Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa lakum in, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizowaziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku, nawe Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambapo ni Alhamisi tarehe tisa Ramadhan mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 22 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi ya kukuletea ni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet, naonetu ya internet ni pastoday.com. Sw ama asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika Uislamu, makala ya leo katika historia bila kusahau, na kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teherani, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari za ulimwengu. Rais Rohani asema taifa la Irani linajivunia vikosi vyake vya ulinzi. Wapinzani nchini Chad wapinga mtoto wa Idris Adebi kuongoza nchi. Rais wa Msumbiji asema atarejesha amani huko Cabo Delgado, na mlipuko mkubwa katika kiwanda nyeti cha makombora cha Israeli. Sasa ni habari kamili. Vyama vikuu vya upinzani nchini Chadi vimepinga uteuzi wa mtoto aliyekuwa rais wa taifa hilo Idrisa Debi, Mahamat Debi kuwa kiongozi wa taifa hilo, wakisema kwamba hayo ni mapinduzi ya kitaasisi. Mbali na vyama vya upinzani, waasi pia wamepinga hatua hiyo wakisema kuwa Chadi sio nchi ya ufalme. Serikali na bunge vimevunjwa, lakini wataalamu wa katiba wanasema kuwa kwa mujibu wa katiba, spika wa bunge ndiye anayepaswa kuchukua nafasi ya uongozi wa nchi kabla ya kuitishwa uchaguzi wakati rais aliye madarakani atakapofariki au atakaposhindwa kuongoza nchi. Muungano wa vyama vya wafanyakazi nao umejiunga na upinzani kukataa kuanzishwa kwa baraza la mpito la jeshi wakitaka mazungumzo na wafanyakazi, wakitaka mazungumzo na wafanyakazi wakae nyumbani hadi hapo mwafaka utakapopatikana. Idriss Deby aliaga dunia eh, juzi kutokana na majeraha aliyopata katika medani ya vita. Debi aliuawa akipambana na magaidi waliotokea nchi jirani ya Libya, huko kaskazini mwa Chad alikokwenda kukagua jeshi la nchi hiyo linalopigana na makundi ya kigaidi. Idrisa Debi ambaye imeongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30 ameuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Wapinzani wanatoa malalamiko hayo katika hali ambayo nchini Chadi tayari kumeundwa baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa kiume wa rais Idris Debi, Jenerali Muhammad Idris Debi Itno, maarufu kama Mahamat Kaka, litakaloongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miezi 18. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni vikosi vya ulinzi ambavyo daima vimekuwa katika medani. Rais Rouhani amesema taifa la Iran linajivunia jitihada na kujitolea muhanga kwa vikosi hivyo vya ulinzi katika kipindi cha miaka 42 iliyopita. Rais Rohani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na huku akiashiria siku ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyoadhimishwa hivi karibuni. Amesema tarehe 18 Aprili mwaka 1979 kwa amri ya Imam Khomeini ilitangazwa kuwa siku ya jeshi. Hii ni siku ambayo kote Iran wananchi walishiriki katika maandamano makubwa na kupiga nara ya taifa linalojitolea kwa jeshi nao, na wanajeshi wakajibu kwa kusema jeshi linalojitolea kwa taifa. Na kwa njia hiyo, njama kubwa ambayo ilikuwa imepangwa ya kulivunja jeshi ikasambaratishwa. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa siku chache baada ya tukio hilo, Imam Khomeini alitangaza kuasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Aidha amesema dikiri zote mbili hizo zilikuwa muhimu, kwani iwapo Imam Khomeini hangechukua hatua ya kuhuisha jeshi na kisha kuasisi jeshi la Sepaa katika wakati huo, basi kungejiri maafa makubwa katika historia kutokana na vita vya kulazimishwa. Rais Rohani kadhalika ameashiria kadhia mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema sisi tunataka mapatano ya JCPOA yatekelezwe kama ilivyoainishwa. Utekelezwaji huo usizidi wala kupungua hata neno moja. Sisi hatujitakii makuu, lakini tuna matakwa ambayo ba, tutayataja