Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, namtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapendwa wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe 11 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inasadifia na 24 Aprili 2021 Miladia. Na wasikilizaji, na tuliowaandalieni mchana huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa yetu ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutawaleteni mawaidha katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 101.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara na Maarifa FM 99.1 Singida. Baada ya mdozo mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Tunakaribisha maoni yenu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Chanjo ya korona ya Iran iko hatua za mwisho. Chanjo ya umma kuanza kutolewa mwezi ujao. Fedha za dharura zinatolewa baada ya wimbi jipya la wakimbizi huko Cabo Delgado, Msumbiji. Watu wenye silaha wawaua wanafunzi watatu waliowateka nyara Nigeria. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi wa timu ya utafiti na uzalishaji wa chanjo ya Cov Iran Barakat amesema kuwa uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona ya kiirani uko katika hatua zake za mwisho. Bwana Hassan Khalili amesema baada ya majaribio ya chanjo hiyo kufanikiwa vizuri kwa wanadamu na kupasishwa na Wizara ya Afya ya Iran sasa uzalishaji wake uko katika hatua za mwisho. Mkurugenzi huyo wa timu ya utafiti na uzalishaji wa chanjo ya Coviran Barakat ameongeza kuwa chanjo ya korona nchini Iran itaanza kutolewa kwa watu wote kuanzia mwezi ujao wa Hordad wa kalenda Hijiria Shamsia. Amesema vijana wa nchi hii watafanya jitihada zao zote kuhakikisha kuwa wanazalisha kiwango cha kutosha cha chanjo hiyo kwa ubora wa hali ya juu kwa ajili ya wananchi wenzao humu nchini. Mkakati unaotumiwa na serikali ya Iran kuhakikisha nchi hii inakuwa kituo kikuu cha chanjo ya korona duniani. Hivyo, sambamba na kuagiza chanjo kutoka nje, wanasayansi wa Iran wanazalisha chanjo mbalimbali kwa kutumia teknolojia na utaalamu wa aina tofauti kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Mafanikio makubwa walioyapata wanasayansi na wataalamu wa Iran katika kuzalisha chanjo za korona humu nchini yamepongezwa na duru mbalimbali zenye itibari e, za kielimu katika kona tofauti za dunia. Mafanikio haya yamepatikana huku Iran ikiwa chini ya vikwazo vya kidhalimu na vya kiwango cha juu kabisa ilivyowekewa na Marekani katika nyuga zote hata za kimatibabu. Halikadhalika, hivi sasa nchi kadhaa duniani zimeomba kuuziwa chanjo hiyo iliyozalishwa hapa nchini Iran. taarifa kutoka kaskazini mwa Msumbiji zinasema kuwa takribani watu wengine elfu nne wamekimbia makazi yao katika mji wa Palma ulioko katika mpaka wa Msumbiji na Tanzania na kufanya idadi ya wa wakimbizi kufikia karibu elfu ishirini na tano. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo mjini Pemba, Msumbiji inasema IOM wiki hii imechangia dola milioni moja nukta mbili kusaidia wakimbizi hao mkuu wa kazi wa IOM nchini Msumbiji, Laura Tom Blond. Laura Tombond amesema mamia ya watu wenye mahitaji ya dharura ya kibinadamu wanaowasili kila siku katika mji wa Pemba kwa miguu, mabasi na mashua, kwa sababu ya ukosefu wa utulivu huko Palma. Amesema, tunaendelea kutoa msaada na kuokoa maisha, lakini tunahitaji msaada zaidi kusaidia kukuza suluhisho la kudumu kwa maelfu ya familia zilizofurushwa ili waweze kuanza kujenga mustakabali wao mpya na wa familia zao. Aidha, amesema shughuli za misaada ya kibinadamu za IOM huko kaskazini mwa Msumbiji zinafadhiliwa na mashirika ya misaada. Mchango wa dola milioni moja nukta mbili kutoka kwa mfumo wa ufadhili wa dharura wa uhamiaji wa IOM ndio msaada uliotolewa hivi karibuni zaidi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mkurugenzi wa operesheni na dharura uh, katika IOM atawasili Msumbiji leo Jumamosi kutathmini zaidi hali hiyo. Siku chache zilizopita pia, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji alisema kuwa serikali yake itachukua hatua za kurejesha amani kote katika nchi hiyo kufuatia mashambulizi makali ya magaidi mwezi uliopita katika eneo lenye utajiri mkubwa wa gesi la kaskazini mwa nchi hiyo, Palma. Akizungumza Jumatano katika kongamano la uchimbaji madini, mafuta na gesi mjini Maputo, Rais Nyusi alisema kuwa atachukua hatua zote zinazowezekana kurejesha amani hasa katika mkoa wa Cabo Delgado ambao miaka ya karibuni umeshuhudia mashambulizi kadhaa ya magaidi na wanamgambo. Tuelekee sasa huko nchini Nigeria ambapo wanafunzi watatu waliokuwa wametekwa nyara na watu wenye silaha siku kadhaa zilizopita katika jimbo la Kaduna kaskazini magharibi mwa Nigeria wamepigwa risasi na kuuliwa na watekaji nyara hao. Hayo