Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa? Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uh, uh, kutsi na masaibu yanayowapata raia wa Palestina. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Sheikh uh, Idarus Sharif Alawi. Uh, nayo yanazungumzia Qur'ani na malezi ya jamii. Baada ya kipindi hicho maalum mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, itakayofuatiwa na kipande kidogo cha kasida. Tutakamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote, tusikilize kwanza muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetayarisha orodha ya maafisa wa Umoja wa Ulaya ambayo itawawekea vikwazo. Maambukizi ya malaria yameripotiwa kupungua kwa kiasi kikubwa nchini Rwanda. Umoja wa Mataifa umetaka kufanyika uchunguzi wa kubaini sababu ya moto ulioua watu 82 katika hospitali ya korona mjini Baghdad. na Somalia imesema imezima hujuma ya wapinzani mjini Mogadishu na kwamba hali katika mji huo ni shwari. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetayarisha orodha ya maafisa wa Umoja wa Ulaya ambao imesema itawawekea vikwazo. Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ametoa tangazo hilo na kuongeza kwamba nchi za Ulaya zina misimamo ya kindumakuwili kuhusu haki za binadamu na zimekuwa zikitoa tuhuma kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran na kwa msingi huo Tehran nayo itachukua hatua mkabala, amesema nchi za Ulaya zimelifanya suala la haki za binadamu kuwa la kisiasa na zenyewe ndio wakiukaji wakubwa wa haki za binadamu. Amesema baada ya Umoja wa Ulaya kuwawekea vikwazo maafisa wa Iran, Tehran imeamua kusitisha kwa muda mazungumzo yake na wakuu wa umoja huo. Vilevile amesema Iran sasa imetayarisha orodha ya maafisa wa Ulaya ambao itawekea vikwazo. Khatibzade ameashiria taarifa kuhusu serikali ya Marekani kutoondoa vikwazo dhidi ya Iran na pia kuhusu dhamana ya kuondolewa vikwazo vyote na kusema Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyote vinavyohusiana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Akijibu swali kuhusu mazungumzo ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA yanayofanyika Vienna, Khatibzade amesema Iran haina hamu ya kushiriki katika mazungumzo marefu kupita kiasi. Na pia wakati huo huo amesisitiza kwamba Iran haina haraka katika mazungumzo hayo. Ameendelea kusema kwamba iwapo Teheran itahisi hakuna irada ya kisiasa basi haitaendelea na mazungumzo hayo mjini Vienna. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu hivi sasa inaweza kupata moja kati ya chanjo bora na yenye uwezo zaidi ya korona au Covid 19 duniani. Amesema chanjo hiyo imetengenezwa katika taasisi ya Pasteur nchini Iran. Dkt. Said Namaki, waziri wa afya wa Iran, amesema hayo leo Jumatatu wakati wa kuzindua awamu ya tatu ya majaribio ya kliniki ya chanjo ya korona ambayo imeundwa kwa pamoja na taasisi ya Pasteur ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba. Akizungumza katika sherehe iliyofanyika katika ukumbi wa Ibni Sina katika chuo kikuu cha tiba cha Isfahan, Dr. Namakia amesema chanjo hiyo imeundwa kwa teknolojia mpya zaidi na Iran ina fahari kuwa, ina fahari kuwa miongoni mwa nchi zilizostawisha au zilizostawi katika uga huo. Amesema wataalamu wamefanya kazi yao ya kuzalisha chanjo na sasa Iran itakuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uzalishaji wa chanjo ya corona. Daktari Namake amesema watu waliodungwa chanjo ya COVID-19 na taasisi ya Pastori ya Iran wameonyesha dunia kuwa chanjo hii ni salama. Amesema katika majaribio ya kwanza na ya pili ya chanjo hiyo kulifanyika utafiti wa kina na imebainika kwamba chanjo hii ni nzuri sana, na kwa msingi huo ndiyo imepata idhini ya kufanyiwa majaribio katika awamu ya tatu. Waziri wa afya wa Iran amesema Tehran imeweza kubuni njia bora zaidi ya kisayansi ya kukabiliana na korona pamoja na kuwa imekuwa chini ya mashinikizo na vikwazo vikubwa. Juzi pia mkurugenzi wa timu ya utafiti na uzalishaji wa chanjo ya Coviran Barekat amesema kwamba uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona ya kiirani uko katika hatua zake za mwisho. Mashirika kadhaa ya Iran yako mbioni kutengeneza chanjo za korona na inatazamiwa kwamba katika kipindi cha miezi miwili ijayo chanjo hizo zitapata idhini ya kuanza kutumiwa ndani na nje ya nchi. Idadi ya kesi za maambukizi ya malaria nchini Rwanda imepungua kutoka milioni nne nukta nane mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi milioni moja nukta nane mwaka uliopita. Hayo yamedokezwa na mkuu wa kituo cha matibabu ya kibiolojia cha Rwanda RBC, Aimabo Bituyumurujeri. Akizungumza na shirika la habari la Shinwa amesema idadi ya wagonjwa waliokutwa na malaria kali imepungua kutoka 1018 hadi 3000 mwaka, mwaka, mwaka jana. Amesema kutokana na jitihada za serikali na jamii ya Rwanda, idadi ya vifo vinavyotokana na malaria pia imepungua kutoka 700 hadi 148 mwaka jana. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametumia ujumbe wake wa kupongeza nchi ambazo zimefikia lengo kubwa la kutokomeza ugonjwa wa malaria, akisema zimeonyesha kwa pamoja kwa pamoja, dunia isiyo na malaria inawezekana. Katika ujumbe huu uliotumwa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa malaria ambayo huadhimishwa Aprili 25, Guteresh amesema licha ya janga la korona, idadi ya nchi zinazokaribia kufikia lengo la kutokomeza malaria inazidi kuongezeka. Vilevile amesema kila mwaka malaria husababisha vifo vya watu zaidi ya laki nne, wengi wao wakiwa ni watoto wadogo barani Afrika. Waislamu wa Uganda wameanzisha mkakati mpya wa kuendeleza Uislamu na hali za Waislamu kwa ushirikiano mkubwa zaidi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Jumuiya ya Waislamu wa Uganda imeanzisha mkakati mpya wa kuinua maslahi ya Waislamu na sura ya dini hii ya heshima. Wameamua kufanya hivyo ili kubainisha uwezo walionao kulingana na hali ilivyo. Hii imefuatia juhudi mpya zilizoasisiwa na mashekh wenye nia ya kujikwamua kutoka hali duni kuliko kutafuta heshima na sifa zisizo na maana halisi inayoleta tija mwafaka. Jitihada hizi ziliasisiwa na kundi la Islamic Charity lililofungua kituo cha televisheni na redio, vyombo vinavyoshughulikia hasa kusambaza taarifa za kiislamu kama inavyofanya redio Teheran. Chini ya mpango huo, chama hiki kimemwalika Sheikh Muhammad Menk wa Zimbabwe atoe hutuba yake kuhusu uwezekano wa kuwaasisi miradi ya jamii ya Kiislamu kwa kujitahidi sisi wenyewe kama Waislamu bila kujali utajiri wa mtu. Hutuba hii ni kama sumaku ya kuwashawishi Waislamu wa Uganda na kwingineko ambao wana uwezo na nia ya kujenga Uislamu kupitia michango ya kila aina waandalizi wamerasimisha mpango huu wa kuiarifu serikali kuu mapema ili kuondoa hofu kwamba Waislamu wanachanga fedha za kusababisha ukosefu wa usalama Uganda. Sheikh Menk aliwahi kuja Uganda, lakini safari hii hatakuwa mahali pakubwa kama ilivyokuwa safari ile katika uwanja wa Nambole. Fedha zitakazokusanywa zitajenga kituo cha Uislamu kikiwemo shule, zahanati, idara ya elimu za mkono na kadhalika. Madhumuni hasa ni kuweka mpango mkakati thabit utakaonusuru mtoto mwislamu katika eneo zima la Afrika Mashariki na ya kati. Watakaofaidika mno ni watoto mayatima, watoto wasio na uwezo na Waislamu wapya wanaobaguliwa na jamaa zao baada ya kujiunga kwa dini hii. Shekh Menk wa Zimbabwe alipokuja Uganda mara ya kwanza alizuru shule moja ya msingi iliyokuwemo watoto wenye vipaji vya kusoma vizuri Quran, lakini hali ya shule ilimhuzunisha mno. Kuanzia siku hiyo, juhudi mpya za kuboresha shule hiyo zikaanzishwa. Hii ni njia mojawapo ya kupunguza kasumba ya kutegemea kupewa misaada kutoka ughaibuni kila wakati. Aidha, serikali ya Uganda nayo inafurahia miradi kama hii ya taasisi za kidini kujikwamua kutoka umaskini na hali duni. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi ufanyike kuhusu moto uliozuka hospitalini na kupelekea watu 82 kupoteza maisha katika mji mkuu wa Iraqi Baghdad. Mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq, Jenin Henis Plaschat, ametuma salamu za rambirambi kwa familia za waliopoteza maisha katika mkasa huo wa moto, huku akiwatakia hueni ya haraka majeruhi. Umoja wa Mataifa umeelezea mshtuko wake na machungu makubwa kufuatia vifo vya watu 82 waliopoteza maisha baada ya moto mkubwa kulipuka katika hospitali ya Ibn Al Khatib inayotibu wagonjwa wa COVID 19 mjini Baghdad. Mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa ametaka hatua madhubuti zichukuliwe ili kuzuia kutokea majanga kama hayo katika siku za usoni. Hospitali hiyo iliwaka moto usiku wa Jumamosi, ambapo zaidi ya watu mia moja wameripotiwa kujeruhiwa huku vyombo vya habari vikidai kwamba chanzo cha moto ni mripuko wa mtungi wa hewa ya oksijen. Waziri mkuu wa Iraki Mustafa al Alkadhimi amemsimamisha kazi waziri wa afya na kuagiza uchunguzi wa tukio hilo ufanyike haraka, huku wakitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa. Watu zaidi ya mia moja wa wamejeruhiwa katika tukio hilo ambalo limeibua hasira na kupelekea kusimamishwa kazi baadhi ya maafisa wakuu wa sekta ya afya nchini Iraq. Na serikali ya Somalia imetangaza kwamba imezima jaribio la kundi la wanamgambo walioingia katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu kwa lengo la kusababisha hofu na waka miongoni mwa wakazi wa mji huo. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Usalama wa Ndani ya nchi hiyo imeonya dhidi ya kuingizwa siasa katika taasisi za usalama na kutoa taswira mbaya kwa juhudi zinazofanywa na jeshi katika kuimarisha ulinzi wa taifa. Taarifa hiyo imekuja wakati kuna ripoti za kutokea mapigano katika mji wa Mogadishu jana Jumapili, kati ya makundi mawili ya vikosi vya usalama yanayopingana. Kutokana na ripoti hiyo, wakazi wengi wa mji wa Mogadishu walionekana wakikimbia huku na kule, huku idadi ya wanajeshi ikiongezeka. Taarifa zinasema hali bado si shwari Mogadishu, huku pande hasimu zikiwa zimejizatiti kwa silaha. Mvutano mkubwa umetokea mji nchini Somalia baada ya bunge la nchi hiyo kupitisha sheria ya kuongeza muda wa rais wa nchi hiyo Muhamad Abdullah Muhamed maarufu kwa jina la Farmajo kubakia madarakani kwa miaka miwili zaidi. Baraza la amani na usalama la umoja la Umoja wa Afrika limetangaza kwamba liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukuamua mgogoro huo wa kisiasa unaoikabili nchi ya Somalia. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Kudsi na intifadha ya Ramadhani. a mwezi mtukufu wa Ramadhani kumekwenda sambamba na kuanza duru mpya ya mivutano baina ya Wapalestina na Wazayuni huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu, ambapo harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetoa wito wa kufanyika intifadha ya Kuds. Tangu ulipoanza mwezi mtukufu wa Ramadhani hadi sasa, kumeshuhudiwa mapigano katika mji wa Kuds baina ya Wapalestina na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel. Hadi sasa, Wapalestina wasiopungua mia mbili wametiwa mbaroni. Mapigano ya Ijumaa iliyopita katika mji wa Quds au Jerusalem yalipelekea zaidi ya wapalestina mia moja kujeruhiwa. Vilevile, katika mapigano ya siku ya Jumamosi, takriban walowezi wa kizayuni ishirini na wanajeshi wa Israel walijeruhiwa. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina lilitangaza Jumapili ya jana kwamba wapalestina kumi na mbili wamejeruhiwa katika shambulio la jeshi la Israel kwenye viunga vya na, na vitongoji vya Quds Inayokaliwa kwa mabavu. Fauka ya hayo, siku za hivi karibuni zimeshuhudia zaidi ya maroketi arobaini yakivurumishwa ya kutoka ukanda wa Gaza kuelekea upande wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Benny Gantz, waziri wa vita wa utawala ghasibu wa Israel, alitoa tishio siku ya Jumamosi baada ya kikao cha usalama cha utawala huo kilichoitishwa kutathmini hali ya mzozo na mvutano wa Gaza na kwamba atashadidisha mapigano. Hivi sasa suali la kimsingi linaloulizwa ni kwamba sababu ya kuanza duru hii ya mivutano ni nini haswa? Tunapaswa kusema kwamba sababu muhimu zaidi ya kuanza duru hii mpya ya mzozo inarejea katika kadhia ya Kudsi na msikiti wa Al