Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nasr, aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim bismi Sadaka Allahu al-Aliyyul Azim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi, Zitakase sifa za Mola wako mlezi na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye anayepokea toba. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema na unikidhie ndani yake haja na mahitajio yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliyomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hiyo ilikuwa dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ikiwa leo ni Jumaa, tarehe ya 17 Ramadhan mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Aprili mwaka 2021 Miladi, ya kukuleteni matangazo haya asubuhi ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na intanet. Anwani ya intanet ni pastoday.com/sw. Email yetu au barua pepe ni swahiliradio at asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, Irani juma hili na makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. yasema chokochoko za wazayuni haziwezi kuachwa zipite hivi hivi bila majibu. Serikali ya Somalia yawataka raia ya wake waliokimbia nchi kurejea nyumbani. Na Waislamu wa Jordan na Lebanon waandamana kuwaunga mkono wa Palestina wa Quds. Sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifadha Palestina amesisitiza kuwa chokochoko choko za wazayuni haziwezi kuachwa zipite hivi hivi bila ya majibu. Husein Amir Abdullahian amesema hayo wakati alipoonana na Naser Abu Sharif mwakilishi wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina hapa mjini Tehran, na kuongeza kuwa kambi ya muqawama itaendelea kutoa majibu makali kwa zayuni kutokana na chokochoko choko zao. Vilevile ameashiria matukio ya eneo hili Palestina na siku ya kimataifa ya Quds ambayo itakuwa Ijumaa ijayo ya mwisho ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, na kusisitiza kuwa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuts ambayo ilianzishwa kwa ubunifu wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, yatazidi kuyaamsha mataifa yanayopenda haki duniani na kuyaongezea nguvu na za kukabiliana na dhuluma, ukandamizaji na uvamizi wa aina yoyote ile. Aidha amesisitiza kuwa matokeo ya ujuba na kiburi cha utawala wa kizayuni yatakuwa ni kupata kipigo kikali zaidi kuliko ilivyopata huko nyuma. Kadhalika, katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifadha Palestina amesema uungaji mkono wa pande zote kwa kambi ya mukawama na kuwepo mshikamano wa nchi za Kiislamu ndiyo njia bora ya ushindi usiopingika dhidi ya wavamizi wa Quds. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati ameelezea ya kufurahishwa kwake na msimamo mpya wa Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kuhusu kuwa na uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Middle East News iliripoti jana kwamba Muhammad bin Zayed Ali Nahyan mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba mahojiano ya televisheni aliyofanya bin Salmani ni mazuri na kwamba kuchukuliwa msimamo huo mpya wa Saudia kuhusu Iran ni hatua nzuri na muhimu kwa nchi za eneo hili na dunia nzima kwa ujumla. Muhamad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, alisema katika mahojiano aliyofanyiwa juzi Jumatano na televisheni ya nchi hiyo ya Alarabia kwamba Irani ni nchi jirani na Riyadh ina matumaini kwamba itaweza kuwa na uhusiano mzuri na serikali ya Tehran. Serikali ya Somalia imewataka raia wake waliokuwa wamekimbia makazi yao kwa hofu ya usalama warejee nyumbani baada ya hali ya utulivu kurejea nchini humo. Rais Muhamad Farmajo, akithibitisha kurejea hali ya utulivu kwenye jiji kuu la Mogadishu, amesema anapanga kuwasilisha hoja bungeni kuidhinisha uchaguzi mkuu kufanyika. Hili likijiri baada ya ye, baada ya yeye kutia saini awali sheria ya kuongeza utawala wake kwa miaka miwili na kisha baadaye kuachana na azma hiyo kufuatia mashinikizo. Waziri Mkuu Muhamad Hussein Roble kwa upande wake amewataka raia wa nchi hiyo waliokuwa wametoroka kufuatia mapigano mwishoni mwa wiki iliyopita kurejea nyumbani na kwenye biashara zao, akisema wanajeshi na vikosi vya usalama vitawapa ulinzi na usalama wakati wanaporejea. Juzi Rais Muhamad Abdullahi Muhammad Farmaji wa Somalia alitangaza kuwa hataongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili katika kile kinachoonekana kuwa ni kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kitaifa na kimataifa. Muhula wake ulimalizika Februari, lakini bunge la nchi hiyo hivi karibuni lilimpa idhini ya kutawala