Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pas sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Ustadh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, dondoo za baadhi ya dua za mwezi huu wa Ramadhan na wakati huo, tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo. Muda si punde, tutakuleteni taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulikimu> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais Hassan Rohani asema chanjo ya COVID-19 itatolewa kwa wananchi wote bila malipo. Zanzibar kuanzisha mfuko maalum wa zaka kwa ajili ya kusaidia jamii. Makundi ya Mukawama Palestina yasema Kuts na msikiti wa Al-Akswa ni mstari mwekundu. na serikali ya Saudia yabomoa msikiti mwingine wa Waislamu wa kishia huko Wakatif. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 itatolewa kwa wananchi wote wa bila malipo na amesisitiza kwamba kuna ulazima wa kuwachukulia hatua watu wasiozingatia miiko ya marufuku zilizowekwa. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran ametoa sisitizo hilo leo katika kikao cha tume ya taifa ya kukabiliana na korona, huku akiashiria kwamba kwa mujibu wa ripoti na takwimu, mikoa mingi nchini ngali ina idadi kubwa maambukizi na takwimu za walioambukizwa waliolazwa hospitalini na wanaofariki dunia kwa maradhi ya COVID-19 zinaonyesha kuwa hali ngali ya kutia wasiwasi. Rais Rohani amesema, hatuna njia nyingine yoyote isipokuwa kuhakikisha tunachukua hatua kali zaidi za udhibiti katika wiki hii au pengine wiki ijayo. Rais wa Iran amesisitiza pia kuwa amesisitiza pia kuhusu ulazima wa kuundwa timu maalum za usimamizi kwa ajili ya kuongeza hatua za tahadhari na kuzingatiwa kikamilifu misingi ya kiafya. Na akasema vitendo vyote ambavyo kwa namna moja au nyingine vina jukumu la usimamizi vinapaswa kuchukua hatua kali zaidi ili uzingatiaji wa miiko ya kiafya uwe mkubwa zaidi. Kinyume na hivyo, hatutaweza kulivuka wimbi hili. Rais Rohani ametanabahisha pia kuhusu hatari nyingine ya korona inayoikabili Iran ambayo imesema ni ya kirusi cha korona cha India na akafafanua kuwa kirusi cha India ni hatari zaidi kuliko kirusi cha Uingereza, Brazil, Afrika Kusini na kadhalika. Kwa hivyo kama kirusi hicho kitaingia nchini Iran, ite, kitaingia nchini Iran itakabiliwa na tatizo kubwa. Kwa sababu hiyo, amewataka wakuu wa mikoa ya Khorasani Razavi, Khorasani Junubi, Sistani na Baluchistan na hata mikoa ya kusini ikiwemo Kerman na Hormozgan wachukua hatua wa za tahadhari na kuelewa kwamba wana kazi kubwa kuhakikisha kirusi hicho hatari hakiingi hapa nchini. Kitengo cha pamoja cha makundi ya mukawama ya Palestina kimetangaza kuwa Kut na msikiti wa Al Aksa ni mstari mwekundu na uamuzi wa mwisho kuhusu matukufu mawili hayo utaamuliwa na mukawama. Kitengo cha pamoja cha makundi ya mukawama Palestina kimetoa tamko hilo kufuatia hujuma za hivi karibuni za wazayuni maghasibu dhidi ya wapalestina na kusisitiza kuwa mukawama unaunga mkono mwamko wa wakazi wa Quds na utachukua msimamo mkali na madhubuti na kumzuia adui mzayuni na kusambaratisha haiba yake bandia. Tamko hilo la kitengo cha pamoja cha makundi ya mkawama Palestina limewatahadharisha pia viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel na kufanya kosa na ujinga wa aina yeyote ile, na kusisitiza kuwa maghasibu watambue kwamba uchokozi dhidi ya Kuts utakuwa na matokeo yenye madhara makubwa kwa utawala huo na utaugharimu gharama kubwa. Kabla ya tamko hilo, Brigedi za Izudin Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, na Abdulatifu Al Qaanu, msemaji wa harakati hiyo walitoa taarifa tofauti kuhusiana na hatua za wazayuni katika msikiti wa Al Aksa na hujuma mpya za mashambulio zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza tangu siku ya Alhamisi. Vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti matukio machafu ya machafuko kufuatia mashambulio ya mtawalia ya walowezi wa kizayuni na askari wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina na Kudsu tukufu inayokaliwa kwa mabavu na kusambaa