Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu, nyinyi mtapata malipo yenu nami nitapata malipo yangu. Talkiram, ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ni ruzuku katika siku ya leo kuwahurumia mayatima na kuwalisha wenye njaa na kudumisha salamu na kuzungumza na waja wema kwa rehema na ukarimu wako ewe kimbilio la wenye matumaini, Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Aidha tunasikika katika Android kwenye aplikesheni ya IRIB World Service. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio atayari bido tayari. Jina langu ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha sibtoin katika kitabu na Sunna, tutakuwa na macho yetu magazetini, aidha mawaidha ya mwezi huu wa Ramadhani kutoka kwa Shekhe Rehan Yasin wa kum hapa Iran, vilevile vile tutakuwa na makala ya leo katika historia na muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Ahmed Rashid. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema haitoruhusu mazungumzo ya Vienna kuhusu JCPOA yawe marefu kupita kiasi. AU, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zalani mauaji ya Rais Idris Deby wa Chad. Askari polisi aliyemuua Marekani mweusi George Floyd apatikana na hatia. Na polisi ya Nigeria yaua majambazi 30 kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema Jamhuri ya Kiislamu haito mruhusu yoyote ayageuze mazungumzo ya makubaliano ya nyuklia JCPOA Yanayofanyika huko Vienna, mji mkuu wa Austria kuwa marefu kupita kiasi na yasiyo na kikomo. Said Abbas Arakchi alisema hayo jana Jumanne baada ya kumaliza duru nyingine ya mkutano wa kamati ya pamoja ya JCPOA na kusisitiza kuwa kila nukta ya mazungumzo hayo inafuatiliwa kwa jicho la karibu sana na Iran. Amesema kikao cha jana kilikuwa kilele cha mazungumzo ya siku sita zilizopita na kilijikita zaidi kuhusu hatua za kivitendo zinazopaswa kuchukuliwa na Marekani kwa ajili ya kuliondolea taifa hili vikwazo vya kidhalimu. Said Araghchi ameeleza bayana kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itarejea tena katika utekelezaji kamilifu wa makubaliano ya nyuklia JCPOA baada ya Marekani kuondoa vikwazo vyote kivitendo na si kwa maneno matupu au kwa maandishi tu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amebainisha kuwa Iran kamwe haitopuuza masuala muhimu kwa kuharakishwa mazungumzo hayo, na wakati huo huo haitoruhusu mazungumzo hayo yawe marefu kupita kiasi. Huku hayo yakiripotiwa, imearifiwa kwamba duru zilizo karibu na mazungumzo hayo zimeiambia kanali ya televisheni ya Press TV kwamba Iran katu haitoruhusu kusimamishwa, kulegezwa au kuondolewa vikwazo hatua kwa hatua. Iran inasisitiza kuwa vikwazo hivyo vya Marekani vinapaswa kuondolewa vyote kwa mkupuo, na kisha ipewe miezi mitatu hadi sita kuthibitisha kuwa vikwazo hivyo vimefutwa kikamilifu. Mbunge wa kujitegemea wa bunge la Ulaya MEP amesema kuzuka kundi la kigaidi la ISIS yani Daesh nchini Iraq ni matokeo ya Marekani kuivamia nchi hiyo ya kiarabu mwaka elfu mbili na tatu na kwamba kinyume na Marekani, Iran ilinyoshea Baghdadi mkono wa msaada na uungaji mkono katika vita dhidi ya genge hilo la ukufurishaji. Mick Wallace ambaye ni raia wa Ireland alisema hayo jana katika ujumbe aliyotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kubainisha kwamba rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alikataa kuipa Iraq msaada, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilimsaidia jirani yake huyo katika mapambano na ISIS. Aidha ameandika, Daesh ilishamiri kwa kuharibiwa Iraq Kutokana na uvamizi ulio kinyume cha sheria wa Marekani ambapo wanachama wengi walitokea katika magereza walikokuwa wakiteswa na wa Marekani. Mwanasiasa huyo wa Ulaya ameongeza kuwa wakati ambapo Iraq ilimwomba Obama msaada wa kukabiliana na ISIS alikataa, lakini Iran ilikubali. Mbunge huyo wa kujitegemea wa bunge la Ulaya amebainisha kuwa Marekani, utawala haramu wa Israel pamoja na waitifaki wao katika eneo la ghuba ya Uajemi waliapa silaha magenge ya ukufurishaji ili ya zushe hali ya machafuko nchini Siria. Huko nyuma pia, mbali na kukosoa nafasi haribifu ya umoja wa Ulaya katika kuvamiwa Iraq, Wallace aliwahi kupongeza hatua ya Iran ya kuviunga mkono vikosi vya kujitolea vya wananchi maarufu kwa jina la Hashu Shaabi katika kupambana na Daesh nchini Irak. Umoja wa Afrika AU, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimelaani na kukosoa vikali mauaji ya Rais Idris Deby Itno wa Chad. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa Kamisheni ya AU ambaye amewahi kuwa waziri mkuu wa Chad ameeleza kusikitishwa na mauaji hayo huku akitoa mkono wa pole kwa familia ya Debi, serikali na taifa la Chade kwa ujumla kufuatia kifo cha kiongozi huyo. Naye Volkan Boskir, rais wa baraza kuu la umoja wa Mataifa, amesema umoja huo umesikitishwa mno na habari za mauaji ya Debi na umetuma risala za rambirambi kwa familia ya Debi sambamba na kunyosha mkono wa pole Joseph Baril, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa upande wake amesema pande zote husika nchini Chad zinapaswa kuwa makini na kutanguliza mbele suala la utulivu wa nchi hiyo na eneo zima la Sahel. Kadhalika, Charles Michel, rais wa baraza la EU, amesisitiza kuwa utulivu, usalama na mamlaka ya kujitawala Chad vinapaswa kulindwa. Hapo jana Jeshi la taifa la Chad lilitangaza kupitia televisheni ya taifa kuwa Idris Debi ameaga dunia wakati akipigana kwa ajili ya kulinda ardhi ya nchi hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Debi ameuawa akipambana na magaidi waliotokea nchi jirani ya Libya huko kaskazini mwa Chad alikokuwa akikagua jeshi la nchi hiyo linalopigania na makundi ya kigaidi. Idris Debi ambaye ameiongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30 ameuawa kabla ya kuapishwa kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Mwanawe Jenerali Muhammad Idris Debi Itno anatazamiwa kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miezi 18 kabla ya kuitishwa uchaguzi mwingine. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Derek Chauvin, afisa mzungu wa polisi wa Marekani ambaye alimuua kikatili Mmarekani mwenye asili ya Afrika George Floyd na kuzusha maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi dunia nzima, hatimaye amepatikana na hatia katika mashtaka yote ya mauaji yaliyokuwa yakimwandama. Baada ya kupita wiki tatu ya kufanyika vikao vya kusikiliza ushahidi wa upande wa mashtaka na wa mshtakiwa, jopo la majaji waliokuwa wakisikiliza kesi hiyo ya mauaji hiyo jana Jumanne 4 lilitangaza kwamba Chauvin amepatikana na hatia katika mashtaka matatu ya mauaji yaliyokuwa yakimwandama hukumu dhidi ya afisa huyo mzungu wa Marekani inatazamiwa kusomwa katika kipindi cha wiki nane zijazo na huenda atahukumiwa kifungo cha miongo kadhaa jela. Jana, kabla ya majaji kutoa tangazo la kumpata na hatia Chauvin mwenye umri wa miaka 45, maandamano makubwa yalikuwa yanaendelea nje ya mahakama na katika maeneo mengine ya mji wa Minneapolis. Waandamanaji hao wanaojumuisha jamaa na marafiki wa Floyd pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamepongeza wa uamuzi huo wa mahakama wakisema kuwa huu ndio mwanzo wa safari ya kutokomeza ubaguzi wa rangi unaoisumbua jamii ya Wamarekani kwa miaka mingi. Afisa huyo mzungu aliyetiwa mbaroni tarehe 31 Mei mwaka jana kwa kosa la kumuua kikatili George Floyd katika mji wa Minneapolis huko Minnesota magharibi mwa Marekani. Mkanda wa video ulioenea sana katika mitandao ya kijamii ulimwonyesha afisa huyo mzungu wa polisi akimdidimiza kwa goti hadi kumuua marekani huyo mwenye asili ya Afrika mchana kweupe, mbele ya kadamnasi ya watu, huku mhanga wa ukatili huo akilalamika hawezi kupumua hadi alipokata roho. Mauaji hayo yalizusha maandamano makubwa ndani na nje ya Marekani ya kupinga ubaguzi wa rangi chini ya kauli mbiu Black Lives Matter. Na jeshi la polisi la Nigeria limetangaza kuwa limeua wabeba silaha thelathini baada ya genge la majambazi kuvamia vijiji vinne kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mohamed Shehu, msemaji wa polisi katika jimbo la Zamfara la kaskazini magharibi mwa Nigeria, amesema majambazi waliouawa wanaoshukiwa kuwa wanachama wa magenge wabeba silaha yanayoshambulia vijiji na kuteka watu nyara. Amesema genge hilo la wabeba silaha mapema jana lilivamia vijiji vya Gobirawa Gora Rini na Madoti Dari kule katika jimbo la Zamfara, lakini lilikumbwa na majibu makali ya maafisa wa polisi wa eneo hilo