yamethibitishwa jana Ijumaa na afisa mmoja wa jimbo hilo. Jumanne iliyopita, watu wenye silaha waliteka nyara idadi isiyojulikana ya wanafunzi wa chuo cha Greenfield na kumuua kwa risasi mwalimu mmoja wa chuo kikuu hicho. Hadi leo idadi ya waliotekwa nyara katika chuo hicho kikuu haijajulikana. Hilo ndilo tukio la karibuni zaidi la utekaji nyara katika nchi hiyo ambayo imeshamiri vitendo hivyo vyovu. Kamishna usalama wa ndani na masuala ya jimbo uh, la Kaduna, Samuel Arwan amesema katika taarifa yake rasmi kwamba majambazi wenye silaha waliowateka nyara wanafunzi wa chuo kikuu cha Greenfield wamewapiga risasi na kuwaua wanafunzi watatu waliowateka nyara. Amesema mabaki ya miili ya wanafunzi hao watatu walokuwa waliuawa kwa risasi ilipatikana jana Ijumaa mwezi uliopita. Pia wanafunzi kadhaa walitekwa nyara katika viunga vya mji wa Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria licha ya eneo hilo kuwa karibu na chuo cha kijeshi, magenge ya watu wenye silaha yaliyopachikwa jina la majambazi yamekuwa yakiteka nyara wanafunzi mara kwa mara na kudai vikomboleo nchini Nigeria. Tangu mwezi Disemba 2020, mamia ya wanafunzi wa skuli wametekwa nyara nchini humo kutokana na udhaifu mkubwa wa taasisi za kulinda usalama wa raia. Mwezi Februari mwaka huu, Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria alizitaka serikali za majimbo ya nchi hiyo kuangalia upya sera zao za kiusalama, ziache kuwalipa vikomboleo wanaotekwa nyara, kwani siasa hizo zinachochea zaidi uhalifu huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mara nyingine tena, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa maneno ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu kwa kutumia kisingizio cha kushambuliwa polisi mmoja mwanamke kwa silaha baridi usiku wa kuamkia leo Jumamosi. Kwa mara nyingine, rais wa Ufaransa ameuhusisha Uislamu na vitendo vya kigaidi na kuandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba na hapa na mnukulu, hatutorudi nyuma katika kupambana na ugaidi wa Kiislamu, mwisho wa kumnukulu. Jana jioni polisi mmoja mwanamke alishambuliwa kwa silaha baridi katika viunga vya mji mkuu wa ufaransa Paris, na shambulio hilo limetumiwa na Macron kuonyesha chuki zake zisizo na kikomo dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu. Tukio hilo lilitokea katika lango la kuingilia jengo la idara ya polisi mjini Rambulie, nje ya mji wa Paris. Polisi wa Ufaransa wanadai kuwa mshambuliaji mashambuli alikuwa na asili ya Tunisia na ameuawa kutokana na majeraha aliopata wakati wa kutiwa mbaroni. Vyombo vya habari vya Ufaransa, ambavyo navyo vinafuata misimamo ya chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu kama ilivyo misimamo ya serikali ya nchi hiyo, vimedai kuwa eti sauti Allahu akbar ilisikika wakati polisi huyo aliposhambuliwa kwa kisu, hivyo Waislamu ndio waliofanya shambulio hilo, kwa mtazamo wa vyombo hivyo vya habari vya Ufaransa. Kabla ya hapo, wabunge wa Ufaransa walikuwa wamepasisha sheria ya kuwapiga vita wa waziwazi Waislamu na dini ya utukufu. Sheria hiyo kifungu sabini na inaruhusu serikali ya Ufaransa kufunga skuli zote za Waislamu na maeneo yao ya ibada, na vilevile kupiga marufuku khutba na mawaidha wakati wowote wa inapohisi hayaendani ya utamaduni wa kimagharibi na wa kisekula wa Ufaransa. Na chombo kimoja cha Palestina kimelalamikia vikali jinai ya utawala wa Kizayuni wa Israel ya kuendelea kupora ardhi za Wapalestina, hususan katika mji wa Quds au Jerusalem Mashariki. Gazeti la Al Kuds Al Arabi limetangaza habari hiyo leo na kuongeza kuwa ofisi ya taifa la Palestina ya kulinda ardhi na mukawama imesema katika ripoti yake kwamba baadhi ya mashirika ya Israel katika nchi za magharibi yanatumia majina bandia ili yasijulikane kuwa na uhusiano uh, uh, na utawala wa Kizayuni wa Israel, na yananunua kwa bei ghali ardhi za pambizoni mwa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na baadaye kuwapa Wazayuni. Ripoti ya ofisi hiyo iliyoko chini ya chama cha ukombozi wa Palestina PLO imesema kuwa kuna taasisi ishirini na tatu kubwa na maarufu za walowezi wa kizayuni katika upande wa mji mkongwe wa Kuds ambazo zinanunua mali na ardhi za Wapalestina kwa bei ya juu au yanatumia hati bandia kuwapora Wapalestina mali na ardhi zao. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utajadili onyo lisilo na kifani la Rais Putin wa Rusia kwa wamagharibi kuhusu kuvuka mistari miekundu ya nchi yake. Rais Vladimir Putin wa Rusia amehutubu mbele ya wajumbe wa mabunge mawili ya nchi hiyo Duma na Senate na magavana wa maeneo yote ya nchi hiyo ambapo ametoa onyo kali kwa nchi za Magharibi. Amesema jibu la rasia kwa uchokozi wowote litakuwa la kasi kubwa na kali sana, na hivyo ameelezea matumaini yake kuwa hakuna nchi itakayothubutu kuvuka mistari miekundu ya rasia. Putin ametoa kauli hiyo huku ukishuhudiwa kuanza duru mpya ya taharuki baina ya Rasia na, na nchi za magharibi ambapo Marekani imeiwekea Rasia vikwazo vipya, huku akiashiria vikwazo hivyo na hatua mpya zilizochukuliwa na wamagharibi dhidi ya Rasia kuhusu Ukraine, Putin amesema waungaji mkono wa chokochoko zozote ambazo zinahatarisha misingi ya usalama wa taifa la Rasia watakabiliwa na jibu kali sana ambalo litawafanya wajute. Putin amezifananisha nchi zilizo uh, au zinazokabiliana na Rasia kuwa sawa na fisi wanaoongozwa na chui milia na kuonya kuwa Rasia italinda masilahi yake katika fremu ya sheria za kimataifa. Onyo kali na la wazi la ra rais wa Rasia kwa nchi za magharibi, hasa Marekani na waitifaki wake wa Ulaya katika muungano wa kijeshi wa NATO natokana na, na matukio ya hivi karibuni baina ya Rasia na madola hayo ya magharibi. Msuguano huo umeibuka kutokana na mgogoro wa mashariki mwa Ukrain na pia hatua ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kuiwekea Rasia vikwazo na kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Wamagharibi wanaituhumu Russia kuwa inawaunga mkono wale wanaotaka kujitenga katika eneo la Ukraine mashariki na pia wanasema kuwa Russia imetuma makumi ya maelfu ya wanajeshi na zana za kivita katika eneo la mpaka wake na Ukraine, hasa eneo la Crimea. Ukraine imewataka waitifaki wake wa magharibi waionye Russia kuwa hatua zake hizo zitakuwa na athari mbaya. Kwa kuzingatia hilo, Marekani na waitifaki wake wamechukua hatua za kichochezi kwa kisingizio cha kuunga mkono Ukraine, ambapo mbali na kuitumia nchi hiyo misaada ya kijeshi wametangaza kuwa tayari kutuma wanajeshi wa madola ya magharibi nchini Ukraine. Kuhusiana na hilo, mwanachama mwandamizi wa NETO yaani Uingereza imetuma meli zake za kivita katika bahari ya Baltic kwa lengo la kuiunga mkono Ukraine. Katika uga wa kisiasa na kidiplomasia pia nchi za magharibi zimeshadidisha mashinikizo dhidi ya Russia. Kwa mfano, wakisingiziwa kuwa Russia iliingilia uchaguzi wa Marekani na kutekeleza hujuma ya kimtandao, Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya watu na taasisi 32 za Russia na kutangaza kuwatimua wanadiplomasia diplomasia kumi wa Russia kwa tuhuma za ujasusi. Katika kujibu uhasama huo, Rusia nayo pia imetangaza kuwatimua wanadiplomasia kumi wa Marekani na pia imeweka maafisa nane wa Marekani katika orodha yake ya vikwazo. Mgogoro katika uhusiano wa Rusia na Marekani umepelekea mabalozi wa nchi hizi mbili waitwe nyumbani. Aidha, baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Jamhuri ya Cheki zimechukua hatua sawa na ya Marekani na kuwatimua wanadiplomasia wa Rusia. Katika kujibu uhasama huo, Rusia nayo imewatimua wanadiplomasia wa Chek. Wakati huo huo, nchi za magharibi zinaingilia mambo ya ndani ya Rasia kwa kisingizio cha hali mbaya ya kiafya ya Aleksei Navalny, kinara wa wapinzani wa serikali ya Rasia. Wa magharibi wanataka kinara huyo aachiliwe huru. Huku hayo yakijiri, Putin amezituhumu nchi za magharibi kuwa zimekuwa zikitekeleza njama ya kumuua rais wa Belarus Alexander Lukashenko, ambaye ni mwitifaki mkubwa wa Rasia. Kitendo kama hicho pia kinahesabiwa kuwa ni mstari mwekundu kwa Rasia. Matukio hayo yote yamepelekea kuwepo taharuki kubwa katika uhusiano wa Urusi na madola ya Magharibi. Taharuki hiyo imefika kiwango hatari sana na ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa muda mrefu, kiasi kwamba kumekuwepo uwezekano wa kuibuka makabiliano ya kijeshi baina ya pande mbili katika Bahari Nyeusi na Bahari ya Baltic na pia katika mpaka wa Urusi na Ukraine na mpaka wa Urusi na nchi za NATO. Onyo kali la Putin linaonyesha kuwa Moscow iko tayari kabisa kutoa jibu kali kwa wa Magharibi iwapo mistari yake miekundu itavukwa. Rusia inasema nchi za magharibi na hasa Marekani zitabeba dhima ya makabiliano yoyote yatakayotokeanamkwenye sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu <muchos> ya Iran. Karibuni sasa kusikiza mawaidha yataletwa kwenyu na Shekh Ayub Rashid wa London. Karibuni. Allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad wasali la lambiyai al walmursalin waibadillahi salihin. Ndugu zangu, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Tunamshukuru Allah subhanahu wataala kwa kutupatia fursa hii ya kukutana tena katika darsa letu la leo katika tafsiri ya sura Ibrahim, ambayo ndio maudhui yetu kubwa. Tunataka kuzungumza juu ya hekima na falsafa ya kushukuru na tutaanza kwa kuitazama Aya ya sita. Tukiwa tuko katika aya hii ya sita ya sura Ibrahim, tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hapa ana jambo analozungumza kubwa kuhusu wana wa Israeli, na kienda katika aya ya saba, ndipo