Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara aya ya mia moja na thamanini na tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi, na unipe subira ndani yake, kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika, na unifanikishe katika takwa na kuzungumza na wajawema kwa msaada wako, ewe tulizo la nyoyo za maskini Amin, ya wabarakatu subah alkhair mpenzi msikilizaji natumai na umeamka vyema karibu katika matangazo haya ya jumatatu asubuhi ya redio tehran idha ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwa leo ni aprili ishirini na sita mwafaka na tarehe kumi na tatu ramadhan na kwa baadhi leo anafunga siku ya kumi na nne mwaka ni elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi. Yaliyo kama ada, tumekuandalia taarifa ya, ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na mawaidha, malezi bora, na makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, Mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, wakiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni Pars Today com mkwaju sw. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Taharuki ya tanda nchini Somalia, risasi za rindima mjini Mogadishu, huku makazi ya rais wa zamani yakishambuliwa. Iran yasema iko tayari kuisaidia India kupambana na wimbi kubwa la COVID-19, na Hamas yataka makundi ya mukawama yaandaye makombora ya kutwanga maeneo hasasi ya Israel, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tunaanzia katika pembe ya Afrika. Hali ya taharuki imetanda nchini Somalia, huku milio ya risasi kirindima katika mji mkuu Mogadishu baada ya maafisa wa usalama kukabiliana vikali na watu waliotajwa kuwa waasi wanaopinga kurefushwa muda wa uongozi wa rais wa nchi hiyo Mohamed Abdullahi Farmajo. Waziri wa usalama wa ndani wa Somalia Hassan Hundubei Jimale ametoa mkono wa pole kwa wahanga wa machafuko hayo ya jana ya Jumapili, ingawaje hajasema idadi ya watu waliouawa au kujeruhiwa. Amesema watu fulani ambao hawajali chochote kuhusu usalama wa taifa hilo walianzisha hujuma hiyo hiyo, lakini anasisitiza kuwa vyombo vya vya usalama vya nchi hiyo ya pembe ya Afrika vimewarejesha nyuma. Kadhalika amekanusha madai kuwa maafisa wa usalama ndio waliovamia makazi aliyekuwa rais wa nchi hiyo Hassan Sheikh Mohamud katika eneo la Marino Mahamud ambaye kwa sasa ni kiongozi wa muungano wa upinzani nchini Somalia amesema rais Farmajo anapaswa kubebeshwa dhima kwa hali inayoshuhudiwa hivi sasa nchini humo na kwa kuagiza wanajeshi washambulie makazi yake. Kadhalika kiongozi mwingine mashuhuri wa upinzani nchini humo Abdurahman Warasami amedai kuwa wanajeshi wa serikali wamevamia makazi yake pia viungani mwa Mogadishu. Hivi karibuni rais Farmajo alitia saini sheria ya kuongeza muda wa kukaa madarakani kwa miaka miwili baada ya bunge la nchi hiyo kupasisha muswada wa sheria hiyo. Aprili 12, wabunge nchini Somalia walipasisha muswada huo baada ya serikali ya ya rais Farmajo kushindwa kuandaa uchaguzi mwezi Februari mwaka huu baada ya muda wake kumalizika. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limetangaza kuwa liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukamua mgogoro huo wa kisiasa unaoikabili Somalia. Huku hayo yakiarifiwa, baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limetoa taarifa likielezea wasiwasi lilionao kuhusiana na hali ya mambo huko nchini Chad baada ya baraza la kijeshi kuchukua hatamu za nchi kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby. Taarifa ya baraza hilo imesisitiza kuwa kuna haja ya kurefusha utawala wa kiraia nchini humo na kuheshimiwa katiba ya nchi. Aidha, baraza la amani na usalama la AU limesisitiza kuwa kuna ulazima wa kuheshimiwa katiba, demokrasia ya kuchukua mkondo wake na kukabidhiwa madaraka ya nchi kwa utawala wa kiraia. Sehemu nyingine ya taarifa ya baraza hilo imetoa wito wa kuitishwa mazungumzo ya kitaifa yatakayozishirikisha pande zote nchini Chad na hivyo kuandaa mazingira ya kupatikana mwafaka wa kitaifa. Idris Deby ambaye ameiongoza Chad kwa kipindi cha miaka thelathini aliuawa hivi karibuni kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kemsheni uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe kumi na moja mwezi huu wa Aprili. Baada ya kifo cha Deby kumeundwa baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa kiume wa rais Idris Deby, Jenerali Muhammad Idris Deby itno maarufu kama Mahamad Kaka, litakaloongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miezi kumi na minane. Hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa katiba ya Chad, spika wa bunge