Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu, wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran ikiwatangazia mubashara u moja kwa moja kutoka hapa Teheran na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni usiku huu wa leo Jumatano, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wasikilizaji, taarifa hiyo ya habari itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya ambayo itakuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, tunapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia ya moja kwa moja au mubashara kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kuyapata matangazo haya kwa njia moja, e, moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM na Maarifa ya FM inapatikana moja kwa moja kupitia miamoja na tano nukta tatu Tanga, pia Maarifa FM miamoja na moja nukta tisa Mtwara, Maarifa FM tisini na tisa nukta moja e, Kisingida na maarifa ya FM 99.7 uh, Kigoma. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunasubiri pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara kwa faida ya wasikilizaji wetu wote. Na mapenzi msikilizaji, endeleni kuwa nasi, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na hivi sasa ni saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Muzika. Rais Hassan Ruhani akutana na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan na kusema usalama ni wasiwasi wa pamoja wa nchi mbili za Iran na Pakistan. Bashar al Asad atangaza azma ya kuwania tena urais wa Siria katika uchaguzi mwezi ujao. Baada ya mtoto wa Idris Debi kuchukua uongozi wa Chad, Umoja wa Ulaya sasa wataka katiba ya nchi hiyo iheshimiwe. Yunicef yasema hakuna ishara zozote za kumalizika mzozo wa jimbo la Tigray. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusu dharura wa kudhaminiwa amani na uthabiti wa eneo kupitia mikakati ya kieneo, kudhaminiwa usalama wa mipaka ya Iran na Pakistan, na kueleza kwamba usalama ni wasiwasi wa pamoja wa nchi mbili hizi jirani, hivyo kuna haja ya kuimarishwa zaidi ushirikiano katika uwanja huo. Rais Ruhani ameasema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na Shah Mahmud Quraishi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, ambapo ameashiria swala la umuhimu wa ushirikiano na Pakistan ikiwa nchi jirani ya Kiislamu na kusisitiza kwamba kuna haja ya kustawishwa na kuimarishwa ushirikiano wa nchi mbili katika nyanja mbalimbali kama za kiuchumi na kibiashara na halikadhalika kupanuliwa ushirikiano wa masoko ya mipakani. Rais wa Iran ameashiria pia uamuzi wa Marekani wa, wa kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan na kwamba uwepo wa vikosi hivyo haujasaidia chochote katika kuleta amani na uthabiti katika eneo la Asia Magharibi, na kueleza kuwa Iran na Pakistan zikiwa nchi muhimu jirani na Afghanistan na zenye taathira kuwa zinapaswa kushirikiana na kuwa na mchango muhimu katika mchakato wa amani wa Afghanistan. Rais Ruhani ameashiria pia makubaliano ya hapo kabla baina ya nchi mbili kuhusu dharura wa kutekelezwa kivitendo makubaliano hayo, na akatangaza utayari wa Iran wa kudhamini mahitaji ya Pakistan katika uga wa nishati. Aidha, amesema Iran na Pakistan ziko na mtazamo sawa katika kukabiliana na tatizo la ugaidi na pia tatizo la chuki dhidi ya Uislamu. Kwa upande wake Shah Mahmud Kuraishi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, ameutaja uhusiano wa Tehran na Islamabad kuwa ni wa kipekee wenye thamani na wa kidugu na akasisitiza juu ya kupanuliwa zaidi ushirikiano huo katika nyanja zote. Rais Bashar al Asad wa Siria leo amekabidhi fomu za kugombea kiti cha urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi ujao wa Mei nchini humo. Hayo yameelezwa na Hamuda Yusuf Saber, spika