Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. "Mwenyezi" Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize na hiyo hisabu, na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kiram, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ni ruzuku katika siku ya leo kuwahurumia mayatima na kuwalisha wenye njaa na kudumisha salamu na kuzungumza na waja wema kwa rehema na ukarimu wako, ewe kimbilio la wenye matumaini. Amin ya rabb alalamin. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 99.1 Maarifa FM Singida na mia moja na nne nukta moja maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba email yetu ni swahili radioayari. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano, tarehe nane Ramadhani na elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na moja Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuletea, ni kipindi cha siptoeni katika kitabu na suna, tutakuwa pia na macho yetu magazetini, mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Fuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rabii asema Iran haitolegeza msimamo katika mapatano ya JCPOA. Rais wa Kenya afanya ziara ya kihistoria Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amnesty International yagundulika kutawaliwa na ubaguzi wa rangi na Arab Ligi yasema maazimio ya maazimi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu lazima wa kuondoka maghasibu kwa Palestina yatekelezwe. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haitolegeza msimamo zaidi ya yale yaliyomo katika mapatano ya nyuklia JCPOA yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano baina ya Iran na madola makubwa ya dunia. Ali Rabi'i, msemaji wa serikali ya Iran, amesema hayo jana Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari, huku mazungumzo yakiendelea Vienna, Austria, kwa lengo la kuhuisha mazungumzo hayo. Hii leo duru nyingine ya mazungumzo ya pande husika katika JCPOA inafanyika huko Vienna kwa lengo la kutafuta njia ya kuondoa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na pia hatua ambazo Teheran inapaswa kuzichukua ili kurejesha kikamilifu ka, kurejea kikamilifu katika utekelezaji wa ahadi zake kwenye mapatano hayo. Akijibu swali kuhusiana na iwapo washiriki katika mazungumzo wameafikiana kuhusu kuandikwa rasimu ya hatua ambazo zitachukuliwa na iwapo Iran ina matumaini ya kuondolewa vikwazo haraka, Rabiei amesema kiufundi, kuna uwezekano wa kuondolewa vikwazo vyote ambavyo vinakiuka JCPOA na hivyo kuhuisha mapatano hayo kikamilifu. Tuna matumaini kuwa tutafikia malengo yanayokusudiwa katika mazungumzo hayo. Serikali ya Trump mwezi Mei mwaka 2018 ilijitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo ya kimataifa na kisha ikarejesha mashinikizo yote yaliyokuwa yameondolewa baada ya kufikiwa mapatano hayo na kuweka mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ili kuwaweka chini ya mashinikizo wananchi wa Iran na kuilazimisha Teheran ikubali matakwa yake yaliyo kinyume cha sheria. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana Jumanne Aprili ishirini elfu mbili na ishirini na moja alifanya ziara ya kihistoria ya kuitembelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili hii ni mara ya kwanza kwa rais Uhuru Kenyatta kuwahi kuitembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa rais. Hiyo ni ziara ya siku tatu ya rais wa Kenya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Kenya mjini Kinshasa imesema kuwa Rais Uhuru Kenyatta aliwasili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jioni ya jana Jumanne na kupokewa na mwenyeji wake Rais Felix Chisekedi. Taarifa zinaongeza kuwa akiwa nchini Kongo dr na mbali na mazungumzo yake na rais Chisekedi, rais Kenyatta atafanya mikutano mbalimbali mbali, hasa na wafanyabiashara na pia atashiriki sherehe za ufunguzi wa ofisi ya Equity Bank mjini Kinshasa. Viongozi wa ngazi za juu wa Kenya waliotangulia kufika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuandaa ziara ya rais Uhuru Kenyatta ni mawaziri Egwen Wamalwa wa ugatuzi na Rachel O Omamo wa mambo ya nje. Balozi wa Kenya mjini Kinshasa, Dr George Masafu amesema lengo la safari hiyo ni kustawisha uhusiano baina ya Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kuimarisha biashara na maingiliano baina ya raia wa nchi hizo mbili. Ziara hiyo ya kihistoria