Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kamil al -alim. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anuaneti ya internet ni parstoday.com/ sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, 99.7, Kigoma, 104.1, Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu humo studioni ya WhatsApp anza najumlisha kisha 989035065487 usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum kuhusiana na Lailatul Qadr yatakayoletwa kwenu na Sheikh Saidi Othman wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa pia na dondoo za baadhi ya dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan na kuelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. imetimia saa nne kamili hapa Teheran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kikosi cha Quds ni kizuizi kikubwa athirifu cha diplomasia legevu katika Asia Magharibi. Bunge la Somalia labatilisha uamuzi wake wa kuongezewa muda rais Farmajo. la Papa Francis asema bajeti za fedha za kununulia silaha zitumike kuepusha majanga maradhi katika siku za usoni. Na Ethiopia kuzitambua harakati za TPLF na OLF shene kuwa ni makundi ya kigaidi. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa ni sababu kubwa kabisa athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya wa wafanyakazi duniani na siku ya mwalimu ambapo sambamba na kukosoa matamshi yanayotolewa na viongozi rasmi wa nchi ambayo yanatumiwa vibaya na maadui, amesisitiza kuwa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah ni sababu kubwa kabisa athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo hili la Asia Magharibi. Ayatulahi Khamenei amekosoa faili la so la sauti ambalo liko mikononi mwa vyombo vya maadui na wapinzani wa jamhuri ya Kiislamu na kueleza kwamba kwa miaka mingi sasa Wamarekani wamekasirishwa na ushawishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika hotuba yake hiyo kwamba ni kwa sababu hiyo ndio maana Wamarekani hawakuwa wakimpenda shahidi Kasim Suleimani na ndio maana wakamuua wa shahidi Ayatollahi Khamenei ameongeza kuwa hatupaswi kusema mambo ambayo yatakuwa na maana kama vile tunakariri matamshi ya maadui. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema madola magharibi yamekuwa yaking'ang'ania na kutaka sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran ziwe chini ya bendera yao. Hili ndilo analotaka kwa sababu kwa miaka mingi hali ilikuwa hivyo kabla ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Wabunge wa Somalia wamepiga kura na kupasisha uamuzi wa kubatilisha hatua ya kuongezewa muda wa kubakia madarakani rais Muhammad Abdullahi Muhammad almaarufu Farmajo kwa muda wa miaka miwili mingine. Bunge la Somalia limechukua hatua hiyo baada ya suala la kuongezewa muda wa kubakia madarakani rais Farmajo kwa miaka mingine miwili ambalo lilipasishwa na bunge hilo mwezi uliopita Aprili kuibua mivutano na mzozo mkubwa nchini Somalia. Jumatano iliyopita rais Muhammad Abdullahi Muhammad wa Somalia alitangaza kuwa hataongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili katika kile kilichoonekana kuwa ni kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kitaifa na kimataifa. Muhula wake ulimalizika Februari, lakini bunge la nchi hiyo hivi karibuni lilimpa idhini ya kutawala kwa miaka mingine miwili baada ya kukosekana mwafaka wa kufanyika uchaguzi. Hata hivyo baraza la seneti lilipinga uamuzi huo na hivyo kuibua mgogoro mkubwa wa kisiasa. Aidha, asasi za kieneo na kimataifa kama Umoja wa Afrika