Aksa. Kwanza, mwezi mtukufu wa Ramadhani kulikwenda sambamba na kuongezeka idadi kubwa ya Wapalestina Waislamu waliokuwa na nia ya kufanya itikafu katika msikiti wa Al Aksa. Hata hivyo wapalestina hao walikabiliwa na vizingiti vya jeshi la Israel lililokuwa likiwazuia kwenda katika msikiti huo kwa ajili ya ibada, mbali na sababu nyingine ulizokuwa nazo utawala ghasibu wa Israel kwa ajili ya kuwakandamiza wapalestina na kuzusha machafuko huko Kudsi na katika msikiti wa Laksa. Filihali utawala huo unadai umiliki wa msikiti huo. Madai hayo ya Israel chimbuko na taathira yake ni uamuzi wa Disemba 2017 wa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump wa kuitangaza Baitul Muqaddas kuwa ni mji mkuu wa utawala haramu wa Israel na kuwahamishia ubalozi wake katika mji huo kutoka Tel Aviv. Ukweli ni kwamba vurugu na machafuko ya sasa huko Quds ni mapigano kuhusiana na umiliki wa mji huo muhimu na wa kistrategia. Khalid Al Kadumi, mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas mjini Teheran anasema kile ambacho kinatokea sasa huko Kudsi ni vita vya kutaka kudhibiti umiliki na mamlaka, hususan ya msikiti wa Al-Aqsa na maeneo yake ya kando kando ambayo wazayuni wanayatambua kwamba ni hodhi takatifu. Sababu ya pili ya vurugu na machafuko ya sasa huko Kudsi inarejea katika kadhia ya uchaguzi. Wapalestina wanatarajiwa kufanya uchaguzi wa bunge tarehe 22 mwezi ujao wa Mei. Wapalestina wanasisitiza kwamba uchaguzi huo ufanyike pia katika Kudsi inayokaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, Israeli inakataa kufanyika uchaguzi wa bunge huko Kudsi ikidai kwamba ina mamlaka juu ya mji huo. Wapalestina wanaamini kwamba uchaguzi wa bunge ambao haujumuishi eneo hilo la Kudsi si tu kwamba hauna itibari wala thamani, bali itakuwa ni kukubali kwamba mji huo ni milki ya utawala vamizi wa Israeli. Katika upande mwingine Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli ambaye amepewa tena jukumu la kuunda serikali mpya, ambapo kuna uwezekano wa kufanyika uchaguzi wa tano wa bunge, ana mahesabu maalum na kadhia ya Palestina na wazayuni wenye kufurutu ada kwa ajili ya kufikia malengo yake ya kisiasa. Kwa msingi huo kutofanyika uchaguzi wa bunge la Palestina huko Kuds yatakuwa mafanikio muhimu kwa Benjamin Netanyahu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Aidarus Sharif Alawi, mawaidha ambayo yanazungumzia Qurani na malezi ya jamii. Sadakallahul aliyul azim al al Ali Imran si juma. Ndugu zangu wapendwa, katika darsa ya kwanza tulikuwa twazungumzia umuhimu wa maudhui ya malezi katika jamii kwa jumla na katika jamii za Kiislamu bil khusus, na nilielezea kwamba kuweza kulifahamu hilo au kuweza kuthibitisha hilo, pahitaji tuandamane katika hatua nne au katika mambo manne. Jambo la kwanza ambalo nimelizungumzia ni kwamba malezi ni moya katika malengo makubwa ya kuteremshwa Qurani na kutumilizwa mitume na zitabu zote za mbinguni bali hata yale malengo mengine ya ibada ya kuamsha maumbile iqadhul fitra ukiyataa mali yote yarudi kwa maana moya ama nyingine, katika ma maana ya tarbia ya malezi. Hilo ndio lilikuwa la kwanza. Pili, asema Doktor Alqarashi, tunaposoma mwenendo wa historia ya mwanadamu na ustaarabu wamanadamu, napenda kidogo hapa mumfahamu yani kutoka maelfu ya miaka mpaka leo tunaposoma huu mwenendo, huu ukaushika wewe, kuanzia ulivyoanza mpaka hapa ulipofika, utafikia mimi na wewe hatuwezi, wao wamefanya research, utafikia kwenye hakika zinazofuatia. Kwanza, kuwepo kitu huitwa jamii, sisi tusema malezi ya kijamii, kuwepo kitu huitwa jamii haliwezekani kama hakutoku wepo kitu huamkuliwa malezi. Narudia siomona, sisi leo twajiita jamii ya Amu, jamii ya pwani, jamii ya Kenya, jamii sijui ya wapi, hizi tunazoziita jamii kwa maana mbalimbali. Lau si kitu huamkuliwa tarbia, malezi, hakuna kitu huamkuliwa jamii. Kivipi? Napenda muni azime masikio hapa watu kuwa wa jamii kama sisi tunapotaka kujiita jamii ya Kiswahili au jamii ya Kibajuni au jamii ya Wapwani, haimaanishi watu kuishi pamoja. Jamii si