Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Parstoday com slash sw huko nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Ustadh Abdullatif Issa wa Tanzania. Mada itahusu dharba ya Imamu Ali bni Abi Talib alayhi salam. Mawaidha hayo maalum yatafuatiwa na dua ya Jaushan Kabir ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa pia na kasida kwa mnasaba huo, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuoteu sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wakati dunia inaadhimisha siku ya wafanyakazi, janga la korona limeathiri sekta ya ajira ya afrika Mashariki. Rais wa Rusia ataka kufuishwa makubaliano ya nyuklia JCPOA katika muundo wake wa asili. Moto waua watu 18 katika hospitali ya wagonjwa wa korona nchini India, na jamhuri ya kidemokrasia kongo ya Kongo yatangaza hali ya mzingiro katika mikoa ya mashariki. Habari kamili. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema licha ya matamanio yake ya kuongeza mishahara, serikali haiwezi kufanya hivyo kwa sasa kutokana na changamoto kadhaa, ikiwemo ya mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Hata hivyo, mkuu huyo wa nchi ameahidi kuongeza mishahara wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi Mei mosi ya mwaka ujao wa 2022. Ili kutekeleza ahadi hiyo, Rais Samia ameagiza kuundwa mara moja bodi ya mishahara itakayomwezesha kufahamu kiwango cha kuongeza katika mishahara ya watumishi wa umma na sekta binafsi. Ameeleza hayo leo Jumamosi, Mei mosi, katika mkoa wa Mwanza katika maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi ambayo kitaifa imefanyika mkoani humo. Nchini Kenya pia serikali haijatangaza nyongeza ya mishahara kwa wafanyakazi wa umma kama ilivyotarajiwa. Badala yake, rais Uhuru Kenyatta ameamua kutazama upya sheria alizokuwa ametangaza za kudhibiti msambao wa virusi vya korona, ikiwemo kurefusha muda wa kafyu kutoka saa 2 usiku hadi saa 4 usiku na kumalizika saa 10 alfajiri. Kenyatta ametangaza kuondoa amri ya ama kuingia au kutoka kaunti tano zilizotajwa kuwa hatari katika maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Amesema kama ninavyo mnukuu, kwa mujibu wa wataalamu maambukizi katika kaunti tulizokuwa tumefunga yameshuka kwa asilimia 72 na sehemu zingine za nchi kwa asilimia 89 kati ya Machi 2021 na Aprili Francis Atwoli, katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya koto, amesema wafanyakazi hawana jambo la kusherehekea leo hii, wakati nchi hiyo imejiunga na dunia katika maadhimisho ya leba dei. Amesema janga la korona ambalo limevuruga uchumi wa nchi limesababisha idadi kubwa ya watu kupoteza nafasi zao za ajira, huku wengine wakipunguziwa mishahara yao kutokana na athari za janga hilo. Kufungwa kwa kaunti tano za Nairobi, Machakos, Kajiado, Kiambu na Nakuru zilizoathirika zaidi kulichangia wengi kuhangaika ikizingatiwa kuwa ni maeneo yanayosaidia kupiga jeki uchumi wa Kenya. Rais Vladimir Putin wa Rusia ametoa mwito wa kuhuishwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuyarejesha katika muundo wake wa asili. Rais Putin ametoa mwito huo katika hotuba yake kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo ameashiria kuhusu maudhui kadhaa zinazojadiliwa hivi sasa katika kikao cha kamisheni ya pamoja makubaliano ya JCPOA kinachofanyika huko Vienna, Austria. Amesema kama ninavyonukuu, natumai kila kitu kinachohusiana na JCPOA