Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa anta sumu khairu lakum in kuntum ta'lamun kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Fi kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Katika siku ya leo Jumamosi, tarehe 11 Ramadhani mwaka 1442 hijria kamaria, inasalifiana na 24 Aprili 2021 miladia. Msikilizaji na, na, na tulioandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran kama kawaida, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo mpenzi usikilizaji, itafuatiwa eh, na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na tungependa kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na ni kadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM ya moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM sitini na tisa nukta saba Kigoma, na Maarifa FM ya moja na nne nukta moja Mtwara, na hali kadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Baada ya mlio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa teheran ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki na saa moja kamili kwa saa za afrika ya kati majira ya bujumbura burundi au lubumbashi drc ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Harakati ya Hizbullah ya Lebanon yasema Palestina ndiyo dira halisi ya umma wa Kiislamu. Umoja wa Afrika walaani uamuzi wa kurefusha kipindi cha urais wa Wafaramajo nchini Somalia. Na Jordani yamtumia salamu kali bin Salman kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi nchini humo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya nchini Lebnan imetoa taarifa kulaani hatua za kijinai walizofanyiwa hivi karibuni wananchi wa Palestina katika mji wa Baitul Muqaddas, yaani Quds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kuwa mshikamano wake na taifa tukufu la Palestina. Katika taarifa hiyo, Hizbullah imeenzi mapambano na mukawama wananchi wa Palestina na kukabiliana kwao kishujaa na hujuma za Israel dhidi ya waumini wanaoswali wa e, katika msikiti wa Al-Aqsa ambao katika mji wa Quds na unaokaliwa kwa mabavu, na kuongeza kuwa ni jambo la kujivunia kuona jinsi waumini wa Palestina walivyosimama imara katika Babul Amud na maeneo mengine mbali ya Quds Tukufu inayokaliwa kwa mabavu ya, na, na wazayuni. Taarifa hiyo ya Hezbollah imelaani vikali pia hatua ya kijeshi na mzingiro ambao polisi ya utawala haramu wa Israel na walowezi wa kizaini wamewawekea wananchi wa Palestina tangu siku kadhaa zilizopita hadi sasa na kusababisha makumi ya Palestina kujeruhiwa na wengine kadhaa kutiwa nguvuni. Hezbollah imetilia mkazo pia mshikamano wake kamili na taifa tukufu la jihadi la Palestina na kuongeza kwamba taifa la Palestina ambalo ni dira halisi ya umma wa Kiislamu limethibitisha kuwa kujitolea kwake mahanga ni sisitizo kwamba wavamizi makasibu hawana nafasi e, katika ardhi iliyotaharika ya Palestina. Eneo la Babul Amud huko Kuds inaokaliwa kwa mabavu usiku wa kuamkia Ijumaa lilishuhudia mapigano makali baina ya waumini waliokuwa wakisali wa Palestina na askari utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na walowezi wa kizayuni. Mapigano hayo yalipelekea Wapalestina zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Umoja wa Afrika umelaani uamuzi wa, wa kurefusha kipindi cha urais e, wa uh, rais wa Somalia Muhammad Abdullahi Farmajo. Katika taarifa iliyotoa jana ya Ijumaa, mbali na baraza la amani na, na, na usalama la AU kulaani uamuzi wa, wa bunge la Somalia kupitisha mswada wa sheria ya kurefusha kipindi cha urais wa Farmajo kwa miaka mingine miwili, limemtaka pia mkuu wa kamisheni ya umoja huo ateu mjumbe maalum na kumtuma nchini Somalia eh, kwa madhumuni ya kutafuta njia ya ufumbuzi itakayokubaliwa na pande zote husika katika mgogoro wa nchi hiyo, baada ya miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa na kiusalama kuhusiana na kuitishwa uchaguzi mkuu wa Somalia tarehe kumi na mbili ya mwezi huu wa Aprili wabunge wa bunge la nchi hiyo walipasisha mpango wa kurefusha kwa miaka miwili mingine kipindi cha uongozi wa Rais Muhammad Abdullahi Farmajo na hivyo kuakhirisha tarehe ya uchaguzi wa rais hadi mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kuanzia kipindi cha nusu ya pili ya mwaka elfu mbili ishirini, Somalia ilitumbukia lindi eh, la mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya kukosekana mwafaka wa kisiasa na kushindwa kuitisha chaguzi za urais na bunge kuanzia mwishoni mwa mwaka huo hadi mwanzoni mwa mwaka huo elfu mbili ishirini na moja. Mazishi ya rais Dris Deby wa Chad yalifanyika jana Ijumaa katika mji mkuu wa nchi hiyo Njamena, ambapo maelfu ya watu walitoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo aliyefariki kutokana na majeraha aliyopata katika mstari wa mbele wa vita wakati akiongoza jeshi lake kukabiliana na shambulio la wa waasi. