Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu ya mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho tathmini ya siku mia moja za serikali ya Joe Biden huku Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutasikiliza kipindi maalum kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa tarehe kumi na tisa Ramadhani, siku inayokumbusha tukio chungu la kupigwa panga kichwani Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na a, makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa niliyeko studioni kukuleteni matangazo yetu ya mchana huu nikiwa na matarajio kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya, bila ya kusahau bila kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo yetu ya leo. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, dua ya siku ya kumi na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake na usininyime mema yake yenye kukubaliwa, ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi. Naam, wapenzi wa sikilizaji, hiyo ilikuwa dua ya siku ya kumi na tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akubali dua zetu na somo zetu katika mwezi huu mtukufu. Muda mfupi ujao nitakusomeeni taarifa ya habari za dunia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Kinara wa magaidi wa Daesh na mwitifaki mkubwa wa Saudi Arabia auawa katika mkoa wa Maribu nchini Yemen. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani hujuma ya kigaidi iliyofanyika huko Afghanistan. Shehena kubwa zaidi ya chanjo ya korona ya wasili nchini Irani kutoka China na Iran imetangaza kwamba imeuza bidhaa zake za teknolojia nano katika zaidi ya nchi 45 duniani. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Yemen limefanikiwa kumuua kinara wa magaidi wa Daesh ambaye pia ni mwitifaki mkubwa wa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia katika mkoa wa Marib. Kinara huyo wa magaidi ametambuliwa kwa jina la Saleh Diraham Ramadi wa brigedi ya 129 ya wanamgambo ambao wamekuwa wakiusaidia muungano uvamizi wa Saudi Arabia tangu ulipoanzisha vita vyake dhidi ya taifa la Yemen mwaka 2015. Magaidi wa kufurishaji wa kundi la Daesh pamoja na al Qaida wamekuwa wakijaribu kuimarisha satwa na ushawishi wao katika mkoa huo wa Marib. Tarehe 26 Machi mwaka 2015, Saudi Arabia kwa msaada wa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, Umoja wa Falme za Kiarabu na baadhi ya nchi za Magharibi na za kiarabu ilianzisha mashambulizi na uvamizi wa pande zote dhidi ya taifa la Yemen. Muungano huo wa Saudi Arabia pia umekuwa ukishirikiana kwa karibu na makundi ya kigaidi katika vita vyake dhidi ya taifa la Yemen. Wavamizi hao walikuwa na ndoto ya kuvimaliza vita hivyo katika kipindi cha wiki chache tu. Hata hivyo, huu ni mwaka wa saba na kadiri siku zinavyopita ndivyo wananchi wa Yemen wanavyozidi kuwa imara katika mapambano yao ya kujihami dhidi ya Saudi Arabia na washirika wake. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali hujuma ya kigaidi iliyotokea katika eneo la Puli Elam, jimbo la Logar nchini Afghanistan. Duru za habari zimesema hujuma hiyo iliyotekelezwa na gaidi aliyekuwa akiendesha gari lililosheheni mabomu Imeua watu karibu 30. Watu wengine wengi walijeruhiwa katika hujuma hiyo ya Ijumaa iliyopita ambayo pia imeharibu makazi ya raia na miundombinu kama hospitali. Kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake mjini New York huko Marekani, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametuma salamu za rambirambi kwa familia za waliopoteza maisha, serikali na watu wa Afghanistan. Amesema anatumai kwamba mfungo wa mwezi wa Ramadhani ambao ni wakati wa kutafakari na kuonyesha fadhila za mwezi huo, utakuwa wakati wa kuwakumbuka wale walioathirika na vita vya muda mrefu nchini Afghanistan na kushikamana katika juhudi mpya za kuelekea kwenye amani. Mshauri