tutakapokutana na swala la kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na namna gani vile vile Suala la sisi ikiwa tutamkufuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, madhara gani tutakayoyapata? Kwa hiyo kuna mafunzo mengi sana katika haya ambayo tutakayoyazungumza leo katika darsa hili, tukianza na aya ya sita ya sura Ibrahim. Sasa tukianza katika aya ya sita tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, baada ya audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim Pindi Musa alipowaambia watu wake, alipowaambia kaumu yake, udhkuru nimat llahi alaykum, kumbukeni neema ya mwenyezi Mungu aliyokujalieni. Musa anawaambia watu wake, kumbukeni neema ya mwenyezi Mungu aliyokujalieni. idh anjakum min ali firaun, pale alipokuokoeni kutokana na watu wa firauni, yasumunakum waliokupeni su al adhabi, adhabu mbaya kabisa. Wayudhabihuna abnaakum, wakiwachinja wanenu wanaume, wakiwachinja watoto wenu wa kiume. Wayastahyuna nisaakum, wakiwaacha hai watoto wa kike. Wafi dhalikum, na katika hayo balau ulikuwa mtihani min rabbikum, kutoka kwa mola wenu adhim, mtihani mkubwa. Sasa tukiitazama aya hii ya sita katika sura Ibrahim tunakuta habari kubwa Mwenyezi Mungu anayotueleza iliyowapitia Banu Israil waliokuwa na Nabii Musa. Hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuelezea habari yao ili tufae na sisi tupate funzo kutokana na yale yaliyowapitia wale watu wa Nabii Musa. Habari kubwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kwamba sisi tukumbuke katika hii Qurani habari zilizompitia Nabii Musa na watu wake, wana wa Israeli, na kutokana na habari hiyo tupate mafunzo. La kwanza anawaambia Musa watu wake, kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu. Funzo kubwa hilo, wao wanaambiwa wakumbuke neema za Mwenyezi Mungu, neema alizoziwaneemesha kwao. Sasa hizo neema za Mwenyezi Mungu zilikuwa nyingi, lakini hapa katika aya hii Mwenyezi Mungu anasema ya kwanza, idh anjakum min ali Firaun, mkumbuke neema ya kwanza nyinyi wana wa Israeli ni pale Mwenyezi Mungu alipowaokoeni nyinyi na watu wa Firauni yeye Firauni na watu wake. Namna gani? Firauni pamoja na watu wake, wanajeshi wake, wasaidizi wake, waovu wenzake, jinsi walivyokuwa wakiwanyanyasa na kuwatesa na kuwakandamiza na kuwaua bani Israeli, Mwenyezi Mungu akawaokoa. Neema ya kwanza ni hiyo ya kuokolewa kutoka katika madhila na adhabu kubwa walizokuwa wakipata bani Israeli kutoka kwa Firauni na watu wake wakumbuke neema hiyo kwanza. Neema nyingine hapa Mwenyezi Mungu katika aya sita hajazitaja waziwazi, lakini ni nyingi. Sasa anaingia Mwenyezi Mungu kueleza kuwa walipookolewa, anawakumbusha kidogo yale mabaya aliyokuwa akiyafanya Firaun. Kwanza waliadhibiwa adhabu kalikali mbalimbali mbali, mbaya kabisa. Miongoni mwa adhabu hizo, Firauni alitoa amri ya watoto wa kiume wachinjwe. Subhanallah kila mtoto wa kiume akizaliwa achinjwe. Sasa hawa waliokuwa wakichinjwa watoto wadogo hawana dhambi, ilikuwa ni mtihani mkubwa sana, sio kwa wanaisraeli tu, bali hata kwetu sisi leo hii. Tukikumbuka namna gani firauni na watu wake waliamrisha watoto wadogo wachinjwe, hilo ni jambo kubwa, tunaona huzuni. Mtoto hana dhambi, unaenda vipi kumchinja wewe? Sasa hilo peke yake lilikuwa ni moja katika mabalaa makubwa watoto wa kike wakiachiwa hai, hawauliwi. Lakini ilikuwa hii ni balaa kubwa kutoka kwa Firauni na watu wake waliowapatia Bani Israil. Sasa hii ilikuwa ni mtihani mkubwa ambao kwa kuokolewa kwao tu Bani Israil walitakiwa wamshukuru Allah subhanahu wataala, na kila mtu mwenye kutiwa katika tabu akadhalilishwa, akafanywa yeye kuwa raia daraja la pili au la tatu, akafanywa kuwa mnyonge, akafanywa kuwa si lolote si chochote, akikuokoa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, unatakiwa mshukuru kwa neema ile. Lakini baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, wewe usije ukayafanya matendo ya yule dhalim alokuwa akidhulumu wewe, ukaje ukayafanya nao ukawadhulumu watu wengine, utakuwa bado hujafahamu maana ya neema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alokupatia aloodhulumiwa Mngu akaja akamwokoa kumtoa katika dhuluma hiyo, asije tena yule aliodhulumiwa akaja akawa yeye ni dhalim akawadhulumu wengine kwa nema kwa dhuluma mbalimbali ambazo yeye alifanyiwa huko nyuma. Ukifanya hivyo utakuwa wewe bado hujaijua nema ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa tukiwa tumezijua nema alizotuneemesha Mwenyezimngu subhanahu wataala, nini tunachotakiwa kufanya? Ndo inakuja sasa aya ya 7 Waidh taadhana rabbukum la in shakartum, la azidannakum, wa la walain kafartum inna adhabi la shadid, na alipotangaza mola wenu mlezi mkishukuru nitakuzidishieni na mkikufuru basi adhabu yangu ni kali. Aya