Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako una kuendea vyema. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atutakabalie funga na ibada zetu nyinginezo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu wa Jumatano ni mimi Hussein Hassan, ikiwa leo ni Aprili ishirini na nane muafaka na tarehe kumi na tano au kwa baadhi tarehe kumi na sita Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safi ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu na vilevile vile tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu Ramadhan, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Navuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa nne kamili usiku hapa jijini Tehran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Rohani asema shahidi Suleimani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo. Rais wa Somalia sasa afiki kutoongeza muhula wake, na janga la korona limezidisha masaibu ya wahamiaji katika pembe Afrika, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema shahidi luteni jenerali Qasem Soleimani alisambaratisha njama za Wazayuni na Marekani katika eneo na alikuwa mshauri bora zaidi katika sera za kigeni katika eneo. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo katika kikao cha baraza la mawaziri mjini Tehran, na kuongeza kuwa hivi sasa ni wakati wa kukasirika utawala wa Israel, tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na wenye misimamo ya kufurutu ada nchini Marekani. Rais wa Iran ameongeza kuwa mkondo waliokuwa wameuchukua umevurugika, na kuongeza kuwa Trump si rais pekee wa Marekani ambaye alikuwa mamluki wa Wazayuni toban, marais wengine wa Marekani walikuwa wakishirikiana na kuunga mkono Wazayuni lakini hawakuwa mamluki. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa wazayuni ndio waliomchochea Trump ajiondoe katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha amesema kitendo cha kuhamisha mji mkuu wa utawala bandia wa Israel kutoka Tel Aviv hadi Kuds ni jinai nyingine ya wazayuni na kuongeza kuwa hatua ya Trump ya kujiondoa katika baadhi ya mashirika ya kimataifa kwa kisingizio cha Palestina pia nayo ilitekelezwa kwa amri ya wazayuni. Rais Rohani ameongeza kuwa shahidi luteni jenerali Kasem Sulemani aliuawa kigaidi kwa uchochezi wa wazayuni na kuongeza kuwa, na hapa na nukuu, ni kweli kuwa muuaji alikuwa ni Trump, lakini wazayuni ndio waliokuwa nyuma ya pazia ya mauaji ya kigaidi ya jenerali huyo mkubwa ambaye alitoa maisha yake muhanga kwa maslahi ya amani katika eneo, mwisho kunukuu. Rais wa Iran amesema leo wenye hasira ni utawala wa kizayuni tawala zinazopinga mabadiliko katika eneo na Marekani, na hasira hizo zinatokana na mafanikio ya taifa la Iran. Tukisalia hapa nchini, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali ya hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutochukua hatua kuhusu kuwalinda raia wakati wa vita. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Majed Tahteravanchi ametoa mifano na kusema baraza la usalama halijachukua hatua yoyote kukabiliana na jinai za Wazayuni na pia baraza hilo limenyamazia kimya hujuma ya miaka sita ya Saudia dhidi ya Yemen na vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria, amesema. Wakati ambao hati ya Umoja wa Mataifa inapiga marufuku utumiaji mabavu isipokuwa katika wakati maalum, hivi sasa ukiukwaji wa hati hiyo ni jambo la kawaida. Tahte Ravanchi amesema Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapaswa li kuhakikisha kuwa raia wanalindwa katika vita na pia maeneo ya raia nayo hayahujumiwi na watakaokiuka sheria hizo wachukuliwe hatua za haraka za kisheria. Amesema janga la COVID-19 limepelekea hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi katika nchi ambazo zinakumbwa na vita. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendeleza jitihada zake za kuhakikisha kuwa sheria za kimataifa za kibinadamu zinazingatiwa na kutekelezwa katika uga wa kimataifa. Aghalabu ya nchi au tawala zinazotenda jinai dhidi ya raia katika vita zinapata uungaji mkono wa wanachama wa kudumu wa baraza la usalama, haswa Marekani na Uingereza, na hivyo inakuwa vigumu kuzichukulia kuzichukulia hatua. Aidha, Marekani yenyewe pia imekuwa ikihusika moja kwa moja katika jinai za kivita dhidi ya raia katika maeneo mbalimbali duniani. Kwingineko, rais Muhammad Abdullahi Muhammed wa Somalia leo amesema hatuongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili, katika kile kinachoonekana ni kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kitaifa na kimataifa. Muhula wake ulimalizika Februari, lakini bunge la nchi hiyo hivi karibuni lilimpa idhini ya kutawala kwa miaka mingine miwili. Hata hivyo, baraza la seneti lilipinga uamuzi huo na hivyo kuibua mgogoro mkubwa wa kisiasa. Wiki hii kumeripotiwa mapigano makali katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, baina ya pande hasimu. Uamuzi huo wa rais wa Somalia unakuja baada ya waziri mkuu wa Somalia Mohamed Roble kusema anaunga mkono viongozi wengine wawili wa majimbo kupinga kuongezewa muda kwa viongozi wa serikali na wabunge. Roble amesema yuko tayari kwa chaguzi chini ya msingi wa makubaliano ya kabla ya uchaguzi ya Septemba 17 mwaka jana yaliyofikiwa kati ya serikali na viongozi watano wa tano majimbo na kupinga hatua ya upigaji kura wa moja kwa moja kama ilivyoidhinishwa na bunge na kusainiwa kuwa sheria na Rais Mohamed Farmajo mnamo Aprili 14. Kwenye taarifa aliyoitoa muda mfupi baada ya viongozi wa majimbo ya Galmudug na Hirshabelle kupinga amri ya kuongezewa muda na, kutukua, na kutoa wito kurejeshwa mazungumzo ya uchaguzi iliyokumaliza mgogoro wa kisiasa uliopo, Roble amewataka wanasiasa wa upinzani kuacha vitendo au shughuli ambazo zinaleta migogoro na kusema wanapaswa kukaa nyumbani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, janga la covid-19 lililoibuka mwaka jana limeongeza hatari kwa wahamiaji kutoka pembe Afrika ya kuuzwa kimagendo, mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa na kukabiliwa na uhaba wa huduma za msingi. Hayo yamedokezwa na mkurugenzi wa kanda ya afrika mashariki na pembe ya afrika katika shirika la uhamiaji la kimataifa, IOM, Muhamed Abdiker. Aidha, amesema janga hili limezidisha umaskini, uharibifu wa kijamii na unyonyaji wa wahamiaji wa wahamiaji kutoka kanda hii ambao wanakabiliwa na ukame na migogoro. Afisa huyo wa IOM amesisitiza kuwa kuna haja ya haraka ya kuongeza huduma za msingi kwa wahamiaji wa kanda hiyo. Kwa mujibu wa takwimu mpya kutoka IOM, zaidi ya wahajiri alfu tatu hivi sasa wamekwama katika kanda ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika, huku zaidi ya wahamiaji 32,000 wakikwama nchini Yemen na kukabiliwa na hatari ya kuathirika katika mapambano ya kisilaha. Pembe ya Afrika ni jina la sehemu ya mashariki kabisa ya bara la Afrika, yenye umbo la pembe tatu kama rasi iliyoko katika ghuba ya Eden na bahari Hindi yenyewe. Eneo hili linajumuisha nchi za Somalia na Jibuti pamoja na sehemu ya mashariki ya Ethiopia. Wakati mwingine Ethiopia yote pamoja na Eritrea huhesabiwa kuwa sehemu ya pembe Afrika na watu milioni 29 katika nchi sita, yani Burkina Faso, kaskazini mwa Cameroon, Chad, Mali, Niger na kaskazini mashariki mwa Nigeria sasa wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi. Hii ikiwa ni watu milioni tano zaidi ya mwaka jana. Mashirika ya misaada ya Umoja Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya shughuli za kibinadamu katika ukanda wa Sahel kupitia taarifa ya pamoja iliyotolewa katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, yameelezea wasiwasi wao kuhusu kuzidi kwa kuzidi kwa kasi kwa mgogoro wa Sahel ambao umesababisha madhila makubwa kwa binadamu katika ukanda huo. Marie Pierre Poirier, mkurugenzi wa kanda wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, amesema na hapa na nukuu, wakati mgogoro