kwa miaka mingine miwili baada ya kukosekana muafaka wa kufanyika uchaguzi. Hata hivyo, baraza la seneti lilipinga uamuzi huo na hivyo kuibua mgogoro mkubwa wa kisiasa mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sherehe za kuzinduliwa rasmi sprei ya kwanza ya kupambana na kirusi cha korona ya Kiirani zilifanyika jana katika hospitali ya Masihi Daneshvari hapa jijini Tehran. Hayo yameripotiwa na mashirika mbalimbali mbali ya habari, likiwemo la Iran Press ambalo ah, limeongeza kuwa dr Ali Akbar Velayati mganga mkuu wa hospitali ya masihi Daneshvari, alireza zali, mkuu wa kamati ya taifa ya kupambana na korona mjini Tehran, na peimani ya salehi, makamu wa rais wa iran katika masuala ya teknolojia wameshiriki kwenye sherehe hizo. Katika sherehe hizo mganga mkuu wa hospitali ya masihi daneshvari daktari vilayati amesema Kutumia barakoa bado ndiyo njia bora zaidi ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Aidha amesema kwa msaada wa kitengo cha sayansi na teknolojia cha ofisi ya rais wa Iran karibuni hivi kutaanza kuzalishwa kwa wingi sprei hiyo ya kukabiliana na kirusi cha korona. Siku chache zilizopita pia mkurugenzi wa timu ya utafiti na uzalishaji wa chanjo ya Covid Irani, Barekati Hassan Khalili alisema uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona ya kiirani uko katika hatua zake za mwisho na kwamba itaanza kutolewa bure kwa watu wote humu nchini kuanzia mwezi ujao wa Khordad wa kalenda ya Hijiria Shamsia. Na kadiri siku ya kimataifa ya kutsi ambayo ni jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan inavyozidi kukaribia, ndivyo utawala wa kizayuni wa Israel unavyozidisha jinai zake dhidi ya wa Wapalestina. Ijumaa ijayo ya tarehe saba Mei ndio siku ya kimataifa ya Kuts kwa mwaka huu. Kadiri siku hiyo inavyozidi kukaribia, ndivyo utawala wa kizayuni unavyozidisha ukatili na jinai zake dhidi ya wa Wapalestina, wakiwemo wa Beitul Muqadas. Hata hivyo Waislamu wamezidi kuamka kuhusu kadhia Palestina na kibla chao cha kwanza, yaani msikiti wa Al-Aksa ulioko huko Beitul Mukaddas. Jumuiya ya vijana wa Jordan na pia waislamu wa kusini mwa Lebanon wamefanya maandamano makubwa kutangaza uungaji mkono wao kwa wapalestina huko kut katika maandamano hayo waandamanaji wametangaza kuwa lengo kuu la Wajordan ni kuangamizwa utawala wa kizayuni wa Israel kupitia kuunga mkono mukawama kwa nguvu na njia zote. Kabla ya hapo Ayman Safadi, waziri wa mambo ya nji wa Jordan, alikuwa amesema kwamba nchi yake ina laani jinai na mashambulio ya kibaguzi katika eneo la mji mkongwe la Quds inayokaliwa kwa mabavu na inauonya utawala wa kizayuni kuhusu madhara ya jinai zake hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kukingia kifua Marekani, jinai za Israel dhidi ya binadamu na ubaguzi aina ya apartheid <muchas> Marekani imechukua msimamo wa upande mmoja wa kupinga ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, ambayo inasema utawala haramu wa Israel unatenda jinai dhidi ya binadamu na ubaguzi aina ya apartheid na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumi wa Palestina. Jen Saki, msemaji wa ikulu Marekani, White House amedai katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Human Rights Watch imesema katika ripoti yake kwamba viongozi wa Israel wametenda jinai mbili dhidi ya binadamu yaani ubaguzi aina ya apartheid na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. Msamiati huu yaani apartheid uliotumika katika ripoti hiyo ya Human Rights Watch hauakisi mtazamo wetu, mwisho wa kunukuu. Afisa huyo wa White House kadhalika amesisitiza kuwa Marekani katu haitumii msamiati kama huo kuhusiana na Israel na kueleza kuwa kuhusiana na kwamba je, hatua za Israel zinahesabiwa kuwa ni ubaguzi aina ya apartheid au la, ninapaswa kusema kuwa serikali ya Washington haina mtazamo kama huo. Kwa hakika hatua ya Marekani ya kutetea na kukingia kifua hatua za Israel zilizo dhidi ya binadamu na hata kukana kuweka ubaguzi aina ya apartheid dhidi ya wa Wapalestina inaonyesha wazi utambulisho wa uhusiano wa Marekani na Israel na kufungamana Washington na suala la kutetea utawala huo ghasibu katika mazingira yoyote popote, tena bila masharti yoyote. Ya licha kuwa, ya kuwa inasemekana kwamba serikali ya rais Joe Biden wa Marekani inalipa umuhimu maalum suala la haki za binadamu, lakini imebainika wazi kwamba haiko tayari kulipa umuhimu suala la haki za binadamu inapofikia kuwa mhusika wa hilo ni utawala vamizi wa Israeli. Hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa na asasi mbalimbali za