wa bunge la Siria, katika mkutano wake na waandishi wa habari. Rais Assad anawania kuiongoza Siria kwa muhula wa tatu, ambapo katika kipindi cha miaka kumi iliyopita serikali yake imekumbwa na misukosuko na njama za madola ya kigeni yaliyotaka kumwondoa madarakani. Bashar al Assad mwenye umri wa miaka 55 aliibuka mshindi kwa kujipatia asilimia 88 ya kura katika uchaguzi uliopita wa urais uliofanyika mwaka 2014. Siria inajiandaa kwa uchaguzi wa Mei 26 mwaka huu huku zoezi la wagombea kujiandikisha likiendelea katika hali ambayo taifa hilo la kiarabu limekuwa likiandamwa na mapigano, hujuma za kigaidi na uingiliaji wa kigeni kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa. Kwa mujibu wa spika wa bunge la Siria, miongoni mwa masharti ya kwa wagombea wa urais katika uchaguzi huo wa mwezi ujao ni kwamba lazima wawe wameishi nchini Siria kwa muda wa miaka kumi mfululizo sambamba na kuwa na uungaji mkono wa angalau wabunge 35. Weledi wa mambo wanaamini kuwa kufanyika uchaguzi huo wa rais kutakuwa ni ushindi mwingine kwa taifa hilo na itakuwa sababu ya kupungua uingiliaji wa kigeni kama ambavyo hilo litaongeza kasi ya mchakato wa kuijenga upya nchi hiyo ya Kiarabu. Tuelekea sasa barani Afrika ambapo mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya amezitaka pande husika nchini Chad kujizuia na kuheshimu katiba ya nchi hiyo baada ya rais wa nchi kuuawa. Joseph Borrell amesema hayo katika taarifa yake rasmi akisisitiza ya kuwa Umoja wa Ulaya unataka utulivu uwepo nchini Chad, katiba iheshimiwe na kuandaliwe mazingira ya kufanyika uchaguzi. Wakati huo huo, Umoja wa Ulaya umetoa wito huo katika hali ambayo nchini Chad tayari kumeundwa baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa kiume wa rais Idris Debi, Jenerali Muhammad Idris Debi Itno maarufu kama Muhammad Kaka, litakaloongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miezi kumi na minane. Baraza hilo limeundwa wakati ambapo kwa mujibu wa katiba ya Chad, spika wa bunge ndiye anayepaswa kuchukua madaraka ya nchi iwapo rais ataga dunia au kushindwa kutekeleza majukumu yake. Idris Debi aliaga dunia jana kutokana na majeraha aliyowapata wa katika medani ya vita. Debi aliuawa akipambana na waasi walitokea nchi jirani ya Libya huko kaskazini mwa Chad alikokwenda kukagua jeshi la nchi hiyo lilokuwa linapambana na waasi hao. Idris Debi ambaye ameongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30 ameuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo katika awamu ya sita baada ya kamishini ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe kumi na moja mwezi huu wa Aprili. Bado tukiwa barani Afrika mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa baada ya kupita miezi sita tangu kulipoibuka mgogoro wa jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia bado kungali kunaripotiwa taarifa za kufanyika vitendo vya unyanyasaji na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu hayo yameelezwa na James Eldre, msemaji wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, katika mazungumzo yake na ya waandishi wa habari mjini Geneva, Uswisi, baada ya hivi karibuni kuhitimisha ziara yake ya kulitembelea jimbo hilo. Afisa huyo wa UNICEF amesema kuwa hakuna ishara bayana ya kumalizika kwa mzozo katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Msemaji huyo wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa idha amebainisha kuwa zaidi ya watu milioni moja wamelazimika kuyahama makazi yao, mapigano yanaendelea, na kwamba usalama umeendelea kuwa suala lenye changamoto kubwa katika eneo hilo. Kadhalika, amesema kinachojitokeza hivi sasa ni taswira ya kusikitisha ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaoendelea dhidi