wa Sahel unapojitokeza kizazi kizima cha watoto kiko hatarini. Pamoja na matukio ya usalama kuendelea kuongezeka, athari kwa watoto ni mbaya. Idadi ya mashambulio ya vurugu iliongezeka mara nane katika Sahel ya kati na kuongezeka mara tatu katika bonde la Ziwa Chad. Mwisho kunukuu. Vurugu na ukosefu wa usalama vinavuruga sana huduma za kimsingi za kijamii. Karibu shule elfu tano zimefungwa au hazifanyi kazi kuhatarisha maisha ya baadaye ya mamia ya maelfu ya watoto, na watoto milioni moja na laki sita wanakadiriwa kuugua utapia mlo mkali. Ili kushughulikia mahitaji ya sasa ya idadi ya watu, wakati tunajenga msingi wa maendeleo endelevu, tunahitaji mabadiliko ya dhana na kutenda pamoja na serikali na watu wa Sahel, amesema mkurugenzi wa UNICEF katika kanda ya Sahel. Naye Shavya Crich, mratibu wa UNHCR katika Sahel na ambaye pia ni naibu mkurugenzi wa Afrika Magharibi na Kati, amesema jibu letu juu ya shida isiyo ya kawaida ya kibinadamu na ulinzi inayosababisha kuhama kwa mamilioni ya watu lazima pia ijumuishe jamii zinazowakaribisha ambao kwa ukarimu hugawana rasilimali ndogo walizonazo. Lazima tuhakikishe kwamba jamii hizi zinaendelea kuishi kwa amani, wakati ambapo janga hili limekuwa na athari mbaya kwa maisha, haswa wale wanaoishi kwa kipato cha kila siku. Mwisho wa kunukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mazungumzo ya Viena, maendeleo na changamoto zake Katika fremu ya utekelezaji wa hatua za kistratejia kwa ajili ya kufuta vikwazo vya kidhalimu na kulinda masilahi ya taifa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichukua hatua za kulipiza kisasi ikijibu hatua ya Marekani na kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na vilevile hatua ya nchi za Ulaya ya kutotekeleza majukumu yao kwa mujibu wa makubaliano hayo. Sambamba na hayo, lengo kuu la Iran ni kulindwa makubaliano hayo kama waraka wa kujenga hali ya kuaminiana. Kwa msingi huo, hivi sasa kunafanyika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA katika ngazi ya wakurugenzi na manaibu mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na nchi wanachama katika kundi la nne jumlisha moja huko Vienna nchini Austria. Ratiba na malengo ya mazungumzo hayo ya Vienna viko wazi: vikwazo vyote vya Marekani vinapaswa kuondolewa, na baada ya kujihakikishia kwamba swala hilo limefanyika, Iran itasitisha hatua zake za kulipiza kisasi na kutekeleza tena vipengee vyote vya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Jumanne jana, baada ya kumalizika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA, naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran na Said Abbas Araghchi alisema kuwa vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani baada ya kusainiwa makubaliano ya nyuklia JCPOA sawa viwe vimewekwa katika kipindi cha utawala wa Barack Obama au kipindi cha utawala wa Donald Trump vinapaswa kuondolewa. Arakchi amesema kumepatikana maendeleo katika makundi mawili ya mazungumzo hayo yanayojadili masuala ya nyuklia na kuondolewa vikwazo, na kuongeza kuwa makundi hayo sasa yanatayarisha mswada wa mapatano. Hata hivyo, Said Arakchi ametilia mkazo muhimu wa masuala yanayojadiliwa hii leo katika kundi la tatu la kamisheni ya pamoja ya JCPOA huko Viena na kusema kuwa kazi ya kundi hilo ni kujadili jinsi ya kudhamini na kupata hakikisho la kuondolewa vikwazo, muda wake wa kuainisha kipindi maalum cha kila upande kuwa umetekeleza majukumu yake kwa mujibu wa makubaliano hayo ya nyuklia. Kutokana na matamshi hayo ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, tunaweza kusema kuwa mazungumzo ya Viena yamepiga hatua nzuri. Hata hivyo hayapaswi kurefushwa kupita kiasi, kwani uzoefu wa huko nyuma umeonyesha kuwa mazungumzo kwa ajili ya mazungumzo tu hayawezi kusaidia juhudi za kutotoa matatizo yanayohusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Wakati huo huo, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa mjini Viena alisema wiki iliyopita kwamba msingi wa timu ya mazungumzo ya Iran ni mambo yaliyoainishwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu kadhia hii kama sera kuu za utawala wa Kiislamu. Ukweli ni kuwa msimamo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA uko wazi. Kwa msingi huo, swala la kuhuisha makubaliano hayo haliwezi kutimia bila ya kuondolewa vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran. Kufutwa vikwazo karibu 1600 vilivyowekwa dhidi ya Iran itakuwa hatua muhimu inayopaswa kuchukuliwa na Marekani katika uwanja huo. Naibu mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Enrique Mora anasema kuwa ufunguo na siri ya mafanikio ya mazungumzo ya sasa ni kwamba pande zote zinaitaka Marekani irejee katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kutekeleza vipengee vyake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika kasi mawimbi 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Mpenzi a msikilizaji, habari nilizokusomea na uchambuzi wa kisiasa unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Sasa tunaingia katika ungwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki cha tatu cha baraza la wasikilizaji kwa mwezi huu wa Ramadhani wa 1442 Hijiria. Tumo hivi sasa katikati ya kumi la pili la mwezi huu mtukufu, kumi ambalo ni maarufu kwa jina la kumi la ghufurani. Hivyo tunakifungua kipindi hiki kwa kusema Allah jina takatifu, naanza ya rahmani, kwa jina lako latifu, baraka za Ramadhani, samehe hai na wafu, sote tuwe neemani. Rabi, turuzuku toba, ni kumi la ghufrani, turudi kwake raufu, ya ayuha waumini, tusijifanye vipofu, kwa wasi wetu manani, tujipange safusafu, safu, kwa toba uh, zisizokifani Rabbi, turusu kutoba, ni kumi la ghufurani. Allah Rabbi utuafu, tumezama madhambini, mja kiumbe dhaifu, hajali jema ni nini, hutesa hata siafu, amshinda hayawani. Rabbi turusu kutoba ni kumi la ghufurani. Naam, tumeendelea kupokea maoni kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini pia tuna maoni mengi mengine yamebakia kiporo, kutokana na kwamba vipindi viwili vilivyopita vya baraza la wasikilizaji vilihusiana tu na maoni ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Taban ni kawaida baraza la wasikilizaji ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kila mwaka kuyapa umuhimu zaidi maoni yanayohusiana na mwezi huu mtukufu. Pamoja na hayo, leo tumesema tupunguze kiporo cha maoni tuliyopokea huko nyuma kuhusu matukio muhimu yaliyojiri duniani. Hivyo tutachanganya maoni kuhusu Ramadhani na maoni mengineo, leo tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi, rafiki yangu rafiki. Wapenzi wasikilizaji, tumeendelea kupokea maoni yanayohusu Ramadhani moja kwa moja, kama wasikilizaji wetu waliotutumia picha na maoni mafupi mafupi ya pongezi za Ramadhani na wengineo, kuwahimiza wanabaraza wenzao kuzitumia vizuri saa, lahadha, sekunde, dakika na siku zilizobakia za mwezi huu mtukufu lakini pia tumepokea maoni ya sauti tutayatumia leo kuhusiana mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Pamoja na hayo yote lakini, kuna suala hili la siku ya kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa hiyo mwaka huu itasadifiana na tarehe saba mwezi unaofuata wa Mei, hivyo naona ni bora tuyape umuhimu maoni yanayohusiana na Palestina, mukawama, utawala wa kizayuni na waungaji mkono wake ambayo kusema kweli ni mengi sana tulionayo hapa kutoka kwa wanabaraza au unaonaje? Naam, naona ni wazo zuri hilo. Ni vyema tuwakumbushe wasikilizaji wetu tu kwamba kadhia ya Palestina ndiyo muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi wa Ramadhani kuwa Siku ya Kimataifa ya Quds ili kutia kasi ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Sawasawa kabisa na kama ni hivyo basi, leo baraza la wasikilizaji litajikita zaidi kuhusiana na Palestina na chokochoko -choko za utawala wa Kizayuni. Tutakuwa pia na maoni kama tulivyosema kuhusiana