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na viongozi kadhaa wa nchi za Afrika walihudhuria pia mazishi hayo licha ya onyo lilotolewa na waasi na kuwataka wasifanye hivyo kwa sababu za kiusalama. Katika hotuba alotoa kwenye mazishi ya hayati Idris Deby, Macron aliahidi kuwa Ufaransa itaendelea kuunga mkono uthabiti na utangamano wa Chad, lakini pia akawahimiza viongozi wa kijeshi walioshika hatamu za utawala baada ya kifo cha Deby kuirejesha bila mikwaruzano nchi hiyo kwenye utawala wa kiraia. Siku ya Jumanne iliyopita vyombo vya ulinzi vya Chad viliwashangaza wananchi wa, wa taifa hilo vilipotangaza kuwa rais Idris Deby amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati akiongoza askari wake katika mstari wa mbele wa vita kupambana na waasi wenye makao yao katika nchi jirani ya Libya ili kuwazuia wasisonge mbele kuelekea kaskazini ya mji mkuu Njamena. Deby alifariki akiwa na umri wa miaka 68. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa askari wengi walisambazwa katika mji mkuu huo wa Chad kutokana na hofu ya kuvurugika usalama. Idris Deby aliongoza Chad kwa zaidi ya miaka thelathini na alikuwa na dhamira ya kuendelea kubaki madarakani licha ya waasi kusonga mbele hadi kukaribia milango uh, mikuu ya ikulu yake. Alijiunga na jeshi eh, mwanzoni mwa mwaka elfu tisa mia sabini wakati Chad ilipokuwa imegubikwa na wingu la vita vya mda mrefu vya ndani na akapata mafunzo zaidi ya kijeshi nchini Ufaransa. Hayati Debi alishika hatamu za utawala mwaka 1990 baada ya kuongoza uwasi wa kijeshi uliomngoa madarakani alikuwa rais wa nchi hiyo Hissene Habre. Japokuwa alikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa utawala wake kandamizi, Debi alijitokeza kama mshirika mkuu wa kijeshi wa madola ya Magharibi katika vita vya kimataifa vya kile kinachotajwa kuwa ni mapambano dhidi ya makundi nabeba silaha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru moja ya kuaminika nchini Saudi Arabia imeripoti kuwa mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman ametumiwa ujumbe wa salamu kali za maneno kutoka mamlaka za ufalme wa Jordan kutokana na, na alivyohusika katika jaribio la hivi karibuni la mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Kwa mujibu wa duru hiyo, mahakama ya kifalme ya Jordan imemtumia ujumbe kupitia mtu mwingine, mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman, salamu ambazo zilikuwa na maneno makali zinazobainisha hasira za ufalme huo. Duru hiyo ya Saudia imebainisha kuwa katika salamu hizo, Jordan imeashiria uingiliaji wa bin Salman katika mchakato wa kesi ya waliohusika na jaribio la hivi karibuni la mapinduzi na ikamkatalia moja kwa moja ombi lake la kutaka kuachiwa huru Basim Audalla aliyehusika uh, katika jaribio la mapinduzi nchini Jordan na aliyewahi pia kuwa mshauri wa mrithi wa ufalme wa Saudia. Hayo yameripotiwa huku ofisi ya mkuu wa mashtaka wa Jordan ikitoa taarifa wa siku ya Alhamisi ya kuachiwa huru kwa ombi la mfalme wa nchi hiyo Abdallah wa pili watu 46 mwawo kamatwa na 46 miongoni mwao waliokamatwa kwa kuhusishwa na jaribio la karibuni la mapinduzi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa basi Maabdallah na Sharif Hassan bin Zaid wataendelea kubakia korokoroni kutokana na nafasi kuu waliokuwa nayo katika jaribio hilo la mapinduzi na mbunge mmoja wa chama cha Demokrat nchini Marekani bi Ayana Presley amesema Wamarekani weusi au wenye asili ya Afrika wangali wanakumbwa na mfadhaiko wa nafsi hata baada ya muuaji e, e, wa George Floyd kupatikana na hatia siku chache zilizopita. Derek Chauvin, afisa mzungu wa polisi wa Marekani ambaye alimua kikatili Mmarekani mwenye asili ya Afrika George Floyd na kuzusha maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi dunia nzima, hatimaye alipatikana na hatia katika mashtaka yote yaliyokuwa yakimwandama sasa Chauvin na anakabiliwa na kifungo cha miaka arobaini gerezani. Pamoja na hayo, Bi President anasema kuhukumiwa Chauvin hakujabadilisha chochote kwa Wamarekani weusi, kwani wanaendelea kuwa wa kiholela na polisi. Amesema ingawa hukumu hiyo imeleta mwanzo mpya Marekani, lakini jamii ya Wamarekani weusi ngali inakumbwa na mifadhaiko, huku akisisitiza kuwa kile kinachohitajika sasa ni mabadiliko katika ngazi ya serikali. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu onyo kali na lisilo na kifani la Rais Putin wa Rasia kwa wa magharibi kuhusu kuvuka mistari miekundu ya nchi yake. Rais Vladimir Putin wa Rasia amehutubu mbele ya wajumbe wa mabunge mawili ya nchi hiyo, Duma na Seneti, na magavana wa maeneo yote ya nchi hiyo, ambapo ametoa onyo kali kwa nchi za magharibi. Amesema jibu la Rasia kwa uchokozi wowote litakuwa la kasi kubwa na kali sana, na hivyo ameelezea matumaini yake kuwa hakuna nchi itakayothubutu kuvuka mistari myekundu ya Rasia. Putin ametoa kauli hiyo huku kukishuhudiwa kuanza duru mpya ya taharuki baina ya Rasia na nchi za Magharibi, ambapo Marekani imeiwekea Rasia vikwazo vipya, huku akiashiria vikwazo hivyo na hatua mpya zilizochukuliwa na wa magharibi dhidi ya Rasia kuhusu Ukraine, Putin amesema, na hapa na mnukulu, waungaji mkono wa chokochoko zozote ambazo zinahatarisha misingi ya usalama wa taifa la Rasia watakabiliwa na jibu kali sana ambalo litawafanya wajute. Putin amezifananisha nchi zinazokabiliana na Rasia kuwa sana nafisi wanaoongozwa na chui milia na kuonya kuwa Rasia italinda maslahi yake katika fremu ya sheria za kimataifa. Onyo kali na la wazi la rais wa Rusia kwa nchi za Magharibi, hasa Marekani na waitifaki wake wa Ulaya katika muungano wa kijeshi wa NATO linatokana na matukio ya hivi karibuni baina ya Rasia na madola ya Magharibi. Msuguano huo umeibuka kutokana na mgogoro wa mashariki mwa Ukraine na pia hatua ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kuiwekea Russia vikwazo na kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Wa Magharibi wanaituhumu Russia kuwa inawaunga mkono wale wanaotaka kujitenga katika eneo la Ukraine mashariki na pia wanasema kuwa Russia imetuma makumi ya maelfu ya wanajeshi na zana za kivita katika eneo la mpaka wake na Ukraine hasa eneo la Crimea. Ukrain imewataka waitifaki wake wa, wa Magharibi waio nye rashi ya kuwa hatua zake hizo zitakuwa na athari mbaya. Kwa kuzingatia hilo, Marekani na waitifaki wake wamechukua hatua za kichochezi kwa kisingizio cha kuunga mkono Ukrain, ambapo mbali na kuitumia nchi hiyo misaada ya kijeshi wametangaza kuwa tayari kutuma wanajeshi wa madola ya Magharibi nchini Ukrain. Kuhusiana na hilo, mwanachama mwandamizi wa NATO Uingereza imetuma meli zake za kivita katika bahari ya Baltic kwa lengo la kuiunga mkono Ukrain. Katika uga wa kisiasa na kidiplomasia pia, nchi za magharibi zimeshadidisha mashinikizo dhidi ya Rasia. Kwa mfano, kwa kisingizio cha Rasia kuingilia uchaguzi wa Marekani na kutekeleza hujuma ya kimtandao, Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya watu na taasisi thelathini na mbili za Rasia na kutangaza kuwatimua wanadiplomasia kumi wa Rasia kwa tuhuma za ujasusi. Katika kujibu uhasama huo, Rasia nayo imetangaza kuwatimua wanadiplomasia kumi wa Marekani. Eh, na pia imeweka maafisa nane wa Marekani katika orodha yake ya vikwazo. Mgogoro katika uhusiano wa rasia na Marekani imepelekea mabalozi wa nchi mbili waitwe nyumbani. Aidha, baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Jamhuri ya Czech zimechukua hatua sawa na ya Marekani na kuwatimua na diplomasia wa rasia. Katika kujibu hasama huo, rasia nayo imewatimua na diplomasia wa Czech. Wakati huo huo, nchi za magharibi zinaingilia mambo ya ndani ya rasia kwa kisingizio cha hali mbaya ya kiafya Alexei Navalny kinara wa upinzani wa serikali ya Rasia. Wa magharibi wanataka kinara huyo aachiliwe huru. Huku hayo akijiri, Putin amezituhumu nchi za magharibi kuwa zimekuwa zikitekeleza njama ya kumuua rais wa Belarus, Alexander Lukashenko, ambaye ni mwitifaki mkubwa wa Rasia. Kitendo kama hicho pia kinahesabiwa kuwa mstari mwekundu kwa Rasia. Matukio hayo yote yamepelekea kuwepo taharuki kubwa katika uhusiano wa Rasia na madola ya magharibi. Taharuki hiyo imefika kiwango hatari sana na ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa muda mrefu kiasi kwamba kumekuwepo na uwezekano wa kuibuka makabiliano ya kijeshi baina ya pande mbili katika bahari nyeusi na bahari ya Baltic na pia katika mpaka wa Rusia na Ukraine na mpaka wa Rusia na nchi za NATO. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha yataletwa kwenu <muchos> na Sheh Ayub Rashid kuhusiana aya ya sita. Tukiwa tuko katika aya hii ya sita ya sura Ibrahim tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hapa ana jambo analozungumza kubwa kuhusu wana wa Israeli, na kienda katika aya ya saba ndipo tutakapokutana na swala la kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na namna gani vile vile Suala la sisi ikiwa tutamkufuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala madhara gani tutakayoyapata? Kwa hiyo kuna mafunzo mengi sana katika haya ambayo tutakayoyazungumza leo katika darsa hili, tukianza na aya ya sita ya sura Ibrahim. Sasa tukianza katika aya ya sita, tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema baada ya audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim pindi Musa alipowaambia watu wake, alipowaambia kaumu yake, udhkuru ni'matAllahi alaykum, kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu aliyokujalieni. Musa anawaambia watu wake, kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu aliyokujalieni. idh anjakum min ali Firaun, pale alipokuokoeni kutokana na watu wa Firauni. yasumunakum waliokupeni su al adhabi, adhabu mbaya kabisa. Wayudhabihuna abnaakum, wakiwachinja wanenu wanaume, wakiwachinja watoto wenu wa kiume. Wayastahyuna nisaakum, wakiwaacha hai watoto wa kike. Wafi dhalikum, na katika hayo balau ulikuwa mtihani min rabbikum kutoka kwa mola wenu adhim mtihani mkubwa. Sasa tukiitazama aya hii ya sita katika sura Ibrahim tunakuta habari kubwa Mwenyezimungu anayotueleza iliyowapitia Banu Israil waliokuwa na nabii Musa. Hapa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatuelezea habari yao ili tufae na sisi tupate funzo kutokana na yale yaliyowapitia wale watu wa nabii Musa. Habari kubwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema kwamba sisi tukumbuke katika hii Qur'ani habari zilizompitia nabii Musa na watu wake wana wa Israeli, na kutokana na habari hiyo tupate mafunzo. La kwanza anawaambia Musa watu wake, kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu. Funzo kubwa hilo, wao wanaambiwa wakumbuke neema za Mwenyezi Mungu. Neema alizoziwaneemesha kwao. Sasa hizo neema za Mwenyezi Mungu zilikuwa nyingi, lakini hapa katika aya hii Mwenyezi Mungu anasema ya kwanza, idh anjakum min ali Firaun, mkumbuke neema ya kwanza nyinyi wana wa Israeli ni pale Mwenyezi Mungu alipowaokoeni nyinyi na watu wa Firauni yeye Firauni na watu wake. Namna gani? Firauni pamoja na watu wake, wanajeshi wake, wasaidizi wake, waovu wenzake, jinsi walivyokuwa wakiwanyanyasa na kuwatesa na kuwakandamiza na kuwaua Bani Israeli, Mwenyezi Mungu akawaokoa. Neema ya kwanza ni hiyo ya kuokolewa kutoka katika madhila na adhabu kubwa walizokuwa wakipata Bani Israeli kutoka kwa Firauni na watu wake wakumbuke neema hiyo kwanza. Neema nyingine hapa Mwenyezi Mungu katika aya sita hajazitaja waziwazi, lakini ni nyingi. Sasa anaingia Mwenyezi Mungu kueleza kuwa walipookolewa, anawakumbusha kidogo yale mabaya aliokuwa akiyafanya Firaun. Kwanza waliadhibiwa adhabu kalikali mbalimbali mbali, mbaya kabisa. Miongoni mwa adhabu hizo, Firauni alitoa amri ya watoto wa kiume wachinjwe, subhanallah kila mtoto wa kiume akizaliwa achinjwe. Sasa hawa waliokuwa wakichinjwa watoto wadogo hawana dhambi, ilikuwa ni mtihani mkubwa sana, sio kwa wanaisraeli tu bali hata kwetu sisi leo hii. Tukikumbuka namna gani firaauni na watu wake waliamrisha watoto wadogo wachinjwe, hilo ni jambo kubwa, tunaona huzuni. Mtoto hana dhambi, unaenda vipi kumchinja wewe? Sasa hilo peke yake lilikuwa ni moja katika mabalaa makubwa. Watoto wa kike wakiachiwa hai hawauliwi, lakini ilikuwa hii ni balaa kubwa kutoka kwa Firauni na watu wake waliwapatia Bani Israil. Sasa hii ilikuwa ni mtihani mkubwa ambao kwa kuokolewa kwao tu Bani Israil walitakiwa wamshukuru Allah Subhanahu Wataala, na kila mtu mwenye kutiwa katika tabu akadhalilishwa, akafanywa yeye kuwa raia daraja la pili au la tatu akafanywa kuwa mnyonge, akafanywa kuwa si lolote si chochote. Akikuokoa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, unatakiwa mshukuru kwa neema ile. Lakini baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, wewe usije ukayafanya matendo ya yule dhalim aliokuwa akidhulumu wewe, ukaje ukayafanya nao ukawadhulumu watu wengine, utakuwa bado hujafahamu maana ya neema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alokupatia Alodhulumiwa Mwenyezi Mungu akaja akamwokoa kumtoa katika dhuluma hiyo, asije tena yule alodhulumiwa akaja akawa yeye ni dhalimu, akawadhulumu wengine kwa neema, kwa dhuluma mbalimbali ambazo yeye alifanyiwa huko nyuma. Ukifanya hivyo, utakuwa wewe bado hujaijua neema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa tukiwa tumezijua neema alizotuneemesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, nini tunachotakiwa kufanya? Ndo inakuja sasa aya ya saba Wa idh taadhana rabbukum la in shakartum la aziidannakum walain kafartum inna adhabi la shadid. Na alipotangaza mola wenu mlezi, mkishukuru nitakuzidishieni, na mkikufuru, basi adhabu yangu ni kali. Aya ya saba ya sura Ibrahim. Katika aya hii ya saba tunaona neema ambayo wana wa Israeli waliokuwa wamepewa baada ya kuokolewa ilikuwa ni neema ya uhuru, uhuru na usalama, neema kubwa sana, ambayo watu wengi hata leo katika maisha yetu huwa tunasahau hizi mbili kama ni neema kubwa ambazo tunazo. Raia wa nchi mbalimbali, mataifa mbalimbali, huwa watu wanasahau neema ya uhuru na neema ya usalama uhuru. Hakuna kitu kama neema kubwa kama uhuru. Ukisoma wewe habari za watumwa namna gani walivyokuwa wakitenzwa nguvu, kufanyishwa mambo waliokuwa hawayataki, ukisoma habari za wakoloni, namna gani wakoloni walivyozitawala nchi kwa mabavu, wakawalazimisha watu kufanya mambo waliokuwa hawayataki, walikosa neema ya uhuru. Lakini uhuru ulipopatikana, bahati mbaya, baadhi ya watu wakajisahau, wakaanza wale waliopata uhuru kuwanyanyasa wenzao ambao wote walikuwa wako katika ukoloni, waliokuwa wako katika utumwa. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatutaka tuzingatie hilo. Hii neema ya uhuru na neema ya usalama tunatakiwa tuzienzi. Neema hizi ni neema kubwa sana, na hauwezi ukazijua wewe neema hizi mbili mpaka ufike uishi katika nchi au katika mazingira ambayo hakuna uhuru ndo utajua maana ya uhuru. We, tazama tu sasa hivi baadhi ya nchi ambazo zimepigwa na ugonjwa wa korona. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala uondoe ugonjwa huu. Namna gani sheria zinavyoletwa, saa moja ya usiku watu wote mnatakiwa mwe ndani, hamtakiwi kutembea usiku mpaka kesho labda sijui saa kumi na mbili asubuhi, na ukitoka nje unakutana na maskari. Ule uhuru wako tu wewe wa usiku umechukuliwa. Unaona dhiki kiasi gani? Sasa sikwambii uwe uhuru ule pia umechukuliwa na mchana. Banu Israeli wanakumbushwa wamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala neema ya uhuru waliokuwa nayo. Na kama inavyosemwa, neema wewe huwezi kuijua mpaka neema ile iwe imetolewa, umeikosa. Ukiikosa neema ndio utajua ala, kumbe nilikuwa na neema kubwa. Na hakuna neema kama ya uhuru, wewe kuwa uhuru ndani ya nchi yako ukajifanyia unayoyataka ni jambo kubwa sana linalotakiwa kuenziwa na hasa likiambatana na usalama. Sasa katika aya ya saba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anatuelezea habari ya shukrani, kwamba Mwenyezi Mungu alitangaza kwamba mkimshukuru Mwenyezi Mungu atawazidishia, lakini mkimkufuru Mwenyezi Mungu adhabu yake ni kali. Hapa tunakutana na hadithi mbalimbali mbali. Yoyote atakayepewa mambo matatu hatozuiliwa kupata mambo matatu. man utiya dua utiya lijaba, yoyote atakayepewa fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu dua, basi hatozuiliwa yeye kukubaliwa dua yake. wa man utiya shukuru utiya ziada, na yoyote atakayepewa fursa ya kumshukuru Mwenyezi Mungu akamshukuru basi atapewa ziada atazidishiwa. wa man utiya ltawakkul, yoyote atakayepewa nema ya kumtegemea na kutawakal kwa Mwenyezimgu, utiya lkifaya, atapewa kutosheka na yale yaliopewa na Mwenyezimgu Subhanahu wa taala. fa inna llaha aza wajalla yaqulu fi kitabihi, hakika Mwenyezimgu mtukufu anasema katika kitabu chake Quran Waman yatawakal ala Allahi fahuwa hasbu, yoyote anayemtegemea Mwenyezimngu basi Mwenyezimngu ndio mwenye, mwenye kumtosheleza. Wayaqulu lain shakartum la azidannakum, na anasema katika Qurani Mwenyezimngu, mkinishukuru ntawazidishieni. Wayaqulu uduuni astajib lakum niombeni na mimi nitawajibu, nitawajibu ntawa, dua zenu. Sasa katika hadithi hii tunachojifunza ni kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekukupatia wewe fursa umwombe dua ile fursa ukatanabahi kwamba mimi ninayo fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu dua na taufiki, ikawa wewe unayo fursa ya kumwomba dua Mwenyezi Mungu atakukubalia dua yako Mwenyezi Mungu akikupa taufiki. Na tambihi ya kwamba neema uliopewa unatakiwa mshukuru, ukamshukuru, Mwenyezi Mungu atakuzidishia neema zake. Na Mwenyezi Mungu akikupa fursa ya wewe kutawakal kwake, ukawa unamtegemea yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, basi Mwenyezi Mungu atakutosheleza, hutakuwa na haja ya kumtegemea mwingine. Imepokewa katika kitabu Alkafi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema ma fataha llahu ala abdin baba shukrin fakhazina anhu baba ziyada, hakuna mtu yoyote katika waja wa Mwenyezi Mungu ambaye amefunguliwa mlango wa kushukuru ila Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amemwekea hazina ya ziyada. Kila akishukuru ataongezewa, na vilevile vile katika amali ya Shekh Tusi kitabu Amal cha Shekh Tusi anasema an aliyin alayhi ssalam, imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Ali alayhi ssalam anasema: ma anama llahu ala abdin nimatan, Mwenyezi Mgu hajawahi kumjalia mja wake neema yoyote. Fashakaraha biqalbihi, mtu huyu akaishukuru neema hiyo kwa moyo wake. Illa staujaba lmazida fiha, isipokuwa huyo anaeshukuru atapewa ziada ya neema ile aliyoishukuru, kabla an yudhhira shukraha ala lisani, kabla hata hajaishukuru ile neema, kuidhihirisha neema ile kwa ulimi wake akaitamka. Hadithi kubwa, kwamba ile wewe neema ulioneemeshwa na Mwenyezi Mungu ukiishukuru tu kwa moyo wako, kwamba Mwenyezi Mungu nakushukuru, umenineemeshea neema fulani, ile kuwa moyo wako unajua hii ni shukrani, hii ni neema kwa Mwenyezi Mungu, ukamshukuru basi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuzidishia kabla hata hujasema ile shukran lillah na kushukuru Mwenyezi Mungu. Sasa ni hapa inahitajika, ndugu zangu, ni lazima tumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Yeye hana haja ya kushukuriwa, lakini ile haja ya kushukuru ni yetu sisi. Tukitaka kuongezewa, basi tumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na tukitaka tuondolewe neema basi tumkufuru Mwenyezi Mungu katika neema zake. Na ndio hapa tukija katika hakika ya kushukuru ni nini, hakika ya kushukuru na namna sahihi ya kushukuru, tunaambiwa katika hadithi mbalimbali, hakika ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, al-wara' an maharimillah, kwanza tujieke mbali na mambo ya haramu aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu. Hii ni hakika ya kushukuru, hii tukiifanya itatuletea ziada. Wewe ujieke mbali na masia kitu chochote ambacho ni masu ya weji tenge nacho Mwenyezi Mungu atakuongezea katika neema nema zake. qaul alhamdulillah, vile vilevile kusema alhamdulillah, unajua umepewa neema na neema hiyo ukaitambua ukasema alhamdulillah, Mwenyezimungu atakuongezea vilevile, marifatu annima bilqalbi kuijua hiyo neema Mwenyezi Mungu aliyokuneemesha wewe kwa moyo wako, ukajua mimi nayo hii neema, hii ni neema hata kama watu wengine hawaijui, mimi naijua hii, moyo wangu unajua hii ni neema. Hii ni hakika kushukuru. vile vilevile imepokewa hadithi kwamba mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kila alipopata jambo la kumfurahisha alisema alhamdulillahi ala hadhihi neema, jambo lolote limemfurahisha, jambo lolote ambalo limemfanya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa katika furaha. Mtume alikuwa akisema alhamdulillahi ala hadhihi nima, na kushukuru Mwenyezi Mungu kwa ajili ya neema hii ulionineemesha. Sasa wewe fikiria neema ngapi Mtume alikuwa ameneemeshwa, yani ile tu kila akikutana na mwislamu mpya, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema alhamdulillahi ala hadhihi nima zilikuwa shukrani za kiasi gani mtume alizokuwa akizisema? Na ndio maana mtume akawa ni mtume akizijua zile neema. Lakini alipopata jambo la kuhuzunisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akisema alhamdulillah ala kulli hal. Alhamdulillah, shukrani ni za Mwenyezi Mungu; ala kulli hal, kwa hali yoyote inayonipata mimi. Huu ndio uliokuwa mwendo wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam: neema akiipata, anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile Akilipata jambo la kumhuzunisha, la kumletea hali ya huzuni, mtume naye pia akishukuru alhamdulillahi ala kulli hal. Sasa ndo siku nyingine huwa tunawasikia watu wakisema alhamdulillahi ala kulli hal, alhamdulillahi ala kulli hal, hatujui ni kwa nini. Sababu ni hii: jambo la kuhuzunisha, alhamdulillahi ala kulli hal; jambo la kufurahisha, alhamdulillahi ala hadhihi nima Haya, umesahau maneno yote hayo, wewe sema alhamdulillah. Umepatwa la kheri, alhamdulillah. Umefikwa na la shari baya, alhamdulillah, kwa sababu huenda Mwenyezi Mungu amekuepushia jambo lingine kubwa zaidi kuliko hilo alokupa, wewe unaliona la shari, kwa hiyo ni alhamdulillah. Sasa baada ya kujua hivyo, kuna marahil za kushukuru. Marahil yani zile sehemu, level tukiziita ndo za kushukuru. Marhala ya kwanza kushukuru ni kumjua na kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Daraja ya kwanza hiyo. Ili umshukuru Mwenyezi Mungu sawasawa, basi daraja ya kwanza iwe ni hiyo, unamjua mpaji ni Mungu. Kule kujua kwako, umeshatia wewe tiki kwenye daraja ya kwanza, kwamba hii nimeikamilisha, alionipa mimi ni Mwenyezi Mungu. Na huyu alionipa mimi haina maana hakuwaona wengine akakosa kuwapa lakini kuna mambo mwenyewe kanitunuku au nimeyafanya mimi au wazazi wangu waliniombea, au waja wema wananiombea, ndio maana nikayapata haya, sio kwa uwezo wala akili wala ujanja. Sasa haya niliyoyapata ya neema, umshukuru Mwenyezi Mungu, yeye ndo mpaji. Daraja ya kwanza hiyo. Daraja ya pili, ashukuru bilisani. Sasa ulimi wako ufanye kazi, umetambua mpaji ni Mwenyezi Mungu. Daraja ya pili useme alhamdulillah ala kulli ni'ma, au useme alhamdulillah. Hiyo ni daraja ya pili. Daraja ya tatu ni kujua maeneo ya kuitumia ile neema yako ulionemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, marifatul hadaf la ya hiyo man'i ni'ma wa maurid sarfiha Ujue sasa ile neema uliopewa wewe utaitumiaje? Kwa hiyo tunarudi tena kwamba tunapopata neema yoyote, kuna daraja tatu tunatakiwa tuzizingatie. Daraja ya kwanza ni kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mpaji ni yeye. Daraja ya pili ni utumie ulimi wako wewe, umshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile. Daraja ya tatu uitumie neema ile katika sehemu zinazofaa, usiitumie neema