moto machafuko hadi kwenye maeneo ya ufukwa magharibi wa mto Jordan alfajiri ya kuamkia leo. Pia makombora ya mizinga ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel yameshambulia ngome za wana mapambano mukawama wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya mapinduzi Zanzibar, SMZ, imesema inakaribia kukamilisha mpango wa kuanzisha mfuko maalum wa zaka ambao utatumika kuwasaidia watu wenye mahitaji visiwani humo. Haya yameelezwa na makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman alipokuwa akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu baada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Masjidu Sahaba Mtoni mjini Unguja, akiwahimiza waumini kuhusu umuhimu wa kutoa zaka na sadaka. Othman amesema Mwenyezi Mungu anawasifia wale wanaotoa miongoni mwa waja wake aliowaruzuku lakini anaeleza kwamba hicho alichowaruzuku hakimaanishi kuwa ni chao bali wamepewa ili waweze kutoa na hakuna anayefilisika kwa sababu ya kutoa kwa wengine wenye uhitaji. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar amesema uamuzi wa, wa kuwa na mfuko wa zaka ulishapitishwa tangu mwaka elfu mbili na saba na kwamba utekelezaji wake utawezekana hivi karibuni. Makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar amesema kuna, maita, kuna matajiri wengine wa Kiislamu nje ya Zanzibar ambao wanataka sana kutoa zaka zao kwa ndugu zao waliopo Zanzibar, lakini wamekosa chombo cha kuzikabidhisha zaka hizo. Kwa kuwa na mfuko huu, hawa ndugu zetu walioko nje ya Zanzibar nao watakuwa na, na ma mahala wanapopaamini kuleta sadaka na zaka zao wakijua kuwa zitatumika kwa malengo waliokusudia. Aliongeza makamu huyo wa rais wa Zanzibar. Katika hatua nyingine, makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar, ambaye kitaaluma ni mwanasheria, amewataka wananchi wa Zanzibar kuendelea kujitokeza bila woga kuwachangia ndugu zao wanaoendelea kushikiliwa katika magereza ya Tanzania Bara, ambapo wanakabiliwa na mashtaka ugaidi maarufu kama mashehe wa Uamsho. Mabuldoza ya utawala wa Ali Saud yamebomoa msikiti mwingine ulioko kando kando ya mji wa Katif ambao wakazi wake ni Waislamu wa madhehebu ya Shia mashariki mwa Saudi Arabia. Wanaharakati wa mitandao ya kijamii nchini Saudi Arabia wameripoti kuwa tukio hilo la kubomolewa msikiti huo ulioko katika kijiji cha Umulhamam kwenye kiunga cha mji wa Katifu mashariki ya nchi hiyo limejiri wakati wa usiku. Kwa mujibu wa ripoti hizo, mabuldoza ya utawala wa kizayuni, kumradhi, utawala wa Ali Saud yamechukua hatua ya kubomoa kikamilifu msikiti huo kwa kisingizio cha kutaka kupanua barabara. Huu ni msikiti wa pili kuvunjwa na serikali ya Riyadhi katika kipindi cha miezi mitano iliyopita katika eneo la Asharikia nchini Saudi Arabia. Mnamo Disemba mwaka jana pia utawala wa Ali Saudi ulibomoa na kusawazisha kikamilifu na ardhi msikiti wa Imamu Huseini alaihi ssalam katika mji wa Al Awamia, msikiti ambao shahidi Shekh Nimri Bakri an Nimri alikuwa akisalisha na kutoa hutuba na mihadhara ndani yake. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesaini amri ya uchukuaji hatua za kujibu mapigo sawa na hatua yoyote isiyo ya kiurafiki inayochukuliwa na nchi zingine dhidi ya Moscow. Ofisi ya habari ikulu ya Kremlin imetangaza kuwa kwa kusainiwa hati hiyo na Putin, serikali ya Rasia itakuwa na wajibu wa kuchukua hatua maalum za kujibu mapigo kwa vitendo vya kiuadui vya nchi ajinabi vinavyohatarisha maslahi ya taifa na usalama wa Rasia na kuzingatia misingi maalum kuhusiana na uchukuaji wa hatua hizo, kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya habari ya Kremlin. Hati hiyo inalenga kulinda maslahi ya usalama wa Rasia, lakini kama italazimu itajumuisha pia ufungaji wa balozi kuu na balozi ndogo za nchi hasimu na pia kupigwa marufuku jumuiya na taasisi za kiserikali za nchi hizo, sambamba na kuvunjwa makubaliano ya kikazi na kibiashara na shakhsia binafsi wa nchi hizo walioko ndani ya ardhi ya Rasia. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imezitumu nchi za Magharibi kuwa zinafanya kila njia ili kuiridhisha serikali ya rais Joe Biden wa Marekani, kufuatia vikwazo vipya ambavyo nchi hizo zimeowekea baadhi ya shahsia binafsi na wa kisheria wa Rasia, kwa kutoa madai kwamba Rasia iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Novemba mwaka jana, na kwamba wadukuzi wa mitandao ya intaneti wenye mfungamano na Kremlin walihujumu mifumo ya kompyuta wizara na taasisi za serikali kuu ya Marekani. Serikali ya Washington imewekea vikwazo vipya shahsia binafsi na wa kisheria 36 wa Rasia na kuwafukuza wanadiplomasia kumi wa nchi hiyo walioko Washington. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho Marekani yaibua shaka kuhusu kufungamana kwake na JCPOA na kuondoa vikwazo. Afisa mmoja wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani aliyesema Alhamisi kwamba hakuna dhamana ya kimaandishi itakayotolewa na serikali hiyo kuthibitisha kwamba haitajiondoa tena katika mapatano ya nyuklia na Iran na madola mengine makuu ya dunia, mashuhuri kama JCPOA. Afisa huyo wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema kwamba iwapo serikali ya rais Joe Biden wa Marekani itafikia maelewano na Iran pamoja na nchi nyingine wanachama wa kundi la nne jumlisha moja na kuamua kurejea katika mapatano ya JCPOA, basi suala hilo litakuwa limefanyika kwa msingi wa nia njema tu na kuwa haitajitoa tena katika mapatano hayo. Bila shaka sababu muhimu lakini akaongeza kwamba hakuna dhamana yoyote ya kimaandishi itakayotolewa na serikali ya Washington kuhusu suala hilo. Kuachwa mwanya wa Marekani kujitoa tena katika mapatano ya JCPOA bila shaka kunathibitisha wazi tabia nchi hiyo ya nchi hiyo ya kutoheshimu mikataba ya kimataifa. Serikali ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ilipuuza na kukanyaga waziwazi ahadi wazi zake za mapatano JCPOA, ya JCPOA yaliyopitishwa kwa mujibu wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na hatimaye kuamua kujitoa katika mapatano hayo mwezi Mei mwaka 2018. Baada ya kuonyesha kiburi hicho mbele ya jamii ya kimataifa Iliamua kuiwekea Iran vikwazo vikali chini ya siasa zake za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Tehran ili kuipigisha magoti na kuilazimisha ikubaliane na matakwa yake hayo kinyume cha sheria. Licha ya kutekeleza siasa hizo za mabavu dhidi ya Tehran, lakini serikali ya Trump mwenyewe ilikili hadharani kushindwa kuilazimisha Iran ifuate matakwa yake ya kibabe. Hivi sasa serikali ya Joe Biden imekuwa ikidai kwamba inataka kurejea kwenye mapatano hayo ya kimataifa na kutaka kufanyika mazungumzo ya pande mbili na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uwanja huo. Pamoja na hayo inasisitiza kwamba hata kama itarudi kwenye mapatano hayo, lakini haitatoa dhamana yoyote ya maandishi ya kuthibitisha kuwa haitajitoa tena kwenye mapatano hayo bila kuwepo sababu yoyote ya kimsingi. Kwa ibara nyingine ni kuwa hata kama Marekani itarejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA, lakini bado kutaendelea kuwepo shaka ya nchi hiyo kutekeleza majukumu na ahadi zake. Madai ya serikali ya Biden kutaka kurudi katika mapatano JCPOA ya JCPOA yameyafanya mapatano hayo yachukue sura kufungamana na uamuzi wa serikali tofauti zinazokuja madarakani, White House suala ambalo limethibitishwa kivitendo. E, hivi sasa madai yaliyotolewa na utawala wa Trump katika kujitoa katika mapatano hayo wakati huo, ni kwamba hayakuwa yameidhinishwa na Congress na hivyo hakukuwepo na kizuizi chochote cha kuizuia serikali kujitoa kwenye mapatano hayo. Wakati huo huo, Trump alidai kwamba mapatano hayo hayakudhamini masilahi ya Marekani na kwamba hayakuwa na dhamana za kutosha za kuzuia ustawi wa nyuklia wa Iran. Suala jingine lililosisitizwa na afisa huyo Marekani ni kwamba vikwazo vitakavyojadiliwa kuondolewa ni vile vinavyohusiana na mapatano ya JCPOA. Kwa hiyo kwa hakika serikali ya Biden imegawanya vikwazo hivyo dhidi ya Iran katika makundi mawili ya vikwazo vinavyoweza kusimamishwa kwa muda na vile visivyoweza