ya watoto na pia, kwa bahati mbaya, kuna dharura ya elimu na lishe huku kukiwemo na uharibifu mkubwa wa miundo msingi na huduma zinazotegemewa na watoto. Baadhi ya ripoti zinaeleza kuwa idadi kubwa ya familia zimetenganishwa wakati wa kukimbia mapigano, na miongoni mwa wakimbizi wa ndani ni watoto ambao wamekimbia wenyewe bila mzazi au mlezi. Mwezi uliopita shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitangaza kuwa wanajeshi wa Eritrea wameua mamia ya raia, wakiwemo watoto wadogo wa katika eneo la Tigray, kaskazini mwa Ethiopia. Mgogoro wa sasa wa Tigrei ulianza mwezi Novemba mwaka jana, baada ya kundi la waasi wa TPLF eh, kuvamia kituo cha kijeshi nchini humo. Baada ya hapo, serikali eh, kuu yenye makao yake Addis Ababa Ethiopia, ikiongozwa na waziri mkuu Abi Ahmed ilituma jeshi katika eneo la Tigrei ili kuzima uasi huo wa kundi hilo la TPLF ambalo linaonekana kupigana kujitenga na Ethiopia. Hadi sasa mapigano ya ngali yanaripotiwa kuendelea katika eneo hilo, huku wanajeshi wa nchi jirani Arice nao wakiripotiwa pia kujiunga na jeshi la Ethiopia katika kupambana na waasi hao wa TPLF. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Derek Chauvin, afisa mzungu wa polisi wa Marekani ambaye alimuua kikatili mmarekani mwenye asili ya Afrika George Floyd na kuzusha maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi dunia nzima, hatimaye ampatikana na hatia katika mashitaka yote ya mauaji yaliyokuwa yakimuandama baada ya kupita wiki tatu ya kufanyika vikao vya kusikiliza ushahidi wa upande wa mashtaka na mshtakiwa. Jopo la majaji waliokuwa wakisikiliza kesi hiyo ya mauaji hayo jana Jumanne litangaza kuwa chovi nampatikana na na hatia katika mashtaka matatu ya mauaji yaliyokuwa yakimwandama. Hukumu dhidi ya afisa huyo mzungu wa Marekani inatazamiwa e, imesomwa katika mahakama um, na amehukumiwa kifungo cha miongo kadhaa jela hiyo jana, kabla ya majaji kutoa tangazo la uh, kumpata na hatia Chovin mwenye umri wa miaka arobaini na mitano, maandamano makubwa yalikuwa yanaendelea nje ya mahakama e, e, na katika maeneo mengine ya mji wa Minneapolis. Waandamanaji hao wanaojumuisha jamaa na marafiki wa Floyd pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamepongeza uamuzi huu wakisema kuwa huu ndio mwanzo wa safari ya kutokomeza ubaguzi wa rangi unaoisumbua jamii ya Marekani kwa miaka mingi. Afisa huyo mzungu alitiwa mbaroni tarehe 31 Mei mwaka jana kwa kosa la kumuua kikatili George Floyd katika mji wa Minneapolis, huko Minnesota, magharibi mwa Marekani. Mkanda wa video ulioenea e, katika mitandao ya kijamii ulimwonyesha afisa huyo mzungu katili akimdidimiza kwa goti hadi kumuua Marekani huo mwenye asili ya Afrika, mchana kweupe mbele ya kadamnasi ya watu, huku mhanga wa ukatili huo wakilalamika kuwa hawezi kupumua, huku akiomba maji hadi alipokata roho. Mauaji hayo ya kinyama na ya kibaguzi yalizusha maandamano ndani ya Marekani na pia nje ya Marekani ya kupinga ubaguzi wa rangi chini ya kauli mbiu ya Black Lives Matter au maisha ya watu weusi pia ni muhimu. Na mkutano wa amani wa Afghanistan ambao ulipangwa kufanyika mjini Istanbul, Uturuki, umeahirishwa. Mkutano huo uliokuwa umepangwa kuanza kufanyika tarehe ishirini na nne ya mwezi huu wa Aprili huko Istanbul umeahirishwa na kwamba sasa utafanyika baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Afisa mmoja wa serikali ya Afghanistan amedokeza kuwa mkutano huo wa Istanbul umeahirishwa baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kutangaza kuwa halitoshiriki katika kongamano hilo. Zebiullah Mujahid, msemaji wa wanamgambo wa Taliban, amenukuliwa na duru za habari akisema kuwa madhali vikosi vya kigeni vingalipo katika ardhi ya Afghanistan, kundi hilo