kitarejea katika hali yake ya mwanzo na tutaweza kujenga mahusiano na washirika wote wa eneo la Caspian na vilevile vile tutaweza kutekeleza mipango yetu. Rais Putin ameitaja Iran kama jirani mwema katika eneo la bahari ya Caspian na kusisitiza kuwa kufufuliwa JCPOA kutaisaidia Moscow kupanua zaidi uhusiano wake na jamhuri ya Kiislamu na nchi nyingine za eneo. Rais wa Urusi amesema hayo katika hali ambayo duru zinasema kwamba licha ya kuwa mazungumzo hayo ya Vienna yamekuwa ni magumu, lakini kumepigwa hatua nzuri na kwamba pande husika zimo katika mchakato wa kuandaa mswada wa mapatano. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani baada ya kusainiwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwaka elfu mbili kumi na tano sawa viwe vimewekwa katika kipindi cha utawala wa Barack Obama au kipindi cha utawala wa Donald Trump vinapasa kuondolewa ili Tehran ianze kutekeleza tena kikamilifu vipengee vya mapatano hayo. Baraza la kijeshi linalotawala Chad katika kipindi cha mpito limedai kuwa limeua mamia ya waasi katika makabiliano makali ya siku mbili huko mashariki mwa nchi ambako aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Debi aliuawa. Msemaji wa baraza hilo Azim Bemandoa Gona amesema katika taarifa kuwa idadi kubwa ya waasi hao waliuawa baada ya vyombo vya usalama na ulinzi kuanzisha operesheni ya kuyatokomeza makundi ya waasi katika mji wa Noko, kaskazini mwa eneo la Kanem, umbali wa kilomita mia mbili kaskazini mwa mji mkuu Njamena, bila kutaja idadi kamili. Ya Gona amesema katika operesheni tuliyofanya Aprili 29 na 30, tumefanikiwa kuangamiza mamia ya waasi, huku wengine 66 wakitiwa mbaroni. Msemaji wa baraza la kijeshi linalotawala Chad amesema wanajeshi sita wa serikali wameuawa pia katika makabiliano hayo. Tangu katikati ya mwezi uliopita wa Aprili, wanajeshi wa Chad wamekuwa wakikabiliana na waasi wa kundi la FACT katika Ka eneo la jangwa la Kanem mpakani na Neja. Hivi karibuni baraza tawala la kijeshi la Chad lilisema halitafanya mazungumzo na waasi hao walioanzisha mashambulio katika eneo la kaskazini ya nchi wakituhumiwa kumuua wa Idris Debi. Waasi wa kundi la FACT waliingia Chad Aprili 11 kupitia mpaka wa kaskazini wa nchi hiyo wakitokea Libya na wito wa kuhitimisha utawala wa miaka 30 wa Rais Idris Deby ambaye aliuawa kabla ya kula kiapo cha kuhudumu muhula wa sita wa uongozi baada ya kushinda uchaguzi wa rais. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Kwa akali watu 18 wamepoteza maisha katika ajali ya moto iliyotokea katika hospitali moja ya wagonjwa wa korona nchini India, huku nchi hiyo ya Asia leo Jumamosi ikiweka rekodi mpya ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Duru za habari zinaarifu kuwa moto huo ulizuka saa 6 usiku wa kuamkia leo Jumamosi, katika hospitali ya wagonjwa wa COVID-19 ya Patel Welfare katika mji wa Baruch yapata kilomita 85 kaskazini mwa jiji kuu la biashara la nchi hiyo Ahmedabad. Arvi Chudasama, afisa mwandamizi wa polisi katika mji huo, amesema wagonjwa 16 na wauguzi wawili wa, wa miaga dunia katika mkasa huo, kwa ama kuteketea kwa moto au kusakamwa na moshi mzito uliohanikiza hospitalini humo. Katika ajali hiyo, polisi ya India imesema imeanzisha uchunguzi kubaini chanzo cha moto huo, lakini baadhi ya vyombo vya habari nchini humo vinadai kuwa chanzo chake ni mripuko wa mtungi wa hewa ya oksijen. Haya