wa usalama wa taifa nchini Afghanistan, Hamdullah Mohib, amelilaumu kundi la Taliban kuwa limehusika na hujuma hiyo katika mkoa wa Logar. Wakati huo huo, wanamgambo wa Taliban wameituhumu Marekani kwamba imekiuka mapatano ya amani ya Doha kuhusu kuondoa askari wake wavamizi nchini Afghanistan. Kwa mujibu wa mapatano baina ya Taliban na Marekani, wanajeshi wote wa kigeni walipaswa kuondoka Afghanistan hadi kufikia jana Mei Mosi. Hata hivyo rais Joe Biden wa Marekani amesema askari hao wataondoka Afghanistan Septemba 11 mwaka 2021, wakati wa kutimia mwaka wa 20 tangu yalipofanyika mashambulio ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka 2001. Shehena kubwa zaidi ya chanjo ya korona imeingia nchini Irani leo ikiwa ni katika jitihada za kuwapa chanjo wananchi wote wa Iran. Muhamad Hassan Ghosian Muqadam, katibu mkuu wa Jumuiya ya Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema jumuiya hiyo ndiyo iliyoingiza shehena hiyo mapema hii leo. Katika mahojiano yake na shirika la habari la Iran, Kodsian Mukadam amedokeza kwamba shehena hiyo yenye dozi milioni moja za chanjo ya COVID-19 kutoka China imeingia nchini Iran kupitia uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Imamu Khomeini. Chanjo zingine ambazo zimeruhusiwa kuingia nchini kwa ajili ya matumizi ya dharura ni zile za Sputnik kutoka Rasia, barati ya India na AstraZeneca Oxford iliyozalishwa na shirika la SK Bio la Korea Kusini. Chanjo ya COVID 19 nchini Iran inatolewa kwa mujibu wa mpango wa kitaifa wa chanjo ambao umeidhinishwa na kamati ya kitaifa ya kupambana na korona. Irani iko mbioni kujitengenezea chanjo zake za COVID-19 na inatazamiwa kwamba baada ya majaribio ya mwisho kwa wanadamu kukamilika, zitaanza kuzalishwa kwa wingi hivi karibuni. Wizara ya afya ya Iran jana ilitangaza kwamba hadi sasa watu laki 89995 wameshapewa dozi ya kwanza ya COVID-19 na wengine laki mbili kumi na moja elfu mia nane ishirini na mbili wamepokea dozi ya pili ya chanjo hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kikao cha jana cha tume ya pamoja ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema kwamba kikao hicho kimefikia mwafaka kuhusu kuondolewa Iran vikwazo. Said Abbas Araghchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameasema hayo Jumamosi baada ya kumalizika duru nyingine ya kikao cha tume hiyo ya pamoja mjini Viena huko Austria. Amesema pande husika zimeafikiana kuhusu kuondolewa vikwazo aghalabu ya watu na taasisi katika orodha ya vikwazo vya Marekani. Vilevile amesema mazungumzo zaidi yatafanyika kuhakikisha kwamba vikwazo vyote vinaondolewa. Kikao hicho kilihudhuriwa na ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wawakilishi wa kundi la nne jumuisha moja ambalo linaundwa na nchi za Ufaransa, Rasia, China, Uingereza na Ujerumani pamoja na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya. Timu za mazungumzo hayo pamoja na majopo kazi yake yamekuwa na vikao nyeti na vigumu hivi karibuni, yakijadili matini ya masuala muhimu, na kikao cha jana kilikuwa ni mwendelezo wa vikao hivyo ambavyo lengo lake ni kujaribu kuyaokoa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kuhusiana na kadhia ya kuondolewa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na katibu wa idara ya taifa ya ustawi wa teknolojia ya nano nchini Iran amesema hivi sasa bidhaa za teknolojia hiyo zilizotengenezwa hapa nchini zinauzwa katika zaidi ya nchi 45 duniani. Said Sarkar, katibu wa idara ya kitaifa ya ustawi wa teknolojia ya nano nchini Iran amesema bidhaa za Iran za teknolojia ya nano zimeuzwa katika nchi kama Australia, Korea Kusini, China, bara Ulaya na Amerika Latini. Amesema teknolojia mpya kama teknolojia ya nano ni muhimu sana duniani na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata nafasi maalum katika teknolojia hiyo. Sarkari ameongeza kwamba Irani imenufaika na teknolojia ya nano katika sekta 18 za viwanda na hivi karibuni pia bidhaa mpya zitazalishwa katika uga huo. Amesema kwa mafanikio ambayo Iran imepata si tu itakuwa inaweza kudhibiti mahit, kukidhi mahitaji yake, bali pia itakidhi mahitaji ya nchi nyingine za dunia. Miaka 42 baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, kati ya mafanikio makubwa ambayo yameweza kupatikana ni ustawi uga wa kasi katika uga wa sayansi na teknolojia. Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika uga wa teknolojia ya nano na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho tathmini ya siku mia moja za serikali ya Joe Baiden. Baada ya kupita siku mia moja tokea Rais Joe Biden na chama cha Democratic kichukue madaraka huko Marekani, watu wamekuwa wakitathmini utendaji wa serikali yake katika kipindi hiki, kipindi ambacho baadhi ya wataalamu wanasema licha ya kufanikiwa katika baadhi ya sehemu, lakini ameshindwa pakubwa kutekeleza ahadi alizotoa katika kampeni za uchaguzi. Inaonekana serikali ya Biden imefanikiwa kwa kiwango fulani katika uwanja wa kupambana na virusi vya korona na pia kuhuisha uchumi wa Marekani, kwa kutilia maanani kwamba zaidi ya wa Wamarekani milioni 32 wameathirika na virusi vya korona ambapo zaidi ya laki tano sabini na tano elfu tayari wamepoteza maisha. Lakini kwa mujibu wa takwimu rasmi zaidi ya raia milioni 100 wa nchi hiyo wamepata dozi ya pili ya chanjo ya korona na hivyo kupunguza pakubwa idadi ya watu wanaopoteza maisha kila siku kutokana na virusi hivyo. Katika uhuishaji uchumi, wizara ya biashara ya Marekani imetoa ripoti ikitangaza kwamba uchumi wa nchi hiyo umekuwa kwa asilimia 6.4 katika kipindi cha miezi mitatu ya mwaka huu wa 2021. Pamoja na hayo, serikali ya Joe Biden inakabiliwa na changamoto kubwa katika utekelezaji wa baadhi ya ahadi alizotoa kwenye kampeni za uchaguzi. Moja ya ahadi hizo ni kuhusu suala la wahamiaji, ambapo serikali yake imeshindwa kutatua tatizo la wahamiaji, na kwa sasa kuna idadi kubwa ya wahamiaji haramu ambao wamekwama katika mipaka ya Marekani. Hii ni katika hali ambayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanakosoa vikali miamala mibaya wanayofanyiwa wakimbizi na wahamiaji huko Marekani na kusema sehemu wanazowekwa hazifai kabisa kwa maisha ya binadamu. Suala jingine ambalo limezidisha mashinikizo dhidi ya serikali ya Biden ni kuongezeka pengo la kijamii ndani ya Marekani, na wakati huo huo kudhihiri makundi mawili kinzani ndani ya Kongres, ambapo wanachama wa Republican wamekuwa wakipinga wazi wazi na kukataa kupitisha mipango ya kiuchumi na kijamii ya serikali ya Jo Biden. Biden amewasilisha bungeni mipango ya kupambana na korona, kudhamini bima ya jamii na kuhuisha nafasi ya ajira nchini Marekani inayo uh, gharimu karibu dola trilioni sita kwa ajili ya kuhuisha uchumi na miradi ya kijamii nchini Marekani. Licha ya ahadi alizotoa kuhusu athari nzuri za mipango hiyo, lakini hakuna hatua zozote za kivitendo zinazochukuliwa. Na maafisa wa White House na wanachama wa chama cha Democratic kwa kuzingatia wingi wao katika Congress na Senate kwa shabaha ya kukinaisha uh, wenzao waunge mkono na kupigia kura mipango hiyo. Kupuuzwa huko kwa Warepublican kumewapelekea wachukue misimamo ya kupinga mipango yote inayowasilishwa bungeni na serikali ya Biden. Katika hotuba yake ya karibuni kwenye Congress, Joe Biden aliwataka wabunge waonyeshe umoja na mshikamano na kuwathibitishia walimwengu kwamba Marekani ina uwezo wa kutatua haraka matatizo yanayokabili nchi hiyo. Wabunge wa chama cha Republican wanasema kwamba ahadi alizotoa Biden za kuimarisha umoja na kuunganisha makundi na vyama vya Marekani chini ya bendera ya moja Marekani, yalikuwa maneno matupu na kwamba tabia na miamala yake inakwenda kinyume na ahadi