Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizowaziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku nawe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Hiyo ilikuwa dua ya leo, mwezi 9 Ramadhan mwaka 1442 e hijiria, sawa na tarehe 22 Aprili mwaka 2021 miladi. Ya kukuleteni matangazo haya mchana huu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw tunasikika pia kupitia maarifa fm eh, tanga kigoma mwanza mtwara na vilevile vile huko singida nchini tanzania mchana huu mpenzi msikilizaji nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika Uislamu, na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwenguni, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. nishati atomiki wathibitisha kwamba Iran imeanza kufunga mashina pewa za kisasa na tanze. Adis Ababa yasema hakuna askari yeyote wa Ethiopia aliyekuwa mateka nchini Sudan baada ya kukamilika uchunguzi. 18 wa kamatwa nchini Jordan kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi. Sasa ni habari kamili. Vyombo vya habari vya Marekani mapema leo vimewanukuu maafisa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA wakithibitisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeutaarifu wakala huo kwamba itafunga mashina pewa za kisasa katika taasisi ya kurutubisha madini ya urani ya Natanz. Mwandishi wa gazeti la Wall Street Journal mjini Brussels amewanukuu maafisa wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki wakisema kwamba Iran imewasilisha rasmi mipango yake ya kusimika mashine pewa za kisasa aina ya IR4 katika taasisi ya kurudubisha madini ya urani ya Natanzi. Wiki iliyopita msemaji wa shirika la atomiki la Iran alitangaza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran imeutumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ikiujulisha kuwa inaanza operesheni ya kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa asilimia 60. Kamal Vandi amesema kutokana na amri iliyotolewa na rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, shirika la atomiki linalazimika kuanza operesheni ya uzalishaji urani iliyotutubishwa kwa asilimia 60 kwa kadiri ya mahitaji ya nchi katika fremu ya kifungu nambari moja cha sheria ya hatua ya kistratejia ya kufuta vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Iran iliyopasishwa na bunge la nchi hii. Aidha, amesema barua ya kuanza mipango ya uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 imekabidhiwa kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki na hatua za utekelezaji zilianza mara moja jana usiku. Kadhalika, msemaji wa shirika la atomiki la Iran ameongeza kuwa urani iliyotutubishwa kwa asilimia 60 inatumika katika uzalishaji wa elementi za molibedam zinazotumiwa katika uundaji wa aina mbalimbali za dawa za nyuklia. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia amesema Sudani imeikabidhi nchi hiyo wakulima 59 na wanamgambo wawili wa kieneo. Dina Mufti amesema mateka wanaozungumziwa na Sudani kwamba wamekabidhiwa kwa Ethiopia ni wakulima 59 na wanamgambo wawili. Dina Mufti ameongeza kuwa Ethiopia ina hamu kubwa ya kutatua mgogoro wake wa mpaka na Sudani kupitia njia ya mazungumzo na kujiepusha na mapigano ya silaha. Awali jeshi la Sudani lilidai kuwa Khartum imeikabidhi Adis Ababa mateka 61 wa jeshi la nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudani imeeleza kuwa operesheni ya kukabidhi mateka hao imefanyika katika kivuko cha mpakani cha Al Kalabat katika mahafali iliyohudhuriwa na maafisa wa pande mbili hizo. Wanajeshi wa Sudani hivi karibuni walipigana mara kadhaa na wenzao Ethiopia huko, kila upande ukishambulia maeneo ya upande wa pili. Sudani na Ethiopia zinahitilafiana kuhusu eneo la ardhi ya kilimo huko Al-Fashqa linalopatikana katika mpaka wa kimataifa wa Sudan, eneo ambalo wakulima wa, wa Kiethiopia wanaishi hapo kwa miaka mingi. Wakati huo huo, Khartum inalituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linawaunga mkono na kuwasaidia wanamgambo wa, wa Kisudan. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Jordan imetangaza kuwa imewatia nguvuni watu kumi na nane kwa tuhuma za kuhusika na jaribio la mapinduzi dhidi ya Mfalme Abdullah wa Pili wa nchi hiyo, baada ya kukamilika uchunguzi kuhusiana na faili hilo. Likiwa nukuu maafisa wa nuku mahakama ya Jordan, shirika la habari la nchi hiyo Petra limeripoti kuwa ka, kazi ya kuwasaili watuhumiwa imekamilika, na kwamba faili hilo sasa litatumwa katika mahakama husika baada ya kukamilishwa hatua zote zinazohitajika. Jumanne iliyopita brigedia jenerali Hazim Al Majala, ambaye ni jaji wa mahakama ya kijeshi na mwendesha mashtaka katika mahakama ya usalama wa taifa nchini Jordan, alisema uchunguzi kuhusu faili la watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi umekamilika na kwamba matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kuwa wahusika walikuwa na nafasi tofauti katika njama hiyo iliyotishia usalama wa taifa. Jumamosi wiki iliyopita, makumi ya viongozi wa ngazi za juu wa Jordan, akiwemo mrithi wa zamani wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Hamza bin Hussein, walitiwa nguvuni kwa tuhuma za kujaribu kufanya mapinduzi dhidi ya mfalme Abdullah wa pili. Duru mbali mbali zimeripoti kuwa mpango wa jaribio la mapinduzi dhidi ya mfalme Abdullah wa pili wa Jordan lililofanyika hivi karibuni ulihusisha pande kadhaa, yaani Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Ripoti hiyo imethibitishwa na afisa mmoja wa serikali ya Jordan, ambaye amesema jaribio hilo la mapinduzi lilipangwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa sababu Jordan ilipinga mpango wa kutwishwa Marekani na Israel uliopewa jina la mwamala wa karne. Wizara ya mambo ya nje ya Syria imelaani uamuzi uliotolewa dhidi ya nchi hiyo na shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali OPCW kwa kifupi, ambao rasimu yake imetayarishwa na Ufaransa na kuutaja kuwa unayaunga mkono na kuyahami makundi ya kigaidi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Syria imelaani vikali azimio hilo la nchi za magharibi lililotolewa katika mkutano wa 25 wa nchi wanachama katika shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya Siria na kusisitiza kuwa hilo ni tukio hatari katika utendaji wa shirika hilo na kwamba haliwani na hati ya OPCW. Jumatano ya jana shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali lilisimamisha haki za Siria katika shirika hilo ikiwa ni pamoja na haki ya kupiga kura kwa kisingizio kwamba mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba ilitumia silaha za kemikali katika eneo la Latmina huko kaskazini mwa nchi hiyo na huko Sarakib mwaka elfu mbili na kumi na nane. Muswada wa azimio hilo ambalo ndilo la kwanza la aina hii kutolewa na OPCW ulitayarishwa na Ufaransa na kuungwa mkono na nchi 87. Nchi nyingine 15 zimelipinga na 34 zimejizuia kupiga kura. Taarifa ya serikali ya Siria imesema azimio hilo ni katika fremu ya kuyahami na kuyaunga mkono makundi ya kigaidi na kwamba kwa hatua hiyo nchi za magharibi zinahamasisha makundi ya kigaidi kuendelea kufanya jinai na uhalifu, ikiwa ni pamoja na kutumia silaha za kemikali. Ni vema kukumbusha hapa kuwa wapinzani wa serikali ya Siria na wafadhili wao wa kimagharibi na kiarabu wameshindwa katika medani ya vita mara kadhaa wamekuwa wakitumia mbinu za kuibua tuhuma, kutoa madai ya uongo na kutumia vibaya taasisi za kimataifa. Moja ya mbinu hizo ni kuituhumu serikali ya Syria kuwa imetumia silaha za kemikali dhidi ya wapinzani na raia wa nchi hiyo. Na rais wa wademokrati walio wengi katika seneti ya Marekani amesema ubaguzi wa rangi umekita mizizi nchini humo Chok Shuma ambaye alikuwa akizungumza baada ya jopo la majaji waliokuwa wakisikiliza kesi ya mauaji ya Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd kutangaza Jumanne wiki hii kwamba askari mzungu Derek Chauvin ambaye alimuua kikatili raia huyo amepatikana na hatia katika mashtaka matatu ya mauaji. Chuma ame, amesema kuwa hatuwezi kupata uadilifu hadi pale sumu ya muda mrefu ya ubaguzi wa rangi itakapoondolewa katika roho ya Marekani. Rais huyo