ndiye anayepaswa kuchukua nafasi ya uongozi wa nchi kabla ya kuitisha uchaguzi, wakati rais aliye madarakani anapofariki au anaposhindwa kuongoza nchi. Tukirejea hapa nchini, waziri wa afya wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia India kupambana na wimbi kubwa la ugonjwa wa corona au COVID-19. Dr Said Namaki alisema hayo jana Jumapili katika barua aliyomtumia waziri mwenzake wa afya wa India Dr Harsh Vardhan, na kusisitiza kuwa haiwezekani kupambana na janga la COVID 19 bila ya kuwepo ushirikiano wa kiudugu na kiurafiki baina ya nchi zote duniani. Hivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari wakati wote kuisaidia kiufundi, kiutaalamu na kivifaa kukabiliana na janga hili thakili. Dakta Namaki ameeleza kusikitishwa sana na wimbi kubwa la maambukizi na vifo vya korona nchini India na kuandika katika barua yake hiyo kwamba janga hili halitoweza kudhibitiwa na nchi yoyote ile peke yake, lazima kuwe na ushirikiano, kusaidiana na kushirikiana nchi zote za dunia kiuadilifu na kuondolea ubaguzi, dhulma na vikwazo, ndipo itawezekana kulishinda janga la korona. Katika barua yake hiyo kwa waziri mwenzake wa India, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza pia kuwa ijapokuwa taifa la Iran liko chini ya vikwazo vikubwa vya kidhalimu na mashinikizo yasiyo na kiasi, lakini imefanikiwa kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu kutegemea uwezo wake wa kielimu wandani, wa ndani na uzoefu wa wasomi wake kulidhibiti janga hili na bado jitihada zinaendelea kuumaliza kabisa ugonjwa huo humu nchini. Sasa hivi India imekumbwa na tsunami ya ugonjwa wa korona pamoja na upungufu wa suhula na vifaa, huku wataalamu wa afya wakisema kuwa mfumo wa matibabu wa India uko katika ukingo wa, wa kusambaratika hadi jana jioni watu milioni kumi na saba na laki moja na zaidi ya 16,000 walikuwa wameshathibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa COVID-19 huko nchini India. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, tunasikika moja kwa moja kupitia Radio Maarifa ya huko nchini Tanzania ni kupitia mawimbi ya 105.3 ukiwa Tanga 101.9 Mwanza. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma tunasikika kupitia kasima wimbi 99.7, Mtwara ni 104.1 na na Singida ni 99.1. Tukisonga mbele, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa taarifa kufuatia matukio ya hivi karibuni ya mji wa Beitul Muqaddas na kuyataka makundi ya mukawama ya ukanda wa Ghaza kuweka tayari makombora yao kwa ajili ya kupiga na kusambaratisha maeneo nyeti ya Israel. Hamas ilitoa taarifa hiyo jana Jumapili na kuongeza kuwa makundi yote ya Palestina hayana budi kuwa kitu kimoja na yawe na komandi moja katika uwanja wa mapambano, ndipo yataweza vizuri kupambana na wazayuni maghasibo. Vilevile amewataka Wapalestina wote kukusanyika katika eneo la kale la mji mkongwe wa Quds na kutekeleza kwa shoku kubwa ibada mbalimbali mbali, haswa za swala katika msikiti mtakatifu Al-Aqsa na maeneo yake mengine. Harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina vile vile imewataka wakazi wa miji ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ardhi nyingine za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wasiogopeshwe na vizuizi vilivyowekwa na utawala wa Kizayuni bali wajitokeze kwa wingi katika msikiti wa Al-Aqsa kufanya ibada haswa za swala. Aidha, imetoa mwito kwa vijana wa Palestina kufanya maandamano kila siku au kila usiku katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na karibu na vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi ili kuonyesha maghasibu Wazayuni kwamba watapata hasara kubwa kutokana na jinai zao. Mwito mwingine uliomo kwenye tamko hilo la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ni kuwataka Wapalestina wote wa ndani na nje ya ardhi za Palestina pamoja na umoto wa Kiarabu na Kiislamu kutangaza msimamo wao thabiti wa kuunga mkono mapambano ya taifa la Palestina na kumwonyesha adui Mzayuni kuwa wakazi wa Beitul Mukaddas hawako peke yao. Na maandamano yanaendelea katika jimbo la Carolina Kaskazini nchini Marekani kulaani ubaguzi wa rangi na ukandamizaji wa jeshi la polisi la nchi hiyo baada ya kuuliwa na polisi mmarekani mwingine mwenye asili ya Afrika kwenye jimbo hilo. Televisheni ya CNN Marekani imetangaza habari hiyo na kuonyesha kuwa au, na kuongeza kuwa maandamano yanaendelea katika mji wa Elizabeth wa Carolina Kaskazini kwa siku kadhaa sasa tangu siku ya Jumatano, kulalamikia mauaji ya kikatili yaliyofanywa na polisi dhidi ya Andrew Brown, Marekani mwenye asili ya Afrika. Andrew Brown aliyekuwa na umri wa miaka 40, alikuwa baba wa watoto kumi na alipigwa risasi na polisi akiwa ndani ya gari lake siku ya Jumatano iliyopita, yani siku moja tu tangu alipopatikana na hatia afisa mwingine wa polisi mbaguzi wa rangi. Afisa huyo ni Derek Chauvin ambaye alimuua kikatili na mchana kweupe, mmarekani mwingine mwenye asili ya Afrika George Floyd, baada ya kupita wiki tatu za vikao vya kusikiliza ushahidi wa upande wa mashtaka na mshtakiwa, jopo la majaji waliokuwa wakisikiza kesi ya George Floyd Jumanne iliyopita lilitangaza kuwa Chauvin amepatikana na hatia katika mashtaka matatu ya mauaji yaliyokuwa yakimwandama. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una anwani semayo: pigo la kiusalama kwa Israel, ngao yake ya makombora ya kuba la chuma ya feli. Katika siku za Jumatano na Alhamisi wiki iliyopita kulijiri matukio mawili ya kiusalama katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Matukio hayo yaliweka wazi udhoifu mkubwa wa kiusalama, kijeshi na kijasusi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Katika tukio la kwanza, duru za habari Ziliripoti kujiri mripuko mkubwa katika kiwanda nyeti cha kiusalama cha Israel katika eneo la katikati la ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Eddie Cohen, mwandishi wa habari wa kizayuni, alichapisha katika ukurasa wake wa Twitter filamu ya mripuko, ya mripuko katika kituo hicho nyeti katikati mwa Israel. Baada ya masaa kadhaa, duru za habari za Israel zilitangaza kuwa mripuko huo umejiri katika kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa kabisa ya balistiki. Katika tukio la pili siku ya Alhamisi, kombora lililotokea Syria lilifanikiwa kuvuka ngao dhidi ya makombora ya utawala wa kizoeni wa Israel ambayo ni maarufu kama kuba la chuma au Iron Dome, na kutoa karibu na kituo cha siri na cha kistratejia cha nyuklia cha Dimona. Kuna nukta kadhaa tunazoweza kuashiria kuhusu matukio hayo mawili. Nukta ya kwanza ni kuwa utawala wa kizoeni wa Israel unajaribu kuonyesha kuwa kile kilichojiri katika kiwanda chake za au kiwanda chake cha makombora ni ajali ya kawaida itokanayo na makosa ya kibinadamu, lakini maelezo hayo yamepingwa na wazayuni wenyewe, wakiwemo watu wa kawaida, vyombo vya habari na wataalamu. Gazeti la kibrania la Haaretz limemnukuu mmoja wa wasomaji wake na kuandika, hata tukijalia kuwa tukio hilo limetokana na ajali wakati wa jaribio la kombora, lakini jambo ambalo hatuwezi kuamini ni kuwa hakuna mtu yoyote aliyefariki kutokana na tukio hilo. Kwa hiyo kauli rasmi kuhusu tukio hilo inatia shaka. Utawala wa Kizayuni unajaribu kueneza propaganda kuwa tukio katika kiwanda chake cha makombora ni ajali ya kawaida itokanayo na kosa la kibinadamu, kwani iwapo utawala huo utakiri kuwa mripuko huo ulisababishwa na watu kutoka nje ambao wako karibu na harakati za mukawama au mapambano ya Kiislamu, utalazimika kutoa ufafanuzi mkubwa zaidi na hilo litakuwa ni kwa madhara yake. Nukta ya pili ni kuwa Israel imetangaza wazi kuwa mripuko karibu na kituo cha nyuklia cha Demona ulitokana na kombora ambalo lilitokea Siria. Kutoa kombora hilo kilomita 30 tu kutoka kituo cha Demona ni jambo ambalo awali kabisa limeonyesha kushindwa ngao ya makombora ya Israel ambayo inayojulikana kama kuba la chuma, ngao hiyo dhidi ya makombora haikuweza kufuatilia wala kutungua kombora ambalo lilitoka Siria na kutua karibu na eneo nyeti sana la Israel. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran, na kabla ya kumpisha Shekh Abdullah Musango atuletee mawaidha kuhusiana na Ramadhan, mwezi wa fursa, ni kukumbushe tu kuwa mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Ah, fa inna ash-shaqiya man hurima ghufran Allah fi hadha ash-shahri al-azim. Ndugu zangu watukufu wa Kiislam, tungali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambao kihistoria tunasema huu ni mwezi wa fursa, mwezi ambao kwamba wapo ambao kwamba watafaidika na mwezi huu kwa kupata msamaha na zile baraka na zile rahma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini pia wapo ambao kwamba wataondoka na watamaliza mwezi huu, na kisha itakuwa hawana walichoambulia isipokuwa ni njaa na kiu katika masiku yao ya funga zao. Kwa hivyo ndugu zangu watukufu wa Kiislamu, haya mambo mawili, jambo la kupata na la kukosa katika huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, halijaandikiwa kwa mtu fulani. Si jambo la kadari, si jambo kwamba mimi kip, kuna fulani ameandikiwa lazima atasamehewa katika mwezi huu na kuna fulani ameandikiwa kuto kusamehewa katika mwezi huu. La, haya ni mambo ya juhudi za mtu, ni