Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanausikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mawaidha maalum ya tafsiri ya Quran yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, kiburudisho cha kasida, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Gazeti la kizayuni la Haaretz lasema chokochoko za Netanyahu dhidi ya Iran ni sawa na kucheza na moto. Ismail Hania asisitiza kuwa Quds haitasalimu amri katika vita vya utambulisho mbele ya wa wazayuni. Malalamiko dhidi ya marufuku ya hijabu nchini Ufaransa yaendelea. na WHO yazindua mpango wa kutokomeza ugonjwa wa malaria ifikapo 2025. Sasa ni habari kamili. Gazeti la kizayuni la Haretz limemtahadharisha waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel likieleza kuwa chokochoko choko za Benjamin Netanyahu dhidi ya Iran ni sawa na kucheza na moto na kwamba zinaweza kuwa na matokeo mabaya kwa Israel. Aharis limeandika katika moja ya makala zake kwamba baada ya meli ya Iran kushambuliwa katika bahari nyekundu na uharibifu uliofanyika katika taasisi ya kurutubisha madini ya urani ya Natanz, Israel inapaswa kuwa imeshafahamu kwamba inapaswa kuacha kumimina mafuta ya petroli katika moto. Gazeti la Harit limeashiria ahadi ya Iran ya kulipiza kisasi kwa matukio hayo mawili dhidi yake na kueleza kwamba Israel inapaswa kuipa uzito kauli hiyo ya Iran, hasa kwa kuzingatia tajriba huko nyuma. Tarehe 6 mwezi huu wa Aprili, meli ya kibiashara ya Saavizi ya Iran iliharibiwa baadhi ya sehemu zake, mradi, iliharibiwa baadhi ya sehemu zake baada ya kutokea mripuko katika bahari nyekundu, jirani na pwani ya Jibuti. Aidha, Jumapili ya wiki iliyopita, sehemu moja ya umeme ya taasisi ya urutubishaji urani ya Shahidi Ahmadi Raushan katika kituo cha nyuklia cha Natanz ilikumbwa na hitilafu. Viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamesema utawala haramu wa Israel ndio uliohusika na tukio hilo na wametangaza kuwa kisasi cha chokochoko choko hiyo kitalipwa wakati na eneo mwafaka. Utawala wa kizayuni wa Israel ulijigamba kuwa ndio uliofanya uharibifu huo, huku vyombo vya habari vya magharibi vikilivalia njuga mno suala hilo, mpaka kufika kudai kuwa urutubishaji urani nchini Iran utasimama kwa miezi kadhaa kutokana na uharibifu huo. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa Quds haita salimu amri katika vita vya utambulisho mbele ya utawala haramu wa Israel na siasa zake za ubaguzi. Ismail Hania amesema hayo baada ya hujuma na mashambulio ya wavamizi dhidi ya Quds inayokaliwa kwa mabavu yaliyopelekea kujeruhiwa Wapalestina kadhaa na kubainisha bayana kwamba kile ambacho kinatokea hivi sasa huko Quds ni vita vya irada baina ya taifa lililo katika uvamizi na utawala vamizi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ameeleza kuwa taifa la Palestina haliko peke yake huko Quds na kwamba watu wote watatetea na kulinda ardhi na matukufu ya Kiislamu ambayo yamo mbioni kuangamizwa na utawala ghasibu wa Israel. Usiku wa jana Alhamisi, wanajeshi wa utawala wa kizayunu wa Israel walifanya hujuma na mashambulio huko Quds inayokaliwa kwa mabavu ambapo zaidi ya Wapalestina mia moja wamejeruhiwa katika tukio hilo. Katika miaka ya karibuni utawala wa kizayuni wa Israel umeshadidisha hujuma na uvamizi wake dhidi ya maeneo ya Wapalestina, ukifanya njama za kufikia malengo yake haramu katika ardhi za Wapalestina. Msikiti wa Al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, umekuwa ukiandamwa na njama mtawalia za utawala vamizi wa Israel, hatua ambazo zinakwenda sambamba na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi na maeneo ya Wapalestina. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu wasiopungua milioni nne na nusu wanahitajia msaada wa chakula wa kuokoa maisha yao katika jimbo latigre la tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Hayo yameelezwa na Stefan Dujerich, msemaji wa Umoja wa Mataifa ambayo amebainisha kwamba Umoja huo una wasiwasi wa wasi kuongezeka zaidi ya idadi ya watu katika jimbo hilo wanaohitajia msaada wa chakula. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema jimbo la Tigray linahitaji misaada zaidi ili kuzuia kutokea maafa ya kibinadamu kutokana na hali mbaya ya ukosefu wa chakula na ukata wa huduma muhimu unaoshuhudiwa katika eneo hilo. Msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa amebainisha pia kuwa tishio la usalama wa chakula limesababishwa na ukosefu wa usalama ulioshuhudiwa katika eneo hilo na kusababisha kusitishwa kikamilifu kilimo. Aidha, amesema hali bado si shwari huko Tigray na kwamba kuendelea ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo ya jimbo hilo kunakwamisha juhudi za ufikishaji misaada ya kibinadamu. Majuzi mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ulitangaza kuwa licha ya kupita miezi sita tangu kulipoibuka mgogoro wa jimbo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia, bado kungali kunaripotiwa taarifa za kufanyika vitendo vya unyanyasaji na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia. Kutokana na mapigano hayo ya eneo la Tigray, serikali ya Uganda imeiomba mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu ICJ ipunguzie gharama inayopaswa kulipa kufidia hasara iliyopata Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa ripoti kamili, tujiunge na mwandishi wetu wa mjini Kampala, Kigozi Smile. Zikisalia siku chache, siku ya mwisho iliyopewa Uganda na mahakama ya kimataifa ICJ ili serikali ya Kampala ilipe fidia kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwanasheria mkuu wa Uganda William Byaruhanga, anayeongoza watetezi wengine wanane katika kesi hii, amebainisha kwamba hakuna dalili zozote za Uganda kuweza kutekeleza jambo hilo sasa hivi kwa sababu ya uhaba wa fedha ulioko sasa. Uganda ilipelekwa ICJ kuhusiana na vitendo vya uchokozi vilivyofanywa na majeshi ya Uganda katika DRC yalipopambana dhidi ya waasi wa ADF na makundi mengine. Inasemekana kuwa majeshi hayo yalitenda maovu mengine, mkiwemo na ubakaji na uporaji mali ya Congo. Hukumu ya ICJ ilitolewa kwanza mwaka wa 2005 na kuitaka Uganda ilipe fidia ya dola bilioni 10. Lakini Uganda inataka kulipa dola milioni 150 tu. Baada ya pande hizi kushindwa kusikilizana, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikarejea mahakamani ICJ mjini Hague. Operesheni hizo zilifanywa na majeshi ya Uganda huko DRC kati ya mwaka 1997 hadi Juni mwaka wa 2003. Swala hili la serikali kulipa fidia hiyo linapingwa na mwanasheria mtetea haki za kibinadamu Tegule Waya. Kama wananchi wengine wanavyohisi, wale maofisa waliotajiwa uh, kwenye hiyo ripoti na kwenye hiyo kesi uh, ya ICJ ndiyo watalazimishwa kulipa. Mlipakodi wa Uganda lazima asizimise hizo hela. Wananchi wengi wanataka wale wapiganaji waliofanya makosa hayo ndio wawajibike kwa kulipia hasara hizo kuliko kuweka mzigo kama huo kwa wananchi wote. Licha hayo ya hayo, wizara inayohusika na masuala ya wakimbizi inataka yale mashirika yanayotoa misaada kwa wakimbizi walioko Uganda wawe wakinunua vyakula vya wakimbizi hao humo nchini. Akiwahutubia wanahabari naibu waziri wa mambo ya wakimbizi Musa Echweru amesema Uganda inawapa kivuli wakimbizi wapatao milioni 1.8 idadi inayotazamiwa kama kubwa mno kwa taifa la Uganda. Aidha, Uganda ina aina nyingi za vyakula vinavyoliwa na wakimbizi hao. Alifikia hatua hii baada ya kupata taarifa kwamba mashirika hayo yanadai eti mazao ya vyakula ya Uganda si ya mtindo unaostahili. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Azimio la baraza la Seneti la Ufaransa la kuwapiga marufuku mabinti wa Kiislamu na mama zao kuvaa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu hijabu katika maeneo ya umma limeendelea kulalamikiwa. Wanawake wameendelea kujitokeza katika mitandao ya kijamii na kulalamikia hatua hiyo inayotajwa kuwa njama dhidi ya Uislamu na matukufu yake. Ruhaya Dayalo, mwandishi wa gazeti la Washington Post katika ukurasa wa makala za kimataifa, ameandika hatua ya Ufaransa ya kupiga marufuku mabinti wa Kiislamu na mama zao kuvaa hijabu katika maeneo ya umma ni ishara ya wazi kwamba serikali ya Paris imejikita katika kufanya dhuluma na ukandamizaji dhidi ya wanawake wa Kiislamu. Dayalo anasema kufuatia marufuku hiyo ya hijabu nchini Ufaransa, wanawake Waislamu wanaoishi nchini Marekani wameanzisha kampeni maalum katika mitandao