Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Salamun hiya hatta matlail fajr. Sadaqallahu al-Aliyyil Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa kwa nusura yako, ewe mlinzi wa wenye hofu. amin ya rabbal alamin. Bismillahir Rahmanir Rahim. assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambayo atafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, utasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 7 kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema ugaidi wa kimatibabu wa Marekani umezuia utoaji chanjo za korona duniani. Jeshi la Yemen lashambulia kwa droni kituo cha kijeshi cha Saudia mkoani Asir. Imeelezwa kwamba hakuna matumaini ya kuwapata hai watu 53 katika nyambizi iliyozama ya Indonesia. na Iran yalaani hujuma za wazayuni dhidi ya wapalestina wa Kuds wa tukufu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera ya vikwazo na ugaidi wa kimatibabu ya Marekani imepelekea kutofanikiwa kampeni ya utoaji chanjo za kupambana na korona duniani. Muhammad Javad Zarif ameyasema hayo leo Jumapili katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kubainisha kuwa janga la dunia nzima la COVID-19 lilipaswa kuwa na jibu la kimataifa la chanjo. Zarif ameashiria mashinikizo na vikwazo vya Marekani dhidi ya taifa hili na dhuluma na ukandamizaji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina na kusema hivi sasa nchi nyingi za dunia zimeachwa solemba pasina kupata usaidizi kutoka kwa yeyote, iwe ni kutokana na vikwazo na ugaidi wa kiuchumi dhidi ya wananchi wa Iran au kutokana na uchu wa kuwadhuru wa Palestina. d Zarif ameeleza bayana kuwa kampeni kima ya kimataifa ya utoaji chanjo za korona imeshindwa kuzaa matunda, katika hali ambayo Marekani ina dozi za ziada za chanjo hizo. Kauli ya waziri Zarifu imekuja katika hali ambayo ripoti ya hivi karibuni ya shirika la habari la Reuters ilisema kuwa jumuiya ya biashara ya Marekani imeutaka utawala wa Joe Biden ugawe dozi za ziada za chanjo ya AstraZeneca kwa nchi zinazohitaji zaidi kama Brazil na India. India hivi sasa ndiyo nchi inayokabiliwa na wakati mgumu zaidi katika kukabiliana na janga la Korona kwani kesi mpya zaidi ya elfu hamsini za maambukizi zinarekodiwa kila siku, mbali na wastani wa vifo elfu mbili kwa siku. Vikosi vya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi vimefanya mashambulio dhidi ya uwanja wa ndege wa kijeshi wa Asir kusini magharibi mwa Saudi Arabia kwa kutumia ndege isiyo na rubani. Msemaji wa jeshi la Yemen, brigadia jenerali Yahya Sarii, amesema vikosi vya Yemen mapema leo vimelenga kwa usahihi mkubwa kwa kutumia droni maeneo yaliyokusudiwa ndani ya uwanja wa ndege wa kijeshi wa mfalme Khalid katika mji wa Hamis Mushait, yapata kilomita 884 kusini mwa Riadh. Kanali ya televisheni ya Almasira imemnukuu brigedia jenerali Sarii akisema Vikosi vya Yemen vimetumia droni aina ya Qasef 2K katika shambulio hilo la ulipizaji kisasi. Amesisitiza kuwa vikosi vya Yemen vitaendelea kutekeleza operesheni hizo za ulipizaji kisasi, madhali muungano vamizi unaoongozwa na Saudia unaendelea kumwaga damu za Wayemen na kuliweka taifa hilo masikini la kiarabu chini ya mzingiro. Ijumaa iliyopita pia vikosi vya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi yaliushambulia uwanja huo wa ndege wa kijeshi pamoja na taasisi ya mafuta ya Aramco inayomilikiwa na utawala wa al Saud katika eneo la kusini la Jizan. Kwa mujibu wa wizara ya haki za binadamu ya Yemen, raia 4382 wameuliwa moja kwa moja na majeshi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia tangu muungano huo ulipoanzisha hujuma za kijeshi dhidi ya nchi hiyo Machi 2015. Maafisa wa Indonesia wamesema mabaki ya nyambizi ya nchi hiyo iliyotoweka siku chache zilizopita yamepatikana na hivyo matumaini wa ya kuwakuta wakiwa hai mabaria 53 kwenye chombo hicho yamefifia kikamilifu. Ahadi Jajanto, afisa wa ngazi ya juu wa kikosi cha anga cha Indonesia, amesema chupa ya maji na kifaa cha kulinda nyambizi zilipatikana jana Jumamosi katika eneo la mwisho kuonekana chombo hicho kilichozama Jumatano. Amesema nyambizi hiyo ambayo ni moja ya nyambizi tano zinazomilikiwa na nchi hiyo ilitoweka siku ya Jumatano katika luteka iliyokuwa ikifanyika mubashara katika pwani ya Bali, mkoa wa Java Mashariki. Na Yudo Magono, kamanda mkuu wa kikosi cha baharini cha Indonesia, amesema baada ya kupatikana vitu kadhaa ikiwemo chupa ya maji na miswala vilivyokuwa kwenye nyambizi hiyo, sasa ni wazi kuwa chombo hicho cha majini kimezama katika kina kirefu cha bahari. Kwa mujibu wa maafisa wa