baadaye. Katika miaka minne iliyopita tumepata hasara mamia mabilioni ya dola. Kile ambacho sasa kinatakiwa ni kutekelezwa mapatano hayo bila kuongezwa wala kupunguzwa. Rais Rohani ameendelea kusema kuwa wamarekani wanapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran na kusema, sisi ndio tutakaoainisha iwapo vikwazo vimeondolewa au la na tutakapopata hakikisho basi tutatangaza kuwa vikwazo hivyo vimeondolewa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesema ya serikali yake itachukua hatua za kurejesha amani kote katika nchi hiyo kufuatia mashambulio makali ya magaidi mwezi uliopita katika eneo lenye utajiri mkubwa wa gesi. Akizungumza katika kongamano la uchimbaji madini mafuta na gesi mjini Maputo, Rais Nyusi amesema atachukua hatua zote zinazowezekana kurejesha amani hasa katika eneo la Cabo Delgado ambalo miaka ya karibuni limeshuhudia mashambulizi kadhaa ya kigaidi. Machi 24, magaidi walioshambulia na kuuteka mji wa pwani wa Palma mkoani Cabo Delgado na kusababisha hasara kubwa. Mji huo uko karibu na eneo lenye miradi mikubwa ya uchimbaji gesi ambayo inalenga kuinua uchumi wa Msumbiji. Jeshi la Msumbiji lilifanikiwa kuukomboa mji huo baada ya mapigano ya wiki mbili na magaidi. Mashirika makubwa ya uchimbaji gesi katika eneo hilo ni pamoja na Total la Ufaransa. Rais Nyusi amesema amani ni sharti la msingi la ustawishaji wa miradi hiyo ya gesi, na ametoa wito kwa wadau wote kushirikiana katika kukabiliana na tatizo lililopo la usalama. Aidha, rais wa Msumbiji amesema serikali itapata faida ya moja kwa moja dola bilioni mia moja kutokana na miradi ya gesi katika eneo hilo. Aidha, inatazamiwa kuwa miradi hiyo itabuni nafasi elfu sabini za ajira katika kipindi cha miaka ishirini kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mlipuko mkubwa umejiri katika kiwanda nyeti cha utawala wa kizayuni wa Israel ambacho hutumika kutengeneza makombora. Kwa mujibu wa taarifa, mlipuko huo ulijiri Jumanne katika majaribio ya kawaida ya silaha za kisasa. Hakuna taarifa zilizotolewa kuhusu kupoteza maisha ya watu waliokuwa katika eneo hilo. Duru za Kizayuni zinadokeza kuwa kiwanda hicho kinachojulikana kama Toma hutengeneza makombora na injini za maroketi. Wakazi wa eneo hilo wanasema walisikia mlipuko mkubwa na kisha wakaona wingu kubwa linalofanana na uyoga juu ya kiwanda hicho ambacho kiko katika mji wa Ramla na ambacho huzalisha maroketi na makombora ambayo hutumiwa na jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israeli. Kiwanda hicho kilianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na kinafungamana na wizara ya vita ya Israel na hutumika pia kuunda aina mpya makombora ya kisasa ya balestiki ya R4. Mwezi Februari waziri wa vita wa Israel Beni Gant alijigamba kuwa kombora hilo linaundwa kwa ushirikiano na Marekani na kwamba litakuwa na teknolojia ya kiwango cha juu kwa ajili ya vita vya baadaye katika eneo la Asia Magharibi na mgombea urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofanyika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja amesema uwezo wa kujihami Irani ndiyo sababu ambayo imepelekea Marekani irudi nyuma katika sera zake ghalati. Muhammad Abbasi ambaye ametangaza nia ya kugombea urais wa mwaka huu nchini Iran amesema maadui daima wamekuwa wakitaka kuihujumu Irani kijeshi na pia kuwaibulia wananchi matatizo ya kimaisha, na kuongeza kuwa katika mazungumzo, nukta inayopaswa kupewa umuhimu mkubwa ni kutatuliwa matatizo ya wananchi, ili maslahi ya kitaifa yaweze kudhaminiwa katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press. Abasi amesema nchi zinazopakana na Iran zina idadi ya watu takriban milioni mia nne na mabadilishano ya kibiashara katika nchi hizo ni zaidi ya dola bilioni mia sita na kwa msingi huo Iran inapaswa kutumia fursa ya soko hilo kubwa kustawi kiuchumi. Abasi am, amesema dunia inapaswa kufahamishwa kuwa taifa la Iran ni taifa linalopenda amani na kuongeza kuwa tunapaswa kulipa uzito mkubwa wa suala la kulinda maslahi ya taifa la Iran. Mgombea huyo wa urais