ya kijamii wakiwaunga mkono wanawake Waislamu wa nchini Ufaransa. Hivi karibuni pia watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Ufaransa na maeneo mengine ya dunia walianzisha kampeni iliyopewa jina la Hands off my hijab, wakieleza hasira zao dhidi ya azimio la baraza la seneti la Ufaransa la kuzidisha vizuizi na marufuku dhidi ya vazi la staha la mwanamke wa kiislamu hijabu hivi karibuni baraza la seneti la ufaransa lilipasisha marufuku ya vazi la hijabu kwa wasichana wa kiislamu wenye umri chini ya miaka 18 baraza hilo pia limezidisha kifungu kingine katika azimio hilo ambacho kinapiga marufuku kutekeleza ibada na desturi za kidini katika vyuo vikuu vya ufaransa Mswada huo wa mswada wa azimio hilo ulipendekezwa mwaka jana na Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron. Na shirika la afya duniani WHO limezindua mpango kabambe wenye lengo la kutokomeza ugonjwa wa malaria katika nchi 25 duniani ifikapo mwaka 2025, katika kuelekea siku ya malaria duniani inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 25 Aprili. WHO limepongeza idadi kubwa ya nchi zinazokaribia na kufikia utokomezaji kabisa wa ugonjwa wa malaria. Mpango mpya uliozinduliwa na shirika hilo unalenga kusitisha maambukizi ya ugonjwa huo katika nchi 25 zaidi ifikapo mwaka 2025 ripoti iliyotolewa na WHO inabainisha kuwa kati ya nchi 87 zilizo na malaria 46 ziliripoti chini ya visa elfu kumi vya ugonjwa huo mwaka 2019 ikilinganishwa na nchi 26 mwaka 2000 aidha ripoti hiyo inaeleza kuwa kufikia mwisho wa mwaka jana nchi 24 ziliripoti kufanikiwa kudhibiti usambaaji wa malaria kwa miaka mitatu mtawalia au zaidi na kati ya nchi hizo 11 zilithibitishwa na WHO kutokomeza kabisa ugonjwa wa malaria. A Dr Tedros Adhanom, mkuu wa shirika la afya duniani ameziambia duru za habari kama ninavyomnukuu, nchi nyingi tunazozitambua leo, huko nyuma zilibeba mzigo mzito sana wa malaria. Mafanikio yao yalipatikana kwa juhudi kubwa na za miongo mingi ya hatua kadhaa. Kwa pamoja, wameuonyesha ulimwengu kwamba kutokomeza malaria ni jambo linalowezekana kwa nchi zote na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu nam. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa Una kichwa cha maneno kisemacho Quds, mhimili mkuu katika uchaguzi wa bunge la Palestina. Utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi wa bunge la Palestina katika mji wa Quds, hatua ambayo imekabiliwa na tahadhari kutoka kwa makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Uchaguzi wa bunge la Palestina unatazamiwa kufanyika katika kipindi cha siku ishirini zijazo katika ukingo wa Magharibi, Quds inayokaliwa kwa mabavu na ukanda wa Gaza. Huu utakuwa uchaguzi wa kwanza kufanyika tangu miaka 14 iliyopita kwa lengo la kuwachagua wabunge wa Palestina. Utawala haramu wa Israeli unaishinikiza mamlaka ya ndani ya Palestina iakhirishe uchaguzi ili ufanyike wakati mwingine. Kuna sababu mbili muhimu ambazo zimepelekea Israel itake kuzuia kufanyika uchaguzi wa bunge la Palestina wakati huu. Kwanza ni kwamba Israel ina wasiwasi mkubwa kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas itapata ushindi na kuunda serikali ambayo mhimili wake utakuwa ni mukawama na mapambano. Sababu ya pili ni kuwa Israel inataka kuzuia uchaguzi kufanyika katika mji wa Quds. Hii ni kwa sababu Israel inafahamu kuwa Wapalestina hawakubali hata kidogo hatua ya Quds kufanywa kuwa mji mkuu wa utawala wa Israel. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mnamo Disemba 2017 alichukua uamuzi ulio kinyume cha sheria na kutangaza kutambua Quds kuwa mji mkuu wa Israel, na mwaka 2018 akatangaza kuuhamishia ubalozi wa Marekani katika mji huo unaokaliwa kwa mabavu. Pamoja na hayo, mbali na Wapalestina, nchi nyingi duniani hazitambui Kutsi kuwa mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, na hivyo wakuu wa Israel wanapinga uchaguzi wa bunge la Palestina kufanyika katika mji wa Kuts, ambao wanautazama kama sehemu ya ardhi za Palestina wanazozikalia kwa mabavu. Kwa msingi huo, Israel inatumia mbinu mbalimbali kuzuia kufanyika uchaguzi wa bunge la Palestina mjini Kuts ili kadiri muda unavyosonga mbele, nchi nyingi zaidi