Indonesia, nyambizi hiyo aina ya Kri Angala 402 ilitazamiwa kuishiwa na hifadhi ya hewa ya oksijeni jana Jumamosi, na hivyo hata kama haikuripuka matumaini ya kuwepo hai kuripuka, kuepohai, makumi ya mabaharia kwenye chombo hicho ni finyu mno. Jeshi la Indonesia limesema linajiandaa kuanza shughuli ya kuyahamisha mabaki ya nyambizi hiyo kutoka baharini ahadi ardhini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amelaani vikali uvamizi na chokochoko mpya za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina katika mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Said Khatibzadeh amesisitiza kuwa kuna haja ya utawala huo haramu kusitisha mara moja hujuma zake hizo dhidi ya wakazi wa Baitul Muqadas zilizoanza tangu Alhamisi iliyopita. Kadhalika, amevipongeza vikosi vya Mukawama kwa ushujaa wao na hatua ya Wapalestina, hususan wakazi wa Kuds tukufu kusimama kidete kukabiliana na jinai hizo za Wazayuni. Khatibzade ametaka jamii ya kimataifa ichukue hatua za dharura kukomesha vitendo vya jinai na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala pandikizi wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina wasio na ulinzi na maeneo matukufu. Aidha, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kitendo cha wazayuni kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za wapalestina na kubainisha kuwa Israel ni utawala pandikizi na njia pekee ya kutatua mgogoro wa Palestina na Israel ni kuitishwa kura ya maoni katika eneo lote la Palestina. Na zaidi ya dozi bilioni moja za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 zimekwisha peanwa katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia kufikia sasa, lakini zaidi ya asilimia 50 ya chanjo hizo zimetolewa katika nchi tatu pekee. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP hadi kufikia jana jioni, kwa akali dozi bilioni 1200938540 za corona zilikuwa zimetolewa katika nchi na maeneo 207 ya dunia, chini ya miezi mitano baada ya kampeni ya kwanza kabisa ya utoaji chanjo kwa umma kuanza. Hata hivyo cha kusikitisha ni kuwa asilimia 58 ya chanjo hizo zimetolewa katika nchi tatu pekee za Marekani, yani dozi milioni 255.6, China milioni 261, na India milioni 138.4. Hivi e karibuni pia waziri wa afya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alifichua kuwa karibu asilimia 80 ya chanjo za virusi vya korona imetolewa katika nchi kumi tu tajiri duniani na kwamba hadi sasa nchi kumi na nane zenye kipato cha chini hadi kati hazijapokea chanjo yote. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, nchi 12 duniani hazijaanza utoaji wa chanjo ya korona, ambapo saba ni za Kiafrika. Nazo ni Tanzania, Madagascar, Burkina Faso, Chad, Burundi, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Eritrea. Nyingine tatu ni za eneo la Oshania ambazo ni Vanuatu, Samoa na Kiribati, na nchi moja ya Asia ambayo ni Korea ya Kaskazini, na moja ya eneo la Caribbean ambayo ni Haiti. Shirika la Afya Duniani, WHO, na Umoja wa Mataifa zimekosoa mara kadhaa ugawaji usio wa kiadilifu wa chanjo za korona duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu uliokujeni kutoka hapa Redio Teheran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno Lebanon: nchi yenye mawaziri wakuu wawili kwa wakati mmoja. Katika miezi minane iliyopita Lebanon imekuwa na mawaziri wakuu wawili kwa wakati mmoja. Tarehe nne Agosti mwaka uliopita mji mkuu wa nchi hiyo Beirut ulishuhudia mripuko mkubwa ambao ulipelekea watu karibu mia mbili kupoteza maisha. Licha ya kuwa kwa miezi saba wapinzani walikuwa wameshindwa kuiondoa madarakani serikali ya waziri mkuu Hassan Diab, lakini mripuko huo uliwasaidia pakubwa na hatimaye kuwawezesha kumfukuza kazi Tokea Agosti mwaka uliopita Lebanon imekuwa ikiendeshwa na serikali ya muda inayoongozwa na waziri mkuu huyo. Licha ya Mustafa Adib kutangaza kuwa hakuwa na uwezo wa kuunda serikali ikiwa ni mwezi mmoja tu baada ya kupewa fursa hiyo, lakini katika upande wa pili, Saad Hariri ambaye alichukua nafasi yake, naye amekwama na kushindwa kuunda serikali, lakini pamoja na hayo, hataki kujiuzulu kama alivyofanya mwenzake aliyemtangulia. Suala linaloonekana wazi siku hizi ni safari za mara kwa mara zinazofanywa nje ya nchi na Hassan Diab na Saad Hariri. Hivi sasa Diab ni kiongozi rasmi wa Lebanon ambaye anasimamia serikali katika hali ambayo Hariri ambaye amepewa jukumu la kuunda serikali mpya hachukuliwi kuwa kiongozi rasmi wa nchi hiyo. Hivi karibuni Hasan Diabo alifanya safari Qatar ambapo alikutana na kufanya mazungumzo rasmi na viongozi wa nchi hiyo ndogo