Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu wa ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo, wapenzi wasikilizaji, yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo ya habari itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kubadilika kikamilifu misimamo ya Saudi Arabia kuhusiana na Iran, sababu zake na jinsi kulivyopokelewa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Uh, darsa hiyo itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baadaye kidogo mtasikiliza kipande cha kasida, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni usiku huu, bila ya kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Samia Suluhu Hassan achaguliwa kuwa mwenyekiti wa kwanza mwanamke wa chama tawala nchini Tanzania. Hasira za enea baada ya polisi Marekani kumuua mwana michezo wa Afrika Kusini. Askari wa usalama wa Uganda wamemuua mwandishi mwingine mashuhuri wa habari nchini humo kwa kumpiga risasi. na shirika la afya duniani limetahadharisha kwamba kuna hatari ya kuongezeka kwa virusi vya korona katika nchi 19 barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi CCM kwa kupata kura zote 1862 sawa na asilimia 100 ya kura zilizopigwa katika mkutano mkuu maalum wa CCM uliokuwa ukiendelea hadi jioni ya leo kwenye ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma. Uzoefu wa miaka 34 wa kuwa mwanachama wa CCM na tajriba ya miaka 44 akiwa mtumishi wa serikali vimetajwa kuwa miongoni mwa vigezo vilivyomfanya Bi Samia Suluhu kuwa mwanamke wa kwanza mwenye sifa na uwezo wa kukiongoza chama hicho tawala nchini Tanzania. Vilevile, uwezo wake aliuonyesha wa kufanya kazi kama makamu wa rais chini ya rais wa zamani wa Tanzania John Magufuli na hatimaye kuwa rais wa Tanzania baada ya kifo cha Magufuli, vimemfanya Samia Suluhu waaminiwe na chama hicho kwamba anatosha kuwa mwenyekiti wa CCM, chama kinachotawala nchi hiyo kwa miongo kadhaa sasa. Wajumbe wa halmashauri kuu ya taifa ya chama cha CCM pia wamemchagua Daniel Chongolo kuwa katibu mkuu mpya wa CCM. Chongolo ambaye amependekezwa na rais Samia Suluhu Hassan atachukua nafasi iliyo, kuchukua nafasi hiyo, alikuwa mkuu wa wilaya ya Kinondoni mkoani Dar es Salaam. Halmashauri kuu ya taifa ya CCM pia imemchagua aliyekuwa kaimu katibu mkuu wa umoja wa vijana wa CCM Shaka Hamdu Shaka kuwa katibu wa itikadi na uenezi wa chama hicho. Miongoni mwa mambo yaliyoshuhudiwa leo katika mkutano maalum wa Chama cha Mapinduzi CCM mjini Dodoma ni kurejea wenye viti wawili wa kanda wa chama cha Chadema katika chama hicho cha CCM. Chama kikuu cha upinzani cha Chadema kimepata pigo kubwa kwa kuondokewa na wenye viti hao wawili wa kanda, ambao ni Lazaro Nyalandu wa kanda ya kati na Suleiman Mathew wa kanda ya kusini. Kifo cha mchezaji wa mpira wa ragbi wa Afrika Kusini, Lindani Mieni, akiwa mikononi mwa polisi huko Honolulu, Marekani, kimeibua ghadhabu na hasira kali miongoni mwa watu wa Afrika Kusini. Kumefanyika maandamano ya kulaani mauaji hayo, huku wananchi wakitaka haki itendeke. Mwanamichezo huyo ambaye hakuwa na silaha alipigwa risasi na polisi tarehe 14 mwezi huu. Msemaji wa chama tawala nchini Afrika Kusini ANC Pule Mabe amelaani vikali mauaji hayo, akitoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kina kuhusu ukatili huo. Amesema ANC inaamini kwamba serikali ya Afrika Kusini itafanya kila kinachowezekana kupata ripoti kamili kutoka kwa mamlaka za Marekani kuhusu mazingira yaliyosababisha kifo cha Bwana Mieni akiwa mikononi mwa polisi. Vilevile, wafuasi wa chama cha tatu kikubwa zaidi ya Afrika Kusini EFF wamefanya maandamano nje ya ubalozi wa Marekani mjini Pretoria kupinga mauaji ya Mieni. Kiongozi mwandamizi wa EFF Ngopile Mhonglongo amesema serikali ya Marekani imejengeka katika