kulihutubia bunge la Kenya imepewa umuhimu pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, ambayo limeandika shauku ya Tanda wakati Suluhu akitegemewa kufanya ziara ya kwanza kama rais nchini Kenya. Hata hivyo habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation inasema mtihani mzito kwa Uhuru katika mipango yake ya uchaguzi wa elfu mbili Habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo inasema nyumba ya Odinga yaungua, si nyumba yake ya kuishi bali ni chama chake cha ODM. Dondoo ya habari hiyo inasema wanasiasa ambao ni nguzo katika chama cha ODM cha Raila Odinga wanapapurana uh, hadharani kuhusu BBI. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema wakazi wa Pwani wapokea kwa hisia mseto tangazo la rais Uhuru Kenyatta. Ruto aanzisha mkakati wa kuteka kura za mlima Kenya. Na mzee adaiwa kumteka nyara bintie na baadaye kumuuza kwa nguvu. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, pamoja na habari nyinginezo tunasoma, wakenya wengi wamelazimika kubadilisha mtindo wao wa maisha kutokana na bei za mahitaji yao ya lazima kupanda kupindukia. Wafanya mapinduzi ya kijeshi Chadi watangaza serikali ya mpito, na ODM ya kumbwa na mipasuko mipya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo ni hii inayosema bunge linavyotishia kuongeza masaibu ya mswada wa BBI. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda inasema wabunge wa mpinga Museveni wapasisha bajeti ya shilingi bilioni mia nne na ishirini za safari, na Bobi Wine ahamasisha wapinzani kuanzisha mapambano mapya dhidi ya serikali ya Museveni. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma jihadhari na maeneo haya ya Kampala. Kesi nyingi za wizi wa simu za mkononi zinatokea maeneo hayo. Miongoni mwa maeneo hatari zaidi yaliyotajwa na gazeti hilo ni kivuko cha Northern na eneo la barabara kuu ya Entebbe jijini Kampala. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe tatu Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, sawa na tarehe 20 Ramadhani mwaka wa 8 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, liliukomboa mji wa Maka Mtukufu. Mtume alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudaibia ambayo yalisainiwa mwaka wa sita hijiria kati yake na wakuu wa kabila la Quraysh. Mtume Muhammad alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Makka baada ya kukombolewa mji huo, katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kupiga vita Uislamu, na pia walimuudhi mno mtume huyo wa Mwenyezi Mungu na kuwatesa Waislamu. Mwenendo huo wa huruma na upendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam uliwavutia watu wa kabila la Quraysh na kuwafanya kuwafana kwa wingi katika dini tukufu ya Uislamu. Kwa msingi huo mji wa Makka ulikombolewa pasina kuwepo umwagaji wa damu. <mulia> Siku kama ya leo miaka mia nane na kumi na sita iliyopita sawa na tarehe ishirini Ramadhani mwaka mia sita ishirini na sita hijiria alifariki dunia ya kut Hamawi, mmoja wa waandishi wa tajika na wanahistoria na jiografia wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka mia tano thelathini na tisa hijiria huko Baghdad, ambako ujanani mwake alikamatwa na kufungwa jela. Baada ya kupita muda, amfanya biashara mmoja wa Baghdadi alimnunua Hamawi na baadaye kumwachia huru. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi kuhusiana na jiografia. Siku kama ya leo miaka 592 iliyopita Jeanne d'Arc alianzisha harakati ya kihistoria ya kuzikomboa ardhi za Ufaransa zilizokuwa zikikaliwa kwa mabavu na Uingereza. Jeanne d'Arc alikuwa kamanda wa jeshi ambaye alipewa jukumu la na mfalme wa Ufaransa la kuongoza mapambano dhidi ya majeshi vamizi ya Uingereza yaliyokuwa yamekalia kwa mabavu maeneo ya kaskazini mwa Ufaransa. Hatimaye kamanda huyo alikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kimaonyesho nchini Uingereza kwa tuhuma za kuritadi na kuacha dini Mwaka 1431 na aliuawa kwa kuchomwa moto akiwa hai na siku kama ya leo miaka 174 iliyopita alizaliwa Alexander Graham Bell, mbunifu wa simu nchini Marekani. Bell alikuwa na shauku kubwa ya kuwa fundi na mhandisi tokea zama za ujana wake. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi kwa muda wa miaka kumi, hatimaye alifanikiwa kutengeneza chombo chenye uwezo wa kuhamisha sauti ambacho kinafanana na simu zinazotumika hii leo. Hali kadhalika mtaalamu huyo wa Kimarekani alifanikiwa kutengeneza chombo kina chonasa sauti, eh, au fonografi. Alexander Bell alifariki dunia mwaka 1922. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran na muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Bwana Makame Juma wa Fundo Wete Pemba, huko visiwani Zanzibar, baada ya kutusalimu anasema natumai mwazima watangazaji nyote wetu wapendwa na kusalimieni. Mimi msikilizaji wenu wa Wete, naitwa Juma Makame Juma, niko Fundo, kisiwani Pemba. Nilikosa habari zenu kwa muda ila sasa nimefurahi sana na kutakieni Ramadhan karimu. Asante, nasi tunakutakia Ramadhani njema. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Maafisa wa Yemen katika mkoa wa Hudaida wamegundua shehena iliyotumwa na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF kama zawadi kwa watoto wa Yemen, ambayo ni mifuko ya shule ya ramani zinazotambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel na sio Palestina na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.