haki za binadamu likiwemo Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Israel ni mkiukaji mkuu wa haki za binadamu ulimwenguni. Human Rights Watch, asasi isiyo ya kiserikali yenye makao yake mjini New York, Marekani, Jumanne iliyopita ilitoa ripoti ya kurasa 213, ikieleza kwa kina jinsi Israel inavyojaribu kuhakikisha mayahudi wa kizayuni wanaitawala jamii ya wapalestina kuanzia eneo la mto Jordan hadi bahari ya Mediterania na kutoa wito wa kushtakiwa viongozi wa Tel Aviv. Kwa mujibu wa shirika hilo, ni kuwa wakati akthari ya ya nchi duniani zinaochukulia ukaliaji ardhi wa mabavu wa muda wa nusu karne unaoendelea kufanywa na Israel kama hali ya muda tu, ambayo itapatiwa ufumbuzi na kinachoitwa mchakato wa amani uliodumu kwa miongo kadhaa sasa ukandamizaji unaofanyiwa wananchi wa Palestina umefikia kiwango kikubwa kisichohimilika na cha kudumu na kubeba tafsiri halisi ya jinai za ubaguzi wa aina ya apartheid pamoja na ukandamizaji. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Ustadh Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania, akizungumzia akhlaqi au maadili katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. lengo la Allah subhanahu wataala kutuwekea sharia ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, tumezoea na tumeona katika maisha haya ya dunia kwamba Allahu subhanahu wa taala ametuwekea sharia na amri juu ya kuyaheshimu yale yote aliyotuamrisha kwayo na kuyaendea yale yote aliyotuhalalishia ya Allah tabaraka wataala daima tumekuwa tukifunga saumu so za Ramadhan. Baba zetu, babu zetu, mama zetu, wote walifunga kwa ajili ya kutegemea radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anaendelea akitueleza Waislamu katika aya niliyoisoma aya ya mia moja na themanini na tatu katika suratul al Baqara, Allah akianza kwa kutuambia ya ayyuhal ladhina amanu Enyi mlio amini kutiba alaikum siyamu kama kutiba ala ladhina min qablikum laalakum tattakun. Mmefaradheshiwa sawm kama walivafaradheshiwa waliokuwa kabla yenu, ili muwe wacha Mungu, huenda muwe wacha Mungu. Lakini laallakum ni amri, sio jambo la khiari kwa wanadamu. Tuna wajibu sisi sote wanadamu kuwa wacha Mungu kutokana na, na ibada ya Ramadhan na kama hatutakuwa wacha Mungu, kwa maana nyingine, tutaulizwa siku ya Kiama namna gani tumekuwa na vibri na kupinduka mipaka ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, mtume mwenye wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala alikuwa na ada ya hutuba yake ambayo tunaita ni hutuba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam juu wa wa ya kuanda umma au juu ya kutueleza sisi na kutunasihi namna ya Ramadhani. Katika kipande ambacho nataka nikizungumzie hapa, ni kipande maarufu kabisa hapa katika khutuba yake, alichosema: ayu hannas, enye watu, man hasana fi hadha shahr khuluquhu, atakaye atakayekuwa na tabia njema, atakayetibika kutokana na Ramadhani akawa na tabia iliyokuwa njema kana lahu jawazun ala sirati, thawabu yake au ujira wake ni kwamba siku ya kiyama katika sirat, katika njia ya nyembamba atapita pasina ya shaka, na atakuwa ametengeneza njia yake e, iwe ni salama kwake siku ya kiyama, yaumatazidulaqdam, siku ambayo miguu mingine na nyayo za watu zitakanyaga na zitafeli na maishio yao yatakuwa ni ndani ya moto wa jahannam. Sasa ukitizama neno hili utaona aya ya Allah subhanahu wataala, ikituambia laalakum tattaqun, ili muwe wa cha Mungu. Na hapa katika maneno ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akituhusia juu ya tabia, juu ya akhlaqi iliyokuwa njema. Akhlaqi ndugu zangu, ndilo ponyo kubwa sana la maisha ya mwanadamu. Akhlaqi ndiyo ibada tukufu katika maisha ya mwanadamu. Akhlaqi ndiyo tiba ya ibada zote za binadamu katika amri zote alizompa Allah subhanahu wa ta'ala. Akhlaqi ikiwa iki ngonjwa, akhlaqi ikikuponyoka, ikawa vibaya, ni dhahiri ya kwamba matendo yako yote yatakuwa na illa, yatakuwa na dosari, yatakuwa na kasoro, yatakuwa na maradhi, yatakuwa hayana faida kwako katika dunia na akhera. Ndugu zangu katika imani ndugu zangu, mashehe zangu na walimu zangu, mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama katika hadithi maaruf ambayo tumesomeshwa katika madaris ya kwamba mtume anasema fungeni ili mpate afya, fungeni mpate afya. Afya ni ipi katika saumu? Je, ni afya ya maradhi ya malaria? ni afya ya maradhi ya ukimwi? ni afya ya maradhi ya korona ni afya ya maradhi ya wendawazimu? Ni afya ya maradhi e, ya polio? Ni afya e, ya maradhi ya mbaranga? Ni afya ya maradhi gani? E, lengo kubwa na makusudi ni afya ya akhlaki, afya