Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu, Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kutawakal kwako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa wenye kufuzu mbele yako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako wa karibu kwa ihsani yako, ewe lengo la watafutaji. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum wasikilizaji, As wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ki ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet na katika mtandao um, na katika Android. Vile vile, na leo ni Ijumaa, tarehe kumi Ramadhani elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na tatu Aprili elfu mbili na ishirini na moja miladia tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili, macho yetu magazetini. Vilevile tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kufariki dunia Bibi Khadija alaihi ssalam. <tune> Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kamanda Falah Zade asema vikosi vya mukawama vipo karibu na kambi za Israeli kote duniani. EU yasema tuko tayari kusimamisha mazungumzo ya kukwamua mgogoro wa kisiasa Somalia. Onyo kali la Umoja wa Mataifa kuhusu hatari ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani, na mwanachuo wa kike wa Iran atunukiwa tunzo katika shindano la ubunifu Afrika. Na sasa ni habari kamili, inaletwa kwenu humu studioni nami Ahmed Rashid. Naibu kamanda mpya wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ametahadharisha kuwa vikosi vya mukawama vipo karibu sana na kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Brigedia Jenerali Muhammad Reza Fallahzade alitoa onyo hilo jana Alhamisi mjini Isfahan katikati mwa Iran katika kikao cha kumwenzi na kumwomboleza mtangulizi wake Said Muhammad Hussein Zade Hijazi, Brigedia Jenerali Fadlah Zade ameeleza bayana kwamba makundi ya mukawama yanasukuma utawala haramu wa Israel kwenye ncha ya kuporomoka katika kila sekunde na dakika, huku akiapa kufuata nyayo za mtangulizi wake. Naibu kamanda mpya wa kikosi cha Kuts cha Sepah amekariri kauli iliyowahi kutolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kwamba utawala wa kizayuni hautokuwepo hai katika kipindi cha miaka 25 ijayo. Amesema adamu ya mashahidi kama Qasim Suleimani na Hijazi zinapita katika mishipa ya umma wa Kiislamu na haziwezi kupotea vivi hivi na kwamba mataifa ya Kiislamu yataendeleza mapambano hadi pale bendera ya Uislamu itakapopepea katika kila kona ya dunia. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limesema liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukwamua mgogoro wa kisiasa ulioikumba Somalia, ulioikumba Somalia hivi sasa. Balozi Bankole Adeoye, kamishna wa masuala ya siasa Amani na usalama wa Umoja wa Afrika, amesema AU inaziasa pande zote husika za kisiasa nchini Somalia kulichukulia kwa uzito suala la kufanyika mazungumzo hayo jumuishi ya kisiasa kwa lengo la kuliondoa taifa hilo la pembe ya Afrika katika mkwamo wa hivi sasa. Tayari rais wa Somalia Muhamed Abdullah Farmajo amekaribisha pendekezo la AU kuwa mpatanishi wa mazungumzo ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa uchaguzi ulioikumba nchi yake. Hayo yanajiri wiki moja baada ya Farmajo kutia saini sheria ya kuongeza muda wa kukaa madarakani kwa miaka miwili baada ya bunge la nchi hiyo kupasisha muswada wa sheria hiyo. Aprili kumi na mbili wabunge nchini Somalia walipasisha muswada huo baada ya serikali ya rais Farmajo kushindwa kuandaa uchaguzi mwezi Februari mwaka huu baada ya muda wake kumalizika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa viongozi wa dunia lazima wachukue hatua sasa hivi na kuiweka sayari hii kwenye njia inayojali mazingira, kwa sababu tunaelekea kubaya mno kwenye kuangamia kabisa sayari ya dunia. Antonio Guterres ameongeza kuwa mama asili hasubiri, kwani muongo mmoja uliopita ulikuwa wenye joto zaidi katika historia ya dunia na huku dunia inaendelea kushuhudia kupanda kwa vina vya bahari, joto kali kupita kiasi, vimbunga vikubwa vya kitropiki na moto wa aina yake wa nyikani. Amesisitiza kwa kusema tunahitaji sayari yenye mazingira bora, lakini ulimwengu uko kwenye hatua ya hatari. Tuko kwenye ukingo wa kutumbukia shimoni. Lazima tuhakikishe hatua inayofuata iko katika mwelekeo sahihi. Viongozi kila mahali lazima wachukue hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema hayo jana katika kikao