mambo ya hisia za mtu za kweli, ni mambo ya kusafisha nafsi zetu vizuri, ni mambo ya kumwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, tukiwa na nyoyo safi, kama alivyotuamrisha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wa ila kinyume na hivyo, ndugu zangu watukufu wa Kiislam, tukiwa tuko ndani ya huu mwezi, kisha tusiuhisi kwamba huu ni mwezi mtukufu wa kiwango gani kisha tusiyahisi matukufu na makubwa yanayopatikana katika huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, tukawa tumejisahau, ikawa tunashughulishwa na dunia, ikawa tunashughulishwa na vinginevyo ambavyo si katika ibada, ikawa tunashughulishwa na vitu vya ajabu ajabu, ajabu na laghawi na upuuzi. Ndugu zangu, itakuwa funga zetu, zitakuwa malipo yake ni hichi kiu chetu na njaa ambayo tutakuwa tumeshinda nayo katika masiku ambayo tumeyafunga. Ili tuweze kufaidika na mwezi huu, ni lazima tuyachunge haya masiku na tuyahisi na tuyafanyie kazi, kwa sababu mchana wake na usiku wake ni sawa sawa. Yaani imefikia mahali Uislamu watuambia kwamba ukipata fursa, ukipata fursa ya kuweza kupata lisali moja ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, wewe umepata taufiki kubwa sana. Sasa litumie vizuri lile saa kwa ajili ya kukujikurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndio maana Bwana Mtume alikuwa akisema tumuombe Mwenyezi Mungu anyuwafikakum, hapa awape taufiki, awaingize katika huu mwezi, awape uwezo wa kuweza kufunga huu mwezi. Hii ni taufiki. Kuna kuna wengine hawawezi kufunga taban, kuna wengine hawayapati haya. Kwa hiyo wewe ambaye na mimi ambayo tumepata fursa ya kuweza kuukabili na kuupata huu mwezi, basi tuutumie vizuri, ndugu zangu, tuutumie vizuri, ili tuweze kufaidika na tuweze kumfikia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Bwana Mtume alizungumza mengi sana na maswahaba katika huu mwezi, akatuambia wadhkuru bijuikum waatshikum fihi juu yaumal qiyama waatshihi kumbukeni, kiu mnachokipata ndani ya mwezi wa Ramadhani, njaa kali mnayoisikia katika mwezi wa Ramadhani, kumbukeni njaa na kiu cha siku ya kiyama, watasaddaqu ala fuqaraikum wamasakinikum, toeni sadaka kwa mafukara wenu maskini wenu. Bwana Mtume atuhimiza wawakiru kibarakum, waheshimu atu, atu, wakubwa wenu. Warhamu sigharakum, waslu arhamakum. Haya yote Bwana Mtume atuhimiza ndani ya mwezi, tuheshimu wakubwa, tuwahurumie wadogo tu, tuweze kuwa, kuunganisha matumbo yetu na uzao wetu na udugu wetu, yote tuyafanye kheri mbali mbali. Bwana Mtume akaenda akaenda mpaka akafikia mahali akasema wahfidhu alsinatakum, na nahifadhini ndimi zenu. Je yes, sisi tuzihifadhi ndimi zetu au twasengenya, tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, au twadanganya, tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani? Lazima kila mmoja ajiulize. Wa ghaddu amma la yahillu an-nadhara ilaihi absarakum, na yafumbeni macho katika yale ambayo kwamba mmezuiliwa, yale ambayo kwamba si halali macho yenu kutazama. Je yes, sisi twayafumba twa, macho yale ambayo hatupaswi tuyaangalie? Je yes, sisi hatuyaangalie katika mwezi wa Ramadhani? Tujue kwamba tukifanya kinyume na hicho tumeikosa fursa. Naam, kisha bwana bueno mtume asema si hayo tu bali, wa la yahillu istima' ilayhi asma'ukum, wa amma la yahillu istima'u ilayhi asma'ukum, na pia mjizuilie na kusikiliza yale ambayo kwamba si halali masikio yenu kusikiliza vitu hivyo. Watahannanu aitam nas, watahannanu ala aitam nas, kama yatahannanu ala aitam ala aitamikum, watubu ilayhi min dhunubikum Bwana Mtume akatuelekeza mambo mengi, mambo mengi, mambo mengi, ikiwemo ni kuwahurumia mayatima, kutubu makosa yetu. Lakini sasa kuna pwenti moja hapa, nataka tuishi nayo. Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa waalih wasallam, alivyofika mahali akasema, warfau ilaihi aidikum, kwamba nyosheni mikono yenu, biduai ongezeni dua, fi auqati salawatikum, katika wakati mkiswali fainaha afdalu saati, Mtume akatuonyesha kwamba wakati wa swala tukafanya dua ni nyakati bora sana, hususan ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yandhuru llahu aza wajalla fiha birrahma ila ibadi, kipindi mja aswali afanya ibada ya swala kumwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, pale Mwenyezi Mungu huruma zake zinaongezeka na kuzidi kwa mja wake. Yujibuhum idha najuhu, Utakapomwita Mwenyezimungu mwonezi kamuomba kwa sauti ndogondogo, Mwenyezi Mungu atakujibu. Wayulabihim idha naduhu, na Mwenyezimungu anakuitikia pia, utakapomnadi na kumwomba. Wayastajibu lahum idha dauhu, na Mungu wawajibu pale mnapomuita na kumwomba. Kisha sasa hii point