Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Aprili 22 mwafaka na tarehe 9 Ramadhan, na kwa baadhi wamekamilisha kumi la kwanza la mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, mwaka ni elfu 42 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha ni kikusihi tuwe sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia utakaojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, tutakuwa na kipindi maalum kitakachozungumzia kifo cha Hadhrat Khadija salamullahi alaiha. Tutakuwa pia na dua ya mwezi Ramadhan na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars Today com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na kariri, anza na plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika Kati, futayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema Iran haiwezi kusitisha ustawi wake kutokana na vikwazo au mashinikizo. Kimbunga Jobo kinaelekea nchini Tanzania ni cha aina yake tokea mwaka 1952 na Israel yaishambulia Siria baada ya hujuma karibu na kituo cha nyuklia cha Daimona, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran haiwezi kusitisha mchakato wake wa ustawi kutokana na vikwazo na mashinikizo. Rais Rohani amesema hayo leo Alhamisi alipozindua miradi kadhaa ya maendeleo ya Wizara ya Jihadi ya Kilimo. Akizindua miradi hiyo kwa njia ya video, Rais Rohani amesema na hapa na nukuu, mmoja kati ya malengo yetu katika uzinduzi wa miradi hii ni kuifahamisha dunia kwamba mkondo wetu wa ustawi na maendeleo hauwezi kusitishwa kwa vikwazo na mashinikizo, mwisho kunukuu. Rais Ruhani amesema pamoja na kuwepo vikwazo na janga la Korona, lakini Iran imeweza kuzindua miradi kadhaa ya maendeleo. Rais wa Iran amesema miaka minane iliyopita, unyunyizaji maji mashamba ulikuwa umefika hekari milioni moja na laki mbili, lakini kiwango hicho sasa ni hekari milioni mbili na laki nne. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amesema vikwazo ni dhulma kubwa kwa taifa adhimu la Iran, na kuongeza kuwa wakati tunaona upande wa pili uko tayari kutekeleza sheria na kanuni, sisi nasi pia tutachukua hatua. Wakati huo huo, aidha amesema yeye kama rais wa nchi hatochelewa hata dakika moja kuchukua hatua za kulinda haki za watu wa Iran. Wengineko kimbunga kikali zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Tanzania miongo ya karibuni kinatazamiwa kutoa katika ukanda wapwani, wa pwani ukiwemo mji wa Dar es Salaam. Kwa mujibu wa mashirika ya kimataifa ya utabiri wa hali ya hewa, kimbunga hicho ambacho kinajulikana kama Jobo kinatarajiwa kuwa kikubwa zaidi kuwahi kutoa Tanzania tangu mwaka elfu moja mia kenda hamsini na mbili. Kwa mujibu wa taarifa jana, kimbunga hicho kilionekana kaskazini mwa Madagaskar kikiwa na kasi ya kilomita 83 kwa saa. Utabiri unaonyesha kuwa kimbunga hicho kitapita eneo la Ushelisheli leo Aprili 22 kikiwa na kasi ya kilomita 130 kwa saa na kinatazamiwa kutoa Tanzania Aprili 24 au 25. Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, TMA, imetahadharisha kuwa kimbunga hicho cha Bahari ya Hindi kinaweza kusababisha upepo mkali na mawimbi makubwa baharini katika maeneo ya Lindi na Mtwara. Aidha, kuna uwezekano wa kutokea mafuriko katika maeneo athirika. TMA imesema itaendelea kufuatilia kimbunga Jobo na kuwapasha wananchi habari kuhusu tahadhari zinazopasa kuchukuliwa. Tukitoka Afrika Mashariki, tuelekee magharibi mwa bara hilo. Polisi nchini Nigeria wamethibitisha kuwa chuo kikuu cha Greenfield katika jimbo la kaskazini la Kaduna kilivamiwa Jumanne usiku na watu wenye silaha na baadhi ya wanafunzi wakatekwa nyara. Taarifa iliyotolewa na polisi jimboni Kaduna inasema watu wenye silaha wasiojulikana walivamia chuo kikuu hicho na kuwateka nyara wanafunzi. Duru zinadokeza kuwa waliotekwa nyara ni wanafunzi ishirini na watatu na mfanyakazi mmoja, na kwamba watekaji nyara sasa wanataka walipwe takriban dola milioni mbili kama kikomboleo kabla ya kuachia huru mateka. Hayo yanajiri siku chache baada ya genge la wabeba silaha lililoteka nyara wanafunzi karibu thelathini wa taasisi moja ya elimu ya juu katika jimbo la Kaduna mwezi uliopita, kutishia kuwaoa vijana hao wa kike na kiume baada ya serikali kukataa kuwapa kikomboleo. Watekaji nyara hao wanataka wapewe kikomboleo cha karibu dola laki nane kabla ya kuachia wanafunzi ishirini na tisa wa chuo cha federali cha ja Federal College of Forestry Mechanization Afaka, huko kaskazini mwa jimbo la Kaduna. Gavana wa Kaduna, Naser El-Rufai, amekataa katakata ombi la wazazi wanaotaka wafanya mazungumzo na watekaji nyara hao ili kujadili masuala ya kikomboleo. Matukio ya kutekwa nyara wanafunzi yamekithiri huko Nigeria katika miezi ya hivi karibuni, baadhi wakitekwa na magenge ya kigaidi huku wengine wakitekwa na makundi ya wabeba silaha ambayo huitisha vikomboleo vikubwa. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM, wakiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Taasisi ya magonjwa na tiba nchini Rwanda imetangaza kukabiliwa na tatizo la baadhi ya wananchi waliopigwa chanjo ya kwanza aina ya Pfizer lakini wakashindwa kwenda kudungwa ya pili. Taasisi hiyo inasema hilo linaweza kuwa hatari kwa afya zao na ndio maana inaendelea kuwahamasisha wakapigwe dozi za pili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti zaidi. Haijulikani ni kwa sababu gani kumekuwepo na hali ya kujivutavuta kwa baadhi ya wananchi kurudi kwenye vituo vya kutolea chanjo kuchukua chanjo ya pili, wakati chanjo hii ikiwa inaendelea kutolewa bure. Taasisi ya taifa ya magonjwa na tiba imesema mpaka sasa asilimia 85 ya watu waliopewa chanjo ya kwanza tayari wamekwisha dungwa chanjo ya pili. Taasisi hiyo imeendelea kusema kwamba kwa, kwa upande mwingine kuna watu wengine zaidi ya elfu tano ambao hawajarudi kupokea chanjo ya pili, kitu ambacho ni hatari kwa maisha yao kama ilivyoelezwa na Daktari Nsanzimana Sabe, mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo. Kuna watu zaidi ya elfu tano ambao hawajapokea chanjo yao ya pili na muda umekwisha. Unaweza kufikiria ni idadi ndogo ikilinganishwa na wale waliokwisha pokea chanjo zao, lakini pia ni hatari. Natoa mwito kwao kuhakikisha wanakuja kuchukua chanjo ya pili kwa sababu hatupendi kuona watu wakipoteza nafasi hii. bigatoza leo umubiri kwirwanaho. Chanjo za korona zinatolewa bure nchini Rwanda na zoezi la kuzitoa chanjo mbili aina ya Pfizer na AstraZeneca linaendelea ingawa kwa baadhi ya maeneo, baadhi ya wananchi wanaitikia kwa kasi ndogo. Baadhi ya wananchi pia wanasema kuwa wakati mwingine hukosa kurejea vituoni kwa sababu mbalimbali mbali. nimezisikia sababu nyingi tu, wengine wanasema wamesahau wengine wanasema ni kutokana na kazi. Unakuta mtu anasema anafanyia kazi huko mikoani na kwake inakuwa vigumu kurudi Kigali kwa ajili ya kupata chanjo ya pili. Yani, kuna vijisababu tu, ingawa hatimaye wanakuja. Mpaka sasa, kulingana na taasisi hii, hakuna visa visivyo vya kawaida vilivyokwisha ripotiwa kuhusiana na athari za chanjo hizi, na ndiyo maana mkurugenzi wa taasisi hii ameendelea kuwahimiza watu kujitokeza kwa wingi kuchukua chanjo ya pili anahamasisha watu kurejea vituoni kuchukua chanjo ya pili maana kwa kufanya hivi wanasaidia miili yao kujenga kinga nzito na ngumu dhidi ya virusi vya korona pindi wakiambukia ugonjwa huo. Kwa sasa wale waliopewa chanjo aina ya Astrazeneca wao wanaendelea kusubiria kupata chanjo ya pili ndani ya kati ya wiki nane na wiki kumi na mbili. Silvanus Kalemera, Edo Teheran, Kigali. Asante sana Karimera kwa ripoti yako hiyo, wakiwa hapo Kigali, Rwanda. Na kutoka barani Afrika turejee hapa katika kanda ya mashariki ya kati au Asia Magharibi. Khatibu wa msikiti wa Al Aksa amesema wakazi wa mji wa Quds hawatosalimu amri mbele ya utumiaji mabavu wa utawala wa kizayuni wa Israel na Mayahudi wenye misimamo ya kufurutu ada. Shekh Ikrima Sobr, khatibu wa msikiti wa Al Aksa amesema hayo leo Alhamisi asubuhi na kuongeza kuwa wakazi wa Kuds wana ushujaa iza na heshima na hivyo wataweza kujitetea. Sheikh Sabri amesema wakati, wakati watu watakapokuwa na hasira hawatafanya mashauriano na yeyote na matokeo yake yatakuwa ni mlipuko utakaotokana na hisia zisizoweza kuzuilika kutokana na vitendo vya kichokozi vya wazayuni. Khatibu wa Al Aqsa ameendelea kusema kuwa vijana wana mapinduzi katika mji wa Quds wako imara katika mahaba yao kwa msikiti wa Al Aqsa na watasimama kidete kukabiliana na hujuma za wazayuni wanaopata himaya ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Shekh Sabri amebainisha kuwa hali ya taharuki iliyoibuka katika eneo la Babul Amud katika msikiti wa Al Aqsa ilitokana na no uchokozi wa wazayuni kwa lengo la kuwazuia wapalestina Palestina kuingia katika msikiti huo mtakatifu. Shekh Ikrima Sabr ameendelea kusema kuwa utawala wa kizayuni umekasirishwa na wimbi kubwa la Waislamu wanaofika katika msikiti wa Al Akswa