ya Rais Uhuru Kenyatta huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuja kukiwa kuna ushindani mkubwa baina ya bandari mbili za Mombasa, Kenya na Dar es Salaam, Tanzania wa kuwa nia soko la DRC. Taarifa zinasema kwamba Kenya itafungua ubalozi mdogo huko Goma, makao makuu ya Kivu Kaskazini. Itafungua pia ofisi ya ubalozi mdogo huko Lubumbashi, Kivu Kusini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uchunguzi uliofanyika ndani ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International umebaini kwamba kuna ubaguzi wa rangi unaowatambua wazungu kuwa ndiyo tabaka bora zaidi ndani ya shirika hilo. Uchunguzi huo pia umebaini kesi kadhaa za ubaguzi wa rangi, ikiwa ni pamoja na maafisa wa ngazi za juu wa International kutumia lugha na misamiati ya kibaguzi na mienendo inayowahujumu wafanyakazi wenzao wenye asili ya Afrika. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeripoti kuwa wafanyakazi wa nane wa hivi sasa na wa zamani wa shirika hilo la kutetea haki za binadamu wameeleza tajiriba yao kuhusiana na vitendo vya kibaguzi ndani ya shirika hilo, na kutoa taarifa wakitaka kujiuzulu viongozi wa ngazi za juu wa Amnesty International. Katerine Udokaya ambaye ni miongoni mwa wafanyakazi wa Amnesty International International waliofichua uozo huo amesema kwamba alijiunga na shirika hilo akiwa na matumaini na kudumisha kampeni ya kupiga vita ukiukaji wa haki za binadamu, lakini kinyume chake, alivunjwa moyo baada ya kugundua kwamba shirika hilo litasaidia kuendeleza ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Viongozi wa Amnesty International nchini Uingereza wameomba radhi kutokana na ukweli huo mchungu na kuahidi kufanya marekebisho. Uchunguzi ndani ya Amnesty International unafuatia kampeni na ya kupinga ubaguzi wa rangi ya Black Lives Matter, ambayo imebaini kuwepo kwa ubaguzi wa rangi ndani ya shirika hilo. Kampeni hiyo ilishika kasi zaidi baada ya mauaji yaliyofanywa na polisi mzungu wa Marekani dhidi ya raia mweusi wa nchi hiyo George Floyd tarehe ishirini Mei mwaka jana katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota nchini Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab Lig, amesisitizia udharura wa kutekelezwa maazimio yote ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yanayotaka kukomeshwa uvamizi wa Israel na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Ahmed Abul Ghaith pia amepinga ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israeli katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Ujenzi huo wa vitongoji vya walowezi katika ardhi ya Palestina unakiuka azimio nambari 2334 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Desemba 23, 2016, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 2334 ambalo liliutaka utawala haramu wa Israeli usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina unazosikalia kwa mabavu. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na nchi za magharibi katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayunisha maeneo hayo kuhakikisha unahodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi zote za Wapalestina. na shirika la maripota wasio na mipaka RSF limetangaza kuwa maambukizi ya kirusi cha korona duniani yamezidisha ukandamizaji na hujuma dhidi ya waandishi wa habari na kwamba baadhi ya nchi zinatumia mgogoro huo kwa ajili ya kuzidisha mbinyo na ukandamizaji dhidi ya vyombo vya habari. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la maripota wasio na mipaka nchini Ujerumani Christian Meyr amesema kuwa mlipuko wa maambukizi ya kirusi cha korona umeimarisha mienendo ya ukandamizaji kote duniani. Hata hivyo, mienendo hiyo haikuwazuia waandishi wa habari wa kutoa changamoto dhidi ya taarifa zisizo sahihi zinazotolewa na viongozi kama rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na rais wa Brazil Jair Bolsonaro. Ijapokuwa nchi za Ulaya zina nafasi saba kati ya nchi kumi zinazoongoza katika ripoti ya shirika la maripota wasio na mipaka ya vigezo vya uhuru wa vyombo vya habari mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini ripoti hiyo imesisitiza kuwa nchi tatu tu za Ulaya ambazo ni Norway, Finland na Sweden ndizo zilizolinda kikamilifu na kwa njia sahihi uhuru wa vyombo vya habari. Ripoti ya RSF imeikosoa vikali serikali ya Uingereza kuhusu mwenendo wake katika kadhia ya mwasisi wa mtandao wa WikiLeaks unaofichua nyaraka nyeti na jinai zinazofanywa na, na viongozi wa nchi mbalimbali Julian Assange. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kitu chake cha maneno kinasema: safari ya Dakta Zarifu mjini Jakarta, sisitizo la kustawishwa uhusiano wa Iran na Indonesia. Dkt Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amekutana na kufanya mazungumzo huko Jakarta, mji mkuu wa Indonesia, na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo na kujadiliana nao uh, uhusiano wa pande mbili, masuala ya kieneo na ya kimataifa. Suala la kustawishwa uhusiano na eneo la mashariki mwa Asia ni miongoni mwa mambo ambayo yana nafasi maalumu katika sera za kigeni za Iran. Safari ya hivi karibuni ya Dakta Zarifu huko Asia ya Kati na hivi sasa safari yake ya huko Indonesia ni utendaji unaofanyika katika madhumuni na malengo hayo hayo. Jumapili ya tarehe kumi na nane Aprili, waziri wa mambo ya nchi wa Iran aliwasili Jakarta, mji mkuu wa Indonesia. Katika mazungumzo yake na mwenyeji wake Retno Marsudi, waziri wa mambo ya nchi wa Indonesia, Dakta Zarifu ameashiria uwezo mkubwa wa uhusiano wa kibiashara baina ya nchi mbili na akasisitizia udharura wa kuhakikishwa, kuharakishwa na kukamilishwa hatua za mwisho za hati ya makubaliano ya ushuru wa upendeleo. Aidha, Zarif ametangaza utayari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kuendelea na mazungumzo kuhusiana na suala hilo kuunga mkono haki za kimataifa na kubadilishana mawazo kuhusiana na matukio ya hivi karibuni kabisa ya mchakato wa amani nchini Afghanistan ni masuala mengine yaliyojadiliwa katika mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kisemu ya Iran na Indonesia. Indonesia ni nchi kubwa zaidi kwa uchumi kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, na inahesabiwa kuwa nchi ya kumi na saba duniani kwa upande wa uzalishaji bidhaa ghafi za kitaifa. Uwezo huo mkubwa wa kiuchumi umeandaa uwanja na mazingira yanayofaa ya, ya kuwekwa ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa baina ya Iran na Indonesia. Idadi kubwa ya watu wa Indonesia na juhudi za serikali ya nchi hiyo za kudhamini mahitaji mbalimbali ya jamii hiyo kubwa katika uga wa nishati na mafuta ya petroli ni fursa mwafaka ya kustawishwa uhusiano na ushirikiano katika nyanja za biashara za kiufundi na kiuchumi baina ya nchi hizi mbili ndugu za Kiislamu. Ukweli wa mambo ni kwamba nchi mbili hizi kila mmoja inamkamilisha mwenzake katika masuala ya kiuchumi, viwanda na biashara, na hivyo zinaweza kudhamini mahitaji yao kwa ushirikiano baina yao. Nam habari ya Teherani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. 20, katika Qur'an na hadithi. Assalamu aleikum alaykum wa rahmatullahi wa barakatuhu, wapenzi wasikilizaji, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptoin katika Qurani na Hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Husein alaihi ssalam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein, mimi nilikuwa mkunga wake. Alisema alipojifungua Hasan, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliniambia, niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia, Je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia, Asma, sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abi Talib kwamba je, umempa jina gani? Akasema nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, na mimi pia nisingeweza kumtangulia mola mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alaihi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema, Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, mwite Hasan asma, akasema. Mtume akawa amempa jina la Hasan. Na ilipofika siku ya saba, alimfanyia akika na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Alhusein, ambapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifika mbele yangu na kuniambia ewe Asma, niletee mwanangu Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza Mtume? Alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe Asma atauliwa na kundi dhalimu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema na mimi nisingemtangulia Mola wangu mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza na mtoto huyo wa harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiqi kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda, kujali