ameashiria kuhusu iwapo Iran inapaswa kujiunga na kikosi cha kazi cha kimataifa cha fedha na kusema kadhia hii inapaswa kutazamwa kwa mujibu wa matakwa ya Iran. Aidha, amesema malengo ya kistratejia ya Irani yako wazi, lakini wanaoshinikiza Irani jiunge na kikosi hicho kazi, yaani FATF, wanataka kudhibiti Iran kiuchumi, kijamii na kimawasiliano, na hilo ni jambo lisilokubalika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kukiri Marekani kuhusu nguvu ya Iran ya ndege zake zisizo na rubani, yaani droni. Jenerali Kenneth Mackenzi, kamanda wa kamandi kuu ya askari wa kigaidi wa Marekani, CENTCOM, amekiri kwamba nguvu za droni za Jamhuri ya Kiislamu ya Irani zimepunguza na kudhoofisha pakubwa uwezo wa anga wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Akizungumza karibuni katika kamati ya huduma kwa askari wa Marekani ya Kongresi ya Marekani, Kenneth Mackenzi amesema kwamba aina tofauti za drone za Iran zimetoa changamoto kubwa kwa uwezo wa anga wa Marekani katika eneo. Amekiri kwamba nguvu hiyo kubwa ya Iran kwa mara ya kwanza tokea vita vya Korea imepelekea Marekani kupoteza nafasi na uwezo wake mkubwa wa anga. Akijibu swali la uwakilishi katika Kongres kuhusu ubora na kiwango cha juu cha uwezo wa anga wa Marekani, Makenzi amesema Hatua ya Iran ya kutumia droni za aina tofauti, ndogo na za wastani, katika operesheni zake za upelelezi na hujuma ina maana kwamba Marekani kwa mara ya kwanza tokea kumalizika vita vya peninsula ya Korea mwanzoni mwa muongo wa 1950 wanatekeleza operesheni zao bila kuwa na ubora na uwezo wa juu angani. Aidha amesisitiza kwamba maadamu hatutatengeneza mfumo ambao utatuwezesha kutambua na kuharibu mfumo unaongoza droni za Iran, bila shaka hatutakuwa na udhibiti wa juu zaidi angani. Kukiri kamanda huyo wa ngazi za juu wa Marekani kuhusu nguvu kubwa ya droni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka kunathibitisha ukweli huu kwamba licha ya propaganda nyingi zinazoenezwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi na Kiarabu kuwa Iran imedhoofishwa pakubwa na siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu ambayo imekuwa ikitekelezwa dhidi yake tokea utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani, lakini ni wazi kuwa Iran imeweza kufikia maendeleo makubwa ya kijeshi kwa kutegemea uwezo na wataalamu wake wa ndani ya nchi jambo linaloonekana wazi kupitia kikosi chake kikubwa cha ndege zisizokuwa na rubani na ambazo zimetoa changamoto kubwa kwa nguvu ya anga Marekani katika eneo. Ni wazi kuwa ndege hizo za Iran zimeshiriki katika operesheni zote za upelelezi kwenye vituo vya kijeshi na manowari za Marekani katika eneo na vilevile vile kutekeleza operesheni za hujuma na mashambulizi wakati wa dharura na hivyo kuwashangaza wa Marekani. Mwongozo wa awali wa kistratejia wa usalama wa taifa la Marekani uliowasilishwa na serikali ya rais Joe Biden wa nchi hiyo mwezi Machi uliopita unasisitiza kuwa Iran, ikiwa mchezaji muhimu katika Mashariki ya Kati, inatumia uwezo na teknolojia ambayo imebadilisha kabisa kanuni na sheria za mchezo katika eneo hili. Suala linalozingatiwa na Washington ni kuwa maendeleo makubwa yaliyoyapata Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uwanja wa ndege zisizo na rubani, makombora na teknolojia ya nyuklia, mambo ambayo bila shaka yana umuhimu mkubwa katika masuala ya kijeshi na kiviwanda ya mataifa mbalimbali ya dunia, ni suala lisilokubalika kwa watawala wa Marekani. Kama tulivyotangulia kusema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa ya maendeleo katika uwanja wa uundaji droni za aina tofauti na kuzitumia katika nyanja tofauti. Kuhusu suala hilo, Michael Kleines, mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Marekani, anasema miongoni mwa watumiaji wa kuwa droni za kisasa za Iran ni makundi yanayoungwa mkono na nchi hiyo likiwemo la Ansarullah la nchini Yemen, ambayo yametoa changamoto kubwa kwa Israel katika uwanja huo. Maendeleo makubwa yaliyopata Iran katika uwanja wa uundaji droni ni jambo linalokubaliwa na marafiki na maadui wake kwa wakati mmoja. Kwa sasa Irani ni moja ya nchi chache sana duniani ambazo zina mipango endelevu katika suala zima la kubuni kustawisha na kuunda aina mbalimbali mbali za droni. Suala hilo lina umuhimu mkubwa katika vita vya nchi kavu, anga na baharini, na vilevile vile katika sekta zisizokuwa za kijeshi. Redio Teherani. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki cha kila wiki kinachokujieni siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Hiki ni kipindi cha pili cha Baraza la Wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka 1442 Hijiria, na tuko mwishoni tena mwa kumi la kwanza la mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ahmed, tumeendelea kupokea maoni kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hivyo, kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kipindi chetu cha leo pia kitakuwa na sura ya Ramadhani. Sawa sawa na tulisema wiki iliyopita kwamba vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji ndani ya Ramadhani kila mwaka huwa na sura ya Kiramadhani, Ramadhani, kwa maana ya kwamba maoni tunayotumia huwa ni yanaswaha, mawaidha, kuhimizana mambo mazuri kama umoja na mshikamano katika safu za Uislamu, watu kuishi pamoja na wafuasi wa dini nyinginezo kwa salama na amani na vitu kama hivyo taban kile inapotokezea maudhui nyinginezo za kila siku na uzito wake huwa tuna rusha hewani bila ya kuacha muda wake upite. Kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji mbali na kuzungumzia kuanza mwezi wa ramadhani tulijikita pia katika masuala ya umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa anasi hadi mwisho wa kipindi hiki cha pili cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria. Kipindi chetu leo kitafunguliwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutoka kwa mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ni dua aliyoituma kwa sura ya ushairi, lakini kabla ya kurusha hewani sauti yake, katika kipande kifupi cha maandishi yake, Bwana Shebe ameandika na watakia waislamu wote ulimwenguni kuendelea na funga ya Ramadhani yenye baraka kedekede, pamoja na maghfira na huruma kutoka kwa Allah. Tumwombe Mungu atuletee kila lililo la kheri na aliyo ya shari atuepushie. Ama kwa upande wa sauti aliyotutumia anasema: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad, nikiwa sehemu za mtaa wa England, Mombasa. Kwanza kabisa napenda kuwapa Waislamu wote pongezi kwa kuingiliwa na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao umejaa shani, mwezi ambao umejaa baraka na ambao umejaa mafunzo mengi mengi mengi ya kidini ambayo, uh, inshallah Mwenyezi Mungu atatutakabalia ibada zetu na kutujalia kuwa ni waja wema katika waja wake. Uh, nikipenda kuanza kwa kutoa tenzi hizi za uh, dua ambazo pia ningeomba kila atakayesikia utenzi huu uh, atakaposikia aitike amina na kuombawe manani Mola wangu wa sultwani, wa mbingu na duniani na vyote vilioenea. Ya Rabi, tupe amani na misimamo ya dini. Tumeiaga Shabani kwa salama na afia, Ramadhani ituzidishe imani tuisome Qurani na kuifunga kwa nia. Tupe nuru majumbani za halali ziwe ndani, tajiri na masikini wawe ni kitu kimoya Maradhi ya mijini, ya peperushe dayani, kwa mwezi huu wa shani, kongo twaukongowea. Lau tumo makusani, tupe yako samahani, situtie adhabuni, mambo yakatulemea. Kajikama kituoni, mimi sahibu imani, niloomba dua hini, ya Rabi takabalia, ya Rabi takabalia, shede shebe naitika amina. Tunaiitikia amin, dua yako Bwana Shebe imekusanya mambo yote mpaka dua za kujaliwa mapenzi baina ya matajiri na maskini. Naam, kwa rehema zake zisizo na kikomo, Mwenyezi Mungu mtukufu amewawekea wanadamu mfumo bora kabisa wa maisha ambao unawashtua na kuwakumbusha mara kwa mara majukumu yao. Miongoni mwa fadhila bora kabisa za Ramadhani ni kuwashtua na kuwakumbusha matajiri ugumu na uzito wa njaa na wajibu wa kuwakumbuka maskini. Iwapo wenye nacho watatekeleza vilivyo majukumu yao mbele ya maskini, bila shaka mapenzi baina ya wanajamii yataongezeka na wanadamu wataweza kuishi kwa salama na amani. Shukran