hizo. Kwa maneno mengine, ni kwamba kinyume na nara alizopiga katika kampeni za uchaguzi, yaani za kuiunganisha Marekani na kuifanya kitu kimoja, rais huyo ameamua kuigawa nchi hiyo katika makundi tofauti hasimu ya kisiasa na kijamii. Akifafanua suala hilo, Tim Scott, seneta wa chama cha alisoma ujumbe rasmi wa chama hicho kuhusu hotuba ya Biden katika kikao cha pamoja cha Congress na kusema, baada ya kupita siku mia moja tangu aingie madarakani, Biden na chama chake wametutenganisha zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, tarehe 19 mwezi wa Ramadhani ni siku alipopigwa upanga kichwani, eh, kiongozi wa waumini Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wasii na khalifa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba wa siku hii, siku ya 19 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tumekutayarisheni kipindi maalum cha mawaidha ya Ramadhani ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Abdul Latif kutoka nchini Tanzania akizungumzia tukio la kupigwa panga Imam Ali bin Abi Talib. Dini ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala ilipata pengo ambalo kamwe halitoweza kuzibika. Pengo hilo lilikuwa ni kumkosa mmoja ya viongozi ambao aliyotuachia mtukufu wa daraja Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kiongozi huyo si mwingine bali ni Alimamu Aliyu bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi katika aya ambayo tuliyotangulia kuisoma Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala anawazungumza ya kwamba kuna baadhi ya waumini, na katika waumini kuna wanaume ambao yale ambayo waliomwahidi Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala waliyatekeleza, waliyatimiza. Miongoni mwao kuna ambao waliopata shahada, na miongoni mwao kuna ambao watakaosubiri lakini shahada ile wataipata kabla ya kuteremka aya hii tukufu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama alikuwa akimbashiria Alimamu Ali ibn abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi shahada ya kwamba yeye Ali ibn abi Talib atakuja kufaulu kwa kuipata shahada katika dini ya mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala katika vita vya Uhud, baada Ewe Ali, shahada ambayo unayoitamani itakuijia wewe na utaipata wewe pindi muda wake utakapofika. Sasa Alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi salam akawa anasubiri ile shahada. Na ataipata lini ile shahada? Na tunajua ya kwamba bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtu ambaye ma yamtiku anil hawa In huwa illa wahyun yuha, ya kwamba hata mki kwa matamanio yake kile anachokitamka, isipokuwa kila anachokitamka unakuwa ni wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Al-Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam aliamini maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini ikawa anasubiri kwamba shahada ile itatokea wapi akamwambia aina ana yauma dharbika ashka l akhirin, ntakuwa wapi mimi siku ambayo atakayekuijilia mwovu wa watu wa mwisho na akakupiga katika kichwa chako, wa yaghdhibu lihiyataka min dami rasik, na ndevu zako zikawa zimechafuka kutokana na damu ambayo inayotoka katika kichwa chako. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema maneno hayo kumwambia alimamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, bado anampa matumaini alimamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Siku zikaanza kupita, miaka ikaanza kupita, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa amefariki. Wakaingia katika madaraka walioingia, wakatawala waliotawala. ya kwamba ule mkusanyiko namna watu walivyokusanyika katika kumpa baia mpaka Alimamu Lhasani al na Alimamu Lhusain al walikuwa wamekanyagwa, bali joho langu lilikuwa limechanwa kutokana na msongamano wa watu. Lakini Alimamu Aliyu bni abi Talib alayhi ssalam baada ya kuingia