halitoshiriki mkutano wowote ule, ukiwemo huu wa Istanbul, Uturuki, ambao sasa umesogezwa mbele. Msemaji huyo wa wanamgambo wa Taliban ameeleza kwamba baadhi ya mataifa yanataka kuingilia masuala ya masa ndani ya Afghanistan kupitia kongamano la Istanbul. Amesisitiza kuwa wananchi wa Afghanistan wana haki ya kujiamulia mambo yao wenyewe bila ya kuingiliwa na mtu mwingine. Hivi karibuni Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan aliashiria uamuzi uliotangazwa hivi karibuni na Rais wa Marekani Joe Biden wa kuwaondoa askari wa e, nchi hiyo walioko Afghanistan na kusisitiza kuwa taifa hilo kamwe halitaporomoka kwa sababu ya kuondoka wanajeshi hao vamizi. Na huo ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu sanda za taka kubanwa misaada ya Marekani kwa utawala wa kizawini wa Israeli. Seneta wa kujitegemea wa Marekani Bernie Sanders ameitaka serikali ya nchi hiyo kubana misaada yake kwa utawala wa kizaini wa Israeli kwa shabaha ya kushinikiza ukomeshe kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Bernie Sanders ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa kila mwaka wa lobi ya mayahudi ya J Street, ameashiria msaada mkubwa wa kijeshi wa Marekani kwa utawala wa Israeli na kusema, na hapa namnukuu Ukweli ni kwamba wananchi wa Marekani hawataki kuona fedha zao zikitumiwa kuunga mkono siasa zinazokiuka haki za binadamu na mienendo inayowatambua wa raia wa Palestina kuwa ni watu wa daraja la pili, mwisho wa kunukulu. Sanders ametoa wito wa kuwepo udharura wa kuishinikiza ipasavyo Israeli Israel, ikiwa ni pamoja na kubana na kupunguza misaada ya Marekani kwa utawala huo kwa sababu ya mienendo ya Tel Aviv inayoharibu fursa za kurejesha amani katika miaka ya karibuni. Seneta huyo mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Kiyahudi amekuwa akikosoa vikali misaada na himaya isiyo na mpaka ya Marekani kwa utawala haramu wa Israel na ametaja uh, amemtaja mara kadhaa waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu kuwa ni mbaguzi. Kwa upande wake, seneta wa chama cha Demokrat Elizabeth Warren amewambia mkutano huo wa Jay Street kwamba, na hapa namnukulu, kama tunataka kusitisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi na kusaidia pande zote kufikia mapatano ya kuunda nchi mbili, basi hatunabudi kutumia nyenzo zote zinazowezekana, la sivyo, hatutakuwa tumewajibika. Mwisho wa kunukulu. Kila mwaka serikali ya Marekani huipatia Israeli mabilioni ya dola za walipa kodi E, katika sura ya misaada ya kijeshi na kiuchumi. Misaada hiyo na mikataba ya kijeshi ya Marekani na Israeli imekuwa ikiibua maandamano ya upinzani karibu kila mwaka katika maeneo mbalimbali ya Marekani. Waandamanaji hao wanasema fedha za walipakodi wa Marekani zinatumiwa katika hujuma na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina. Wakati huo huo ukosoaji huo wa wazi wa seneta huyo dhidi ya misaada mikubwa ya Washington kwa utawala wa kizweni wa Israeli na jinai nyingine za utawala huo katika Palestina, kwa hakika unafichua mwenendo usio wa kibinadamu wa serikali ya Marekani wakiunga mkono kibubusa Israel bila kujali jinai na uhalifu wake. Marekani ndiye muungaji mkono na mfadhili mkubwa zaidi wa jinai na uhalifu unaofanywa na utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Misaada mikubwa ya kifedha na, na silaha inayotolewa na Washington inatumika katika njia hiyo. Javid Kurban Ugli, ambaye ni mchambuzi wa masala ya Asia ya Magharibi, anasema katika siasa za nje za Marekani kuna msingi wa kistratejia na unaoheshimiwa na vyama vyote ambao nguzo yake kuu ni kuwa na muungano wa kistratejia na Israeli. Kwa mujibu wa msingi huo ambao ni mwongozo wa mienendo ya kisiasa na kiusalama ya serikali ya