katika mambo ya haramu ukifanya namna hiyo ndo hiyo Mwenyezi Mungu anasema wala inkafartum inna adhabi la shadid, na ikiwa mtanikufuru basi adhabu yangu ni kubwa. Sasa baada ya kuyajua hayo, tunaingia kuzungumzia habari ya hii kufru, kufru neema, kukufuru neema. Hakuna jambo baya kama kukufuru neema, na ndo anasema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika aya ya nane ya sura Ibrahim, wa qala musa in takfuru antum waman fi lardi jamia Fa inna Allaha la ghaniyun hamid. Nabi Musa anawaambia watu wake wana wa Israeli, mkikufuru nyinyi, in takfuru, mkikufuru nyinyi, antum, nyinyi naozungumza nanyi, wa man fil ardi jamia, na watu wote waliomo duniani wote pia wakaamua kukufuru nyie na wao, basi jueni kitu kimoja, fa inna Allaha, hakika Mwenyezi Mungu la ghaniyun hamid Mwenyezi Mungu ni mkwasi, anajitosha, ni msifiwa. La ghaniyun, yeye hana haja na sisi, yeye ameshajitosheleza, yeye ni tajiri, yeye ndiye mwenye kujitosheleza, hahitaji cha mwingine yoyote. Na yeye ni hamid, Mwenyezi Mungu msifiwa. Sasa baada ya kuyajua haya, tunatakiwa tuchunge neema alizotuneemesha Allah subhanahu wataala. Ya jamaa, enyi ndugu zangu Watu kadha wa kadha walijaaliwa mali nyingi tu, kila mtu akawa anatamani tamani awe na ile kama aliopewa huyo bwana au huyo bibi, lakini mara ghafla akafilisika, maisha yakawa haendi vile watu wanavyoyatarajia. Nini kilichotokea? Katika kesi nyingi sana zilizotazamwa za watu kufilisika, ni kwa sababu walizikufuru neema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Neema iwe yoyote utakayokuwa nayo, umeneemeshwa na Mwenyezi Mungu, usiikufuru wewe usifanye israfu usije wewe ukaitumia pasipotakiwa kutumiwa usije ukatakabari wewe, wewe. Neema kuikufuru ni kuonyesha unyenyekevu na kuitumia pale inapotakiwa. wasalallahu ala Muhammad wa alihi tayibin atahirin walhamdulilahi rabi lalamin allahuma sali ala Muhammad wa ali Muhammad wa <todiculia> Na pe msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu lundozwa magazeti ya afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Awali kabisa, nalitupia jicho gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho kumekucha tena. Alikifanua kwa kifupi, limeandika kishoa akili kufukuzwa Chadema bunge lasema halina taarifa afuta kaudi pia. Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais mstaafu Jakaya Kikwete akifurahia jambo akiwa na Rais Samia Suluhu Hassan katika viwanja vya bunge baada ya rais kumaliza kulihutubia jijini Dodoma majuzi. Sasa nalitupia jicho gazeti la Nipasha ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tahadhari yetolewa kimbunga Jobo. Juu ya kichwa hicho cha habari, kuna picha iliyo inayomwonyesha mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania Daktari Agnes Kijazi akizungumza na waandishi wa habari Dar es Salaam jana, kuhusu mwenendo wa kimbunga hicho kwenye pwani ya Tanzania. Habari Leo pia limeangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho hali ya hewa yasisitiza hadhari, eh, kuhusu kimbunga Jobo. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na katibu mtendaji wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC Dr Stergomena Tax alipomtembelea ikulu cha Mwino Dodoma jana. Dr Stergomena alimpa Rais Samia taarifa juu ya masala mbalimbali yanayohusu ya Sadiq. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wasomi waguswa Rais Samia kuwapa nafasi wanawake, likifafanua limeandika, zikiwa ni siku tatu baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuweka wazi dhamira ya kutoa kipaumbele kwa wanawake nafasi za uteuzi wa dau mbalimbali, wametoa maoni wadau hao, wakiwemo wasomi na watetezi wa haki za binadamu na wanawake wametoa maoni yao baada ya rais Samia kutoa kauli hiyo alipohutubia bunge jijini Dodoma majuzi. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa tatu. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho TAMISEMI ya jipanga imefanikiwa katika kutekeleza bajeti iliyopita kwa kuimarisha elimu, afya na ustawi wa jamii na wapenzi wa sikilizaji, na sasa tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho BBI mikononi mwa wabunge. Likifafanua limeandika kuwa mswada wa kubadilisha katiba mpya kupitia mpango wa maridhiano BBI sasa huko katika mikono ya maseneta na wabunge baada ya kamati ya pamoja inayoshughulikia mswada huo kuupitisha. Taarifa, Taifa Leo pia lina habari sema kuwa gavana wa kaunti ya Kirinyaga Anne Waiguru jana alimtembelea kiongozi wa ODM Raila Odinga nyumbani kwake Karen, Nairobi. Taifa Leo limeandika ziara hiyo ya Waiguru kwa Raila imezua gumzo mitandaoni. Gazeti la Saturday Nation lina habari sema kuwa wataalamu wanasema maeneo bunge yaliyopendekezwa katika macha mchakato wa mabadiliko ya katiba wa BBI ni kinyume cha sheria. Gazeti