Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. ewe mola wangu nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake na uviwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake kwa nuru yako ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamiya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni katika siku ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo wa magazeti utafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na wapenzi wa usikilizaji, nawakumbusha kuwa tunapatikana popote pale ulipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halkadhalika application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa e, ni saa uh, tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majiri ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nyuklia ya Iran, JCPOA, kinaendelea huko Vienna, Austria. kiongozi wa Hamas Ismail Hania asema kuwakilisha uchaguzi ni kupora haki ya kisiasa ya Wapalestina. Na mashirika ya kimataifa yasema machafuko huko Cabo Delgado, Msumbiji, yameongeza wakimbizi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nuklia ya Iran maarufu kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA kinafanyika leo huko Vienna, Austria. Kikao hicho kinahudhuriwa na ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wawakilishi wa kundi la 4 jumlisha moja ambalo linaundwa na nchi za Ufaransa, Russia, China, Uingereza na Ujerumani. Taarifa zaidi zinasema kuwa miongoni mwa yatakayojadiliwa leo ni pamoja na kutathmini na kufikia natija jumla majopo kazi matatu ya nyuklia kuhusu vikwazo na namna ya kuzungumzia utaratibu wa kuthibitisha kama makubaliano yaliyofikiwa yametekelezwa. Baadhi ya duru zinasema licha ya kuwa mazungumzo hayo ni magumu, lakini kumepigwa hatua nzuri na kwamba pande husika zimo katika hatua ya kuandaa mswada wa mapatano. Timu ya mazungumzo hayo pamoja na majopo kazi yake imekuwa ikifanya vikao nyeti na vigumu hivi karibuni na kujadili matini za masuala muhimu. Na kikao cha leo ni mwendelezo wa vikao vilivyopita ambavyo lengo lake ni kujaribu kuyaokoa mapatano ya nuklea JCPOA, hususan kadhia ya kuondolewa vikwazo jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivi karibuni, Said Abas Rakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masala ya kisiasa, ambaye pia ni mkuu wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo hayo ya Viena, alinukuliwa akisema vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani baada ya kusainiwa mapatano ya nyuklia JCPOA sawa viwe vile vilivyowekwa katika kipindi cha utawala wa Barack Obama au kipindi cha utawala wa Trump vinapaswa kuondolewa. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, amesisitiza kuwa kuahirisha uchaguzi wa Palestina maana yake ni kupora haki ya kisiasa ya wananchi madhulumu wa Palestina. Hania ameonyesha kusikitishwa kwake na hatua ya rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina kutangaza kuakhirisha uchaguzi wa Palestina, na kusema kuwa hakuna tofauti zozote za kimtazamo kuhusiana na udharura wa kufanyika uchaguzi huo katika mji wa Quds au Jerusalem. Jana rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas alitangaza rasmi kuakhirisha uchaguzi wa bunge la Palestina, uamuzi uh, ambao umeibua hasira na ghasia. Mahmoud Abbas alisema kuwa uchaguzi huo umeakhirishwa kutokana na kuwa kwa sasa hauwezi kufanyika katika mji huo wa Quds mashariki unaokaliwa kwa mabavu na Israeli na ambao umeshuhudia ghasia kubwa katika siku za karibuni. Uchaguzi wa bunge la Palestina ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe ishirini na mbili ya mwezi huu wa Mei na kufuatiwa na uchaguzi wa rais ambao ulikuwa umepangwa kufanyika Julai thelathini na moja mwaka huu. Malalamiko yaliyoambatana na maandamano yamefanyika katika maeneo mbalimbali ikiwemo eneo la Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza kupinga uamuzi wa Mahmud Abbas wa, wa kuakhirisha uchaguzi huo ambao ulikuwa unasubiriwa kwa hamo. Baada ya kuakhirishwa uchaguzi huo, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, ameelekea nchini Qatar, safari ambayo inatajwa kuwa inalenga kushinikiza mamlaka ya ndani ya Palestina kuhusiana na kadhia hiyo ya uchaguzi. Wakati huo huo, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel ametahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea intifadha au mwamko mpya wa Wapalestina. Olmert amesema kuwa kuna mambo ambayo yametokea huko Palestina ambayo yanaandaa uwanja na mazingira ya kutokea intifadha mpya katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kuhusiana na kuendelea mashambulio dhidi ya wananchi wa Palestina na kuwadhuru wananchi hao kwa makusudi. Olmert amesema kuwa matukio hayo kwa hakika hayawabakishiwa Palestina chaguo jingine ghairi ya mapambano na intifadha. Halkadhalika amesisitiza kuwa matukio hivi karibuni katika mji wa Kuds ni ishara za wazi za intifadha na hali ya mambo ya mkini wakati wowote wa ikazidi kuwa mbaya. Kuanzia mwezi mtukufu wa Ramadhani kulikwenda sambamba na kuongezeka idadi ya kubwa ya Wapalestina Waislamu waliokuwa na nia ya kufanya itikafu katika msikiti wa Alaksa. Hata hivyo, Wapalestina hao walikabiliwa na vizingiti vya jeshi la utawala haramu wa Israeli lilokuwa likiwazuia kwenda katika msikiti huo kwa ajili ya kutekeleza ibada. Tangu wakati huo hadi sasa kumeshuhudiwa mapigano huko Kuds baina ya wa Wapalestina na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Makundi mbalimbali ya mapambano huko Palestina, likiwemo uh, uh, kundi la Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, imetoa mwito wa kufanyika intifadha mpya ya Kuds. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa je ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taasisi mbalimbali mbali za kimataifa likiwemo shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR na shirika la uhamiaji duniani IOM yametoa taarifa yakielezea wasiwasi yalionayo kuhusu ongezeko la machafuko katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, eneo ambalo uh, limekumbwa na wananchi wengi kukimbia makazi yao. Sharika, shirika la uhamiaji duniani linasema kuwa kati ya wakimbizi wa ndani elfu thelathini na kutoka mji wa Palma, karibu robo tatu ni wanawake na watoto, ambapo siku kadhaa zilizopita zaidi ya watu elfu moja kila siku walikuwa wakisafiri kwa basi, miguu, boti au ndege. Shirika hilo limeongeza kuwa fedha zinahitajika haraka kukabiliana haraka na mahitaji ya dharura ya wakimbizi hao katika mgogoro ambao hadi sasa umeshafurusha na kutawanya watu wapatao laki saba tangu kuzuka mgogoro huo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mkurugenzi wa operesheni na masala ya dharura katika IOM Jeff Labovitz amezuru Msumbiji wiki hii kutoa salamu zake za, za rambirambi kwa familia za waliopoteza maisha Uh, katika mashambulizi ya karibuni mjini Palma na kuonyesha mshikamano na raia waliotawanywa na jamii zilizoathirika na machafuko hayo jimbo ni Cabo Delgado. Kwa upande wake shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema mzozo katika jimbo hilo lililo na mafuta na gesi umesababishwa uh, umesababisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, kusambaratishwa kwa huduma na athari kwa raia hususan watoto ambao ni karibu nusu ya watu waliofurishwa. Shirika hilo limeeleza kuwa linaendelea kushirikiana na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa, mashirika ya kibinadamu na serikali ya Msumbiji kuhakikisha kwamba maelfu ya wakimbizi wanapatiwa misaada na huduma muhimu. na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena limetoa wito wa kurejeshwa demokrasia nchini Myanmar, sambamba na kuhitimishwa machafuko na