ya Kiarabu ya ghuba ya Uajemi. Walio karibu na serikali yake wanasema lengo la safari hiyo lilikuwa ni kuwaomba viongozi wa serikali ya Qatar waisaidie kifedha Lebanon kutatua matatizo yake ya kiuchumi. Hariri naye katika miezi ya karibuni amefanya safari katika nchi za Imarati, Uturuki na hivi sasa Italia ambapo wamekuwa wakifuatilia malengo kadhaa hasa ya kisiasa. Lengo lake la kwanza ni kuyafahamisha makundi ya kisiasa ya Lebanon kwamba hayuko tayari kujiuzulu nafasi aliyopewa ya, ya kuunda serikali mpya na kwamba bado ni shahsia muhimu katika siasa za Lebanon ambaye anakubalika katika ngazi za kimataifa. Lengo la pili la safari hizo ni kutuma ujumbe huu kwa jamii ya kimataifa, kwamba rais Michel Aoun wa nchi hiyo ndiye anayekwamisha juhudi za kuundwa serikali mpya. Katika safari yake ya Italia, Hariri alimshambulia vikali kwa maneno rais Aoun na kudai kuwa katika hali ambayo yeye Hariri amekuwa akifanya safari za nje kwa ajili ya kushughulikia majukumu rasmi ya kikazi na kwa madhumuni ya kuisaidia Lebanon, baadhi ya watu katika ikulu ya Beirut wamekuwa wakifanya safari za nje kwa malengo ya kitalii tu matamshi hayo bila shaka yanabainisha kuwepo tofauti kubwa kati yake na rais Aoun, na pia yanaonyesha kuto kuwepo mpango maalumu wa kuundwa serikali mpya ya Lebanon. E, hivi karibuni, lengo la tatu la safari za mara kwa mara za Hariri nje ya nchi ni kuwataka wachezaji muhimu katika siasa za Lebanon wazingatie zaidi mgogoro wa nchi hiyo kuhusiana na kuundwa serikali mpya ya Beirut. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mada ni fursa za Ramadhan na mzungumzaji ni Ustadh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania. Alhamdulillahi rabbil alamin, ndugu zangu watukufu wa Kiislam, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Baada ya kumshukuru mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na kumtakia rahma kiongozi wetu mwalimu wetu bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi alayhi wasallam yeye na kizazi chake, ndugu zangu, tupo katika mwezi ambao kwamba umetambulishwa kwa kila aina ya mazuri kupitia ulimi wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mwezi ambao kwamba wa, wa amba kufanya khairi wa kufanya juhudi za kuweza kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwezi ambao kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiufanyia maandalizi ya kiroho na maandalizi ya kimwili ili kuweza kuupokea mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwezi ambao kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kipindi cha uhai wake alikuwa akiwasisitiza masahaba zake akiwasisitiza na kuwahimiza Waislamu katika zama zake juu ya kufanya maandalizi makubwa ya kuweza kuyapata ambayo yanatakikana yapatwe au yafikiwe au kuweza kupata yale malengo yaliyowekwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, la allakum tattakun. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alizungumza na maswahaba, ikafikia mahali Bwana Mtume atueleza kwamba kwamba lau kama tutamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika mwezi huu mambo mbalimbali, kheri mbalimbali, Mwenyezi Mungu atatujibia. Kwa sababu gani? Milango ya kheri iko wazi. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam atuambia, milango ya pepo pia iko wazi, na milango ya moto imefungwa. Milango ya jahannam imefungwa, mashaitan wamezuiliwa, wapo katika kizimba ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ina maana kwamba huu ni mwezi pekee ambao mwanadamu mwislamu muumini anaweza kuutumia kama fursa ya kumrudia na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, akautumia mwezi huu kama fursa na chanzo na chachu ya kuweza kupiga hatua kuelekea katika barabara tulio tuliosafishiwa na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasalam kuelekea katika siratul mustaqim. Ni mwezi pekee ambao kwamba muislamu anatakiwa kwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakiwa na sheria kwamba afanye kila aina ya juhudi zitakazokuweza kumpitisha na kumfikisha katika marodhatillah, katika radhi za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndiyo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wasalam katika maneno yake mengi ambayo kwamba alikuwa akizungumza na masahaba zake, alikuwa akiwahusia na istighfar, kwamba chonde chonde na istighfar, kwamba jitahidini. Kwa sababu gani? Ndugu zangu, sisi katika miezi yote ya kawaida, au sisi ambao kwamba si maasumin, sisi ambao ni Waislamu, sisi watu ambao ni watu wa kawaida, Waislamu wa kawaida, bila shaka tuna mengi ambayo