na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nazo zilikosoa hatua hiyo na kutaka kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuitishwa uchaguzi nchini humo. Wakati huo huo baraza dogo la bunge la Somalia limepitisha kwa kauli moja uamuzi wa kurejesha makubaliano yaliyofikiwa Septemba mwaka jana, yatakayoruhusu nchi hiyo kuendelea na utaratibu wa upigaji kura kwa njia ya isiyo ya ya moja kwa moja ya uwakilishi. Somalia haijawahi kuitisha uchaguzi wa kura za moja kwa moja za wananchi tangu mwaka 1969 na jitihada za kufanikisha zoezi hilo zimekuwa zikikwamishwa na matatizo ya usalama au kukosekana irada ya kisiasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi wa Wakristo wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema ni afadhali bajeti kubwa za fedha zinazotumika duniani kwa ajili ya kununulia silaha zitumiwe kuzuia na kuepusha majanga ya dunia nzima ya maradhi katika siku za usoni. Papa Francis ametoa mwito huo katika hafla ya dua maalum ya kila mwezi iliyofanyika katika makao makuu ya Kanisa Katoliki huko Vatican mjini Rome na akaomba kwa jaha ya mtakatifu Bibi Mariam alaihi ssalam dhamiri za wanadamu zipate mtikisiko na kuzinduka ili kiwango kikubwa mno cha fedha kinachotumiwa kuboresha na kuunda silaha za kisasa duniani kitumike kuinua kiwango kinachohitajika cha mitalaa na utafiti kwa ajili ya kuepusha kutokea masaibu yanayofanana na maradhi ya COVID-19 katika mustakabali. Kiongozi wa Kristo wa Kanisa Katoliki duniani ametoa mwito huo katika hali ambayo ripoti ya hivi karibuni ya taasisi ya kimataifa ya tafiti za amani ya Stockholm imeonyesha kuwa licha ya dunia kukumbwa na janga la virusi vya corona katika mwaka elfu mbili na ishirini, gharama za kijeshi za mataifa ya dunia ziliongezeka kwa asilimia mbili nukta sita na kufikia karibu dola trilioni mbili. Marekani iliongeza bajeti yake ya matumizi ya kijeshi kwa asilimia nne nukta nne na kufikia dola bilioni 778 na kuwa nchi inayoongoza kwa kutumia kiwango cha juu zaidi cha fedha kwa masuala ya kijeshi. Aidha, ripoti hiyo imeonyesha kuwa Saudi Arabia inashika nafasi ya kwanza kati ya nchi za Kiarabu na ni ya sita kati ya nchi zote duniani kwa kutumia fedha nyingi kwa ajili ya bajeti ya masuala ya kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Ethiopia imeyajumuisha kwenye orodha yake ya makundi ya kigaidi makundi mawili yanayobeba silaha likiwemo la Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi, ambayo mwaka uliopita iliandama kwa operesheni kali za kijeshi. Baraza la mawaziri la serikali ya Ethiopia jana Jumamosi lilipasisha uamuzi wa kuitambua TPLF kama kundi la kigaidi pamoja na harakati ya OLF Shene, baada ya kile lilichokitaja kama mashambulio kadhaa yaliyofanywa na makundi hayo kwa kipindi cha miaka kadhaa iliyopita katika maeneo tofauti ya nchi, kulenga raia na miundo msingi ya umma. Uamuzi huo uliopitishwa katika kikao hicho cha baraza la mawaziri kilichofanyika chini ya wenyekiti wa waziri mkuu Abiy Ahmed unaweza kupelekea kuchukuliwa hatua zaidi za kuwafungulia mashtaka na kuwatia nguvuni wanachama na waungaji mkono wa makundi hayo. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia imeeleza kuwa makundi ya TPLF na OLF shene inafanya kazi kama magaidi na kwamba uendeshaji wao au wapitishaji maamuzi wao wamekubali au wanaongoza harakati haribifu ndani ya taifa hilo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa uamuzi huo uliotangazwa na serikali utayahusisha pia mashirika au watu binafsi watakaoshirikiana kuwa na mfungamano au kujihusisha na fikra na vitendo vya makundi hayo yaliyotambuliwa kuwa ni ya kigaidi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alivituhumu vikosi vya TPLF kwamba mnamo Novemba tatu mwaka jana vilishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi, hatua iliyopelekea serikali kuanzisha operesheni dhidi ya harakati hiyo ya eneo la Tigray. Hata hivyo TPLF inasema operesheni hiyo ilikuwa imeshakusudiwa kutekelezwa tokea hapo kabla, ijapokuwa mnamo Novemba 28 Abia alitangaza kuwa mapigano yamemalizika baada ya kutekwa mji wa Makele, makao makuu ya eneo la Tigre. Lakini kituo cha kuzuia migogoro chenye makao yake huko Brussels, Ubelgiji, kimeeleza katika taarifa kiliyotoa mwezi Aprili kwamba mapigano yameendelea tena hivi karibuni kusini mwa eneo la Tigray. Na vikosi vya usalama vya utawala wa Ali Khalifa vimepanga kutumia nguvu na utesaji dhidi ya wafungwa wa Bahrain sambamba na kuwapiga na kuwatusi ili kuzima mgomo wa kususia kula ulioanzishwa na wafungwa hao. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ameeleza katika ripoti yake mpya kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Baharaini kwamba katika mbinu ya utesaji wanaotumia dhidi ya wa wafungwa waliosusia kula, askari wa usalama wa utawala wa Ali Khalifa wanaofyatulia wafungwa hao risasi zenye mlio mkali unaoathiri masikio. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vikosi vya usalama vya utawala wa Manama vinatumia mbinu kali kabisa za ukatili na utumiaji nguvu dhidi ya wafungwa wa kisiasa wanaoshikiliwa katika maabusu ya jao, huku wakiwapiga na kuwatusi ili kuhakikisha wanazima mgomo wa kususia kula ulioanzishwa na idadi kadhaa ya wafungwa tangu tarehe tano ya mwezi uliopita Aprili. Wafungwa wa, wa Bahrein wanaoshikiliwa kwenye jela hiyo wameanzisha mgomo wa kususia kula kulalamikia kukamatwa kwa Abasi Maalula, mwanaharakati wa kisiasa ambaye aliaga dunia baada ya kunyimwa huduma za matibabu. Mata Hutado, msemaji wa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu alisisitiza katika mkutano na waandishi wa habari kuwa kamishna wa haki za binadamu Michele Bachelet anasikitishwa sana na utumiaji nguvu na ukatili unaofanywa na askari wa usalama na polisi wa Bahrain kwa ajili ya kuzima mgomo katika jela ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kuongezeka mivutano baina ya Russia na Umoja wa Ulaya baina ya Rasia na Umoja wa Ulaya imeongezeka sana hivi sasa. Kuwekeana vikwazo viongozi wa kisiasa wa pande mbili ni silaha kuu inayotumiwa na pande hizo kuonyesha ukubwa wa mivutano hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imechukua hatua ya kulipiza kisasi cha kuwekewa vikwazo raia na maafisa wake kwa kuwawekea vikwazo na kuwaingiza kwenye orodha yake nyeusi Spika wa Bunge la Ulaya David Sassoli na maafisa wengine saba wa nchi wanachama Umoja wa Ulaya pamoja na wakilishi wa taasisi rasmi za umoja huo. Baada ya kuchukuliwa hatua hiyo, taasisi zote za Umoja wa Ulaya zimetoa tamko la pamoja la kulalamikia hatua hiyo ya Urusi na kusema imechukuliwa bila hoja za msingi, kwa sababu imeulenga moja kwa moja Umoja Ulaya. Ijapokuwa mivutano baina ya umoja wa Ulaya na Rasia iliyoongezeka mwaka elfu mbili na kumi na nne hata hivyo mivutano hiyo imeongezeka vibaya mno tangu alipoingia madarakani rais mpya huko Marekani, Joe Biden, kiasi kwamba tunaweza kusema kuwa uhusiano wa pande mbili za umoja wa Ulaya na Mosco haujawahi kuwa mbaya kiasi chote hiki katika