utumiaji mabavu unaofanywa na vikosi vya usalama dhidi ya raia wanaopinga hatua ya jeshi kutoa madaraka ya nchi. Wito huo wa baraza la Usalama unafuatia indhari iliyotolewa na Christine Schraner Burgener, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar. Alisema mapinduzi ya kijeshi nchini humo yamewaunganisha pamoja wananchi dhidi ya jeshi na kwamba hali ya mambo inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Baraza la Usalama limesema utumiaji mabavu unapaswa kukomeshwa, kuruhusu demokrasia ichukue mkondo wake na kuachiliwa viongozi wote wanaoshikiliwa ambao walichaguliwa kidemokrasia akiwemo Aung San Suu Kyi. Vyombo vya usalama Myanmar vimeua mamia ya watu wakiwemo makumi ya watoto tangu jeshi lilipotoa madaraka ya nchi na kuanza kukabiliana na waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka Februari mosi mwaka huu baada ya kumtaka rais wa nchi hiyo, Win Myint, na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo chama tawala cha NLD kinachoongozwa na Aung San suchi kiliiba kura eh, na kupata ushindi. Naam, na hapo ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Na, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif katika nchi za eneo, ujumbe wa kudhamini usalama wa eneo kupitia mpango wa amani ya Hormuz. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Muhammad Jawad Zarif, amefanya safari katika nchi za eneo hili la Ghuba ya Uajemi, ambapo kwa kwanza alielekea Qatar na kisha akazitembelea Iraq, Oman na Kuwait. Ajenda kuu ya mazungumzo yake na viongozi wa nchi hizo ilikuwa ni kubadilishana mawazo kuhusu namna ya kustawisha uhusiano wa pande mbili pamoja na kujenga ushirikiano wa pamoja wa kudhamini amani na usalama katika eneo hili. Dr Zarif alikamilisha safari yake katika nchi hizo siku ya Alhamis kwa kuitembelea Kuwait, ambako alikutana na kubadilishana mawazo na waziri wa mambo ya nchi za nje na waziri mkuu wa nchi hiyo. Katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa Kuwait, Zarif alitilia mkazo wa udharura wa nchi mbili kufanya jitihada za kuanzisha na kuipa msukumo dhana ya mazungumzo kwa madhumuni ya kutatua matatizo na masala yaliyopo, sambamba na kupanua mashirikiano ya pande kadhaa baina ya nchi za eneo Iran imekuwa ikisisitiza kila mara juu ya kutatuliwa matatizo ya eneo la Ghuba ya Uajemi kwa msingi wa nchi za eneo hili e, kushirikiana ili e, kufanyike mazungumzo endelevu. Na kwa muktadha huo mwaka elfu mbili kumi na tisa Iran iliwasilisha kwa nchi za jiografia Ghuba ya Uajemi mpango uliojulikana kama Amani ya Hormuz. Mpango huu ngali upo mezani na ndilo suluhisho bora la kutatua matatizo ya eneo hili la kistratejia, kwa kuzingatia misingi miwili mikuu ambayo ni kuheshimu mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi za nchi zote husika. Kuhusiana na nukta hiyo, Husein Al Kanani, mtaalamu wa masala ya kisiasa nchini Iraq, anasema mpango uliopendekezwa na Iran kuanwa ni ya amani ya Hormos kwa ajili ya kulinda amani na no usalama ghuba ya Ajemi unazingatia uhalisia wa mambo. Mpango huo uliobuniwa na Iran umejikita kwenye suala la mazungumzo kwa lengo la kuinua kiwango cha mashirikiano ya pande mbili, ya kikanda na kimataifa, na hilo ndilo lilofuatiliwa na Zarif katika safari yake huko Iraq, Qatar, Oman na Kuwait. Mtazamo chanya ulionyeshwa na Saudi Arabia juu ya swala la uhusiano wake na Iran sambamba na mashauriano chanya na athirifu aliofanya waziri wa mambo ya nje wa Iran katika nchi nne za eneo yanatoa mwanga wa matumaini wa kuanzishwa mashirikiano ya kikanda katika siku zijazo kwa mina ajili ya kutatua matatizo ya eneo la ghuba ya Uajemi. Kuhusiana na nukta hiyo, na mwishoni mwa safari yake Kuwait, Zarif aliandika katika ukurasa wake wa Twitter, mashauriano yalijikita katika utekelezaji wa mpango wa amani wa Hormuz kwa ajili ya eneo la Ghuba ya Uajemi na zimejitokeza ishara njema. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza na usiku wa mchana huu wa leo itakuwa ni siku ya kwanza ya Lailatul Qadr. Kwa ibara nyingine nzuri itakuwa ni moja ya yale nyusiku ambazo kuna dhana kubwa ya kwamba ni Lailatul Qadr. Lailatul Qadr, usiku huo uliosifiwa mno, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidhabt hasa usiku huo ni usiku wa kumi na tisa au ni usiku wa ngapi? Na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa leo wa mwezi kumi na tisa ni usiku wa kwanza wa ihtimali ya kwamba ndiyo Lailatul Qadr, alafu zinakuja nyingine 21, 23 ambazo riwayati ndiyo zinaishiria kwa nguvu kubwa usiku Kwa hiyo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, hii Qur'ani tunayoisoma imeshushwa katika usiku wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Imeshushwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani imeshushwa siku gani? Imeshushwa ndani ya Lailatul Qadr, ndani ya usiku wa cheo. Usiku huo ni upi? Ihtimal, inawezekana mwezi kumi na tisa usiku wa leo, inawezekana mwezi ishirini na moja Tumeishusha Qur'ani kutoka pale, tukaileta moja kwa moja kwenye kifua cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hivyo mtume akawa ana maarifa, mtume akawa ana knowledge, mtume akawa ana ufahamu wa Qur'ani yote kwa ujumla. Baadaye ikaendelea kushuka kwa matukio, kwa muda usiopungua miaka ishirini na tatu ikawa inashuka kidogo kidogo, kwa tafsiri kwa upana zaidi. Kwa hivyo tunapozungumza kushuka Qur'an ndani ya usiku wa Lailatul Qadr, tunakusudia kwamba ilishuka yote kwenye kifua cha Mtume Muhammad. Inna anzalnahu fi Lailatul Qadr, Lailatul Qadr khairun min alf shahr. Mungu anaisifu Lailatul Qadr, anaitukuza Lailatul Qadr, anasema ni bora kuliko miezi elfu moja kufanya ibada kusoma dua, kuleta swala za suna, kufanya dhikri ndani ya Lailatu lqadr, ni bora usiku ule mmoja kuliko kufanya ibada miezi elfu moja khairu min alfi shahr. Uzito wa Lailatu lqadr, ukubwa wa Lailatu lqadr, si usiku wa kawaida. Usiku huo khairu min alfi shahr. Lakini si hivyo tu, tanazzalu lmalaika waruhu malaika hushuka usiku ule wa lailatul qadr kila mwaka. Kila ikifika lailatul qadri malaika hushuka, lakini si malaika tu, waruhu na ruh pia hushuka katika usiku huo, awe ruhu hu ni Jibril au awe ruhu ni mmoja katika malaika wakubwa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ushuka katika usiku huo kuonyesha uzito inna kuna mundhirin kwa hivyo usiku wa leo wa kumi na tisa na usiku wa ishirini na moja usiku wa ishirini na tatu mungu anasema ninyi usiku zenye baraka nini baraka tunaposema hili jambo lina baraka huyu mtu ana baraka huu usiku una baraka maana yake ni nini maana nzuri naomba uibebe hii maana yake jambo likiwa na baraka maana yake mungu anapeleka malaika wake kuwa na wewe katika hilo jambo. Ndio jambo lenye baraka. Tunaposema jambo hili na baraka, ina maana kuna malaika wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wako na wewe katika hilo jambo. Kwa hivyo usiku wa Lailatul Qadr ni usiku ambao wa malaika wanakuwa wako na sisi, kwa sababu ni usiku wa baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubarakah Katika mwezi wa Ramadhani akaufanya usiku mmoja ni usiku maalum kuliko nyusiku elfu moja. Akauita usiku huo usiku wa Lailatul Qadr, ambao malaika ushuka katika usiku huo wa Lailatul Qadr, uzito wa Lailatul Qadr, tanazzalu lmalaika, malaika, malaika na ruh wanashuka, wanakwenda wapi? Wanakwenda misikitini. La shaka kufika kwao misikitini si vibaya kuwabariki waumini na kuombea msamaha wa waumini lakini wapi, wanakusudia kwenda wapi? hasa msafara wa malaika ah, maneno mazuri haya. Kipindi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ah, malaika hawa walikuwa wakishuka, msafara huo moja kwa moja unakwenda kwa mtume Muhammad. Ukifika unafanya