wa Demokrati walio wengi katika seneti ya Marekani kadhalika amesema mauaji ya kikatili ya George Floyd ni moja kati ya majanga yasiyo na mwisho nchini Marekani ambayo ilisababisha maandamano makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo. Seneta huyo mkubwa wa chama cha Demokratic amesema mapambano ya sasa ni mapambano dhidi ya mienendo mibaya, ubaguzi na chuki zinazowasulubu wanawake na wanaume wenye rangi nyeusi nchini Marekani na maeneo mengine ya dunia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa mchana huu, una kichwa cha maneno kisemacho kukiri Marekani kuhusu nguvu ya Iran ya ndege zake zisizo na rubani, yaani drone mm. Jenerali Kenneth Makenzi, kamanda wa kamandi kuu ya askari wa kigaidi wa Marekani, CENTCOM, amekiri kwamba nguvu ya droni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepunguza na kudhoofisha pakubwa uwezo wa anga wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Akizungumza karibuni katika kamati ya huduma kwa askari wa Marekani, kumradhi kamati ya huduma kwa askari wa Marekani ya Kongress ya Marekani, Kenneth McKenzie amesema aina tofauti za droni za Iran zimetoa changamoto kubwa kwa uwezo wa anga wa Marekani katika eneo. Amekiri kwamba nguvu hiyo kubwa ya Iran, kwa mara ya kwanza tokea vita vya Korea, imepelekea Marekani kupoteza nafasi na uwezo wake mkubwa wa anga. Akijibu swali la uwakilishi katika Kongres kuhusu ubora na kiwango cha juu cha uwezo wa anga wa Marekani, Makenzi amesema kwamba hatua ya Iran ya kutumia droni za aina tofauti, ndogo na za wastani, katika operesheni zake za upelelezi na hujuma ina maana kwamba Wamarekani kwa mara ya kwanza tokea kumalizika vita vya peninsula Korea mwanzoni mwa mwongo wa 1950 wanatekeleza operesheni zao bila kuwa na ubora na uwezo wa juu angani. Kukiri kamanda huyo wa ngazi za juu wa Marekani kuhusu nguvu ya droni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka kunathibitisha ukweli huu kwamba licha ya propaganda nyingi zinazoenezwa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi na Kiarabu kuwa Iran imedhoofishwa pakubwa na siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu ambayo imekuwa ikitekelezwa dhidi yake tokea utawala wa rais Donald Trump wa Marekani, lakini ni wazi kuwa Iran imeweza kufikia maendeleo makubwa ya kijeshi kwa kutegemea uwezo na wataalamu wake wa ndani ya nchi, jambo linaloonekana wazi kupitia kikosi chake kikubwa cha ndege zisizokuwa na rubani na ambazo zimetoa changamoto kubwa kwa nguvu ya anga ya Marekani katika eneo. Ni wazi kuwa ndege hizo za Iran zimeshiriki katika operesheni zote za upelelezi kwenye vituo vya kijeshi na manuari za Marekani katika eneo na vilevile vile kutekeleza operesheni za hujuma na mashambulizi wakati wa dharura na hivyo kuwashangaza wa Marekani. Mwongozo wa awali wa kistratejia wa usalama wa taifa la Marekani uliowasilishwa na serikali ya rais Joe Biden wa nchi hiyo mwezi Machi uliopita Unasisitiza kuwa Iran ikiwa mchezaji muhimu katika eneo la Asia Magharibi inatumia uwezo na teknolojia ambayo imebadilisha kabisa kanuni na sheria za mchezo katika eneo. Suala linalozingatiwa na Washington ni kuwa maendeleo makubwa yaliyoyapata Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uwanja wa ndege zisizo na rubani, makombora na teknolojia ya nyuklia, mambo ambayo bila shaka yana umuhimu mkubwa katika masuala ya kijeshi na kiviwanda ya mataifa mbalimbali ya dunia. Ni suala lisilokubalika kwa watawala kusema, wa Marekani. Kama tulivyotangulia kusema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa ya maendeleo katika uwanja wa uundaji droni za aina tofauti na kuzitumia katika nyanja tofauti. Kuhusiana na suala hilo, Michael Knight, mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Marekani, anasema miongoni mwa watumiaji wakuu wa droni za kisasa za Iran ni makundi yanayoungwa mkono na nchi hiyo likiwemo la Answarullah la nchini Yemen, ambaye ametoa changamoto kubwa kwa Israel katika uwanja huo. Maendeleo makubwa iliyopata Iran katika uwanja wa uundaji droni ni jambo