historia. Kitendo cha Umoja wa Ulaya cha kumuunga mkono Alexei Navalny, mpinzani mkuu wa rais Vladimir Putin wa Rusia, na mgogoro wa Ukraini, ambapo Ulaya inaunga mkono wafuasi wa magharibi nchini humo, eneo ambalo ni muhimu sana kwa Rusia, ni miongoni mwa sababu za kuongezeka kupindukia mivutano baina ya Rusia na Umoja wa Ulaya hivi sasa. Uingiliaji wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya ndani ya eneo hilo hatua za nchi wanachama umoja huo za kuiwekea vikwazo Russia na uingiliaji wao wa kijeshi huko Ukraine ni nyenzo zinazotumiwa na nchi za magharibi kuishinikiza Moscow. Vilevile, nchi kadhaa wanachama umoja wa Ulaya kama vile Poland na Jamhuri ya Czech zimeamua kuwafukuza maafisa wa Russia katika nchi hizo, masuala ambayo yameilazimisha Moscow nayo kuchukua hatua kama hizo kwa ajili ya kulipiza kisasi. Naam, hatua hizo za nchi za magharibi zimekumbwa na majibu makali kutoka kwa Moscow. Rasia imewafukuza nchini humo wanadiplomasia mbalimbali wa nchi wanachama umoja wa Ulaya, na hatua ya karibuni kabisa ni kuwaweka maafisa wa ngazi za juu wa umoja wa Ulaya, akiwemo spika wa bunge la Ulaya na maafisa wengine saba, umoja huo katika orodha yake nyeusi Kuongezeka mivutano baina ya Umoja wa Ulaya na Rasia kuna madhara ya kiuchumi pia. Bunge la Ulaya limepasisha azimio la kutaka Rasia iwekewe vikwazo vipya na itolewe katika mtandao wa mabadilishano ya fedha wa SWIFT, hatua ambayo bila shaka yoyote itakwamisha mradi wa bomba la gesi ya Rasia kuelekea Ulaya maarufu kwa jina la Nord Stream 2 Ahilo la gesi litakapomalizika kujengwa litashusha mno bei ya gesi katika nchi za Ulaya. Mvutano baina ya umoja wa Ulaya na Moscow umeongezeka mno hivi sasa katika hali ambayo mzozo wa kisiasa baina ya Russia na Marekani nao ni mkubwa kiasi kwamba hadi hivi sasa serikali ya Joe Biden huko Marekani imeshaiwekea Moscow vikwazo vya kila namna. Inavyoonekana ni kuwa nchi za Ulaya na Marekani zinabadilisha zamu katika kutoa mashinikizo na kuweka vikwazo. Hivi sasa inaonekana ni zamu ya nchi za Ulaya kushadidisha vikwazo vyao dhidi ya Rusia ili kuonyesha ni waitifaki watiifu kwa Marekani taba wataalamu wa mambo wanasema kuwa nchi za Ulaya ndizo zitakazodhurika zaidi iwapo mivutano itaendelea baina yao na Rusia hasa kwa kuzingatia kuwa mara zote Marekani imekuwa ikiwaacha njiani waitifaki wake kila inapoona maji yamezidi unga na isiti e hata kidogo kutafuta mwitifaki mwingine wakati wowote inapoona manufaa yake binafsi yako hatarini. Vilevile vile, nchi za Ulaya ziko karibu zaidi na Rasia kijiografia kuliko Marekani. Madhara yeyote ya nchi za eneo hilo lazima yataziathiri nchi zenye mipaka pamoja Hivyo wachambuzi wa mambo wanasema si jambo la busara kwa nchi za Ulaya kuvuruga uhusiano wao na jirani yao Rasia kwa madai ya kuwa ni waitifaki wa Marekani, nchi ambayo katika historia yake yote imethibitisha mara chungu nzima kuwa haina mwamana na wala si ya kuaminika hata kidogo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo, ambao umetupia jicho kuongezeka mivutano baina ya Russia na Umoja wa Ulaya. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tutakuleteni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Said Uthman wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia Lailatul Qadr. Baada ya hapo, tutakuwa na dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan, na wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo yetu haya. Maulamao wanatueleza ya kwamba anzalnahu neno hili anzalnahu kwa Kiarabu linamaanisha kuteremshwa kwa Qurani yote nzima, imma katika moyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Qurani yote nzima yote ikateremshwa katika moyo wake. Inna anzalnahu, au Qurani nzima yote ikashushwa katika Baitul Maamur mbinguni, au anzalnahu, tumeiteremsha Qurani yote kutoka katika lauhi lmahfudh mpaka kuja katika mbingu iliyopo karibu na dunia, samau addunia. Kwa hivyo, tukaelezwa kwamba inna anzalnahu, hakika sisi tumeiteremsha Qurani yote nzima fi lailati lqadr. Lakini kuna mteremsho wa namna ya pili ambao unaitwa ni nuzulun tadrijiyun, ni ile Qurani yote iliyoshuka katika moyo wa mtume au iliyoshushwa katika nyumba inayoitwa Baitul Maamur, au iliyoshushwa kutoka katika Lauhi Lmahfudh kuja mpaka katika samaa na mbingu iliyopo karibu na dunia. Kuna kushushwa ambako ni ile Qurani inasomwa taratibu taratibu, kutokana na matukio katika ulimwengu. Mwenyezimungu subhanahu wataala akasema katika Suratu Kahfi, kama sikosema, mia na sita, bismillahi rrahmani rahman rahim wa quranan na tukaiteremsha Qur'ani tanzila, ai taratibu taratibu. Kwa hiyo ndugu zanguni, inna anzalnahu fi lailati lqadr, Qur'ani hii imeshushwa katika usiku wa lailatu lqadr. Usiku wa lailatu lqadr upo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Usiku huu na utukufu gani, ndugu zanguni? lailatu lqadri khairum min alfi shahr Usiku wa lailatul qadr ni bora kuliko alfi shahr. Ulamau wa tafsiri wanatueleza ya kwamba Qurani imetumia neno alf kwa maana ya kwamba ni dunia nzima miaka yote hapa duniani, na ndiyo maana Mayahudi katika moja ya matamanio yao kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala: yawaddu ahaduhum law yu'ammar alfa sanatin akitamani na kupenda mmoja wao aamirishwe hapa duniani. Alfa sanatin, wanazona katuambia alfa sanatin maana yake milele. Sasa aya hii inatuambia usiku wa lailatu lqadr khairun min alfi shaharin ni bora kuliko miaka yote hapa duniani. Lakini tuchukue alqadaru lmutayaqin, kadari yenye yaqini, kiwango chenye yakini kwamba miezi elfu moja ukiipiga kwa miaka ya kawaida ni sawasawa na miaka themanini na tatu na miezi minne. Usiku mmoja wa Lailatul Qadr ambao wewe mumin utaudiriki kwa kufanya ibada, kwa kusoma Qurani, kwa kusoma duaa mbalimbali, usiku huu ukiudiriki, utakuwa ni bora kuliko miaka themanini na tatu na miezi minne kwa maana nyingine sisi hapa kufika miaka 83 ni muhali sana. Kwa hiyo ukiudiriki usiku wa Lailatul Qadr, unatengeneza maisha yako yote uliyoishi. Usiku mmoja unakuwa ni bora kuliko ibada ulizozifanya, ibada zilizokubaliwa na Mungu kwa miaka 83 na miezi minne. Kwa hivyo, ndugu zanguni, ni usiku wa heshima, ni usiku bora na usiku muhimu. Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ilipokuwa inafika kumi ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani, kumi la mwisho linaitwa ni kumi la itqun min annar, ni kumi la watu kuachiliwa huru kuondolewa na kupewa kibali cha kutolewa katika moto wa jahannam. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, katika kumi hili la mwisho aliongeza juhudi kubwa, hakuwa na bweteka kwamba nimeshafunga sana, kumi mbili zilizopita, makumi mawili nimesha swali sana, kwa hivyo ngoja nipunguze kidogo. Kwa hiyo kwa sababu tunaelekea katika Idul Fitr, kwa nipunguze ibada la tunanukuliwa ya kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, katika kumi la mwisho, kana ya shudul mizar, akifunga kikoi chake vizuri wa yuqidu ahla na, akiamsha familia yake, akimwamsha bibi Aisha, akiamsha familia yake