jamaa. Kuna Kiarabu, kuna neno jamaa, kuna na neno nini, jamii. Kama hapa sisi yo msikitini tumekus, tumekusanyika hapa, kuna watu mbalimbali wa kutoka mitaa mbalimbali wenye itikadi mbalimbali mbali. Wenye fikra mbalimbali tumekuya tu kwa munasaba mfupi kusikiliza darasa, kisha kila mtu aenda ona laki. Kwa hivyo hii ni jamaa, si jamii. Sijui tumeelewana vizuri sana, yaani ni watu tumekuya, tuko pamoya mahala pamoya, tumekusanywa na jengo moya. Kwa hivyo watu kuishi katika mui mmoya wakakusanywa na mui moya wakaamkuliwa ina moya haimaanishi washakuwa jamii. Watakuwaje jamii? Ni wasome wasema, jamii ni watu wanaoshirikiana kwenye ardhi, wanaoshirikiana kwenye utamaduni wanaoshirikiana kwenye fikra, wanaoshirikiana kwenye malengo, wanaoshirikiana kwenye miondoko, wanaoshirikiana kwenye tamaduni na desturi, endelea mpaka mwisho, mpaka ikawa anavyofikiria mmoja ndivyo anavyofikiria mwingine, mpaka ikawa malengo ya hawa ndiyo malengo ya wale. Sijui mmenielewa mpaka hapa. Lakini iwapo katika watu wale elfu kila mmoja una lengo lake, na wajiite majina watakao kujiita, na watengeneze zama watakazo kuzitengeneza, na waunde katiba watakao kuunda, haiwafanyi kwamba wao ni mujtamaa. Sikize Qurani ilivyowachapa Mayahudi katika tabu yao moya. Mayahudi nani sema nini? watahsabuhum jamian wa qulubuhum shatta. Kwa hivyo jamian iko kisura, ukiwaona wewe utafikiria wao watu wa moya hutembea pamoja huketi barazani pamoja huzungumza pamoja lakini, kila mtu moyoni mwake, dhamira yake, malengo yake, fikra zake, interesti zake ni tofauti na mwingine. Ndio Mwenyezi Mungu akatuambia tahsabuhum jamian wa qulubuhum shatta. Ataka kutuambia nini? Hawajaweza kuwa ni mujtama. Sasa ili watu waweze kuwa ni mujtama, kutafanyaje? malezi Leo mathalan, mtukue mzungu kutoka huko North America, mfano Colombia, huko Brazil, amezaliwa kule, ameyewa kule, hayui kitu kingine isipokuwa yeye kule kwao. Kisha mlete muingize katika jamii yetu hapa, mwambie wewe, kwandia ye umekuwa Mswahili, atakuwa Mswahili? ataweza kuvaa kama wanavovaa Waswahili? ataweza kutembea kama wanavotembea Waswahili? ataweza kula kama wanavyokula waswahili ataweza kupika kama wanavyopika waswahili. Na nabia tutamfundisha oh, yani mutamlea. Mimi nimekwambia ukimleta siku ile ile havi ni mmoja katika hii jamii, mpaka mufanye nini? Hayo ndiyo nayokusudia malezi mimi. Yani mpaka munuku mambo yenu, misimamo yenu, malengo yenu, dasturi zenu, mila zenu, mumpatie yeye, zimwingie, zimuvae, ndiyo awe na yeye ni mmoja katika jamii. Jamii yenu. Sio, mmenielewa vizuri mpaka hapa? Kwa hivyo yanaomfanya memba mpya aingie kwenye hii jamii na aweze kuwa ni mmoja katika hii jamii ni kitu gani? Malezi. Sasa, jamii yoyote inaposhindwa kulelea watoto wake, kuwabadilisha, kuwafanya ni memba katika jamii yao, hiyo ni jamii haina uwepo tena baada ya wao. Tumeelewana si vizuri sana bali batakuweko, ni kundi la watu tahsabuhum jamian wa kulubuhum shatta. Elewa vizuri sana kwa sababu sisi twafa yeo, tumezika watu wangapi? Sisi tulokuwekwa hapa leo, sio tuliokuwekwa hapa nyaka 20 30 zilizopita. Hapa kulikuwa kuna mashehe, kuna wazungumzaji, sisi tulikuwa tukezea upande ule, ni vijana, ni wanafunzi, huwasikiliza. Lakini kwa nini hili liliendelea? Kwa sababu wao walitengeneza watu wa kuendeleza yale wanayoyafanya wao. Kwa hivyo darasa litabaki liko kama mfano wa jamii. Siku mujtama ukishindwa kutengeneza memba wapya wa kizazi kitakachokuja kuingia katika jamii ile, ndio siku ile jamii itakuwa hakuna, hata kama watu wapo. Ndugu zangu, napenda sana munisikilize, kuwepo waswahili hakumaanishi jamii ya Kiswahili ipo. Sisi tusikose kufahamu yaweza, waswahili watabaki kuwepo, lakini jamii ya Kiswahili ipo. Kuwepo wa bajuni haimaanishi kwamba ya Kibajuni ipo wataweko Wabajuni lakini, je, vametengenezwa kuwa jamii ya Kibajuni? Takupa mfano rahisi. Najua mimi wengine washafahamu, lakini mimi mtu atatu break kukusanya mawe na smiti na mtanga na zuma, ukaziweka pale kwa ndani, ndio ishakuwa nyumba? Ishakuwa nyumba? Haiwa nyumba, lakini