saba ya sura Ibrahim. Katika aya hii ya saba tunaona neema ambayo wana wa Israeli waliokuwa wamepewa baada ya kuokolewa ilikuwa ni neema ya uhuru, uhuru na usalama, neema kubwa sana ambayo watu wengi hata leo katika maisha yetu huwa tunasahau hizi mbili kama ni neema kubwa ambazo tunazo. Raia wa nchi mbalimbali, mataifa mbalimbali, huwa watu wanasahau neema ya uhuru na neema ya usalama. Uhuru, hakuna kitu kama neema kubwa kama uhuru. Ukisoma wewe habari za watumwa namna gani walivyokuwa wakitenzwa nguvu kufanyishwa mambo waliokuwa hawayataki, ukisoma habari za wakoloni namna gani wakoloni walivyozitawala nchi kwa mabavu, wakawalazimisha watu kufanya mambo waliokuwa hawayataki, walikosa neema ya uhuru. Lakini uhuru ulipopatikana, bahati mbaya, baadhi ya watu wakajisahau, wakaanza wale waliopata uhuru kuwanyanyasa wenzao ambao wote walikuwa wako katika ukoloni, waliokuwa wako katika utumwa. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatutaka tuzingatie hilo, hii neema ya uhuru na neema ya usalama tunatakiwa tuzienzi neema neema. Hizi ni kubwa sana na hauwezi ukazijua wewe neema hizi mbili mpaka ufike uishi katika nchi au katika mazingira ambayo hakuna uhuru, ndo utajua uhuru, utajua maana ya we. Tazama tu sasa hivi baadhi ya nchi ambazo zimepigwa na ugonjwa wa corona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, uondoe ugonjwa huu. Namna gani sheria zinavyoletwa, saa moja ya usiku, watu wote mnatakiwa mwendani, hamtakiwi kutembea usiku mpaka kesho, labda sijui, saa kumi na mbili asubuhi, ukitoka nje unakutana na maskari, ule uhuru wako tu wewe wa usiku umechukuliwa. Unaona dhiki kiasi gani? Sasa sikwambii uwe uhuru ule pia umechukuliwa na mchana. Banu Israili wanakumbushwa wamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala neema ya uhuru waliokuwa nayo na kama inavyosemwa neema, wewe huwezi kuijua mpaka neema ile iwe imetolewa umeikosa. Ukiikosa neema ndo utajua ala, kumbe nilikuwa na neema kubwa. Na hakuna neema kama ya uhuru. Wewe kuwa huru ndani ya nchi yako ukajifanyia unayoyataka ni jambo kubwa sana linalotakiwa kuenziwa, na hasa likiambatana na usalama. Sasa katika aya ya saba, Mwenyezi Mngu subhanahu wataala anatuelezea habari ya shukrani kwamba Mwenyezi Mngu alitangaza kwamba Mkimshukuru Mwenyezi Mungu atawazidishia, lakini mkimkufuru Mwenyezi Mungu adhabu yake ni kali. Hapa tunakutana na hadithi mbalimbali zilizopokewa kutoka kwa Mtume salallahu alayhi wa alayhi wa salam na zilizopokewa kutoka kwa familia yake Ahlulbait alaihim salam. Kwa mfano katika kitabu Lkhisal imepokewa hadithi kutoka kwa Muawiya bin Ammar, yeye ameipokewa kutoka kwa Abi Abdillahi Basi hatozuiliwa yeye kukubaliwa dua yake. waman utiya shukuru utiya ziada, na yoyote atakayepewa fursa ya kumshukuru mwenyezi Mungu akamshukuru, basi atapewa ziada, atazidishiwa. waman utiya tawakul, yoyote atakayepewa neema ya kumtegemea na kutawakal kwa Mwenyezi Mungu utya lkifaya atapewa kutosheka na yale yaliyopewa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. faina llaha aza wajalla yaqulu fi kitabihi hakika Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika kitabu chake Quran. waman yatawakal ala allahi fahuwa hasbu, yoyote anayemtegemea Mwenyezi Mungu basi Mwenyezi Mungu ndio mwenye kumtosheleza. wayaqulu lain shakartum laazidannakum na anasema katika Qurani, Mwenyezi Mungu, mkinishukuru ntawazidishieni. Wayaqulu uduuni astajib lakum. Niombeni na mimi ntawajibu ntawa, ntawajibu dua zenu. Sasa, katika hadithi hii tunachojifunza ni kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amekukupatia wewe fursa umwombe dua ile fursa ukatanabahi, kwamba mimi ninayo fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu dua na taufiki, ikawa wewe unayo fursa ya kumwomba dua Mwenyezi Mungu, atakukubalia dua yako Mwenyezi Mungu akikupa taufiki na tambihi ya kwamba neema uliopewa unatakiwa mshukuru, ukamshukuru Mwenyezi Mungu atakuzidishia neema zake. Na Mwenyezi Mungu akikupa fursa ya wewe kutawakal kwake, ukawa unamtegemea yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, basi Mwenyezi Mungu atakutosheleza, hutokuwa na haja ya kumtegemea mwingine. Imepokewa katika kitabu Alkafi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam amesema: ma fataha llahu ala abdin baba shukrin fakhazina anhu baba ziyada, hakuna mtu yoyote katika waja wa Mwenyezi Mungu ambaye amefunguliwa mlango wa kushukuru ila Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amemwekea hazina ya ziyada, kila akishukuru ataongezewa. Na vilevile vile katika amali ya Sheikh Tusi atapewa ziada ya neema ile aliyoishukuru kabla. an yudhhira shukraha ala lisani, kabla hata hajaishukuru ile neema, kuidhihirisha neema ile kwa ulimi wake akaitamka. Hadithi