zihamishie balozi zao mjini humo. Sera hii ya Israeli imekabiliwa na upinzani mkali na onyo kutoka makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Wapalestina wanasisitiza kuwa Quds ni sehemu isiyotenganika na ardhi ya Palestina, na hivyo wana azma ya kufanya uchaguzi katika mji huo. Nabil Abu Rudaina, Nabil Abu Rudaina, msemaji wa mamlaka ndani ya Palestina, siku ya Alhamisi alisistiza kuwa uchaguzi wa bunge la Palestina utafanyika katika muda ulioainishwa. Aidha, amesema Quds ni mstari mwekundu wa Palestina na kwamba taifa la Palestina katu halitalegeza msimamo kuhusu mji huo na hawataridhika na mipaka ya muda. Uchaguzi wa sasa ni fursa kwa Wapalestina kuufanya uamuzi wa, wa Trump wa kutangaza Quds kuwa mji mkuu wa Israel usiwe na maana. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ya tafsiri ya Quran ya suratu Ibrahim yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Allahuma salli ala muhammadin wa ali Muhammad wasalli ala anbiyai al walmursalin waibadillahis salihin. Ndugu zangu, asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tunamshukuru Allah subhanahu wataala kwa kutupatia fursa hii ya kukutana tena katika darasa letu la leo katika tafsiri ya sura Ibrahim, ambayo ndio maudhui yetu kubwa. Tunataka kuzungumza juu ya hekima na falsafa ya kushukuru na tutaanza kwa kuitazama aya ya sita. Tukiwa tuko katika aya hii ya sita ya sura Ibrahim tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hapa ana jambo analozungumza kubwa kuhusu wana wa Israeli, na kienda katika aya ya saba ndipo tutakapokutana na swala la kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na namna gani vile vile Suala la sisi ikiwa tutamkufuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala madhara gani tutakayoyapata? Kwa hiyo kuna mafunzo mengi sana katika haya ambayo tutakayoyazungumza leo katika darsa hili, tukianza na aya ya sita ya sura Ibrahim. Sasa tukianza katika aya ya sita, tunakuta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema baada ya a'udhu billahi min ashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim Pindi Musa alipowaambia watu wake, alipowaambia kaumu yake, udhkuru ni'mat Allahi alaykum, kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu aliyokujalieni. Musa anawaambia watu wake, kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu aliyokujalieni, idh anjakum min ali fir'aun pale alipokuokoeni kutokana na watu wa Firauni, yasumunakum waliokupeni suu al adhabi, adhabu mbaya kabisa, wayudhabihuna abnaakum, wakiwachinja wanenu wanaume, wakiwachinja watoto wenu wa kiume, wayastahyuna nisaakum, wakiwaacha hai watoto wa kike wa fi dhalikum, na katika hayo balaun ulikuwa mtihani, min rabbikum, kutoka kwa mola wenu, adhim, mtihani mkubwa. Sasa tukiitazama aya hii ya sita katika sura Ibrahim tunakuta habari kubwa Mwenyezi Mungu anayotueleza iliyowapitia Banu Israil waliokuwa na Nabii Musa. Hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuelezea habari yao, ili tufae na sisi tupate funzo kutokana na yaliyowapitia wale watu wa Nabii Musa. Habari kubwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kwamba sisi tukumbuke katika hii Qurani habari zilizompitia nabii Musa na watu wake wana wa Israeli, na kutokana na habari hiyo tupate mafunzo. La kwanza anawaambia Musa watu wake, kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu. Funzo kubwa hilo, wao wanaambiwa wakumbuke neema za Mwenyezi Mungu, neema alizoziwaneemesha kwao. Sasa hizo neema za Mwenyezi Mungu zilikuwa nyingi, lakini hapa katika aya hii Mwenyezi Mungu anasema ya kwanza Idh anjakum min ali Firaun, mkumbuke neema ya kwanza, nyinyi wana wa Israeli ni pale Mwenyezi Mungu alipowaokoeni nyinyi na watu wa Firauni. Yeye Firauni na watu wake namna gani? Firauni pamoja na watu wake, wanajeshi wake, wasaidizi wake, waovu wenzake, jinsi walivyokuwa wakiwanyanyasa na kuwatesa na kuwakandamiza na kuwaua bani Israeli. Mwenyezi Mungu akawaokoa, neema ya kwanza ni hiyo ya kuokolewa kutoka katika madhila na adhabu kubwa walizokuwa wakipata bani Israeli kutoka kwa Firauni na watu wake wakumbuke neema hiyo kwanza. Neema nyingine hapa Mwenyezi Mungu katika