yanajiri wiki moja baada ya watu wengine kumi na tatu kuaga dunia katika mkasa mwingine kama huu wa kuzuka moto katika hospitali nyingine ya wagonjwa wa korona mjini Virar, viungani mwa jiji la Mumbai. Katika hatua nyingine India imeweka rekodi mpya baada ya kesi zaidi ya laki nne za wagonjwa wa covid-19 kunakiliwa ndani ya saa 24. Wizara ya afya ya India imetangaza leo Jumamosi kwamba watu 3523 wameaga dunia kwa covid-19 ndani ya saa 24 na kufikisha idadi ya waliopoteza maisha nchini humo kwa maradhi hayo hadi sasa kufikia laki mbili 11853 Aidha, kesi mpya za maambukizo zipatazo laki nne na elfu moja mia tisa na tisini na tatu zimeripotiwa nchini humo ndani ya muda huo. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza hali ya mzingiro katika mikoa miwili ya mashariki mwa nchi inayoshuhudia mapigano na umwagaji damu kwa miezi kadhaa sasa. Hayo alitangazwa jana jioni na Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya DRC kwa niaba ya rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo, na kueleza kuwa mikoa hiyo mashariki ya mashariki inayoshuhudia ghasia ya tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa ni Ituri na Kivu Kaskazini. Amesema lengo la tangazo hilo ni kutaka kukomeshwa haraka iwezekanavyo hali ya mchafukoge na ukosefu wa usalama katika mikoa hiyo. Msemaji wa serikali ya Kongo DR amesema mapigano hayo hupelekea kuuawa kila uchao raia wasio na hatia katika mikoa hiyo. Hata hivyo, hajabainisha hatua zitakazochukuliwa na serikali na vyombo vya usalama katika mikoa hiyo baada ya kutolewa tangazo la kile kilichoitwa ahali ya mzingiro. Duru za kiusalama zinaarifu kuwa watu zaidi ya mia tatu wameuawa katika mashambulio ya makundi yanayobeba silaha na katika mapigano ya kikabila katika mikoa hiyo ya mashariki mwa nchi tokea Januari mwaka huu hadi sasa. Siku ya Alhamisi, Rais Chisekedi alitangaza kuwa serikali yake inaandaa mikakati kabambe ya kukabiliana na utovu wa usalama katika eneo la mashariki mwa nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utazungumzia sababu na radiamali za kuahirishwa uchaguzi wa Palestina. Hatua ya rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina ya kuakhirisha uchaguzi wa nchi hiyo imekabiliwa na radiamali tofauti za makundi ya kisiasa ya Palestina. Mahmud Abbas Ijumaa subuhi alitangaza rasmi uamuzi wake wa kuakhirisha kwa muda uchaguzi mkuu wa Palestina kwa hoja kwamba hakuna uwezekano wa kuijumuisha Kuds tukufu katika uchaguzi huo. Awali uchaguzi wa bunge la Palestina ulikuwa umepangwa ufanyike tarehe 22 Mei, wa rais tarehe 31 Juli, Julai na baraza ya miji tarehe 31 Agosti mwaka huu. Mahmud Abbas amedai kuwa uamuzi wa utawala ghasibu wa Israel wa kutoruhusu uchaguzi ufanyike katika eneo la Quds inayokaliwa kwa mabavu ndio sababu iliyompelekea achukue uamuzi wa kuakhirisha kwa muda uchaguzi huo. Katika kipindi cha wiki chache zilizopita utawala huo umetoa mashinikizo makubwa dhidi ya mamlaka ndani ya Palestina ili kufutilia mbali uchaguzi huo wa moja kwa moja. A Israel imechukua kumradhi. Katika kipindi cha wiki chache zilizopita utawala haramu wa Israel umetoa mashinikizo makubwa dhidi ya mamlaka ndani ya Palestina ili kufutilia mbali uchaguzi huo moja kwa moja. Israel unalichukulia eneo hilo kuwa sehemu ya ardhi inazozikalia kwa mabavu. Desemba 2017, serikali ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ilichukua