Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim, Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma, atauingia moto wenye mwako na mkewe mchukuzi wa kuni shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema, na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na Ali zake watoharifu. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya Redio Tehrani mchana huu, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na interneti. Anwani ya interneti ni parstoday.com sw, barua pepe yetu au mail ni Swahili radio at ir IBR tunasikika pia kupitia maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutufuatilia na kutupata mubashara kabisa. Wakati huu mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Ramadhan, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu mchana wa leo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatani taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma Kenya kufungwa mwaka ujao. Rusia yakosoa vikali mbinyo unaofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina huko Quds. Serikali ya Tanzania yatoa maagizo ya vita dhidi ya korona. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Kenya imetangaza kuahirisha mpango wa kufunga kambi mbili za wakimbizi za Dadaab na Kakuma hadi mwezi Juni mwaka ujao wa 2022. Hatua hii imetangazwa na wizara ya mambo ya ndani nchini humo baada ya kikao kati ya rais Uhuru Kenyatta na Filippo Grandi, mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Mazungumzo ya wawili hao yaliangazia hali ya kambi hizo ambazo zimekuwa makazi ya wa wakimbizi zaidi ya laki nne kutoka Somalia na Sudani Kusini. Viongozi hao wametoa pendekezo la kuundwa kamati ya pamoja, wakilishi wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa na serikali ya Kenya kwa minajili ya kuandaa mchakato kuelekea kufungwa kambi hizo hadi kufikia mwaka ujao miongoni mwa mipango inayopendekezwa kwa wakimbizi hao ni kurejea katika nchi zao au kupewa vibali vya kazi ili kufanya shughuli za kiuchumi na kujipatia kipato. Inaelezwa kuwa Kenya ni mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya laki sita hususan katika kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma ambao wamekuwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa takriban robo karne sasa. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia, amekosoa vikali hatua za utawala haramu wa Israel za kuwawekea mbinyo na kuwatatiza Wapalestina wanaokwenda kutekeleza ibada ya swala katika msikiti wa al Aqsa. Zakharova amewaambia waandishi wa habari kwamba tangu ulipoanza mfungo wa mwezi wa Ramadhan, mji wa Beitul Muqaddas na maeneo matakatifu ya mji huo yamekuwa yakishuhudia ghasia hali tete na isiyo na utulivu, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia amesema. Kwa mujibu wa ripoti zilizopo, uh, Israeli imekuwa ikiwazuia na kuwekea vizingiti wa Palestina kuingia katika msikiti wa Al Akswa kwa kisingizio cha kuzuia mikusanyiko kama sehemu ya kupambana na virusi vya Korona. Kwa muda sasa, mji wa Beitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na baadhi ya miji mingine ya Palestina inashuhudia mapigano kati ya askari wa utawala haramu wa Israel na waandamanaji na waumini wa Palestina wanaolalamikia jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya msikiti wa Al Aqsa pamoja na Wapalestina. Ikumbuka kuwa hivi majuzi Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawamo wa kiislamu ya Palestina, alisisitiza kuwa ikiwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel utaendeleza siasa zake za kiwadui dhidi ya Kuts basi hakutakuwapo na utulivu wowote. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetangaza kuwa limetoa wito wa kuweko misaada zaidi kwa ajili ya wakimbizi wa Burundi wanaorejea nyumbani. Wito huo umetolewa na Filippo Grandi, kamishna mkuu wa UNHCR wakati wa kuhitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Burundi, ambapo wamepongeza juhudi zinazofanywa kusaidia wakimbizi kupata suluhu ya muda mrefu katika taifa hilo ambalo ni kiini cha ukanda mazi wa maziwa makuu. Tangu mwaka 2017 karibu Warundi wakimbizi laki moja na arobaini na tano elfu wamesaidiwa kurejea nyumbani kwa hiari huku zaidi ya 25,000 wakirejea kutoka Rwanda katika miezi ya hivi karibuni. Kwa wastani watu 2,000 wanasaidiwa kurejea nyumbani kwa hiari kila wiki kutoka Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo pamoja na Tanzania. Kamishna huyo mkuu wa UNHCR ameeleza azma ya shirika hilo ya kuendelea kusaidia wakimbizi raia wa Burundi ambao wamechukua uamuzi wa hiari wa kurejea nyumbani akisema kurejea kwa wakimbizi kunaweza kunaweka jukumu kubwa kwa serikali, hususan kuhakikisha usalama katika maeneo na kurejea. Ujumuishwaji wa wakimbizi ni lazima wahakikishe upatikanaji wa mali na huduma na uwezo wa kukidhi mahitaji binafsi na ya familia, ama sivyo, wanaorejea huenda wakafurushwa tena. Mnamo mwezi Februari mwaka huu UNHCR na serikali ya Burundi pamoja na wadau wengine walizindua mpango wa pamoja wa kurejea na kujumuishwa tena wakimbizi na kutoa ombi la dola milioni 104.3 kwa jamii ya kimataifa kwa ajili ya wa kusaidia wale wanaorejea pamoja na jamii wanakorejea. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa hali ya ukame kupita kiasi huko kusini mwa Madagaskar inazidi kutishia mamia ya maelfu ya wakazi wa eneo hilo kukumbwa na baa la njaa. WFP imetaka hatua za dharura zichukuliwe ili kuepusha janga la kibinadamu linalonyemelea taifa hilo lililo katika ukanda wa bahari ya Hindi. Kadhalika, shirika hilo linasema wilaya nyingi za mikoa ya kusini ziko katika hatari ya kuwa na dharura kwenye lishe ambapo kiwango cha kimataifa cha utapia mlo uliokithiri miongoni mwa watoto wenye umri usiozidi miaka mitano kimeongezeka maradufu katika miezi minne iliyopita na kufikia asilimia kumi na sita nukta tano kwa mujibu wa takwimu za sasa za wizara ya e afya. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa nusu ya wakazi wa eneo hilo la kusini mwa Madagaska, ambao ni watu milioni moja na nusu, wanakabiliwa na hali ya shida au dharura na wanataabika kupata chakula na huduma muhimu idadi ya watu walio katika uhitaji ni mara tatu ya ile iliyotarajiwa katikati ya mwaka, kwani hali imekuwa mbaya zaidi, na watu hawa wameenea katika wilaya kumi. Watu hawa wenye njaa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wanahitaji msaada wa haraka wa chakula na lishe, imeeleza taarifa nyingine, imeeleza sehemu nyingine ya taarifa hiyo na wizara ya afya ya Tanzania imetoa maagizo kumi ya tahadhari za kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona, ikiwemo kutumia vipukusi yani sanitizer, kunawa mikono na kuvaa barakoa. Maagizo hayo yametolewa na katibu mkuu wa wizara hiyo Profesa Abel Makubi kupitia taarifa yake na kuongeza kasi ya utekelezaji wa hatua za kujikinga na magonjwa mbalimbali. Profesa Makubi amesema wananchi wanatakiwa kuondoa hofu na kufuata hatua muhimu, huku wakijifunza kuendelea kuishi na ugonjwa huo. Tuendeleze tabia ya kunawa mikono mara kwa mara kwa maji safi tiririka na sabuni, iwapo hakuna tumia vipukusi, yaani sanitizer, na vaa barakoa pale panapolazimika, amesema Profesa Abel Makubi. Aidha amewataka Watanzania kuhakikisha wanafanya mazoezi, wanapata lishe bora, ili kuwa na kinga za mwili za kutosha, bila kusahau tiba za asili za kujifukiza na kunywa zile zilizothibitishwa na Baraza la Tiba Asilia. Aidha, amewaagiza waganga wakuu wa mikoa kuhakikisha wanatoa elimu kwa wananchi, ili waendelee kuchukua tahadhari dhidi ya korona. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <mucho> Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ufuato sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kukingia kifua: Marekani, jinai za Israeli dhidi ya binadamu na ubaguzi aina ya apartheid. Marekani imechukua msimamo wa upande mmoja wa kupinga ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ambayo inasema utawala haramu wa Israel unatenda jinai dhidi ya binadamu na ubaguzi aina ya apartheid na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Jen Psaki, msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, amedai katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Human Rights Watch imesema katika ripoti yake kwamba viongozi wa Israel wametenda jinai mbili dhidi ya binadamu, yaani ubaguzi aina ya apartheid na ukandamizaji dhidi ya Palestina. Msamiati huu, yaani apartheid, uliotumika katika ripoti hiyo ya Human Rights Watch hauakisi mtazamo wetu. Afisa huyo wa White House amesisitiza kuwa Marekani katu haitumii msamiati kama huo kuhusiana na Israel na kuongeza kuwa kuhusiana na kwamba, je, hatua za Israel zinahesabiwa kuwa ni ubaguzi aina ya apartheid au la, ninapaswa kusema kuwa serikali ya Washington haina mtazamo kama huo. Hatua ya Marekani ya kutetea na kukingia kifua jinai na hatua za Israel zilizo dhidi ya binadamu na hata kukana kuweka ubaguzi aina ya apartheid dhidi ya Wapalestina inaonyesha wazi utambulisho wa uhusiano wa Marekani na Israel na kufungamana Washington na suala la kutetea utawala huo ghasibu katika mazingira yoyote na popote, tena bila masharti yoyote. Licha kuwa