amesema 30 miongoni mwa majambazi hao waliokuwa wamefunika nyuso zao wameuawa huku wengine wakitorokea msituni msemaji wa polisi wa jimbo la zamfara ameongeza kuwa magenge hayo yawabeba silaha yameshadidisha vitendo vya utekaji nyara katika miezi ya hivi karibuni huku yakitishia kupewa vikomboleo vikubwa au yatawaua watu liliyowateka nyara mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam, hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya dr Zarif mjini Jakarta, sisitizo la kustawishwa uhusiano wa Iran na Indonesia. dr Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo huko Jakarta, mji mkuu wa Indonesia, na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo na kujadiliana nao suala la kuhuishwa uhusiano wa pande mbili, masuala ya kieneo na ya kimataifa. Suala la kustawishwa uhusiano na eneo la mashariki mwa Asia ni miongoni mwa mambo ambayo yana nafasi maalumu katika sera za kigeni za Iran. Safari ya hivi karibuni ya Dakta Zarifu huko Asia ya Kati na hivi sasa safari yake huko Indonesia ni utendaji unaofanyika katika madhumuni na malengo hayo hayo. Jumapili ya tarehe 18 Aprili, waziri wa mambo ya nchi wa Iran aliwasili Jakarta, mji mkuu wa Indonesia. Katika mazungumzo yake na mwenyeji wake Retno Marsudi waziri wa mambo ya nchi wa Indonesia, Dkt Zarif ameashiria uwezo mkubwa wa uhusiano wa kibiashara baina ya nchi mbili na akasisitizia udharura wa kuharakishwa na kukamilishwa hatua za mwisho za hati ya makubaliano ya ushuru wa upendeleo. Aidha, Zarif ametangaza utayari wa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran wa kuendelea na mazungumzo kuhusiana na suala hilo kuunga mkono wa haki za kimataifa na kubadilishana mawazo kuhusiana na matukio ya hivi karibuni kabisa ya mchakato wa amani nchini Afghanistan ni masuala mengine yaliyojadiliwa katika mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Indonesia. Indonesia ni nchi kubwa zaidi kwa uchumi kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, na inahesabiwa kuwa nchi ya kumi na saba duniani kwa upande wa uzalishaji bidhaa ghafi za kitaifa. Uwezo huo mkubwa wa kiuchumi umeandaa uwanja na mazingira yanayofaa ya, ya kuwekwa ushirikiano mkubwa zaidi wa pande mbili na wa pande kadhaa. Idadi kubwa ya watu wa Indonesia na juhudi za serikali ya nchi hiyo za kudhamini mahitaji mbalimbali ya jamii hiyo katika uga wa nishati na mafuta ya petroli ni upande mwingine mwafaka wa kustawishwa uhusiano na ushirikiano katika nyanja za kibiashara, kiufundi na kiuchumi baina ya Iran na Indonesia. Ukweli wa mambo ni kwamba nchi mbili hizi kila moja ina mkamilisha mwenziwe katika masuala ya kiuchumi, viwanda na biashara, na hivyo zinaweza kudhamini mahitaji yao kwa kushirikiana pamoja. Kwa mfano, kujenga mitambo na kupanua vituo vya usambazaji maji kwa kuzingatia mahitaji ya nishati ya umeme ya Indonesia, kuboresha sekta ya chakula na kubadilisha hali ya utegemezi, na kuendesha miradi ya kilimo katika uga ambao mashirika ya kirani yana tajiriba za kiufundi na kiuhandisi, ni mambo ambayo pande mbili zinaweza kushirikiana. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipkweni katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha siptoin katika Qurani na hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu aliwapa watukufu hao uwezo fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi salam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Husein alaihi salam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein, mimi nilikuwa mkunga wake. Alisema alipojifungua Hasan, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliniambia niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano, naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia: je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akaitupa pembeni na kuniambia asma sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano asma akasema baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto akamuuliza ali bin abitalib kwamba Je, umempa jina gani? Akasema nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema na mimi pia nisingeweza kumtangulia mola mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako, ewe Muhammad Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema, Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, mwite Hasan. Asma akasema, mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba alimfanyia akika na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi, kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Endelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais, ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema: baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Al Husein, ambapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifika mbele yangu na kuniambia: ewe Asma, niletee mwanangu. Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumhimia kwenye sikio lake la kushoto, kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe asma atauliwa na kundi dhalimu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii, kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alihi wa Mwenyezi Mungu mtume sallallahu alayhi wasallam akasema na mimi nisingemtangulia mola wangu mtukufu kumpa jina hapo malaika Jibril alayhi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza na mtoto huyo wa harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba alimfanyia aqiqi kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda kujali na kuwalea wajukuu wa wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao, hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu, kwa kuambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia ahlubaiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Taus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha kashfu l ghumma kupitia tumama kwamba mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, nilete Bilali, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao. Mtume akawa amewabeba kifuani kwake huku akiwa anawashumu. Imamu Ali bin Abitalib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema waache wanishumu, nami pia ni washumu, wafaidike kwa kuniona, nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao Nam, ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za Imamu Masumu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa, tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shaban mwaka wa nne Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema, na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi ssalam alipozaliwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdul Mutalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo, kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kubarikiwa mtoto duniani pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husein. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam kabla yake. na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili like, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Aprili 21, 2021 linakunjuliwa na moja, Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: Msuya afunguka, zuio la mikutano ya siasa, aishauri CCM isifanye makosa, kutenga kofia za uwenyekiti na urais, aeleza kauli zake zilivyomtesa. Aidha, gazeti hilo limeandika pendekezo la Ndugai kumaliza mnyukano, matarajio ya wananchi kwa Samia, Ngorongoro wapumua bomoa bomoa yasitishwa. Ole Sebaya awatisha wafanyabiashara. Na Rais Idris Debi wa Chad auwawa mwanawe kumrithi. Kwa upande wa makala limeandika: Mangula katibu mkuu pekee CCM aliyekaa kwa miaka kumi. Habari yake nyingine inasema kilio cha nyongeza ya mishahara cha tua bungeni. Mahabari kuu katika gazeti la Nipashe mwanga wa jamii inasema TRA yawaangukia wafanya biashara. Rais Idriss Deby wa Chad auawa baada ya kuwatembelea wanajeshi vitani. Harmonize, Kajala na Paula wahojiwa kashfa mtandaoni, na NIDA yapata mwarobaini wa ucheleweshwaji wa vitambulisho. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema TAKUKURU ya mnasa mafichoni kigogo wa TPA. Tanzania na Uganda zalenga bilioni 288 za kulipa fidia. CAG azidi kukosolewa sakata la hasara ya ATCL na TRA yaanza utekelezaji wa maelekezo ya Samia. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma Dkt Mwinyi akemea wanaotelekeza watoto, serikali yasema mpo salama, DD atunguliwa tuhuma za ufisadi, polisi mbaroni kwa tuhuma ya rushwa ya milioni mia moja, na rais wa Chad auliwa na waasi, mwanawe akabidhiwa nchi. Gazeti dada la Daily News limeandika Rais Samia atilia mkazo maadili ya kazi, na Zanzibar yaingia kwenye soko la hisa kuboresha uwekezaji. Toleo la mtandaoni la gazeti la Habari Leo, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika waziri wa nchi ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa Tanzania, TAMISEMI, Bi Ummy Mwalimu, amemsimamisha kazi mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya ya Sengerema, Magesa Boniface, ili kupisha uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha za miradi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo zinasema jeshi nchini Chad lilitangaza jana Jumanne kwamba Rais Idris Debi Itno, aliyeshinda uchaguzi wa rais Aprili kumi na moja elfu mbili na ishirini na moja katika awamu ya sita ya urais wake, amefariki akiwa mstari wa mbele wa mapigano baina ya wanajeshi na kundi la waasi. Taarifa ya msemaji wa jeshi Jenerali Azem Ber Mandoa Aguono Aguna imesema alifariki akipigania usalama wa taifa hilo ambalo ameliongoza kwa muda wa miaka thelathini. Debi amekumbana na kifo akiwa na umri wa miaka 68 kwa mujibu wa jeshi. Baraza la kijeshi linaloongozwa na mwanawe ambaye ni Mahamad Idris Debi Itno mwenye umri wa miaka 37 linasimamia nchi hiyo katika kipindi hiki cha mpito. Habari yake nyingine inasema halmashauri ya usimamiaji wa turathi za kitaifa nchini Kenya NMK imeanzisha mikakati ya kutafuta fedha zipatazo shilingi milioni 50 ili kutekeleza ukarabati wa misikiti miwili mikuu zaidi ya Lamu na Kenya kwa ujumla. Misikiti hiyo ikiwemo ule wa pwani na Siyu imedumu katika eneo hilo kwa kati ya miaka mia tatu na miaka mia saba lakini kwa sasa iko katika hatari ya kubomoka kabisa. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda zinasema maafisa wa polisi wapangiwa mishahara midogo waliopandishwa kazi. Uganda yataja wataalamu 19 kupambana na kesi ya wizi DRC. Ripoti inaonyesha kwamba wezi waliiba shilingi trilioni 11.7 nchini Uganda mwaka 2022. Ripoti hiyo ya kila mwaka ya jeshi la polisi la Uganda imesema kuwa kesi 143 za wizi zilizoripotiwa mwaka jana Zimepelekea kupotea shilingi trilioni 11.7 nchini Uganda. <muchiliki> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Raihan Yasin wa Qum hapa Iran na mawedha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawedha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. wa rahmatullahi taala wa barakatuhu. Awali ya yote, tutangulie kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa tawfiki adhim aliyotupatia taufiki ya kuudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhan. Katika kipindi hiki, tuangalia ni ratiba zipi ambazo tunapaswa kuwa nazo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu kama huu, mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao tunaambiwa na Mtume Muhammadin sallallahu alihi wa alihi wasallam, akitueleza katika kutuba yake maruf aliyoitoa katika mwisho wa mwezi wa Shaaban kuelekea mwezi wa Ramadhan, akiwaambia Waislamu wote kuwa ayuha nnas innahu qad aqbala ilaikum shahru llahi bilbarakati walrahmati waalmaghfira, kwamba umekujieni mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwezi huu umekuja na mambo matatu. Jambo la kwanza ni baraka, na jambo la pili umekuja na rehema, lakini jambo la tatu umekuja na msamaha. Kwa hivyo katika mwezi huu ambao umejaa baraka, umejaa rehma na umejaa msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, si vibaya tukajaribu kuangalia ni mambo gani ambayo tunaweza kunufaika nayo ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao kama mnavyotambua katika, katika hutuba hii hii ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akitueleza akisema, huwa shahrun du'itum fihi kwamba mwezi huu ni mwezi ambao mmealikwa katika dhifa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mimi na wewe tupo katika dhifa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika dhifa hii, ni mambo yapi ambayo tunatakiwa kuyapa kipaumbele ili kuweza kufaidika na dhifa hii, kuweza kufaidika na ugeni huu ambao mwenyeji wetu ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Hivyo moja kwa moja nitaanza kutaja moja baada ya jingine ratiba ambazo sisi kama wanadamu tunapaswa kuwa