na kuwalea wajukuu wa wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu kwa kuambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia Ahlu Baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibn Tawus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha Kashfulghumma kupitia Tumama kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, nilete Bilali, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao. Mtume akawa amewabeba kifuani kwake huku akiwa anawashumu. Imamu Ali bin Abitalib alisema, nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema waache wanishumu nami pia ni washomo wafaidike kwa kuniona nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao Na ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za imamu masumu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa mfano kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shaban mwaka wa nne Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake, na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema: na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi ssalam alipozaliwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdul Mutalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezimungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezimungu mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wa sikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa kubarikiwa mtoto duniani pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu, huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani, huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husein. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam kabla yake. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. Nam, hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Aprili 21, 2021 linakunjuliwa na 21, lina gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema Msuya afunguka zuio la mikutano ya siasa, aishauri CCM isifanye makosa kutenga kofia za uwenyekiti na urais, aeleza kauli zake zilivyomtesa. Aidha limeandika pendekezo la Ndugai kumaliza mnyukano, matarajio ya wananchi kwa Samia, Ngorongoro wapumua Bomoa bomoa yasitishwa, Ole Sabaya awatishwa wafanyabiashara, na rais Idris Debi wa Chadi auwawa, mwanawe kumrithi. Kwa upande wa makala limeandika Mangula, katibu mkuu pekee CCM aliyekaa kwa miaka kumi. Habari yake nyingine inasema kilio cha nyongeza ya mishahara chatua bungeni. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema TRA ya waangukia wafanyabiashara, rais Idriss Deby wa Chad awawa baada ya kuwatembelewa na jeshi vitani, Harmonize kajala na paula wahojiwa kashfa mtandaoni, na NIDA ya pata mwarobaini wa ucheleweshwaji vitambulisho. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema TAKUKURU ya mnasa mafichoni kigogo wa TPA. Tanzania na Uganda zalenga bilioni 288 za kulipa fidia. CAG azidi kukosolewa sakata la hasara ya ATCL na TRA yaanza utekelezaji wa maelekezo ya Samia. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma Dkt Mwinyi akemea wanaotelekeza watoto. Serikali yasema Mpo salama, DT atunguliwa tuhuma za ufisadi, polisi mbaroni kwa tuhuma ya rushwa ya milioni mia moja na rais wa Chadi, auliwa na waasi, mwanawe akabidhiwa nchi. Gazeti dada la Daily News limeandika rais Samia atilia mkazo wa maadili ya kazi, na Zanzibar yaingia kwenye soko la hisa kuboresha uwekezaji. Tokeo la toleo la mtandaoni la gazeti la Habari Leo pamoja na habari nyinginezo nyingi ilimeandika waziri wa nchi, ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI Umi Mwalimu amemsimamisha kazi mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya ya Sengerema Magesa Boniface ili kupisha uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha za miradi Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo zinasema jeshi nchini Chaji lilitangaza jana Jumanne kwamba Rais Idris Debi Itno, aliyeshinda uchaguzi wa rais Aprili 11, 2021 katika awamu ya sita ya urais wake, amefariki dunia akiwa mstari wa mbele wa mapigano baina ya wanajeshi na kundi la waasi. Taarifa ya msemaji wa jeshi Jenerali Asem Bernandoa Aguana imesema Debi alifariki akipigania usalama wa taifa hilo la Chadi ambalo ameliongoza kwa muda wa miaka 30. Debi amekumbana na kifo akiwa na umri wa miaka 68, kwa mujibu wa jeshi. Baraza la kijeshi linaloongozwa na mwanawe ambaye