katika serikali yake na baada ya kuanza kuendesha sheria za Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala, pale alikabiliana na mambo mbalimbali mbali katika serikali yake, na hapa ndipo ulipoanzia msiba wa Alimamu Ali Ibn Abi Talib al alayhi ssalam. Kile ambacho alichotaka kukieneza Alimamu Ali Ibn Abi Talib al alaihi ssalam katika ukhalifa wake, katika utawala wake, na katika dola lake halikuwezekana tena, kwa sababu ya mambo mbalimbali mbali ambayo yaliyotokea wale Waislamu wote kutoka katika benki ya Waislamu kwa usawasawa, kwa uadilifu, kwamba hakuna ubora kwa Sayid juu ya yule ambaye ni mtumwa wala hakuna ubora kwa Mkuraish juu ya yule ambaye si Mkuraish wala hakuna ubora kwa Mwarabu kwa yule ambaye asiyekuwa Mwarabu. Watu wote kwa, kwa Alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi ssalam wakawa ni wa sawasawa kama walivyokuwa sawasawa katika serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na akatoa maneno yake mashuhuri ya kwamba annasu sawasin kaasnani lmish, ya kwamba watu wote wako sawasawa kama yale meno ya vitana namna yalivyokaa sawasawa. Akaanza kutoa huququ baiti mali lmuslimin kwa uadilifu, yule ambaye jana kabla ya Alimamu Ali ibn Abi Talib alaihi salam haja pewa uongozi haja pewa wa ukhalifa, mtu yule alikuwa anapewa zaidi ya mtumwa. Lakini baada ya Alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam kuingia katika utawala mtu yule akawa anapewa sawasawa na yule mtumwa wake. Hapo ndipo vita zilianza kutokea na ndipo kuto kufahamu kwa wasiofahamu kulianza kujionesha katika serikali ya Alimamu Aliy bn Abi Talib alayhi salam. Kukapatikana inshiqaq, mpasuko mkubwa katika serikali ya Alimamu Aliy bn Abi Talib alaihi ssalam. Hapo akakabiliana na vita vya Jamal, akakabiliana na ashabu Sifin, Muawiya wa ashabu Muawiya, akakabiliana katika vita vya Naharawan. Mpasuko ukazidi siku hadi siku, kutokana na ule uadilifu wa Alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam aliyokuwa anauendesha. Sasa baada ya kutokea mambo yale, ndipo kukaja kukatokea hususan baada ya vita ya Siffin na baada ya suala la tahkim kati ya Ali ibn Abi Talib alayhi salam na Muawiya ibn Abi Sufyan wakahukumiana kwa lengo la kuwache vita, kukatokea mpasuko mkubwa kati ya jeshi la alimamu Aliybin abi talib alayhi ssalam, na hapo ndipo walipopatikana ashabu Nahrawan, na miongoni mwa watu wale alikuwepo Abdurrahman ibn muljim lmuradi alayhi laanullah. Na mtu huyu baada ya alimamu Aliybin abi talib alaihi ssalam ku kubali amri ya tahkim kati yake yeye na Muawiya ibn abi Sufyan. Mabwana hawa hawa kuridhika na ile tahkim ya Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi ssalam, pamoja na kwamba yeye mwenyewe Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi ssalam alitambua al kwamba ile hukumu ambayo iliyotakikana ni kalima tu haqin yuradu biha batil, ni neno la haqi ya kwamba tuhukumiane na kitabu cha Mwenyezimungu lakini nyuma hawa, hawa fa ya hukumu ile kulikuwa na batil ambayo ilikuwa imejificha sasa. Mabwana hawa hawakujua falsafa ile, lakini wenyewe walichukulia juu juu na wakawa wameweka chuki dhidi ya alimamu Ali bin abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi. Na vile vile bwana huyu Abdurrahman ibn Muljim Almuradi, ambaye ndiye aliyeleta dharba, ndiye aliyevunja nguzo za za kiislamu kwa kumpiga Alimamu Ali bn Abi Talib alaihi ssalam, ilikuwa ni njama ambazo zilitengenezwa za watu watatu: mtu huyu Abdurahmani ibn Mulzim Lmuradi na mtu mwingine ambaye anajulikana kama Albarak ibn Abdillahi Tamimi, lakini mtu mwingine ambaye anajulikana kwamba Alambari. Watu hawa walikaa pamoja na wakajadili suala la uongozi wa watu watatu Alimamu Ali bn Abi Talib alayhi salam ambaye yupo katika nchi ya Iraq, na vile vile Muawiya ibn Abi Sufyan ambaye alikuwa anaimiliki Sham, na Amri ibn al as