nini kwa mtume Muhammad? Ah, ukifika unampa salamu mtume Muhammad, lakini si hivyo tu unamwonyesha mipango na taratibu za mwaka mzima zilizopangwa kwa wanadamu wote duniani. Sayiduna Muhammad anatasharafu kwa kuonyeshwa watu wako wamepangiwa kitu gani na wamewekewa taratibu gani, walikuwa wanaelekea kwake, wanamwonyesha makadirio. Kwa hivyo Mtume sallallahu alaihi wa ale alikuwa anajua mambo yetu, taratibu zetu, tulichopangiwa alikuwa anatambua, na akitaka kujua anajua. Na hili halikubakia hapo tu, limeendelea mpaka sasa hivi. Tukizungumza kila wiki, matendo yetu sisi tuliokuwa hai uonyeshwa kwa Mtume Muhammad. Mwenyewe anasema hayati khairu lakum wa mamati khairu lakum, uhai wangu ni bora kwenu lakini hata kufa kwangu ni bora kwenu. Kwa nini? Kwa sababu matendo yenu ni kifa yanaonyeshwa kwangu. Nikiyaona mazuri, namshukuru Mungu, nikiyaona mabaya, ninamwambia Mungu wasamehe umma wangu, usamehe ummati wangu. Kwa hivyo, Lailatul Qadr ni usiku ambao malaika wanaposhuka wanakwenda kupiga magoti kwa Mtume Muhammad na kumpa ripoti ya mipango iliyopangwa ya mwaka mzima. Kwa lugha ya kisasa, anaonyeshwa bajeti ya serikali ya kimungu inavyoendeshwa kwa ndani ya mwaka ule. Mtume Muhammadi leo hayupo, malaika wanaendelea kushuka, ruhu naye anaendelea kushuka. Sasa ruhu huyu anakwenda wa wapi? Sheikh Abbasul Qummi rahimahullah anasemaje? Anasema malaika wakishuka, ruhu akishuka tamdhi ila imami lasr al-imami al-hujja Muhammad ibn al-hasan al al-mahdi sallallahu wa salamuhu alayhi, wanaposhuka malaika wanakwenda moja kwa moja kwa imamu wa zama zetu al-imamu al-mahdi al kwa sababu ndiye mrithi cha mtume alayhi wa kiti cha mtume wa ali alayhi. Na katika hadithi ya vizito viwili ambayo ndiyo hadithi sahihi iliyotajwa kwenye vitabu vya Waislam ya kwamba mtume ametuachia vizito viwili kitabu cha Mwenyezi Mungu na Ahlulbaiti. Ahlulbaiti makusudiwa yake ni makhalifa na viongozi na maimamu kumi na mbili. Wa kwanza wao ni alimamu Ali na wa mwisho wao ni alimamu lmahdi. Alimamu lmahdi ambaye ndiye wa kumi na mbili, huyu lazima awe hai. Kwa nini? Kwa sababu mtume anasema lan yaftariqa wanamwonyesha imamu wazama, mambo yaliyopangwa kwa waja, mambo yaliyopangwa na vitu vilivyopangwa kwa wanaadamu. Lailatul qadr ndiyo usiku ambao mambo ya watu hupangwa na kuonyeshwa kwa imamu wazama kwenye kipindi tulichokuwa nacho. Kwa hivyo ni usiku ulioshuka Qur'ani kwenye kifua cha Mtume. Ni usiku ibada za siku hiyo ni bora kuliko ibada za miezi elfu moja. Ni usiku ambao matendo ya watu hukadiriwa. Ni usiku ambao malaika hushuka ndani yake na ruh vile vile hushuka katika usiku huo. Kwa hivyo, ndugu zangu, tunapoizungumza lailatul qadr tunazungumza usiku mzito na usiku mkubwa mno, na ndiyo maana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama akawa akiutafuta usiku huo aupate, na kwa kuwa ihtimali kubwa ipo katika kumi la mwisho, Mtume sallallahu alaihi wa ali alikuwa akikaza kanzu yake, alikuwa akifunga kibobwe, yani alikuwa, siku kumi za mwisho, hakuna tena kulala bali siku kumi za mwisho alikuwa wa akiwahama wake zake, hana habari na wake kipindi hicho, tena mpaka kumi la mwisho limalizike. Akiitafuta nini? Akitafuta Lailatul Qadr. Na si hivyo tu, maimamu wetu walikuwa hivyo na mawalii wa Mungu wakubwa walikuwa hivyo. Sintomsahau aarifu huyu mtu wa Mungu huyu mkubwa, Asayidul Qadhi rahmatullahi taala alayhi, ambaye Al-Allama Tabatabai taba mwenye tafsiru lmizani, anasema kila tulichokuwa nacho ni kutoka kwa sayidu lqadhi. Alikuwa akisomesha kwa nguvu kubwa sana mwezi wa Ramadhani, yani mwezi wa Ramadhani ndo alikuwa na nguvu ya kutoa darsa, lakini likifika kumi la mwisho anapotea, haonekani mpaka siku ya Idi, anatafarragh kwa ajili ya ibada, moja ya kubwa ni aipate lailatu lqadr. Hapa napenda nitoe shubha, watu wengi au baadhi ya watu hudhania kwamba hiyo