sasa ndo ambayo nataka tuishi nayo ndugu zangu, bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akasema ayuhanas enyi watu, inna anfusakum maruhunatun biamalikum, nafsi zenu ziko katika rehani ya matendo yenu. Yaani matendo yako ndiyo rehani ya nafsi yako, yategemea wewe. wataka wataka Mwenyezi Mungu subhanahu wataala nafsi yako aipe, aifanye ni tukufu kiasi gani, au aichukie kiasi gani, yategemea na unachokifanya ndugu zangu. Kwahiyo kile unachokifanya ndiyo rehani ya nafsi yako. Kwa hiyo angalia, ndugu zangu, tazama hicho unachokifanya, wakifanya wafanya jambo gani? Hayo unayoyafanya kila siku katika matendo yako yamridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hayo unayoyafanya kila siku ndiyo yale uliyoamrishwa na Bwana Mtume. Hapo ulipo ndipo alipokuacha Bwana Mtume, sehemu uliyoegemea ndiyo aliyokuelekeza aliyo Bwana Mtume. Haya ni maswali kila mmoja lazima ajiulize, kwa sababu gani huu mwezi tunauita ni mwezi wa fursa, ni mwezi wa kurudi katika njia sahihi tuliyoachiwa na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwisho wa maneno, baada ya Bwana Mtume Muhammad kuzungumza mengi sana, alinyanyua kidole amirul muminina salawatullahi wasalamu alayhi, Imam Ali alinyanyua mkono akamuuliza bwana mtume. Qala amirul muminina alikuwepo katika katika muhadhara huo, au katika mjumuiko huo, wakati bwana mtume awahusia masahaba. Amirul muminina asemaje? Amuuliza qala amirul muminina alayhi salam Imamu Ali alayhi ssalam, akamuuliza Bwana Mtume asema, fakumtu fakultu, nikasimama nikamuuliza Bwana Mtume ya rasulullah, e Bwana Mtume ma afdalu al a'mali fi hadha ash-shahr, ni jambo gani bora la kufanywa ndani ya mwezi mtukufu. Umezungumza mengi sana taban, nimezungumza mengi na mimi pia kurikodi maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa alikuwa akiwahusia hawa masahaba, sijui kuwalisha maskini kuwafanyaje kufanyaje yote kheri mbalimbali, lakini bwana alimamu Ali alayhi salam amuuliza sasa, katika hayo yote la kheri ambalo ni bora kuliko yote ni lipi la kufanywa katika huu mwezi wa Ramadhani? Faqala alayhi rasul wa sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya abal hasan afdalu al a'mali fi hadha shahri al wara'u an maharim llahi azza wa jalla. Ya Allah, ewe abal hasan Hakika jambo bora na kubwa kufanywa ndani ya huu mwezi wa Ramadhani hakuna kama mtu kujizuilia na yale yaliyoharamishiwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Thumma baka, kisha akalia sana, kisha akalia sana bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Faqultu al-imamu Ali alayhi salam, akamuuliza bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya Rasulallah ma yubkika minhu lihiyatika akawa, Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alayhi wa alihi waal wasallam, alizwa akimjibu amirilmuuminin alaihi salama, asema nalia kulingana na yale yatakayokukumba ewe amiri lmuuminin, katika huu mwezi mtukufu wa Ramadhani utakuja kupigwa na pigo la muovu, muovu aliyeshinda muovu wa mwanzo aliyomuumba Mwenyezi Mungu na muovu wa mwisho, huyu aniye yule ambaye kwamba atakweza kukupiga ukiwa una swali katika mihirabu, atakupiga upanga ewe amirilmuuminin. Haya ni miongoni mwa mambo ambayo kwamba e, yalijiri katika historia ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, dakika zangu zimeniishia, lakini kitu kikubwa ndugu zangu, nawahusia na naihusia na nafsi zangu, tutumie mwezi mtukufu. Ndugu zangu, ni wangapi tulikuwa nao na hatuko nao? Ni wangapi walitamani lakini hawakufika? Hivyo sisi tuliofikia, turudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tumwambia Mwenyezi Mungu samahani, tusamehe ili tuweze kupata radhi na msamaha wako na ghufrani zako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hamza Simtoy akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, shukran kwa habari moto moto unaotakia kheri ya mfungo wa Ramadhan anasema Ramadhan Karimu. Asante sana na sisi pia tunakutakia kila la kheri katika funga yako. Ramadhan Mubarak ukiwa hapo Kinondoni. Da Bintaha Aljuneid akiwa Bumbuini Zanzibar pia anatushukuru kwa habari ameandika, asante asante asante sana. Pia Profesa Ali Magema ukiwa Tanga, Tanzania, anasema Iran iko vizuri kwa chanjo ya Covid 19. Asante sana. Pia anaona katutumia jumbe kadhaa za sauti, asante sana. Karibu sasa nikuletea machoto magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayoonyesha umati mkubwa watu wa watu waliofurika katika uwanja wa kimataifa wa Mkapa jijini Dar es Salaam wakifuatilia mashindano ya 21 ya kuhifadhi Qurani tukufu katika nchi kwa nchi za Afrika Kuhusiana