ambaye alikuwa anaiongoza Misri. Watu hawa wakakaa kujadiliana kwamba ni namna gani wataondokana na uongozi wa watu hawa watatu, ndipo wakakubaliana kwamba ni lazima watu hawa waweze kuuawa, ili kwa madai yao kwamba ili Waislamu waweze kutulia na kuepukana na uongozi wa watu hawa watatu. Abdurrahman ibn Muljim Lmuradi yeye akawa amemkusudia Aliyu bn Abitalib alayhi salam. Lbarki ibn Abdullahi Tanini yeye akawa amemkusudia Amr ibn al As na al Ambari yeye akawa amemkusudia Muawiya ibn abi Sufyan. Historia inasema ya kwamba watu wale wote watatu walidhamiria kutimiza jambo lile usiku ule ule wa mwezi kumi na tisa na ndipo Abdurahman ibn Muljim al Muradi akaelekea katika mji wa Kufa alipo Alimamu Ali ibn abi Talib alaihi salam alipokuwa ameelekea katika msikiti wa alimamu Ali bn abi Talib alayhi ssalam, na akawa amelala katika usiku ule akimsubiri alimamu Ali bn abi Talib alayhi ssalam, imamu ambaye usiku ule historia inasema ya kwamba ni mtu ambaye alikuwa na wasiwasi sana. Alikuwa na kawaida ya kufuturu kila siku kwa mmoja ya watoto wake lakini usiku ule alienda kufuturu kwa binti yake ambaye ni Umu Kultum, na usiku ule alionekanwa ni mwenye wasiwasi sana, mpaka Umu Kultum akawa anapigwa na mshangao ya kwamba baba yangu anakabiliwa na jambo gani, mbona wasiwasi umemzidi? Na kila alipokuwa anamuuliza alimamu Ali ibn Abi Talib alaihi salam alikuwa anampooza binti yake na kuonesha kwamba hakuna kitu chochote, lakini ulipofika usiku wa kuamka kwenda kwa kwa lengo la kwenda kutekeleza ibada ya swala ya alfajr, alimamu Aliyi bin Abi Talib alayhi salam aliamka alfajiri ile, na alipotoka tu katika nyumba yake kabla hajavuka mlango, historia inasema ya kwamba ile kikoi kikoi chake kilishikwa na msumari na kikawa kimemtoka alimamu Aliyi bin Abi Talib alaihi ssalam. lakini akiwa katika hali ambayo si nzuri ndipo alipomwendea kaka yake Alimamu Alhasan pamoja na Alimamu Lhusein al salawatullahi wasalamuhu alaihima, akawaeleza ya kwamba hali aliyokuwa akikabiliana naye baba yake Alimamu Aliyu bn Abi Talib alaihi ssalam, na ndipo walipotoka kumfuata baba yao Alimamu Aliyu bn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaih wakawa wamefika katika msikiti aliyoko Alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi salam, dhamira ile aliitekeleza Abdurrahman Ibn Muljim Almuradi, ambaye baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinasema kwamba mtu yule alitaka kumuwa, mtu yule alitaka kumuoa mtu ambaye ajulikanayo kama Qitam. akawa ametekeleza dharba ile ya kumpiga alimamu Aliyu bin Abi Talib alayhi ssalam. Na hapo ndipo madhulumia ya alimamu Ali Aliyu bin Abi Talib alayhi ssalam ilipoonekana, baada ya mtu yule kutengwa katika serikali yake, kutengwa katika dola yake, akiwa hana hukumu, hana maneno, hana usemi. Kuanzia kufariki kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, umma wa Kiislamu ukawa umenyimwa na ilmu ya Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi salam. Na hakuna udhalim hakuna madhulumia makubwa kama kuweza kunyimwa elimu aliyokuwa nayo Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi salam, ambayo yeye Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi salam alisema ya kwamba, katika Nahjul Balagha, elimu aliyokuwa nayo hakuna kiumbe yoyote ambaye alikuwa anamfikia Alimamu Ali ibn abi Talib alayhi salam. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. tunaanza kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania na naanza na gazeti la Mzalendo ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno: Rais Samia aweka rekodi mpya. Changamoto kibao za wafanyakazi kupatiwa ufumbuzi. Nyongeza ya mishahara sasa kusubiri Mei mosi mwakani. COVID 19 ni moja ya vyanzo vya kutopandishwa mshahara mwaka huu. Wafanyakazi 90,000 kupandishwa madaraja 40 kuajiriwa. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la leo la Mzalendo vinasema Dkta Mwinyi akonga nyoyo maadhimisho ya siku ya wafanyakazi visiwani Zanzibar, wasomi watabiri makubwa CCM na hizi ndizo faida za ulaji wa tende. Habari hii ya tende inadokeza kwamba utafiti unaonyesha kuwa ulaji wa tende una faida nyingi mwilini, mojawapo ikiwa ni kuongeza madini na vitamini ambavyo husaidia kuulinda mwili wa mwanadamu. Gazeti la Mwananchi pia limeiweka mbele habari ya maadhimisho ya Mei Mosi kwa kichwa cha maneno tamu chungu kwa watumishi. Rais Samia aeleza sababu za kutopandisha mishahara, ashusha kodi kwa wafanyabiashara, wafanyakazi. Katika ukurasa huo huo, huo wa mbele wa gazeti la Mwananchi tunakutana na vichwa vya habari vinavyosomeka sugu, Samia rais Samia anaturudisha kwenye ramani kesi ya Profesa Mahalau hatua kwa hatua na wasomi wafichua siri wanasiasa kukimbilia CCM. Tunamalizia magazeti ya leo ya Tanzania kwa kutupia jicho gazeti la Nipashe lililopamba ukurasa wake wa mbele kwa nukuu kadhaa za matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan katika uwanja wa michezo wa Kirumba jijini Mwanza hiyo jana. Neema yaja kinasema kichwa kikuu cha habari hiyo kikiambatana na maneno yanayosema Rais Samia ahutubia Mei Mosi, aleta matumaini mapya, nyongeza ya mishahara yawekwa kiporo, wafanyakazi wataka kima cha chini laki tisa na sabini elfu na, na Gomez yasema Simba iko tayari kwa ajili ya Kaiser. Ni baadhi ya vichwa vya habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Nipashe. Katika nchi jirani ya Kenya, uh, gazeti la Standard limemnukuu waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i akiwataka viongozi wa kanisa kuhakikisha hakuna wanasiasa wanaowagawa wa Kenya katika makanisa. Standard pia limeandika habari ya kufuta sheria ya zuio la kuingia na kutoka katika kaunti tano zilizokuwa zimefungwa kwa sababu ya maambukizi makubwa ya virusi vya korona. Uh, gazeti hilo limeandika kwamba uh, akitangaza maagizo hayo mapya Jumamosi ya jana, Mei Mosi, Rais Uhuru Kenyatta alisema serikali imefikia uamuzi huo baada ya maambukizo ya covid-19 kupungua kwa kiasi kikubwa. Rais Kenyatta amesema kati ya Machi uh, na Aprili kiwango cha maambukizi ya korona jijini Nairobi kilipungua kwa asilimia sabini na nne. Rais Uhuru Kenyatta pia ameruhusu mahoteli na vilabu kuanza tena kufanya kazi, lakini mikutano ya kisiasa itaendelea kupigwa marufuku kwa kipindi kisichojulikana. Standard limeandika kuwa baadhi ya maeneo ya Kenya ambayo yalikuwa maarufu kwa njaa sasa yamebadilika na kuwa maghala ya chakula kwa taifa baada ya kupatiwa bure mbegu za kilimo. Gazeti hilo linazungumzia mpango wa chakula kwa wote ulioanzishwa na Gavana wa Muranga Mwangi wa Iria miaka saba iliyopita, wa kusambaza bure mbegu za mahindi ukilenga kuongeza usalama wa chakula. Gazeti uh, la Taifa Leo limeandika kwamba Rais Uhuru Kenyatta Leba Dey ametangaza kuondoa amri ya ama kuingia au kutoka kaunti tano zilizotajwa kuwa hatari katika maambukizi ya Covid Covid-19. Aidha, kiongozi huyo wa nchi alitathmini saa za kafyu katika kaunti hizo kutoka saa mbili jioni na kutangaza kwamba itakuwa ikianza saa nne usiku hadi saa kumi alfajiri. Kufungwa kwa kaunti tano zilizoathiriwa zaidi na virusi vya korona nchini Kenya kulichangia wengi kulichangia wengi kuhangaika ikizingatiwa kwamba ni maeneo yanayosaidia kupiga jeki uchumi wa Kenya. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno "Museveni afungua tena mjadala uh, juu ya muswada wa NSSF". Katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Sunday Monitor pia kuna picha uh, ya muuguzi akimdunga sindano ya chanjo mteja wake chini ya kichwa cha maneno inafaa au haifai kupiga chanjo ya corona kumina, Covid 19 katika mwezi wa Ramadhani. Uh, na gazeti la New Vision limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni amewataka Waganda kuwa makini zaidi katika vita vya Covid 19 kwa ajili ya kukabiliana na aina mpya na hatari zaidi ya virusi vya korona ambayo tayari imegunduliwa nchini Uganda. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti edya mhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe 2 pili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka 1402 iliyopita, yaani mwaka 40 hijiria, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ni mkwe, binamu na shakhsia wa karibu wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alipigwa upanga wa sumu, wa sumu na kujeruhiwa vibaya akiwa anaswali swala ya fajiri katika msikiti wa mji wa Kufa na mtu ambaye aliyejulikana kwa jina la Abdurahman bin Muljim Muradi. Imamu Ali alaihi ssalam alikufa shahidi baada ya siku tatu. Ali bin Abitalib ni shakhsi ya wa pili baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye anaelezwa na historia ya Uislamu kuwa shujaa mwenye imani, akhlaki njema, elimu na uadilifu. Alipata elimu na mafunzo kutoka kwa Mtume na alikuwa mwanamume wa kwanza baada ya Mtume kukubali Uislamu. Katika vipindi tofauti, daima Imamu Ali alaihi ssalam alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume katika hali zote za shida na matatizo, na hata kuhatarisha maisha yake ili kumlinda Mtume mtukufu pamoja na dini ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka mia sita na kumi iliyopita alifariki dunia Ghiyathuddin Jamshid Kashani, mwanahisabati na mtaalamu mashuhuri wa nyota wa Iran. Jamshid Kashani alikuwa mtaalamu mkubwa wa hisabati na mnajimu, kama ambavyo alihusika katika kuvumbua vifaa vingi na zana muhimu za kufuatilia nyota. Aidha, Ghiathuddin Jamshid Kashani alihusika katika ujenzi wa kituo cha kufuatilia harakati za nyota cha Samarkand. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameacha athari nyingi zenye thamani kubwa katika nyuga mbalimbali hususan ni sabati na nyota. Miaka mia nne na tisa iliyopita katika siku kama ya leo, kipindi cha utawala wa kitsar wa uko wa Romanov kilianza huko nchini Russia, miaka mitatu baada ya mashambulio ya Poland dhidi ya Russia. Mmoja wa makamanda wa Kirusi alibuka mshindi na kukomboa mji wa Moscow kutoka katika uvamizi wa jeshi la Poland na Mikhail Romanov akachaguliwa kuwa mtawala mpya wa kitsar. Na miaka 42 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe ya 12 ordibehesht mwaka elfu moja mia tatu na hamsini na nane hijiria shamsia mwanachuoni na mwanafikra mashuhuri wa Kiiran Ayatullahi Murtadha Mutahhari aliwawa shahidi na kundi lililo dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu tangu kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Shahidi Murtadha Mutahhari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wakiwemo Ayatullahi Ludhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii hey, ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Yemen limefanikiwa kumuua kinara wa magaidi wa Daesh ambaye pia ni mwitifaki mkubwa wa muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika mkoa wa Maarib. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh amelaani vikali hujuma ya kigaidi iliyotokea katika eneo la Puli Elam, jimbo la Logar nchini Afghanistan. Shambulio hilo limeua karibu watu 30. Shehena kubwa zaidi ya chanjo ya COVID-19 imewasili nchini Irani mapema leo ikiwa ni katika jitihada za kuwapa chanjo wananchi wote wa Iran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislami Iran amezungumzia kikao cha tume ya pamoja mapatano ya nyuklia, ya nyuklia na kusema kikao hicho kimefikia mwafaka kuhusu kuondolewa vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislami Iran. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu mchana huu, mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa ninayekua geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.