kuondolewa kabisa. Hayes Brown, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Marekani na mhadhiri wa jarida la kanali ya televisheni ya MSNBC, amekiri kwamba Marekani ndiyo imeaweka mapatano ya JCPOA katika hali ya kulegalega ya hivi sasa na kuongeza kwamba ni jambo la kuchekesha kwa serikali ya Joe Biden kuitaka Iran irejee kwanza katika utekelezaji kamili wa mapatano hayo. Rob Malley, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran na ambaye anaongoza ujumbe wa Marekani katika mazungumzo ya Vienna, Austria, amesema kwamba Vikwazo vinavyoweza kuondolewa dhidi ya Iran ni vile tu vinavyokiuka mapatano ya JCPOA na kuwa vingine vyote vinavyohusiana na tuhuma zingine dhidi ya Tehran vitaendelea kutekelezwa. Kwa ufupi ni kwamba serikali ya Biden si tu kuwa haiko tayari kutangaza hadharani kuwa itaheshimu mapatano ya JCPOA bali haiko tayari pia kuondoa vikwazo vya upande mmoja na haramu ambavyo viliwekwa na utawala wa Trump dhidi ya taifa hili. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa serikali ya Biden inaendeleza siasa zile zile za serikali tangulizi ya Trump dhidi ya Tehran, siasa ambazo hadi sasa zimeshindwa na kugonga mwamba na hivyo kuifanya Washington ishindwe kufikia malengo yake iliyokusudia. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutega sikio, mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Ustadh Abdallah Mwasango wa Tanga, Tanzania, yatakayofuatiwa na Afrika wiki hii na kisha dondoo za baadhi ya dua za mwezi mtukufu wa Ramadhani, na hivyo kuelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ahlan ya Walhamdulillahi rabbil alamin. Ndugu zangu watukufu wa Kiislam, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na kumtakia rahma kiongozi wetu mwalimu wetu bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yeye na kizazi chake. Ndugu zangu, tupo katika mwezi ambao kwamba umetambulishwa kwa kila aina ya mazuri kupitia ulimi wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mwezi ambao kwamba wa, wa amba kufanya kheri wa kufanya juhudi za kuweza kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mwezi ambao kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiufanyia maandalizi ya kiroho na maandalizi ya kimwili ili kuweza kuupokea mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kipindi cha uhai wake alikuwa akiwasistiza masahaba zake akiwasistiza na kuwahimiza Waislamu katika zama zake juu ya kufanya maandalizi makubwa ya kuweza kuyapata ambayo yanatakikana yapatwe au yafikiwe au kuweza kupata yale malengo yaliyowekwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, laallakum tattaqun. Bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa aalihi ala, wa wasallam alizungumza na maswahaba, ikafikia mahali bwana mtume atueleza kwamba kwamba lau kama tutamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala katika mwezi huu mambo mbalimbali, kheri mbalimbali, Mwenyezi Mungu atatujibia. Kwa sababu gani? Milango ya kheri iko wazi. Bwana Mtume Muhammadi salallahu alaihi wa alihi wasallam atuambia milango ya pepo pia iko wazi, na milango ya moto imefungwa. Milango ya jahannam imefungwa, mashaitani wamezuiliwa, wapo katika kizimba ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ina maana kwamba huu ni mwezi pekee ambao mwanadamu Muislamu muumini anaweza kuutumia kama fursa ya kumrudia na kumkurubia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Akautumia mwezi huu kama fursa na chanzo na chachu ya kuweza kupiga hatua kuelekea katika barabara tulio tuliosafishiwa na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuelekea katika siratul mustaqim. Ni mwezi pekee ambao kwamba Muislamu anatakiwa kwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, atakiwa na sheria kwamba afanye kila aina ya juhudi zitakazo kuweza kumpitisha na kumfikisha katika mardhatillah, katika radhi za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndio Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa alihi wasallam katika maneno yake mengi