na habari hiyo, Mwananchi toleo la mtandaoni limeandika, Jibrila Hasane wa Nigeria ameibuka mshindi wa kwanza na kujinyakulia shilingi milioni 20 za kitanzania katika mashindano hayo ya kuhifadhi Qurani tukufu kwa nchi za Afrika. Mashindano hayo yaliandaliwa na taasisi ya Alhikma Foundation chini ya udhamini wa Benki ya Watu wa Zanzibar, yalifanyika jana katika uwanja wa Mkapa jijini Da. Hata hivyo habari kuu katika chapisho la leo la Mwananchi ina kichwa kisemacho mawaziri tisa wabeba moyo wa Samia pelimendika Chadema mguu sawa kukutana na Rais Samia chanjo malaria, ya malaria yaleta matumaini mimba shuleni zaongezeka Mwanza Moro na Dodoma vinara na waziri atoa angalizo bili za maji Dk Mwinyi ahimiza umoja Tanzania. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali umepambwa na picha ya rais huyo wa Zanzibar akikabidhi zawadi ya cheti na mfano wa hundi kwa mshindi jumla wa mashindano ya Qurani Tukufu. Habari iliyopa kipaumbele na gazeti la Majira inasema Chadema ya wakalia kuoni mde na wenzake ni kutokana na tuhuma za kujipa ubunge. Bawacha yatangaza kwa buruta mahakamani yaanika vilelezo kwa wanahabari. Pia limeandika kimbunga jobo cha yeyuka na mkurugenzi wa Temeke. Mashindano ya Qurani ya fana da raia wa Niger ashinda na mwendesha mashtaka matatani kwa rushwa. Baadhi ya habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Uhuru zina vichwa visomekavyo: JK asema sitarajii CCM kutenganisha urais na wenyekiti; Rais D Mwinyi awasihi wa Tanzania kuendeleza umoja na kutobaguana kidini; mabalozi wauchambua muungano wa Tanganyika na Zanzibar; na Waziri Umi asimamisha wakurugenzi wawili. Tuelekeze dira yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo shahsia wakubwa wapiga foleni kwa ajili ya namba mbili. Kwa mukhtasari, ni kuwa shahsia wakubwa katika uga wa siasa nchini Kenya wameonyesha hamu yao kuwa wagombea wenza katika uchaguzi mkuu wa urais mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili huku mchuano huo ukiandaa mazingira ya kubuniwa miungano mipya ya kisiasa. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mkanganyiko kuhusu kikao maalum cha kujadili BBI, wakulima wa chai wasema wanaishi kama watumwa katika mashamba yao, na wagonjwa wa malaria kupimwa covid-19 katika agizo jipya. Habari kuu katika gazeti la taifa leo inasema siasa ni utumwa tu, asema kiraitu gavana murungi asema hayo baada ya kupona ugonjwa wa korona. Asema karibu imue pel. Imeandika msichana akiri kubadilisha vipimo vya mimba ili kumwokoa aliyemnajisi, na waliopokea chanjo ya korona wafika bilioni moja kote duniani. Gazeti dada la Nation limeamua kutenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho masomo machungu ya kujifunza kutokana na korona nchini India. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema kitendawili cha watu wanne kutoweka baada ya kula chamcha na mkwamo katika BBI juu ya maeneo bunge mapya. Toleo la mtandaoni limeandika Covid-19 Kenya ya ripoti kesi mpya 469 na na vifo 19 BBI, Uhuru na Raila wapinga uamuzi wa bunge, na kesi za mauaji na kubakwa wanawake za ongezeka nchini Kenya. Gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungia udondozi wetu. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kisemacho deni: kila mganda hivi sasa anadaiwa shilingi milioni moja nukta tano. Pamoja na habari nyingine, toleo la mtandaoni limesheheni habari zenye anwani zisemazo: mahakama kuamua mu juu ya mzozo wa ardhi yenye hifadhi ya faru, na wabunge walioshinda wakwepa walioshindwa ili kusimamisha kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. wasikilizaji na karibuni kuwa nami tena katika kipindi cha maadili bora, ili kusikiliza mfululizo mwingine wa makala za taswira ya wanawake ndani ya Quran. Katika mfululizo huu wa nne wa makala hizi zitazungumzia habari za wanawake ambao matendo na amali zao zimekemewa na Qurani Tukufu. Natarajia kuwa mtaendelea kunitegea sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Umu Jamil alikuwa ni mke wa Abulahabi, ami yake Nabi Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwanamke huyo pamoja na mumewe walikuwa ni miongoni mwa maadui na mahasimu wakubwa wa Bwana Mtume, ambao daima walikuwa wakiwachochea pia watu wengine wamfanyie uadui Mtume na Mwenyezi Mungu. Abulahabi alikuwa akihudhuria kila pahala alipokuwa akienda Bwana Mtume kulingania Uislamu, na huku akitumia ulimi wake mchafu, alikuwa akifanya vitimbi na vituko vya kila aina ili kuchafua mazingira ya hadhara hizo na kuyafanya maneno ya Bwana Mtume yasiingie masikioni mwa watu na kuzingatiwa na nyoyo zao. Naye mkewe, yaani