Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa hapa nchini Iran. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, kipande cha kasida na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 4 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asisitiza haja ya kuimarishwa uhusiano wa Iran na Afrika Kusini. Watu kadhaa wauawa katika maandamano ya kushinikiza utawala wa kiraia nchini Chad. Maiti 17 za wahajiri wa Kiafrika zapatikana katika kisiwa cha Uhispania. Rais Asad asema Siria inaiunga mkono Rasia katika kukabiliana na uhasama wa Magharibi. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametilia mkazo suala la kuimarishwa uhusiano wa pande mbili wa, wa taifa hili na Afrika Kusini katika nyuga anuai. Rais Ruhani ametoa mwito huo katika ujumbe aliyomtumia mwenzake wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa ya nchi hiyo sanjari na kutoa mkono wa pongezi kwa rais Ramaphosa, serikali yake na taifa la Afrika Kusini kwa ujumla, kwa mnasaba wa siku hii muhimu katika historia ya nchi hiyo. Dr Ruhani amesema anatumai kwamba Afrika Kusini itaondokana na janga la virusi vya korona liliyosakama Rais wa Iran amebainisha kama ninavyonukuu, dunia hii leo inakabiliwa na migogoro mingi ikiwemo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, na mlipuko wa janga la korona umefanya matatizo hayo yaongezeke maradufu. Natumai nchi mbili hizi zitashirikiana katika kupambana na janga hili. Wananchi wa Afrika ya Kusini leo Aprili 27 wanaadhimisha siku waliojikomboa toka kwenye minyororo ya mfumo wa ubaguzi wa apartheid na uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia kufanyika nchini humo. Kwa akali watu watano wameuawa, huku wengine 27 wakijeruhiwa katika maandamano ya ghasia yaliyozuka nchini Chad kushinikiza utawala wa kiraia. Baraza la kijeshi lilitangaza kuchukua hatamu za uongozi wa nchi, wa nchi kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby. A Yusuf Tom, mwendesha mashtaka mkuu katika mji mkuu Njamina, amesema miongoni mwa waliouawa ni mwanamke mmoja aliyeuawa leo Jumanne baada ya askari wa kupambana na ghasia ya kushambulia basi katika wilaya ya Dembe, huku mwanaume mmoja akiuawa katika maandamano ya ghasia kusini mwa nchi. Maandamano hayo yanafanyika licha ya Albert Pahimi Padake kuteuliwa na baraza hilo la kijeshi linaloongozwa na Mahmad Idris Debi, mwana wa kiume wa hayati Debi, kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo mwanasiasa huyo ambaye amewahi kuwa waziri mkuu wa Chad anatazamiwa kuongoza serikali ya mpito kwa muda wa miezi kumi na minane kabla ya kuitishwa uchaguzi mwingine. Debi, ambaye alikuwa ameiongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30, aliuawa hivi karibuni kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Miili 17 ya wahajiri wa Kiafrika imepatikana katika mji wa pwani wa El Hierro ulioko katika moja ya visiwa vya Kanari vya Uhispania. Idara moja ya uokoaji katika eneo hilo imesema katika taarifa kuwa maiti hizo zilipatikana jana Jumatatu zikiwa ndani ya boti, na kwamba manusura watatu, wanaume wawili na mwanamke mmoja wamesafirishwa kwa helikopta ya jeshi la Uhispania na kupelekwa hospitali moja iliyoko katika kisiwa cha Tenerife. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mmoja wa manusura yuko katika hali mbaya ya kiafya kutokana na kuishiwa na maji mwilini. Msemaji wa jeshi la Uhispania amesema waajiri wote waliokuwemo kwenye boti hiyo ni raia wa nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara. Amesema haijulikani ilikotokea boti hiyo, lakini ndege ya kijeshi ya nchi hiyo ya Ulaya iligundua ikiwa umbali wa maili 265 kusini mashariki mwa mji wa pwani wa El Hierro. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema kuendelea kulijengea uwezo jeshi la nchi hiyo si kwa nia mbaya, bali ni kwa kile alichokitaja kama kujihami dhidi ya maadui. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa mjini Kigali, Silvanos Carmera. Rais Paul Kagame alikuwa akizungumza alipoapisha kundi la maafisa wadogo zaidi ya mia saba waliojiunga na jeshi la Rwanda baada ya kukamilisha mafunzo ya miaka minne. Jeshi letu litaendelea kujenga uwezo na panapowezekana, tutaendelea kutoa misaada ya kiusalama katika mataifa ya nje, lakini ninyi, ninataka kuwaambia kuwa jukumu lenu la kwanza ni kuhakikisha mnawahudumia Wanyarwanda. Let's see, gutanga, umusanzu, Rwanda ina majeshi ya kulinda usalama katika mataifa mbalimbali ya mbali, Afrika kama vile Sudani Kusini, Darfur ambalo ni jimbo la magharibi mwa Sudani, Jamhuri ya Afrika ya Kati, miongoni mwa mataifa mengine. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia kuna makazi ya wa wapiganaji wa kihutu wa kunda FDLR ambao daima wameendelea kuwa tishio la usalama wa Rwanda, lakini Rais la Kagame akaonekana kutoa ujumbe juu ya hilo ubushobozi. Niko twifuza kubukoresha. Ntabwo twifuza kubukoresha. Nikotuifuza kubukoresha. Sisi tunajenga uwezo mkubwa na uwezo huu si kwa ajili ya kuhatishia watu wengine, la hasha, isipokuwa kwa ajili ya usalama wetu na hata ikiwezekana kuwasaidia wengine, lakini hii haina maana kwamba hatupaswi kuwa chonjo. Niseme tu kwamba yeyote anayeweza kujaribu kutuhatarishia usalama ajue itamgharimu zaidi, tena sana. Mutekano, ahandi, igihe, Jeshi la Rwanda limeendelea kujenga uwezo na kila mwaka huhitimisha mafunzo kwa mamia ya vijana wanaojiunga na jeshi hilo. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Silvanus Karemera. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweka rekodi mpya ya vifo vya COVID-19 baada ya watu 462 kufariki dunia kwa ugonjwa huo hapa nchini katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Sima Sadat Lari, msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran, amesema watu 462 wamefariki dunia kwa COVID-19 nchini katika kipindi cha saa 24 zilizopita, na kufanya idadi ya watu walioaga dunia hadi sasa kwa virusi hivyo kufikia 172. Na 32. Bilari amesema wagonjwa wapya 2963 waliokumbwa na ugonjwa wa covid-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 3386 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Wakati huo huo, waziri wa afya wa Iran amesema kesi tatu za spishi ya kirusi cha korona cha Afrika Kusini zimeripotiwa kusini mwa nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari ya ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na Rais Bashar Al Assadi wa Siria amesema nchi yake inaunga mkono jitihada za Rusia za kukabiliana na chokochoko -choko na hatua za uhasama za baadhi ya nchi za magharibi na nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO zikiongozwa na Marekani. Rais Assad amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin na kuongeza kuwa Siria inaunga mkono juhudi za Rasia za kukabiliana na uchokozi wa wamagharibi hususan katika eneo la mashariki mwa Ukraine. Shirika rasmi la habari la Siria SANA limemnukuu Rais Bashar al Assad akisema hatua wa za wamagharibi zinalenga kudunisha nafasi ya Rasia na sera zake athirifu ambazo msingi wake ni kutaka kuwepo uelewa wa sheria za kimataifa na kupatikana uthabiti katika maeneo yote ya dunia. Rais wa Siria amesema nchi za magharibi zinafanya juu chini