la Business Daily nalo na lina habari sema kuwa gesi ya kupika imeongezeka kwa asilimia uh, shilingi mia tatu hamsini kufuatia ongezeko la ushuru. E, sasa tunaelekea nchini Uganda ambapo gazeti la Saturday Monitor linatupasha kuwa serikali imepanga kuongeza ushuru wa shilingi elfu moja mia nne hamsini kwa kila lita ya mafuta ya petroli. Nalo gazeti la New Vision lina habari sema kuwa wabunge wamekasirishwa na uamuzi wa bunge eh, kuwa watapokea nusu ya mshahara wao mwezi ujao wa Mei. Na sasa nalitupia mwisho jicho gazeti la The New Times la Rwanda. Gazeti hilo lina habari isemayo kuwa rais Paul Kagame Jumaa alihutubu katika kikao cha kimataifa kuhusu janga la COVID-19. Na katika kikao hicho cha kimataifa cha janga la COVID-19 alisema bara la Afrika bado liko nyuma katika kuunda bidhaa zinazotumika kuzuia maambukizi ya COVID-19 akihutubia kikao hicho, nacho pia mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom, amebainisha masikitiko yake kuwa watu wanaendelea kufariki duniani kutokana na kukosa chanjo, vipimo na matibabu. Na mapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi hii. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo, Katika Historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 11 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1442 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Aprili mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1469 iliyopita kwa mujibu wa mahesabu ya wanahistoria wengi iliasisiwa kwa mara ya kwanza taasisi ya kuandika na kutarujumu vitabu duniani hapa nchini Iran. Uamuzi huo ulichukuliwa na Khosro Anushirvan, mfalme wa Sasani wa Iran wakati huo. Taasisi hiyo ilijengwa sambamba na maktaba, na vilikamilishwa kujengwa mwaka huo huo. katika siku kama ya leo miaka 750 iliyopita inayosadifiana na tarehe ya 24 aprili 1271 mtalii marco polo wa venis alianza safari ya kihistoria kutembelea bara asia kabla yake baba na ami yake walitembelea china kupitia njia ya asia ndogo na iran baada ya kurejea nchini kwake marco polo aliandika kumbukumbu ya safari aliyoiita Maajabu, kuhusiana na hali ya kijiografia ya ardhi za China, Turkmenistan, Mongolia na sehemu za kusini mashariki mwa Asia. Miaka 589 iliyopita katika siku kama ya leo ya Ramadhani 11 mwaka 853 hijiria alifariki dunia mjini Kairo Misri Ibrahim Karaki, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na hadithi wa Kiislamu. Baada ya kusoma Quran na masomo ya awali ya kidini, Ibrahim Karaki alianza kufanya safari mbalimbali katika vituo vya elimu ya kidini kwa lengo la kukamilisha masomo yake ya juu kama vile fikhi na fasihi ya lugha ambapo alifanikiwa kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Na katika siku kama ya leo, miaka 96 iliyopita, kwa mara ya kwanza kulianzishwa kituo cha redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu. Miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Tehran, hatua kwa hatua, huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbalimbali hapa nchini. Lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 zilianzishwa redio na televisheni kadhaa zikiwemo zile za matangazo ya ng'ambo zinazotangaza kwa lugha mbalimbali za kigeni ikiwemo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoanzishwa mwaka 1994. Namapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawaleteni muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imesema Palestina ndio dira halisi ya umma wa Kiislamu. Umoja wa Afrika umelaani uamuzi wa kurefusha kipindi cha Rais Farmajo nchini Somalia. Rais wa Ufaransa na viongozi kadhaa wa Afrika wamehudhuria mazishi ya Rais Debi wa Chad. Na mbunge mmoja wa Marekani amesema Wamarekani weusi wanakumbwa na mfadhaiko wa nafsi. Na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema viongozi wa Afrika wana tamaa ya madaraka, wako radhi kuwa wananchi wao ili mradi wabakie madarakani. Naye Muhamad Salimu alini liniwakuondoa baura Tanzania anasema anayapata matangazo yetu kwa njia nzuri kabisa. Shukran kwa maoni yako ya sauti. Juma Idisa wa Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema Umoja wa Afrika hauna sababu ya kulani kurefushwa kipindi cha uongozi wa, wa Rais Farmaji wa Somalia, kwani utawala wake umeshapata baraka za wabunge wa nchi hiyo. Naye Alhaji Ala Soda mbili wa Magomeni mapipa la Tanzania anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza na ujiri duniani. Profesa Ali Magema Uh, Anas wa Tanga, Tanzania anasema Palestina ndio dira halisi kwa Waislamu kote duniani kwa sababu utawala wa mabavu wa Israeli unakalia uh, kwa mabavu ardhi zao. Na ziada sina kutoka hapa Tehran, ili kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 Sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.