Umu Jamil, alikuwa akibeba kuni zenye miba na kuziweka kwenye njia anayopita Bwana Mtume ili zimchome na kuitoga miguu ya mtukufu huyo. Umujamila alikuwa akijiona kuwa ni mwanamke anayetokana na familia ya mabwana wa watu watukufu wa Maka, hivyo hakuwa akikubaliana na usawa wa watu wote uliokuwa ukilinganiwa na dini tukufu ya Kiislamu. Kutokana na kuikataa kwake haki na kujifunga kibwebwe ili kukabiliana nayo, mwanamke huyo alipata laana ya milele kiasi kwamba jina lake limebakia katika kumbukumbu za watu waovu na hivyo kutokana na kushikamana kwake na upotofu na njia ya sheitani pamoja na matamanio ya nafsi, alilaaniwa na kufikia daraja ya kuteremka sura iitwayo Tabbat, kwa sababu ya mwanamke huyo pamoja na mumewe. Ndani ya sura hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, imeangamia mikono miwili ya Abu Lahabi, naye amekwisha angamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma atauingia moto wenye mwako mkubwa kabisa, na mkewe mchukuzi wa kuni, na shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. <muchilio> Mke wa Abu Lahabi alikuwa na uwezo wa kutoa mchango muhimu katika kupunguza kasi ya uadui na inadi aliyokuwa nayo mumewe katika dini ya haki lakini naye pia alitekwa na ujahili na ghururi ya nafsi yake. Hivyo siku ya Kiama atauingia moto kwa namna ile ile ya mwendo wake mwovu aliyokuwa nao hapa duniani, yaani kama alivyokuwa akikusanya kuni za miba ili kumuudhi na kumdhuru Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na kumzuia asifikishe risala ya haki na pia kuchochea moto au uadui dhidi ya haki ndani ya nyoyo za watu wengine, basi naye atauingia moto huo huo aliyoupalilia kuni na vibanzi vyake hapa duniani. Wasikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha leo, tutazungumzia machache kuhusiana na habari za wake wa Bwana Mtume Muhammad sww, wa wa wanawake ambao Mwenyezi Mungu aliwahutubu ndani ya kitabu chake kitukufu cha Qur'an kuwa wao si kama walivyo wanawake wengine, hivyo akaweka hukumu na masharti maalum kwa ajili yao. Kabla ya kuendelea mbele zaidi, kuna umuhimu maalumu wa kuashiria nukta hii kuwa shaksia tukufu na takatifu ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imetakasika na kila aina ya uchupaji mpaka na kupindukia, na hivyo karibu ndoa zote alizozifunga mtukufu huyo zilitokana na sababu maalum. Baada ya kufariki dunia mkewe mthaminifu na mtukufu, yaani Bibi Khadija, Bwana Mtume alifunga ndoa na Bibi Sauda, mwanamke mwenye umri wa utu uzima na ambaye alikuwa ameachika. Baada ya bibi huyo, Bwana Mtume alifunga ndoa na wanawake wengine ambao baadhi yao kutokana na mazingira waliokuwa nayo wao wenyewe walitaka kuolewa na Bwana Mtume, na baadhi ya wengine kama vile Bibi Zainabu binti Jahsh aliolewa na Bwana Mtume kufuatia amri mwenye ya Mwenyezi Mungu, na kwa lengo la kuvunja mila na desturi potofu zilizokuwa zikitawala wakati huo. Baada ya kuolewa na bwana Mtume, wanawake hao walikuwa na nafasi muhimu kiasi kwamba walipewa bishara njema na Mwenyezi Mungu ya kwamba yeyote miongoni mwao atakayemcha Mwenyezi Mungu na kumtii mola mwenyezi na mtume wake, basi atapata ujira wa thawabu maradufu ya wanawake wengine, lakini pia, kama atafanya maovu, basi adhabu yake pia itakuwa maradufu. Katika baadhi ya aya za suratu tahrim Qurani tukufu inataja habari za wake wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuwakaripia wawili kati ya wanawake hao kwa sababu ya kitendo chao cha kuitoa siri waliopewa na Bwana Mtume. Ndani ya aya hizo za Qurani tukufu linazungumziwa suala la kuwekeana siri kati ya mke na mume pamoja na umuhimu wake na kubainishwa sifa bora anazotakiwa kupambika nazo mwanamke wa Kiislamu. Kwa mujibu wa bwana mtume, ndoa ni jambo takatifu na kwamba kuwa kitu kimoja mke na mume ndiko kunako ipamba na kuijenga kimaanawi taasisi si hiyo tukufu. Kupitia wahi wa mbinguni mtukufu huyo amewataka wake na waume kuwa mfano wa nguo na hivyo kila mmoja kumpamba mwenziwe na kumsitiri aibu zake. Yeye mwenyewe Bwana Mtume alikuwa ni mfano bora kabisa wa kuigwa katika suala hilo pia. Akiwa na imani kamili na wake zake, mtukufu huyo alimpa siri mmoja kati ya wake zake hao. Lakini mke huyo aliusononesha mno moyo mtoharifu wa Bwana Mtume kutokana na kitendo chake cha kuitoa siri hiyo kwa mmoja kati ya wake wenzake. Kuweka na kuhifadhi siri siyo sifa anayopaswa kupambika nayo mwislamu peke yake, bali kila mtu mwenye shaksia kamili ya kibinadamu anatakiwa awe ni mtunzaji mwaminifu wa siri. Na jambo hilo lina umuhimu maradufu na mkubwa zaidi katika maisha ya ndoa, kwani kila mmoja kati ya mke na mume