na, na Ramadhan. Naona una maoni hapo, sijui anatoka kwa nani? Naam, maoni nilionayo hapa Ahmad anasema, uh, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Iran, ni kwa nini huyo muisraeli anakusumbueni mara kwa mara? Tatizo nini? Kwa nini anakuchokozeni ovyo? Iran mna silaha ya kutosha, mna jeshi imara, makomando wenye uwezo mkubwa. China na Rasia ni washirika wakubwa wa Iran. Pia kikubwa, Iran inapaswa kulipiza kisasi haraka dhidi ya kushambuliwa kituo chake cha nyuklia na kufanya mashambulizi ya mara kwa mara katika ardhi ya Siria na ukaliaji mabavu minua milima ya Golan majeshi ya Siria uh, na mukawama, hakuna kulala hadi utawala haramu wa Israeli usalimu amri na usambaratishwe kabisa. Naam, sawa sawa kabisa Bwana Yahya, asante sana kwa maoni yako. Nadhani mbaraka bora hapa ni seme machache. Tabaan, kuna sababu mbalimbali zinazo ufanye utawala wa kizayuni uendeleze siasa zake za, za kisti kibari na kichokozi. Kwanza, utawala huo dhalimu ni katili, umejengeka juu ya misingi ya ukatili na kumwaga damu za watu bila sababu. Kwa sasa hivi, migogoro mingi ya ndani ya utawala wa kizayuni ndiyo sababu kuu ya chokochoko zinazofanywa na utawala huo na dola hilo pandikizi katika maeneo tofauti ya Waislamu, si irani tu. Toban, tusisahau kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ni adui mkubwa wa Waislamu. Sasa itashangaza kuona wanakaa kimya bila ya kuendeleza maudhi yao katika ulimwengu wa Kiislamu, lakini kwa sasa hivi inaonekana migogoro mikubwa ya ndani ya utawala wa Kizayuni, kama kwa miaka mingi kutodumu serikali zinazoingia madarakani, ufisadi wa kupindukio wa kifedha na kimaadili, jiti lililomkabakoni hivi sasa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutokana na mashtaka ya ufisadi mahakamani na migogoro mingine tu ni miongoni mwa sababu zinazowafanya wazayuni wazidishe chokochoko choko zao. Sasa kama nchi za Kiislamu hazitokuwa makini, zitousaidia utawala huo dhalimu kutatua migogoro yake, na hilo si kwa maslahi ya ulimwengu wa Kiislamu. <tikipi> Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani hivi sasa ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na tunawakumbusha kuwa mnaweza kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya nambari jumlisha 989035065487 ama barua pepe yetu, uh, au email ni swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa intaneti kwa ajili ya habari, makala, sauti, video, matangazo mubashara na akiba ya mwezi mzima ya matangazo yetu ni parstoday.com/sw. na, na tunakiendeleza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa nchini Tanzania. Makala yake ni ndefu sana na mda wetu wa baraza la wasikilizaji hauturuhusu kuisoma yote, hivyo tutachagua sehemu alipozungumzia Palestina, ili sehemu zilizobaki tuje tuzirushe hewani katika vipindi vingine vyetu vya baraza la wasikilizaji wakati wowote tutakapopata nafasi tukijaaliwa. Sawa, sawa, Mbaraka. Naam. Ama kuhusu kipande hicho Bwana Kalekela anasema wazayuni kuikalia kimabavu milima ya Golan pamoja na miji ya wa Wapalestina na kusababisha mauaji ya kidhalimu kwa watu wasio nahatia, na hatia na kupelekea watoto kubaki mayatima bila ya muungano wa malezi bora na bila kupata ladha ya harufu endelevu ya wazazi wao. Matendo haya hujenga tabia mfano wake katika ulipizaji visasi hasa katika jamii za watoto wadogo. Halafu anadadisi kwa kusema kwa nini anajibu swali hilo kwa kuandika kwa sababu, mtoto huzaliwa na shauku au hamu ya asili ya kushirikiana na mlezi. Mlezi ni sehemu salama. Watoto wanahitaji uangalifu wa kuishi, makuzi, kukua na kupenda. Watoto wanahitaji walezi kwa ajili ya kujifunza tabia ya kijamii. Uangalizi na upendo ni muhimu kwa maisha ya makuzi ya mtoto. Sasa wazayuni kwa msaada wa Marekani na nchi vibaraka kama vile Saudi Arabia wanapaswa kuheshimu mikataba ya Umoja wa Mataifa juu ya kukuza haki za watoto kwa kutumia njia mbalimbali mbali, na si kutumia njia ya vita kwa kuwaua watoto wa