aya sita hajazitaja waziwazi, lakini ni nyingi. Sasa anaingia Mwenyezi Mungu kueleza kuwa walipookolewa, anawakumbusha kidogo yale mabaya aliokuwa akiyafanya Firaun. Kwanza waliadhibiwa adhabu kalikali mbalimbali, mbali, mbaya kabisa. Miongoni mwa adhabu hizo, Firauni alitoa amri ya watoto wa kiume wachinjwe. Subhanallah kila mtoto wa kiume akizaliwa achinjwe. Sasa hawa waliokuwa wakichinjwa watoto wadogo, hawana dhambi. Ilikuwa ni mtihani mkubwa sana, sio kwa wanaisraeli tu, bali hata kwetu sisi leo hii. Tukikumbuka namna gani firaauni na watu wake waliamrisha watoto wadogo wachinjwe, hilo ni jambo kubwa, tunaona huzuni. Mtoto hana dhambi, unaenda vipi kumchinja wewe? Sasa hilo peke yake lilikuwa ni moja katika mabalaa makubwa Watoto wa kike wakiachiwa hai, hawauliwi. Lakini ilikuwa hii ni balaa kubwa kutoka kwa Firauni na watu wake waliowapatia Bani Israil. Sasa hii ilikuwa ni mtihani mkubwa ambao kwa kuokolewa kwao tu Bani Israil walitakiwa wamshukuru Allah Subhanahu wataala, na kila mtu mwenye kutiwa katika tabu akadhalilishwa, akafanywa yeye kuwa raia daraja la pili au la tatu, akafanywa kuwa mnyonge, akafanywa kuwa si lolote si chochote. Akikuokoa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala unatakiwa mshukuru kwa neema ile. Lakini baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, wewe usije ukayafanya matendo ya yule dhalim aliokuwa akidhulumu wewe, ukaje ukayafanya nao ukawadhulumu watu wengine, utakuwa bado hujafahamu maana ya neema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alokupatia alodhulumiwa Mwenyezi Mngu akaja akamwokoa kumtoa katika dhuluma hiyo, asije tena yule aliodhulumiwa akaja akawa yeye ni dhalim akawadhulumu wengine kwa nema kwa dhuluma mbalimbali ambazo yeye alifanyiwa huko nyuma. Ukifanya hivyo, utakuwa wewe bado hujaijua nema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Sasa tukiwa tumezijua nema alizotuneemesha Mwenyezi Mngu Subhanahu wa Taala, nini tunachotakiwa kufanya? Ndio inakuja sasa aya ya saba. Wa idh taadhana rabbukum la in shakartum, la azidannakum wa la in kafartum inna adhabi la shadid, na alipotangaza Mola wenu mlezi mkishukuru nitakuzidishieni na mkikufuru basi adhabu yangu ni kali. Aya saba ya sura Ibrahim. Katika aya hii ya saba tunaona neema ambayo wana wa Israeli waliokuwa wamepewa baada ya kuokolewa ilikuwa ni neema ya uhuru, uhuru na usalama, neema kubwa sana ambayo watu wengi hata leo katika maisha yetu huwa tunasahau, hizi mbili kama ni neema kubwa ambazo tunazo. Raia wa nchi mbalimbali, mataifa mbalimbali, huwa watu wanasahau neema ya uhuru na neema ya usalama. Uhuru, hakuna kitu kama neema kubwa kama uhuru. Ukisoma wewe habari za watumwa, namna gani walivyokuwa wakitenzwa nguvu, kufanyishwa mambo waliokuwa hawayataki. Ukisoma habari za wakoloni, namna gani wakoloni walivyozitawala nchi kwa mabavu, wakawalazimisha watu kufanya mambo waliokuwa hayataki, walikosa neema ya uhuru. Lakini uhuru ulipopatikana, bahati mbaya, baadhi ya watu wakajisahau, wakaanza wale waliopata uhuru kuwanyanyasa wenzao ambao wote walikuwa wako katika ukoloni waliokuwa wako katika utumwa. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatutaka tuzingatie hilo. Hii neema ya uhuru na neema ya usalama tunatakiwa tuzienzi neema. Neema hizi ni kubwa sana, na hauwezi ukazijua wewe neema hizi mbili mpaka ufike uishi katika nchi au katika mazingira ambayo hakuna uhuru, ndo utajua uhuru, utajua maana ya uhuru. We tazama tu sasa hivi baadhi ya nchi ambazo zimepigwa na ugonjwa wa korona Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala uondoe ugonjwa huu. Namna gani sheria zinavyoletwa! Saa moja ya usiku, watu wote mnatakiwa mwendani, hamtakiwi kutembea usiku mpaka kesho, labda sijui saa kumi na mbili asubuhi. Na ukitoka nje unakutana na maskari, ule uhuru wako tu wewe wa usiku umechukuliwa, unaona dhiki kiasi gani? Sasa sikwambii uwe uhuru ule pia umechukuliwa na mchana. Banu Israili wanakumbushwa wamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala neema ya uhuru waliokuwa nayo na kama inavyosemwa neema, wewe huwezi kuijua mpaka neema ile iwe imetolewa umeikosa. Ukiikosa neema ndio