ambayo kwamba alikuwa akizungumza na masahaba zake, alikuwa akiwahusia na istighfar kwamba chonde chonde, na istighfar kwamba jitahidini. Kwa sababu gani? Ndugu zangu, sisi katika miezi yote ya kawaida, au sisi ambao kwamba si maasumin, sisi ambao ni Waislamu, sisi watu ambao ni watu wa kawaida, Waislamu wa kawaida, bila shaka tuna mengi ambayo kwamba tumemkwaza nayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala Imani katika kutafuta riziki tunayo. Kuna watu wanajua wenyewe namna gani wanapata njia zao za riziki, kuna watu wanajua namna gani wanaweza kupata mafanikio yao. Kwa hivyo tuna mengi ambayo kwamba tumemkosea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, iwe ni katika njia ya riziki, iwe ni katika miamala na watu, miamala na majirani, iwe ni katika aina mbalimbali mbali ya mitindo yetu ya maisha ya kila siku, lakini tunayo ambayo kwamba tumemkwaza nayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Na ndio maana Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam kikubwa alichowahimiza akawaambia Waislamu, jamani, umewajia huu ni mwezi huu unaowajia huu, huu ni mwezi wa rahma ni mwezi wa baraka, ni mwezi wa maghfira huu mwezi. Kwa hivyo utumieni mwezi huu kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Tutajikurubisha kwa lipi? E Bwana Mtume Muhammad, Bwana Mtume atuelekeza kwamba tumtake msamaha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, tumuombe Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa nia safi, nia za kweli. Ndiyo akatuambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, fasalullaha rabbakum bi niyatin sadiqa, muombeni msamaha Mwenyezi Mungu mola wenu kwa nia safi wa kulubin tahira na kwa nyoyo zilizokuwa tahara, zilizotakasika. ayuwafikakum lisiyamihi wa tilawati kitabihi, awape taufiki ya kuweza kuufunga huu mwezi wa Ramadhani na awape taufiki ya kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kisha baada ya tu ya hizi sentensi mbili, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akasikika akisema faina shaqiya man hurima ghufrana Allah fi hadha shahr adhim, kwani hakika muovu wa kupita kiasi muovu aliyopitiliza ni yule ambaye kwamba atanyimwa msamaha wa Mwenyezi Mungu katika huu mwezi mkubwa huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa hivyo ndugu zangu, haya ni maneno ya kuyazingatia, chonde chonde, tusije tukawa ni katika watu ambao kwamba tutanyimwa na kukosa msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala baada ya huu mwezi kuisha. Kwa hiyo, ndugu zangu Waislamu, inabidi tuuchukue mwezi huu na tuuzingatie katika vifua vyetu kwamba ni mwezi wa kutubia, ni mwezi wa kumrejea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maulaya Amir Almuminin, Alimamu Ali bin Abitalib salawatullahi wasalamuhu alaih, siku moja alikuwa akiwahusia, akitoa khutba, akizungumza na masahaba Akawa awaeleza kwamba wanadamu, haya majanga wanayoyapata, mitihani wanayoipata, ni kwa sababu ya matatizo na maasi na madhambi waliyomkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo dawa ya kuondosha haya majanga na mitihani hii ni kumrudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kumfanyia istighfari kwa kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ndio al imamu alayhi alaihi ssalam akatuambia kwamba mitihani hii ambayo ni sababu ya makosa yetu, hii mitihani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupa siku tukomoa, la lengo ili aweze mji aweze kurudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, arudi katika siratun mustaqim, arudi katika barabara aliyowekewa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na nukuu maneno yake al-Imamu Ali bin Abi Talibi al alayhi ssalam Asema, inna Allaha yabtali ibadahu inda lacmali sayia. Hakika ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hakika ya Mwenyezi Mungu Mtukufu huwaonja waja wake wale waliotenda matendo maovu, wale waliomkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, huwaonja hawa waja wake kwa kupitia nini? binaksi thamarati