ni mshirika na msaidizi muhimu kwa mwenzake katika kila kipengee cha maisha yao ya ndoa. Hivyo kuaminiana na kutunza uaminifu huweza kuwafanya wawili hao waweze kuliongoza kwa mafanikio jahazi la maisha na kulifikisha salama salimini hadi kwenye bandari ya saada. Hivyo kwa kitendo chao hicho, wake wawili hao wa Bwana Mtume walitakiwa na Mwenyezi Mungu watubie na kuelezwa kwamba kama wanataka wanaweza kupewa talaka na kutengana na Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwani hadhi na daraja ya utukufu wa Bwana Mtume vinahitajia mtukufu huyo awe na wake walio waaminifu, wanawake ambao Mwenyezi Mungu anawataja sifa zao kuwa ni waumini watiifu watubiao wafanyao ibada na mambo mengine mengi ya kheri. Wasikilizaji wapenzi, sehemu hii ya nne ya makala ya taswira ya wanawake ndani ya Qurani imefikia tamati. Insha allah, tutakutana tena juma lijalo katika kipindi kingine cha maadili bora. Basi hadi wakati huo, nasema amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Ramadhan mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 26 Aprili mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1347 iliyopita inaosadifiana na tarehe 13 Ramadhan mwaka 95 hijria, alifariki dunia Hajaj bin Yusuf Thaqafi, liwali katili na dhalimu katika kipindi cha utawala wa bani Umayya. Hajaj bin Yusuf Thaqafi aliishi katika kipindi cha Abdulmalik Marwan na Hisham bin Marwan, na alikuwa mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa bani Umayya, haswa wafuasi wa Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, na watu wa familia ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja na ishirini elfu waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajaj bin Yusuf Thaqafi. Miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Thakafi ni pamoja na kushambuliwa mji mtakatifu wa, wa Makka na kuharibu Al Kaba katika mwaka 74 Hijria. Tarehe 26 Aprili miaka 416 iliyopita, lilichapishwa gazeti la kwanza kabisa duniani nchini Ufaransa. Mhariri mkuu wa gazeti hilo lililopewa jina la Relation alikuwa Johan Carolas. Gazeti hilo liliendelea kuchapishwa kwa kipindi cha miaka 70. Hii leo maelfu ya magazeti huchapishwa kila siku katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na Wajapan wanahesabiwa kuwa wasomaji wakubwa zaidi wa magazeti kuliko watu wa maeneo mengine ya dunia. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita inaosadifiana na tarehe sita Ordibehesht mwaka 1315 hijria shamsia, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya Vita. Miaka iliyofuata vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa wizara ya posta na telegrafu. Na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita jamhuri ya muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali mbali, ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963, baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza, Julius Kambarage Nyerere alitoa wito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar na ilipofika tarehe 26 mwezi Aprili mwaka elfu moja mia kenda sitini na nne, nchi mbili hizo ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tanzania iko mashariki mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Hindi, huku ikipakana na Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi na Msumbiji. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Yahya Ali akiwa barabara 13 Tanga, Tanzania anasema ya Allah, zipokee swala zetu na funga zetu iwe ni sababu ya sisi kuingia peponi, amin ya rabbal alamin. Asante sana Yahya kwa dua yako hiyo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Naye Said Hamis akiwa Singida, Tanzania anasema nipongeza Iran kwa hatua hiyo nzuri ya kuisaidia India. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomee vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Taharuki yatanda Somalia, risasi za rindima Mogadishu, huku makazi ya rais wa zamani yakishambuliwa. Umoja wa Afrika wataka kurejeshwa utawala wa kiraia nchini Chad. Iran yatangaza iko tayari kuisaidia India kupambana na wimbi kubwa la COVID 19 Hamas yataka makundi ya mukawama yaandaye makombora ya kutonga maeneo hasasi ya Israel, na malalamiko yaendelea Marekani kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa polisi. Vichwa hivyo ndivyo vinavyotufungia matangazo yetu haya ya Jumatatu asubuhi. Nikushukuru tu sana mpenzi msikilizaji kwa kuandamana nasi tangia awali hadi tamati, na vile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na nakutakia mchana mwema, sau makbul na Ramadhan mubarak. Kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.