wanaoishi na yeye, akiwaamsha wahuishe usiku na nyusiku zilizobaki katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zanguni, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni neema, Lailatul Qadr ni neema kwetu. Kwa sababu gani? tanazzalul malaikatu waruhu fiha wakiteremka malaika na roho ndani ya usiku wa Lailatul Qadr, salamun hiya, wakiwatakia wanadamu na waumini na wale walioacha vitanda vyao wakakesha, wakiwatakia salamun amani, salamun tulivu, salamun kufutiwa madhambi, salamun kuishi maisha ya raha hapa duniani. Na tunasoma sisi kwamba usiku wa Lailatul Qadr ndiyo usiku ambao muda wako utakaoishi duniani unakadiriwa ndani yake. Riziki yako na kipato chako kuanzia Ramadhani mpaka Ramadhani ijayo kinakadiriwa ndani ya Lailatul Qadr. Aamali unazozifanya ndani ya Lailatul Qadr ni makubula, Mungu anazikubali. Lakini usiku huu ukafichwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sasa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Je, alikuwa anafahamu ni upi usiku wa lailatu lqadr? Usiku ambao tanazzalu lmalaikatu huteremka malaika wa ruhu, kiumbe kitukufu kuliko malaika wote, hata Jibril akishuka ndani ya lailatu lqadr, salamun hiya, wakiwatakia waumini amani. Rudi katika Qur'ani, inatuelezea habari za Ibrahim baada ya kujiwa na wageni hal ataka hadithu dhaifi Ibrahim al-Mukramin. Je, Muhammad umeshajiwa na habari hadithi simulizi kuhusu wageni dhaifi? Wageni wanani wa Ibrahim al-Mukramun al-Mukramin, wageni watakatifu. Qurani inapowazungumzia malaika inasema ni ibadun ni waja mukramun wa hisma wa watukufu. La yasuna Allaha ma amarahum, hawamuasi Mungu kwa yale waliyoamrishwa. Wayafaluna ma yumaru, na hufanya yale wanayoamrishwa. Walipokuja hawa wageni kwa Ibrahimu wakaingia wakakaa, qalu salaman, wakamwambia Ibrahimu, assalamu alaykum. Qala salamun qaumun munkarun, Ibrahimu akawambia na nyinyi assalamu alaykum qaumun munkarun, watu ambao siwafahamu. Kwa hivyo, wageni waliokuja kwa Ibrahimu walikuwa wakionekana ni watu wa kawaida, maumbile yao ni ya kiwanadamu, lakini hawakuwa ni wanadamu, walikuwa ni malaika. Ibrahimu alikuwa ana sifa ya, ya ukirimu, alikuwa ni mwenye roho nzuri, mkarimu. faragha ila ahli fajaa bi'idlin samin, akaenda haraka kwa mke wake akaandaa ijlin. Waarabu wanaita ijlin, ng'ombe ambaye hajakomaa, nyama yake ni nzuri, ndama mzuri. Biijlin, Ibrahim akaandaa haraka haraka ndama na ng'ombe mzima. Qurani inasema si ng'ombe tu wa kawaida, bali saminin, aliyenona. Ibrahimu alimchoma ng'ombe yule. Katika sura nyingine tunaambiwa biijlin hanidh, ng'ombe aliyochomwa vizuri. Tena akasema faragha ila ahli. Kitendo cha Ibrahim kutoka kwa wale wageni ilikuwa ni kitendo cha kisirisiri, kama vile umejua na wageni wakahisi kwamba una unachukua kitu hapo mlangoni, alafu ukaenda ukawaandalia biriani ukarudi. Na tizama ukarimu wa Ibrahimu ulivyokuwa dhaifu. Ibrahim, Qur'ani imesema dhaif, maana yake ni wageni. Mufassiruna akatuambia walikuwa ni watatu au kumi na mbili, na wageni hawa ni malaika, walitumwa na Mungu kwenda katika kaumu Lut kwenda kuwahalikisha kwa kuwa walikuwa na kazi zaidi ya moja. Wakaja kwa Ibrahimu alayhi salam. Kazi waliyotumwa kwa Ibrahimu ilikuwa nini? Ni kumpa bishara kwamba Ibrahimu usikate tamaa, pamoja wewe ni mkubwa na mke wako ni tasa. Tunakupa bishara na habari nzuri kwamba utapata ghulam alim, utapata kijitoto chenye akili nzuri. Kwa hivyo alikuja kufanya kazi ya kwanza kwa Ibrahim, kumbashiria kwamba mke wake atapata mtoto. Ile hali Ibrahimu alikuwa