kwa kuwapunguzia mazao na matunda, wa hafsil barakati, na kuwazuilia baraka, wa ighlaqi khazaini lkhairati, kuzuilia zile hazina za kheri, liyatuba taibu, lengo kubwa ni mji aweze kutubu ili atubu mwenye kutubu. Alimamu Ali alayhi ssalam, lengo hasa ni ili aweze kutubu mwenye kutubu. Wa yukliu muqliu, na aweze kung'oa mizizi ya uovu mizizi mibaya aliyoipandikiza mja ya kumwasi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wayatadhakaru mutadhakiru, na aweze kukumbuka yule mkumbukaji, wayazdajiru muzdajiru, na ili aweze kujionya yule mwenye kuonywa. Kwa hiyo lengo kubwa la kurudishiwa haya matatizo na hii mitiani tunaokuwa nayo, kwanza tumesema ni kwa sababu ya yale tuliyomkosea Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa Mwenyezi Mungu atupa mitiani ili aturudishe katika njia yake. Sasa huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, ndugu zangu, ndio mwezi wa fursa, ndiyo mwezi haswa wa kumwambia Mwenyezi Mungu nisamehe, kisha Mwenyezi Mungu kwa haraka kabisa Mwenyezi Mungu akakusamehe. Ndio mwezi wa kumwambia Mwenyezi Mungu ya, ya rabbi, e Mwenyezi Mungu mimi nilikukosea nikafanya kadha kadha kadha, basi kupitia utukufu na sharafu ya masiku haya ndani ya huu mwezi wako, basi Mwenyezi Mungu nakuomba unisamehe, kwani ukifanya hivyo Al-Imamu Ali alaihi salam asema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, pindi mja wake anapokithirisha istighfari, ndiyo atapata izile nini baraka na maghfira za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kama alivyoahidi katika Qur'ani, astaghfiru rabbakum innahu kana ghafara, mtakeni msamaha Mwenyezi Mungu, kwani yeye ni mwingi wa kusamehe. Yursilu samaa alaykum midarara wa yumdidukum bi amwalin wa banin wa ja'al lakum jannatin wa ja'al lakum anhara, kwa yote haya Mimea matatizo, mvua zikiwa za tabu, kizazi cha hovyo hovyo, ndio wa, wayumdidu kumbi amwali ni wabanini. Mali hazipatikani, mazao ni ya shida, pesa hazionekani, hazina baraka. Hata ukipata pia ikunufaishi haikidhi watoto, kizazi ni cha tabu. Ni istighfar na istighfar, hasa mwezi wake ni huu, ni mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa hivyo tu, ndugu zangu, tujihimize kumrudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa toba Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Rais Idris Debi wa Chad auawa katika medani ya vita, mwanawe harithi mikoba yake Taharuki Tanzania kutokana na kimbunga Jobo, tahadhari yatolewa na au yalani, kurefushwa muda wa uongozi wa Rais Farmajo wa Somalia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Mazishi ya Rais Idris Deby wa Chad aliyeuawa wiki hii katika medani ya vita yalifanyika Ijumaa hii katika mji mkuu wa nchi hiyo Njamena, ambapo maelfu ya watu walitoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo. Deby alifariki dunia kutokana na majeraha aliyoyapata katika mstari wa mbele wa vita wakati akiongoza jeshi lake kukabiliana na shambulio la waasi kutoka Libya. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na viongozi kadhaa wa nchi za Afrika walihudhuria pia mazishi hayo, licha ya onyo lililotolewa na waasi la kuwataka wasifanye hivyo kwa sababu za kiusalama. Jumanne hii vyombo vya ulinzi vya Chad viliwashangaza wananchi wa taifa hilo vilipotangaza kuwa Rais Idris Deby amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati akiongoza askari wake kupambana na waasi wenye makao yao katika nchi jirani ya Libya ili kuwazuia wasisongee mbele kuelekea kaskazini mwa mji mkuu Njamena. Deby alifariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na minane. Idris Deby aliongoza Chad kwa zaidi ya miaka 30 na alikuwa na dhamira ya kuendelea kubaki madarakani licha ya waasi kusonga mbele hadi kukaribia milango mikuu ya ikulu yake. Aliuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Debi alijiunga na jeshi mwanzoni mwa mwaka 1970 wakati Chad ilipokuwa imegubikwa na wingu la vita vya muda mrefu vya ndani, na akapata mafunzo zaidi ya kijeshi nchini Ufaransa. Hayati Debi alishika hatamu za utawala mwaka 