linalokubaliwa na marafiki na maadui wake kwa wakati mmoja. Kwa sasa Iran ni moja ya nchi chache sana duniani ambazo zina mipango endelevu katika suala zima la kubuni, kustawisha na kuunda aina mbalimbali za drone. Suala hilo lina umuhimu mkubwa katika vita vya nchi kavu, anga na baharini, na vilevile katika sekta zisizokuwa za kijeshi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mbali na kusikika katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia kupitia Redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Baraza la Wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki cha kila wiki kinachokujieni siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Hiki ni kipindi cha pili cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria, na tuko mwishoni tena mwa kumi la kwanza la mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ahmed, tumeendelea kupokea maoni kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hivyo kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kipindi chetu cha leo pia kitakuwa na sura ya Ramadhani sawa. Sawa na tulisema wiki iliyopita kwamba vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji ndani ya Ramadhani kila mwaka huwa na sura ya Kiramadhani Ramadhani, kwa maana ya kwamba maoni tunayotumia huwa ni yanaswaha, mawaidha, kuhimizana mambo mazuri kama umoja na mshikamano katika safu za Uislamu, watu kuishi pamoja na wafuasi wa dini nyinginezo kwa salama na amani na vitu kama hivyo taban. Kile inapotokezea maudhui nyinginezo za kila siku na uzito wake, huwa tuna rusha hewani bila ya kuacha muda wake upite. kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, mbali na kuzungumzia kuanza mwezi wa Ramadhan, Ulijikita pia katika masuala ya umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki cha pili cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa 1442 hijria. Kipindi chetu leo kitafunguliwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ni dua aliyoituma kwa sura ya ushairi, lakini kabla ya kurusha hewani sauti yake, katika kipande kifupi cha maandishi yake, Bwana Shebe ameandika nawatakia waislamu wote ulimwenguni kuendelea na funga ya Ramadhani yenye baraka kedekede kede pamoja na maghfira na huruma kutoka kwa Allah. Tumwombe Mungu atuletee kila lililo la kheri na, na aliyoyashari atuepushie. Ama kwa upande wa sauti aliyotutumia anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad nikiwa sehemu za mtaa wa England, Mombasa. Kwanza kabisa napenda kuwapa waislamu wote pongezi kwa kuingiliwa na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao umejaa shani, mwezi ambao umejaa baraka na ambao umejaa mafunzo mengi mengi mengi ya kidini ambayo, uh, inshallah Mwenyezi Mungu atatutakabalia ibada zetu na kutujalia kuwa ni waja wema katika waja wake. Uh, nikipenda kuanza kwa kutoa tenzi hizi za uh, dua ambazo pia ningeomba kila atakayesikia utenzi huu uh, atakaposikia aitikie amina na kuombawe Manani, Mola wangu wa sultani wa mbingu na duniani na vyote vilioenea, ya Rabi tupe amani na misimamo ya dini. Tumeiaga Shabani kwa salama na afia Ramadhani ituzidishe imani tuisome Qurani na kuifunga kwa nia. Tupe nuru majumbani za halali ziwe ndani tajiri na masikini wawe ni kitu kimoya maradhi yaliyomijini yapeperushe dayani, kwa mwezi huu wa shani kongo twaukongoea. Lau tumo makusani, tupe yako samahani, situtie adhabuni mambo yakatulemea. Kadithama kituoni, mimi sahibul imani, niliomba dua hini. Ya Rabbi takabalia, ya Rabbi takabalia, shebe na itika amina. Amin. Dua yako Bwana Shebe, imekusanya mambo yote mpaka dua za kujaliwa mapenzi baina ya matajiri na maskini. Naam, kwa rehema zake zisizo na kikomo Mwenyezi Mungu mtukufu amewawekea wanadamu mfumo bora kabisa wa maisha ambao unawashtua na kuwakumbusha mara kwa mara majukumu yao. Miongoni mwa fadhila bora kabisa za Ramadhani ni kuwashtua na kuwakumbusha matajiri ugumu na uzito wa njaa na wajibu wa kuwakumbuka maskini. Iwapo wenye nacho watatekeleza vilivyo majukumu yao mbele ya maskini, bila shaka mapenzi baina ya