ziungo ziko ama hakuna? Sasa kipi kitaifanya iwe nyumba? Ni kuweko tu mawe na chuma kisha kuweko nyumba? Utaniambia mpaka ziunganishwe, zitengene zitengenezewe muundo zitengenezewe ramani, kuwe na chumba, kuwe ayulikana, alioko chumbani ni upi, alioko stingirumu ni upi, atakao kuketi sakafuni ni upi, atakao kuketi msinjini ni nani, ni upi atakao kuadirisha, ni upi atakao kuwa mlango ni upi, ndiyo itimu iwe nyumba. Lakini ukiyakusanya madirisha na milango na mbao na zuma na mtanga mduru, wewe utanena ile nyumba, lakini si nyumba. Nataraji na taraji inaeleweka vizuri jamani. Sasa na kuweko watu pia haimaanishi kusha kuweko jamii. Kama leo tuko, lakini nani dirisha, nani mlango, nani kitwa, nani mikono, nani maguu, nani tumbo, nani sikio, nani mato? Hakuna kwamba tutataka haki zetu. Sasa hapa ndipo napotaka hii sisi inaokuja kuamkuliwa, mujtamaa yatengenezwa vipi? malezi ha. malezi huitengeneza vipi? hiyo hayo ndio mazungumzo yetu yataka ukuyambe hapa tu nataka kukuonesha. Kwa hivyo maudhui ya malezi yanao muhimu kwa mustakbali wa jamii zetu ama hayana, kwa msimamo huu anaozungumza Dr Bakir Sharif Al-Qarashi aliponena inna baqa al-mujtama. Nasomea ibara yake. Sasa kubaki hii jamii marhunun, iko kwenye rahani. Unajua maana ya rahani sio? Iko kwenye rahani, bitawasuli hayati abnaihi, kwa kuendelea zijana zake kuishi. Yani, kubaki hii jamii yategemea sio sisi wazee, haa na zijana zetu wataendelea kuishi. Kisha apija mabano haraka, sikusudi maisha ya kibayolojia, hayo ni ya Mungu kwamba a -a, twazaa lakini vijana wetu wako a, a, asema nakusudia, mimi alhayatul ijtimaiya wathaqafia, wataendelea kuishi katika miondoko ya ile jamii na wataendelea kuishi katika miondoko ya kitamaduni ya ile jamii. Nafikiri mpaka hapa itakuwa nimeeleweka. Kwa hivyo bila ya malezi hakuna nini? Hakuna jamii pili zafanana. Hizi napenda muwe na mato kuzipambanua. Nukta ya pili aizungumzia Dr Bakir Sharif Qurashi, yeye aangalia sasa katika kugura, liangalia ni birika la swimming pool, birika la mai le kuogea, birika lile lina paipu ngapi? Mbili, moya yatoa mai wakati tukitaka kuyatawanya, na moya yafanya nini? yaingiza katika kutoa na kuingiza. Kuna ndia mbili. Kama wewe ndio mwenye lile birika, ndia ya kwanza ni ufunge ule mfereji wa kuingiza, ufungue mfereji wa nini, wa kutoa, uyawate maji yatawanyike mpaka yamalizike, mpaka birika liwe nini, liwe kavu, ulisafishe baada ya kumaliza kuyatoa yale ufungue sasa mfugue nini, mfereji wa kuingiza yaingie mayi mpaka liyayi birika lile. Kwa hivyo umetoa yalokuweko ukaingiza mengine, lakini katika mfano hunu, nikikuuliza suala hili katika mayi yalotoka na mayi yaloingia kunao mawasiliano ha? kunao mawasiliano yoyote? Kwa hivyo mayi haya ni yale na maji yale ni haya, si haya tupo. Uwekeni ono mfano kando, tukuwa mfano wa pili. Birika lile lile sasa, fungua mfereji wa kutoka, lakini wakati ule ule fungua mfereji wa nini, wa kuingia, yaendelee yaendelee huku yatoka, mpaka uyapime yale yalotoka. Kama mathalani yalikuwemo ndani pale, tujalie ni lita elfu kumi, uhakikishe umeweka lita elfu kumi. Yashatoka kwa ya hivyo yalokuweko, kuweko yametoka ama hayakutoka? Yametoka, kumeingia mengine. Waweza kutofautisha baina yali yali ya haya yaliyoko birikani na yale yaliotoka? Ni yapi yaliokuweko birikani na ni yapi yalongia? Wewe. Hono mfano wa pili ni wakati malezi ikiwa yafanya kazi. Ule mfano wa kwanza ni wakati malezi ikiwa hakuna. Huwa kizazi kingine sicho kile cha kwanza. Ingawa nyinyi huendelea kuwa mkoa wa Swahili. Ni huyankua haya yale yale maya yana tuloga. Wewe ukia. Yana tulioga hapa sisi. Si utamwambia mwandani wako? Yeah, yale yale mai haya yale yale si yale yale yale alitawanywa ya yakaenda zake kuliingia mangine na hakukuwa na any communication baina yaliyotawanyika na yaliyo Manielewa vizuri jamani, wakati kukikosekana malezi, Sheikh Muhammad Baqir al-Qarashi atwambia, huwa kizazi kilichopita hakina mawasiliano yoyote na kizazi kilichokuja. Kwa hivyo sisi twaamiliana na jamii nyingine, siyo ile