1990, baada ya kuongoza uasi wa kijeshi uliomngoa madarakani aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Hisen Habre. Ijapokuwa alikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa utawala wake kandamizi, Debi alijitokeza kama mshirika mkuu wa kijeshi wa madola ya magharibi katika vita vya kimataifa vya kupambana na makundi yanayobeba silaha katika eneo la Sahel. Vyama vikuu vya upinzani nchini Chad vimepinga uteuzi wa mtoto wa Deby, Jenerali Muhammad Idris Deby kuwa kiongozi wa taifa hilo, wakisema kwamba hayo ni mapinduzi ya kitaasisi. Mbali na vyama vya upinzani, waasi pia wamepinga hatua hiyo, wakisema kuwa Chad siyo nchi ya ufalme. Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania TMA imeendelea kutoa tahadhari juu ya matarajio ya uwepo wa kimbunga Jobo kilichopo bahari ya Hindi. Kwa mujibu wa taarifa ya TMA iliyotolewa Jumaa hii jijini Dar es Salaam, ni kwamba kimbunga hicho kinaendelea kusogea kuelekea maeneo ya pwani ya Tanzania, ambapo usiku wa kuamkia Jumamosi hii Aprili 24 kilikuwa umbali wa kilomita 235 mashariki mwa kisiwa cha Mafia. Pia usiku wa kuamkia Jumapili hii ya Aprili 25 kinatarajiwa kuendelea kupungua nguvu na kuwa na mgandamizo mdogo wa hewa kikiwa katika mwambao wa pwani ya Tanzania. Vipindi vya upepo mkali unaofikia kilomita 50 hadi 60 kwa saa, mawimbi makubwa baharini, pamoja na ongezeko la mvua kwa maeneo ya ukanda wa pwani vinatarajiwa kujitokeza maeneo yanayotarajiwa kupata athari za moja kwa moja kutokana na kimbunga Jobo ni kisiwa cha Mafia, Lindi, Dar es Salaam pamoja na Unguja. Mamlaka ya hali ya hewa inaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa iliyo jirani na kimbunga hichi ambayo inaweza kuathiri uh, mwenendo wa kimbunga hichi pamoja na nguvu ya kimbunga hichi katika wakati ujao. Hivyo kwa sasa mamlaka ya hali ya hewa uh, inapenda kuwajulisha wananchi waweze kuchukua E, tahadhari kwa kuzingatia e, mwelekeo wa upepo na mawimbi makubwa ya bahari ambayo yanatarajiwa katika maeneo husika. Tukisalia huko Tanzania, mbunge wa Kawe wa Chama cha Mapinduzi CCM, Askofu Josephat Gwajima ameiomba serikali kuangalia namna ya kushughulikia suala la mashehe wa uamsho waliopo mahabusu bila kujua hatima yao. Akizungumza bungeni jumaa hii katika mjadala wa bajeti ya ofisi ya rais menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora mwaka 2021/22 askofu Gwajima, huku akigusia sheria alizodai kuwa zina dosari, amesema, naiomba serikali kuziangalia upya sheria hizi, sheria ya utakatishaji fedha, sheria ya uhujumu uchumi, pamoja na sheria ya ugaidi. Gwajima amesema kuna Watanzania wengi wapo mahabusu kwa sababu ya kubambikiwa makosa ya utakatishaji fedha na watu wasioaminifu. Kuhusu kuendelea kushikiliwa kwa miaka mingi mashehe wa uamsho Zanzibar, Askofu Gwajima amesema itakuwaje, baada ya miaka ishirini huyu mtu mkagundua hana hatia, atalipwa nini in exchange na miaka aliyopoteza? Na mimi kwa kweli hili haliingii akilini, kwa nini hawa mashehe ishirini na tatu wa uamsho wa Zanzibar wako ndani mpaka leo kwa miaka tisa Lakini haitoshi, kuna mashe, mashehe sitini na nne huko Arusha ambao na wao wako ndani kwa sababu ya hizi hizi sheria za ugaidi ambazo hazina dhamana, kwa sababu ambazo hatuzielewi hatu, hatu. Na mimi nashangaa kwa nini mashehe tu wako ndani kwa ajili ya sheria za ugaidi? Hakuna gaidi mwingine ambayo sio shehe? Tunatumai mashehe hao watapata haki zao kwa baraka za mwezi huu mtukufu. Kwengineko, baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limelani uamuzi wa, wa kurefusha kipindi cha uongozi wa Rais Muhammad Abdullahi Farmaajo wa Somalia. Katika taarifa yake liliyotoa Ijumaa hii, mbali na baraza la amani na usalama la AU kulaani uamuzi wa, wa bunge la Somalia wa kupitisha mswada wa sheria ya kurefusha kipindi cha urais wa Farmajo kwa miaka mingine miwili, limemtaka pia mkuu wa kamisheni ya umoja huo ateue mjumbe maalum na kumtuma nchini Somalia kwa madhumuni ya kutafuta njia ya ufumbuzi itakayokubaliwa na pande zote husika katika mgogoro