kwamba tumemkwaza nayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, ima ni katika kutafuta riziki tunayo kuna watu wanajua wenyewe namna gani wanapata njia zao za riziki. Kuna watu wanajua namna gani wanaweza kupata mafanikio yao. Kwa hivyo tuna mengi ambayo kwamba tumemkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, iwe, iwe ni katika njia ya riziki, iwe ni katika miamala na watu, miamala na majirani, iwe ni katika aina mbalimbali mbali ya mitindo yetu ya maisha ya kila siku, lakini tunayo ambayo kwamba tumemkwaza nayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ndiyo maana bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam kikubwa alichowahimiza akawaambia: Waislamu jamani, umewajia huu, ni mwezi huu unaowajia, huu huu ni mwezi wa rahma, ni mwezi wa baraka, ni mwezi wa maghfira huu mwezi. Kwa hivyo, utumieni mwezi huu kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. tutajikurubisha kwa lipye. Bwana mtume Muhammad, Bwana mtume atuelekeza kwamba tumtake msamaha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tumuombe, tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa nia safi, nia za kweli Ndiyo, akatuambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam fasalu llaha rabbakum biniyatin sadika, muombeni msamaha Mwenyezi Mungu Mola wenu kwa nia safi, wa kulubin tahira, na kwa nyoyo zilizokuwa tahara zilizotakasika, anyuwafikakum lisiyamihi wa tilawati kitabihi, awape tawfiki ya kuweza kuufunga huu mwezi wa Ramadhani na awape taufiki ya kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Kisha baada ya tu ya hizi sentesi mbili, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama akasikika akisema fa inna shaqiya man hurima ghufran Allah fi hadha ash-shahr al-azim, kwani hakika muovu wa kupita kiasi, mwovu aliyopitiliza, ni yule ambaye kwamba atanyimwa msamaha wa Mwenyezi Mungu katika huu mwezi mkubwa, huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa hivyo Ndugu zangu, haya ni maneno ya kuyazingatia. Chonde chonde, tusije tukawa ni katika watu ambao kwamba tutanyimwa na kukosa msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala baada ya huu mwezi kuisha. Kwa hiyo ndugu zangu Waislamu, inabidi tuuchukue mwezi huu na tuuzingatie katika vifua vyetu kwamba ni mwezi wa kutubia, ni mwezi wa kumrejea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, Maulaya Amir al-Mu'minin Al-Imamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi, siku moja alikuwa akiwahusia akitoa khutba akizungumza na masahaba, akawa awaeleza kwamba wanadamu, haya majanga wanayoyapata, mitihani wanaoipata, ni kwa sababu ya matatizo na maasi na madhambi waliyomkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo dawa ya kuondosha haya majanga na mitihani hii ni kumrudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa kumfanyia istighfari kwa kumuomba msamaha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ndio Alimamu alayhi alayhi ssalam akatuambia kwamba mitihani hii ambayo ni sababu ya makosa yetu, hii mitihani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupa siku tukomoa la lengo, ili aweze mji aweze kurudi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, arudi katika siratun mustaqim, arudi katika barabara aliyowekewa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na nukuu maneno yake alimamu Ali bin Abi al Talib al alayhi ssalam, asema: inna llaha yabtali ibadahu inda lamali sayia, hakika ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala, hakika ya mwenyezi mungu mtukufu huwaonja waja wake wale waliotenda matendo maovu, wale waliyomkosea mwenyezi mungu subhanahu wa taala, huwaonja hawa waja wake kwa kupitia nini? binaksi thamarati kwa kuwapunguzia mazao na matunda, wa habsi lbarakati, na kuwazuilia baraka, wa ighlaqi khazaini lkhairati, kuzuilia zile hazina za kheri, liyatuba taibu, lengo kubwa ni mja aweze kutubu, ili atubu mwenye kutubu. Alimamu Ali alaihi ssalam, lengo hasa ni ili aweze kutubu mwenye kutubu, wayukliu mukliu, na aweze kung'oa mizizi ya uovu mizizi mibaya aliyoipandikiza mje ya kumwasi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wayatadhakkaru mutadhakiru na aweze kukumbuka yule mkumbukaji, wayazdajiru muzdajiru na ili aweze kujionya yule mwenye kuonywa. Kwa hiyo lengo kubwa la kurudishiwa haya matatizo na hii mitiani tunaokuwa nayo, kwanza tumesema ni kwa sababu ya yale tuliyomkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sasa Mwenyezi Mungu atupa mitiani ili aturudishe katika njia yake. Sasa huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, ndugu