lailatul qadri ni kitu kinafanya kutokea mbinguni, yani kuna nyota moja kubwa inatokea yani, kuna mazingira ya kwamba kuna kitu cha ajabu ajabu kidogo huwa kinatokea, kwa hiyo ukikutana nacho unakutana na kheri kubwa. Lailatul qadri ni ule usiku wenyewe, ule usiku ambao inawezekana ni wa kumi na tisa, ni wa ishirini na moja, ni wa ishirini na tatu. Si kwamba kuna kitu kina, kinaonekana kuna mwanga mkubwa au kuna Uh, nyota kubwa inashuka. Kwa hiyo watu wanaisubiria nyota ya jaha, nyota ya jaha inashuka kwenye Lailatul Qadri. Ukiona hiyo basi, ukiomba wao chote umekubaliwa. la Lailatul Qadri ni usiku ule wenyewe, ambao si lazima uone nyota ndio umeiona Lailatul Qadri. Lailatul Qadri utaiona kwenye amali na ibada. Wanawazuoni wanathibitisha kwamba katika masiku ambayo dua inakubaliwa, ukiwa na matatizo yako, ni Lailatul Qadri, usiku wa Lailatul Qadri. Hii ni tajruba ya maarifa. Kwa hiyo ni usiku msiukose, ni si usiku wa kulala. Wanasema katika masiku ambayo dua hukubaliwa ni layali al-qadri, ni usiku za Lailatul Qadri. Lailatul Qadri ambayo iko mbele yenu, mnao usiku mzito na mkubwa wa kumnyenyekea na kuelekea kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lipi zuri la kuombwa ndani ya Lailatul Qadri? Umuombe Mungu kitu gani? Naomba nitaje mambo sita ya haraka haraka. Jambo la kwanza, Muombeni Mungu taufiki awawezesheni, muweze kufunga, muumalize huu mwezi. Nani ana uhakika kwamba ataogaidi katika sisi? Billahi alaik. Kwa hiyo, hatuna yakini ya kwamba tutafika mwisho wa Ramadan. Lakini la pili, la kumlilia Mungu ndani ya Layali Lqadri, ni Mungu atupe taufiki ya kuweza kusimama qiyamu Ramadan, salatu llaili. Wangapi katika sisi tunaamka kwa ajili ya kula daku tuko wengi, tunaamka kwa ajili ya kula daku. Tukisha kula daku tunarudi tena kitandani, saa kumi saa tisa ambao ni muda wa qiyamu lail, ndiyo muda wa kuswali swalatu lail rakaa kumi na moja ndiyo muda wa kuswali swala ya witri, ndiyo muda wa kusoma duau sahar, duau Abi Hamza Thamali, mwenyewe sayidi wa maulaya Zainulabidin wa sayidu sajidin mwezi wa, wa Ramadhani akisimama na swali zaidi ya rakaa mia, ikikaribia karibu na alfajri, saa tisa tisa, anaelekea kwa Mwenyezi Mungu kwa dua inayoitwa dua ya Abi Hamza Thamali. La ilaha illa Allah, dua nzito na maneno makubwa, maneno ya kutisha sayyidi, irham fi hadihi dunya ghurbati, mimi hapa duniani ninapita tu siku zangu, ni chache idadi ya vidole. Mungu naomba unirehemu, unihurumie. Dua nzuri inataka taufiki kumuomba Mungu kusimama muda huo wa ila, unaweza ukala daku kala ugali wako na dagaa, fukarudi usingizini ukalala. Kwa hiyo la pili ni kumwomba Mungu hivyo, lakini la tatu, la ilaha illallah, la nimata adhama min asiha Muombeni Mungu afya, muombeni Mungu awaondoleeni maradhi, mabalaa ya sukari ambayo yamezidi leo, mabalaa ya presha, magonjwa ya ajabu ajabu ndani ya Layali Alqadri, muombeni Mungu hayo maradhi ayaepushe. La nimata adhama min alsiha, hakuna nema kubwa kama vile afya. Lakini la nne, muombeni Mungu mpate taufiki ya kwenda kuhiji nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mpate taufiki ya kufanya ibada ya hija, ibada nzito, ibada kubwa inayosafisha roho na kumsafisha mwanadamu, hakuna ibada mfano wake. Lakini la tano, mwombeni Mwenyezi Mungu awarefushe umri wenu, upate umri mrefu, uishi miaka 150, 150, 130 akupe umri mrefu na afya safi kabisa, umwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Raha iliyoje, miaka mia moja ishirini bado unasimama kwa ajili ya salatul laili. Raha iliyoje, una nguvu zako bado. Lakini la mwisho, muombe Mwenyezi Mungu awapeni riziki iliyokuwa pana na iliyokuwa ya halali, muwe na uwezo wa kifedha, muwe na magari mazuri, mmiliki nyumba nzuri, mwasomeshe watoto wenu kwenye vyuo vizuri, watoto wenu wasome kwenye shule nzuri, watoto wenu wasome kwenye vyuo vikubwa