Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya Hasan Diab nchini Qatar, malengo na umuhimu wake. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi kinachozungumzia uh, maisha ya Imam Hasan na Husein, uh, maua mawili ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Shekh Yasin waqum hapa nchini Iran. Baada ya hapo, mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani itakayofuatiwa na kipande cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Idris Debi wa Chadi ameuawa katika shambulio lililofanywa na waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti zinaonyesha kwamba Ufaransa iliwawez, iliwezesha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. <mucho> Rais Hassan Rohani amesema Iran ina mpango wa kuzindua mchakato mpana wa kutoa chanjo ya COVID-19. na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba wakimbizi ndani ya Msumbiji wanahitajia msaada wa dharura. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Chad limetangaza leo kwamba rais wa nchi hiyo Idris Deby ameuawa kutokana na majeraha aliyoyapata katika medani ya vita. Taarifa ya jeshi la taifa la Chad iliyotangazwa kupitia televisheni ya taifa imesema kwamba Idris Deby ameaga dunia akipigana kwa ajili ya kulinda ardhi ya Chad. Taarifa hiyo imeongeza kwamba Deby ameuawa akipambana na, ma na magaidi waliotokea nchi jirani ya Libya huko kaskazini mwa Chad, alikokwenda kukagua jeshi la nchi hiyo linalopigana na makundi ya kigaidi. Mapigano makali yanaendelea kaskazini mwa Chad kwa siku kadhaa sasa baina ya jeshi la taifa na harakati za waasi, ambako mamia ya watu wameuawa na wengine wengi wamejeruhiwa. Siku kadhaa zilizopita, baadhi ya balozi za kigeni zilitahadharisha kwamba makundi ya waasi yanapiga hatua kuelekea mji mkuu wa Chad, Njamena, na kuwataka baadhi ya wanadiplomasia wasio wa dharura kuondoka nchini humo. Idris Deby ambaye ameiongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30 ameuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe kumi na moja mwezi huu wa Aprili. Baada ya kutangazwa habari ya mauaji ya rais Idris Debi, msemaji wa jeshi la Chad Jenerali Azem Barmandoa Gona ametangaza kwamba kumeundwa baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa kiume wa rais Idris Debi, Jenerali Muhammad Idris Debi Itno, itakayoongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miezi 18. Hata hivyo, katiba ya Chadi inasema kwamba spika wa bunge anapaswa kuchukua madaraka ya nchi iwapo rais ataaga dunia au kushindwa kutekeleza majukumu yake. Jeshi la Chadi pia limetangaza sheria kadhaa, ikiwa ni pamoja na marufuku ya kutoka nje kuanzia saa 12 jioni hadi kumi na moja alfajiri na kufungwa mipaka yote ya nchi hiyo ya nchi kavu na baharini. ufaransa ilikuwa na nafasi kubwa katika uwezeshaji mauaji ya kimbari ya rwanda imebaini ripoti mpya ya serikali ya kigali kuhusu nafasi ya ufaransa kabla ya na wakati wa, wa mauaji ya kimbari yaliyopelekea zaidi ya watu laki nane na kuuawa mwaka 1994 shirika la habari la ap limeripoti kwamba uh, limeripoti hiyo ni sehemu ya jitihada za rwanda za kubaini nafasi ya wakuu wa Ufaransa katika mauaji ya kimbari wakati wa mauaji hayo na pia baada ya hapo. Ripoti hiyo yenye kurasa 600 inasema Ufaransa haikufanya chochote kusitisha mauaji ya kimbari ya Aprili na Mei mwaka 1994. Ripoti hiyo imesema katika miaka ya kabla ya mauaji hayo ya kimbari, rais wa zamani wa Ufaransa Francois Mitterrand na utawala wake walijua kuhusu matayarisho ya mauaji hayo, lakini pamoja na hayo, aliendelea kuunga mkono utawala wa rais wa wakati huo wa Rwanda Juvenal Habyarimana. Watayarishaji wa ripoti hiyo wanasema wamewahoji mashahidi 250. Ripoti hiyo imebaini kwamba kabla ya mauaji ya kimbari Ufaransa iliipa serikali ya Juvenal Habyarimana silaha, ushauri vifaa na kufumbia macho ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu wa utawala wa Habyarimana, na jambo hilo hatimaye likapelekea kuibuka mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa kabila la Kitutsi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali ina mpango wa kuzindua mpango mkubwa wa chanjo ya covid-19 ili kulinda afya ya watu wote. Rais Rohani ameyasema hayo leo katika kikao cha kumi na tisa cha uratibu wa maswala ya kiuchumi cha serikali na kuongeza kwamba pamoja na kuwepo mashinikizo na matatizo mengi katika kupata fedha kutokana na vita vya kiuchumi vya adui na vikwazo vyake vilivyo dhidi ya ubinadamu, sekta mbali mbali za serikali zimejitahidi kukidhi mahitaji ya chanjo. Amesema jitihada hizo za Iran zinafanyika licha ya kuwepo uhaba mkubwa wa chanjo ya korona duniani, Kutokana na mahitajio makubwa ya chanjo katika nchi mbalimbali. Rais Rohani pia amesema katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita adui amekuwa akifuatilia vita vya kiuchumi dhidi ya Iran ili kuibua janga la njaa hapa nchini, lakini serikali imeweza kuhakikisha kwamba wananchi wanapata bidhaa zote wanazozihitaji na hivyo adui hakuweza kufikia malengo yake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria nafasi muhimu ya viwanda hapa nchini katika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya wananchi na akaongeza kwamba bidhaa za dharura ambazo watu wanazihitajia zinapaswa kuruhusiwa kuingia nchini bila ya kucheleweshwa katika idara za forodha. Meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetangaza kwamba familia zilizotenganishwa zilizo zilipokimbia mapigano kaskazini mwa Msumbiji zinasaidiana wao kwa wao, lakini kadri idadi inavyoongezeka msaada wa haraka unahitajika. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema tangu Machi tarehe 24 mwaka huu zaidi ya watu kumi na tisa alfu wamekimbia Palma kwenda mji wa Nangade miji ya Nangade, Mueda, Montepuez na Pemba. Maelfu zaidi wanadhaminiwa, wanadhaniwa kufurushwa ndani ya wilaya ya Palma. Karibu watu laki saba hasa wanawake, watoto na wazee wamefurushwa kaskazini mwa Msumbiji ikiwa ni matokeo ya mashambulio ya mara kwa mara na vurugu za vikundi visivyo vya serikali tangu Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na saba. Shirika hilo la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeonya kwamba idadi hii inaweza kuvuka watu milioni moja ifikapo Juni mwaka huu iwapo vurugu zitaendelea katika maeneo hayo. Vilevile, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema ilikuwa inaandaa hatua ya kupokea watu wapya zaidi katika siku zijazo, na wafanyakazi wake wanafikia katika maeneo nje ya Pemba kusaidia watu waliofurushwa makwao. Mji wa Palma ulioko karibu na mradi mkubwa wa gesi wenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni 60 na ambao ni makao makuu ya kampuni kadhaa za kigeni ulilengwa na mashambulizi ya makundi ya kigaidi wenye silaha tarehe 24 mwezi Machi mwaka huu. Makumi ya raia waliuawa na wengine wengi walikimbia makazi yao, baada ya wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la ISIS, ISIS, da, la daesh kuvamia na kuteka mji huo katika mkoa unaokumbwa na uasi wa Cabo Delgado. Na Ethiopia imetuma barua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikilalamikia kwamba Misri na Sudan hazina nia njema katika mazungumzo yanayohusu bwawa la Renaissance la Ethiopia, ambalo pia linajulikana kwa jina la Nahdha. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo, Demeke Mekonen naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia ametuma barua kwa baraza la usalama la umoja wa Mataifa ambapo amezitaka Misri na Sudani zirejee katika meza ya mazungumzo ya pande tatu kuhusu suala la kujaza maji na kuanza kufanya kazi bwawa la Renaissance. Ethiopia imesema mazungumzo hayo yanapaswa kufanyika chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Makoneni ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Misri na Sudan hazikuingia kwa nia njema katika mazungumzo ya bwawa la Renaissance na haziko tayari kuacha misimamo yao ya huku nyuma ili mazungumzo yafikie matokeo mazuri. Hali