kushadidisha hali ya taharuki duniani, hususan katika mzozo unaoihusu Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno safari ya Dakta Zarifu nchini Iraq, udharura wa kupanuliwa ushirikiano wa pande mbili na wa kieneo. Dkt Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumatatu ya jana tarehe 26 Aprili aliwasili Baghdad, mji mkuu wa Iraq, ikiwa ni mwendelezo wa safari yake ya kieneo. Akiendelea na safari yake ya siku mbili nchini Iraq, Dkt Zarif leo amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan Iraq. Katika kutoa tathmini ya umuhimu wa safari hii tunaweza kuashiria sababu muhimu tatu na za kistratejia. Sababu ya kwanza ni uwezo tofauti tofauti wa kiuchumi na kibiashara ambao unaweza kutumiwa katika sekta za nishati, usafiri na uchukuzi, mabadilishano ya kiteknolojia na kitaalamu, pamoja na masuala ya kielimu. Sababu ya pili ni maslahi ya pamoja katika uga wa kieneo na kimataifa, katika mazingira ya sasa ya eneo hasa katika mhimili wa vita dhidi ya ugaidi na kupambana na hatua za kuzusha mizozo na mifarakano, jambo ambalo lina umuhimu wa kistratejia. Sababu ya tatu ni kuwepo mambo ya pamoja ya kiutamaduni na udharura wa kuimarisha umoja wa kidini baina ya nchi hizi mbili jirani. Kuhusiana na hilo, Jumatatu ya jana waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na hadhara ya shahsia wa Waislamu wa madhehebu ya kisuni na kishia mjini Baghdad. Aidha, katika upande wa kisiasa, Dkt. Zarif mbali na kukutana na mwenyeji wake Fuad Hussein, amekutana na kufanya mazungumzo pia na rais, waziri mkuu na spika wa bunge la Iraq. Katika mazungumzo yake na Fuad Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq, Dkt. Zarif ameashiria nukta muhimu sana kwa kusema: sisi sote tunaendelea kuweko na kuwa bega kwa bega katika eneo hili, wengine wanaondoka, lakini sisi tutabakia katika eneo hili. Hivyo ni lazima uhusiano wetu ujengeke juu ya misingi ya ujirani mwema, kuheshimu mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya mwingine, kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine, na kudumisha urafiki na udugu. Na hii kimsingi imekuwa na itaendelea kuwa sera ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika eneo hili. Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraq, pia amesisitiza katika mazungumzo yake na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran kwamba Iraq haitazami Iran kama jirani yake tu, bali inalitambua taifa hili kama mshirika wake wa kistratejia. Aidha, Alkadhimi ameashiria misaada na uungaji mkono wa Iran kwa Iraq katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh na kusema kuwa misimamo hii ya Tehran katu haitasahaulika katika historia. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama nilivyotangulia kukuelezeni mwanzoni mwa matangazo yetu kwamba baada ya uchambuzi wetu wa kisiasa, tutakuleteni kwanza kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Qum hapa nchini Iran. Mada itakuwa ni kumtambua adui pamoja na mbinu zake. Baada ya hapo, mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, mtaburudika na kipande cha kasida, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia na kutakieni usikilizaji mwema. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh, mwezi 15 Ramadhan ni siku inayosadifiana na maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imam Hassan Almujtaba alayhi salam, mjukuu mpenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Imam Hasan alaihi ssalam ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Imam Ali bin abi Talib alayhi ssalam na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhamia katika mji mtakatifu wa Madina. Leo tumekuandalieni kipindi maalumu itakachoangalia kwa mukhtasari sira mwenendo na mafundisho ya kimaneno na kimatendo ya mtukufu huyu, tukianza kwa kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume na kumwomba Allah azitakabalie funga na ibada zenu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Tarehe kumi na tano Ramadhan katika mwaka wa tatu Hijria ilichomoza nuru katika nyumba ya Bibi Fatima na Imamu Ali alayhim ssalam na kuiangazia nyumba hiyo tukufu. Baada ya kuzaliwa mtoto ambaye aliondokea kuwa dhihirisho la ukarimu na wema ulimwenguni. Katika siku hiyo, Imamu Ali na Bibi Fatima waliruzukiwa uwalao la kwanza lenye harufu nzuri, yani Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam, ambaye aliongeza joto la mapenzi baina ya watukufu hao. Wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alipopelekewa habari ya kupata mjukuu wake wa kwanza alifurahi mno na uso wake ulioonekana wenye bashasha na furaha kubwa. Baada ya kuzaliwa mtoto huyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwadhinia katika sikio lake la kulia na kusoma iqama katika sikio lake la kushoto. Katika siku ya saba, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimfanyia akika kwa kuchinja kondoo na kisha akaigawa nyama hiyo kwa masikini na wasiojiweza. Kwanzia siku hiyo ikawa ni sunna kwa Waislamu kumchinjia mtoto kondoo au mbuzi katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake, na sunna hiyo inajulikana kwa jina la akika. Mjukuu mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alikuwa dhihirisho la wema, fadhila, hisani na ukamilifu, na hakukuwa na aliye mfano wake kwa sifa hizo wakati wa zama zake. Imam Hasan Almujtaba alaihi salam alikuwa na sifa tukufu na za ukamilifu wa kibinadamu sifa ambazo alizirithi kwa babu yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Katika sehemu moja maneno yake mtukufu huyo amenukuliwa akisema, na wastaajabu wale watu wanaofikiria kushibisha matumbo yao, lakini hawajisumbui hata chembe kufikiria mambo ya ibada na kujifunza na kuzikuza akili zao. Kwa hakika Imam Hasan alaihi ssalam aliondokea kupendwa mno na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mapenzi makubwa ya Bwana Mtume yalidhihirika zaidi pale aliposema: ewe Mwenyezi Mungu, mimi nampenda Hasan, wewe pia mpende, na kila mwenye kumpenda Hasan, basi Mwenyezi Mungu pia atampenda. Moja ya sifa za wazi za Imam Hasan alayhi ssalam ambazo ni ruwaza njema kwa vipenzi vyake ni ukarimu wake wa hali ya juu. Historia inaonyesha kuwa mara mbili Imam Hasan alayhi ssalam alitoa kila alichokuwa nacho, na mara tatu alitoa nusu ya mali yake katika njia ya Mwenyezi Mungu ili kuwafanyia ihsani watu wengine. Imenukuliwa kwamba Imamu Hasan al-Mujtaba hakuwa akimrejesha mikono mitupu mtu yoyote aliyemuomba, na katu hakuwa akimnyima aliyeomba, bali daima alikuwa akitoa na kufanya ukarimu. Siku moja aliulizwa, inakuwaje wakati wote humrejeshi mikono mitupu yeyote anayekuja kwako akitaradhia hali yake? Mtukufu huyo alijibu kwa kusema: mimi mwenyewe ni mwenye kumwomba Allah na mwenye kutarajia kwake yeye Muumba, ninaona vibaya sana kumrejesha mikono mitupu mwenye kuniomba, ilhali mimi mwenyewe ninataradhia hali yangu kwa Allah wakati wote. Mwenyezi Mungu amenizoesha kunipatia ujazi wa neema zake, na mimi nimezoea mkabala wake kuwazingatia waja wake na kugawana nao neema ninazopewa na Allah. Kisha imamu akaendelea kusema, pindi mwombaji na mhitaji anapokuja kwangu, humwambia ahlan wa sahlan, ewe