ya kuwa inasemekana kwamba serikali ya rais Joe Biden wa Marekani inalipa umuhimu maalum suala la haki za binadamu, lakini imebainika wazi hivi sasa kwamba haiko tayari kulipa umuhimu suala la haki za binadamu inapofikia kuwa mhusika wa hilo ni utawala vamizi wa Israeli hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa na asasi mbalimbali mbali za kutetea haki za binadamu ulimwenguni likiwemo Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Israel ni mkiukaji mkuu wa haki za binadamu ulimwenguni. Human Rights Watch, asasi isiyo ya kiserikali yenye makao yake mjini New York, Marekani, Jumanne iliyopita ilitoa ripoti ya kurasa 213 ikieleza kwa kina jinsi Israel ilivyojaribu kuhakikisha Wayahudi wa Kizayuni wanaitawala jamii ya Wapalestina kuanzia kwa eneo la Mto Jordan hadi Bahari ya Mediterania na kutoa wito wa kushtakiwa viongozi wa Tel Aviv. Kwa mujibu wa Human Rights Watch ni kuwa, wakati akthari ya nchi duniani zinaochukulia ukaliaji ardhi wa mabavu wa muda wa nusu karne unaoendelea kufanywa na Israel kama hali ya muda tu ambayo itapatiwa ufumbuzi na kile kinachoitwa mchakato wa amani uliodumu kwa miongo kadhaa. Sasa ukandamizaji unaofanyiwa wananchi wa Palestina umefikia kiwango kikubwa kisichohimilika na cha kudumu, na kubeba tafsiri hali halisi ya jinai za ubaguzi wa aina ya apartheid na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Ustadh Ismail Hamisi Ramadhan wa Runzewe, Geita huko nchini Tanzania, akizungumzia uh, akhlaki katika Ramadhan. lengo la Allah subhanahu wataala kutuwekea sharia ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, tumezoea na tumeona katika maisha haya ya dunia kwamba Allahu subhanahu wataala ametuwekea sharia na amri juu ya kuyaheshimu yale yote aliyotuamrisha kwayo na kuyaendea yale yote aliyotuhalalishia. Allah tabaraka wataala daima tumekuwa tukifunga saumu za Ramadhani. Baba zetu, babu zetu, mama zetu, wote walifunga kwa ajili ya kutegemea radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anaendelea akitueleza Waislamu katika aya niliyoisoma aya ya mia moja na themanini na tatu katika Surat Al-Baqara, Allah akianza kwa kutuambia ya ayyuhalladhina amanu Enyi mlio amini kutiba alaikum asiyamu kama kutiba ala alladhina min qablikum laalakum tattaqun, mmefaradheshiwa sawm kama walivafaradheshiwa waliokuwa kabla yenu ili muwe wacha Mungu, huenda muwe wacha Mungu. Lakini laalakum ni amri, sio jambo la khiari kwa wanadamu. Tuna wajibu sisi sote wanadamu kuwa wacha Mungu kutokana na, na ibada ya Ramadhan na kama hatutakuwa wacha Mungu, kwa maana nyingine tutaulizwa siku ya kiyama namna gani tumekuwa na vibri na kupinduka mipaka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ndugu zangu, mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa na ada ya khutuba yake ambayo tunaita ni khutuba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama juu ya kuanda umma au juu ya kutueleza sisi na kutunasihi namna ya Ramadhan. Katika kipande ambacho nataka nikizungumzie hapa, ni kipande maarufu kabisa hapa katika khutuba yake, alichosema ayuha hannas, enye watu man hasana fi hadha shahr khuluquhu, atakayekuwa na tabia njema, atakayetibika kutokana na ramadhani, akawa na tabia iliyokuwa njema kana lahu jawazun ala sirati, thawabu yake au ujira wake ni kwamba siku ya Kiyama, katika sirat, katika njia ya nyembamba atapita pasina ya shaka, na atakuwa ametengeneza njia yake e, iwe ni salama kwake siku ya Kiyama, yaumatazilul aqdam, siku ambayo miguu mingine na nyayo za watu zitakanyaga na zitafeli na maishio yao yatakuwa ni ndani ya moto wa Jahannam. Sasa ukitizama neno hili utaona aya ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ikituambia la'allakum tattaqun, ili muwe wacha Mungu. Na hapa katika maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akituhusia juu ya tabia, juu ya akhlaqi iliyokuwa njema. Akhlaqi ndugu zangu, ndilo ponyo kubwa sana la maisha ya mwanadamu. akhlaqi ndiyo ibada tukufu katika maisha ya mwanadamu. Akhlaqi ndiyo tiba ya ibada zote za binadamu katika amri zote alizompa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Akhlaqi ikiwa iki ngonjwa akhlaqi ikikuponyoka, ikawa vibaya, ni dhahiri ya kwamba matendo yako yote yatakuwa na illa, yatakuwa na dosari, yatakuwa na kasoro, yatakuwa na maradhi, yatakuwa hayana faida kwako katika dunia na akhera, ndugu zangu katika imani, ndugu zangu, mashekhe zangu na walimu zangu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama katika hadithi maaruf ambayo tumesomeshwa katika madaris ya kwamba Mtume anasema