kilichofanyika kwa njia ya intaneti kuhusu mazingira na kuhudhuriwa na viongozi arobaini wa dunia. Mwanafunzi wa kike wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametunukiwa medali mbili tofauti katika shindano la ubunifu Afrika la mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Hayo yalitangazwa jana Alhamisi na Amir Abas Kushki, mkuu wa timu ya ubunifu ya Iran, ambaye ameeleza kuwa mwanachuo huyo wa kike wa Kiirani Mobina Ghazi ametunzwa medali hiyo moja ya fedha na moja ya shaba kutokana na kazi zake za ubunifu alizoziwasilisha kwenye mashindano hayo. Koshkia amesema Ghazi amepewa tuzo ya shaba kutokana na mradi wa hospitali erevu aliyowasilisha kwenye mashindano hayo ya Africa Innovation Challenge 2021. Ameongeza kuwa binti huyo mwirani pia ametunzwa nishani ya fedha kwa mradi wa pili wa roboti erevu ya kukabiliana na korona. Mkuu wa timu ya ubunifu ya Iran kadhalika amesema wavumbuzi wa Iran wametunukiwa tuzo ya fedha katika mashindano ya kimataifa ya uvumbuzi na ubunifu Arka ambayo hufanyika mjini Croatia kila mwaka katika chuo kikuu cha taifa cha Croatia mjini Zagreb. Na afisa mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Palestina Hamas ameonya kuwa hatua yoyote ya kubadilisha kalenda na ratiba ya uchaguzi wa Palestina ambao umesubiriwa kwa muda mrefu itatoa pigo kwa jitihada za kuzipatanisha tawala hasimu, kuzipatanisha, tawala hasimu katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Khalil Al Haya, mkuu wa kambi ya Hamas katika uchaguzi wa mwezi ujao, amesema azma ya kuakhirisha tarehe ya uchaguzi japo kwa siku chache nitavuruga jitihada za kurejesha amani huko Palestina. Amesema kubadilisha tarehe ya uchaguzi au kuakhirishwa kwa zoezi hilo si tu kutazusha migawanyiko miongoni mwa Palestina, lakini pia huenda kukawachochea vijana kufanya mambo yasiyotabirika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mashirika 40 ya kutetea haki za binadamu yamtaka mtaka Biden afutilie mbali vikwazo dhidi ya Iran. Huku kirusi cha korona kikiwa kinaenea kwa kasi katika maeneo tofauti ya dunia ikiwemo Iran, hatua ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vya kidhalimu na vya upande mmoja Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vinazuia juhudi za Teheran za kununua katika masoko ya kimataifa bidhaa na vifaa vya matibabu kwa ajili ya kupambana na kirusi hicho. Mashirika kutetea haki za binadamu zaidi ya 40 yameitaka serikali ya, ya rais Joe Biden wa Marekani ifutilie mbali haraka iwezekanavyo vikwazo vya nchi hiyo ambavyo vinatatiza juhudi za Iran za kujipatia vifaa vya kupambana na korona. Katika barua yaliyomwandikia kiongozi huyo wa Marekani, mashirika hayo yamemkumbusha ahadi alizotoa katika uwanja huo za kupunguza vikwazo na kurahisisha ufikishwaji misaada ya kibinadamu nchini Iran, kwa hoja kuwa ucheleweshwaji wowote wa katika uwanja huo na hasa wa kuzuia chanjo kuingizwa humu nchini utakuwa na maana ya kuhatarisha maisha ya raia wa kawaida nchini Iran. Vikwazo ni moja ya mbinu zinazotumiwa na serikali ya Washington kwa ajili ya kukabiliana na wapinzani wa siasa zake za mabavu. Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, mara tu baada ya kuiondoa nchi yake katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kwa jina la JCPOA aliamua kuiwekea Iran vikwazo vikali vya upande mmoja, na hasa katika sekta ya uchumi, katika kile kilichotajwa kuwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Teheran. Vikwazo hivyo vimeendelea kuwekwa dhidi ya Iran bila kujali mazingira magumu ya hivi sasa ya kuenea kirusi cha korona duniani, jambo ambalo limekemewa pakubwa na jamii ya kimataifa ambayo inasisitiza kuwa nchi zote za dunia zinapaswa kushirikiana kwa karibu kwa lengo la kuandaa vifaa muhimu vya kukabiliana na maradhi hayo zikiwemo chanjo na vifaa vingine vya matibabu. Tedros Adhanom, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema nchi za dunia zinapaswa kutia saini mikataba mipya ya kimataifa ambayo itaziwajibisha kushirikiana kwa ajili ya kupambana na majanga ya kiafya. Licha ya matakwa hayo yote ya jamii na mashirika ya kimataifa, lakini bado Marekani inaendeleza vikwazo vyake vya kidhalimu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hivyo kuvuruga pakubwa juhudi zake za kununua mahitaji ya kimatibabu na afya kwa ajili ya kukabiliana na janga la korona, jambo ambalo bila shaka