ambaye umenipa fursa ya kutenda hisani na wema. Ninamheshimu sana mtu huyo, kwani hunipa fursa ya kutenda wema. Siku bora kabisa ya muungwana ni siku ambayo huja mtu kumwomba kitu na yeye akamkidhia haja yake. kwa Oh, oh, hakika mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu katika mawaidha na vitendo vyao walikuwa mfano wa kuigwa, kuhusu masuala ya kuwapenda na kuwahudumia wanadamu wenzao. Miongoni mwa mawalii hao, Imam Hasan Al-Mujtaba alaihi ssalam alikuwa na nafasi ya juu kwa mtazamo wa elimu, takwa, fadhila na ibada. Katika suala la kuwasaidia na kuwahudumia mafukara na wasiojiweza, Imam Hasan alikuwa mashuhuri sana ikafika hadi ya kupewa lakabu ya Karimu Ahlulbeiti kutokana na ukarimu wake mkubwa. Uwepo uliojaa baraka wa mtukufu huyo ni jambo ambalo lilileta utulivu kwa watu masikini, mafukara na wasiojiweza. Imam Hasan alaihi ssalam alikuwa kimbilio la waliokumbwa na masaibu ya kila namna. Alikuwa tumaini la wanyonge na wasiojiweza na mtulizaji nyoyo za wenye hangaiko. Kama tulivyosema, haikuwahi kushuhudiwa hata mara moja mwenye haja kwenda kwa mtukufu huyo na kurejea akiwa mikono mitupu. Zamakhshari ameandika katika kitabu chake cha Rabiul Abrar akinukuu hadithi kutoka kwa Anas bni Malik ya kwamba siku moja mimi nilikuwa kwa Imamu Hasan bni Ali alaihim assalam mara akaja kijakazi na kumpa zawadi ya maua. Imam Hasan, baada ya Imam Hasan kupokea maua yale, akasema uko huru katika njia ya Mwenyezi Mungu. Baada ya Anas Ibni Maliki kushuhudia hayo, akamwambia Imamu kwa mshangao, kijakazi huyu amekupa maua tu ambayo hayana thamani yoyote, na wewe umemwachia huru Imam alisema kumjibu Anas Bni Malik ya kwamba hivi ndivyo Mwenyezi Mungu alivyotufundisha. Allah anasema katika aya ya 86 ya Suratu Nisa ya kwamba, na mnapoamkiwa kwa maamkio yoyote basi nanyi itikieni kwa yaliyo bora kuliko hayo. Hivyo basi jibu bora la wema la kijakazi huyo ni kumwachia huru. Pamoja na kwamba Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam alikuwa mkarimu sana, lakini pia alikuwa akihimiza watu wajitegemee na waongeze juhudi katika maisha yao ili wasihitajie misaada isipokuwa wakati wa dharura sana. Siku moja bwana mmoja alikwenda kwa Imam Hasan alaihi ssalam na kumwomba amsaidie fedha Alimkuta Imam Hasan akiwa pamoja na ndugu yake Imam Husein alaihi salam. Imam Hasan Almujtaba akamwambia yule bwana, haijuzu kuwaomba watu isipokuwa katika mambo matatu: kuwa na wajibu wa kulipa dia, lakini mtu akawa hawezi kulipa; au deni ambalo mtu hana uwezo wa kulilipa au masikini ambaye hana uwezo wa kukidhi mahitaji yake. Je, wewe unataka tukusaidie lipi katika haya matatu? Bwana yule akasema, shida yangu ni moja kati ya mambo haya matatu. Imamu Hassan akatoa dinari 50 na kumpa yule bwana kwa heshima na taadhima. Imamu Husein kwa upande wake, kwa heshima ya kaka yake akampatia bwana yule dinari 49 ambazo zilimkidhia haja yote aliyokuwa nayo. Kisa hiki, wapenzi wasikilizaji, kinatufunza pamoja na mambo mengine kwamba tunapomsaidia mwenye haja na ikawa hali inaturuhusu, basi tumsaidie kiwango cha kukidhi haja yake, ili mtu huyo asilazimike kwenda kuomba kwa watu wengine. Naam, wapenzi wasikilizaji, hiyo ni sehemu ndogo tu ya ukarimu wa watu wa nyumba ya mtume wa rehma, Muhammad al-Mustafa, sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa bwana mtume A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wasallallahu ala sayyidina nabiyyina Muhammad wa alihi at-tayyibina at-tahirin. Amma ba'd. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Tukiwa kwenye kikao katika mazungumzo yetu kuhusu tumjue adui na mbinu zake. Nafsi na adui ambao unatokana na nafsi. Tukizungumzia kuhusu haya, nafsi una mambo kama ilivyoumbwa Mwenyezi Mungu ameumba, ameipatia baadhi ya nguvu kadhaa. Kuna kitu kinachoitwa kuwa ghadhabia, na kuna kitu kinachoitwa kuwa shahawia. Kuwa ghadhabia, yani ni ile nguvu, kwa lugha nyingine wanasema ni dafia, na kuna nyingine inaitwa kuwa shahawia, ambayo kwa lugha nyingine ni kuwa jadhiba. Yani shahawia ni ile hali ya kuwa kitu chochote ambacho nafsi inavutiwa nacho inapendezwa nacho huwa inakifuata, na hii ndio inaitwa jadhiba, yani nguvu ya kuvuta au kupenda na kufuata kitu ambacho ina, inachopenda na kuwa jadhiba au ghadhabia ni nguvu twa dafia, yani ya kufukuza ya kujiepusha na kuondosha kile ambacho ikina dhuru nafsi na kitu ambacho nafsi haikipendi hai. Sasa hizi nguvu mbili Mwenyezimungu ameumba binadamu ndio aweze kufaidika nayo katika kupokea na kujiepusha na vitu ambavyo vinavyofaa na visivyofaa, lakini inapokuwa imepita mipaka yake zinaingia katika hawa nafsi, yaani mavutio nafsi, matamanio ya nafsi. Sasa binadamu anatakikana kuitawala na kuizuia na kuikontrol. Ni, ni mnyama binadamu ni sawa na mnyama, nafsi yake nafsi yake ni ni ina harakati na ina tabia za kiunyama, inahitaji kupatiwa malezi. Na mtoto anapokuwa akiwa mdogo, nafsi yake huwa e, haina nini. Kama hatapata malezi, atakuwa akifanya kwa njia tu bila mipaka. Sasa lakini anapopata malezi, huzuia na ku, nini, kujikontrol na akili ndio inafaa kuchukua nafasi pale. Sasa hii hawa nafsi, ikiwa binadamu atakuwa kila ambacho nafsi inachotaka ikiwa atakuwa akiyafata yote basi ataangamia. Atakuwa mfano wa mtu ambaye amempanda farasi na farasi yule hana lijamu, yaani hana kamba zilizomshika na kumzuia anapokuwa hatakikani kuendelea kutembea au kukimbia, la sivyo atakuwa yeye akiwa kwenye farasi kama huyo atamkimbiza na kumwangusha. Nafsi anahitaji kufungwa kamba. Tunaambiwa na Imam Sadik alaih salam, anasema ya kwamba ihdharu hawa ahwaakum, jitahadharini na mjichunge nani kutokana na hawa za nafsi, matamanio ya nafsi zenu. Kama tahdharuna adaakum, kama vile mnavyojitahadhari kutokana na adui zenu. falaisa laisa sheiun ada lirijali min itibai lhawa kwani hakuna kitu kibaya zaidi kwa watu kama vile kufuata hawa za nafsi. Kwa hivyo nafsi, ambaye ni adui mkubwa, uadui wake unatokana na sisi kufanya nini? Kumfuata. Kwa hivyo na dawa ya kujiepusha ni tusifuate hawa za nafsi zetu. Ni kwa nini? Ni kwamba nafsi, amaratum bisui ila marahima rahima rabbi Yani Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba, inna nafsa la amaratun bisu, kwamba nafsi ni yenye kuamrisha mabaya. Nafsi haiamrishi mazuri, huwa inaamrisha mabaya. Tena Mwenyezi Mungu anatilia mkazo, inna nafsa, hakika nafsi. La amaratun, hii la pia ni ya kutilia mkazo, hakika ni yenye kuamrisha mabaya, mabovu. Sasa hii ndiyo tatizo sasa hii ittiba'il hawa hii au kufuata hawa, ni zile ni matamanio ya nafsi. Nafsi huwa ina matamanio, na huwa matamanio yake kuyafikia mwisho na kikomo hamna, yaani ukiwa utaipatia itataka na kutaka na kutaka, na kukuangamiza wakati mwingine. Tunakuta mwingine anaifanya hawa nafsi yake ndiyo kama Mungu wake, anaiabudu na anapoiabudu, yaani anakwamba kila kitu kama vile Mungu anavyokuamrisha, am nafsi unai, unaitii kama vile amri za Mwenyezi Mungu. Mtu ameiweka ndio juu na ndiyo ibada yake na ndio kitu bora kabisa kuifuata. Hawa ya nafsi ina madhara. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema ya kwamba afaraaita man itakhadha ilahahu hawa wa adallahu ala ilmin wa khatama ala sam'ihi wa qalbihi wa ja'ala ala basarihi gishawa faman yahdihi min ba'di llahi afala tatadhakkarun. hi aya inasema ya kwamba, je, umemuona ambaye amefanya hawa ya nafsi yake, matamanio ya nafsi yake kuwa ndiyo Mungu wake akifanya hivyo athari zake zinakuwa nini? Wa adhallahu ala ilmin, na ikawa imempoteza na huku anajua, ana ilmu anajua ya kwamba hii si sawa. Anakuwa kwa mfano anajua pombe ni, ni kitu kibaya na maovu mengine, huenda akawa anafanya ni mabaya, lakini anaendelea kuyatenda. Kwa hivyo nafsi ikampoteza. Wa khatama ala samihi, ikamfanya akapigwa muhuri, yani ikamfunga akafungwa, makao masikio yake hayaskii, wa qalbihi, na moyo wake pia haufahamu. Wajaala ala basarihi ghishawa, kawa inafanya nini kwenye macho yake, akawa na kizuizi sitara, haoni na inaendelea, faman yahadihi mimbadillahi afala ya tadhakarun, yani nani atakayemwongoza baada ya Mwenyezi Mungu? Je, mbona hampati kunini kukumbuka? Mwenyezi Mungu peke yake ndio anaweza kumwongoza mtu anapofikia mahali hapo. Na na hadithi nyingine kuhusiana na itibai hawa ni kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema ya kwamba inna afwa fama akhafu alaykum ittiba'u alhawa wa tulu alamal. Yaani kwamba hakika kitu ambacho na wakofia nyinyi ambacho ni hatari baada ya mimi kuondoka duniani ni nini? Kufuata vitu, vitu viwili yani. Akhafu alaykum ithnani. Ittiba'u alhawa wa tulu alamal. Yaani yani, kufuata matamanio yani yetu na hawa za nafsi zetu. Pili, tulul amal na matamanio mengi. Athari yake nini? Faama itibaul hawa, ama mtu akifuata hawa na matamanio yake, fayasudduhu anil haki, yani inamzuia kutokubali haki. Kama vile tumeona aya imesema khatama ala samihi, yani masikio yake moyo wake, vyote vinakuwa vimefungwa, hawezi kusikia tena, yani kwamba haki hawezi kuikubali. Ama tulul amal na ama matamanio au matarajio ye mengi na marefu, ya kutaka hiki na kile, na hayo yote fayunsi alakhira, inamfanya mtu kusahau akhera hiyo ndiyo hatari, lakini tujiulize nafsi ni nini? Tukiuliza Ahlulbeit wanatuelezea kuhusu nini nafsi, kwa sababu hadithi moja pia inatuambia kwamba, man arafa nafsahu arafa rabbahu, yaani mwenye kuijua nafsi yake atajua mola wake, yaani ukiweza kuifahamu nafsi yako na kuweza kuitawala vizuri na kuiweza kuikontroli vizuri, basi utakuwa na uwezo wa kufikia daraja za kumjua Mwenyezi Mungu na kuwa karibu naye zaidi. Ama tukizungumza kuhusu nafsi, Imam Ali alayhi salam anatuambia ya kwamba nafsi ni kitu kitukufu sana. Hata ingawa ni adui, lakini ni kitu kitukufu. Anasema ya kwamba inna nafsa la jauharatun thamina man sanaha rafaaha wa man ibtadhalaha wadaaha. Yaani kwamba nafsi ni johari thamina, yenye thamani kubwa sana. Mwenswanaha, mwenye kuihifadhi hii johari kuichunga vizuri, rafaaha, atakuwa ni mwenye kuinua. Waman ibtadhalaha, na mwenye kuipuuza hii johari nzuri yenye thamani, wadhaaha, atakuwa ameifanya kuwa ni kitu duni, tena hakitakuwa kina thamani. Na ndio sababu Mwenyezimungu subhanahu wataala anatuambia ya kwamba yeye yuko tayari ishtara min almuminina anfusahum bianna lahum ljanna, ya kwamba Mwenyezi Mungu anaizinunua nafsi zetu ili upate pepo, malipo yake ni kitu ambacho ni kikubwa zaidi. Pia tunakuta hadithi nyingine, pia anasema laysa ala wajhi lardhi akramu ala llahi Subhanahu minalnafsi almutiatu li amri, yani kwamba katika ardhi yote hakuna kitu ambacho ni kitukufu akramu ala llahi, kitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yani nafsi ambayo inatii amri zake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hiki ni kitu ambacho ni kitukufu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko vitu vyote kabisa. Tuangalie zile ambazo zinatuambia hatari ya nafsi. Nafsi ni kitu kitukufu, lakini kuna uhatari ambao upo. Inasema hadithi nyingine pia kutoka kwake Imam, anasema anafsu lamara almusawila tatamalak tamaluk almunafik. Hii hadithi, kuna aya inasema, kama tulivyosema, inna nafsa la amaratun bisu, hakika nafsi ni yenye kuamrisha mabaya. Na hii nayo hadithi inatuelezea undani zaidi. Inatuambia nafsi li ikoje, vipi inakuwa ni adui na inakuwa inakuchezea ina vipi, inasema inna nafsa alamara almusawila, hii nafsi ambaye ni yenye kuamrisha mabaya almusawila, yenye kuhada tatamalaku tamaluka lmunafi, yani kwamba inakubembeleza kama vile anavyokubembeleza munafik watasnau bishimati sadiq, na inatekeleza kana kwamba ni rafiki yako, inapokuwa na wewe inakuzungumzia kwa uzuri kama rafiki yako, hata idha khadaat lakini akapofikia imekuhadaya kwamba fanya kitendo hiki fanya kitendo hiki, basi mwishoi tamakana, inakuwa ni yenye kukumakinika juu yako, tasallatat, na ikawa ni yenye kutawala tasaluta ladu, yaani kutawala kwa adui, watahakama tahakum ladu, na pia ikawa ni yenye kuendesha kama adui fa auratat mawarida su ikawa ni yenye kuingiza kwenye sehemu zisizofaa, kwa sababu sasa yenyewe ndio inatawala akili, tena haifanyi kazi. Hiyo ndio nafsi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh muslimun anna tajahtu fi dhura alali ala wa lam atiq fi hawli nafsi Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako, wahafidhi sirrika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki, kumhurumia na kumtakia rehma, yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako. Allahumma wa salli ala amiril mu'minina wa wasi rasuli rabbil alamin. Ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe abdika wa waliika wa akhi rasulika wa hujjatika ala khalqika wa ayatika al kubra wan nabai al adhim, mja wako na kipenzi chako, binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisail alamin, na mrehemu mkweli mto harifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu li l sibti rahmt wimamy lhuda lasani wlusein sidai ababi hli ljn, warehemu wajukuu wawili wa rehma na maimamu wa uongofu Hasan na Husein mabwana wawili wa vijana wa peponi. Ali bin Hussein, Muhammad ibn Ali, Jafar bin Muhammad, Musa bin Jafar, Ali bin Musa, Muhammad ibn Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako. Nakukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio. Kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametilia mkazo suala la kuimarishwa uhusiano wa, wa pande mbili wa taifa hili na Afrika Kusini katika nyuga anuai. Rais Rouhani ametoa mwito huo katika ujumbe aliyomtumia mwenzake wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa ya nchi hiyo. Kwa akali watu watano wameuawa huku wengine 27 wakijeruhiwa katika maandamano ya ghasia yaliyozuka nchini Chad kushinikiza utawala wa kiraia. Miili 17 ya wahajiri wa kiafrika imepatikana katika mji wa pwani wa El Hierro ulioko katika moja ya visiwa vya Kanari vya Uhispania. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imeweka rekodi mpya ya vifo vya COVID-19 baada ya watu 462 kufariki dunia kwa ugonjwa huo hapa nchini katika kipindi cha saa 24 zilizopita. na rais Bashar al Assad wa Syria amesema nchi yake inaunga mkono jitihada za Russia za kukabiliana na chokochoko -choko na hatua za uhasama za baadhi ya nchi za magharibi na nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO zikiongozwa na Marekani. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsantum, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.