maarufu, wawe wasomi wakubwa, wawe mainjinia wakubwa, wawe watu wazito. Muombeni Mungu apeni taufiki hiyo. Na haya yote nayatoa kwenye dua ya al-Imamu Sadiq Jaafar bin Muhammad sallallahu ya ya, ya ya salawallah wasalamu alayhi. Msikilizaji huyo alikuwa ni Sheikh Hemedi Jalala wa Tanzania, na mawaidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunamshukuru sana kwa mawaidha hayo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Naam, nalikunjua jan jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu wa leo, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, leba dei ya machozi likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa wafanyakazi hawana cha kusherekea leo wanapoadhimisha labor day au siku ya wafanyakazi, baada ya uchumi kuathiriwa ma, na makali ya janga la Covid 19 ambalo lilitua nchini Kenya mwaka jana, sawa na maeneo mengine duniani. Gazeti hilo limeorodhesha baadhi ya masaibu ya Wakenya na kuandika zaidi ya wafanyakazi milioni 1.7 wamepoteza ajira kufuatia mkurupuko huo wa janga la Covid 19. Aidha, vijana wanalalamika kuwa serikali biashara zao zikiangamia. Taifa Leo pia lina habari isemayo kuwa serikali itapiga marufuku maafisa wa polisi kuoana na polisi wenzao. Hayo yamesemwa na waziri wa usalama wa ndani Dr Fred Matiang'i alipohutubu katika chuo cha mafunzo ya polisi Kiganjo, Nyeri jana. Hii inatokana na kuenea visa vya maafisa wa polisi walio katika ndoa kuoana. Sasa tunaliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina taarifa maalum kuhusu mwanaume aliyewabaka makumi ya wanawake katika eneo la Kiambaa. Uh, na aliposailiwa na maafisa wa polisi alisema hajuti kuhusu jinai alizozitenda. Uh, gazeti la uh, Saturday Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu mpango wa kutumwa askari wa jeshi la ulinzi la Kenya KDF Uh, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa, askari hao wa Kenya wanatazamiwa kuchukua nafasi ya wale wa Afrika Kusini katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa, na watajiunga na wenzao wa Nepal katika kulinda amani katika nchi hiyo. Star Nation linahoji hivi: Je, wanajeshi wa Kenya wenye uzoefu wa kupambana na magaidi wa Shabab kwa karibu mwongo mmoja sasa wataweza kuleta amani katika moja ya maeneo hatari zaidi duniani. Gazeti la Business Daily katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha magari maalum yanayotumika bandarini yakiwa yanawasili katika bandari ya Lamu jana. Bandari hiyo inatazamiwa kuzinduliwa rasmi Juni tano katika sherehe ambayo inapangwa kuhudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Uganda, na awali kabisa tunaliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina makala maalum kuhusu siku ya Labor Day au siku ya wafanyakazi inayoadhimishwa leo. Gazeti hilo limeandika kuwa karibu wafanyakazi milioni moja wamefutwa kazi au kulazimishwa kukaa nyumbani kwa muda mrefu nchini Uganda kutokana na janga la corona. Saturday Monitor pia lina habari isema ya kuwa waziri wa uchukuzi Uganda, jenerali uh, katumba Wamala, amewafuta kazi wakurugenzi wa shirika la ndege la Uganda ili uchunguzi wa ndani ufanyike katika shirika hilo. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, ambapo magazeti yote nchini humo yameipa umuhimu habari ya rais eh, Samia suluhu Hassan kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi ccm alipata kura zote 1862 sawa na asilimia mia moja ya kura zote zilizopigwa katika mkutano maalum wa CCM uliofanyika kwenye ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma hiyo jana. Mwananchi limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia hatabiriki, aingiza sura mpya sekretarieti CCM ahidi uh, kuvalia njuga kero. Nalo Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo cha Samia, CCM azoa kura zote za wenyekiti, aweka historia. Uhuru nalo limeiangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aweka historia, awa mwenyekiti wa kwanza mwanamke wa CCM baada ya wajumbe wa mkutano mkuu maalum kumpitisha kwa kumpigia kura asilimia mia moja. Nalo gazeti la Jambi la Habari limeakisi habari hiyo kwa kuandika CCM yajipanga upya. Na mwisho kabisa, tunamalizia nchini Rwanda kwa kuliangazia gazeti la New Times ambalo limeipa umuhimu habari ya hotuba ya Rais Paul Kagame wa Rwanda jana katika mkutano wa wanachama wa chama tawala cha RPF Nkotanyi. Katika hotuba yake, Kagame aliwataka wanachama kujitahidi kutekeleza kazi zao kwa kiwango cha juu na nidhamu, pamoja na kuzingatia maadili ya kikazi lazia lasina kutoka meza udondozi wa magazeti nam. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala yetu ya mwisho ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 18 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe Mei mosi mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita, yaani tarehe mosi Mei mwaka elfu 1889 ilitangazwa rasmi kuwa siku ya wafanyakazi duniani. Tarehe mosi Mei mwaka 1886 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago nchini Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu kazini. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yakawa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Katika siku kama ya leo miaka mia moja ishirini na tano iliyopita Nasirudini Shaha Kajar, mfalme wa nne wa ukoo wa Kajari nchini Iran, aliuawa na hivyo kuhitimisha kipindi cha giza cha miaka 50 cha historia ya Iran. Tukio hilo liliandaa uwanja wa kutokea mapinduzi ya kupigania katiba. Nasirudini Shah Kajar Aliuwawa kwa kupigwa risasi na Mirza Reza Kermani, mpigania ukombozi. Reza Kermani alikuwa mmoja wa wafuasi wa Seyid Jamaluddin Asad Abadi. Kipindi kirefu cha utawala wa Nasiruddin Shah Kajar kinahesabiwa kuwa kipindi muhimu cha historia ya Iran katika zama za utawala wa ukoo wa Kajar. na miaka 106 iliyopita, katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kwanza vya dunia, yalitokea ya mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakau lililoko nchini Poland. Jeshi la Ujerumani liliyoashinda majeshi ya Urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914 katika vita hivyo kwa kutumia mizinga iliyashinda majeshi ya Urusi na hatimaye kulidhibiti eneo la Poland. Kushindwa kwa majeshi ya Urusi katika vita vya kwanza vya dunia, na hali kadhalika, hali mbaya iliyokuwemo nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini humo mwaka 1917 na hatimaye nchi hiyo kujiondoa kwenye vita vya kwanza vya dunia. Naa mskilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nuklia ya Iran ya JCPOA kinaendelea leo huko Vienna, Austria, ambapo wawakilishi wa Iran wanafanya mazungumzo na wawakilishi wa Ufaransa, Rusia, China, Uingereza na Ujerumani katika kundi la nne jumlisha moja. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa hatua ya mamlaka ya ndani ya Palestina inayoongozwa na Mahmud Abbas kuwakilisha uchaguzi wa Palestina, maana yake ni kupora haki ya kisiasa ya wananchi wa Palestina. Wakati huo huo, Ehud Almat, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel, ametahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea intifadha mpya ya Wapalestina. Hiyo ni baada ya uchaguzi huo wa Palestina kuakhirishwa na pia kutokana na kuendelea hujuma za Wazayuni dhidi ya Wapalestina katika mji wa Quds. Na taasisi mbalimbali za kimataifa likiwemo shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa zimetoa taarifa zikielezea wasiwasi wasi wao kuhusu ongezeko la machafuko katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, jimbo ambalo uh, mapigano yake yamepelekea raia wanaokimbia makazi yao. Barakatuh na ahadi, kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com Mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.