kubwa kwamba ile wewe neema ulioneemeshwa na Mwenyezi Mungu, ukiishukuru tu kwa moyo wako, kwamba Mwenyezi Mungu nakushukuru, umenineemeshea neema fulani, ile kuwa moyo wako unajua hii ni shukrani, hii ni neema kwa Mwenyezi Mungu, ukamshukuru basi Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala atakuzidishia kabla hata hujasema ile shukran lillah na kushukuru Mwenyezi Mngu. Sasa ni hapa inahitajika, ndugu zangu, ni lazima tumshukuru Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala. Yeye hana haja ya kushukuriwa, lakini ile haja ya kushukuru ni yetu sisi. Tukitaka kuongezewa, basi tumshukuru Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala na tukitaka tuondolewe neema basi tumkufuru Mwenyezi Mungu katika neema zake. Na ndio hapa tukija katika hakika ya kushukuru ni nini, hakika ya kushukuru na namna sahihi ya kushukuru, tunaambiwa katika hadithi mbalimbali mbali, hakika ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, al-wara' an maharimillah, kwanza tujieke mbali na mambo ya haramu aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu. Hii ni hakika ya kushukuru. Hii tukiifanya itatuletea ziada. Wewe ujieke mbali na masia kitu chochote ambacho ni masu ya weji tenge nacho, Mwenyezi Mungu atakuongezea katika neema nema zake. Qaul alhamdulillah, vile vilevile kusema alhamdulillah. Unajua umepewa neema na neema hiyo ukaitambua, ukasema alhamdulillah, Mwenyezi Mungu atakuongezea vilevile. Marifatu annima bilqalbi Kuijua hiyo neema Mwenyezi Mungu aliyokuneemesha wewe kwa moyo wako, ukajua mimi nayo hii neema. hii ni neema hata kama watu wengine hawaijui, mimi naijua hii, moyo wangu unajua hii ni neema. hii ni hakika kushukuru. vile vilevile imepokewa hadithi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila alipopata jambo la kumfurahisha alisema alhamdulillahi ala hadhihi neema, jambo lolote limemfurahisha jambo lolote ambalo limemfanya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa katika furaha, Mtume alikuwa akisema alhamdulillahi ala hadhihi nima, na kushukuru Mwenyezi Mungu kwa ajili ya neema hii ulionineemesha. Sasa wewe fikiria neema ngapi Mtume alikuwa ameneemeshwa, yani ile tu kila akikutana na mwislamu mpya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema alhamdulillahi ala hadhihi nima, Zilikuwa shukrani za kiasi gani mtume alizokuwa akizisema, na ndio maana mtume akawa ni mtume akizijua zile neema. Lakini alipopata jambo la kuhuzunisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akisema alhamdulillahi ala kulli hal. Alhamdulillah, shukrani ni za Mwenyezi Mungu, ala kulli hal, kwa hali yoyote inayonipata mimi. Huu ndio uliokuwa mwendo wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Neema akiipata, anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile akilipata jambo la kumhuzunisha la kumletea hali ya huzuni, mtume naye pia akishukuru, alhamdulillah ala kulli hal. Sasa ndio, siku nyingine huwa tunawasikia watu wakisema alhamdulillah ala kulli hal, alhamdulillah ala kulli hal, hatujui ni kwa nini. Sababu ni hii: jambo la kuhuzunisha, alhamdulillah ala kulli hal; jambo la kufurahisha, alhamdulillah ala hadhihi nima Haya, umesahau maneno yote hayo wewe, sema alhamdulillah. Umepatwa la kheri, alhamdulillah. Umefikwa na lashari baya, alhamdulillah, kwa sababu huenda Mwenyezi Mungu amekuepushia jambo lingine kubwa zaidi kuliko hilo alokupa. Wewe unaliona lashari, kwa hiyo ni alhamdulillah. Sasa baada ya kujua hivyo, kuna marahil za kushukuru. Marahil yani zile sehemu level, tukiziita ndo za kushukuru. Marhala ya kwanza kushukuru ni kumjua na kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Daraja ya kwanza hiyo. Ili umshukuru Mwenyezi Mungu sawasawa, basi daraja ya kwanza iwe ni hiyo, unamjua mpaji ni Mungu. Kule kujua kwako, umeshatia wewe tiki kwenye daraja ya kwanza, kwamba hii nimeikamilisha. Alionipa mimi ni Mwenyezi Mungu, na huyu alionipa mimi haina maana hakuwaona wengine akakosa kuwapa lakini kuna mambo mwenyewe kanitunuku au nimeyafanya mimi au wazazi wangu waliniombea au waja wema wananiombea, ndio maana nikayapata haya, sio kwa uwezo wala akili wala ujanja. Sasa haya niliyoyapata ya neema, umshukuru Mwenyezi Mungu, yeye ndo mpaji. Daraja ya kwanza hiyo. Daraja ya pili ashukru billisani. Sasa ulimi wako ufanye kazi, umetambua mpaji ni Mwenyezi Mungu. Daraja ya pili useme alhamdulillah ala kuli nima, au useme alhamdulillah, hiyo ni daraja ya pili. Daraja ya tatu ni kujua maeneo ya kuitumia ile nema yako ulionemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, marifatu lhadaf ya hiyo mani nima wa maurid sarfiha Ujue sasa ile neema uliopewa wewe utaitumiaje? Kwa hiyo tunarudi tena kwamba tunapopata neema yoyote kuna daraja tatu