fungeni ili mpate afya, fungeni mpate afya. Afya ni ipi katika saumu? Je, ni afya ya maradhi ya malaria? Ni afya ya maradhi ya UKIMWI? Ni afya ya maradhi ya korona ni afya ya maradhi ya wendawazimu? Ni afya ya maradhi e, ya polio? Ni afya e, ya maradhi ya mbaranga? Ni afya ya maradhi gani? E, lengo kubwa na makusudi ni afya ya akhlaki, afya ya kitabia, afya ya watu wote kuwa nayo, ni afya ya tabia iliyokuwa njema na hili ndilo ambalo Qur'ani inatofasiria ikimweleza mtume kwamba wa innaka la ala khuluqin azim. Kwa utaona tabia ikitibika ikawa ni salama, ni daraja kubwa sana la mwanadamu kumpeleka katika ucha Mungu, kuinasua nafsi yake dhidi ya adhabu ya, ya Allah subhanahu wa ta'ala siku ya kiyama. Naam. Ndugu yangu, kwa hiyo utaona akhlaqi ndiyo kigezo kikubwa sana cha kumfanya binadamu katika maisha yake, e, afanye yale yanayomridhisha Allahu subhanahu wa taala, afanye yale yanayoridhisha jamii, afanye yale ambayo watu wote watayaona na kuyahusudu, kuyaona ni ya thamani katika maisha yake. Akhlaqi ndiyo kitu kikubwa sana katika ibada ya mwanadamu kwa sababu ndani ya Ramadhan tumehusiwa na mtume kuwafuturisha maskini, tumehusiwa na mtume kuwapenda mayatima, tumehusiwa na mtume kusoma sana Qurani, tumehusiwa na mtume kutozungumza ovyo maneno ambayo yanakera ndani yake, tumehusiwa na mtume kwamba tukipumzika pumzi zetu ni ibada e, tumehusiwa na mtume ya kwamba e, siku moja ni bora kabisa kuliko masiku mengine yasiyokuwa ya Ramadhan. Lakini pia bali, akasema huu mwezi ni afdhalu shuhur hmm. Akisema eh, ni afdhalu ashuhur wa abraku shuhur, yani shahruhu abraku shuhur, yani huu mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa baraka zaidi kuliko miezi yote. Kwa hiyo sadaka kubwa ya binadamu ya kuifanyia yeye ambayo itamsaidia siku ya Kiyama ni sadaka ya kuzoesha mwili wake kuwa na tabia njema na funzo hilo litokane katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa ile hali ya binadamu kushinda kiu, ile hali ya binadamu kushinda njaa e, iwe ni fundisho kubwa sana kwake ya kwamba amhurumie mwenye njaa, amhurumie mwenye kiu, na asiishi akimdharau mwenye njaa na mwenye kiu baada ya Ramadhan. Hiyo ndiyo akhlaqi aliyosema Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema man hassana fi hadha ash-shahr khulquhu kana lahu jawazun ala sirat yawma tazilu al-aqdam. Utaona zawadi kubwa sana ambayo Mtume ametupatia tujifunze na tufaidike nayo ndani ya Ramadhani. Ni tabia iliyokuwa njema kwa mwanadamu, ulivyo na huruma ya kumsaidia maskini katika Ramadhani, kadhalika baada ya Ramadhani. Muislamu ulivyo na tabia ya kumtembelea ndugu na jirani, kumwonea afya, kumjulia hali ya ugonjwa, kumsaidia na njaa na kadhalika, kuiokoa mali yake isidhulumiwe na isipotee, kadhalika baada ya Ramadhani. Mwanadamu ulivyo mcheshi, mwenye uso wa bashasha ndani ya Ramadhani, mwenye uso mkuu, kumhofu Allah Subhanahu wa Ta'ala, na maasi usiyafanye ndani ya Ramadhani, kadhalika baada ya Ramadhani, kwa hiyo utakuta umeingia katika neema na baraka kubwa sana katika maisha yako haya ya duniani na akhera. Kwahiyo akhlaqi, ndugu zangu, akhlaqi, akhlaqi, ndugu yangu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akitusihi sana. Kwahiyo ile fungeni mpate afya, ni afya ya akhlaqi, afya ya kitabia, siyo afya ya magonjwa kama ya kawaida tunayoyajua sisi, ni afya ya kitabia. Ulikuwa umeshazoea kula sana mchana usiokuwa wa Ramadhani, unafanya israfu upate afya ya kitabia, tabia njema ya kutofanya israfu kutokana na maisha ya mwezi wa Ramadhani, na iwe ni endelevu hata baada ya Ramadhani. Ulikuwa na tabia mwanadamu ya kukejeli watu kutokana watu na kadhalika, kuwabeza na kuwacheka kutokana kasoro zao, lakini ya Ramadhani kakufunza, ukawa umeenda kinyume na hivyo kwa kumhofu Allah Subhanahu wa Ta'ala, hiyo ni tabia iliyokuwa njema. Kwa hiyo uendelee na tabia hiyo baada ya Ramadhan. Hiyo ndiyo siha ndiyo afya iliyokusudiwa ndani ya Ramadhan. Ulikuwa wewe mwili wako kabla ya Ramadhani unatembea mathalan, unazini, unatembea eh, pasipo kujistiri wewe mwanamama, lakini baada ya Ramadhan, katika Ramadhani ukawa huwezi kufanya hayo, unaistahi nafsi yako, unamstahi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Basi endelea kumstahi pia baada ya Ramadhani. Hiyo ndiyo siha iliyokusudiwa katika maarifa yanayopatikana na faida ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Naam, haya ndiyo maisha ambayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anayotuombea tuishi nayo maisha hayo hata baada ya Ramadhan. Yaani mwanadamu baada ya Ramadhan isionekane kuna utofauti