ni Mahamat Idriss Debi Itno mwenye umri wa miaka 37 linasimamia nchi hiyo katika kipindi hiki cha ja mpito. Habari yake nyingine inasema halmashauri ya usimamizi wa turathi za kitaifa nchini Kenya, NMK, imeanzisha mikakati ya kutafuta fedha zipatazo shilingi milioni hamsini, ili kutekeleza ukarabati wa misikiti miwili mikuu zaidi ya Lamu na Kenya kwa ujumla. Misikiti hiyo ikiwemo ule wa Pwani na Siyu imedumu katika eneo hilo kwa kati ya miaka mia tatu na mia saba lakini kwa sasa iko kwenye hatari ya kubomoka kabisa. Akizungumza wakati alipoongoza hafla ya kusafisha msikiti wa pwani ulioko kwenye kisiwa cha Lamu, afisa msimamizi wa turathi za kitaifa kaunti ya Lamu, Muhamed Mwenje, amesema eneo hilo lina zaidi ya misikiti kumi ya kale ambayo ni ya kihistoria. Bwana Mwenje amesema ni misikiti mitatu tu ya kihistoria ikiwemo Pwani, Siyu na ule wa Jamia ulioko mjini Shela, ndiyo ambayo bado imesimama na ingali inatumika. Gazeti dada la Daily Nation toleo la mtandaoni, mbali na habari kuhusu ziara ya kihistoria ya rais Uhuru Kenyatta jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, limeandika wabunge wawili waunganishwa na magenge mapya na kiongozi mpya wa Chadi atumia kivuli cha baba yake kujiimarisha. Naam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Raihan Yasin wa Qum hapa Iran na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Awali ya yote, tutangulie kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa tawfiki adhim aliyotupatia taufiki ya kudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika kipindi hiki tuangalia ni ratiba zipi ambazo tunapaswa kuwanazo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu kama huu, mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao tunaambiwa na Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam akitueleza katika kutuba yake maarufu aliyoitoa katika mwisho wa mwezi wa Shaaban kuelekea mwezi wa Ramadhani akiwaambia Waislamu wote kuwa ayuhannas innahu qad aqbala ilaykum shahru llahi bilbarakati walrahmati walmaghfira, kwamba umekujieni mwezi mtukufu wa Ramadan. Mwezi huu umekuja na mambo matatu. Jambo la kwanza ni baraka, na jambo la pili umekuja na rehema, lakini jambo la tatu umekuja na msamaha. Kwa hivyo katika mwezi huu ambao umejaa baraka, umejaa rehma na umejaa msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, si vibaya tukajaribu kuangalia ni mambo gani ambayo tunaweza kunufaika nayo ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao kama mnavyotambua katika, katika hutuba hii hii ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akitueleza akisema huwa shahrun du'itum fihi kwamba mwezi huu ni mwezi ambao mmealikwa katika dhifa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Mimi na wewe tupo katika dhifa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Katika dhifa hii, ni mambo yapi ambayo tunatakiwa kuyapa kipaumbele ili kuweza kufaidika na dhifa hii, kuweza kufaidika na ugeni huu ambao mwenyeji wetu ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala? Hivyo moja kwa moja nitaanza kutaja moja baada ya jingine ratiba ambazo sisi kama wanadamu tunapaswa kuwa nazo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, ili tuweze kufikia lile lengo la kuandikiwa mwezi huu kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika surati al-Baqara akisema ya ayuha alladhina amanu kutiba alaykum as-siyam kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun, kwamba enyi mlioamini, nimekuandikieni funga nimekuandikieni saumu kama ambayo niliyowaandikia wale waliokuwa kabla yenu ili mpate kuwa wacha Mungu. Kwa hivyo lengo, kwa mujibu wa maneno ya Mwenyezi Mungu na kwa mujibu wa aya hii, ni kwamba wewe na mimi tuweze kufikia ucha Mungu, tuweze kufikia takwa. Kwa hivyo takwa hii ina maandalizi ambayo yatatufikisha katika huo ucha Mungu. Kwa hivyo miongoni mwa hayo mambo ambayo yanaweza kutufikisha katika hilo lengo la kuwa na kualikwa kuwa katika dhifa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni pamoja na kuwa na ratiba, ratiba ambazo zitakuwa na vipengele viwili. Kipengele namba moja zitakuwa ni ratiba za mtu mwenyewe binafsi, ratiba za yeye mwenyewe kama yeye, na ratiba namba mbili zitakuwa ni ratiba za kijamii. Kwa hivyo tutaanza na ratiba shakhsi, ratiba ya mtu mwenyewe ambayo anayopaswa kuwa nayo yeye kama