misingi ya ubaguzi wa rangi na apartheid na imekuwa ikimhujumu mtu mweusi kutoka barani Afrika. Habari zinasema Mieni aliuawa wakati wa makabiliano na polisi wa Hawai ambao wanasema walichukua hatua baada ya kupigiwa simu ya tukio la wizi. Mke wake mwenda zake amesema atafungua mashtaka dhidi ya polisi kwa kitendo hicho cha jinai. Ukatili na unyama usio na mpaka wa polisi wa Marekani dhidi ya watu wenye asili ya Afrika ulimulikwa zaidi kimataifa baada ya mauaji yaliyofanywa na polisi mzungu Derek Chauvin dhidi ya raia mweusi wa nchi hiyo, George Floyd, tarehe 25 Mei mwaka jana katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Askari usalama Uganda wa Uganda wamemuua mwanahabari mwingine mashuhuri licha ya jeshi la nchi hiyo kuahidi kwamba litaanzisha uhusiano mwema na waandishi wa habari. Mwandishi wetu wa Kampala ya Kigozi Ismail ametutayarishia ripoti ifuatayo. Ni siku chache tangu jeshi la Uganda UPDF liahidi kwamba mahusiano mema lazima yatalindwa baina yao na wanahabari ili kukomesha ufarakano ambao umedumu tangia serikali za miaka ya sitini karne iliyopita na walinda usalama. Mwanahabari mwingine mashuhuri Robert Kagoro, aliyekuwa mtangazaji wa redio Star ya Taifa, ameuawa kwa kupigwa risasi na askari wa mgambo, wakati ambapo marehemu Kagoro alikuwa akiomboleza nduguye aliyeuawa na majambazi kwa njia isiyoeleweka. Marehemu Kagoro Robert alipata umaarufu kwa kuandaa vipindi vya upelelezi juu ya vitendo vya dhuluma kwa jamii. Vipindi vyake vilikuwa vikiwasaidia hata majasusi wa polisi kufuatilia kesi nyingi, mkiwemo za uwezi watumiao silaha, uwezi wa magari, wanahabari wanaodhulumiwa, katha kwa njia kadhaa na kadhalika. Serikali imeahidi kuwasaka wahalifu wanaosababisha hayo yote, wakinuia kuchafua sifa za serikali. Mwanzoni mwa wiki hii kuna wanahabari wengine watatu waliotandikwa viboko na walinda wasalama wakijaribu kukusanya habari za wananchi wakilalamikia huduma mbaya za umeme katika eneo lao. Vitendea kazi vya wanahabari hao viliharibiwa pia katika mkasa huo. Hapo awali, kamanda wa majeshi ya taifa Jenerali Mohozi aliomba radhi kufuatia visa vya kuwapiga mijeledi na mateke wanahabari waliokuwa wakifuatilia habari kuhusu kiongozi wa National Unity Platform Robert Chagulanyi akitaka kuwasilisha malalamishi yake kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa kinachohusiana na haki za kiutu. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi Kanali Dewa Kiki aliahidi kwamba safari hii uelewano wa dhati utakazaniwa mno miongoni mwa wanahabari na walinda usalama yani, unatakiwa kufanya kazi pamoja. Tasnia ya wanahabari inazidi kuwa ngumu kutokana na dhuluma zinazowafanyiwa ingawa mwanahabari ni mtendakazi anayeripoti juu ya vituko vinavyohusisha hata wenye silaha za moto ili hali yeye hana silaha nzito kama hizo, licha ya kalamu, karatasi, kamera, simu na kadhalika. Kuna wananchi wengi ambao wamehama kazi hii ya uanahabari kutokana na mazingira magumu ya kutekelezea kazi. Kuna ahadi nyingi zilizowahi kutolewa na serikali juu ya swala hili, lakini matunda mema hayajabainika. Mimi ni Kigozi Ismail nikiripoti kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Nchi nyingi za Afrika zinakabiliwa na hatari ya ongezeko jipya na la kasi la maambukizi ya covid-19 kutokana na uzembe katika hatua za kuzuia maambukizi na pia kutokana na kasi ndogo ya utoaji wa chanjo na vipimo. Haya yamedokezwa na mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika, Matsidiso Moeti Amesema nchi za Afrika zinaweza kushuhudia ongezeko kubwa la maambukizi na vifo vipya kama hazitasitisha mikusanyiko ya watu wengi na kutekeleza kwa makini hatua za kuzuia kuenea kwa virusi, haswa uvaaji wa barakoa. Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa hivi karibuni na WHO katika nchi 46 za Afrika, nchi tatu zinakabiliwa na hatari kubwa zaidi ya kulipuka tena kwa virusi vya korona uh, uh, uh, Kumi na ishirini zina hatari ya juu, na ishirini na mbili zina hatari ya kiwango cha kati, na moja tu ina hatari ya chini. Takwimu za hadi Alhamisi ya jana za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, Afrika CDC, zinaonyesha kwamba hadi sasa watu milioni nne na laki na tano na thelathini elfu wameambukizwa korona barani Afrika, huku waliopoteza maisha wakiripotiwa kuwa ni Uh, kwingineko idadi ya waliofariki dunia kutokana na janga la virusi vya korona nchini Brazil limepindukia watu laki nne ambapo taifa hilo linapambana kupata chanjo ya kutosha ili kudhibiti kuenea zaidi kwa maradhi hayo. Jana Wizara ya Afya nchini Brazil iliripoti vifo vya watu elfu tatu na moja ndani ya muda wa masaa 24 tu na kufanya jumla ya watu waliofariki dunia kufikia laki nne na 1186, idadi inayoifanya Brazil kuwa taifa la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya vifo vilivyosababishwa na corona ikiwa nyuma ya Marekani. Nchini India nako hali inaendelea kuwa mbaya, huku watu alfu tatu na mia tano wakiripotiwa kupoteza maisha katika siku moja ya jana Alhamisi kutokana na virusi vya corona, na jumla ya walioambukizwa ugonjwa huo nchini humo hiyo jana imepindukia watu hadi jana imepindukia watu milioni 18. Nchi hiyo inakumbwa na uhaba mkubwa wa oksijeni inayohitajiwa na wagonjwa wa korona, na pia kuna upungufu mkubwa wa vitanda katika hospitali za India. Wazayuni karibu 50 wameangamia baada ya kukanyagana katika mijumuiko ya kidini, mjumuiko ambao umehudhuriwa na makumi ya maelfu ya watu kaskazini mwa Israeli. Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa leo, wazayuni wengine wamejeruhiwa katika mkanyagano huo uliotokea mapema leo Ijumaa, huku taarifa zikisema idadi ya waliofariki dunia huenda ikaongezeka. Jeshi la utawala haramu wa Israeli limesema limetuma vikosi vya uokoaji na msaada wa matibabu kwenda eneo la tukio. Makumi kwa maelfu ya wazayuni walikusanyika chini ya mlima Meron kwa sherehe za sikukuu ya kiyahudi inayo mwenzi kiongozi mmoja wa kiroho wa karne ya pili ambaye amezikwa kwenye eneo hilo. Wazayuni hao wamejumuika huku kukiwa na hofu ya kuenea virusi vya korona miongoni mwa waliokusanyika katika mkusanyiko huo. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amelitaja tukio hilo kuwa ni maafa makubwa. Baadhi ya walionusurika katika mkanyagano huo wamesema watu walianza kuangushana muda mfupi baada ya kuwepo kwa ujumbe wa dharura kuwa huenda kukatokea mlipuko wa bomu. Picha na mikanda ya video inawaonyesha maelfu ya wazayuni wakiwa pamoja kabla ya kila mmoja kuanza kukimbia na kutafuta usalama wake. Na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas ametangaza rasmi kuahirisha uchaguzi mkuu, uamuzi ambao umeibua hasira na ghasia kubwa baina ya Wapalestina. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo Ijumaa, Abbas amesema Uchaguzi huo umeahirishwa kutokana na kwamba kwa sasa hauwezi kufanyika katika mji wa Quds, yaani Jerusalem mashariki unaokaliwa kwa mabavu na Israel na ambao umeshuhudia ghasia siku za hivi karibuni. Abbas amesema ataendelea kushauriana na makundi ya Palestina, ikiwemo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kuhusu kadhia ya kufanyika uchaguzi huko Quds. Uchaguzi huo ulitarajiwa kwa kuwa wa kwanza wa bunge la kitaifa la Palestina katika kipindi cha miaka 15, na sasa haijulikani utafanyika lini. Msemaji wa Hamas Abdul Latif Al Qanu amesema harakati hiyo inapinga suala la kuahirishwa uchaguzi mkuu, kwani ni haki ya Wapalestina. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kubadilika kikamilifu msimamo wa Saudi Arabia kuhusiana na Iran. Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, amebadilisha kikamilifu na waziwazi wazi msimamo wake kuhusiana na jamhuri ya kiislamu ya Irani kwa kusema Iran ni nchi jirani na Riyadh ina matumaini kwamba itaweza kuwa na uhusiano mzuri na Teheran. Bin Salman ameyasema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Al Arabia. Tangu mwaka 2015 wakati baba yake yaani Mfalme Salman aliposhika hatamu za utawala nchini Saudi Arabia, Muhamad bin Salman alianza taratibu kugeuka kuwa shahsia nambari mbili mwenye ushawishi mkubwa katika nchi hiyo ya kifalme. Kuingia madarakani Donald Trump huko Marekani Januari mwaka 2017 kulichangia kuongezeka satwa na ushawishi wa bin Salman katika muundo wa madaraka nchini Saudi Arabia, kwa sababu rais huyo wa Marekani aliutumia uungaji mkono wake kwa kila hali kwa mrithi huyo wa ufalme wa Saudi Arabia ilikuweza kufungiana na nchi hiyo mikataba yenye faida nono ya mabilioni ya dola. Misimamo ya Muhamad Bin Salman ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja haikukomea kwenye sera za ndani za Saudi Arabia pekee, lakini hata katika sera za nje za nchi hiyo pia, hususan zile zinazohusiana na eneo la Asia Magharibi. Mrithi huyo wa mfalme wa Saudi Arabia alichukua maamuzi ya upande mmoja na ya kibabe. Mifano ya wazi kabisa ya maamuzi hayo ni kuvunja uhusiano wa nchi yake na Qatar na vilevile kuvunja uhusiano wa Saudi Arabia na jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuanzisha vita dhidi ya taifa la Yemen. Mielekeo hiyo ya kibabi ya Muhammad bin Salman kuhusiana na nchi za eneo la magharibi mwa Asia, hususan jamhuri ya kiislamu ya Iran ilifurahiwa pia na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na serikali ya Marekani. Uhasama ulioanzisha alioanzisha mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ulikuwa mkubwa kiasi kwamba mnamo Juni mwaka elfu mbili na kumi na nane alitamka kinaga ubaga kwamba atavielekeza vita katika eneo la Asia magharibi hadi ndani ya ardhi ya Iran. Kusema kweli, matamshi hayo ya wazi kabisa na yasiyo ya kidiplomasia yalidhihirisha upeo wa uadui wa Muhammad Bin Salman dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na uadui na uhasama huo ulikuwa na taathira nyingi mbaya kwa nidhamu ya kisiasa na kiusalama katika eneo la magharibi mwa Asia. Hivi sasa, na katika kauli ya upole na ya kidiplomasia aliyoitoa Bin Salman, ametangaza kwamba Saudi Arabia inataka kuwa na uhusiano mzuri na Iran. Bin Salmani pia ameeleza kwamba sisi hatutaki Irani iwe katika hali ngumu, ni kinyume chake Tunataka Irani iwe na hali nzuri na ustawi. Tuna maslahi na Iran na wao pia wana maslahi katika ufalme wa Saudi Arabia yanayotuwezesha kulielekeza eneo na dunia nzima kwenye maendeleo na ustawi, amesema Muhammad Bin Salman katika tathmini uh, iliyotolewa na shirika la habari la Reuters kuhusu matamshi yaliyotolewa na Muhammad Bin Salman. Shirika hilo la habari limeandika kwamba Bin Salman amechukua msimamo wa wazi wa kimapatano zaidi kuhusiana na Iran na anajaribu kupunguza uhasama wa muda mrefu kwa kutilia maanani sababu za kiuchumi na kutofautiana Riyadh na Washington kuhusu namna ya kukabiliana na mienendo ya kikanda ya Tehran. Inavyoonyesha ni kwamba kutengwa na kubaki peke yake Saudi Arabia katika kuendeleza uhasama dhidi ya Iran kukwama kwenye kinamasi cha vita huko Yemen na vilevile vile hali ya kutia wasiwasi ya ndani ya Saudi Arabia kwenyewe ndivyo vilivyompelekea Bin Salman abadilishe misimamo wake kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. mendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran kitakachofuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 884 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya arobaini na tisa ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi minash shaitani rajim la yasamu linsanu min duai lkhairi wa in massahu lsharu fayausu qanut Mwanadamu hachoki kuomba dua za kheri, na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa. Kwa kawaida watu wasiomwamini Allah au wenye imani dhaifu huwa na fikra finyu, utovu wa ukinaifu, na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Watu wa aina hiyo huwa hawachoki kupaparika kwa ajili ya kutafuta mali na utajiri na kupigania raha na starehe za dunia. Na kadiri wanavyozidi kutajirika, hukamia kulimbikiza mali na utajiri mwingi zaidi, na katu hawatosheki na kukinai na walicho nacho. Lakini kama itatokezea dunia kuwapa mgongo au wakafikwa na masaibu na kuharibikiwa kimaisha hukata tamaa kwa namna ambayo utadhani mwisho wa dunia umewadia. Kusema kweli, watu hao ambao hawakuleleka nafsi zao zimeghiriki kwenye ulimwengu wa kimaada tu. Wakati dunia inapowapa uso hufurahi na kuwa na ghururi, na inapowapa kisogo huhuzunika na kukata tamaa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa kawaida hulka ya kibinadamu ni kuwa na pupa, tamaa, kupenda uneemevu na kujitakia mtu kila kizuri awe nacho yeye, lakini mafundisho matukufu ya mitume humlea mwanadamu ili awe na sifa ya kutoa, moyo wa kujitolea na kuwafikiria na wengine pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukata tamaa na kujihisi umeshagonga mwamba katika maisha ni ishara za imani dhaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Muumini wa kweli katu hafiki hatua ya kujihisi ameshaharibikiwa moja kwa moja ya, endeleza darasa yetu kwa aya ya 50 na 51 ambazo zinasema, wala in adhaqnahu rahmatan minna min baadi dharra Na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara, bila shaka husema haya na yastahiki mimi, wala sidhani kuwa kiyama kitakuja, na hata nikirudishwa kwa Mola wangu Mlezi, bila shaka nina mema yangu kwake. Basi kwa yakini Na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande, na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu. Aya iliyotangulia ilizungumzia sifa za watu wasio na imani na wenye nyoyo nyepesi, wakati wanapokuwa katika raha na pale wafikwapo na shida na misukosuko Aya hizi zinalitolea ufafanuzi suala hilo kwa kueleza kwamba watu hao hupatwa na majivuno na kuingiwa na ghururi kiasi cha kuhisi kwamba Allah hana nafasi yoyote katika maisha yao. Ukweli ni kwamba kila alicho nacho mtu ameneemeshwa na Mwenyezi Mungu. Lakini pamoja na hayo, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema hizo, husema haya niliyo nayo yanatokana na ustahiki wangu mimi mwenyewe, na wala hayajachangiwa na Mwenyezi Mungu au mtu yeyote yule. Ghururi na majivuno hayo mwisho wake humfikisha mtu kwenye kufru ya kukanusha kufufuliwa, yaani maadi, na kwa hivyo hukadhibisha kiama na kusema kwa kujiamini kwamba hakutakuwa na kiama, lakini hata kama tutajaalia kwamba kiama kitakuwepo, basi haki yangu mimi ni kuwa na hali nzuri hata huko akhera pia na kuishi kwenye starehe na raha za juu kabisa. Lakini Allah subhanahu wa taala anasema kuhusu wakadhibishaji na wapinzani hao kwamba Karibuni hivi tutawajulisha yale waliyoyafanya na tutawaonyesha adhabu kali siku ya Kiyama. Kisha aya tulizosoma zinadokeza kuhusu sifa nyingine za watu wa aina hiyo wasioamini haki na wenye kujisahau mara moja, kwa kueleza kwamba wakati wa uneemevu na furaha na ukunjufu wa neema huwa wanamsahau Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo mafundisho ya dini kwa kiburi na jeuri, utadhani hawaamini kabisa kuwa Mwenyezi Mungu yupo na ana nafasi katika maisha yao pia. Lakini pale yanapowaandama matatizo na masaibu, humwita Mwenyezi Mungu na kumwomba dua kila mara, huku akimlilia hali utadhani yeye ndiye msababishaji wa matatizo