utajua, ala, kumbe nilikuwa na neema kubwa. Na hakuna neema kama ya uhuru. Wewe kuwa uhuru ndani ya nchi yako ukajifanyia unayoyataka ni jambo kubwa sana linalotakiwa kuenziwa, na hasa likiambatana na usalama. Sasa katika aya ya saba, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuelezea habari ya shukrani kwamba Mwenyezi Mungu alitangaza kwamba Mkimshukuru Mwenyezi Mungu atawazidishia, lakini mkimkufuru Mwenyezi Mungu adhabu yake ni kali. Hapa tunakutana na hadithi mbalimbali zilizopokewa kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na zilizopokewa kutoka kwa familia yake Ahlulbait alaihim assalaam. Kwa mfano, katika kitabu Lkhiswal imepokewa hadithi kutoka kwa Muawiya bin Ammar, yeye ameipokewa kutoka kwa Abi Abdillahi Basi hatozuiliwa yeye kukubaliwa dua yake. waman utiya shukru utiya ziyada, na yoyote atakayepewa fursa ya kumshukuru Mwenyezi Mungu akamshukuru, basi atapewa ziada atazidishiwa. waman utiya tawakkul, yoyote atakayepewa Neema ya kumtegemea na kutawakal kwa Mwenyezi Mungu, utiya lkifaya, atapewa kutosheka na yale yaliyopewa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Fa inna Allaha azza wa jalla yaqulu fi kitabihi, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika kitabu chake Quran, waman yatawakal ala Allahi fahuwa hasbu, yoyote anayemtegemea Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu ndio mwenye kumtosheleza. Wayaqulu la in shakartum la azidannakum na anasema katika Qur'ani Mwenyezi Mungu mkinishukuru ntawazidishieni. Wayaqulu uduni astajib lakum, niombeni na mimi nitawajibu ntawajibu, ntawa, ntawajibu dua zenu. Sasa katika hadithi hii tunachojifunza ni kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amekukupatia wewe fursa umwombe dua ile fursa ukatanabahi, kwamba mimi ninayo fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu dua na taufiki, ikawa wewe unayo fursa ya kumwomba dua Mwenyezi Mungu, atakukubalia dua yako Mwenyezi Mungu akikupa taufiki na tambihi ya kwamba neema uliopewa unatakiwa mshukuru. Ukamshukuru Mwenyezi Mungu, atakuzidishia neema zake. Na Mwenyezi Mungu akikupa fursa ya wewe kutawakal kwake, ukawa unamtegemea yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, basi Mwenyezi Mungu atakutosheleza, hutakuwa na haja ya kumtegemea mwingine. Imepokewa katika kitabu Alkafi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema: ma fataha llahu ala abdin baba shukrin fakhazina anhu baba ziyada, hakuna mtu yoyote katika waja wa Mwenyezi Mungu ambaye amefunguliwa mlango wa kushukuru ila Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amemwekea hazina ya ziyada. Kila akishukuru ataongezewa. Na vilevile vile katika amali ya Sheikh Tusi atapewa ziada ya nema ile aliyoishukuru. kabla an yudhhira shukraha ala lisani, kabla hata hajaishukuru ile nema, kuidhihirisha nema ile kwa ulimi wake, akaitamka. Hadithi kubwa kwamba ile wewe nema ulioneemeshwa na Mwenyezi Mungu ukiishukuru tu kwa moyo wako kwamba Mwenyezi Mungu, nakushukuru umenineemeshea neema fulani, ile kuwa moyo wako unajua hii ni shukrani, hii ni nema kwa Mwenyezi Mungu ukamshukuru basi Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala atakuzidishia kabla hata hujasema ile shukran lillah na kushukuru Mwenyezi Mngu. Sasa ni hapa inahitajika, ndugu zangu, ni lazima tumshukuru Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala. Yeye hana haja ya kushukuriwa, lakini ile haja ya kushukuru ni yetu sisi. Tukitaka kuongezewa, basi tumshukuru Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala na tukitaka tuondolewe nema basi tumkufuru Mwenyezi Mungu katika neema zake. Na ndo hapa tukija katika hakika ya kushukuru ni nini, hakika ya kushukuru na namna sahihi ya kushukuru tunaambiwa katika hadithi mbalimbali mbali. hakika ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, alwara an maharimillah, kwanza tujieke mbali na mambo ya haramu aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu. Hii ni hakika ya kushukuru. Hii tukiifanya itatuletea ziada. Wewe ujieke mbali na masia kitu chochote ambacho ni maasi ya wejitenge nacho, Mwenyezi Mungu atakuongezea katika neema zake. Qaul alhamdulillah, vile vilevile kusema