yeye, lakini pia nukta ya pili tutaingia katika ratiba za kijamii. Kama wanajamii tunapaswa kuwa na ratiba za aina gani? Kwa hivyo eh, kama tunavyojua katika Qur'ani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatueleza akisema waladhina jahadu fina lanahdiyannahum subulana wa inna llaha lamaa lmuhsinin, kwamba na wale ambao waliofanya juhudi wanayetoa juhudi zao kwa ajili gani? kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, jahadu fina, wametoa juhudi zao, wanafanya juhudi, wanajitahidi kwa kila wawezalo, kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu amewapa ahadi ambayo anasema lanahdiyanahum sublana, kwamba watu hao tutawaongoza katika njia zetu, na kwamba wa inna Allaha lama almuhsinin, na Mwenyezi Mungu yu pamoja na wale wenye kufanya wema. Kwa hivyo jambo la kwanza, moja katika ratiba ambazo eh, anatakiwa mtu kuwa nazo. Kwanza kabla ya yote, unatakiwa ufanye juhudi, ufanye bidii, ili uweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema al-Imam Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi afdalus salatu wassalam, kuwa man aslaha fima bainahu wa baina Allah azza wa jal, atakayejaribu kuitengeza nafsi yake, kutengeza baina yake yeye na Mwenyezi Mungu mtukufu aslaha Allah tabaraka wa taala fi ma bainahu wa bainan nas, mtu huyu Mwenyezi Mungu atamwekea na atatengeneza shakhsia yake baina yake yeye na watu. Kwa hivyo moja katika mambo ambayo mtu unatakiwa kuwa nayo kwa minajili hiyo kwamba tumezungumza, tumefahamu, kwamba katika utangulizi huu kwamba tupo katika dhifa ya Mwenyezi Mungu, na katika dhifa hii mimi na wewe tunatakiwa tutoe juhudi, tunatakiwa tufanye kila kile ambacho tunachokiweza ili tuweze kufikia lengo la swaumu, lengo la kufaradhisha funga ambalo tumesema ni takwa. Kwa hivyo ratiba namba moja ambayo wewe unatakiwa kuwa nayo, ambayo tunatakiwa kuwa nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, moja ni i'lanu tauba, kwamba mtu katika mwezi mtukufu wa Ramadhan lazima ujiandae kwa ajili ya kufanya na kutangaza tauba. Kama tunavyojua sisi wanadamu, e, si malaika sisi, si maasumin sisi, tunakosea tunateleza, kuna madhambi kemkemu ambayo pengine kwa kipindi hiki cha mwaka mzima baada ya Ramadhani mpaka Ramadhani mingine, inawezekana tuna mizigo mingi ambayo tumeibeba. Kwa hivyo hii ni fursa e, ya kuweza kutangaza tauba baina yetu sisi na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kutangaza kurejea. Kwa sababu kama unavyojua kwa nini tauba ikaitwa tauba? Kwa sababu tauba ina neno arrujuu ila Allah, kwamba ni kurejea baada ya kuwa mtu umefanya maasi. Yani kufanya maasi maana yake al-ibtiad, yani wewe unajiweka mbali na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo kwa kutangaza tauba, yani tunarejea kwa Mwenyezi Mungu na kwamba Mwenyezi Mungu aweze kutughufuria madhambi yetu. Kwa hivyo ratiba namba moja ni ratiba ni kutangaza toba na kupambana, ili kuweza kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akughufurie yale madhambi ambayo uliyokuwa umeteleza. Kwa hivyo hiyo ni ratiba namba moja, lakini tauba ina mengi ambayo tunapasa kuyajadili, ina mengi ambayo tunapaswa kuyaangalia, ili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aweze kuwa ni mwenye kutughufuria madhambi yetu. Katika tauba kama tunavyojua, mwanadamu ana mengi ambayo amemkosea Mwenyezi Mungu, na kama tunavyoambiwa katika Qur'ani, balil insanu ala nafsihi basira, kama mwanadamu mwenyewe anatambua mapungufu yake, anaiona nafsi yake, anajijua mwenyewe kwamba ni wapi kateleza na ni wapi hajateleza. Unaweza kuwadanganya wengine, lakini kamwe huwezi kuidanganya nafsi yako. Unaweza ukajitakasa kwa watu na ukajionesha kwamba wewe ni mtu usio na mapungufu lakini huwezi kuidanganya nafsi yako, kwani nafsi yako na kwani na e, mwanadamu mwenyewe anajua mapungufu yake, bali linsanu ala nafsihi basira. Kama mwanadamu mwenyewe anaijua nafsi yake anajua mapungufu yake anajijua mwenyewe kuliko mwingine yoyote. Kwa hivyo ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anazungumza akisema inna Allaha yuhibbu tawabina wa yuhibbu almutatahhirin, kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda wale wenye kufanya toba, wale wanapokosea wanarejea kwake na wakamwomba msamaha, lakini pia anawapenda wale wenye kujitoharisha, wale wenye kujisafisha. Kwa hivyo moja katika watu ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawapenda ni wale wenye kufanya tauba. Kwa hivyo, watukufu wafuatiliaji wa vipindi vyetu hivi, ni kwamba nukta ya kwanza na ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu paka hapa. Asalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Allah, Allah, Allah. Leo, katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 Ramadhani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 21 Aprili mwaka 2021. Leo tarehe mosi Urdi Behesht katika kalenda ya mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumuenzi Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari za Kifarsi. Saadi Shirazi alizaliwa karibu mwaka mia sita na sita hijiria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran, na baada ya kukipitisha kipindi cha utotoni na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana, Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdadi huko Iraki. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hejaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo, malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Saadi Shirazi ameandika vitabu kadhaa muhimu zaidi ni kile cha tungo cha Bustani na kitabu chake cha nathari cha Golestana. Siku kama ya leo miaka 1192 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo Uingereza ilikuwa ikiongozwa na wafalme wa kiukoo huku ikiwa imegawanyika katika sehemu kadhaa za kijiografia, kila mtawala akitawala eneo lake maalumu. Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, eneo lililoko kusini mwa Uingereza ya sasa, baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani, akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuasisi silsila ya utawala na siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, alifariki dunia Alama Muhammad Iqbal Lahori, mwana fikra mwana falsafa na malenga wa Kiislamu. Alama Iqbal alizaliwa mwaka 1877 katika moja ya miji ya jimbo la Punjab, na baada ya kumaliza masomo yake ya awali na kupata shahada ya uzamili alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza katika elimu ya falsafa na alibakia huko kwa kipindi cha miaka minne. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya msomi huyo mkubwa wa kurejea nchini India, alianza kuwaamsha Waislamu wa, wa nchi hiyo na kufanya jitihada za kuwaunganisha pamoja huku akibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu mbalimbali. Bwana Ali Haji Sodambiru wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania ameandika, asanteni sana Radio Teheran kwa kutujuza yanayojiri duniani. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania baada ya kutusalimu anasema kila la kheri Rais Uhuru Kenyatta katika safari yako ya kihistoria huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Kalekela Omari Mahmud wa Tanzania anasema shukran. Bwana Abdallah Ali Makajura Tanzania, nae, wa Tabora Tanzania naye anatushukuru. Ufuatao sasa, wapenzi penzo wa wasikilizaji, ni muhutasari wa habari za dunia. Muda wetu umeenda. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haitalegeza msimamo wake zaidi ya yale yaliyomo katika mapatano ya nyuklia JCPOA yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano baina ya Iran na madola makubwa duniani. Hayo yamesemwa na Ali Rabiei, msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana Jumanne, Aprili ishirini na, na, elfu mbili na ishirini, na moja alifanya ziara ya kihistoria kuitembelea jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo katika ziara ya siku tatu kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili. Uchunguzi uliofanyika ndani ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International umebaini kwamba kuna ubaguzi wa rangi unaowatambua wazungu kuwa ndio tabaka bora zaidi ndani ya shirika hilo. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League amesisitizia udharura wa kutekelezwa maazimio yote ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanayotaka kukomeshwa uvamizi wa Israeli na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Na shirika la maripota wasio na mipaka RSF limetangaza kwamba maambukizi ya kirusi cha Corona duniani yamezidisha ukandamizaji na hujuma dhidi ya waandishi wa habari. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp Telegram Vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu. <tikin>