Bwana Shebe. Ama wapenzi wasikilizaji, kama ndio kwanza mmeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kupitia whatsapp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu ni kimaandisha email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza hai bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: tunawatakia wanadamu wote kheri za mwezi wa Ramadhani, mwezi kurejea katika ubinadamu wetu, mwezi wa kujiona wanadamu wote ni sawa na wamoja. Tofauti zetu za rangi, lugha, dini, madhehebu ni kwa ajili ya kuelewana tu hii ni fursa bora kabisa, anasema, ya kuelimishana na kumwelewa muumba wetu katika kuumba kwake. Fitna, maudhi na dhulma baina ya wanadamu si maumbile ya ubinadamu, bali tuelewe kwamba tabia ya kinyama kwa binadamu ni aibu kubwa sana na, na ni kujiondosha wenyewe kwenye viumbe bora. Maneno mazima kabisa kutoka kwako, Bwana Sherari Fazel, Dar es Salaam, Tanzania, tunakushukuru sana. Naam, Ramadhani ni mwezi wa kujitakasa, ni mwezi wa kujielewa, ni mwezi wa kujiepusha na fitna maudhi na dhulma, si baina ya wanadamu kwa wanadamu tu, bali pia baina ya wanadamu na viumbe wengine. Ni sawa kabisa bwana Sherali kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mtukufu kwa kuishi katika ukamilifu wake wa kibinadamu, lakini bahati mbaya ya mwanadamu anajidhulumu nafsi yake kwa kufuata tabia za kinyama na kuwa mbaya zaidi kuliko hata wanyama. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kuitumia vizuri fursa ya funga ya Ramadhani, kuzilea na kuzitakasa vizuri nafsi zetu. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake profesa Ali Magema Watanga, Tanzania, nasema, wa Tanga Tanzania ambaye anasema sisi Waislamu tumeupokea mwezi wa Ramadhani kwa fadhila zake Mwenyezi Mungu alhamdulillah. Naam, alhamdulillah. Shukrani zote anastahiki Mola mlezi wa viumbe wote kwa kutupenda kiasi chote hiki cha kutufikisha salama kwenye mwezi huu mtukufu na kutukaribisha katika ugeni aliyowaalika waumini ndani ya mwezi huu ili azidi kuwamiminia rehma na fadhila zake. Hapa hapa na maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Ndugu zangu, tumezoea na tumeona katika maisha haya ya dunia kwamba Allahu subhanahu wataala ametuwekea sharia na amri juu ya kuyaheshimu yale yote aliyotuamrisha kwayo na kuyaendea yale yote aliyotuhalalishia. Allah tabaraka wataala, daima tumekuwa tukifunga saumu so za Ramadhan. Baba zetu, babu zetu, mama zetu wote walifunga kwa ajili ya kutegemea radhi za Allah subhanahu wataala. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anaendelea akitueleza Waislamu katika aya niliyoisoma aya ya mia moja na themanini na tatu katika surati Al-Baqara, Allah akianza kwa kutuambia ya ayuhal ladhina amanu, enyi mliyoamini kutiba alaikum lsiyamu kama kutiba ala alladhina min qablikum laalakum tattaqun mmefaradheshiwa sawm kama walivyofaradheshiwa waliokuwa kabla yenu ili muwe wa cha mungu huenda muwe wa cha mungu lakini laallakum ni amri sio jambo la khiyari kwa wanadamu tuna wajibu sisi sote wanadamu kuwa wa cha mungu kutokana na, na Ibada ya Ramadhan na kama hatutokuwa wacha Mungu, kwa maana nyingine, tutaulizwa siku ya Kiyama namna gani tumekuwa na vibri na kupinduka mipaka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ni nasaha nzuri hizo, bwana Ismaili, tunakushukuru sana. Wiki hii tulikuwa na habari pia kuhusu watu wasioheshimu mwezi mtukufu wa Ramadhani, wanaokula mchana na wasiojali hisia na itikadi za watu wengine. Sasa bwana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania, amelitolea ufafanuzi e, swala hilo na maoni akisema ni vema pawepo na hali ya kuvumiliana na kuheshimu matukufu ya dini mbalimbali, sawasawa mhusika ni wa dini hiyo au nyingine. Kwa kuwa tunaishi pamoja, basi tuchunge na kuheshimu imani za wengine ili tuweze kuishi vizuri. Naam, bwana Said Hamis wa Iporio huko Singida Tanzania, unaoyasema ni sahihi kabisa. Uislamu katika aya ya 256 sura ya pili ya Albakara unasema hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umeshapambanuka na upotofu. Nam, haki iko wazi na