hatua iliyo kinyume cha sheria za kimataifa ya kutambua mji wa Quds kuwa mji mkuu wa utawala wa Israel na hatimaye kuamua kuhamishia ubalozi wake katika mji huo kutoka mjini Tel Aviv Mei 2018. Hatua hiyo iliufanya utawala huo ghasibu ume pembe na kuingiwa na tamaa ya kutaka kuudhibiti mji mzima wa Kuds. Hata kama Mahmud Abbas ametumia hatua ya utawala wa Israel ya kutoruhusu kufanyika uchaguzi katika eneo hilo kuwa kisingizio kizuri cha kuakhirisha uchaguzi Palestina nzima, lakini ni wazi kuwa wasiwasi wake wa kushindwa katika uchaguzi umechangia pakubwa katika uamuzi wake huo. Wataalamu wa mambo wanaamini kuwa upinzani wa Israel wa kufanyika uchaguzi katika eneo la Baitul Muqaddas mashariki ni kisingizio tu ambacho kimetumiwa na Abbas kuakhirisha uchaguzi, ambapo kumekuwa na uwezekano mkubwa wa yeye kushindwa na makundi ya Kiislamu. Mara tu baada ya kutangazwa tarehe ya uchaguzi, mrengo wa Fath, ambapo Abbas ni mmoja wa viongozi wake, uligawanyika katika makundi kadhaa. Wanachama wanaompinga Mahmud Abbas waliamua kuwasilisha majina ya wagombea wao na hivyo kudhoofisha nafasi ya ushindi kwa wagombea rasmi wa mrengo huo. Kwa msingi huo, ilitarajiwa tangu awali kwamba Mahmud Abbas angetumia kisingizio cha Israel kukataa kuruhusu kufanyika uchaguzi huko Kuts kama fursa nzuri ya kuakhirisha uchaguzi mzima ili kukwepa fedheha ya kushindwa katika uchaguzi huo. Uamuzi wake huo umekabiliwa na radi ya mali kali na kubwa ndani ya Palestina. Chama cha mapambano ya kiislamu Hamas kimetoa taarifa kikisema chama cha Fath na mamlaka ndani ya Palestina ndiyo watakaobeba dhima ya matokeo ya uamuzi huo wa Abbas, ambao umetajwa kuwa ni mapinduzi dhidi ya mwenendo wa kushirikishwa makundi ya Palestina na mapatano ya kitaifa. Hamas imeashiria kikao kilichofanyika Ramallah Alhamisi usiku na kusema kwamba ilisusia kikao hicho kwa sababu tayari ilikuwa imejua uamuzi ambao ulikuwa umepangwa kutangazwa rasmi, na kwamba uamuzi huo ulitokana na masuala mengine ambayo hayana uhusiano wowote na Quds. Kwa maneno mengine ni kwamba Hamas inaamini kuwa wasiwasi wa Fatah kushindwa kwenye uchaguzi kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa elfu mbili na sita ndiyo sababu kuu ambayo imempelekea basi aakhirishe uchaguzi huo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayo kujeni kwa mnasaba wa tukio la dharba ya Imamu Ali alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Ustadh Abdulatif Isa wa Tanzania. Dini ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala ilipata pengo ambalo kamwe halitoweza kuzibika. Pengo hilo lilikuwa ni kumkosa mmoja ya viongozi ambao aliotuachia mtukufu wa daraja Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kiongozi huyo si mwingine bali ni Alimamu Ali Ibn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu aleihi katika aya ambayo tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala anawazungumza ya kwamba kuna baadhi ya waumini, na katika waumini kuna wanaume ambao yale ambayo waliomwahidi Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala waliyetekeleza waliyatimiza. Miongoni mwao kuna ambao waliopata shahada, na miongoni mwao kuna ambao watakaosubiri wa lakini shahada ile wataipata. Kabla ya kuteremka aya hii tukufu, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama alikuwa akimbashiria Alimamu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa wasalamuhu alaih shahada ya kwamba yeye Ali ibn Abi Talib atakuja kufaulu kwa kuipata shahada katika dini ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala katika vita vya Uhud, baada Ewe Ali, shahada ambayo unayoitamani itakuijia wewe na utaipata wewe pindi muda wake utakapofika. Sasa Alimamu Ali Ibn Abi Talib alaihi salam akawa anasubiri ile shahada. Na ataipata lini ile shahada? Na tunajua ya kwamba bwana Mtume sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallam ni mtu ambaye ma yamtiku anil hawa in huwa illa wahyun yuha, ya kwamba hata mki kwa matamanio yake kile anachokitamka isipokuwa kila anachokitamka unakuwa ni wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Al-Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam aliamini maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, lakini ikawa anasubiri kwamba shahada ile itatokea wapi? Akamwambia, aina ana yauma dharbika ashka lakhirin, ntakuwa wapi mimi siku ambayo atakayekuijilia muovu wa watu wa mwisho na akakupiga katika kichwa chako, wa yaghdhibu lihiyataka min dami rasik, na ndevu zako zikawa zimechafuka kutokana na damu ambayo inayotoka katika kichwa chako. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema maneno hayo kumwambia Alimamu Aliyibna abi Talib alaihi ssalam, bado anampa matumaini Alimamu Aliyibna abi Talib alaihi ssalam. Siku zikaanza kupita, miaka ikaanza kupita, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa amefariki, wakaingia katika madaraka walioingia, wakatawala waliotawala. ya kwamba ule mkusanyiko namna watu walivyokusanyika katika kumpa baia mpaka Alimamu Lhasan al na Alimamu Lhusein al walikuwa wamekanyagwa, bali joho langu lilikuwa limechanwa kutokana na msongamano wa watu. Lakini Alimamu Ali Ibn Abi Talib alaihi ssalam, baada ya kuingia katika serikali yake na baada ya kuanza kuendesha sheria za Mwenyezimungu Allah subhanahu wataala, pale alikabiliana na mambo mbalimbali mbali katika serikali yake, na hapa ndipo ulipoanzia msiba wa Alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam. Kile ambacho alichotaka kukieneza Alimamu Ali ibn Abi Talib alaihi ssalam katika ukhalifa wake katika utawala wake na katika dola lake halikuwezekana tena, kwa sababu ya mambo mbalimbali mbali ambayo yaliyotokea. wale Waislamu wote kutoka katika benki ya Waislamu kwa usawasawa kwa uadilifu, kwamba hakuna ubora kwa sayid juu ya yule ambaye ni mtumwa, wala hakuna ubora kwa Mkuraish juu ya yule ambaye si Mkuraish, wala hakuna ubora kwa Mwarabu kwa yule ambaye asiyekuwa Mwarabu, watu wote kwa Alimamu Ali Ibn Abitalib alaihi ssalam wakawa ni wa sawasawa kama walivyokuwa sawasawa katika serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na akatoa maneno yake mashuhuri ka sawa sawa, ya kwamba annasu sawasin ka asnani lmish, ya kwamba watu wote wako sawasawa kama yale meno ya vitana namna yalivyokaa sawasawa. Akaanza kutoa huquq baiti mali lmuslimin kwa uadilifu, yule ambaye jana kabla ya alimamu Ali ibn Abi Talib alaihi ssalam haja pewa uongozi haja pewa ukhalifa, mtu yule alikuwa anapewa zaidi ya mtumwa. Lakini baada ya alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam kuingia katika utawala, mtu yule akawa anapewa sawasawa na yule mtumwa wake. Hapo ndipo vita zilianza kutokea na ndipo kuto kufahamu kwa wasiofahamu kulianza kujionesha katika serikali ya