zangu, ndio mwezi wa fursa, ndiyo mwezi haswa wa kumwambia Mwenyezi Mungu nisamehe, kisha Mwenyezi Mungu kwa haraka kabisa Mwenyezi Mungu akakusamehe. Ni mwezi wa kumwambia Mwenyezi Mungu ya, ya Rabbi e Mwenyezi Mungu, mimi nilikukosea nikafanya kadha kadha kadha, basi kupitia utukufu na sharafu ya masiku haya ndani ya huu mwezi wako basi Mwenyezi Mungu nakuomba unisamehe, kwani ukifanya hivyo, Al-Imamu Ali alayhi salam asema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pindi mja wake anapokithirisha istighfari, ndiyo atapata zile nini baraka na maghfirah za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kama alivyoahidi katika Qur'ani, astaghfiru rabbakum innahu kana ghaffara, mtakeni msamaha Mwenyezi Mungu kwani yeye ni mwingi wa kusamehe. Yursilu samaa alaykum midarara wa yumdidukum bi amwalin wa banin wa ja'al lakum jannatin wa ja'al lakum anhara, kwa yote haya mimea matatizo mvua zikiwa za tabu kizazi cha hovyo hovyo, ndo hiyo wayumdidu kumbi amwali ni wabanili mali hazipatikani, mazao ni ya shida, pesa hazionekani, hazina baraka, hata ukipata pia haikunufaishi haikidhi watoto, kizazi ni cha tabu. Ni istighfar na istighfar, hasa mwezi wake ni huu, ni mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa hivyo tu, ndugu zangu, tujihimize kumrudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa toba Mpenzi wa wasikilizaji yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani hayo, yaliyoletwa kwenu na Ustadh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Muda sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno, ubunge wa kina Mdee watikiswa, Nape afunguka katiba iko wazi, Lisu na Zito Kabwe wafichua, Chadema sasa kwenda kortini ukurasa huu wa mbele wa Mwananchi umepambwa pia na vichwa vingine vya habari visemavyo, mimba shuleni ni kaa la moto, shehena ya kilo elfu moja za heroini ya naswa Lindi, na jobo cha punguza kasi, tahadhari mvua kubwa. Nipashe Jumaapili limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani siri zaidi, hasara ATCL za fichuka ukurasa huu wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na picha inayomuonyesha mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Abubakar Kunenge akiangalia moja ya vifaa vya magari jana vilivyokamatwa na jeshi la polisi mkoani humo katika operesheni ya kukamata wahalifu vinara wanaojihusisha na wizi wa pikipiki piki, magari vifaa na vipuri vya magari, watumia 49 wametiwa wa mbaroni. Kichwa cha habari hiyo kinasema wizi vifaa vya magari pikipiki piki, ulivyorejea kwa kasi nchini. Nipasha aidha limeandika, Chadema kumfikisha spika kortini na Lisu aibua mambo hotuba ya Samia. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili una picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaji Dr Husein Mwinyi akimkabidhi zawadi mshindi wa kwanza wa fainali ya mashindano ya 12 ya kuhifadhi Qurani tukufu juzuu thelathini kutoka Kenya, Yunus Mwaboko. Mashindano hayo yalifanyika Zanzibar katika uwanja wa Amani. Nalo The Citizen on Sunday limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani hatari zilizojificha za vyakula vya viwandani Tanzania. Kwa mujibu wa ripoti ya karibuni kabisa iliyotolewa na mdhibiti na mkaguzi mkuu, kuna kiwango kikubwa cha vyakula vya viwandani vilivyo chini ya viwango katika soko la bidhaa nchini Tanzania. Dira macho yetu magazetini sasa inayoangazia magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Jumapili ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Raila atakiwa amwachie Joho, viongozi wa pwani wasema wamemuunga mkono Odinga kwa miaka mingi, hivyo inafaa naye arudishe mkono. Ukurasa huu wa mbele wa Taifa Jumapili una habari nyingine yenye anwani, mfumo wa haki wa kitamaduni waoko wa kaka waliouwa jamaa Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, mfumo wa haki wa kitamaduni umetumiwa kuwatetea kaka wawili walioua jamaa wa familia yao kufuatia mzozo kuhusu kisima cha kunywesha mifugo. Wakafungwa kifungo cha nje cha miaka mitatu kwa kuua bila kukusudia. Toleo la mtandaoni la Taifa Jumapili lina habari semayo, vijana nchini Kenya huenda wakanufaika pakubwa kutokana na nafasi za ajira katika sekta za umma na za kibinafsi kufuatia kubuniwa kwa mfumo maalum unaohifadhi data za wanaosaka ajira. Akizungumza jana Jumamosi mjini Gilgil, kaunti ya Nakuru, alipozindua teknolojia hiyo, rais Uhuru Kenyatta amesema mfumo huo mpya utawezesha kufuatilia, kuhifadhi rekodi na kurahisisha mchakato wa waajiri kuteua wa waajiriwa miongoni mwa wanaojiunga na kufuzu kutoka shirika la huduma ya vijana kwa taifa NYS. Sunday Nation kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Uhuru, Raila waikataa ripoti ya BBI ya wabunge. Katika habari za kikanda, toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari zisemazo, au Somalia haijawa tayari kwa utaratibu wa mtu mmoja kupiga kura moja na Chisekedi amtangaza jaji mkuu wa mahakama muhimu ya DRC ni Diudone Kaluba Dibwa, anayejaza nafasi ya Benoit Lwamba aliyejiuzulu miezi michache iliyopita. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Sande Monita ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za maafisa kadhaa wa jeshi zilizobeba kichwa cha maneno Museveni awapandisha vyeo majenerali saba, mabrigedia 33 kutoka kwa baba kwenda kwa mwana na saba za kisiasa za Afrika ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, ikiwa na picha ya mwana wa kiume wa aliyekuwa rais wa Chad hayati Idris Debi aliyefariki hivi karibuni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari zenye anuani vijana mkabala na wazee, wakati NRM ikijadili mustakbali na serikali yapendekeza kodi ya ziada katika mafuta. Nalo Sunday Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, polisi yachunguza wizi wa maiti hospitali ya Mulago, maiti za fichwa vichakani, watuhumiwa wakamatwa. Aidha limeandika jengo la kanisa huenda likapigwa mnada. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Rais Idris Debi wa Chad auawa katika medani ya vita, mwanawe harithi mikoba yake; taharuki Tanzania kutokana na kimbunga Jobo, tahadhari yatolewa na AU yalaani kurefushwa muda wa uongozi wa rais Farmajo wa Somalia pamoja na matukio mengine. Karibu. mazishi ya rais Idris Deby wa Chad aliyouawa wiki hii katika medani ya vita yalifanyika Ijumaa hii katika mji mkuu wa nchi hiyo Ndjamena, ambapo maelfu ya watu walitoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo. Deby alifariki dunia kutokana na majeraha aliyoyapata katika mstari wa mbele wa vita wakati akiongoza jeshi lake kukabiliana na shambulio la waasi kutoka Libya. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na viongozi kadhaa wa nchi za Afrika walihudhuria pia mazishi hayo, licha ya onyo lililotolewa na waasi la kuwataka wasifanye hivyo kwa sababu za kiusalama. Jumanne hii vyombo vya ulinzi vya Chad viliwashangaza wananchi wa taifa hilo vilipotangaza kuwa Rais Idriss Deby amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati akiongoza askari wake kupambana na waasi wenye makao yao katika nchi jirani ya Libya ili kuwazuia wasisongee mbele kuelekea kaskazini mwa mji mkuu Njamena. Deby alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 68. Idris Deby aliongoza Chad kwa zaidi ya miaka 30 na alikuwa na dhamira ya kuendelea kubaki madarakani licha ya waasi kusonga mbele hadi kukaribia milango mikuu ya ikulu yake. Aliuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Debi alijiunga na jeshi mwanzoni mwa mwaka 1970 wakati Chad ilipokuwa imegubikwa na wingu la vita vya muda mrefu vya ndani na akapata mafunzo zaidi ya kijeshi nchini Ufaransa. Hayati Debi alishika hatamu za utawala mwaka 1990 baada ya kuongoza uwasi wa kijeshi uliomngoa madarakani, alikuwa kiongozi wa nchi hiyo Hissen Habre. Ijapokuwa alikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa utawala wake kandamizi, Debi alijitokeza kama mshirika mkuu wa kijeshi wa madola ya magharibi katika vita vya kimataifa vya kupambana na makundi yanayobeba silaha katika eneo la Sahel. Vyama vikuu vya upinzani nchini Chad, vimepinga uteuzi wa mtoto wa Debi Jenerali Muhamad Idris Debi kuwa kiongozi wa taifa hilo wakisema kwamba hayo ni mapinduzi ya kitaasisi. Mbali na vyama vya upinzani, waasi pia wamepinga hatua hiyo wakisema kuwa Chad siyo nchi ya ufalme. Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania TMA imeendelea kutoa tahadhari juu ya matarajio ya uwepo wa kimbunga Jobo kilichopo bahari ya Hindi. Kwa mujibu wa taarifa ya TMA iliyotolewa Jumaa hii jijini Dar es Salaam, ni kwamba kimbunga hicho kinaendelea kusogea kuelekea maeneo ya pwani ya Tanzania, ambapo usiku wa kuamkia Jumamosi hii Aprili 24 kilikuwa umbali wa kilometa mashariki mwa kisiwa cha Mafia. Pia usiku wa kuamkia Jumapili hii ya Aprili 25 kinatarajiwa kuendelea kupungua nguvu na kuwa na mgandamizo mdogo wa hewa kikiwa katika mwambao wa pwani ya Tanzania. Vipindi vya upepo mkali unaofikia kilomita 50 hadi 60 kwa saa, mawimbi makubwa baharini, pamoja na ongezeko la mvua kwa maeneo ya ukanda wa pwani vinatarajiwa kujitokeza maeneo yanayotarajiwa kupata athari za moja kwa moja kutokana na kimbunga