linahatarisha maisha ya wengi humu nchini. Nam hapa ni Teheran na mhaba, Niterana. Hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo inazungumzia matukio ambayo yamejiri nchini Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu wasikitishwa na kifo cha shahidi Jenerali Hijazi; Rais Ruhani asema taifa la Iran linajivunia vikosi vyake vya ulinzi na Iran yazindua mitambo mipya kabisa ya makombora katika gwaride la siku ya jeshi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa pole na kueleza juu ya kusikitishwa kwake na kifo cha brigedia jenerali Muhammad Hussein Zade Hijazi, naibu kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambaye aliaga dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 65 kutokana na mshtuko wa moyo. Katika salamu hizo za pole, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema amesikitishwa mno na habari ya kuaga dunia jenerali Hijazi, ambapo amemwombea amani na baraka za Allah. Viongozi mwadhamu wamemwomba Mwenyezi Mungu ampe faraja mjane, watoto, familia na wafanyakazi wenza washahidi Hijazi katika kipindi hiki kigumu cha majonzi. Amesema miongoni mwa sifa na tabia alizojipamba nazo Jenerali Hijazi ni moyo wa kujitolea na kupambana, fikra pevu, moyo uliojaa imani ya kweli na ilhamu Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi nchini Iran na kusisitiza kuwa jeshi liko imara katika medani kwa ajili ya kutekeleza vizuri majukumu yake. Ayatullah Khamenei amesema hayo ikiwa ni sehemu ya kuienzi siku ya jeshi na hamasa kubwa ya jeshi la nchi kavu la jamhuri ya Kiislamu ya Iran akimsisitizia Meja Jenerali Said Abdurrahim Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwamba jeshi liko imara katika medani kwa ajili ya kutekeleza vilivyo majukumu yake, hivyo hakikisheni utayari huo uko kwa kiwango cha juu kinachowezekana kwa ajili ya kutekeleza majukumu kwa namna bora kabisa. Wakti huo huo, mitambo mipya kabisa ya makombora ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezinduliwa katika guaride maalum iliyofanyika mapema Jumaapili kwa mnasaba wa siku ya jeshi. Maadhimisho ya siku ya jeshi yalifanyika Jumapili nchini kote, ambapo sambamba na guaridi maalum lililofanyika kwa mnasaba huo, mitambo mipya kabisa ya aina mbalimbali za makombora ilizinduliwa. Mitambo ya makombora yaliyoundwa na wataalamu hapa nchini ya Sayad nne na tatu makombora ya Juhudi, kombora la kistratejia la s mia tatu na s mia mbili, pamoja na mtambo wa kombora la Merosade ilizinduliwa katika guaridi hilo. Viongozi wakuu wa jeshi na wa serikali walihudhuria hafla hiyo iliyofanyika kwa kuzingatia miiko na miongozo ya kiafya katika wakati huu wa janga la COVID-19. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran maarufu kama Artesh na Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC ni vikosi vya ulinzi ambavyo daima vimekuwa katika medani. Ameongeza kuwa taifa la Iran linajivunia jitihada na kujitolea muhanga vikosi hivyo vya ulinzi katika kipindi cha miaka arobaini na miwili iliyopita. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri, na huku akiashiria siku ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu wa ya Iran iliyoadhimishwa hivi karibuni, amesema tarehe ya 18 Aprili 1979 kwa amri ya Imam Mwenyezi Mungu wa mrehemu ilitangazwa kuwa siku ya jeshi. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa siku chache baada ya tukio hilo Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wa mrehemu alitangaza kuwasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Rais Ruhani amesema dikrii zote mbili hizo zilikuwa muhimu kwani kama Imam Homeni hangechukua hatua ya kuhuisha jeshi na kisha kuasisi IRGC katika wakati huo basi kungejiri maafa makubwa katika historia kutokana na vita vya kulazimishwa. Rais Ruhani ameashiria kadhia ya mapatano ya nyuklea JCPOA na kusema emruz dige eh, hame midunan rohal sisi tunataka mapatano ya JCPOA yatekelezwe kama ilivyoainishwa. Utekelezwaji huo usizidi wala kupungua hata neno moja. Sisi hatujitakii makuu, lakini tuna matakwa ambayo tutayataja baadaye. Katika miaka minne iliyopita tumepata hasara ya mamia ya mabilioni ya dola. Kile ambacho sasa kinatakiwa ni kutekelezwa mapatano ya JCPOA bila kuongezwa au kupunguzwa. Wakati huo huo jamhuri ya kiislami ya Iran katu haitalegeza msimamo zaidi ya yale yaliyomo katika mapatano ya nuklia JCPOA yaliyofikiwa mwaka 2015 baina ya Iran