alimamu Ali bn Abi Talib alaihi salam, kukapatikana inshiqaq, mpasuko mkubwa katika serikali ya alimamu Ali bn Abi Talib alaihi salam. Hapo akakabiliana na vita vya Jamal, akakabiliana na ashabu Siffin, Muawiya wa ashabu Muawiya, akakabiliana katika vita na vya Nahrawan. Mpasuko ukazidi siku hadi siku, kutokana na ule uadilifu wa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam aliyokuwa anauendesha. Sasa baada ya kutokea mambo yale, ndipo kukaja kukatokea, hususan baada ya vita ya Siffin na baada ya suala la tahkim kati ya Ali ibn Abi Talib alayhi salam na Muawiya ibn Abi Sufyan, wakahukumiana kwa lengo la kuwache vita kukatokea mpasuko mkubwa kati ya jeshi la alimamu Aliy Bn Abi Talib alaihi ssalam, na hapo ndipo walipopatikana ashabu Nahrawan na miongoni mwa watu wale alikuwepo Abdurrahman Ibn Muljim Lmuradi alayhi laanullah na mtu huyu baada ya alimamu Aliy Bn Abi Talib alayhi ssalam ku kubali amri ya tahkim kati yake yeye na Muawiya ibn abi Sufyan, mabwana hawa hawa kuridhika na ile tahkim ya alimamu Ali ibn abi Talib alayhi ssalam, pamoja na kwamba yeye mwenyewe alimamu Ali ibn abi Talib alayhi ssalam alitambua kwamba ile hukumu ambayo iliyotakikana ni kalimatu haqin yuradu biha batil, ni neno la haqi ya kwamba tuhukumiane na kitabu cha Mwenyezi Mungu lakini nyuma ya hukumu ile kulikuwa na batil ambayo ilikuwa imejificha ili sasa, mabwana hawa hawakujua falsafa ile, lakini wenyewe walichukulia juu juu na wakawa wameweka chuki dhidi ya alimamu Ali bin abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi, na vile vile bwana huyu Abdurrahman ibn Muljim Almuradi ambaye ndiye aliyeleta dharba ndiye aliyevunja nguzo za za Kiislamu kwa kumpiga Alimamu Ali bin abi Talib alayhi salam. Ilikuwa ni njama ambazo zilitengenezwa za watu watatu: mtu huyu Abdurrahman ibn Mulzim Almuradi, na mtu mwingine ambaye anajulikana kama Albarak ibn Abdullahi Tanimi, lakini mtu mwingine ambaye anajulikana kwamba Alambari. Watu hawa walikaa pamoja wakakubaliana kwamba ni lazima watu hawa waweze kuuawa, ili kwa madai yao kwamba ili Waislamu waweze kutulia na kuepukana na uongozi wa watu hawa watatu. Abdurrahman Ibn Muljim Lmuradi, yeye akawa amemkusudia Aliyu Bn Abitalib alayhi ssalam. Elbarki Ibn Abdullahi Tanini, yeye akawa amemkusudia Amr ibn al-As na Elambari yeye akawa amemkusudia Muawiya ibn abi Sufian. Historia inasema ya kwamba watu wale wote watatu walidhamiria kutimiza jambo lile usiku ule ule wa mwezi kumi na tisa, na ndipo Abdurrahman ibn muljim Lmuradi akaelekea katika mji wa Kufa alipo Alimamu Ali bin abi Talib alayhi salam alipokuwa ameelekea katika msikiti wa alimamu Aliyu bn Abi Talib alayhi ssalam, na akawa amelala katika usiku ule akimsubiri alimamu Aliyi bn Abi Talib alayhi ssalam. Imamu ambaye usiku ule historia inasema ya kwamba ni mtu ambaye alikuwa na wasiwasi sana, alikuwa na kawaida ya kufturu kila siku kwa mmoja ya watoto wake lakini usiku ule alienda kufuturu kwa binti yake ambaye ni Umu Kulthum, na usiku ule alionekanwa ni mwenye wasiwasi sana, mpaka Umu Kulthum akawa anapigwa na mshangao ya kwamba baba yangu anakabiliwa na jambo gani, mbona wasiwasi umemzidi. Na kila alipokuwa anamuuliza Alimamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alikuwa anampooza binti yake na kuonesha kwamba hakuna kitu chochote, lakini ulipofika usiku wa kuamka kwenda kwa kwa lengo la