baina ya maisha ya baada ya Ramadhan na maisha ya Ramadhan. Naam, hiyo ndiyo tabia na maana nzima ya sumu tasihu. Fungeni mpate afya tukimalizia kalima tukufu ya Amir lmuminin Ali ibn Abi Talib alayhi afdal salatu wassalam, Allahuma sali ala muhamadin wa ali Muhammad, akisema Ali ya kwamba sihatu ljasadi min qillati lhasadi, afya ya viwiliwili vya wanadamu. Afya ya kiwiliwili ni pale kiwiliwili kinapopungukiwa husuda. Kadhalika Ramadhani natufundisha kwamba tusiwe na husuda tusiwe na vinyongo, tusiwe na roho mbaya na kadhalika, tusiwe na chuki. Tupendane pasi na kutizama madhehebu zetu, tupendane pasi na kutizama tofauti ya dini, tupendane pasi na kutizama huyu tunaishi naye ni pagani. Tumfuturishe chakula pasi na kumtizama mtu ana dini au hana dini, tumpe chakula kwa sababu chakula hiki ni katika neema kubwa sana anazotupa Allah subhanahu wa ta'ala. Huwezi ukakizuilia chakula kumpatia mtu kwa sababu yeye hana dini au kwa sababu yuko tofauti kimtazamo na wewe, wakati bila ya kutazama kwamba chakula hiki kakileta nani katika ulimwengu. Bila shaka anayeturuzuku sisi ni Allah subhanahu wataala, anayetupa mvua ni Allah subhanahu wa taala, anayetupa pumzi ni Allah subhanahu wa taala, anayetupa afsa ni Allah subhanahu wataala. Kisha namalizia nasema, wa ilaihi almasir. Hakika maishilizo yetu sote ni kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo tumheshimu yule ambaye mwisho wetu wote ni kwake, ambaye ni Allah subhanahu wa ta'ala. Tulishane, tufturishane, tupendane, tubebane kwa kusaidiana matatizo mbalimbali mbali. Hii ndiyo tabia iliyokuwa njema, kwa sababu inaleta afya kwenye kiwiliwili cha mwanadamu. sihhatul jasadi min qillati lhasad, afya ya kiwiliwili cha mwanadamu ni pale anapopungukiwa na husuda anapopungukiwa na chuki, anapopungukiwa na vinyongo, anapopungukiwa na kulipiza visasi. Kwa hiyo mwezi wa Ramadhani afya yake iliyokusudiwa, tufunge tupate afya. Kwa maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ni kwamba tusiwe na vinyongo, tusiwe na roho mbaya, tusiwe na chuki eh? Tuwe na tabia iliyokuwa njema, na tabia hiyo iote katika miili yetu kutokana na Ramadhani, iwe ni bustani inayodumu hata baada ya Ramadhani. wal asri Nam, huyo alikuwa ni Ustadhi Ismail Khamis Ramadhan na mawaidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan akituaidhi kutoka huko Runzewe, Geita nchini Tanzania. Ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika na mawaidha yake. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya yale yaliyogonga vichwa vya habari muhimu katika matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini uganda habari kuu katika gazeti la daily monitor na kichwa cha habari kisemacho serikali yalipa mzigo mzito wa mikopo ambayo haijatumika inaelezwa kuwa serikali ya kampala imeshindwa kutumia mikopo ya shilingi trilioni 17 limeandika pia kuwa bunge la pasisha ongezeko la shilingi mia moja kwenye mafuta na asilimia kumi na mbili ya kodi katika bando za internet habari zingine katika ukurasa huu zinasema askari wa jeshi la Uganda UPDF kwa mara nyingine tena wampiga mwandishi wa habari na Rais Museveni asema hatasubiria wabunge wapasishe miradi ya serikali kwa sababu wana mwendo wa kinyonga. Kadhalika, amesisitiza kuwa atatumia mamlaka yake kuchukua maamuzi muhimu bila kusubiri lobi za wabunge. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti la New Vision linasema: serikali yapasisha viwango vipya vya kodi, watu mia nne watapeliwa kwa, kwa ajira bandia, na ndege zisizo na rubani kusambaza dawa za kupunguza makali ya HIV na AIDS na alishika gazeti la Independent ambalo limeguswa zaidi na habari ya Uganda kusajili kesi ya kwanza ya spishi mpya ya kirusi cha korona cha India. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya virusi nchini Uganda, Daktari Pontiano Kaleebu amesema kuwa msisitizo zaidi utalazimika kuwekwa kwenye hatua za kuzuia na upimaji wa watu katika mipaka ya nchi nikitoka nchini Uganda naelekea huko nchini Tanzania, naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika presha tupu, CCM, Samia Suluhu aweka historia pili, mkutano mkuu kufunga kazi, sekretari sekretarieti mpya ya pasua vigogo, D Shein ampa mikoba mwenye Zanzibar. Chadema kafu na NCCR mageuzi wasusia uchaguzi mdogo wa jimbo la Buhigwe huko Kigoma. Waziri wa madini Doto Biteko watangazia neema wachimbaji. Wadau wa elimu watoa ushauri mafuriko VETA. Jinsi polisi walivyopiga milioni mia saba za mstaafu. Na ajali ya baskeli ya mlaza kitandani kwa miaka kumi na mbili. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema Kumekucha: CCM Samia hapitishwa kwa kishindo kugombea wenyekiti, vicheko vya tawala, mtandao wa Twitter kurejea hewani, mbunge mtuhumu wa RC kuchota mamilioni, na ukaguzi wa kuvua nguo mirirani wa tikisa. Majira kwa upande wake baadhi ya habari zake zinasema: Samia kuandika rekodi mpya, uongozi CCM nek yampitisha kwa kishindo nafasi ya wenyekiti, mkutano mkuu maalum kupiga kura leo kumthibitisha kushika nafasi hiyo. Polisi wanne watimuliwa kazi jijini Arusha, maofisa wawili matatani. TMA yatoa tahadhari ya mvua kubwa leo, na NMB yaendelea kukua yapata matokeo mazuri robo ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo una habari zisemazo: Samia kuandika historia nyingine, wabunge wataka ukomo sheria ya upelelezi, madini yaweka vipaumbele, na TIC yasajili miradi ya ajira 13857 nahitimishia huko nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika Kenya imeunga mkono wa wito uliotolewa katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa kuchukuliwa hatua kali dhidi ya makundi ya wanamgambo yanayowalenga raia. Katika habari yake nyingine, gazeti hili limeandika Kenya imesajili maambukizo mapya 495 ya COVID-19 na vifo 19 katika kipindi cha masaa ishirini na nne yaliyopita. Limeandika pia ni Uhuraila na Ruto wakati wa bunge wakivutana kuhusu BBI. Nalishika Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema, nani huyo kawanyonga miili ya wanaume watatu kati ya wanne waliotoweka Kitengela wiki mbili zilizopita yapatikana mtoni na msituni Murang'a na Kiambu, na polisi watakiwa kukamata mume aliyemvunja mkewe mkono mara mbili. Habari hii imeakisiwa na gazeti la Daily Nation pia ambalo limeandika pia, nani kawaua wanaume hawa. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema bunge la Kenya linatarajiwa kutimiza au kusambaratisha ndoto za jaji Martha Koome za kuwa jaji mkuu wa Kenya litakapompigia kura. Hii ni baada ya hatua ya awali na ya pili kukamilika. Hatua ya awali ni pale tume ya huduma za mahakama ilipopendekeza jina lake na hatua ya pili ni pale rais Uhuru Kenyatta alipowasilisha jina lake bungeni. Miili ya wanaume waliotoweka yapatikana Muranga, ni habari nyingine inaonekana katika gazeti hili la Standard. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Iran, Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala yetu hii ambayo huangazia matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hasan Ruhani asema shahidi Kasim Suleimani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo, Kamanda Salami asema kitendo chochote cha kishetani cha Israeli kitapewa jibu kali na mwafaka, na mazungumzo ya nyuklia ya Iran yaendelea Vienna. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo na alikuwa mshauri bora zaidi katika sera za kigeni katika eneo. Rais Hasan Ruhani ameasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri mjini Teheran, na kuongeza kuwa hivi sasa ni wakati wa kukasirika utawala wa Israeli tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na wenye misimamo ya kufurutu ada nchini Marekani. Rais wa Iran ameongeza kuwa mkondo waliokuwa wamechukua umevurugika na kuongeza kuwa Trump ndiye rais pekee wa Marekani ambaye alikuwa mamluki wa Wazayuni taban. Marais wengine wa Marekani pia walikuwa wakishirikiana na kuwaunga mkono Wazayuni lakini hawakuwa mamluki. <mucho> Aidha, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa wazayuni ndio waliomchochea Trump ajiondoe e, katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha, amesema kitendo cha kuhamisha mji mkuu wa utawala bandia wa Israel kutoka Tel Aviv hadi Kuds au Jerusalem ni jinai nyingine ya wazayuni, na kuongeza kuwa hatua ya Trump ya kujiondoa katika mapatano o ya baadhi ya mashirika ya kimataifa kwa kisingizio cha Palestina nayo pia ilitekelezwa kwa amri ya Wazayuni. Rais Ruhani ameongeza kuwa shahidi luteni eh, kanali Suleimani aliuawa kigaidi kwa uchochezi wazayuni na kuongeza kuwa ni kweli kuwa muuaji alikuwa ni Trump, lakini Wazayuni ndio waliokuwa nyuma ya pazia ya mauaji ya kigaidi ya jenerali huyo mkubwa ambaye alitoa maisha yake muhanga kwa maslahi ya amani katika eneo. Rais Ruhani amesema leo wenye hasira ni utawala wa kizayuni wa Israel, tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na Marekani, na hasira zao zinatokana na mafanikio ya taifa la Iran. Ameongeza kuwa leo wana hasira kwa sababu njama zote walizozipanga kwa muda wa miaka minne zimesambaratika, na sasa nchi zote za kundi la linajumlisha moja ikiwemo Marekani yenyewe zinafahamu kuwa hazina budi ila kusalim amri mbele ya sheria kanuni za kimataifa na mantiki ya Iran. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa harakati za utawala wa kizaini wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia zitakuwa na matokeo kinyume na ilivyokusudiwa na Iran itajibu kitendo chochote cha kishetani cha Israel katika daraja hiyo hiyo, lakini kwa nguvu kubwa zaidi. Meja Jenerali Hussein Salami amesema kuwa vitendo viovu vya wazayuni katika kanda ya magharibi mwa Asia vitakuwa na matokeo kinyume na malengo yao na vitawafanya wakabiliwe na hatari halisi katika siku za usoni. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa iwapo wazayuni wa Israeli wataendelea kufanya jinai, watakaribia zaidi katika mporomoko na kusambaratika, hasa ikitiliwa maanani kwamba mazingira yote ya kusambaratika utawala huo yako tayari. Meja jenerali Hussein Salami amesema kuwa tumeona jinsi vitendo viovu vya siku kadhaa zilizopita vilivyopata jibu mwafaka na matukio mengine yaliyojiri katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ya Bani Israel na tunaamini kwamba matukio hayo yanaweza kukaririwa au kushadidi zaidi katika siku zijazo. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwepo askari wa majeshi ya kigeni na wa nje ya, ya eneo ni tishio na kuna vuruga ya amani ya eneo Muhamed Bakir Kalibafa ameeleza Jumatano katika hotuba aliotoa kwenye kongamano lililofanyika kwa anwani ya Ghuba ya Wajemi nyumba yetu, na kuongeza kwamba Ghuba ya Wajemi ni kipenzi cha wananchi wa Iran na wananchi hao mashujaa wamewatoa wapendwa na mashujaa wao kwa ajili ya amani na usalama katika eneo hili na dunia kwa ujumla. Spika wa majlisi ya ushauri wa Kiislamu ametoa salamu za pongezi kwa walinzi na askari wote wanaolinda usalama wa nchi katika eneo la ghuba ya Uajemi na nukta hiyo muhimu ya dunia, na akaongeza kusema kuwa siku ya ghuba ya Uajemi ni muhimu kwetu, lakini siku adhimu zaidi na ya thamani kubwa zaidi kwetu ni pale tutakaposhuhudia kuondoka vikosi vya majeshi ajnabii katika eneo. Kalibaf. Ameielezea Ghuba ya Wajemi kuwa ni moja ya maeneo hasasi muhimu na ya kistrategia, na akasema leo hii kuwepo o kwa aina yote vikosi vya majeshi ya kigeni au wajinabii katika eneo si tu hakulindi na kuimarisha amani ya eneo, bali ni tishio na kuna vuruga usalama katika eneo. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa kuwepo majeshi ya kigeni yakiongozwa na Marekani kumevuruga usalama na kusababisha kupotea fursa za kiuchumi katika eneo na pia katika nji ya ghuba ya uajemi Kalibafu ameashiria njama za Marekani za kuibua hitilafu na migongano baina ya Iran na nchi za kiarabu za ghuba ya Uajemi na kusema, iwapo hii leo tunashuhudia hitilafu na baina ya nchi za kaskazini na kusini mwa ghuba ya Uajemi, basi hilo linatokana na uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika eneo hilo. Kwingineko wiki hii mazungumzo ya kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nuklia JCPOA katika ngazi ya wakurugenzi na manaibu waziri wa ziro mambo ya nje wa Irani na nchi wanachama wa kundi la nne jumlisha moja yaani China, Rusia, Ufaransa, Ujerumani na na Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya imeendelea Vienna, nchini Austria. Ratiba na malengo ya mazungumzo haya Vienna viko wazi. Vikwazo vyote vya Marekani vinapaswa kuondolewa, na baada ya kujihakikishia kwamba swala hilo limefanyika, Irani itasitisha hatua zake za kulipiza kisasi na kutekeleza tena vipengee vyote vya makubaliano ya nuclear JCPOA. Jumanne, baada ya kumalizika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA, naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Said Abbas Arakchi alisema kuwa vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani baada ya kusainiwa mapatano ya nuclear JCPOA, sawa viwe vimewekwa katika kipindi cha utawala wa Barack Obama au kipindi cha utawala wa Donald Trump, vinapaswa kuondolewa. akizungumza na mwandishi wa Radio Teheran kuhusu yanayojiri katika mazungumzo hayo, Rakchi alisema tumejikita kwenye majopo kazi matatu. Majopo kazi mawili ni ya nyuklia uh, na uondoaji vikwazo uh, ambayo yatafanya kazi uh, na uh, kuandaa makubaliano uh, uh, na jopo uh, uh, kazi la tatu uh, ni lile litakalo ratibu masuala kwa upana uh, uh, na namna ya kuzungumzia uh, uh, utaratibu wa kuthibitisha kama makubaliano yaliyofikiwa yametekelezwa ili tuweze uh, kupata njia ya ufumbuzi uh, katika upeo uh, wa masuala makuu na kwamba hatutaharakisha mazungumzo wala hatufanyi papara na pia haturuhusu mazungumzo yawe ya kurefushwa mjadala kwa ujumla nafikiria tuko katika mkondo sahihi na wiki hii waziri wa afya wa jamhuri ya kiislami iran, iran amesema iran hivi sasa imeweza kupata moja kati ya chanjo bora na yenye uwezo zaidi ya corona au Covid-19 duniani. Amesema chanjo hiyo imetengenezwa katika taasisi ya Pastu ya Iran. Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Iran, aliyesema hayo Jumaatatu wakati wa kuzinduliwa awamu ya tatu ya majaribio ya kliniki ya chanjo ya korona ambayo imeundwa kwa pamoja na taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finley ya Cuba. Akizungumza katika sherehe iliyofanyika katika ukumbi wa Ibnsina katika chuo kikuu cha tiba cha Isfahan. Daktari Namakia amesema chanjo hiyo imeundwa kwa teknolojia mpya zaidi, na Irani na fahari kuwa miongoni mwa nchi zilizostawi katika uga wa chanjo hii leo duniani. Nam wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo wajali yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 30 Aprili mwaka na moja. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisafiri kutoka Maka hadi Baitulmuqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya Suratu Lisra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema, ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya mieraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu, viumbe vyake jalali na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhera. Tukio hilo ni miongoni mwa miujiza mikubwa ya mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na linadhihirisha nafasi ya juu ya mtukufu huyo. Tarehe kumi na saba Ramadhani, miaka 1440 iliyopita, vita vya Badri, moja kati ya vita maarufu vya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, vilitokea katika eneo lililoko kati ya Maka na Madina. Badri ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa mji wa Madina ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Vita vya Badr vilitokea huku washirikina wakiwa na wapiganaji wengi waliokaribia 920 na jeshi la Kiislamu likiwa na wapiganaji 313 na silaha chache. Hata hivyo, imani thabiti ya Waislamu iliwafanya washinde vita hivyo. Katika siku kama ya leo tarehe 30 Aprili mwaka 1945, dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa. Na ulipotimia mwaka 1939, alianzisha vita vya pili vya dunia na tarehe kumi Ordi Behesht miaka 42 iliyopita, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikata uhusiano wake na Misri. Amri ya kukatwa uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya Irani na Misri ilitolewa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini baada ya rais wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat kutia saini makubaliano ya aibu na fedheha ya Camp David na utawala wa kizayuni wa Israel na kusaliti malengo ya wapigania uhuru wa Palestina. Kutiwa saini makubaliano hayo ilikuwa hatua ya kuhalali h uvamizi wa Wazayuni dhidi ya Wapalestina na kusaliti haki za Wapalestina waliokuwa wakipambana na utawala haramu wa Israel na vilevile kupuuza masilahi ya umma wa Kiislamu. Namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka studioni mchana wa leo, kwanza tegeni sikie muktasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Kenya imetangaza kuahirisha mpango wa kufunga kambi mbili za wakimbizi za Dadab na Kakuma hadi mwezi Juni mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Hatua hii imetangazwa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Kenya baada ya kikao kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Filipo Grande, mkurugenzi wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia, amekosoa vikali hatua ya utawala haramu wa Israel ya kuwawekea mbinyo na kuwatatiza Wapalestina unaokwenda kutekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Al Akswa katika mji wa Beitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetangaza kuwa limetoa wito wa kuweko misaada ya zaidi kwa ajili ya wakimbizi wa Burundi wanaorejea nyumbani. Wito huo umetolewa na Filipo Grandi, kamishina mkuu wa UNHCR, wakati alipokuwa akihitimisha ziara yake siku mbili huko nchini Burundi. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa hali ya ukame kupita kiasi huko kusini mwa Madagaskar inazidi kutishia mamia maelfu ya wakazi wa eneo hilo kukumbwa na baa la njaa. Na wizara ya afya ya Tanzania imetoa maagizo kumi ya tahadhari za kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona, ikiwemo kutumia vipukusi yani sanitizer, kunawa mikono na kuvaa rakoa wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Jame Jam jijini Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, Ijumaa Karim na swaumu makubul. Asanteni na kwaherini.