Jobo ni kisiwa cha Mafia, Lindi, Dar es Salaam pamoja na Unguja. Mamlaka ya hali ya hewa inaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa iliyo jirani na kimbunga hichi, ambayo inaweza kuathiri uh, mwenendo wa kimbunga hichi pamoja na nguvu ya kimbunga hichi katika wakati ujao. Hivyo kwa sasa mamlaka ya hali ya hewa uh, inapenda kuwajulisha wananchi waweze kuchukua E, tahadhari kwa kuzingatia e, mwelekeo wa upepo na mawimbi makubwa ya bahari ambayo yanatarajiwa katika maeneo husika. Tukisalia huko Tanzania, mbunge wa Kawe wa Chama cha Mapinduzi CCM Askofu Josephat Gwajima ameiomba serikali kuangalia namna ya kushughulikia suala la mashehe wa Uamsho waliopo mahabusu bila kujua hatima yao. Akizungumza bungeni Jumaa hii katika mjadala wa bajeti ya ofisi ya rais menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora mwaka 2021/22 Askofu Gwajima, huku akigusia sheria alizodai kuwa zina dosari, amesema, naiomba serikali kuziangalia upya sheria hizi: sheria ya utakatishaji fedha, sheria ya uhujumu uchumi pamoja na sheria ya ugaidi. Gwajima amesema kuna Watanzania wengi wapo mahabusu kwa sababu ya kubambikiwa makosa ya utakatishaji fedha na watu wasioaminifu. Kuhusu kuendelea kushikiliwa kwa miaka mingi mashehe wa Uamsho Zanzibar, Askofu Gwajima amesema itakuwaje, baada ya miaka ishirini huyu mtu mkagundua hana hatia, atalipwa nini in exchange na miaka aliyopoteza? Na mimi kwa kweli hili haliingii akilini. Kwa nini hawa mashehe ishirini na tatu wa uamsho wa Zanzibar wako ndani mpaka leo kwa miaka tisa Lakini haitoshi, kuna mashe, mashehe sitini na nne huko Arusha ambao na wao wako ndani kwa sababu ya hizi hizi sheria za ugaidi ambazo hazina dhamana kwa sababu ambazo hatuzielewi hatu, hatu. Na mimi nashangaa kwa nini mashehe tu wako ndani kwa ajili ya sheria za ugaidi. Hakuna gaidi mwingine ambayo sio shehe? Tunatumai mashehe hao watapata haki zao kwa baraka za mwezi huu mtukufu. Kwingineko, Baraza la Amani na Usalama la Umoja Afrika, limelaani wa Afrika limelaani uamuzi wa kurefusha kipindi cha uongozi wa Rais Muhammed Abdullahi Farmaajo wa Somalia. Katika taarifa yake liliyotoa Ijumaa hii, mbali na baraza la amani na usalama la AU kulaani uamuzi wa, wa bunge la Somalia wa kupitisha mswada wa sheria ya kurefusha kipindi cha urais wa Farmajo kwa miaka mingine miwili, limemtaka pia mkuu wa kamisheni ya umoja huo ateue mjumbe maalum na kumtuma nchini Somalia kwa madhumuni ya kutafuta njia ya ufumbuzi itakayokubaliwa na pande zote husika katika mgogoro wa nchi hiyo. Baada ya miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa na kiusalama kuhusiana na kuitishwa uchaguzi mkuu wa Somalia tarehe kumi na mbili ya mwezi huu wa Aprili, wabunge wa bunge la nchi hiyo walipasisha mpango wa kurefusha kwa miaka mingine miwili kipindi cha uongozi wa Farmajo na hivyo kuahirisha tarehe ya uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Aidha, mapema wiki hii baraza hilo la amani na usalama la Umoja wa Afrika lilisema liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukwamua mgogoro wa kisiasa unayoikabili nchi hiyo ya pembe Afrika. Taasisi ya magonjwa na tiba nchini Rwanda imetangaza kukabiliwa na tatizo la baadhi ya wananchi waliopigwa chanjo ya kwanza ya kukabiliana na korona kukataa au kushindwa kwenda kudungwa ya pili. Taasisi hiyo inasema hilo linaweza kuwa hatari kwa afya yao, na ndiyo maana imeendelea kuwahamasisha wajitokeze. Haijulikani ni nini kimekuwepo na hali ya kujivutavuta. Haijulikani kwa nini kumekuwepo na hali ya kujivutavuta kwa baadhi ya wananchi kurudi kwenye vituo vya kutolea chanjo kuchanja dozi, huku nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo ya korona ya bure. Taasisi ya taifa ya magonjwa na tiba ya Rwanda imesema ingawaje hadi sasa asilimia 85 ya watu waliopewa chanjo ya kwanza tayari wamekwisha dungwa chanjo ya pili, lakini kuna maelfu ya watu ambao hawajarudi kupokea chanjo ya pili, kitu ambacho ni hatari kwa maisha yao, kama anavyosema Dr Sabine Nzanzimana, mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo. Kuna watu zaidi ya elfu tano ambao hawajapokea chanjo yao ya pili na muda umekwisha. Unaweza kufikiria ni idadi ndogo ikilinganishwa na wale waliokwishapokea chanjo zao, lakini pia ni hatari. Natoa mwito kwao kuhakikisha wanakuja kuchukua chanjo ya pili, kwa sababu hatupendi kuona watu wakipoteza nafasi hii. Chanjo za corona zinatolewa bila malipo nchini Rwanda na zoezi la kuzitoa chanjo mbili aina ya Pfizer na AstraZeneca linaendelea ingawa kwa baadhi ya maeneo, baadhi ya wananchi