Washington. Marekani inaahidi kuulinda uwepo wa utawala wa Israeli na usalama wake na kuisaidia katika nyanja mbalimbali mbali. Serikali ya Marekani daima inatilia mkazo swala la kuendelezwa misaada na himaya kubwa ya kijeshi na kiuchumi kwa wa utawala wa kizaini wa Israeli, kwa kadiri kwamba katika kipindi cha utawala wa Barack Obama utawala wa Marekani ulipasisha kifurushi cha misaada ya kijeshi cha miaka kumi kwa Israeli. Hata hivyo, Trump alikwenda mbali zaidi na kuzidisha misaada hiyo kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Trump alithubutu kufanya mambo ambayo hata marais wa kabla yake wa, wa Marekani walijizuia kufanya. Trump pia alibariki ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi iliyokusudiwa ya Palestina mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba, na alikuwa akiunga mkono na kutetea mauaji yanayofanywa na utawala kasibu wa Israel dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina kwa kisingizio cha eti kujilinda. Inatupasa kusema kuwa kama si misaada ya kifedha ya Marekani inayofikia dola bilioni nne kwa mwaka basi Israel haitakuwa tena na uwezo wa kuwakandamiza Wapalestina wa wala kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni au kuzishambulia nchi mbalimbali. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na duaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na muktasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza Baraza la wasikilizaji Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika kipindi hiki cha kila wiki kinachokujieni siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki, hiki ni kipindi cha pili cha Baraza la Wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria, na tuko mwishoni tena mwa kumi la kwanza la mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ahmed, tumeendelea kupokea maoni kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hivyo kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kipindi chetu cha leo pia kitakuwa na sura ya Ramadhani sawa sawa, na tulisema wiki iliyopita kwamba vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji ndani ya Ramadhani kila mwaka huwa na sura ya kiramadhani Ramadhani, kwa maana ya kwamba maoni tunayotumia huwa ni ya naswaha, mawaidha, kuhimizana mambo mazuri kama umoja na mshikamano katika safu za Uislamu, watu kuishi pamoja na wafuasi wa dini nyinginezo kwa salama na amani na vitu kama hivyo. Taban kile inapotokezea maudhui nyinginezo za kila siku na uzito wake, huwa tuna rusha hewani bila ya kuacha muda wake upite. Kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, mbali na kuzungumzia kuanza mwezi wa Ramadhani, tulijikita pia katika masuala ya umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki cha pili cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa 1442 hijria <tuhi> Kipindi chetu leo kitafunguliwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutoka kwa mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ni dua aliyoituma kwa sura ya ushairi. Lakini kabla ya kurusha hewani sauti yake katika kipande kifupi cha maandishi yake, Bwana Shebe ameandika nawatakia waislamu wote ulimwenguni kuendelea na funga ya Ramadhani yenye baraka kedekede kede. Pamoja na maghfira na huruma kutoka kwa Allah. Tumwombe Mungu atuletee kila lililo la heri na, aliyo ya shari atuepushie. Ama kwa upande wa sauti aliyotutumia anasema: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad, nikiwa sehemu za mtaa wa England, Mombasa. Kwanza kabisa napenda kuwapa Waislamu wote pongezi kwa, kwa kuingilia na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao umejaa shani, mwezi ambao umejaa baraka na ambao umejaa mafunzo mengi mengi mengi ya kidini ambayo uh, inshallah