na madola makubwa duniani. Ali Rabii, msemaji wa serikali ya Iran, aliyasema hayo Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari, huku mazungumzo yakiendelea Vienna, Austria, kwa lengo la kuhuisha mapatano hayo ya nuklia. Wiki hii mazungumzo ya pande husika katika JCPOA yamefanyika huko Vienna kwa lengo la kutafuta njia ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran na pia hatua ambazo Iran inapaswa kuchukua ili kurejea kikamilifu katika utekelezaji wa ahadi zake katika mapatano hayo. Akitoa tathmini yake kuhusu uh, mazungumzo hayo ya Vienna, Rabii amesema fazi guftugu horo dar vian ma musbat arzobi mikonim Mazingira ya mazungumzo ya Viena tunayatathmini kuwa chanya, lakini tuna tahadhari katika matumaini yetu kuhusu kufikiwa mapatano ya kuhuisha JCPOA. Bado ni mapema kuwa na mtazamo mzuri au mbaya kuhusu matokeo ya mazungumzo. Kilicho wazi ni kuwa tumechukua mkondo sahihi na tuna azma ya kutekeleza maamrisho ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mgombea urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofanyika mwaka huu wa 2021 amesema uwezo wa kujihami wa Iran ndio sababu ambayo imepelekea Marekani irudi nyuma katika sera zake ghalati. Muhammad Abbasi ambaye ametangaza nia ya kugombea urais wa mwaka huu nchini Iran amesema maadui daima wamekuwa wakitaka kuihujumu Iran kijeshi na pia kuwaibulia wananchi matatizo ya kimaisha. Kuhusiana na swala la dharura kwa serikali ijayo, Abasi amesema kadhia ya dharura zaidi ambayo rais atakayechaguliwa anapaswa kuitatua ni kuboresha uchumi wa nchi. Hivi sasa suala muhimu katika sekta ya uchumi nchini ni kuwa bado hatujaweza kutumia uwezo mkubwa tulionao katika kutatua matatizo ya nchi. Tumekuwa tukielekeza mtazamo wetu nje ya nchi badala ya kuimarisha zaidi uzalishaji wa ndani ya nchi. Tukiimarisha sekta ya viwanda ndani ya nchi, tutaweza kubuni nafasi za ajira na pia tunaweza kuimarisha thamani ya sarafu yetu, na pia kwa njia hiyo nchi itaweza kujitegemea kikamilifu. Nam, huyo alikuwa ni Muhammad Abbasi, mgombea urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka huu uchaguzi wa rais wa awamu ya 13 wa Jamhuri ya Kiislamu Iran unatazamiwa kufanyika Juni 18. Nam wapenzi wasikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo hadi wakati mwingine panapo majaliwo yake Mola. Kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini ilo ya Ijumaa, Aprili 23, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema mwendo ni ule ule. Kichwa hicho hicho cha habari neno kwa neno ndicho kilichotumiwa pia na magazeti ya Nipashe na Habari Leo katika kurasa zao za mbele. Dondoo ya habari hiyo katika gazeti la Nipashe inasema, Rais Samia hutubia bunge katika dakika 92 asisitiza anaweza na anajiamini. Maelezo zaidi katika kurasa za pili, tatu na nne. Dondoo za gazeti la Mwananchi kuhusu hotuba hiyo ya jana ya Rais Samia Suluhu Hassan katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zinasema: Rais Samia atoa mwelekeo wake mpya kuhusu um, serikali yake huku akiwaonya watendaji, ashtukia ufisadi kwenye taasisi za umma na wawekezaji kusuasua, akerwa na mitandao, asisitiza ukosoaji bungeni uwe wa heshima. Maelezo zaidi yanapatikana katika kurasa za pili, tatu, nne na ishirini na saba. Gazeti hilo pia limeandika Samia afungua milango ya kurejea tena siasa, amepanga kukutana na vyama vya upinzani. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashi nasema Rais Samia aahidi kupaisha michezo Tanzania. Katika habari yake nyingine, gazeti la Habari Leo limeandika kicheko watumishi wa umma ATCL na wahandisi wa maji ya presha. Kiujumla, hotuba ya jana ya Rais Samia katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndiyo iliyopewa kipaumbele kikuu na magazeti ya leo ya nchi hiyo. Kama ilivyotarajiwa, gazeti la Uhuru limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, Rais Samia awaonya mafisadi, asema serikali yake haitofumbia macho walioanza kujitokeza. Pia limeandika ajira kumwagwa elimu, afya na polisi. Ama tunapolitupia jicho toleo na mtandaoni la gazeti la Mwananchi, tunasoma makala ya mamlaka ya hali ya hewa Tanzania TMA imeeleza uwezekano wa uwepo kimbunga Jobo kitakachoathiri mifumo ya hali ya hewa na kusababisha vipindi vya ongezeko la mvua na upepo mkali katika maeneo ya ukanda wa pwani nchini humo. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi, Aprili 22, 2021 na mamlaka hiyo inaeleza kwamba mwenendo wa kimbunga Jobo ambacho hivi sasa akipo katika bahari ya Hindi kaskazini mwa kisiwa cha Madagaskar kimeendelea kuimarika na kusonga mbele kuelekea maeneo ya Tanzania. Taarifa hiyo imeongeza kuwa leo, Aprili 23, 2021 kimbunga hicho kinatarajiwa kwa umbali wa takriban kilomita 410 kutoka pwani ya mkoa wa Lindi wa kusini mwa Tanzania. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor inasema Museveni apanga kuja na sheria mpya ya ardhi. Habari kuu hiyo katika muhtasari wa habari hiyo inasema Rais Yoweri Museveni amewaambia wabunge wapya wa Uganda kwamba baraza lake la mawaziri litachunguza ripoti mpya inayohusiana na ardhi ili kutatua migogoro ya ardhi nchini humo. Kwa upande wa Kenya, habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo inahoji kwa kusema je, amempotosha rais? Dondoo ya habari hiyo inasema mwanasheria mkuu wa Kenya Kihara Kariuki amekosolewa baada ya mahakama kubatilisha maamuzi mengi ya Rais Uhuru Kenyatta. Habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema madai ya hujuma, huku BBI ikibadilishwa kisirisiri na UDA ya kataa talaka ya Jubilii. Kuhusu habari hiyo linafafanua kwa kuandika, chama cha United Democratic Alliance UDA kinachohusishwa ki na naibu rais William Ruto kimepinga uamuzi wa Jubilee wa kutaka muungano uvunjwe kutokana na tofauti za kifalsafa kati ya vyama hivyo viwili. Kwenye barua aliyomwandikia msajili mkuu wa vyama vya siasa Kenya, Ann Nderitu, katibu mkuu wa UDA Veronica Maina, amesema wanapinga uamuzi huo wa Jubilee kwa sababu umechukuliwa bila mashauriano na asasi husika za vyama hivyo viwili na kwa upande wa habari za nchi ya Kenya, gazeti hilo la Taifa Leo lina kichwa cha habari katika ukurasa wake wa mbele kinachosema, Tundulisu ampa Samia Suluhu masharti magumu kabla ya kurejea Tanzania. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti dada la Daily Nation ni hii inayosema rais wa Tanzania atangaza nia yake ya kuzungumza na wapinzani. Rais Uhuru Kenyatta ajiunga na viongozi wa dunia katika mjadala wa tabia nchi, na Uingereza yatangaza vifo vya watu thelathini na mbili waliopoteza maisha kwa kuganda damu baada ya kudungwa chanjo ya korona ya AstraZeneca. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Khadija Al-Kubra, al salamullahi alaiha, na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na wa kila mpenda haki duniani. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika makala ya wiki ambayo leo itatupia jicho siku ya kuaga dunia Bibi Khadija Alkubra alaiha salama. Siku hiyo maradhi alimzidia Bibi Khadija binti Khuwailid, alikuwa akitafakari kuhusu njia ndefu iliyokuwa mbele yake Mashaka ya kutengana na kipenzi habibi na kiongozi wake aliyeishi naye katika vipindi vya shida na raha yalikuwa yanamzonga zaidi. Maradhi yalikuwa yanazidi kumuumiza na taratibu alianza kupoteza fahamu na kuzinduka. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alikuwa akishuhudia mandhari hiyo ya kuumiza na mashaka ya kipenzi chake Bibi Khadija alimsogelea karibu zaidi na kumnong'oneza sikioni akisema, karibuni utakuwa mgeni wa wanawake wateule, wape salamu zangu. Maneno hayo yalimpa Bibi Khadija uhai mpya, alipepesa mboni za macho na kuonekana mwenye kufuraha na bashasha, kisha akamuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba, hao wanawake uliosema ni kina nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alijibu kwa kusema ni Mariam mama yake Isa, Kulthum dada yake Musa, Asia mke wa Firauni. Na hapa Bibi Khadija hakuweza tena kusikia lolote. Aliwakumbuka mashoga zake waliokuwa pamoja naye wakati wa kuzaliwa binti yake kipenzi Bibi Fatimatu Zahra, na akatamani kukutana nao kwa mara ya mwisho. Katika upande mwingine, maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalimtia Bibi Khadija shauku kubwa ya kuingia peponi. Wapenzi wasikilizaji, tarehe kumi Ramadhani inakumbusha siku chungu ya kufariki dunia mwanamke adhimu mtukufu kipenzi na mke mwema wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam, Bibi Khadija alaiha ssalama, mwanamke ambaye kwa hakika alikuwa na mtukufu huyo katika vipindi vyote vya raha na mashaka na alimsaidia mtume katika njia iliyojaa misukosuko na vizingiti vingi ya kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alimtambua Bibi Khadija kama waziri na mshauri wake na alitumia vyema busara na hekima zake kujitolea na ukarimu wake. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema kuhusu kujitolea kwa Bibi huyo mwema kwamba Mwenyezi Mungu amrehemu Khadija. Aliniamini wakati watu wengine waliponikadhibisha, aliniunga mkono wakati watu wengine waliponipiga vita, akanipa mali yake wakati nilipokuwa bila ya mali. Bibi Khadija alikuwa mwanamke mwaminifu ambaye alisabilia mali yake yote kwa ajili ya Uislamu na kuiweka katika mikono ya mumewe. Alikuwa mwenza na msaidizi mkubwa sana wa mtume wa Mwenyezi Mungu katika zama za upweke na kutengwa kwake Alijihisi kuwa katika dunia iliyojaa amani kando kando ya mume wake mtukufu, na alimsaidia katika harakati zote za kutimiza malengo yake. Wakati malaika wa wahi Jibril alaihi salam alipoteremka kwa mtume na kumkabidhi jukumu zito la kuongoza wanadamu, Bibi Khadija alaihi salam alikuwa wa kwanza kusadikisha maneno yake na alikuwa mwanamke wa kwanza kukubali dini ya Uislamu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salama, anasema kuhusiana na suala hili kwamba mwanamke wa kwanza duniani kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake alikuwa Khadija. Bibi Khadija alikuwa na mchango mkubwa katika kukua na kustawi dini changa ya Uislamu katika kipindi kilichokuwa na mashaka na misukosuko mingi, aliitetea dini hiyo na ujumbe wa mtume kwa hali na mali yake yote Wakati wote mtume alipokuwa akikabiliana na adha na maudhi ya washirikina, Bibi Khadija alikuwa akimpa moyo wa mustakbali mwema. Kwa upendo mahaba na mapenzi yake, alifanya jitihada za kubadilisha mashaka na machungu hayo ya mtume katika njia ya kulingania ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kujaza furaha na bashasha katika maisha ya mtukufu huyo. Ibni Hajar Al Asqalani ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa Ahlu Sunna, ameandika kwamba miongoni mwa sifa nzuri za Bibi Khadija alayhi salam ni kwamba daima alimtukuza Mtume na kusadikisha maneno yake kabla na baada ya kubaathiwa na kupewa utume. Miongoni mwa majina ya bibi huyu mwema ni Almubaraka, kwa maana ya mwanamke aliyepewa baraka nyingi. Mwanazuoni wa hadithi wa Kiislamu, marehemu Sheikh Abbas al Qumi ameandika kwamba imenukuliwa katika ujumbe wa Mwenyezi Mungu aliyomtumia Nabi Isa Masih kuhusu nafasi ya juu ya Bibi Khadija mbele ya Mwenyezi Mungu kwamba yeye ni mbarikiwa na mwenza wa Bibi Maryam huko peponi. Imepokewa pia katika Injili, katika kifungu kinachoeleza sifa za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwamba kizazi chake kitatokana na mubaraka mwanamke aliyebarikiwa, na mwanamke huyo ni mwenza wa mama yako huko peponi. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za ujahilia na kabla ya Muhammad kupewa utume, mwanamke alinyimwa haki zake zote na kuishi katika hali ya kusikitisha sana. Katika baadhi ya makabila, mtoto wa kike alitambuliwa kuwa aibu na fedheha na alikuwa akizikwa akiwa hai. Katika kipindi hicho, Bibi Khadija na kwa kutumia mafundisho ya Uislamu alithibitisha kwamba mwanamke ana haki ya kuishi kupata haki zake zote kama mwanadamu na hata kukoya ngazi za juu kabisa za ukamilifu kiasi kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimtambua kuwa ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi kote duniani. Nafasi hii adhimu ya Bibi Khadija ilithibitishwa zaidi na salamu alizokuwa akitumiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kupitia ujumbe uliokuwa ukiletwa na malaika Jibril kwa mtume Muhammad WWS. Vilevile, Abu Said Al Khudri amepokea kwamba mtume Muhammad WWS amesema, usiku nilipokuwa katika safari ya Miraj, wakati wa kurejea, Jibrilu alinikaribia. Nilimwambia, ewe Jibrili, unayo haja? Alijibu kwa kusema, haja yangu ni kwamba mfikishie Khadija salamu za Mwenyezi Mungu na salamu zangu za Wakati mtume alipowasilisha ujumbe huo wa malaika Jibrilu kwa bibi Khadija, bibi huyo mwema alisema, Mwenyezi Mungu ni amani, na amani inatoka kwake, na amani iwe juu ya Jibril. Bibi Khadija pia ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi wa peponi, ambao Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema katika hadithi iliyopokewa na Ibni Abbas na Ikrima kwamba ni Khadija binti Khuwailid, Fatima binti Muhammad, Maryam binti Imran na Asia binti Muzahim. Bibi Khadija alikuwa na hadhi na utukufu mkubwa mbele ya Mwenyezi Mungu kiasi kwamba wakati anajifungua Fatimatu Zahra zama alipokuwa ametengwa na wanawake wenzake wa Kiquraish, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hakumwacha peke yake, bali aliwatuma wanawake bora wa peponi kama Asia na Bibi Maryam, mama yake Isa bini Maryam kwenda kumsaidia katika mashaka ya kujifungua. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliishi na mke wake mwema Bibi Khadija kipindi cha miaka 25. Watukufu hao wawili waliishi miaka mitatu katika mzingiro wa Maquraish katika pango maarufu la Shibi Abitalibi mjini Maka. Kipindi hicho cha mzingiro wa Mtume Muhammad na Ahli Baiti zake na idadi kadhaa ya Waislamu kimesajili kumbukumbu kumbu nyingi kuhusiana na Bibi Khadija katika kipindi chote cha miaka mitatu ya mzingiro huo uliosababisha mashaka makubwa ya kiuchumi kwa Waislamu. Bibi Khadija alitoa mali yake kwa ajili ya kuhudumia Waislamu wote waliokuwa wamezingirwa katika eneo hilo. Wakati huo Waislamu waliuziwa bidhaa kwa bei kubwa mara kadhaa zaidi ya bei ya kawaida na kwa kificho, hadi mali yote ya Bibi Khadija ilipomalizika. Kipindi hicho waislamu wakiongozwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alikuwa pamoja na mke mwema Bibi Khadija, ami yake na mlinzi wake mkubwa Abitalib, Ali bin Abitalib na waislamu wengine kadhaa walilazimika kula nyasi na mizizi ya miti kutokana na mashaka makubwa waliokabiliana nayo miaka mitatu kabla ya Mtume kuhamia Maka. Na muda mfupi baada ya mtukufu huyo kuondoka katika mzingiro wa Makuraish katika Shiibi Abitalib, Bibi Khadija alipatwa na maradhi. Wakati huo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizungumza na Bibi Khadija na kumwambia, ewe Khadija Hivi unajua kwamba Mwenyezi Mungu amekufanya uwe mke wangu pia huko peponi? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimjulia hali na kumpa bishara njema ya kuingia katika daraja za juu za pepo kutokana na huduma zake kubwa kwa Uislamu. Maradhi ya Bibi Khadija yalishadidi zaidi, na kwa sababu hiyo alimwambia Mtume wasia wake na kusema, ya Rasulallah, ninataka kuhusia mambo kadhaa kama sikutimiza wajibu wangu kwako, naomba unisamehe. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, katu hujanikosea na daima ulifanya bidii na juhudi kubwa katika kazi na majukumu yako. Umehangaika sana nyumbani kwangu na umesabilia mali yako katika njia ya mwenyezi Mungu. Khadija alisema, ewe Mtume wa mwenyezi Mungu, wasia wangu wa pili ni kwamba muangalie vyema binti yangu Fatima, kwa sababu baada yangu mimi atakuwa yatima na mpweke. Tafadhali mlinde wanawake wa kikuraishi wasije wakamuudhi, asije mtu akamzaba kibao au kumkaripia, mchunge asije mtu akaamiliana naye kwa njia isiyofaa. Nukuu za kihistoria zinasema kwamba wakati bibi Khadija alipokuwa kwenye dakika za mwisho za uhai wake, alimwita Asma binti Omais na kumuusia binti yake Fatimatu Zahra. Baada ya hapo, alimtuma Fatima kwa baba yake Mtume Muhammad na kumwambia amwombe moja ya nguo na mavazi yake ili iwe kafani yake baada ya kufariki dunia. Wakati Fatima alipokwenda kwa baba yake na kumwambia ombi la Bibi Khadija mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alilia na kububujikwa na machozi na muda mfupi baadaye aliteremka malaika Jibril akiwa na nguo ya kafani kutoka mbinguni ambayo ilitumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Bibi Khadija. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimpenda sana Bibi Khadija kuliko wake zake wote na daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua na maghufira. Hatimaye Bibi huyo mtukufu alifariki dunia katika siku ya tarehe kumi mwezi wa Ramadhani mwaka wa kumi baada ya mtume kubaathiwa akiwa na umri wa miaka 65 kama wanavyosema baadhi ya wanahistoria. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliosha mwili wa Bibi Khadija na kumkafini katika nguo alioletewa na malaika Jibril kutoka mbinguni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliingia yeye mwenyewe kwenye kaburi la Bibi Khadija na kumzika huku akilia na kutokwa na machozi alikuwa akiomba dua na kumtakia maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Tunaweza kusema kwamba tukio chungu zaidi katika maisha ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, lilikuwa hili la kuondokewa na mke wake kipenzi, mwema na mwaminifu, yani Bibi Khadija alaihi salam, kwa kadiri kwamba mwaka huo aliofariki dunia ndani yake Bibi Khadija na ami yake Abu Talib, ambao ndio waliokuwa nguzo mbili muhimu katika