jamii iliyokuwepo, pamoja na kwamba taswira zetu bado zikaliko huiona ni ile ni ile ile. Kwa hivyo hakufi, wazee wote wakaenda zao, kukaja zijana wapia. Iangalieni, jamii yafanana na mfano upi? Jamii yafanana na mfano wa pili, huku watu hutoka, yani hufa, tuwapeka maziarani, la ila ila la la ila ila la, huku watu hufanya nini? Kuzaliwa. Jamii ile moya ina kijana wa siku moya, ina kijana wa mwezi moya, ina wa mwaka mmoya, ina wanyaka kumi, ina wanyaka hamsini, ina wanyaka mia, jamii ile ile moya imetanganya tabaka za jamii tano, na hili ni katika oh, ni katika hikma kubwa ya Mwenyezi Mungu ya kutuumba. Leo hapa wewe msikitini tumeketi, tuna mzee wa nyaka 70, tuna mwengine wa nyaka sitini. Tuna mwingine manyaka hamsini, tuna na mpaka zijana zetu tumewashika mikono tumekuya nao wa miaka miwili. Twataka ya sitini yarithishwe kwa hamsini, na wa hamsini yarithishwe kwa nani? Kwa wa arobaini. Na mpaka siku tukiondoka sisi, hawa wakija, na wao washaanda kurithisha wengine. Lakini kukiwa kuna kitu chaitwa nini? Tarbia, malezi. Ndiyo atuambia Dr Alqarashi, atarbia malezi adatun, ni chombo listimrari li thaqafati lmujtama, ili utamaduni wa jamii upate kufanya nini? Huendelea. Istoshe, hifdhan, mando ulindwe, wa naqlan, kisha uburishwe, wa tajdidan, kisha uboreshwe. Tumeelewana vizuri sana. Kwanza hifdhan, ule tunaouita utamaduni wetu tarbia, kwanza yaja kutuhifadhia, kuulinda. Pili naqlan, kuugurisha kutoka kwa kizazi kwenda kwa kizazi kingine. Tatu tajdidan. na kuangalia, mimi mimi kama idarusi ambao umri wangu ulikuwa ni miaka hamsini, nilipokuwa kijana wa miaka kumi kumi na mbili, maisha hayakuwa yalivyoleo. Wazee wangu wakati ule walinihamishia mimi utamaduni na turathi kwa mujibu wa kipindi kile. Vipi utamaduni ule ule, baada ya kuulinda, nitauboresha niugurishe kwa huyu kijana wa kompyuta, asiuone ni mgeni, bali uko kwenye jamii yake. Sijui mnielewa vizuri sana na hii ndio ile khutba ya Amirul Mu'minin Ali ibn abi Talib ambayo mara nyingi watu ifahamu makosa. Alinena nini? La tuqassiru au la tuqsiru auladakum ala akhlaqikum au ala adabikum Musiwalazimishe zijana zenu tabia zenu, fa innahum wulidu, kwani wao wamezaliwa fi zamani, katika zama ghairi azmanikum, ambao sio zama zenu. Imam Ali hako kwenye kuangalia misingi isobadilika. Kuna misingi haibadiliki, urongo utabaki ni urongo ila yaumil ukweli utabaki ni ukweli. Uadilifu anavyokusudia akusudia, akhlaki hapa kwa maana ya mitindo ya maisha ile. So, leo utakuta baadhi ya wazee ile, sisi zamani bwana tumekwenda skuli bila ziatu na suruali tiziwe ziraka matakoni karibu zitano. Lakini ilikuwa sijana wote wakati ule hawana ziatu, si yeye tu, wako si, tumeelewana vizuri sana sijui. Sisi wakati wetu ilikuwa ndio lakini ilikuwa si wewe peke yako, ni grupu lote ufuatana nalo. Maisha yamebadilika sasa, haya huwezi kupambana nayo sasa. Vipi? Hakikisha katika mabadiliko yale, Bakr Sharif Qarashi atakwambia upenyeze utamaduni ukiwa umekubaliana na yale mabadiliko. Usikubali kuwaonesha generation inaokuja kwamba kuna mgongano baina ya usasa wao na utamaduni wao. Sisi, katika kuuza utamaduni wetu, tarbia ina kazi ya kwanza kulinda utamaduni, kugurisha utamaduni, kuboresha utamaduni, tajdidi yani kuufanyia upya utamaduni ule, kisha asitosheke kuwepo kitu huwa mkuliwa nini? Jamii uwepo kwenye nukta ya kwanza, wabaqaiha wastimrariha, na kubaki kuendelea kwake kuwepo jamii yatawaqafu yategemea, ala amaliyati naqli thaqafi, prosesi ya ugurishaji wa utamaduni yawaknaqlu, na hili zoezi au hii amalia ya kugurisha yatimu, yapitia ya nini, bintiqali adat, kugura ada za watu za kazi na za kufikiri na za kuhisi, minal kibari ila sigar, zinavogura kutoka kwa wakubwa kwenda kwa nani? Kwa wadogo. Na kitu ambacho mimi kimenivutia sana katika kuisoma ibara ya huyu John, ni kwamba mpaka ametilia maanani ada na dasturi za kufanya kazi za watu ni wirathi wa kutoka kizazi kilichopita. Hizi zitu za, zaonesha vipi sisi tumefail katika process ugurisha ada zetu na dasturi zetu na mila zetu, kuwapa ijana