wanajamii yataongezeka na wanadamu wataweza kuishi kwa salama na amani. Shukran Bwana Shebe. Ama wapenzi wasikilizaji, kama ndio kwanza mmeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kupitia WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu ni kimaanisha email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today com sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza hai bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: tunawatakia wanadamu wote kheri za mwezi wa Ramadhani, mwezi kurejea katika ubinadamu wetu, mwezi wa kujiona wanadamu wote ni sawa na wamoja. Tofauti zetu za rangi, lugha, dini, madhehebu ni kwa ajili ya kuelewana tu. Hii ni fursa bora kabisa, anasema ya kuelimishana na kumwelewa muumba wetu katika kuumba kwake. Fitna, maudhi na dhuluma baina ya wanadamu si maumbile ya ubinadamu, bali tuelewe kwamba tabia ya kinyama kwa binadamu ni aibu kubwa sana na, na ni kujiondosha wenyewe kwenye viumbe bora. Maneno mazima kabisa kutoka kwako, Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, tunakushukuru sana. Naam, Ramadhani ni mwezi wa kujitakasa, ni mwezi wa kujielewa, ni mwezi wa kujiepusha na fitna maudhi na dhulma, si baina ya wanadamu kwa wanadamu tu, bali pia baina ya wanadamu na viumbe wengine. Ni sawa kabisa Bwana Sherali, kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mtukufu kwa kuishi katika ukamilifu wake wa kibinadamu, lakini bahati mbaya ya mwanadamu anajidhulumu nafsi yake kwa kufuata tabia za kinyama na kuwa mbaya zaidi kuliko hata wanyama. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kuitumia vizuri fursa ya funga ya Ramadhani, kuzilea na kuzitakasa vizuri nafsi zetu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Profesa Ali Magema watanga, Tanzania, nasema, wa Tanga Tanzania, ambaye anasema sisi Waislamu tumeupokea mwezi wa Ramadhani kwa fadhila zake Mwenyezi Mungu, alhamdulillah. naam, alhamdulillah, shukrani zote anastahiki Mola Mlezi wa viumbe wote kwa kutupenda kiasi chote hiki cha kutufikisha salama kwenye mwezi huu mtukufu na kutukaribisha katika ugeni aliyowaalika waumini ndani ya mwezi huu ili azidi kuwamiminia rehma na fadhila zake. Hapa pana maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. kutuwekea sharia ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ndugu zangu, tumezoea na tumeona katika maisha haya ya dunia kwamba Allahu subhanahu wataala ametuwekea sharia na amri juu ya kuyaheshimu yale yote aliyotuamrisha kwayo na kuyaendea yale yote aliyotuhalalishia Allah tabaraka wataala. Daima tumekuwa tukifunga saumu za Ramadhan, baba zetu babu zetu, mama zetu, wote walifunga kwa ajili ya kutegemea radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anaendelea akitueleza Waislamu katika aya niliyoisoma, aya ya mia moja na themanini na tatu katika Surat al-Baqara, Allah akianza kwa kutuambia ya ayyuhalladhina amanu, enyi mlioamini kutiba alaykum as-siyamu kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun, mmefaradhishiwa sawm kama walivyofaradhishiwa waliokuwa kabla yenu, ili muwe wacha Mungu, huenda muwe wacha Mungu. Lakini la'allakum ni amri, sio jambo la khiyari kwa wanadamu. Tuna wajibu sisi sote wanadamu kuwa wacha Mungu kutokana na, na ibada ya Ramadhan. Na kama hatutakuwa wacha Mungu, kwa maana nyingine, tutaulizwa siku ya Kiyama namna gani tumekuwa na vibri na kupinduka mipaka ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ni nasaha nzuri hizo, Bwana Ismaili, tunakushukuru sana. Wiki hii tulikuwa na habari pia kuhusu watu wasioheshimu mwezi mtukufu wa Ramadhani, wanaokula mchana na wasiojali hisia na itikadi za watu wengine. Sasa, Bwana Saidi Hamisi wa Iporio, Sepuka, Singida, Tanzania amelitolea ufafanuzi e, swala hilo na maoni akisema ni vema pawepo na hali ya kuvumiliana na kuheshimu matukufu ya dini mbalimbali, sawasawa mhusika ni wa dini hiyo au nyingine. Kwa kuwa tunaishi pamoja, basi tuchunge na kuheshimu imani za wengine ili tuweze kuishi vizuri. Naam, bwana Said Hamis wa Iporio huko Singida Tanzania, unaoyasema