wanaitikia kwa kasi ndogo. Baadhi ya wananchi wa Rwanda wanasema kuwa wakati mwingine hukosa kurejea kupigwa chanjo ya pili vituoni kwa sababu mbalimbali. Nimezisikia sababu nyingi tu wengine wanasema wamesahau, wengine wanasema ni kutokana na kazi. Unakuta mtu anasema anafanyia kazi huko mikoani na kwake inakuwa vigumu kurudi Kigali kwa ajili ya kupata chanjo ya pili. Yaani kuna vijisababu tu, ingawa hatimaye wanakuja. Nahamasisha watu kurejea vituoni kuchukua chanjo ya pili, maana kwa kufanya hivi wanasaidia miili yao kujenga kinga nzito na ngumu dhidi ya virusi vya korona pindi wakiambukia ugonjwa huo. Na mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kukuletea hayo kwa wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 12 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 25 Aprili mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, yaani mwezi kumi na mbili Ramadhan, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia ni siku ambayo Nabi Isa ibn Mariam alaihi salam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injili. Neno Injili ni la Kigiriki na lina maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara 12 na katika Qurani Tukufu, na kitabu hicho kinaitambua Injili kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injili si kile kilichoteremshwa kwa nabii ya Isa Masih, bali ni riwaya na kumbukumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye kupaa mbinguni. Miaka 1442 iliyopita, katika siku kama ya leo ya tarehe ya 12 Ramadhan mwaka wa kwanza Hijiria, muda mfupi baada ya Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam kuhamia Madina akitokea Maka, aliunga udugu baina ya Muhajirina na Ansar. Muhajirina ni watu ambao walihama na Mtume kutoka Makka kwenda Madina, na Ansar ni Waislamu wa mjini Madina waliowakaribisha na kuwanusuru muhajirina katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu wa Waislamu, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtangaza Ali bin Abitalib alaihi salam kuwa ndugu yake hapa duniani na akhira. Katika siku kama ya leo miaka 529 iliyopita Serikali ya mwisho ya Kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Granada. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika, jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal Tarik na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa Uhispania Wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Katika kipindi cha ustawi wa ustaarabu wa Kiislamu, eneo la Granada lilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu huo na makao makuu ya kueneza Uislamu, hususan barani Ulaya. Dola la Kiislamu la Andalusia liliangushwa kupitia njia ya kueneza ufuska na maovu baina watawala na makhalifa wakati huo na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulizi hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali mbali za kutaka kuuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Licha ya kuwekwa mipango makini, kutumiwa vyombo vya kisasa kabisa na mazoezi mengi yaliyofanywa katika eneo linalofanana na hilo ili kuhakikisha operesheni hiyo inafanikiwa, lakini mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea Tabas, na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege, kushika moto helikopta za Marekani, na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo huku waliobakia wakikimbia ardhi ya Iran. Ni Salum Bendera, huyo akitoweka na makala ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Javad Zarif, amesema sera ya vikwazo na ugaidi wa kimatibabu ya Marekani imepelekea kutofanikiwa kampeni ya utoaji chanjo za kupambana na korona duniani. Vikosi vya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi vimefanya shambulio dhidi ya uwanja wa ndege wa kijeshi wa Asir kusini magharibi mwa Saudi Arabia kwa kutumia ndege isiyo na rubani. Maafisa wa Indonesia wamesema mabaki ya nyambizi ya nchi hiyo iliyotoweka siku chache zilizopita yamepatikana na hivyo matumaini ya kuwakuta wakiwa hai mabaharia 53 kwenye chombo hicho yamefifia kikamilifu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Khatibzade amelaani vikali uvamizi na chokochoko mpya za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na zaidi ya dozi bilioni moja za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 zimekwisha peanwa katika maeneo mbalimbali ya dunia kufikia sasa, lakini zaidi ya asilimia 50 ya chanjo hizo zimetolewa katika nchi tatu pekee. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa Idi. La ziada sina ghairi ya kukutakieni siku njema na somun makbul. Ahsanteni na kwaherini.