yao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu waliopotoka na waliokosa malezi ya kidini hujisahau haraka na huwa na majivuno wapatapo neema, huwalevya na kuwatia ghururi na kujiona wao ndio wao tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Neema za Allah ni dhihirisho la rehma na ukarimu wake, si kielelezo cha kuonyesha kwamba sisi ni wenye haki na wastahiki. Hatuna chochote sisi tunachodai kwa Allah, bali yeye Mola anatufadhili sisi na tunapaswa kumshukuru kwa wema na uraufu wake kwetu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba na madaraka, mali, utajiri na neema zozote za kidunia si alama ya kuonyesha kuwa waliopewa hayo wanapendwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, isiwapitikie kwamba huko akhera watakuwa vivyo hivyo pia. Alkadhalika, ya hizi zinatutaka tujihadhari pale tunapokuwa kwenye raha na uneemevu Tusighafilike tukamsahau Mola wetu na kuyapuuza maamrisho na makatazo yake. Tufikiapo hali hiyo, tujue kwamba neema hizo zitageuka kuwa nakama kwetu Omjata, Ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndiyo mmeyakataa ni nani aliyepotea zaidi kuliko yule aliye katika upinzani wa mbali. Sanurihim ayatina fil afaq wa fi anfusihim hatta yatabayyana lahum annahu alhaq Awalam yakfi birabbika annahu ala kulli shay'in shahid, tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli. Je, haikutoshi kwamba Mola wako mlezi kuwa yeye ni shahidi wa kila kitu? Ala innahum fi miryatin min liqai rabbihim ala innahu bikulli shayin muhit, ama wao wamo katika shaka ya kukutana na Mola wao mlezi. Ama hakika yeye amekizunguka kila kitu. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu watu washirikina na makafiri, na zinaanza kwa kuwahoji watu hao kwamba, hivi nyinyi hamuwezi kuchukulia kuwa yumkini ni kweli hii Quran imeteremshwa na Mwenyezi Mungu, hata mnasimama dhidi yake na kuipinga? kama imeteremshwa na yeye Allah na yale yaliyoelezwa ndani yake kuhusu pepo na moto yakawa ni kweli, mtakwenda kusema nini siku ya Kiama? Basi jaribuni kutafakari na acheni kufuata kibubusa na kiukereketwa mliorithi kwa wazee wenu, na badala yake fuateni ukweli na haki. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba ishara za kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ni nyingi mno katika anga za mbali, kila pembe ya dunia na ndani ya nafsi za watu wenyewe. Kwa nini hamzingatii hayo ili ikubainikieni kuwa Mwenyezi Mungu ni Mola wa haki? Ikiwa nyinyi mnashaka juu ya kitabu hicho cha sharia, mnashaka pia na kitabu cha ulimwengu wa maumbile, na wala hamtafakari kwamba ulimwengu huu wenye adhama lazima umetokana na Mola na muumba mjuzi na muweza mutlaki. Ishara za Allah katika ulimwengu zikiwemo za uumbaji wa jua na mwezi pamoja na nyota vinavyofuata nidhamu makini, na uumbaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe wenye uhai, mimea, milima na bahari, ambavyo vyote hivyo vina maajabu yasiyohesabika huku kila siku kukiwa kunaendelea kugunduliwa siri za kustaajabisha ndani ya vyote hivyo. Kila moja kati yao ni ishara na alama ya kuwepo kwa mola huyo pekee mwenye dhati iliyotukuka na kutakasika. Ishara za Allah subhanahu wa taala zipo katika nafsi ya mwanadamu, katika viungo vyake mbalimbali mbali, kama cha mfumo wa kupumulia, mfumo wa usagaji na umeng'enyaji chakula, mfumo wa mzunguko wa damu na harakati zenye nidhamu maalumu za mapigo ya moyo, mfumo na muundo wa kustaajabisha wa ubongo, pamoja na viungo vyengine mbalimbali vya mwili, huku kila kimoja kikiwa ni kitabu cha elimu ya kumwezesha mtu kumjua na kumtambua muumba wa ulimwengu kwa kuzingatia kuwa maneno ya aya ya 53 yasemayo tutawaonyesha ishara zetu yamekuja katika muundo wa fi'lu mudhari inayoashiria hali endelevu. Maana yake ni kwamba tutaonyesha ishara zetu