kadhalika amesema Khartum na Cairo zinadhoofisha mchakato wa sasa wa mazungumzo ili kuufanya mgogoro wa bwawa hilo uwe wa kimataifa. Vilevile amedai kwamba Sudani na Misri zinalenga kuishinikiza Ethiopia kupita kiasi. Makonen ametahadharisha kwamba kuishinikiza Ethiopia kutavuruga mazungumzo ya bwawa la Renaissance ambayo yamekuwa yakisimamiwa na Umoja wa Mataifa. Barua hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imetolewa wakati ambapo mgogoro wa bwawa la Renaissance unazidi kuwa mbaya, viongozi wa Sudani na Misri wakidai kwamba Ethiopia ndiyo inayokwamisha mazungumzo ya pande tatu. Ethiopia nayo inazituhumu Misri na Sudan kuwa zinaweka masharti yasiyokubalika kuhusu suala la kujazwa maji katika bwawa la Renaissance. Ujenzi wa bwawa hilo katika vyanzo vya mto Nile ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja umeibua mvutano mkubwa kati ya nchi hizo tatu za Kiafrika na yani Ethiopia Sudan na Misri. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa serikali ya mshikizo ya Lebanon nchini Qatar. Hassan Diab, waziri mkuu wa serikali ya mshikizo ya Lebanon, ya Jumapili ya juzi tarehe 18 Aprili aliwasili Doha, mji mkuu wa Qatar, ikiwa ni safari yake ya kia, kwanza nje ya nchi tangu ulipoanza mwaka, mwaka huu wa 2020. Akiwa nchini Qatar, Diab amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa ngazi za juu wa nchi hiyo. Hassan Diab amekuwa waziri mkuu wa muda wa Lebanon kuanzia Agasti mwaka jana. Tangu Oktoba mwaka jana, waziri mkuu huyo wa Lebanon hajafanya safari nje ya nchi, na safari yake hiyo ya Doha huko Qatar inahesabiwa kuwa safari yake ya kwanza nje ya nchi katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Safari yake ya mwisho nje ya nchi ilikuwa ile aliyoifanya nchini Kuwait Oktoba mwaka jana, ambapo alikwenda kushiriki shughuli ya mazishi ya aliyekuwa amiri wa Kuwait, Sabah Al Ahmad Al Jabir Sabah. Kwa maneno mengine ni kwamba Hassan Diab hajafanya safari rasmi ya kisiasa nje ya nchi kwa muda wa miezi sita. Diab amefanya safari nchini Qatar katika hali ambayo jumamosi iliyopita alitarajiwa kufanya safari nchini Iraq kwa ajili ya kutiliana saini na viongozi wa Baghdad mikataba kadhaa ya ushirikiano. Hata hivyo, safari hiyo iliahirishwa kutokana na mashinikizo ya madola ya kigeni kama Saudi Arabia na Imarati dhidi ya waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi. Mintarafu hiyo safari ya Hassan Diab inadhihirisha mamlaka ya kujitawala Doha katika maamuzi yanayohusiana na siasa za nje za nchi hiyo. Jambo nyingine ni kwamba kuanzia Agosti mwaka jana, Lebanon kwa namna fulani imekuwa ikishuhudia sokomoko na mkwamo wa kisiasa. Awali Mustafa Adiba alijiondoa katika mchakato wa kuunda serikali baada ya takriban mwezi mmoja tangu apewe jukumu hilo, na kisha Saad Alhariri akapewa jukumu hilo ambapo tangu Oktoba mwaka jana naye hajafanikiwa kuunda serikali mpya nchini Lebanon. Vilevile, tukitupia jicho jinsi anga ya kisiasa ilivyo hivi sasa huko Lebanon, tunaona kwamba hakuna mwelekeo wa kutia matumaini kuhusiana na kadhia ya kuundwa serikali nchini humo. Saad Al Hariri, waziri mkuu aliyepewa jukumu la kuunda serikali, naye mwezi Februari mwaka huu alifanya safari huko Doha nchini Qatar ambako alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo. Kwa hakika safari hii ya Hasan Diabu nchini Qatar ina umuhimu mkubwa kutokana na nafasi ya nchi hiyo ya Qatar safari hii. Nchi tajiri ya Qatar na imekuwa ikitumia wenzo wa fedha na misaada kwa ajili ya kujitafutia satwa na ushawishi katika nchi za Kiarabu. Kwa upande wa kiuchumi, kwa sasa Lebanoni inakabiliwa na hali mbaya ambapo wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakiandamana mara kwa mara wakilalamikia hali mbaya ya kifedha. Kwa muktadha huo na kwa kuzingatia misimamo ya baadhi ya nchi za Kiarabu katika eneo la Asia Magharibi na vilevile vile madola makubwa ulimwenguni iliyo dhidi ya Hassan Diab, mwanasiasa huyu anafanya juhudi za kuomba msaada wa fedha