Palestina, Yemen na Siria. Huwezi kukuza haki za watoto za kijamii, haki za nchi nyingine kwa kukalia nchi hizo kimabavu na kuwadhalilisha raia wake. Hasa kitendo cha kupelekea watoto kubaki mayatima kinaumiza sana na kuwakasirisha watu wenye akili timamu. Naam, sawa, sawa kabisa ni sawasawa sawa kabisa. Na kipindi hiki, wapenzi wasikilizaji, leo takriban ni maalumu kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Kudsi ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, yalikuwa ni sehemu ya makala ndefu ya Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa nchini Tanzania. Bado sehemu kubwa ya makala yake imebakia, na kama tulivyosema, wakati wowote wa tutakapopata nafasi tutayarusha maoni maoni yake ndani ya baraza la wasikilizaji, tukijaliwa. Kwa vile Ijumaa ya wiki ijayo itakuwa siku ya kimataifa ya Quds, leo mbali na maoni ya moja kwa moja Ramadhani, tumekifanya ni kipindi maalumu cha kuzungumzia Palestina na mukawama. Am hapa, sasa ni maoni yake bwana Juma J Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Yeye anazungumzia misimamo ya nyuso mbili na ya chokochoko na kuingilia masala ya nchi nyingine ya Saudi Arabia. Anasema huyo ndiye Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme. Yeye na matendo yake, hajawa mfalme lakini ameiteketeza Yemen, ameiteketeza Palestina, anaingilia masala ya nchi nyingine kama jaribio la mapinduzi Jordan, mauaji ya Kashoggi na hapo haja wa mfalme akiwa mfalme sijui nini kitatokea, wangapi watauawa, wangapi watapotea, nani atapinduliwa? Ah, ala tu ndiye anayejua, sielewi kabisa. Allah atukubalie funga na ibada zetu zote ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Amin, anasema huyo Juma Jaisagai E wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, asante sana bwana Sagai, mwanabaraza hai na wa muda mrefu wa huko Musoma, Tanzania. Ni kweli kabisa, kadhia Palestina na ukombozi wa Kudsi wenye kibla cha kwanza cha Waislamu ni kadhia kuu na muhimu nambari moja kwa Waislamu hivi sasa, lakini nchi kama Saudi Arabia na nyinginezo zinatafuta sehemu nyingine kuzivamia kama vile Yemen na maeneo mengine kama Iraq, Siria na kwingineko, na kujaribu kulisahaulisha suala la Palestina hili linasikitisha sana. Nam, na tumalizie na nasaha nzuri kutoka kwa mwanabaraza Ismail Hamis Ramadan wa Runzewe, Geita, Tanzania. Ndugu zangu, Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alikuwa na ada ya khutuba yake ambayo tunaita ni khutuba ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waali wasalama wa juu ya kuanda umma au juu ya kutueleza sisi na kutunasihi namna ya Ramadhan katika kipande ambacho nataka nikizungumzie hapa, ni kipande maarufu kabisa hapa katika hotuba yake alichosema, ayuhannas, enye watu, man hasana fi hadha ashhar khulquhu, atakaye kuwa tibika kutoka na tabia njema, atakaye tibika kutokana na Ramadhani akawa na tabia iliyokuwa njema, kana lahu jawazun ala sirati, thawabu yake au ujira wake ni kwamba siku ya kiyama katika surati. Katika njia ya nyembamba atapita pasina ya shaka, na atakuwa ametengeneza njia yake e, iwe ni salama kwake siku ya kiyama ya umatazirul aqdam, siku ambayo miguu mingine na nyayo za watu zitakanyaga na zitafeli, na maisha yao yatakuwa ni ndani ya moto wa jahannam. Sasa ukitizama neno hili utaona aya ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ikituambia la'allakum tattaqun, ili muwe wa cha Mungu. Na hapa katika maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akituhusia juu ya tabia, juu ya akhlaqi iliyokuwa njema. Akhlaqi ndugu zangu, ndilo ponyo kubwa sana la maisha ya mwanadamu akhlaqi ndiyo ibada tukufu katika maisha ya mwanadamu. Akhlaqi ndiyo tiba ya ibada zote za binadamu katika amri zote alizompa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Akhlaqi ikiwa iki mgonjwa, akhlaqi ikikuponyoka ikawa vibaya, ni dhahiri ya kwamba matendo yako yote yatakuwa na illa, yatakuwa na dosari, yatakuwa na kasoro, yatakuwa na