ni sahihi kabisa. Uislamu katika aya ya 256 sura ya pili ya Albakara unasema hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umeshapambanuka na upotofu. Naam, haki iko wazi na batili iko wazi pia, na kila mwanadamu amepewa akili na Mwenyezi Mungu ya kuweza kupambanua zuri na baya na Allah ametutumia mitume na manabii wa haki ili kuwaongoza watu katika njia sahihi. Sasa kama mtu atadharau maonyo yote haya na kuamua kufuata upotofu, shauri yake, amejidhulumu nafsi yake. Kukumbushana ni muhimu, lakini kulazimishana hapana, ni upotofu. Kudai kuwa Uislamu umewalazimisha na kuwaingiza kidikteta watu katika dini hii tukufu, yeyote afanye hivyo hata awe nani, anakwenda kinyume na naswi zilizo wazi kabisa za kwamba katika dini hakuna kulazimisha. Tutakapoheshimiana katika dini, itikadi na kila kitu, hapo ndipo tutakapoweza kuifanya dunia kuwa sehemu bora na salama ya kuishi. Na bil wala hashaku, wala ama. Na muda na wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, ishi ni salamu. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo yetu leo mchana, kutoka hapa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Mchana huu na uanza udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya afrika Mashariki kwa, kuanzia, uh, kwa kuangazia baadhi ya matoleo yaliyo magazeti ya nchini Tanzania, ni kianza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika macho na masikio bungeni. Haya ndiyo matarajio ya wananchi katika hotuba ya Rais Samia. Ndugai awang'akia wabunge na kuwaita mawaziri wote bungeni wakati leo Rais Samia atakapolihutubia bunge kwa mara ya kwanza tangu aliposhika usukani akimrithi mwenda zake John Pombe Magufuli aliaga dunia. Zan, polisi askari Zanzibar wamshambulia mwandishi wa Mwananchi. Bawacha wawapeleka kina Mde kwa Samia na Lisu asema yakifanyika haya naweza kurudi. Hawataka polisi kurudisha shangingi lake, wamjibu ni wajibu wao, ana haki. Baadhi ya habari katika gazeti la Nipashe zinasema Tanzania yashinda kesi ya mabilioni nchini Marekani. Wafanyabiashara wakubali kushusha bei ya mafuta ya kula. Kikwete na Kinana waibua wa mjadala. Kishindo cha Samia kutikisa bunge leo na mlipuko wa aina yake waja kidato cha kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na alishika gazeti Majira na nikitupia jicho kurasa wake wa mbele, na kutana na habari zisemazo: mambo tisa yaongeza joto, hotuba ya Samia ni ya leo bungeni, wengi watabiri mazito, Chadema yamtaka kutolea tamko ubunge wa Mdee na wenzake. Spika waita mawaziri na wabunge CCM mara yakemea, wanaomchafua rais mstaafu Kikwete. Rais Samia afanya uteuzi wa viongozi sita. Akaunti za watetezi wa haki za binadamu zafunguliwa na mbunge acharuka, JK na Ndugai kusemwa vibaya. Uhuru limeandika rais Samia kunguruma bungeni Dodoma leo. Serikali yashinda kesi ya shilingi bilioni 130, huko nchini Marekani. Wachina kuwekeza nchini viwanda vya simu, dawa na magari. Na serikali yatangaza nafasi elimu bila malipo vyuoni nikitoka huko nchini Tanzania naelekea huko nchini Kenya, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema: Obado atishia kubomoa ngome ya Raila. Gavana Migori agawanya baraza la wazee wa Waluo. ODM yaingiwa na wasiwasi. Referenda ya BBI kufanyika Julai licha ya hatari ya COVID-19. Matokeo ya KSCE kutangazwa mwezi ujao wa Mei na soko la majani ya chai lasimamisha shughuli kufuatia msako. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zatiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika sekta mbalimbali kama uchumi, usalama, ulinzi na usafirishaji wa baharini limeandika pia kuwa Kenya imesajili vifo 21 na maambukizo mapya 1441 ya covid COVID-19 katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Katika ukurasa wa habari za Afrika, Daily Nation limeakisi orodha ya viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu au huko barani Afrika. Limeandika wamebadilisha katiba, wakakandamiza upinzani na kutumia uzushaji hofu na machafuko ili tu wabakie madarakani. Kisha linadokeza kwa kuandika, Rais Teodoro Obiangwema wa Equatorial Guinea