kueneza risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika zama za awali, umepewa jina la mwaka wa huzuni. Tangu wakati huo, kila mara jina la Khadija lilipotajwa, Mtume alikuwa akilia na kutokwa na machozi na kumwombea dua. Sala na salamu za Allah zimshukie Bibi Khadija, bibi kipenzi, mwema, mwaminifu na mbora wa wanawake wa peponi Khadija. Leo katika historia. leo ni ijumaa tarehe kumi ramadhani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 23 aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne arobaini na tano iliyopita yaani tarehe kumi ramadhani miaka mitatu kabla ya hijra alifariki dunia bibi khadija binti khuwailid mke mwema wa mtume wetu muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika mji wa Maka, Bibi Khadija ambaye alikuwa mmoja wa wanawake mashuhuri na tajiri wa Maka aliolewa na Mtume mtukufu miaka kumi na tano kabla ya kubaathiwa mtukufu. Huyo Bibi Khadija alikuwa mtu wa kwanza kuamini ujumbe wa Mtume Muhammad, na alitumia uwezo wake na utajiri wake katika kusaidia dini ya Kiislamu. Kuweko Bibi Khadija salamullahi alaiha pamoja na Mtume wa Uislamu kulikuwa na umuhimu mkubwa kiasi kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikitaja kifo cha mke wake huyo kipenzi kuwa ni msiba adhimu. Mtume aliutaja mwaka aliofariki dunia bibi Khadija na msaidizi wake mwingine mkubwa, yaani abu Talib, kuwa ni mwaka wa majonzi na huzuni. Hii ni kwa sababu abu Talib, ami yake Mtume, pia alifariki dunia katika mwaka huo. Katika siku kama ya leo miaka 405 iliyopita alizaliwa William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza alipata umashuhuri mkubwa katika fani hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Tarehe tatu Ordi Behesht, miaka 37 iliyopita, utawala wa Bathi wa Iraki ulianzisha vita na mashambulizi dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya Ghuba ya Uajemi. Baada ya kupita karibu miaka minne tangu Sadam Hussein aivamia ardhi ya Iran, Irak ikisaidiwa na madola makubwa, ilichukua hatua ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran kwa kutumia wenzo wa kuzuia uuzaji nje mafuta ya Iran na yake wazidishe uzalishaji wa mafuta katika nchi za Kiarabu ili kufidia nakisi ya mafuta ya Iran katika masoko ya kimataifa. Na tarehe 23 Aprili miaka 26 iliyopita shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO liliitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za uandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanadamu na vilevile vile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Utamaduni wa kusoma vitabu umeshamiri zaidi katika dunia ya sasa, hususan miongoni mwa tabaka la vijana, kutokana na kusambaa zaidi vitabu vya elektroniki kupitia mitandao ya intaneti hapa. Ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Kwa upande wa maoni, bwana Ali Haji Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema tuna kushukuruni sana kwa matangazo yenu. Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi, Kondoa huko Tanzania, baada ya kutusalimu naye anasema AU wamuogope Mwenyezi Mungu. Matatuzi ya Somalia ni ya muda mrefu, na kila uchao watu wanazidi kuteketea kwa mashambulizi. Hebu AU fanyeni mambo kivitendo na si kinadharia. Ni maoni yake hayo bwana Juma Idi Isa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu kamanda mpya wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa ametahadharisha kuwa vikosi vya mukawama vipo karibu sana na kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israeli katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limesema liko tayari kuandaa na kusimamia mazungumzo ya kukwamua mgogoro wa kisiasa wa Somalia. Katibu Mkuu wa, wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa viongozi wa dunia lazima wachukue hatua sasa hivi na kuiweka sayari hii kwenye njia inayojali mazingira kwa sababu tunaelekea kubaya mno kwenye kuangamia kabisa sayari ya dunia. Mwanafunzi wa kike wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametunukiwa medali mbili tofauti katika mashindano ya ubunifu Afrika kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Na afisa mwandamizi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas ameonya kwamba hatua yoyote kuakhirisha uchaguzi itakuwa na madhara kwa Palestina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB world service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.