alhamdulillah. Unajua umepewa neema na neema hiyo ukaitambua, ukasema alhamdulillah, Mwenyezi Mungu atakuongezea vilevile, marifatu anneema bilqalbi kuijua hiyo neema Mwenyezi Mungu aliyokuneemesha wewe kwa moyo wako, ukajua mimi nayo hii neema. Hii ni neema, hata kama watu wengine hawaijui, mimi naijua hii, moyo wangu unajua hii ni neema. Hii ni hakika kushukuru. Vile vilevile imepokewa hadithi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila alipopata jambo la kumfurahisha alisema alhamdulillahi ala hadhihi neema. Jambo lolote limemfurahisha, jambo lolote ambalo limemfanya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa katika furaha, mtume alikuwa akisema alhamdulilahi ala hadhihi nima, na kushukuru mwenyezi Mungu kwa ajili ya neema hii ulionineemesha. Sasa wewe fikiria, neema ngapi mtume alikuwa ameneemeshwa? Yani ile tu kila akikutana na mwislamu mpya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema alhamdulilahi ala hadhihi nima zilikuwa shukrani za kiasi gani mtume alizokuwa akizisema? Na ndio maana mtume akawa ni mtume akizijua zile neema, lakini alipopata jambo la kuhuzunisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akisema alhamdulillahi ala kulli hal. Alhamdulillah, shukrani ni za Mwenyezi Mungu, ala kulli hal, kwa hali yoyote inayonipata mimi. Huu ndio uliokuwa mwendo wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, neema akiipata, anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile akilipata jambo la kumhuzunisha, la kumletea hali ya huzuni, mtume naye pia akishukuru alhamdulillahi ala kulli hal. Sasa ndio siku nyingine huwa tunawasikia watu wakisema alhamdulillahi ala kulli hal, huwa watu akisema alhamdulillahi ala kulli hal, hatujui ni kwa nini. Sababu ni hii: jambo la kuhuzunisha, alhamdulillahi ala kulli hal; jambo la kufurahisha, alhamdulillahi ala hadhihi nima Haya, umesahau maneno yote hayo, we sema alhamdulillah. Umepatwa la kheri, alhamdulillah. Umefikwa na la shari baya, alhamdulillah, kwa sababu huenda Mwenyezi Mungu amekuepushia jambo lingine kubwa zaidi kuliko hilo alokupa wewe, unaliona la shari, kwa hiyo ni alhamdulillah. Sasa baada ya kujua hivyo, kuna marahil za kushukuru. Marahil yani zile sehemu, level tukiziita ndo za kushukuru. Marhala ya kwanza kushukuru ni kumjua na kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Daraja ya kwanza hiyo. Ili umshukuru Mwenyezi Mungu sawasawa, basi daraja ya kwanza iwe ni hiyo, unamjua mpaji ni Mungu. Kule kujua kwako, umeshatia wewe tiki kwenye daraja ya kwanza, kwamba hii nimeikamilisha, alionipa mimi ni Mwenyezi Mungu. Na huyo alionipa mimi haina maana hakuwaona wengine akakosa kuwapa lakini kuna mambo mwenyewe kanitunuku, au nimeyafanya mimi au wazazi wangu waliniombea, au waja wema wananiombea, ndio maana nikayapata haya, sio kwa uwezo wala akili wala ujanja. Sasa haya niliyoyapata ya neema, umshukuru Mwenyezi Mungu, yeye ndo mpaji. Daraja ya kwanza hiyo. Daraja ya pili ashukuru bilisani. Sasa ulimi wako ufanye kazi, umetambua mpaji ni Mwenyezi Mungu. Daraja ya pili useme alhamdulillah ala kuli nima, au useme alhamdulillah, hiyo ni daraja ya pili. Daraja ya tatu ni kujua maeneo ya kuitumia ile neema yako ulionemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, marifatu lhadaf ya hiyo mani nima wa maurid sarfiha Ujue sasa ile neema uliopewa wewe utaitumiaje? Kwa hiyo tunarudi tena kwamba tunapopata neema yoyote kuna daraja tatu tunatakiwa tuzizingatie. Daraja ya kwanza ni kumtambua mpaji ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, mpaji ni yeye. Daraja ya pili ni utumie ulimi wako wewe umshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ile. Daraja ya tatu uitumie neema ile katika sehemu zinazofaa, usiitumie neema katika mambo ya haramu. Ukifanya namna hiyo ndo hiyo Mwenyezi Mungu anasema wala in kafartum inna adhabi la shadid, na ikiwa mtanikufuru basi adhabu yangu ni kubwa. Sasa baada ya kuyajua hayo, tunaingia kuzungumzia habari ya hii kufru kufru nema kukufuru nema. Hakuna jambo baya kama kukufuru nema na ndo anasema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya ya 8 ya sura Ibrahim, wa qala musa in takfuruu