tunatakiwa tuzizingatie. Daraja ya kwanza ni kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mpaji ni yeye. Daraja ya pili ni utumie ulimi wako wewe umshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile. Daraja ya tatu uitumie neema ile katika sehemu zinazofaa, usiitumie neema katika mambo ya haramu. Ukifanya namna hiyo ndo hiyo Mwenyezi Mungu anasema, wala inkafartum inna adhabi la shadid, na ikiwa mtanikufuru basi adhabu yangu ni kubwa. Sasa baada ya kuyajua hayo tunaingia kuzungumzia habari ya hii kufru, kufru neema, kukufuru neema. Hakuna jambo baya kama kukufuru neema, na ndo anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala katika aya ya nane ya sura Ibrahim, waqala Musa in takfuru antum waman fi lardi jamia fa inna llaha la ghaniyun hamid. Nabi Musa anawaambia watu wake wana wa Israeli, mkikufuru nyinyi. In takfuru, mkikufuru nyinyi. Antum, nyinyi naozungumza nanyi. Wa man fil ardi jamia, na watu wote waliomo duniani wote pia, wakaamua kukufuru nyie na wao, basi jueni kitu kimoja. Fa inna llaha, hakika Mwenyezi Mungu la ghaniyun hamid Mwenyezi Mungu ni mkwasi anajitosha, ni msifiwa. la ghaniyun, yeye hana haja na sisi, yeye ameshajitosheleza, yeye ni tajiri, yeye ndiye mwenye kujitosheleza, haitaji cha mwingine yoyote. Na yeye ni hamid, Mwenyezi Mungu msifiwa. Sasa baada ya kuyajua haya, tunatakiwa tuchunge neema alizotuneemesha Allah subhanahu wataala. Ya jamaa, enyi ndugu zangu Watu kadha wa kadha walijaaliwa mali nyingi tu, kila mtu akawa anatamani awe na ile kama aliopewa huyo bwana au huyo bibi, lakini mara ghafla akafilisika. Maisha yakawa haendi vile watu wanavyoyatarajia. Nini kilichotokea? Katika kesi nyingi sana zilizotazamwa za watu kufilisika ni kwa sababu walizikufuru neema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Neema iwe yoyote utakayokuwa nayo umeneemeshwa na Mwenyezi Mungu, usiikufuru wewe Usifanye israfu, usije wewe ukaitumia pasipotakiwa kutumiwa, usije ukatakabari wewe, wewe. Neema kuikufuru ni kuonyesha unyenyekevu na kuitumia pale inapotakiwa. wasallallahu ala Muhammad wa alihi tayyibin atahirin, walhamdulillahi rabbil alamin. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa <todic language> na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegeasikia udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu nam <tikin> na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu wa leo uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kumekucha tena, likifafanua kwa kifupi limeandika kishoa akili kufukuzwa Chadema, bunge lasema halina taarifa afuta kauli. Pia mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais mstaafu Jakaya Kikwete akifurahia jambo akiwa na Rais Samia Suluhu Hassan katika viwanja vya bunge baada ya rais kumaliza kulihutubia jijini Dodoma juzi. Sasa nalitupia jicho gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tahadhari yatolewa kimbunga Jobo. Juu ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, Daktari Agnes Kijazi akizungumza na waandishi wa habari Dar es Salaam jana, kuhusu mwenendo wa kimbunga kwenye pwani ya Tanzania. Habari Leo limeiangazia habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho hali ya hewa yasisitiza hadhari kuhusu kimbunga Njobo. Naam, Habari Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu akizungumza na katibu mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, SADIK, Dr Stegomena Tax, alipomtembelea Ikulu Chamwino, Dodoma jana. Dr Stagomena alimpa Rais Samia taarifa juu ya masuala mbalimbali ya husuyo SADIK. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wasomi waguswa rais samia kuwapa nafasi wanawake. Likifafanua limeandika kuwa zikiwa ni siku tatu baada ya Rais Samia suluhu Hassan kuweka wazi dhamira ya kutoa kipaumbele kwa wanawake nafasi za uteuzi, wadau mbalimbali wametoa maoni. Wadau hao wakiwemo wasomi na watetezi wa haki za wanawake wametoa maoni yao baada ya Rais Samia kutoa kauli hiyo alipo lihutubia bunge jijini Dodoma juzi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Kwa upande wake, gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tamisemi ya jipanga imefanikiwa katika kutekeleza bajeti iliyopita kwa kuimarisha elimu, afya na ustawi wa jamii. Tukiachana na magazeti ya Tanzania, sasa tunayaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa naona hapa nilitupia jicho gazeti la Taifa Leo Jumamosi hii lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho BBI mikononi mwa wabunge, likitoa maelezo kuhusiana na kichwa hicho cha habari. Taifa Leo limeandika mswada wa kubadilisha katiba kupitia mpango wa maridhiano BBI sasa uko katika mikono ya maseneta na wabunge baada ya kamati ya pamoja inayoshughulikia mswada kuupitisha. Taifa Leo pia