ni mtu mzima, ameshazeeka na mke wake amezeeka, bali ni tasa. Wakamletea habari kwamba utapata watoto. Sasa Ibrahimu, wageni wale watatu au kumi na mbili wageni kumi na mbili hawawezi wakamaliza ng'ombe mzima. Sasa wanazuoni wanatuambia kwamba tizama ukarimu wa Ibrahimu, lakini si tu Ibrahim, tizama ukarimu wa waumini na watu wanayemwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Mwezi wa Ramadhani hawapiki tu iftari ya muogo fungu moja la wanaweza wakagongewa na mlango na mgeni. Kama ni vibibi vinapikwa vingi, kama ni sambusa ni nyingi, kama ni nyama ni nyingi, kama ni kuku ni wengi, kwa sababu muda wote anagongewa mlango. Kwa hivyo wanaungana na baba yao Ibrahimu mbali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali akasema, jikingeni na moto wa Mwenyezi Mungu wala ubishiki tamra, kwa kumfuturisha mtu na tende moja, ukaikata mara mbili alafu ukampatia kipande kimoja. Okoeni nafsi zenu, itaqu nara, jiepushieni moto, wala ubishiki tamratin hata kwa kumfuturisha mtu na ubavu mmoja watende. Kwa hivyo Ibrahimu pamoja na kwamba wageni ni watatu au kumi na mbili, alichinja ng'ombe mzima, kwa kuwa yeye ni mkarimu, na muda wowote wa wageni wanaingia, na wala sio mgeni mmoja. Kwa hivyo akatengeneza ng'ombe mzima, qala lima la taakulun. Shekhe, ng'ombe alionona amechomo, yuko mbele hapo. Ibrahimu anaangalia mikono, anaona la tasilu ilaihi, mikono haifiki katika yule nyama yule mnyama mikono haili. Lima la taakulun, mbona hamli? Fa aujasa fi nafsihi khifa, Ibrahimu akaanza kuogopa. Ilikuwa ni tabia ya watu wa zamani, bali wa Arabu, unapompa mtu chakula akala, basi ufahamu kwamba umesalimika na sharia yake. Lakini unapompa mtu chakula halafu asikile, basi unakuwa una unahofu kwa sababu anaweza akakudhuru. Kwa hivyo, Ibrahimu wakajiwa na hisia kwamba huenda hawa ni maadui, si watu wa kawaida, wanaweza wakanidhuru. Ndio pale wakamwambia usiogope, hakika sisi tumekuja kukubashiria kwamba utapata utapata mtoto ghulaman alimu, utapata mtoto mwenye akili nzuri. Kwa hivyo, Ibrahimu anajiwa na malaika. Naam, mwanzo hakuwatambua lakini mwisho aliwatambua. Lakini je, Ibrahimu alishukiwa yeye na malaika na baada ya kuondoka malaika wakawa wanateremka katika watu wa Ibrahim? Hapana, malaika walishuka tu kwa Ibrahimu alaihi salam. Na hata alipotupwa katika moto wa Namrud alaihi la'inullah, akajiwa na Jibril. Jibril anamwambia Ibrahimu, sema nini unataka, Mungu anakuuliza, sema unataka nini? Ibrahimu akasema ilmuhu bihali yughnihi an suali Ule utambuzi wa Mungu kwamba mimi nipo katika moto unamtosheleza, haitaji tena kusikia ombi langu. Mungu kujua kwamba mimi niko motoni inatosha. Hainyan, haitakiwi tena mimi ninyanyue mdomo wangu kukuambia wewe Jibril, eti umpelekee Mungu ujumbe. Mungu anatambua mimi niko katika moto, hapo hapo Mungu akasema, yanar kuni bardan wasalaman ala Ibrahim. Tizameni tauhidi ya Mungu kwa Ibrahimu alayhi salam. Hakulia bana, Mungu nisaidie. La, alitambua kwamba Mungu anafahamu mimi nimetupwa katika moto kwa sababu ya da'wa. Kwa hivyo hahitaji tena nipige kelele. Mungu akasema ya naru kuni bardan wasalaman ala Ibrahim. Kwa hivyo moto ukawa ni salama na amani. Lakini tazameni utukufu wa Muhammad na heshma ya Muhammadi kwa Mungu na umma wake. Qurani nasema tanazzalu almalaika huteremka malaika waruhu na kiumbe mtakatifu kuliko Jibrail fiha katika lailatul qadr. Ndugu zangu, ni maneno ya Qurani yamepimwa, na tunasoma sisi kwamba kitendo cha mudhari kinafidisha sasa hivi na muda utakaokuja