nazo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan ili tuweze kufikia lile lengo la kuandikiwa mwezi huu kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika sura al-Baqara akisema ya kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun, kwamba enyi mlioamini, nimekuandikieni funga nimekuandikieni saumu kama ambayo niliyowaandikia wale waliokuwa kabla yenu ili mpate kuwa wacha Mungu. Kwa hivyo, lengo kwa mujibu wa maneno ya Mwenyezi Mungu na kwa mujibu wa aya hii ni kwamba wewe na mimi tuweze kufikia ucha Mungu, tuweze kufikia takwa. Kwa hivyo, takwa hii ina maandalizi ambayo yatatufikisha katika huo ucha Mungu. Kwa hivyo, miongoni mwa hayo mambo ambayo yanaweza kutufikisha katika hilo lengo la kuwa na kualikwa kuwa katika dhifa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni pamoja na kuwa na ratiba, ratiba ambazo zitakuwa na vipengele viwili. Kipengele namba moja zitakuwa ni ratiba za mtu mwenyewe binafsi, ratiba za yeye mwenyewe kama yeye, na ratiba namba mbili zitakuwa ni ratiba za kijamii. Kwa hivyo tutaanza na ratiba shahsi, ratiba ya mtu mwenyewe, ambayo anayopaswa kuwa nayo yeye kama yeye, lakini pia nukta ya pili, tutaingia katika ratiba za kijamii. Kama wanajamii, tunapaswa kuwa na ratiba za aina gani? Kwa hivyo eh, kama tunavyojua katika Qur'ani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatueleza akisema waladhina jahadu fina lanahdiyannahum subulana wa inna, wa inna Allaha lama almuhsinin, kwamba na wale ambao waliofanya juhudi wanayetoa juhudi zao kwa ajili gani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, jahadu fina, wametoa juhudi zao, wanafanya juhudi, wanajitahidi kwa kila wawezalo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu amewapa ahadi ambayo anasema lanahdiyanahum sublana, kwamba watu hao tutawaongoza katika njia zetu, na kwamba wa inna Allaha lama almuhsinin, na Mwenyezi Mungu yu pamoja na wale wenye kufanya wema. Kwa hivyo jambo la kwanza, moja katika ratiba ambazo eh, anatakiwa mtu kuwa nazo. Kwanza kabla ya yote, unatakiwa ufanye juhudi ufanye bidii ili uweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema al-Imamu Amir al-Mu'minin Ali bin Abi Talib, alayhi, afdalus salatu wassalam, kuwa man aslaha fi ma bainahu wa baina Allah azza wa jalla, atakayejaribu kuitengeza nafsi yake kutengeza baina yake yeye na Mwenyezi Mungu mtukufu aslaha llahu tabaraka wa taala fi ma bainahu wa bain nnas, mtu huyu Mwenyezi Mungu atamwekea na atatengeneza shahsia yake baina yake yeye na watu. Kwa hivyo moja katika mambo ambayo tutoe juhudi, tunatakiwa tuto tufanye kila ambacho tunachokiweza ili tuweze kufikia lengo la swaumu lazima ujiandae kwa ajili ya kufanya na kutangaza tauba. Kama tunavyojua sisi wanadamu e, si malaika sisi, si masumin sisi, tunakosea tunateleza, kuna madhambi kem kem ambayo pengine kwa kipindi hiki cha mwaka mzima baada ya Ramadhani mpaka Ramadhani mengine, inawezekana tuna mizigo mingi ambayo tumeibeba. Kwa hivyo hii ni fursa E, ya kuweza kutangaza tauba baina yetu sisi na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kutangaza kurejea. Kwa sababu kama unavyojua, kwa nini tauba ikaitwa tauba? Kwa sababu tauba ina neno arrujua ila Allah, kwamba ni kurejea baada ya kuwa mtu umefanya maasi, yani kufanya maasi maana yake al-ibtiad, yani wewe unajiweka mbali na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo kwa kutangaza tauba yani tunarejea kwa Mwenyezi Mungu, na kwamba Mwenyezi Mungu aweze madhambi yetu. Kwa hivyo ratiba namba moja, ni ratiba ni kutangaza toba na kupambana ili kuweza kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akughufurie yale madhambi ambayo uliyokuwa umeteleza. Kwa hivyo hiyo ni ratiba namba moja, lakini tauba ina mengi ambayo tunapasa kuyajadili, ina mengi ambayo tunapaswa kuyaangalia, ili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aweze kuwa ni mwenye kutughufuria madhambi yetu. Katika tauba, kama tunavyojua, mwanadamu ana mengi ambayo amemkosea Mwenyezi Mungu, na kama tunavyoambiwa katika Qur'ani, balil insanu ala nafsihi basira, kama mwanadamu mwenyewe anatambua mapungufu yake, anaiona nafsi yake, anajijua mwenyewe kwamba ni wapi kateleza na ni wapi hajateleza. Unaweza