Mwenyezi Mungu atatutakabalia ibada zetu na kutujalia kuwa ni waja wema katika waja wake. Uh, nikipenda kuanza kwa kutoa tenzi hizi za uh, dua ambazo pia niliomba kila atakayesikia utenzi huu uh, atakaposikia itikie amina na kuombawe, manani, Mola wangu wasultani, wa mbingu na duniani, na vyote vilivyoenea, ya Rabbi tupe amani, na misimamo ya dini. Tumeiaga Shabani kwa salama na afia, Ramadhani ituzidishe imani, tuisome Qur'ani na kuifunga kwa nia, tupe nuru majumbani, za halali ziwe ndani, tajiri na masikini wawe ni kitu kimoya Maradhi yaliomijini yapeperushe Dayani, kwa mwezi huu wa shani kongo twaukongowea. Lau tumwo makusani, tupe yako samahani, situtie adhabuni mambo yakatulemea. Kadi kama kituoni, mimi sahibu limani li niloomba dua hini. Ya Rabbi takabalia, ya Rabbi takabalia, shebe na itika amina. Tunaiitikia amin dua yako Bwana Shebe, imekusanya mambo yote, mpaka dua za kujaliwa mapenzi baina ya matajiri na maskini. Nam, kwa rehema zake zisizo na kikomo, Mwenyezi Mungu mtukufu amewawekea wanadamu mfumo bora kabisa wa maisha ambao unawashtua na kuwakumbusha mara kwa mara majukumu yao. Miongoni mwa fadhila bora kabisa za Ramadhani ni kuwashtua na kuwakumbusha matajiri ugumu na uzito wa njaa na wajibu wa kuwakumbuka maskini. Iwapo wenye nacho watatekeleza vilivyo majukumu yao mbele ya maskini, bila shaka mapenzi baina ya wanajamii yataongezeka na wanadamu wataweza kuishi kwa salama na amani. Shukran Bwana Shebe. Ama wapenzi wasikilizaji, kama ndio kwanza mmeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran mnaweza kuwasiliana nasi kupitia whatsapp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035065487 barua pepe yetu ni kimaanisha email ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza hai bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: tunawatakia wanadamu wote kheri za mwezi wa Ramadhani, mwezi kurejea katika ubinadamu wetu, mwezi wa kujiona wanadamu wote ni sawa na wamoja. Tofauti zetu za rangi, lugha, dini, madhehebu ni kwa ajili ya kuelewana tu hii ni fursa bora kabisa, anasema, ya kuelimishana na kumwelewa muumba wetu katika kuumba kwake. Fitna maudhi na dhulma baina ya wanadamu si maumbile ya ubinadamu, bali tuelewe kwamba tabia ya kinyama kwa binadamu ni aibu kubwa sana na, na ni kujiondosha wenyewe kwenye viumbe bora. Maneno mazima kabisa kutoka kwako Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania tunakushukuru sana naam. Ramadhani ni mwezi wa kujitakasa, ni mwezi wa kujielewa, ni mwezi wa kujiepusha na fitna maudhi na dhuluma, si baina ya wanadamu kwa wanadamu tu, bali pia baina ya wanadamu na viumbe wengine. Ni sawa kabisa Bwana Sherali kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mtukufu kwa kuishi katika ukamilifu wake wa kibinadamu, lakini bahati mbaya ya mwanadamu anajidhulumu nafsi yake kwa kufuata tabia za kinyama na kuwa mbaya zaidi kuliko hata wanyama. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kuitumia vizuri fursa ya funga ya Ramadhani, kuzilea na kuzitakasa vizuri nafsi zetu Allah, Allah. Endelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Profesa Ali Magema Watanga, Tanzania, nasema, wa Tanga Tanzania ambaye anasema sisi Waislamu tumeupokea mwezi wa Ramadhani kwa fadhila zake Mwenyezi Mungu, alhamdulillah. Naam, alhamdulillah, shukrani zote anastahiki Mola Mlezi wa viumbe wote kwa kutupenda kiasi chote hiki cha kutufikisha salama kwenye mwezi huu mtukufu na kutukaribisha katika ugeni aliyowaalika waumini ndani ya mwezi huu ili azidi kuwamiminia rehma na fadhila zake. Hapa hapana maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Sharia ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, tumezoea na tumeona katika maisha haya ya dunia