batili iko wazi pia, na kila mwanadamu amepewa akili na Mwenyezi Mungu ya kuweza kupambanua zuri na baya na Allah ametutumia mitume na manabii wa haki ili kuwaongoza watu katika njia sahihi. Sasa kama mtu atadharau maonyo yote haya na kuamua kufuata upotofu, shauri yake, amejidhulumu nafsi yake. Kukumbushana ni muhimu, lakini kulazimishana hapana, ni upotofu. Kudai kuwa Uislamu umewalazimisha na kuwaingiza kidikteta watu katika dini hii tukufu, yeyote afanye hivyo hata awe nani anakwenda kinyume na naswi zilizo wazi kabisa za kwamba katika dini hakuna kulazimisha. Tutakapoheshimiana katika dini, itikadi na kila kitu, hapo ndipo tutakapoweza kuifanya dunia kuwa sehemu bora na salama ya kuishi. Ama na muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid ishi, ni salamu. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji au ukumbi wa baraza la wasikilizaji ambapo wasikilizaji wa redio Teheran hupata fursa na wasaa wa kujimwaga na kutoa maoni yao kuhusiana na masuala mbalimbali yao ya kijamii, vipindi vya redio Teheran au ya kidini, kisiasa na kadhalika. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Alhamisi ya, ya leo tarehe 22 Aprili, inaanzia huko nchini Kenya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema: Obado atishia kubomoa ngome ya Raila, gavana wa Migori agawanya baraza la wazee wa Waluo. ODM yaingiwa na wasiwasi la referenda ya BBI kufanyika Julai licha ya hatari ya COVID-19 matokeo ya KSCE kutangazwa mwezi ujao wa Mei, na soko la majani ya chai lasimamisha shughuli kufuatia mm, msako. habari Ninayidondoa katika gazeti la Sta inasema Kenya na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zatiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika sekta mbalimbali mbali, kama uchumi wa usalama, ulinzi na usafirishaji wa baharini. Limeandika pia kuwa Kenya imesajili vifo 21 na maambukizo mapya ya 1441 covid-19 katika kipindi cha masaa 28 mne yaliyopita. Katika ukurasa wa habari za Africa, Daily Nation limeakisi orodha ya viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu barani Afrika. Limeandika wamebadilisha katiba, wakakandamiza upinzani na kutumia uzushaji hofu na machafuko kwa ajili ya kubakia madarakani. Kisha linadokeza kwa kuandika Rais Teodoro Obiang Nguema wa Equatorial Guinea ndiye kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu barani Afrika kwa kuiongoza nchi hiyo kwa miaka 41 sasa. Paul Bia wa Cameroon yuko madarakani kwa zaidi ya miaka 38. Denis Sasongweso wa Congo Brazaville amekuwa madarakani kwa miaka 36, na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 yaani miaka 35, yuko madarakani. Nikitoka Kenya inavuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda, habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na tishio la serikali ya Uganda la kuwatimua wakimbizi. Tishio hilo linafuatia tamko la mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini Uganda, Rosa Malango, aliyesema hawatanunua chakula cha nchi hiyo kutokana na kutokuwa na kiwango. Waziri wa wakimbizi Hillary Onek ameshangazwa na kauli hiyo na kuhoji kwamba maafisa hao wanakula chakula cha Uganda wanachokinunua masokoni, ni kiwango gani wanachozungumzia. Sasa Kadhalika, limeandika zaidi ya dozi laki mbili na themanini elfu za chanjo ya korona, muda wake wa matumizi utaisha ifikapo Julai mwaka huu. Imeandika pia kuwa uganda imezidi kuporomoka katika utekelezaji wa sheria na uadilifu, ambapo kwa upande wa Afrika Mashariki ndio nchi mbaya zaidi, huku duniani ikishika nafasi ya 117 kati ya nchi 128. Kikanda, Rwanda inashika nafasi ya kwanza kwa kuheshimu na kutekeleza sheria, ikifuatiwa na Tanzania. Habari ninayokusomea katika gazeti la Independent inaohusiana na msako mkali wa uwezi wa umeme ulioanza jana. Gazeti hili linadokeza kuwa polisi jana iliwatia mbaroni watu 20 katika wilaya ya Palisa wakikabiliwa na tuma za uwizo wa umeme. Miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la New Vision ni hii isemayo kuwa chama cha upinzani cha NUP kimekosoa vikali hatua ya kuendelea kushikiliwa wafuasi