zetu, tuenda kuwapa watu sisi. Malezi kwetu imekuwa ni factory, ni pesa zako, kwanzia kijana akifika, akifika miaka miwili si wako tena, vamlipa mwalimu, mwalimu ambaye mara nyingine si dini yako si utamaduni wako si mila zako wewe, huonani tena na kijana yule mpaka amegraduate, nyumbani huja kwa likizo kisha wamtaka kijana yule awe ni kopi yako, atakuwa John. Atamwambia ya, wa hadha naqlu na ugurishaji huu yatimu bintiqali aadati adati al-amali waltafkiri washuuri min al-kibari, zigurishwe kutoka kwa wakubwa ila an-nashiina kwa hawa chipukizi fa bi ghairi intiqali al-muthul al-ulya wal matamih wal ma'ayir wal ara ila ulaik ambisheni zao zipimo zao za kupima mambo utamaduni wao kwa hawa wapya wanaoingia katika jamii hiyo, ni jamii haitoendelea, litabaki kuwa ni kundi la watu kama mduru wa majiwe na, ma, na zuma natokaa na mtanga uliokusanywa ambao hauwezi kuwa mkuli wa nyumba. Anachotaka kukithibitisha mpaka hapa katika nukta hii ya pili ni kwamba uwepo kwa jamii bila ya malezi, hakuna kurithishwa Sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, mmiliki wa ufalme, mwendeshaji wa meli, mpelekaji wa upepo, mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo na Mola mlezi wa viumbe. Alhamdulillahi ala hilmihi ba'da ilmi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Walhamdulillahi ala afwihi ba'da qudrati, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa msamaha wake baada ya uwezo wake. Walhamdulillahi ala kulli anati kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika, yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. Alhamdulillahi khaliqil khalq basitir rizq faliqil isbahi dhil jalali wal ikram kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, muumba wa viumbe, toaji wa riziki, mletaji wa machweo, mwenye utukufu na heshima. walfadli walinam alladhi ba'da fala yura Mwenye fadhila na neema, baye kajiweka mbali, hawezi kuonekana. Wa qaruba fa shahidan najwa tabaraka wa taala. Baye yu karibu anashuhudia siri, ametakasika na kutukuka jina lake. Alhamdulillahil ladhi laysa lahu munazi'un yu'adilu. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye wala shabihi wa namna yake wala msaidizi ampae nguvu kwa nguvu zake kuwatenza nguvu wa babe L na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillahi lladhi yujibuni hina unadi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hunijibu ni mwitapo. Wa yastu alayya kull aurati wa ana a'si. Hunisitiri kila aibu yangu ile hali mimi na mwasi ongeza neema kwangu na wala simlipi kwanini. Hiba ngapi tulivu amenipa makubwa mangapi ya kuhofisha ameniondolea. wa bahjatin muniqatin qad arani, ni furaha ngapi changamfu amenionyesha. Fa usni alayhi hamidan wa adhkuruhu musabbaha, hivyo namtukuza kwa kumsifu na ninamtaja kwa kumsabihi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetayarisha orodha ya maafisa wa Umoja wa Ulaya ambayo imesema itawawekea vikwazo. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran hivi sasa imeweza kupata moja ya chanjo bora na yenye uwezo zaidi ya korona au Covid 19. Amesema chanjo hiyo imetengenezwa katika taasisi ya Pasteur nchini Iran. Idadi ya kesi za maambukizi ya malaria nchini Rwanda imepungua kutoka milioni 4.8 mwaka 2017 hadi milioni 1.8 mwaka jana. Hayo ni kwa mujibu wa kituo uh, cha matibabu ya kibiolojia cha Rwanda RBC. Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi ufanyike kuhusu moto uliozuka hospitalini na kupelekea watu 82 kupoteza maisha katika mji mkuu wa Iraki, Baghdad. Na serikali ya Somalia imetangaza kwamba imezima jaribio la kundi la wanamgambo walioingia katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu kwa lengo la kusababisha hofu na wahaka miongoni mwa wakazi wa, wa mji huo. Wapenzi wa wasikilizaji, eh, matangazo yetu usiku wa leo yamekamilishwa kwa muhtasari huo wa habari, na ni matarajio yangu kwa ambamo utakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Jengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la kheri. Usiku mwema na Ramadhan Karima.