kwamba Allahu Subhanahu wataala ametuwekea sharia na amri juu ya kuyaheshimu yale yote aliyotuamrisha kwayo na kuyaendea yale yote aliyotuhalalishia. Allah Tabaraka wataala, daima tumekuwa tukifunga saumu za Ramadhani, baba zetu babu zetu mama zetu wote walifunga kwa ajili ya kutegemea radhi za Allah Subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala anaendelea akitueleza Waislamu katika aya niliyoisoma, aya ya mia moja na themanini na tatu katika Surat al-Baqara. Allah akianza kwa kutuambia, ya ayyuhalladhina amanu, enyi mlioamini kutiba alaikum alsiyamu kama kutiba ala alladhina min qablikum laallakum tattaqun, mmefaradheshiwa sawm kama walivafaradheshiwa waliokuwa kabla yenu, ili muwe wacha Mungu, huenda muwe wacha Mungu. Lakini laallakum ni amri, sio jambo la khiyari kwa wanadamu. Tuna wajibu sisi sote wanadamu kuwa wacha Mungu kutokana na, na ibada ya Ramadhani na kama hatutokuwa wacha Mungu, kwa maana nyingine, tutaulizwa siku ya Kiyama namna gani tumekuwa na vibri na kupinduka mipaka ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ni nasaha nzuri hizo, bwana Ismaili, tunakushukuru sana. Wiki hii tulikuwa na habari pia kuhusu watu wasioheshimu mwezi mtukufu wa Ramadhani, wanaokula mchana na wasiojali hisia na itikadi za watu wengine. Sasa Bwana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka Singida Tanzania amelitolea ufafanuzi e, swala hilo na maoni akisema ni vema pawepo na hali ya kuvumiliana na kuheshimu matukufu ya dini mbalimbali, sawasawa mhusika ni wa dini hiyo au nyingine. Kwa kuwa tunaishi pamoja, basi tuchunge na kuheshimu imani za wengine ili tuweze kuishi vizuri nam. Bwana Said Khamis wa Iporio huko Singida Tanzania unaoyasema ni sahihi kabisa. Uislamu katika aya ya 256, sura ya pili ya Albakara unasema, hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umeshapambanuka na upotofu. Nam, haki iko wazi na batili iko wazi pia, na kila mwanadamu amepewa akili na Mwenyezi Mungu ya kuweza kupambanua zuri na baya na Allah ametutumia mitume na manabii wa haki ili kuwaongoza watu katika njia sahihi. Sasa kama mtu atadharau maonyo yote haya na kuamua kufuata upotofu, shauri yake, amejidhulumu nafsi yake. Kukumbushana ni muhimu, lakini kulazimishana hapana, ni upotofu. Kudai kuwa Uislamu umewalazimisha na kuwaingiza kidikteta watu katika dini hii tukufu, yeyote afanye hivyo hata awe nani anakwenda kinyume na naswi zilizo wazi kabisa za kwamba katika dini hakuna kulazimisha. Tutakapoheshimiana katika dini, itikadi na kila kitu, hapo ndipo tutakapoweza kuifanya dunia kuwa sehemu bora na salama ya kuishi. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ishi ni salamu Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 109 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa tumeamua kujikita zaidi katika upande wa haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa Kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu wakiwemo watoto wadogo. Tumeshatoa ushahidi mwingi kuhusu suala hilo ukiwemo wa aya sabini ya sura ya 17 ya Al Israa na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kubwa mwanadamu na wajibu wa kuchungwa heshima yake. Tumenukuu pia hadithi za masumu zinazotilia mkazo wajibu wa kuchungwa heshima ya mwanadamu wote wakiwemo watoto. Leo tutaendelea na tulipoishia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya 108 ya mfululizo huu tulimalizia na hadithi ya Imam Sajad alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema haki ya mtoto mdogo ni kwamba uwe mpole kwake, umpe malezi mazuri, na umpe elimu, uwe unamsamehe unamkumbatia na kupuna nywele zake uwe unamsaidia na kumwongoza na kurekebisha kwa busara makosa yake wakati wa ubarobaro wake, ili ajifunze