kuswali na hivyo umelenga kuweka vizuizi zaidi ili kupunguza idadi ya wanaosali hapo. Na jeshi la anga la Syria limetungua makombora ya utawala haramu wa Israel ambayo yalikuwa yamelenga eneo moja la Damascus. Uvamizi huo umetekelezwa usiku wa kuamkia leo Alhamisi, baada ya wakuu wa utawala wa Israel kudai kuwa kombora kutoka Siria lilitua karibu na kituo cha nyuklia cha siri cha utawala huo cha Daimona. Shirika rasmi la habari la Siria, Sanaa, limenukuu duru za kijeshi zikisema kuwa hujuma hiyo mpya ya Israel imewajeruhi wanajeshi wanne na kuharibu baadhi ya maeneo. Taarifa hiyo imesema Takriban saa saba na dakika 38 usiku, adui mwisraeli ametekeleza hujuma ya anga kwa makombora ambayo yalitokea upande wa milima ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na kulenga eneo la mji wa Damascus. Taarifa hiyo imesema makombora hayo yametunguliwa na mfumo wa kujihami wa anga wa Siria. Mapema jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilitangaza kuwa kombora la Siria liliripuka kusini mwa Israel na kupelekea hali ya tahadhari ya kivita kutangazwa katika eneo hilo ambalo liko karibu na kituo chenye usiri mkubwa cha nyuklia cha Dimona. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Kama nilivyokudokeza mpenzi msikilizaji, tunasikika nchini Tanzania kupitia masafa FM toban ni kupitia redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, katika anga za 104.1 ukiwa Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mazungumzo ya ana kwa ana kati ya Iran na Saudi Arabia, sababu na umuhimu wake. Duru za habari zimeripoti kuwa katika siku za karibuni yamefanyika mazungumzo ya ana kwa ana baina ya iran na saudi arabia katika mji mkuu wa iraq bagdad kwa upatanishi wa serikali ya nchi hiyo mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita saudia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na iran katika kipindi chote cha miaka mitano iliyopita iran imetangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kufufua uhusiano wake na saudi arabia lakini riyadh imekuwa ikipiga upatu na wa kuendeleza mvutano na Tehran. Hata hivyo, baada ya kupita miaka mitano, Iran na Saudi Arabia zimekutana katika eneo lenye ulinzi mkali mjini Baghdad, la ukanda wa kijani au Green Zone, kwa ajili ya mazungumzo ya kufufua uhusiano wao yanayofanyika katika ngazi ya maafisa wa usalama na kwa usimamizi wa serikali ya Iraq. Swali muhimu linaloulizwa hapa ni imekuwaje, baada ya kupita miaka mitano tangu ilipovunja uhusiano Riyadh imeamua sasa kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na Tehran ili kupunguza mivutano baina yao. Inavyoonekana, sababu ya kwanza na muhimu zaidi iliyoifanya Saudi Arabia ichukua uamuzi huo inahusu hali ilivyo hivi sasa katika muundo wa mfumo wa kimataifa. Hapana shaka yoyote kuwa Marekani ni mdao mwenye taathira na ushawishi mkubwa wa kimaamuzi katika mfumo wa kimataifa, kabla ya hali inayotawala hivi sasa na wakati wa Donald Trump alipokuwa ikulu ya Whitehouse, utawala wa Saudi Arabia ulikuwa na sauti kubwa ya ushawishi katika eneo hili la Asia Magharibi. Kuwa na sauti huko kulipelekea Riyadh kufanya makosa kadha wa kadha katika sera zake za nje, likiwemo la kuvunja uhusiano wake na Iran na Qatar na kuanzisha vita dhidi ya Yemen. Kusema kweli, sera hizo za Saudia zilifungamana kikamilifu na kuwepo kwa Trump katika uongozi wa juu kabisa wa Marekani, na baada ya yeye kushindwa katika uchaguzi wa rais na kushuhudiwa mabadiliko ya wazi katika siasa na sera za nje za Washington, utawala wa Saudia nao pia umekuwa hauna budi kuyaangalia maswala yanayohusu sera zake za nje kwa kuzingatia uhalisia wa mambo. Mnamo mwezi Januari mwaka huu, wakati Riyadh ilipoanza kuchukua hatua ya kufufua uhusiano wake na Qatar baada ya miaka mitatu na nusu tangu ilipochukua uamuzi wa kuuvunja iliwezekana kutabiri kuwa utawala wa Ali Saud utachukua hatua kama hiyo pia kwa ajili ya kuhuisha uhusiano wake na Iran. Sababu nyingine muhimu inahusiana na hali ya ndani ya Saudi Arabia na kudhihirika madhara waliopata viongozi wa Riadh kutokana na sera za kuchochea mivutano mikali walizopigia upatu katika masuala ya nje ya nchi hiyo. Kuvunja uhusiano na kuanzisha mvutano na Iran si tu hakukusaidia kuimarisha nafasi ya kieneo ya saudia bali kulidhoofisha nafasi ya Riadh katika eneo hili la Asia Magharibi na kuifanya itumia gharama kubwa katika sera zake za nje. Ukweli ni kwamba hii leo ile kampeni iliyokuwa ikiendeshwa ya Saudia ya kueneza hofu kuhusu Iran katika eneo la Asia Magharibi haina tena msisimuko wowote na matokeo yake yamekuwa hasi na mabaya kwa Riadh yenyewe. Inavyoonekana, hata mwitifaki wa karibu zaidi wa Saudia katika sera za kieneo za nchi hiyo, yaani Imarati, nayo pia imeamua kufuata mwelekeo wa kupunguza mivutano na Iran. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika ungwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi, na kisha mimi nitarudi hapa nyuma ya bumba hili kusoma baadhi ya maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Iran Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo inazungumzia matukio ambayo yamejiri nchini Iran wiki hii. kati Atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasikitishwa na kifo cha shahidi Jenerali Hijazi, Rais Ruhani asema taifa la Iran linajivunia vikosi vyake vya ulinzi, na Iran yazindua mitambo mipya kabisa ya makombora katika gwaride la siku ya jeshi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa pole na kueleza juu ya kusikitishwa kwake na kifo cha Brigedia Jenerali Muhammad Hussein Zade Hijazi, naibu kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambaye aliaga dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 65 kutokana na mshtuko wa moyo. Katika salamu hizo za pole, Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema amesikitishwa mno na habari ya kuaga dunia Jenerali Hijazi, ambapo amemwombea amani na baraka za Allah. Kiongozi mwadhamu amemwomba Mwenyezi Mungu ampe faraja mjane, watoto, familia na wafanyakazi wenza wenza wa shahidi Hijazi katika kipindi hiki kigumu cha majonzi. Amesema miongoni mwa sifa na tabia alizojipamba nazo jenerali Hijazi ni moyo wa kujitolea na kupambana, fikra pevu, moyo uliojaa imani ya kweli na ilhamu. Kwingineko kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi nchini Iran na kusisitiza kuwa jeshi liko imara katika medani kwa ajili ya kutekeleza vizuri majukumu yake. Ayatullah Khamenei amesema hayo ikiwa ni sehemu ya kuienzi siku ya jeshi na hamasa kubwa ya jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akimsisitizia meja jenerali Said Abdurrahim Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwamba jeshi liko imara katika medani kwa ajili ya kutekeleza vilivyo majukumu yake. Hivyo hakikisheni utayari huo uko kwa kiwango cha juu kinachowezekana kwa ajili ya kutekeleza majukumu kwa namna bora kabisa. Wakati huo huo, mitambo mipya kabisa ya makombora ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezinduliwa katika gwaride maalum iliyofanyika mapema Jumapili kwa mnasaba wa siku ya jeshi. Maadhimisho ya siku ya jeshi yalifanyika Jumapili nchini kote, ambapo sambamba na guaridi maalum lililofanyika kwa mnasaba huo mitambo mipya kabisa ya aina mbalimbali za makombora ilizinduliwa. Mitambo ya makombora yaliyoundwa na wataalamu hapa nchini ya Sayad nne na tatu, makombora ya juhudi, kombora la kistratejia la S mia tatu na S mia mbili pamoja na mtambo wa kombora la Mersad ilizinduliwa katika guaridi hilo. Viongozi wakuu wa jeshi na wa serikali walihudhuria hafla hiyo iliyofanyika kwa kuzingatia miiko na miongozo ya kiafya katika wakati huu wa janga la COVID-19. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran maarufu kama Artesh na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC ni vikosi vya ulinzi ambavyo daima vimekuwa katika medani. Ameongeza kuwa taifa la Iran linajivunia jitihada na kujitolea muhanga vikosi hivyo vya ulinzi katika kipindi cha miaka 42 iliyopita. Rais Ruhani aliyesema hayo jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri na huku akiashiria siku ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoadhimishwa hivi karibuni, amesema tarehe 18 Aprili Aprili mwaka 1979 kwa amri ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ilitangazwa kuwa siku ya jeshi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa siku chache baada ya tukio hilo, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wamrehemu alitangaza kuasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Rais Ruhani amesema dikrii zote mbili hizo zilikuwa muhimu, kwani kama Imam Khomeini hangechukua hatua ya kuhuisha jeshi na kisha kuasisi IRGC katika wakati huo, basi kungejiri maafa makubwa katika historia kutokana na vita vya kulazimishwa. Rais Ruhani ameashiria kadhia ya mapatano ya nuklea JCPOA na kusema emruz dige, uh, hame midunan rohal sisi tunataka mapatano ya JCPOA yatekelezwe kama ilivyoainishwa. Utekelezwaji huo usizidi wala kupungua hata neno moja. Sisi hatujitakii makuu, lakini tuna matakwa ambayo tutayataja baadaye. Katika miaka minne iliyopita tumepata hasara ya mamia ya mabilioni ya dola. Kile ambacho sasa kinatakiwa ni kutekelezwa mapatano ya JCPOA bila kuongezwa au kupunguzwa. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislami ya Iran katu haitalegeza msimamo zaidi ya yale yaliyomo katika mapatano ya nuklia JCPOA yaliyofikiwa mwaka 2015 baina ya Iran na madola makubwa duniani. Ali Rabii, msemaji wa serikali ya Iran, aliyasema hayo Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari, huku mazungumzo yakiendelea ya Viena, Austria, kwa lengo la kuhuisha mapatano hayo ya nuklia. Wiki hii mazungumzo ya pande husika katika JCPOA yamefanyika huko Vienna kwa lengo la kutafuta njia ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu vya marekani dhidi ya Iran na pia hatua ambazo Iran inapaswa kuchukua ili kurejea kikamilifu katika utekelezaji wa ahadi zake katika mapatano hayo. Akitoa tathmini yake kuhusu uh, mazungumzo hayo ya Vienna, Rabii amesema fazi guftugu Mazingira ya mazungumzo ya Vienna tunayatathmini kuwa chanya, lakini tuna tahadhari katika matumaini yetu kuhusu kufikiwa mapatano ya kuhuisha JCPOA. Bado ni mapema kuwa na mtazamo mzuri au mbaya kuhusu matokeo mazungumzo. Kilicho wazi ni kuwa tumechukua mkondo sahihi na tuna azma ya kutekeleza maamrisho ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mgombea urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofanyika mwaka huu wa 2021 amesema uwezo wa kujihami wa Iran ndiyo sababu ambayo imepelekea Marekani irudi nyuma katika sera zake ghalati. Muhammad Abbasi ambaye ametangaza nia ya kugombea urais wa mwaka huu nchini Iran amesema maadui daima wamekuwa wakitaka kuihujumu Iran kijeshi na pia kuwaibulia wananchi matatizo ya kimaisha. Kuhusiana na swala la dharura kwa serikali ijayo, Abbasi amesema kadhia ya dharura zaidi ambayo rais atakayechaguliwa anapaswa kuitatua ni kuboresha uchumi wa nchi. Hivi sasa suala muhimu katika sekta ya uchumi nchini ni kuwa bado hatujaweza kutumia uwezo mkubwa tulionao katika kutatua matatizo ya nchi. Tumekuwa tukielekeza mtazamo wetu nje ya nchi badala ya kuimarisha zaidi uzalishaji wa ndani ya nchi. Tukiimarisha sekta ya viwanda ndani ya nchi, tutaweza kubuni nafasi za ajira na pia tunaweza kuimarisha thamani ya sarafu yetu, na pia kwa njia hiyo nchi itaweza kujitegemea kikamilifu. Nam huyo alikuwa ni Muhamad Abasi, mgombea a urais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mwaka huu uchaguzi wa rais wa awamu ya 13 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unatazamiwa kufanyika Juni 18. Namwapenya usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola. Kwaherini. Salamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika makala ya wiki ambayo leo itatupia jicho siku ya kuaga dunia Bibi Khadija Alkubra alayha salam. Siku hiyo maradhi yalimzidia Bibi Khadija binti Khuwailid, alikuwa akitafakari kuhusu njia ndefu iliyokuwa mbele yake. Mashaka ya kutengana na kipenzi habibi na kiongozi wake aliyeishi naye katika vipindi vya shida na raha yalikuwa yanamzonga zaidi. Maradhi yalikuwa yanazidi kumuumiza na taratibu, alianza kupoteza fahamu na kuzinduka. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akishuhudia mandhari hiyo ya kuumiza na mashaka ya kipenzi chake Bibi Khadija, alimsogelea karibu zaidi na kumnong'oneza sikioni akisema, karibuni utakuwa mgeni wa wanawake wateule, wape salamu zangu. Maneno hayo yalimpa Bibi Khadija uhai mpya, alipepesa mboni za macho na kuonekana mwenye kufuraha na bashasha. Kisha akamuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba hao wanawake uliosema ni kina nani? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema ni Maryam mama yake Isa, Kulthum dada yake Musa, Asia mke wa Firauni. Na hapa Bibi Khadija hakuweza tena kusikia lolote. Aliwakumbuka mashoga zake waliokuwa pamoja naye wakati wa kuzaliwa binti yake kipenzi, Bibi Fatimatu Zahra, na akatamani kukutana nao kwa mara ya mwisho. Katika upande mwingine maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalimtia Bibi Khadija shauku kubwa ya kuingia peponi. Wapenzi wasikilizaji, tarehe 10 Ramadhani inakumbusha siku chungu ya kufariki dunia mwanamke adhimu, mtukufu, kipenzi na mke mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Bibi Khadija alayha salaam, mwanamke ambaye kwa hakika alikuwa na mtukufu huyo katika vipindi vyote vya raha na mashaka na alimsaidia mtume katika njia iliyojaa misukosuko na vizingiti vingi ya kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtambua Bibi Khadija kama waziri na mshauri wake na alitumia vyema busara na hekima zake. Kujitolea na ukarimu wake. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Anasema kuhusu kujitolea kwa bibi huyo mwema kwamba Mwenyezi Mungu amrehemu Khadija. Aliniamini wakati watu wengine waliponikadhibisha. Aliniunga mkono wakati watu wengine waliponipiga vita. Akanipa mali yake wakati nilipokuwa bila ya mali. Bibi Khadija alikuwa mwanamke mwaminifu ambaye alisabilia mali yake yote kwa ajili ya Uislamu na kuiweka katika mikono ya mumewe. Alikuwa mwenza na msaidizi mkubwa sana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika zama za upweke na kutengwa kwake, alijihisi kuwa katika dunia iliyojaa amani kando kando ya mume wake mtukufu na alimsaidia katika harakati zote za kutimiza malengo yake. Wakati malaika wa wahi Jibril alaihi ssalam, alipoteremka kwa mtume na kumkabidhi jukumu zito la kuongoza wanadamu, Bibi Khadija alaiha ssalam alikuwa wa kwanza kusadikisha maneno yake na alikuwa mwanamke wa kwanza kukubali dini ya Uislamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama anasema kuhusiana na suala hili kwamba mwanamke wa kwanza duniani Mungu na mtume wake alikuwa Khadija. Bibi Khadija alikuwa na mchango mkubwa katika kukua na kustawi dini changa ya Uislamu katika kipindi kilichokuwa na mashaka na misukosuko mingi, aliitetea dini hiyo na ujumbe wa mtume kwa hali na mali yake yote. Wakati wote mtume alipokuwa akikabiliana na adha na maudhi ya wa washirikina, Bibi Khadija alikuwa akimpa moyo wa mustakbali mwema kwa upendo mahaba na mapenzi yake, alifanya jitihada za kubadilisha mashaka na machungu hayo ya mtume katika njia ya kulingania ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kujaza furaha na bashasha katika maisha ya mtukufu huyo. Ibni Hajar al Askalani, ambaye ni miongoni mwa maulama wa ahlu sunna, ameandika kwamba miongoni mwa sifa nzuri za Bibi Khadija alayhi salam ni kwamba daima alimtukuza mtume na kusadikisha maneno yake kabla na baada ya kubaathiwa na kupewa utume. Miongoni mwa majina ya bibi huyu mwema ni Almubaraka, kwa maana ya mwanamke aliyepewa baraka nyingi. Mwanazuoni wa hadithi wa Kiislamu marehemu Sheikh Abbas al Kumi ameandika kwamba imenukuliwa katika ujumbe wa Mwenyezi Mungu aliyomtumia nabi Isa Masih kuhusu nafasi ya juu ya bibi Khadija mbele ya Mwenyezi Mungu kwamba yeye ni mbarikiwa na mwenza wa Bibi Mariam huko peponi. Imepokewa pia katika Injili, katika kifungu kinachoeleza sifa za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwamba kizazi chake kitatokana na mubaraka, mwanamke aliyebarikiwa, na mwanamke huyo ni mwenza wa mama yako huko peponi Hala. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za ujahilia na kabla ya Muhammad kupewa utume, mwanamke alinyimwa haki zake zote na kuishi katika hali ya kusikitisha sana. Katika baadhi ya makabila, mtoto wa kike alitambuliwa kuwa aibu na fedheha na alikuwa akizikwa akiwa hai. Katika kipindi hicho, Bibi Khadija, na kwa kutumia mafundisho ya Uislamu, alithibitisha kwamba mwanamke ana haki ya kuishi kupata haki zake zote kama mwanadamu na hata kukoya ngazi za juu kabisa za ukamilifu kiasi kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimtambua kuwa ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi kote duniani. Nafasi hii adhimu ya Bibi Khadija ilithibitishwa zaidi na salamu alizokuwa akitumiwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kupitia ujumbe uliokuwa ukiletwa na malaika Jibril kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile vile Abu Said Al Khudri amepokea kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, usiku nilipokuwa katika safari ya Miraji, wakati wa kurejea, Jibrilu alinikaribia. Nilimwambia, ewe Jibrili, unayo haja? Alijibu kwa kusema, haja yangu ni kwamba mfikishie Khadija salamu za Mwenyezi Mungu na salamu zangu za Wakati Mtume alipowasilisha ujumbe huo wa malaika Jibrilu kwa Bibi Khadija, bibi huyo mwema alisema: Mwenyezi Mungu ni amani, na amani inatoka kwake, na amani iwe juu ya Jibrili. Bibi Khadija pia ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi wa peponi ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema katika hadithi iliyopokewa na Ibni Abbas na Ikrima kwamba ni Khadija binti Khuwailid, Fatima binti Muhammad, Maryam binti Imran na Asia binti Muzahim. Bibi Khadija alikuwa na hadhi na utukufu mkubwa mbele ya Mwenyezi Mungu kiasi kwamba wakati anajifungua Fatimatu Zahra zama alipokuwa ametengwa na wanawake wenzake wa Kiquraish, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hakumwacha peke yake, bali aliwatuma wanawake bora wa peponi kama Asia na Bibi Maryam, mama yake Isa bini Maryam kwenda kumsaidia katika mashaka ya kujifungua. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliishi na mke wake mwema Bibi Khadija kipindi cha miaka 25. Watukufu hao wawili waliishi miaka mitatu katika mzingiro wa Maquraish katika pango maarufu la Shibi Abitalibi mjini Maka. Kipindi hicho cha mzingiro wa Mtume Muhammad na Ahli Baiti zake na idadi kadhaa ya Waislamu kimesajili kumbukumbu kumbu nyingi kuhusiana na Bibi Khadija katika kipindi chote cha miaka mitatu ya mzingiro huo uliosababisha mashaka makubwa ya kiuchumi kwa Waislamu. Bibi Khadija alitoa mali yake kwa ajili ya kuhudumia Waislamu wote waliokuwa wamezingirwa katika eneo hilo. Wakati huo Waislamu waliuziwa bidhaa kwa bei kubwa mara kadhaa zaidi ya bei ya kawaida na kwa kificho hadi mali yote ya Bibi Khadija ilipomalizika. Kipindi hicho Waislamu wakiongozwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambaye alikuwa pamoja na mke mwema Bibi Khadija, ami yake na mlinzi wake mkubwa Abitalib, Ali bin Abitalib na Waislamu wengine kadhaa walilazimika kula nyasi na mizizi ya miti kutokana na mashaka makubwa waliokabiliana nayo miaka mitatu kabla ya mtume kuhamia Maka. Na muda mfupi baada ya mtukufu huyo kuondoka katika mzingiro wa Makuraish katika Shiibi Abitalib, Bibi Khadija alipatwa na maradhi. Wakati huo wa mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam alizungumza na Bibi Khadija na kumwambia, ewe Khadija, Hivi unajua kwamba Mwenyezi Mungu amekufanya uwe mke wangu pia huko peponi? Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimjulia hali na kumpa bishara njema ya kuingia katika daraja za juu za pepo kutokana na huduma zake kubwa kwa Uislamu. Maradhi ya Bibi Khadija yalishadidi zaidi, na kwa sababu hiyo alimwambia Mtume wasia wake na kusema, ya Rasulallah, ninataka kuhusia mambo kadhaa kama sikutimiza wajibu wangu kwako naomba unisamehe. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, katu hujanikosea, na daima ulifanya bidii na juhudi kubwa katika kazi na majukumu yako, umehangaika sana nyumbani kwangu na umesabilia mali yako katika njia ya Mwenyezi Mungu. Khadija alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, wasia wangu wa pili ni kwamba mwangalie vyema binti yangu Fatima kwa sababu baada yangu mimi atakuwa yatima na mpweke. Tafadhali mlinde wanawake wa Kikureishi wasije wakamuudhi, asije mtu akamzaba kibao au kumkaripia. Mchunge asije mtu akaamiliana naye kwa njia isiyofaa. Nukuu za kihistoria zinasema kwamba wakati bibi Khadija alipokuwa kwenye dakika za mwisho za uhai wake, alimwita Asma binti Omais na kumuusia binti yake Fatimatu Zahra. Baada ya hapo, alimtuma Fatima kwa baba yake Mtume Muhammad na kumwambia amwombe moja ya nguo na mavazi yake ili iwe kafani yake baada ya kufariki dunia. Wakati Fatima alipokwenda kwa baba yake na kumwambia ombi la Bibi Khadija, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alilia na kububujikwa na machozi, na muda mfupi baadaye aliteremka malaika Jibril akiwa na nguo ya kafani kutoka mbinguni ambayo ilitumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Bibi Khadija. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimpenda sana Bibi Khadija kuliko wake zake wote, na daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua na maghufira. Hatimaye bibi huyo mtukufu alifariki dunia katika siku ya tarehe kumi mwezi wa Ramadhani mwaka wa kumi baada ya Mtume kubaathiwa akiwa na umri wa miaka 65 kama wanavyosema baadhi ya wanahistoria. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliosha mwili wa Bibi Khadija na kumkafini katika nguo alioletewa na malaika Jibril kutoka mbinguni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliingia wa yeye mwenyewe kwenye kaburi la Bibi Khadija na kumzika huku akilia na kutokwa na machozi. Alikuwa akiomba dua na kumtakia maghufira kwa Mwenyezimungu. Tunaweza kusema kwamba tukio chungu zaidi katika maisha ya mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, lilikuwa hili la kuondokewa na mke wake kipenzi, mwema na mwaminifu, yani Bibi Khadija alaihi ssalam, kwa kadiri kwamba mwaka huo aliofariki dunia ndani yake Bibi Khadija na ami yake Abutalib, ambao ndio waliokuwa nguzo mbili muhimu katika kueneza risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika zama za awali umepewa jina la mwaka wa huzuni. Tangu wakati huo, kila mara jina la Khadija lilipotajwa, mtume alikuwa akilia na kutokwa na machozi na kumwombea dua. Sala na salamu za Allah zimshukie Bibi Khadija, bibi kipenzi, mwema, mwaminifu na mbora wa wanawake wa peponi Khadija. Anta rabbu alazim, wewe ni mola mlezi uliye na uwezo alladhi laysa kamithlihi shay, ambaye hakuna yeyote mfano wake. Wa huwa as-sami'ul basir, na yeye ni msikivu mjuzi. Wa hadha shahru azzamtahu wa karramtahu wa sharraftahu wa faddaltahu alash-shuhur. Huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. Hudallin naas wa baynatin min al-huda wal furqan, ilikuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. Waja'al ta fihi laylatal qadr, ndani yake umeweka Laylatul Qadr. Waj'altaha khayran min alfi shahr, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Fa ya dhal manni wa la yumannu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yote mwenye kukufadhili. Munna alayya bifakaki raqabati min an nar nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale wafanyiao fadhila. wa adkhilni aljanna bi rahmatika ya arhamar rahimin, na niingize peponi kwa rehema zako la mlezi wa mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake uliteremsha Quran, waftarat ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala muhammad wa ali muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajja baytika al haram fi ami hadha wa fi kulli am, niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Waghfir li tilka dhunub al'adhim, nisamehe dhambi hizo kubwa. Fa innahu la yaghfiruha ghayruk ya rahmanu ya allam. Kwa hakika, hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe. Ewe mwingi wa rehma, uliye mjuzi mno. <todic> Allah, Mustafa, <zawjel> Mustafa, <todic> <todic> Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Toban usiku wa kumkia siku tukufu ya Ijumaa. Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, anasema Iran iko imara kisayansi, dawa za covid wanajitegemea wenyewe. Asante sana pia. Anaona akatutumia ujumbe wa sauti Suleiman Mtawa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mtawa huyu, haya ana mengi nadhani anatushukuru tu kwa habari. Asante sana Mtawa. Aya, naye Abdallah Ali Makajura pia akiwa Tabora Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Lakini Juma Idi Isa akiwa Kondoa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anaandika ipo haja kwa serikali kuzidi kutoa tahadhari dhidi ya kimbunga cha jobi lakini ni jobo naona kaandika jobi, anasema chenye kuelekea hapa kwetu Tanzania. Asante sana. Inshallah, nadhani serikali itasikia kilio chako na itazidi kuwatahadharisha wananchi kuhusiana na kimbunga hicho cha jobo. Asante sana pia bin toaha aljunaid ukiwa bumbuni Zanzibar, na pia natushukuru kwa habari. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran haiwezi kusitisha mchakato wake wa ustawi kutokana na vikwazo na mashinikizo. Kimbunga kikali zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Tanzania katika miongo ya karibuni kinatazamiwa kutoka katika ukanda wa pwani ukiwemo mji wa Dar es Salaam kati ya Aprili 24 na 25, yani kesho kutwa au mtondo. Polisi nchini Nigeria wamethibitisha kuwa chuo kikuu cha Greenfield katika jimbo la kaskazini la Kaduna kilivamiwa Jumanne usiku na watu wenye silaha na baadhi ya wanafunzi wakatekwa nyara. Khatibu wa mskiti wa Alaksa amesema wakazi wa mji wa Alkuds hawatosalimu amri mbele ya utumiaji mabavu wa utawala wa kizoni wa Israel na mayahudi wenye misimamo ya kufurutu ada. Na jeshi la anga la Siria limetungua makombora ya utawala haramu wa Israel ambayo yalikuwa yamelenga eneo moja la Damascus. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya. Sina la ziada ila tu kukushukuru kwa kuyafuatilia matangazo haya tangu mwanzoni hadi tamati, na nakushukuru vilevile kwa kutu, eh, kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Husen Hassan, na kutakia usiku mwanana, sau makbul, na Ramadhan Mubarak. Kwa heri.