kwa hivyo kuteremka malaika na kiumbe mtukufu kuliko malaika katika usiku wa lailatul qadr haikuwa ni maalum kwa mtume Muhammad peke yake. Mtume naam, amefariki, lakini malaika wale na roho yule bado wanateremka katika usiku wa lailatul qadr. Hii ni heshima kubwa na utukufu mkubwa wa ummati Muhammad sallallahu alaihi wa ala. Ndugu zanguni Ajal, vifo vetu vinakadiriwa katika usiku wa lailatul qadr, rizqi zetu zinakadiriwa usiku wa lailatul qadr, maisha yetu mpaka mwaka mwingine Ramadhani nyingine inakadiriwa katika usiku wa lailatul qadr. Mshairi akasema ya kwamba in takun dunya tuaddu nafisatan fa inna thawaba llahi a'la wa anbalu ikiwa dunia mnaitizama ni kitu cha thamani, basi fahamuni ndugu zanguni kwamba thawabu za Mungu ni nzuri na ndizo kubwa kabisa. wa intakuni labadanu lilmauti unshiat fa qatlu mriin bisayfi fillahi afdal, kama ikiwa hakuna bibudi mili itakufa, basi mtu ni bora afe katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala wa in takuni larzaqu qisman muqaddara, ikiwa riziki ndugu zangu ni zenye kukadiriwa. Mungu ndiyo anakadiria riziki. fa qillatu sayi lmari fi lkasbi afdalu, basi tutafute kwa kiwango fulani na kwa muda fulani, ili muda mwingine tumkumbuke Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, pamoja na utambuzi kwamba kutafuta riziki ya halali ni moja katika ibada alibadatu sabuuna juz'a, ibada ipo katika makundi sabini. Bora ya ibada zote, afdaluha talabul halal, bora ya ibada zote ni kutafuta tonge la halal. Sasa riziki hakuna ujanja ndugu zanguni, naam. Mungu ameweka masharti ili upate riziki, lazima Uonyeshe juhudi utafute sababu ya, ya ile rizqi lakini musabbib na mwenye kufanya ile sababu ifanye kazi ni nani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndugu zanguni, rizqi inagaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Sasa mbali na rizqi kugaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa Lailatul Qadr, ndugu zanguni, sio usiku wa kukoroma Siyo usiku wa kulala, ndugu zanguni, usiku mmoja tu khairun min alf shahr. Sasa kipi Mungu akupe tena, Mungu akupe nini tena, ndugu zanguni? Hatuwezi kwenda hija, dola elfu nane dola elfu kumi Hatuwezi kwenda kama milioni ishirini kumi na saba kumi na nane. Hali ngumu, hatuwezi kwenda hija. Ndugu zanguni, Mungu ametupa baraka na rehma kwamba usiku wa Lailatul Qadr ni khairun min alfi shahr hata kama hauna pesa na dola za kwenda hija, unakutosha wewe kuokolewa na moto wa Jahannam. Kwa hivyo usilalamike kwamba mimi bana, sina uwezo. Mtume Muhammad sallallahu akasema alayhi alayhi inna shaqi, yule mjinga wa mwisho man hurima ghufranu llahi, ni yule atakayenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani inamalizika, hatopata msamaha wa Mungu. Kwa hiyo ndugu zangu, ni Allah Allah na Lailatul Qadr, na ni vizuri uanze kwenye saa sita, sita baada ya nusu ya usiku, usilale shekhe mpaka alfajiri. Kwa hivyo kama una usingizi mkali, tafuta tamaa masaa mawili baada ya kufuturu, baada ya kuswali isha, ulale vizuri masaa matatu, kisha uamke uhuishe na kukesha Lailatul Qadr. Tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwaka huu tuwe ni miongoni mwa wale watakaoidiriki usiku wa Lailatul Qadr. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa huruma yake na baraka za Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam atuweke ni miongoni mwa wale waliowachiwa huru na moto wa Jahannam. Hadha astaghfirullah li wa lakum, wassalamu alaykum Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.