wake, na hitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika macho na masikio bungeni leo, haya ndiyo matarajio ya wananchi katika hotuba ya Rais Samia mdugai awang'akia wa bunge na kuwaita mawaziri wote bungeni, wakati leo Rais Samia atakapolihutubia bunge kwa mara ya kwanza tangu ashike usukani akiwa rais wa Tanzania akichukua mikoba ya mwenda zake John Pombe Magufuli. Askari Zanzibar wamshambulia mwandishi wa Mwananchi. Wa Bawacha wawapeleka akina Mdee kwa Samia na Lisu. Yakifanyika haya, naweza kurudi. Awataka polisi kurudisha shangingi lake, polisi wa mjibu ni wajibu wao na kwamba ana haki. Baadhi ya habari katika gazeti la Nipashe zinasema Tanzania yashinda kesi ya mabilioni nchini Marekani wafanya biashara wakubali kushusha bei ya mafuta ya kula. Kikwete na Kinana waibua wa mjadala. Kishindo cha Samia kutikisa bunge leo na mlipuko wa aina yake waja kidato cha kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na nishika gazeti Majira na ni kitupia jicho ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zisemazo mambo tisa yaongeza joto hotuba ya Samia ni ya leo bungeni, wengi watabiri mazito, Chadema yamtaka kutolea tamko ubunge wa Mdee na wenzake, spika awaita mawaziri na wabunge CCM, ya mara yakemea wanamchafua rais mstaafu Kikwete, Samia afanya uteuzi wa viongozi sita, akaunti za watetezi wa haki za binadamu zafunguliwa na mbunge acharuka JK, JK na Ndugai kusemwa vibaya. Uhuru limeandika rais Samia kunguruma bungeni Dodoma leo, serikali yashinda kesi ya shilingi bilioni mia moja na thelathini, Marekani wa China kuwekeza nchini viwanda vya simu, dawa na magari, na serikali yatangaza nafasi elimu bila malipo. Ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Saidi Hamisi wa Iporoyo Sepuka, Singida, Tanzania, anapanda jukwani katika safu ya maoni ya wa wasikilizaji. Anasema tupo pamoja, tunawapata vizuri, alhamdulillahi, shukran sana, kutoka hapo uh, Singida uh, Tanzania. Nashika maoni yake Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania. Huyu anasema natoa salamu za rambirambi kwa ndugu na jamaa, uh, kwa raisi wa Chad. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wa penzi na karibuni katika sehemu hii ya 109 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa, tumeamua kujikita zaidi katika upande wa haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa, kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo. Tumeshatoa ushahidi mwingi kuhusu suala hilo, ukiwemo wa aya ya 70 ya sura ya 17 ya al-Israa na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kubwa mwanadamu na wajibu wa kuchungwa heshima yake. Tumenukuu pia hadithi za masumu zinazotilia mkazo wajibu wa kuchungwa heshima ya mwanadamu wote wakiwemo watoto. Leo tutaendelea na tulipoishia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya 108 na ya mfululizo huu tulimalizia na hadithi ya Imam Sajjad alaihi salam, ambaye amenukuliwa akisema haki ya mtoto mdogo ni kwamba uwe mpole kwake, umpe malezi mazuri na umpe elimu, uwe unamsamehe, unamkumbatia na kupuna nywele zake, uwe unamsaidia na kumwongoza na kurekebisha kwa busara makosa yake wakati wa ubarobaro wake, ili ajifunze kuomba toba kwa Mwenyezi Mungu mfanyie upole na usiwe mkali kupindukia ili isije ikawa sababu ya kukosa makuzi mazuri yanayotakiwa katika shakhsia yake. Ama bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam amenukuliwa akisema waheshimuni watoto na waonyesheni wana hadhi, wafundisheni mambo mema na tabia nzuri, ili iwe sababu ya kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu. Vilevile amenukuliwa akiwaonya Waislamu akisema asiye waheshimu na kuwahurumia watoto wa Kiislamu na anayewavunjia heshima watu wazima huyo si pamoja nasi. Vilevile Uislamu umemzingatia sana mtoto wa kike hasa kutokana na ukandamizaji, udhalilishaji na ukatili mkubwa aliyokuwa akifanyiwa mtoto wa kike kabla ya Uislamu. Kuna hadithi iliyopokewa na Saba ibn Abbas kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema Yeyote aliye na mtoto wa kike na asimdhalilishe, bali akamheshimu