kuwadanganya wengine, lakini kamwe huwezi kuidanganya nafsi yako. Unaweza ukajitakasa kwa watu na ukajionyesha kwamba wewe ni mtu usio na mapungufu lakini huwezi kuidanganya nafsi yako, kwani nafsi yako na kwani e, mwanadamu mwenyewe anajua mapungufu yake, bali linsanu ala nafsihi basira, kwamba mwanadamu mwenyewe anaijua nafsi yake, anajua mapungufu yake, anajijua mwenyewe kuliko mwingine yoyote. Kwa hivyo ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anazungumza akisema inna Allaha yuhibbu tawabina wa yuhibbu lmutatahirin, kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda wale wenye kufanya toba, wale wanapokosea wanarejea kwake na wakamwomba msamaha. Lakini pia anawapenda wale wenye kujitoharisha, wale wenye kujisafisha. Kwa hivyo moja katika watu ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawapenda ni wale wenye kufanya tauba. Kwa hivyo, watukufu wafuatiliaji wa vipindi vyetu hivi ni kwamba nukta ya na ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu. Mpaka hapa assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Allah, Allah Allah Allah ya Allah. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe ishirini na moja Aprili mwaka alfu mbili na ishirini na moja. Leo tarehe mosi ya Urdibehesht katika kalenda ya mwaka wa hijiria ya shamsia ni siku ya kumwenzi Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi, malenga, mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari za Kifarsi. Saadi Shirazi alizaliwa karibu mwaka mia sita na sita hijiria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran. Na baada ya kukipitisha kipindi cha utotoni na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana, Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraki. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hejaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo, malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Saadi Shirazi ameandika vitabu kadhaa, muhimu zaidi ni kile cha tungo cha Bustani na kitabu chake cha nathari cha Golestana. siku kama ya leo miaka 1192 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo, Uingereza ilikuwa ikiongozwa na wafalme wa kiukoo huku ikiwa imegawanyika katika sehemu kadhaa za kijiografia, kila mtawala akitawala eneo lake maalumu. Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, eneo lililoko kusini mwa Uingereza ya sasa, baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuasisi silsila ya utawala wa Wasaksoni wa Magharibi. na siku kama ya leo miaka 83 iliyopita alifariki dunia Alama Muhammad Iqbal Lahori, mwana fikra, mwanafalsafa, mwana falsafa na malenga wa Kiislamu. Alama Iqbal alizaliwa mwaka 1877 katika moja ya miji ya jimbo la Punjab, na baada ya kumaliza masomo yake ya awali na kupata shahada ya uzamili alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza katika elimu ya falsafa na alibakia huko kwa kipindi cha miaka minne. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya msomi huyo mkubwa wa kurejea nchini India, alianza kuwaamsha Waislamu wa, wa nchi hiyo na kufanya jitihada za kuwaunganisha pamoja, huku akibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda wetu nao umemalizika kabisa. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, natushukuru kwa habari tulizomtumia na matangazo nasi pia, na tunamshukuru Bwana Said Hamisi wa Iporio Sepuka huko mkoani Singida nchini Tanzania. Anasema taifa la Marekani halina demokrasia ya kweli. Demokrasia yake imebakia mdomoni tu, si kivitendo. Taifa hilo halina tena maadili, ndiyo maana tunasikia uonevu, mauaji, ubaguzi wa rangi na kila ya aina ya uovu. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema Jamhuri ya Kiislamu haito mruhusu yoyote ayageuze mazungumzo ya nyuklia kuwa yasiyo na mwisho. Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimelaani na kukosoa vikali mauaji ya Rais Idris Deby wa Chad na Derek Chovin, afisa mzungu wa Marekani aliyemuua Mwafrika wa, wa Marekani George Floyd amepatikana na hatia na huenda akafungwa kifungo kirefu. Na ahadi, kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu moja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.IR mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.