antum waman fi lardhi jamia Fa inna Allaha la ghaniyun hamid. Nabi Musa anawaambia watu wake wana wa Israeli, mkikufuru nyinyi, in takfuru mkikufuru nyinyi, antum nyinyi naozungumza nanyi, wa man fil ardi jamia, na watu wote waliomo duniani wote pia wakaamua kukufuru nyiye na wao, basi jueni kitu kimoja, fa inna allaha, hakika Mwenyezi Mungu la ghaniyun hamid Mwenyezi Mungu ni mkwasi anajitosha ni msifiwa. La ghaniyun yeye hana haja na sisi, yeye ameshajitosheleza, yeye ni tajiri, yeye ndiye mwenye kujitosheleza, hahitaji cha mwingine yoyote. Na yeye ni hamid, Mwenyezi Mungu msifiwa. Sasa baada ya kuyajua haya, tunatakiwa tuchunge neema alizotuneemesha Allah subhanahu wataala. Ya jamaa, enyi ndugu zangu Watu kadha wa kadha walijaaliwa mali nyingi tu, kila mtu akawa anatamani awe na ile kama aliopewa huyo bwana au huyo bibi, lakini mara ghafla akafilisika, maisha yakawa haendi vile watu wanavyoyatarajia. Nini kilichotokea? Katika kesi nyingi sana zilizotazamwa za watu kufilisika ni kwa sababu walizikufuru nema za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Nema iwe yoyote utakayokuwa nayo, umeneemeshwa na Mwenyezi Mungu, usiikufuru wewe Usifanye israfu, usije wewe ukaitumia pasipotakiwa kutumiwa, usije ukatakabari wewe, wewe. Neema kuikufuru ni kuonyesha unyenyekevu na kuitumia pale inapotakiwa. wasallallahu ala Muhammad wa alihi tayyibina tahirin walhamdulillahi rabbil alamin allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa <tip> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, lakini kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia kuna maoni hapa mliotuletea usiku wa leo. Ya kwanza akiwa ni ya bwana Sherale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema: enyi viongozi wa Ufaransa, acheni upumbavu wenu wa kuvunja haki za binadamu. Hijabu ni vazi la staha ambalo hata sista kanisani ndilo vazi lao. Kila mmoja ana haki ya kujistahi katika mavazi maoni yake hayo, bwana Sherale Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ni kuhusiana na kuendelea malalamiko nchini Ufaransa kufuatia kupigwa marufuku vazi la staha kwa ajili ya mwanamke wa Kiislamu la hijabu. Naye bwana Saidi Khamisi wa Iporio Sepuka Singida huko huko Tanzania, maoni yake yanafanana na ya bwana Sherale Fadhil, naye pia anasema Mataifa ya Ulaya na Marekani yanapaswa kutambua kuwa wananchi wao wana uhuru na haki ya kufuata dini wanayoamini kuwa ndio sahihi kwao na kuabudu kwa mujibu wa dini hiyo. Suala la kuwazuia mavazi sahihi ya dini yao, wasichana na wanawake Waislamu katika taasisi za umma huko Ufaransa, siyo tu ni uonevu dhidi ya raia wao na kuwa nyima haki ya kuabudu, bali pia ni ukiukaji wa haki za binadamu. Maoni yake hayo Bwana Said Hamisi wa Singida, huko nchini Tanzania. Naye Bwana Muhamada Salimu Ali Dinya wa Kondoa Baura, pia Tanzania, yeye anasema hiyo chokochoko ya nini tena Netanyahu? Ni kuhusiana na chokochoko choko ambazo utawala wa kizayuni umekuwa ukizifanya katika miezi au siku za hivi karibuni dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Gazeti la Kizayuni la Haaretz limemtahadharisha waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, likieleza kuwa chokochoko choko za Benjamin Netanyahu dhidi ya Iran ni sawa na kucheza na moto na kwamba zinaweza kuwa na matokeo mabaya kwa Israel. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania amesisitiza kuwa Quds haita salimu amri katika vita vya utambulisho mbele ya utawala haramu wa Israel na siasa zake za ubaguzi. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu wasiopungua milioni nne na nusu wanahitajia msaada wa chakula wa kuokoa maisha yao katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia. Azimio la baraza la seneti la Ufaransa la kuwapiga marufuku mabinti wa Kiislamu na mama zao kuvaa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika maeneo ya umma limeendelea kulalamikiwa. Na shirika la afya duniani WHO limezindua mpango kabambe wenye lengo la kutokomeza ugonjwa wa malaria katika nchi 25 duniani ifikapo mwaka elfu mbili na 25. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsantum, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.