kuomba toba kwa Mwenyezi Mungu. Mfanyie upole na usiwe mkali kupindukia, ili isije ikawa sababu ya kukosa makuzi mazuri yanayotakiwa katika shahsia yake. Ama Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam amenukuliwa akisema Waheshimuni watoto na waonyesheni wana hadhi, wafundisheni mambo mema na tabia nzuri, ili iwe sababu ya kupata msamaha mwenyezi wa Mwenyezi Mungu. Vilevile amenukuliwa akiwaonya Waislamu akisema, asiye waheshimu na kuwahurumia watoto wa Kiislamu na anayewavunjia heshima watu wazima, huyo si pamoja nasi. Vilevile Uislamu umemzingatia sana mtoto wa kike hasa kutokana na ukandamizaji, udhalilishaji na ukatili mkubwa aliyokuwa akifanyiwa mtoto wa kike kabla ya Uislamu. Kuna hadithi iliyopokewa na saba Ibnu Abbas kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akisema yeyote aliye na mtoto wa kike na asimdhalilishe bali akamheshimu na asimfanyie mtoto wa kiume kuwa bora kwake kuliko mtoto wa kike Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi mtu huyo. Mpenzi msikilizaji, mihimili muhimu zaidi ya kuchunga heshima ya mtoto kama ilivyopokewa kutoka kwa viongozi maasumu wa Uislamu ni kuwapa majina mazuri watoto na kuzungumza nao kwa heshima na upole, na kuwatolea salamu na kuwapa nafasi ya kujieleza, na kutotegemea kutoka kwao mambo wasio na uwezo nayo, kuwatimizia ahadi wanazopewa na kutoa sakama kwa kila kosa wanalotenda. Kawaida ya watu wazima ni kudharau uwezo wa watoto na kufahamu na kuelewa mambo na kutojali hisia zao. Baadhi ya walezi na wazazi wanakuwa wepesi wa kuwaahidi watoto kuwatekelezea kitu na baadaye kudharau na kutotimiza ahadi zao, kwa dhana kwamba mtoto haelewi na hana ufahamu wa kutosha kuhusu umuhimu wa ahadi. Wazazi wengine wanakuwa wakali kupindukia kwa watoto wao mpaka wanamkosesha mtoto nguvu za kujiamini. Viongozi wa tukufu na maasumu wa Uislamu wamekataza mambo hayo. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Sadik alaihi ssalam akisema, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam siku moja alikuwa akiwasalisha Waislamu swala ya dhuhuri, rakaa mbili za mwisho alisalisha haraka haraka bila ya sunna baada ya swala maswahaba walimuuliza hikma ya kusalisha hivyo haraka haraka rakaa mbili za mwisho kinyume na kawaida yake. Walisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kuna amri mpya imekuja katika swala? Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwajibu kwa kuwaambia, kwani hamkosikia kilio cha mtoto na kuomba kwake msaada? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, yeah. Apeni msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa Iran amesema usalama ni wasiwasi wa pamoja wa nchi mbili za Iran na Pakistan. Ameyasema hayo mjini Teheran alipokutana na waziri wa mambo nje wa Pakistan. Mkutano wa amani wa Afghanistan uliopangwa kufanyika Uturuki umeakhirishwa. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa baada ya kupita miezi sita tangu ulipoibuka mgogoro jimbo la kaskazini mwa Ethiopia bado kungali kunaripotiwa taarifa za kufanyika vitendo vya unyanyasaji na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Na kabla tujiondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu e, na hapa naona kuna maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga, Tanzania, anasema viongozi wa Afrika wana tamaa ya madaraka, wako radhi kuua wananchi wao ili mradi wabakie madarakani. E, maoni mengine ni ya Isa Musango Oicha, Beni, DRC. Yeye yeah, anasema anashukuru redio Teheran kwa matangazo yake. Pia Hamza Ali wa Zanzibar anatoa shukrani zake kwa matangazo yetu. Na msikilizaji, naona muda wetu umemalizika, sina yes, budi la kuwashukuruni nyote na kwa kutusikiliza na kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.