wa nchi hiyo. Baada ya miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa na kiusalama kuhusiana na kuitishwa uchaguzi mkuu wa Somalia tarehe 12 ya mwezi huu Aprili, wabunge wa bunge la nchi hiyo walipasisha mpango wa kurefusha kwa miaka mingine miwili kipindi cha uongozi wa Farmajo na hivyo kuahirisha tarehe ya uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Aidha, mapema wiki hii baraza hilo la amani na usalama la Umoja wa Afrika lilisema liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukwamua mgogoro wa kisiasa unayokabili nchi hiyo ya pembe Afrika. Taasisi ya magonjwa na tiba nchini Rwanda imetangaza kukabiliwa na tatizo la baadhi ya wananchi waliopigwa chanjo ya kwanza ya kukabiliana na korona kukataa au kushindwa kwenda kudungwa ya pili. Taasisi hiyo inasema hilo linaweza kuwa hatari kwa afya yao na ndiyo maana imeendelea kuwahamasisha wajitokeze. Haijulikani ni nini kimekuwepo na hali ya kujivutavuta. Haijulikani kwa nini kumekuwepo na hali ya kujivutavuta kwa baadhi ya wananchi kurudi kwenye vituo vya kutolea chanjo kuchonja dozi. Huku nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo ya korona ya bure, taasisi ya taifa ya magonjwa na tiba ya Rwanda imesema ingawaje hadi sasa asilimia 85 ya watu waliopewa chanjo ya kwanza tayari wamekwisha dungwa chanjo ya pili, lakini kuna maelfu ya watu ambao hawajarudi kupokea chanjo ya pili, kitu ambacho ni hatari kwa maisha yao, kama anavyosema Dr Sabin Nzanzimana, mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo. Kuna watu zaidi ya elfu tano ambao hawajapokea chanjo yao ya pili na muda umekwisha. Unaweza kufikiria ni idadi ndogo ikilinganishwa na wale waliokwisha pokea chanjo zao, lakini pia ni hatari. Natoa mwito kwao kuhakikisha wanakuja kuchukua chanjo ya pili, kwa sababu hatupendi kuona watu wakipoteza nafasi hii vigatoza lero umubiri kwirwanaho. Chanjo za corona zinatolewa bila malipo nchini Rwanda, na zoezi la kuzitoa chanjo mbili aina ya Pfizer na AstraZeneca linaendelea, ingawa kwa baadhi ya maeneo baadhi ya wananchi wanaitikia kwa kasi ndogo. Baadhi ya wananchi wa Rwanda wanasema kuwa wakati mwingine hukosa kurejea kupigwa chanjo ya pili vituoni kwa sababu mbalimbali. Nimezisikia sababu nyingi tu, wengine wanasema wamesahau, wengine wanasema ni kutokana na kazi. Unakuta mtu anasema anafanyia kazi huko mikoani na kwake inakuwa vigumu kurudi Kigali kwa ajili ya kupata chanjo ya pili, yaani kuna vijisababu tu, ingawa hatimaye wanakuja. Nahamasisha watu kurejea vituoni kuchukua chanjo ya pili, maana kwa kufanya hivi wanasaidia miili yao kujenga kinga nzito na ngumu dhidi ya virusi vya korona pindi wakiambukia ugonjwa huo. Na mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kukuletea hayo kwa wiki hii, hadi juma lijalo panapo majaleo ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Nawe ni na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako wako, nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. fi wa Ewe ya Mungu wangu, umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba hivyo, sikiliza utukuzo wangu Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeafariji wa humumin qad kashaftaha wa asratin qad qaltaha. na tabu ngapi umeziondoa, makosa mangapi umeondoa ambaye hana mke wala mtoto hana mshirika katika ufalme hana msaidizi kwa udhalili hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munaazi lahu fi amrih, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. Alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqihi wa la shabiha lahu fi azmatihi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake, mwenye kufumbua wa mkono wake kwa ukarimu wake ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. Hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. mm -hmm. Mm -hmm. Kesheni usiku na wallahi, tusilale tukisoma Qur'ani na nyingi sana dhikari, tutafute ah, futari sawia ilo halali tuzepoke batili ukhari tuzitafakari ah, tudumunazo mchana jema amali ilifunga nazo sala azikubali jalali, oh,