ndiye kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu barani Afrika kwa kuiongoza nchi hiyo kwa miaka 41 sasa. Paul Bio Cameroon yuko madarakani kwa zaidi ya miaka 38. Denis Sassou Nguesso wa Congo Brazzaville amekaa madarakani kwa miaka 36, na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 yaani miaka 35 nikitoka Kenya na hitimishia huko nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na tishio la serikali ya Uganda la kuwatimua wakimbizi. Tishio hilo linafuatia tamko la mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini Uganda, Rosa Malango, aliyesema hawatanunua chakula cha nchi hiyo kutokana na kuwa hakikidhi viwango. Waziri wa wakimbizi Hillary Onek ameshangazwa na kauli hiyo na kuhoji kwamba maafisa hao wanakula chakula cha Uganda wanachonunua masokoni ni viwango gani wanavyozungumzia? Kadhalika limeandika zaidi ya dozi laki mbili na themanini elfu za chanjo ya korona, muda wake wa matumizi utaisha ifikapo Julai mwaka huu. Imeandika pia kuwa Uganda imezidi kuporomoka katika utekelezaji wa sheria na uadilifu ambapo kwa upande wa Afrika Mashariki ndio nchi mbaya zaidi, huku duniani ikishika nafasi ya mia moja na kumi na saba kati ya nchi mia moja na ishirini na nane Kikanda, Rwanda inashika nafasi ya kwanza kwa kuheshimu na kutekeleza sheria ikifuatiwa na Tanzania. Habari ninayokusomea katika gazeti la Independent inahusiana na msako mkali wa wezi umeme wa umeme ulioanza jana, ambapo watu ishirini walitiwa mbaroni katika wilaya Palisa wakikabiliwa na tuhuma za wizi wa umeme. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 109 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa, tumeamua kujikita zaidi katika upande wa haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa, kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo. Tumeshatoa ushahidi mwingi kuhusu suala hilo ukiwemo wa aya ya 70 ya sura ya 17 ya Al Israa, na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kubwa mwanadamu na wajibu wa kuchungwa heshima yake. Tumenukuu pia hadithi za masumu zinazotilia mkazo wajibu wa kuchungwa heshima ya mwanadamu wote wakiwemo watoto. Leo tutaendelea na tulipoishia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya mia moja na nane ya mfululizo huu tulimalizia na hadithi ya imamu Sajjad alayhi salam, ambaye amenukuliwa akisema haki ya mtoto mdogo ni kwamba uwe mpole kwake, umpe malezi mazuri na umpe elimu, uwe unamsamehe, unamkumbatia na kupuna nywele zake, uwe unamsaidia na kumwongoza na kurekebisha kwa busara makosa yake wakati wa ubarobaro wake ili ajifunze kuomba toba kwa Mwenyezi Mungu. Mfanyie upole na usiwe mkali kupindukia, ili isije ikawa sababu ya kukosa makuzi mazuri yanayotakiwa katika shakhsia yake. Ama Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, waheshimuni watoto na waonyesheni wana hadhi, wafundisheni mambo mema na tabia nzuri, ili iwe sababu ya kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu. Vile vile amenukuliwa akiwaonya Waislamu akisema "Asiyewaheshimu na kuwahurumia watoto wa Kiislamu na anayewavunjia heshima watu wazima, huyo si pamoja nasi." Vile vile Uislamu umemzingatia sana mtoto wa kike hasa kutokana na ukandamizaji, udhalilishaji na ukatili mkubwa aliyokuwa akifanyiwa mtoto wa kike kabla ya Uislamu. Kuna hadithi iliyopokewa na saba Ibn Abbas kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salamu akisema yeyote aliye na mtoto wa kike na asimdhalilishe, bali akamheshimu, na asimfanyie mtoto wa kiume kuwa bora kwake kuliko mtoto wa kike, Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi mtu huyo. Mpenzi msikilizaji, mihimili muhimu zaidi ya kuchunga heshima ya mtoto kama ilivyopokewa kutoka kwa viongozi maasumu wa Uislamu ni kuwapa majina mazuri watoto na kuzungumza nao kwa heshima na upole, na kuwatolea salamu na kuwapa nafasi ya kujieleza, na kutotegemea kutoka kwao mambo wasio na uwezo nayo, kuwatimizia ahadi wanazopewa, na kutowasakama kwa kila kosa wanalotenda. Kawaida ya watu wazima ni kudharau uwezo wa watoto na kufahamu na kuelewa mambo na kutojali hisia zao. Baadhi ya walezi na wazazi wanakuwa wepesi wa kuwaahidi watoto kuwatekelezea kitu na baadaye kudharau na kutotimiza ahadi zao, kwa dhana kwamba mtoto haelewi na hana ufahamu wa kutosha kuhusu umuhimu wa ahadi. Wazazi wengine wanakuwa wakali kupindukia kwa watoto wao mpaka wanamkosesha mtoto nguvu za kujiamini. Viongozi watukufu na maasumu wa Uislamu wamekataza mambo hayo. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Sadik alaihi ssalam, akisema Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, siku moja alikuwa akiwasalisha Waislamu swala ya dhuhuri. Rakaa mbili za mwisho alisalisha haraka haraka bila ya sunna. Baada ya swala, masahaba walimuuliza hikma ya kusalisha hivyo haraka haraka rakaa mbili za mwisho kinyume na kawaida yake. Walisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kuna amri mpya imekuja katika swala? Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwajibu kwa kuwaambia, kwani hamkosikia kilio cha mtoto na kuomba kwake msaada? wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 Ramadhani mwaka 1442 hijiria sawa na Aprili 22 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 126 mia iliyopita wananchi wa Cuba kwa mara nyingine tena walianzisha mapambano ya kupigania uhuru wao kutoka kwa wakoloni wa Uhispania hayo yalikuwa mapambano yao ya tatu katika nusu ya pili ya karne ya 19 kwa ajili ya kutaka kujitawala na kuwa na nchi huru. Miaka 117 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani, Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japan kwa bomu la nyuklia mwaka 1945, makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake na akatoa wito wa kutumiwa nishati ya nyuklia katika masuala ya amani. miaka 73 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, wazayuni waliushambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina mia tano katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine mia mbili ambao walikuwa wanawake na watoto waliokimbilia huko Haifa wakisubiri kupelekwa katika maeneo mengine. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje ya nchi. Baada ya kuundwa jeshi la Sepah, lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha mapigano ya silaha katika pembe mbalimbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui hao. Vilevile vile jeshi la walinzi wa mapinduzi liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran wakati wa utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, kwa lengo la kuyaangamiza mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kuigawa nchi hii. Nam huyo alikuwa ni Amir Ibrahim morutajengwa na makala hiyo ya leo katika historia na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Vyombo vya habari vya Marekani mapema leo vimewanukuu maafisa wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wakithibitisha kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran nutaarifu wakala huo kwamba itafunga mashina pewa za kisasa katika taasisi ya kurutubisha madini ya urani ya Natanz. Dina Mufti msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia amesema Sudan imeikabidhi nchi hiyo wakulima 59 na wanamgambo wawili wa kieneo. Serikali ya Jordan imetangaza kuwa imewatia nguvuni watu 18 kwa tuhuma za kuhusika na jaribio la mapinduzi dhidi ya Mfalme Abdullah wa Pili wa nchi hiyo baada ya kukamilika uchunguzi kuhusiana na faili hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Syria melaani uamuzi uliotolewa dhidi ya nchi hiyo na shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali OPCW ambao rasimu yake imetayarishwa na Ufaransa na kutaja kuwa unayaunga mkono na kuyahami makundi ya kigaidi. Na rais wa Wademokrat walio wengi katika seneti Amerikani ya Marekani amesema kuwa ubaguzi wa rangi umekita mizizi katika nchi hiyo. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi lako la matangazo mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa Tehrani la ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni mchana mwema na saumu makubul. Asanteni na kwaherini.