na asimfanyie mtoto wa kiume kuwa bora kwake kuliko mtoto wa kike, Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi mtu huyo. Mpenzi msikilizaji, mihimili muhimu zaidi ya kuchunga heshima ya mtoto kama ilivyopokewa kutoka kwa viongozi maasumu wa Uislamu ni kuwapa majina mazuri watoto na kuzungumza nao kwa heshima na upole, na kuwatolea salamu, na kuwapa nafasi ya kujieleza, na kutotegemea kutoka kwao mambo wasio na uwezo nayo, kuwatimizia ahadi wanazopewa, na kutoasakama kwa kila kosa wanalotenda. Kawaida ya watu wazima ni kudharau uwezo wa watoto na kufahamu na kuelewa mambo, na kutojali hisia zao. Baadhi ya walezi na wazazi wanakuwa wepesi wa kuwaahidi watoto kuwatekelezea kitu na baadaye kudharau na kutotimiza ahadi zao, kwa dhana kwamba mtoto haelewi na hana ufahamu wa kutosha kuhusu umuhimu wa ahadi. Wazazi wengine wanakuwa wakali kupindukia kwa watoto wao mpaka wanamkosesha mtoto nguvu za kujiamini. Viongozi watukufu na maasumu wa Uislamu wamekataza mambo hayo. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alayhi salamu akisema Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku moja alikuwa akiwasalisha Waislamu swala ya adhuhuri. Rakaa mbili za mwisho alisalisha haraka haraka bila ya sunna. Baada ya swala, masahaba walimuuliza hikma ya kusalisha hivyo haraka haraka rakaa mbili za mwisho kinyume na kawaida yake. Walisema, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kuna amri mpya imekuja katika swala? Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwajibu kwa kuwaambia, kwani hamkosikia kilio cha mtoto na kuomba kwake msaada? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na Aprili 22 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 126 mia iliyopita wananchi wa Cuba kwa mara nyingine tena walianzisha mapambano ya kupigania uhuru wao kutoka kwa wakoloni wa Uhispania. Hayo yalikuwa mapambano yao ya tatu katika nusu ya pili ya karne ya 19 kwa ajili ya kutaka kujitawala na kuwa na nchi huru. Miaka 117 iliyopita katika siku kama hii ya leo Alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani, Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japan kwa bomu la nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake na akatoa wito wa kutumiwa nishati ya nyuklia katika masuala ya amani. Miaka 73 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, wazayuni waliushambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina 500 katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine 200 ambao walikuwa wanawake na watoto waliokimbilia huko Haifa wakisubiri kupelekwa katika maeneo mengine. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje ya nchi. Baada ya kuundwa jeshi la Sepah, lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha mapigano ya silaha katika pembe mbalimbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui hao. Vilevile vile jeshi la walinzi wa mapinduzi liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran wakati wa utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein kwa lengo la kuyaangamiza mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kuigawa nchi hii. Na wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni vikosi vya ulinzi ambavyo daima vimekuwa katika medani Vyama vikuu vya upinzani nchini Chadi vimepinga uteuzi wa mtoto aliyekuwa rais wa taifa hilo Idrisa Debi, Mahmat Debi, kuwa kiongozi wa taifa hilo akisema kwamba hayo ni mapinduzi ya kitaasisi. Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesema serikali yake itachukua hatua za kurejesha amani kote katika nchi hiyo kufuatia mashambulio makali ya magaidi mwezi uliopita katika eneo lenye utajiri mkubwa wa gesi mlipuko mkubwa umejiri katika kiwanda nyeti cha utawala wa kizayuni wa Israel ambacho hutumika kutengeneza makombora, na mgombea urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Abasi, ametangaza kuwa uwezo wa kujihami wa Iran ndio sababu ambayo imepelekea Marekani irudi nyuma katika sera zake ghalati na zisizofaa. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.