ya kitabia, afya ya watu wote kuwa nayo, ni afya ya tabia iliyokuwa njema na hili ndilo ambalo Qur'ani inatofasiria ikimweleza mtume kwamba, wa innaka la ala khuluqin adhim. Kwa utaona tabia ikitibika ikawa ni salama, ni daraja kubwa sana la mwanadamu kumpeleka katika ucha Mungu, kuinasua nafsi yake dhidi ya adhabu ya, ya Allah subhanahu wa ta'ala siku ya Kiyama. Naam. Ndugu yangu, kwa hiyo utaona akhlaqi ndiyo kigezo kikubwa sana cha kumfanya binadamu katika maisha yake, e, afanye yale yanayomridhisha Allahu subhanahu wa ta'ala, afanye yale yanayoridhisha jamii, afanye yale ambayo watu wote watayaona na kuyahusudu, kuyaona ni ya thamani katika maisha yake. Akhlaqi ndiyo kitu kikubwa sana katika ibada ya mwanadamu, kwa sababu ndani ya Ramadhan tumehusiwa na mtume kuwafuturisha maskini, tumehusiwa na mtume kuwapenda mayatima, tumehusiwa na mtume kusoma sana Qur'ani, tumehusiwa na mtume kutozungumza ovyo maneno ambayo yana kera ndani yake, tumehusiwa na mtume kwamba tukipumzika pumzi zetu ni ibada. E, tumehusiwa na mtume kwamba, e, siku moja ni bora kabisa kuliko masiku mengine yasiyokuwa ya Ramadhan lakini pia bali, akasema huu mwezi ni afdhalu shuhur hmm. Akisema eh, ni afdhalu ashuhur wa abraku shuhur, yani shahruhu abraku shuhur, yani huu mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa baraka zaidi kuliko miezi yote. Kwa hiyo sadaka kubwa ya binadamu ya kuifanyia yeye ambayo itamsaidia siku ya kiyama ni sadaka ya kuzowesha mwili wake kuwa na tabia njema, na funzo hilo litokane katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa ile hali ya binadamu kushinda kiu, ile hali ya binadamu kushinda njaa e, iwe ni fundisho kubwa sana kwake ya kwamba amhurumie mwenye njaa, amhurumie mwenye kiu, na asiishi akimdharau mwenye njaa na mwenye kiu baada ya Ramadhan. Hiyo ndiyo akhlaqi aliyosema Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema man hassana fi hadha ash-shahr khulquhu kana lahu jawazun ala sirat yawma tazilu al-aqdam. Utaona zawadi kubwa sana ambayo Mtume ametupatia tujifunze na tufaidike nayo ndani ya Ramadhani, ni tabia iliyokuwa njema kwa mwanadamu. Ulivyona huruma ya kumsaidia maskini katika Ramadhani, kadhalika baada ya Ramadhani. Muislamu ulivyo na tabia ya kumtembelea ndugu na jirani, kumwonea afya, kumjulia hali ya ugonjwa, kumsaidia na njaa na kadhalika, kuiokoa mali yake isidhulumiwe na isipotee, kadhalika baada ya Ramadhan. Mwanadamu ulivyo mcheshi mwenye uso wa bashasha ndani ya Ramadhan, mwenye uso mkuu kumhofu Allah Subhanahu wa Ta'ala, na maasi usiyafanye ndani ya Ramadhan, kadhalika baada ya Ramadhan. Kwa hiyo utakuta umeingia katika neema na baraka kubwa sana katika maisha yako haya ya duniani na akhira. Kwahiyo akhlaq, ndugu zangu, akhlaq, akhlaq ndugu yangu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akitusihi sana. Kwahiyo ile fungeni mpate afya, ni afya ya akhlaki, afya ya kitabia, siyo afya ya magonjwa kama ya kawaida tunayoyajua sisi, ni afya ya kitabia. Ulikuwa umeshazoea kula sana mchana usiokuwa wa Ramadhani, unafanya israf upate afya ya kitabia tabia njema ya kutofanya israfu kutokana na maisha ya mwezi wa Ramadhani na iwe ni endelevu hata baada ya Ramadhan ulikuwa na tabia mwanadamu ya kukejeli watu kutokana watu na kadhalika kuwabeza na kuwacheka kutokana kasoro zao lakini Ramadhani kakufunza ukawa umeenda kinyume na hivyo kwa kumhofu Allah Subhanahu wa Ta'ala hiyo ni tabia iliyokuwa njema kwa hiyo uendelee na tabia hiyo baada ya Ramadhan. Hiyo ndiyo siha, ndiyo afya iliyokusudiwa ndani ya Ramadhan. Ulikuwa wewe mwili wako kabla ya Ramadhani unatembea mathalan, unazini, unatembea eh, pasipo kujistiri, we mwanamama. Lakini baada ya Ramadhan, katika Ramadhani ukawa huwezi kufanya hayo, unaistahi nafsi yako, unamstahi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Basi endelea kumstahi pia baada ya Ramadhan hiyo ndiyo siha iliyokusudiwa katika maarifa yanayopatikana na faida ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, haya ndiyo maisha ambayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anayotuombea tuishi nayo maisha hayo hata baada ya Ramadhani, yaani mwanadamu baada ya Ramadhani isionekane kuna utofauti baina ya maisha ya baada ya Ramadhani na maisha ya Ramadhani. Naam, hiyo ndiyo tabia na maana nzima ya sumu tasihu, fungeni mpate afya. Tukimalizia kalima tukufu ya Amirul Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi afdhalu salatu wassalam, Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad, akisema Ali ya kwamba sihhatul jasadi