kwenda kutekeleza ibada ya swala ya alfajr, Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam aliamka alfajiri ile, na alipotoka tu katika nyumba yake kabla hajavuka mlango, historia inasema ya kwamba ile kikoi chake kilishikwa na msumari na kikawa kimemtoka Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam lakini akiwa katika hali ambayo si nzuri, ndipo alipomwendea kaka yake Alimamu Alhasan pamoja na Alimamu Lhusain al salawatullahi wasalamuhu alaihima, akawaeleza ya kwamba hali aliyokuwa akikabiliana naye baba yake Alimamu Aliyibna abi Talib alaihi ssalam, na ndipo walipotoka kumfuata baba yao Alimamu Ali bn abi Talibu -ab, salawatullahi wasalamuhu alaih, wakawa wamefika katika msikiti aliyoko Alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi salam. Dhamira ile aliitekeleza Abdurrahman Ibn Muljim Almuradi, ambaye baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinasema kwamba kumuowa, mtu yule alitaka kumuoa mtu ambaye ajulikanayo kama Qitam ambayo ilikuwa ni thalathatu alafin elfu tatu dinar wa abdun na mtumwa wa qinatun wa, qinatun, wa dharbi Aliyin, na kumpiga nakumpija Aliyi bn Abi Talib bilhisami lmusamami kwa upanga ambao uliotiwa sumu kwa upanga ambaye ambao ulikuwa umetengenezwa kwa lengo maalumu la kumteketeza alimamu aimam Aliyi bn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi mtu yule akawa ametekeleza dharba ile ya kumpiga alimamu Aliyu bin Abi Talib alayhi ssalam, na hapo ndipo madhulumia ya alimamu al Aliyu bin Abi Talib alayhi ssalam ilipoonekana baada ya mtu yule kutengwa katika serikali yake kutengwa katika dola yake, akiwa hana hukumu, hana maneno, hana useni. Kuanzia kufariki kwa bwana Mtume sallallahu llahu alaihi waalihi wasallam, umma wa Kiislamu ukawa umenyimwa na ilmu ya alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Na hakuna udhalim hakuna madhulumia makubwa kama kuweza kunyimwa elimu aliyokuwa nayo alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam, ambayo yeye alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam alisema ya kwamba, katika Nahjul Balagha, elimu aliyokuwa nayo hakuna kiumbe yoyote ambaye alikuwa anamfikia alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amesema licha matamanio yake ya kuongeza mishahara, serikali haiwezi kufanya hivyo kwa sasa, kutokana na changamoto kadhaa ikiwemo ya mripuko wa ugonjwa wa Covid 19 unaosababishwa na virusi vya korona. Rais Vladimir Putin wa Rusia ametoa mwito wa kuhuishwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuyarejesha katika muundo wake wa asili. Baraza la kijeshi linalotawala Chad katika kipindi cha mpito limedai kuwa limeua mamia ya waasi katika makabiliano makali ya siku mbili huko mashariki mwa nchi ambako aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby aliuawa. Kwa akali watu 18 wamepoteza maisha katika ajali ya moto iliyotokea katika hospitali moja ya wagonjwa wa korona nchini India, huku nchi hiyo ya Asia leo Jumamosi ikiweka rekodi mpya ya maambukizi ya ugonjwa wa Covid-19. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kile ilichokiita hali ya mzingiro katika mikoa miwili ya mashariki mwa nchi inayoshuhudia mapigano na umwagaji damu kwa miezi kadhaa sasa na kwa muhtasari huo habari za dunia. Ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni kwa kusema ahsantum, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.