hizo katika zama zijazo pia. Kusema kweli, kila hatua ya maendeleo atakayopiga mwanadamu katika elimu na sayansi itamfanya abainikiwe na siri za kustaajabisha zinazodhihirisha ujuzi na uwezo wa muumba wa ulimwengu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ugunduzi wowote ule mpya wa elimu ni dhihirisho la kudra, uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu na upigaji hatua kwa ajili ya kumtambua yeye Mola. Hata hivyo, kwa masikitiko, watu hao wanashaka juu ya asili ya uumbwaji wa ulimwengu na pia juu ya hatima yake na kukutana kwao na Mwenyezi Mungu Mola wao. Lakini ni wazi pia kwamba shaka walio nayo wao si ya hali ya kawaida ya kuweza kuondoka kwa uchunguzi na uhakiki bali ni shaka inayotokana na dhana mbaya na kutokuwa na kiu na hamu ya kuikubali haki na ukweli, kwa sababu wamejisahau na wameingiwa na ghururi iliyowasahaulisha kukutana na Mola wao. Hawaamini kuwepo kwa hisabu na malipo ya amali zao, na kwa sababu hiyo wanafanya kila ubaya na uovu. Hata hivyo, inawapasa wajue kwamba Allah Subhanahu wataala amekizunguka kila kitu, na amali na matendo yayoyote yako wazi katika elimu na ujuzi wake mutlaki. Kwa hivyo, yote wayafanyayo yanarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kwenda kuhesabiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtu mwenye akili timamu, hata kukiwepo na uwezekano tu wa kuja kufikwa na hatari na madhara makubwa, basi huchukua hatua ya kujiweka mbali na madhara hayo hata kama hayana uhakika wa kumpata. Kwa hivyo hata uwezekano tu wa kuwepo kiama inapasa umzuie na kumwepusha mtu na kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile ni darsa inayofunza somo la kumjua Mwenyezi Mungu, kuanzia nafsi ya mwanadamu mpaka viumbe vinginevyo ikiwemo mimea na wanyama, na pia ardhi na mbingu, nyota na sayari zilizoko mbali kabisa. Waidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani juu ya asili ya uumbwaji na kufufuliwa viumbe ni vitu viwili visivyotenganika kwa sababu mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake uko mikononi mwa Mola na muumba pekee Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 884 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia Tarjumi na maelezo ya sura hii ya 41 ya Fussilat. Insha Allah tuwe tumeaidhika, tumeelimika na tumenufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ya Arhamar Rahimin. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM kwa kupata kura zote elfu moja Mia nane sitini na mbili, sawa na asilimia mia moja ya kura zilizopigwa katika mkutano mkuu maalum wa CCM uliofanyika ukumbi wa Jakaya Kikwete katika jiji la Dodoma. Samia Suluhu anakuwa mwanamke wa kwanza akuwa mwenyekiti wa chama hicho kinachoongoza Tanzania kwa miongo kadhaa sasa. Kifo cha mchezaji wa mpira wa ragbi wa Afrika Kusini Lindani Mieni akiwa mikononi mwa polisi huko Honolulu nchini Marekani kimeibua ghadhabu na hasira kali miongoni mwa watu wa Afrika Kusini. Wazayuni wasiopungua 50 wameangamia baada ya kukanyagana katika mjumuiko wa kidini uliokuwa umehudhuriwa na makumi ya maelfu ya watu kaskazini mwa utawala ghasibu wa Israeli. Nchi nyingi za bara Afrika zime, zinakabiliwa na hatari ya ongezeko jipya na kasi kubwa ya maambukizi ya korona, kutokana na uzembe katika hatua za kuzuia maambukizi na pia kutokana na kasi ndogo ya utoaji wa chanjo na wa, uh, uhaba wa vipimo vya virusi hivyo. na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas ametangaza rasmi kuahirisha uchaguzi wa bunge la Palestina, uamuzi ambao umeibua hasira kubwa miongoni mwa raia wa Palestina. Uamuzi huo pia umepingwa vikali na harakati za kupigania ukombozi za Palestina, ikiwemo Hamas, Jihadi Islami na harakati nyingine kadhaa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.