maradhi, yatakuwa hayana faida kwako katika dunia na akhera. Nam, asante sana, asante sana mwana baraza bwana Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe huko Geita, Tanzania. Taban tunaweza tuka kuita Shekh Ismail ama. Na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Nimebakiwa na maoni mengi hapa, lakini fundi mitambo kule anatuashiria kwamba tukate haraka haraka. Mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Mubaraka Hinia, mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu ni yule ule wa kawaida Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Kosofi zaunia chuki hawazi thamini, mbona twagusea anjia huteta kwingi, kwa nini tunamudhi? jalia Mola wetu Rahamani, Mola wetu Rahamani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hii wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya mia moja na kumi ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa kama tulivyosisitiza mara kwa mara kwenye sehemu zilizopita za mfululizo huu, kuheshimiwa na watu kumjali mtoto ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii, si kwa watoto tu, bali pia kwa kila mwanadamu. Sehemu iliyopita ya mia moja na tisa ya, ya mfululizo huu tulimalizia na hadithi iliyopokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alayhi wa sallamu, ambayo inasema: Mtume siku moja alikuwa akiwaswalisha Waislamu swala ya dhuhuri rakaa mbili za mwisho alisalisha haraka haraka bila ya sunna. Baada ya swala, masahaba walimuuliza hikma ya kusalisha hivyo haraka haraka rakaa mbili za mwisho kinyume na kawaida yake. Walisema, ewe mtume wa Mwenyezimungu, kuna amri mpya imekuja katika swala? Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwajibu kwa kuwaambia kwani hamkusikia kilio cha mtoto na kuomba kwake msaada? Leo tutaendelea na tulikuishia. Naam, mpenzi msikilizaji, baadhi ya wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akirefusha sijida ili kuwaheshimu watoto. Na baadhi ya wakati alikuwa akiswali haraka haraka vile vile kwa ajili ya kuwaheshimu watoto. Alikuwa akifanya hivyo kulingana na mazingira ya watoto waliokuwepo sehemu hiyo na ilikuwa akitoa somo kwa watu kwamba hivi ndivyo wanavyopaswa watoto wadogo wa waheshimiwe, na haya ndiyo malezi mazuri kwa mtoto. Kimsingi ni kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa mpole sana na mwenye mapenzi makubwa kwa watoto iwe ni wake wa kuwazaa au wa watu wengine. Dini tukufu ya Kiislamu imezingatia kwa njia bora namna ya kudhaminiwa mahitaji ya kimaanawi na kiroho ya watoto wadogo. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Uislamu ukasisitiza kuwa kuchungwa na kuheshimiwa mtoto ni moja ya haki za kimsingi kabisa ambazo wazazi wawili walezi na watu wengine katika jamii wanapaswa kuzichunga. Na sababu yake ni kwamba kipindi cha utotoni ni muhimu sana kwa kila mwanadamu. Ni kipindi hicho ndipo inapojengeka shakhsia ya kila mtu, yoyote yanayotokea utotoni mwake huwa na taathira kubwa na za moja kwa moja katika umri wake wote. Wataalamu wa saikolojia wanaamini kuwa kipindi cha utotoni kwa kila mwanadamu kina taathira kubwa na za moja kwa moja katika makuzi yake. Walezi na watu wanaomzunguka mtoto pia wana taathira kubwa. Wataalamu hao wa saikolojia pia wanasema kuwa moja ya sababu za matatizo ya kiakili wanayokumbana nayo watu katika umri wao yanatokana na kukosa mapenzi na kuheshimiwa wakati wa utotoni. Hivyo kuchungwa na kutunzwa vizuri mtoto ni moja ya njia za kumkinga na matatizo na maradhi kama hayo ya kiakili na kisaikolojia. Zaidi ya hayo ni kwamba kumjali na kumheshimu mtoto kuna mtia nguvu ya kujiamini, suala ambalo ni muhimu mno katika maingiliano ya kijamii. Hivyo kumheshimu na kumjali mtoto ni moja ya njia muhimu na bora kabisa za kuchunga haki zake na kumpa malezi mazuri. Ni kwa sababu hii pia ndiyo maana Qurani tukufu na mafundisho ya viongozi wa tukufu wa Uislamu yakalihimiza na kulisisitizia sana jambo hilo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako mteule wako na hababi wako chaguo lako bora kati ya viumbe wako. Wahafidhi Sirike wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako. Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin, Ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa Mola mlezi wa viumbe wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati Fatimati sayyidati nisail alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu harifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa, wa ulimwengu. Wasalli ala sibtay rahma wa imamay alhuda alhasan walhusein sayyiday shababi ahli aljanna, warehemu wajukuu wawili wa rehema na maimamu wa uongofu Hasan na Husein mabwana wawili wa vijana wa peponi Muhammad ibn Ali Jafar bin Muhammad Musa bin Jafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako, warehemu rehema nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amri kal qaim al mu'ammal, Ewe Mungu wangu, mrehemu mwangalizi wa jambo lako, wal adl al muntazir wa huffahu bi malaikatikal muqarrabin, mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa aidhu bi ruhil qudus ya rabbil alamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu, Ewe mlezi wa viumbe. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jerry Gaba Johnson akiwa Chipinge, Manicaland nchini Zimbabwe, anasema asante sana kwa matangazo mubashara. Asante sana ukiwa hapo nchini Zimbabwe toban atakuwa natusikiliza kupitia satellite au kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkoa wa USW. Hamza Simtoy akiwa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, shukran kwa habari moto moto, nawatakia kheri ya mfungo wa Ramadhan, anasema Ramadhan karim. Asante sana na kwako pia tunakutakia Ramadhan mubarak. Ustadh Jafar huyu akiwa Kilimanjaro, Tanzania, anasema shukran kwa kutuhabarisha. Asante sana Ustadh, wakiwa hapo kili Tukisonga mbele Ismail Khamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, huko huko nchini Tanzania, anasema shukran kwa taarifa hiyo. Anasema namie nipo naandaa mawaidha mengine, nitayatuma insha Allah. Kwa majina naitwa Ismail Khamis Ramadhan Kibwa, yupo Bukombe, mkoa wa Geita. Asante sana ukiwa hapo mkoani Geita, Tanzania. Ustadh Hamisu yu Juma jai sagai Juma akiwa Mosoma, Mara, Tanzania, naye anasemaje? Anasema tuko pamoja katika matangazo ya redio Tehran, asanteni sana. Asante sana Juma, pia ukiwa hapo Mosoma, Mara, Tanzania. Juma Hidiisa akiwa Kondoa, akiwa Kondoa Masawi, Tanzania, anasema, baada ya salamu, tunakupatani mubashara kupitia satellite kwenye redio maarifa Tanga. Asante sana Juma. Ujumbe wa mwisho kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati ni kutoka kwake Ashraf Haruna akiwa Kampala, Uganda. Anasema asante kwa taarifa zenu nzuri. Asante sana pia Ashraf, ukiwa hapo katika mji mkuu wa Uganda. Muda haunasi moja kwa moja ili kukuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Dr Hassan Ruhani, amesema shahidi luteni jeneral Kasim Sulemani alisambaratisha njama za wazayuni na Marekani katika eneo na alikuwa mshauri bora zaidi katika sera za kigeni katika eneo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran imelaani vikali hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutochukua hatua kuhusu kuwalinda raia wakati wa vita. Rais Muhammad Abdullahi Muhammad Farmajo wa Somalia amesema sasa hatuongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili, katika kile kinachoonekana ni kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kitaifa na kimataifa. Na, na mapigano yamepelekea watu milioni 29 katika eneo la Sahel wahitajie misaada ya dharura. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo hayo. Mpenzi msikilizaji, kutoka kwangu sina la ziada, ila tu kukushukuru kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na ni kushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussen Hassan, kutakia usiku mwanana na vile vile Sauma Makbul. Asante na kwa