lina habari semayo kuwa gavana wa kaunti ya Kirinyaga Anne Waiguru jana alimtembelea kiongozi wa ODM Raila Odinga nyumbani kwake Karen, Nairobi. Taifa Leo limeandika kuwa ziara hiyo ya Waiguru kwa Raila imezua gumzo mitandaoni. Gazeti la Saturday Nation nalo lina habari semayo kuwa wataalamu wanasema maneno Uh, wataalamu wanasema maeneo bunge yaliyopendekezwa katika mchakato wa mabadiliko ya katiba wa BBI ni kinyume cha sheria. Hii ni katika hali ambayo maeneo bunge eh, au kuongezwa maeneo bunge ni kati ya kivutio kikuu cha mchakato huo wa BBI. Hivyo haijulikani hatima ya mchakato huo itakuwaje iwapo maeneo bunge yataguswa au yatabadilishwa kama ilivyokuwa, uh, huko nyuma. Gazeti la Business Daily lina habari semayo kuwa gesi ya kupikia LPG imeongezeka kwa shilingi 350, kufuatia ongezeko la ushuru. Na sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Uganda, ambapo gazeti la Saturday Monitor linatupasha kuwa serikali ya Uganda imepanga kuongeza ushuru wa shilingi 1450 kwa kila lita ya mafuta ya petroli. Nalo gazeti la Saturday Vision, lina habari sema ya kuwa wabunge wamekasirishwa na uamuzi wa bunge eh, kuwa watapokea nusu ya mshahara wao mwezi Mei. Sasa tunamalizia huko nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la The New Times ambalo lina habari sema ya kuwa Rais Paul Kagame Ijumaa alihutubu katika kikao cha kimataifa kuhusu janga la COVID-19 na kusema bara la Afrika bado liko nyuma katika kuunda bidhaa zinazotumika kuzuia maambukizi ya korona. Namna ziada ina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 11 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1442 44 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Aprili mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1469 iliyopita, kwa mujibu wa mahesabu ya wanahistoria wengi, iliyoasisiwa kwa mara ya kwanza taasisi ya kuandika na kutarujumu vitabu duniani hapa nchini Iran. Uamuzi huo ulichukuliwa na Khosro Anushirvan mfalme wa Sasani wa Iran wakati huo. Taasisi hiyo ilijengwa sambamba na maktaba na vilikamilishwa kujengwa mwaka huo huo. Katika siku kama ya leo miaka 750 iliyopita inayosadifiana na tarehe ya 24 Aprili mwaka 1271, mtalii Marco Polo wa Venis alianza safari ya kihistoria kutembelea bara Asia. Kabla yake baba na ami yake walitembelea China kupitia njia ya Asia ndogo na Iran. Baada ya kurejea nchini kwake, Marco Polo aliandika kumbukumbu ya safari aliyoita maajabu kuhusiana na hali ya kijiografia ya ardhi za China, Turkmenistan, Mongolia na sehemu za kusini mashariki mwa Asia. Miaka 589 iliyopita katika siku kama ya leo ya Ramadhani 11 mwaka 853 na hijiria alifariki dunia mjini Kairo, Misri, Ibrahim Karaki, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na hadithi wa Kiislamu. Baada ya kusoma Quran na masomo ya awali ya kidini, Ibrahim Karaki alianza kufanya safari mbalimbali katika vituo vya elimu ya kidini kwa lengo la kukamilisha masomo yake ya juu kama vile fikhi na fasihi ya lugha ambapo alifanikiwa kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Na katika siku kama ya leo miaka 96 iliyopita kwa mara ya kwanza kulianzishwa kituo cha redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Tehran. Hatua kwa hatua huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbalimbali hapa nchini. Lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka elfu tisa mia na sabini na tisa, zilianzishwa redio na televisheni kadhaa zikiwemo zile za matangazo ya ng'ambo zinazotangaza kwa lugha mbalimbali za kigeni ikiwemo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoanzishwa mwaka 1994 nampenzi msikilizaji, na hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka ni muhtasari wa habari za dunia. Watu wenye silaha wamewaua wanafunzi watatu waliowateka nyara nchini Nigeria. Kwa mara nyingine tena, rais wa Ufaransa ametoa maneno ya chuki dhidi ya Uislamu na Iran imesema chanjo yake ya korona iko katika hatua za mwisho, na chanjo kwa umma itaanza kutolewa mwezi ujao. Na kabla sijaondoka, na angazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania, anasema Iran imedhihirisha kuwa ni nchi imara, endeleni na utafiti bila shaka mtashinda. Shafi akiwa Kigoma huyo na Yahya Muhamed eh, Hasan Yahya Hasan Muhamad maarufu kama Shabi wa Mombasa, Kenya anasema ajabu ya watu hawa wa Ufaransa, wao wanachongo, au tuseme hawaoni ukweli wa mambo. Kushambuliwa kwa huyo polisi wa kike kusiwe sababu ya kuwatia waliomo wa wa na wasoko wemo. Mara ngapi wa Ufaransa wamekuwa wakiwanyanyasa wanawake wa Kiislamu. E, shebe kwa maoni yako na hadi hapo. Na wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Tehran. Mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20, hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.