min qillati l-hasadi, afya ya viwiliwili vya mwanadamu. Afya ya kiwiliwili ni pale kiwiliwili kinapopungukiwa pungukiwa husuda. Kadhalika Ramadhani natufundisha kwamba tusiwe na husuda tusiwe na vinyongo, tusiwe na roho mbaya na kadhalika, tusiwe na chuki. Tupendane pasi na kutizama madhehebu zetu, tupendane pasi na kutizama tofauti ya dini, tupendane pasi na kutizama huyu tunaishi naye ni pagani. Tumfuturishe chakula pasi na kumtizama mtu ana dini au hana dini, tumpe chakula, kwa sababu chakula hiki ni katika neema kubwa sana anazotupa Allah subhanahu wa ta'ala. Huwezi ukakizuilia chakula kumpatia mtu kwa sababu yeye hana dini au kwa sababu yuko tofauti kimtazamo na wewe, wakati bila ya kutazama kwamba chakula hiki kakileta nani katika ulimwengu? Bila shaka anayeturuzuku sisi ni Allah subhanahu wa ta'ala, anayetupa mvua ni Allah subhanahu wa ta'ala, anayetupa pumzi ni Allah subhanahu wa ta'ala, anayetupa afsa ni Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha namalizia nasema, wa ilaihi lmasir il Hakika maishilizo yetu sote ni kwa Allah subhanahu wataala. Kwa hiyo tumheshimu yule ambaye mwisho wetu wote ni kwake ambaye ni Allah subhanahu wataala. Tulishane, tufturishane, tupendane, tubebane kwa kusaidiana matatizo mbalimbali. Hii ndiyo tabia iliyokuwa njema, kwa sababu inaleta afya kwenye kiwiliwili cha mwanadamu. Sihhatul jasadi min qillatil hasad, afya ya kiwiliwili cha mwanadamu ni pale anapopungukiwa na husuda Anapopungukiwa na chuki, anapopungukiwa na vinyongo, anapopungukiwa na kulipiza visasi. Kwa hiyo mwezi wa Ramadhani afsha yake iliyokusudiwa, tufunge tupate afsha, kwa maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ni kwamba tusiwe na vinyongo, tusiwe na roho mbaya, tusiwe na chuki eh? tuwe na tabia iliyokuwa njema, na tabia hiyo iote katika miili yetu kutokana na Ramadhani, iwe ni bustani inayodumu hata baada ya Ramadhani. Wala asri Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yaliyoletwa kwenu na Ustadh Ismail Hamisi Ramadhan wa Runzewe Geita huko nchini Tanzania. Tunamshukuru sana Ustadh Ismail Hamisi Ramadhan kutokana na ushirikiano wake na Redio Tehran na tunamtakia kila la kheri. Baada ya mawaidha hayo maalum ya Ramadhani, karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe 30 Aprili inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa cha habari kisemacho serikali yalipa mzigo mzito wa mikopo ambayo haijatumika. Inaelezwa kuwa serikali ya Kampala imeshindwa kutumia mikopo ya shilingi trilioni 17. Limeandika pia kuwa bunge la pasisha ongezeko la shilingi 100 kwenye mafuta na asilimia 12 ya kodi katika bando za intaneti. Habari zingine katika ukurasa huu zinasema askari jeshi la Askari wa jeshi la Uganda, UPDF, kwa mara nyingine tena wampiga mwandishi wa habari, na Rais Museveni asema hata subiria wabunge wapasishe miradi ya serikali kwa sababu wana mwendo wa kinyonga. Museveni amesisitiza kuwa atatumia mamlaka alionayo kuchukua maamuzi muhimu bila kusubiri lobi za wabunge. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti la New Vision zinasema serikali yapasishwa kumradhi yapasisha viwango vipya vya kodi watu mia nne watapeliwa kwa ajira bandia na ndege zisizo na rubani yaani dron kusambaza dawa za kupunguza makali ya HIV na eh, ukimwi 8. na alishika gazeti la Independent ambalo limeguswa zaidi na habari ya Uganda kusajili kesi ya kwanza ya spishi mpya ya kirusi cha korona cha India. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya virusi nchini Uganda, Dr Pontiano Kaleebu, amesema kuwa msisitizo zaidi sasa utalazimika kuwekwa katika hatua za kuzuia na kuhakikisha uh, kukithirisha upimaji wa watu katika mipaka ya nchi hiyo. ni kitoka nchini Uganda navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Tanzania. Huko naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika presha tupu, CCM rais Samia aweka historia, pili mkutano mkuu kufunga kazi sekretarieti mpya ya pasua vigogo, Dr. sheikh Dr Shein ampa mikoba Mwinyi Zanzibar. CHADEMA kafu na NCCR mageuzi wasusia uchaguzi mdogo wa jimbo la Buhigwe huko Kigoma. Waziri wa madini Doto Biteko awatangazia neema wachimbaji. Wadau wa elimu watoa ushauri mafuriko VETA. Jinsi polisi walivyopiga milioni mia saba za mstaafu, na ajali ya baskeli ya mlaza kitandani kwa miaka kumi. Na mbili. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema kumekucha: CCM Samia apitishwa kwa kishindo kugombea wenyekiti, vicheko vya tawala, mtandao wa Twitter kurejea hewani, mbunge amtuhumu RC kuchota mamilioni, na ukaguzi wa kuvua nguo Mererani watikisa Majira kwa upande wake, baadhi ya habari zake zinasema Samia kuandika rekodi mpya ya uongozi, CCM neki yampitisha kwa kishindo nafasi ya uenyekiti, mkutano mkuu maalum kupiga kura leo kumthibitisha kushika nafasi hiyo, polisi wanne watimuliwa kazi jijini Arusha, maafisa wawili matatani. TMA yatoa tahadhari ya mvua kubwa leo, na NMB yaendelea kukua yapata matokeo mazuri robo ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na moja ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo na habari zisemazo Samia kuandika historia nyingine wabunge wataka ukomo sheria ya upelelezi madini yaweka vipaumbele na TIC yasajili miradi ajira 13,857 nahitumishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika Kenya imeunga mkono wito uliotolewa katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa kuchukuliwa hatua makundi wa ya wanamgambo yanayowalenga raia. Katika habari yake nyingine gazeti hili limeandika Kenya imesajili maambukizo mapya 495 ya Covid 19 na vifo 19 katika kipindi cha masaa 28 mn aliyopita. Limeandika pia ni Uhuru, Raila na Ruto wakati wa bunge wakivutana kuhusu BBI. Miili ya wanaume watatu kati ya wanne waliotoweka Kitengela wiki mbili zilizopita yapatikana mtoni na msituni Muranga na Kiambu. Na polisi watakiwa kukamata mume aliyemvunja mkewe mkono mara mbili. Nani huyo kawanyonga, ni kichwa cha habari katika gazeti hili la Taifa Leo. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation kwa kichwa cha habari kisemacho, nani kawaua wanaume hawa? Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema bunge la Kenya linataraji kutimiza au kusambaratisha ndoto za jaji Martha Koome za kuwa jaji mkuu wa Kenya litakapompigia kura. Hii ni baada ya hatua ya awali na ya pili kukamilika. Hatua ya awali ni pale tume ya huduma za mahakama ilipopendekeza jina lake na hatua ya pili ni pale rais Uhuru Kenyatta alipoliwasili Sha jina lake bungeni. Miili ya wanaume waliotoweka yapatikana Murang'a, ni habari nyingine inayodondoa katika gazeti hili la Standard. <tune> Tunasonga mbele mpenzi msikilizaji, na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran Juma hili, Iran Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala yetu hii ambayo huangazia matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hasan Ruhani asema shahidi Kasim Suleimani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo; Kamanda Salami asema kitendo chochote cha kishetani cha Israel kitapewa jibu kali na mwafaka; na mazungumzo ya nyuklia ya Iran yaendelea Vienna. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo na alikuwa mshauri bora zaidi katika sera za kigeni katika eneo. Rais Hasan Ruhani ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri mjini Teheran, na kuongeza kuwa hivi sasa ni wakati wa kukasirika utawala wa Israel, tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na wenye misimamo ya kufurutu ada nchini Marekani. Rais wa Iran ameongeza kuwa mkondo waliokuwa wamechukua umevurugika, na kuongeza kuwa Trump ndiye rais pekee wa Marekani ambaye alikuwa mamluki wa Wazayuni. Taban, marais wengine wa Marekani pia walikuwa wakishirikiana na kuwaunga mkono Wazayuni, lakini hawakuwa mamluki. Aidha, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa wazayuni ndio waliomchochea Trump ajiondoe, eh, katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha, amesema kitendo cha kuhamisha mji mkuu wa utawala bandia wa Israel kutoka Tel Aviv hadi Kuds au Jerusalem ni jinai nyingine ya wazayuni na kuongeza kuwa hatua ya Trump ya kujiondoa katika mapatano ya baadhi ya mashirika ya kimataifa kwa kisingizio cha Palestina nayo pia ilitekelezwa kwa amri ya wazayuni. Rais Ruhani ameongeza kuwa shahidi luteni eh, kanali Suleimani aliuawa kigaidi kwa uchochezi wa wazayuni na kuongeza kuwa ni kweli kuwa muuaji alikuwa ni Trump, lakini wazayuni ndiyo waliokuwa nyuma ya pazia ya mauaji ya kigaidi ya jenerali huyo mkubwa ambaye alitoa maisha yake muhanga kwa maslahi ya amani katika eneo. Rais Ruhani amesema leo wenye hasira ni utawala wa kizayuni wa Israeli, tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na Marekani, na hasira zao zinatokana na mafanikio ya taifa la Iran. Ameongeza kuwa leo wana hasira kwa sababu njama zote walizozipanga kwa muda wa miaka minne zimesambaratika, na sasa nchi zote za kundi la nne jumlisha moja ikiwemo Marekani yenyewe zinafahamu kuwa hazina budi ila kusalim amri mbele ya sheria kanuni za kimataifa na mantiki ya Iran. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa harakati za utawala wa kizaini wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia zitakuwa na matokeo kinyume na ilivyokusudiwa na Iran itajibu kitendo chochote cha kishetani cha Israeli katika daraja hiyo hiyo, lakini kwa nguvu kubwa zaidi. Meja Jenerali Husein Salami amesema kuwa vitendo viovu vya wazayuni katika kanda ya magharibi mwa Asia vitakuwa na matokeo kinyume na malengo yao na vitawafanya wakabiliwe na hatari halisi katika siku za usoni. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa iwapo wazayuni wa Israeli wataendelea kufanya jinai, watakaribia zaidi katika mporomoko na kusambaratika, hasa ikitiliwa maanani kwamba mazingira yote ya kusambaratika utawala huo yako tayari. Meja Jenerali Husein Salami amesema kuwa tumeona jinsi vitendo viovu vya siku kadhaa zilizopita vilivyopata jibu mwafaka na matokeo mengine yaliyojiri katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu viani Israel, na tunaamini kwamba matukio hayo yanaweza kukaririwa au kushadidi zaidi katika siku zijazo. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwepo askari wa majeshi ya kigeni na wa nje ya eneo ni tishio na kuna vuruga amani ya eneo. Muhamed Bakir Kalibafa ameeleza Jumatano katika hotuba aliotoa kwenye kongamano lililofanyika kwa anwani ya Ghuba ya Wajemi nyumba yetu, na kuongeza kwamba Ghuba ya Wajemi ni kipenzi cha wananchi wa Iran na wananchi hao mashujaa wamewatoa wapendwa na mashujaa wao kwa ajili ya amani na usalama katika eneo hili na dunia kwa ujumla. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu ametoa salamu za pongezi kwa walinzi na askari wote wanaolinda usalama wa nchi katika eneo la ghuba ya Uajemi na nukta hiyo muhimu ya dunia, na akaongeza kusema kuwa siku ya ghuba ya Uajemi ni muhimu kwetu, lakini siku adhimu zaidi na ya thamani kubwa zaidi kwetu ni pale tutakaposhuhudia kuondoka vikosi vya majeshi ajnabii katika eneo. Kalibaf Ameielezea ghuba ya Wajemi kuwa ni moja ya maeneo hasasi muhimu na ya kistrategia, na akasema leo hii kuwepo o kwa aina yote vikosi vya majeshi ya kigeni au wajinabii katika eneo si tu hakulindi na kuimarisha amani ya eneo, bali ni tishio na kuna vuruga usalama katika eneo. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa kuwepo majeshi ya kigeni yakiongozwa na Marekani kumevuruga usalama na kusababisha kupotea fursa za kiuchumi katika eneo na pia katika ghuba ya Uajemi. Kalibafu ameashiria njama za Marekani za kuibua hitilafu na migongano baina ya Iran na nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi na kusema, iwapo hii leo tunashuhudia hitilafu na baina ya nchi za kaskazini na kusini mwa ghuba ya Uajemi, basi hilo linatokana na uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika eneo hilo. Kwingineko, wiki hii mazungumzo ya kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nuklia JCPOA katika ngazi ya wakurugenzi na manaibu waziri wa ziru, mambo ya nje wa Iran na nchi wanachama wa kundi la nne jumlisha moja yaani China, Russia, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya imeendelea Vienna, nchini Austria. Ratiba na malengo ya mazungumzo haya Vienna viko wazi. Vikwazo vyote vya Marekani vinapaswa kuondolewa na baada ya kujihakikishia kwamba swala hilo limefanyika, Iran itasitisha hatua zake za kulipiza kisasi na kutekeleza tena vipengee vyote vya makubaliano ya nuclear JCPOA. Jumanne, baada ya kumalizika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA, naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Said Abas Arakchi alisema kuwa vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani baada ya kusainiwa mapatano ya nyuklia JCPOA JCPA sawa viwe vimewekwa katika kipindi cha utawala wa Barack Obama au kipindi cha utawala wa Donald Trump vinapaswa kuondolewa. Akizungumza na mwandishi wa Radio Teheran kuhusu yanayojiri katika mazungumzo hayo, Arakchi alisema tumejikita kwenye majopo kazi matatu. Majopo kazi mawili ni ya nyuklia na uondoaji vikwazo, ambayo yatafanya kazi na kuandaa makubaliano, na jopo kazi la tatu ni lile litakalo ratibu maswala kwa upana na namna ya kuzungumzia utaratibu wa kuthibitisha kama makubaliano yaliyofikiwa yametekelezwa, ili tuweze kupata njia ya ufumbuzi katika upeo wa masuala makuu. Sisi tuna msingi wetu na kwamba hatutaharakisha mazungumzo wala hatufanyi papara, na pia haturuhusu mazungumzo yawe ya kurefushwa. Mjadala kwa ujumla, nafikiria tuko katika mkondo sahihi. Na wiki hii waziri wa afya wa jamhuri ya kiislami Iran amesema Iran hivi sasa imeweza kupata moja kati ya chanjo bora na yenye uwezo zaidi ya korona au COVID-19 duniani. Amesema chanjo hiyo imetengenezwa katika taasisi ya Pastu ya Iran. Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Iran, aliyesema hayo Jumatatu wakati wa kuzinduliwa awamu ya tatu ya majaribio ya kliniki ya chanjo ya korona ambayo imeundwa kwa pamoja na taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finley ya Cuba. Akizungumza katika sherehe iliyofanyika katika ukumbi wa Ibn Sina katika chuo kikuu cha tiba cha Isfahan, Daktari Namaki amesema chanjo hiyo imeundwa kwa teknolojia mpya zaidi na Iran ina fahari kuwa miongoni mwa nchi zilizostawi katika uga wa chanjo hii leo duniani. Nam, wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa imeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo wajaliwa wake Mola, kwaherini. Nam, tukiwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo, ifuato sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 30 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya Suratul Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema: Ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali, ambao tumevibariki vilivyouzunguka, ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake Wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya mieraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu, viumbe vyake jalali, na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhira. Tukio hilo ni miongoni mwa miujiza mikubwa ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na linadhihirisha nafasi ya juu ya mtukufu huyo. tarehe 17 ramadhani miaka 1440 iliyopita vita vya badri moja kati ya vita maarufu vya mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam vilitokea katika eneo lililoko kati ya maka na madina badri ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa mji wa madina ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya waislamu na washirikina Vita vya Badre vilitokea huku washirikina wakiwa na wapiganaji wengi waliokaribia 920 na jeshi la Kiislamu likiwa na wapiganaji 313 na silaha chache. Hata hivyo, imani thabiti ya Waislamu iliwafanya washinde vita hivyo. Katika siku kama ya leo tarehe 30 Aprili mwaka 1945 dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa. Na ulipotimia mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia na tarehe kumi Ordi Behesht miaka 42 iliyopita, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikata uhusiano wake na Misri. Amri ya kukatwa uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Misri ilitolewa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini baada ya Rais wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat kutia saini makubaliano ya aibu na fedheha ya Camp David na utawala wa kizayuni wa Israel na kusaliti malengo ya wapigania uhuru wa Palestina. Kutiwa saini makubaliano hayo ilikuwa hatua ya kuhalali uvamizi wa Wazayuni dhidi ya Wapalestina na kusaliti haki za Wapalestina waliokuwa wakipambana na utawala haramu wa Israel na vilevile kupuuza masilahi ya umma wa Kiislamu. Namna, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono Intifadha Palestina amesisitiza kuwa chokochoko choko za wazayuni haziwezi kuachwa zipite hazi hivi hivi bila majibu. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo wakati alipoonana na Nasr Abu Sharif, mwakilishi wa harakati ya Jihadu Lislamu ya Palestina hapa jijini Tehran. Mrithi wa kiti cha ufalme wa falme za Kiarabu, Imarati, ameelezea kufurahishwa kwake na msimamo mpya wa Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, kuhusu kuwa na uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Somalia amewataka raia wake waliokuwa wamekimbia makazi yao kwa hofu ya usalama warejee nyumbani baada ya hali ya utulivu kurejea katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Rais Muhamad Farmaju amethibitisha kurejea hali ya utulivu kwenye mji mkuu Mogadishu na kusema anapanga kuwasilisha hoja bungeni kuidhinisha uchaguzi mkuu kufanyika. Sherehe za kuzinduliwa rasmi sprei ya kwanza kupambana na kirusi cha korona ya kiirani zilifanyika jana katika hospitali ya Masihi Daneshfari hapa jijini Tehran. Na kadiri siku ya kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani inavyozidi kukaribia, ndivyo utawala wa kizayuni wa Israel unavyozidisha jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa namna moja ama nyingine, nahodha wa jahazi la matangazo haya asubuhi ya leo nilikuwa mimi, Salum Bindera. Basi hadi tutakapokutana tena katika matangazo mengine, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.