kwa serikali ya Doha ili apunguze sehemu ya matatizo ya kifedha yanayoikabili Lebanon. Katika fremu hiyo Khidre Talib, mshauri wa Hassan Diaba, amesema katika safari hiyo ya Qatar, waziri mkuu wa serikali ya muda ya Lebanon amewabainishia viongozi wa Doha kuhusiana na hali ya sasa ya Lebanon, pamoja na mazingira magumu ya kifedha, kijamii, kimaisha na kiuchumi wanayokabiliana nayo wananchi wa nchi yake. Talib ameashiria pia matumaini walionayo viongozi wa Lebanon ya kupata msaada wa Qatar na kueleza kwamba Doha daima imekuwa pamoja na wananchi wa Lebanon na hakuna wakati ambao ilisita au ilifanya ubakhili kuwasaidia wananchi wa Lebanon. Mbali na hayo, Qatar ina historia ya kuwa mpatanishi aliyefanikiwa katika migogoro ya ndani nchini Lebanon. Upatanishi wa migogoro ya eneo ni moja ya mikakati ya sera za kigeni za Qatar. Mwaka elfu mbili na nane baada ya kushadidi mizozo na mivutano ndani nchini Lebanon, Serikali ya Qatar ilichukua jukumu la kuwa mpatanishi baina ya mirengo ya ndani nchini humo, upatanishi ambao hatimaye ulizaa matunda na kupelekea kufikia tamati mizozo hiyo. Hivyo basi, inaonekana kwamba filhali pia Qatar inafanya jitihada za kuwa mpatanishi baina ya makundi, mirengo ya kisiasa na shakhsia mbalimbali wa Libanun na kuwakurubisha pamoja, ili kwa njia hiyo isaidie kuhitimisha mivutano ya kisiasa inayohusiana na mchakato wa kuundwa serikali mpya nchini Lebanon. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika Qur'an na hadithi. Assalamu aleikum wa rahmatullahi wa barakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha siptoin katika Qurani na hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii, mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha maktalu Lhusein alaihi salam, akimnukuu sahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Husein alaihi ssalam: bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein, mimi nilikuwa mkunga wake. Alisema alipojifungua Hasan, mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama aliniambia niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano, naye mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia: Je, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akaitupa pembeni na kuniambia, Asma, sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano Asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abi Talib kwamba, je, umempa jina gani? Akasema, nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume swws wa akasema, na mimi pia nisingeweza kumtangulia Mola Mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alaihi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako, ewe Muhammad. Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, muite Hasan asma, akasema. Mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiq na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema: baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Al Husein, ambapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifika mbele yangu na kuniambia ewe Asma, niletee mwanangu Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe asma atauliwa na kundi dhalimu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii, kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akasema na mimi nisingemtangulia mola wangu mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema salamu ziwe juu yako ewe Muhammad. Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza na mtoto huyo wa Harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema Mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba alimfanyia aqiqi kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi, wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika kulinda, kujali na kuwalea wajukuu wa wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu, kwa kuwambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia Ahlu Baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Taus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha kashfu lghumma, kupitia Tumama, kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao, Mtume akawa amewabeba kifuani kwake, huku akiwa kwa anawashumu. Imamu Ali bin Abitalib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema waache wanishumu nami pia ni washumu wafaidike kwa kuniona nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao. Nam, ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za imamu masumu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shabani mwaka wa nne hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake, na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema, na yametimia maneno ya Mola mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi salam alipozaliwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema: shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdul Mutalibu akasema: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu: shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema wapenzi wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa kubarikiwa mtoto duniani. Pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husein. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam, kabla yake. na kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. aliyotupatia taufiki ya kuudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika kipindi hiki tuangalia ni ratiba zipi ambazo tunapaswa kuwa nazo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu kama huu, mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao tunaambiwa na Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam akitueleza katika kutuba yake maarufu aliyoitoa katika mwisho wa mwezi wa Shaaban walrahmati walmaghfira, kwamba umekujieni mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwezi huu umekuja na mambo matatu. Jambo la kwanza ni baraka, na jambo la pili umekuja na rehema, lakini jambo la tatu umekuja na msamaha. Kwa hivyo katika mwezi huu ambao umejaa baraka, umejaa rehma na umejaa msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, si vibaya tukajaribu kuangalia ni mambo gani ambayo tunaweza kunufaika nayo ili tuweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao kama mnavyotambua katika, katika khutuba hii ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akitueleza akisema, huwa shahrun du'itum fihi ila dhiafati llah kwamba mwezi huu ni mwezi ambao mmealikwa katika dhifa ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Mimi na wewe tupo katika dhifa ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Katika dhifa hii, ni mambo yapi ambayo tunatakiwa kuyapa kipaumbele ili kuweza kufaidika na dhifa hii, kuweza kufaidika na ugeni huu ambao mwenyeji wetu ni Mwenyezimungu subhanahu wataala? Hivyo moja kwa moja nitaanza kutaja mmoja baada ya jingine ratiba ambazo sisi kama wanadamu tunapaswa kuwa nazo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ili tuweze kufikia lile lengo la kuandikiwa mwezi huu kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika surati al-Baqara akisema ya ayuha alladhina amanu kutiba alaykum siyam kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun, kwamba enyi mliyoamini, nimekuandikieni funga, nimekuandikieni saumu kama ambayo niliyowaandikia wale waliokuwa kabla yenu ili mpate kuwa wacha Mungu. Kwa hivyo, lengo kwa mujibu wa maneno ya Mwenyezi Mungu na kwa mujibu wa aya hii ni kwamba wewe na mimi tuweze kufikia ucha Mungu, tuweze kufikia takwa. Kwa hivyo, takwa hii ina maandalizi ambayo yatatufikisha katika huo ucha Mungu. Kwa hivyo, miongoni mwa hayo mambo ambayo yanaweza kutufikisha katika hilo lengo la kuwa na kualikwa kuwa katika dhifa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni pamoja na kuwa na ratiba, ratiba ambazo zitakuwa na vipengele viwili kipengele namba moja zitakuwa ni ratiba za mtu mwenyewe binafsi, ratiba za yeye mwenyewe kama yeye, na ratiba namba mbili zitakuwa ni ratiba za kijamii. Kwa hivyo tutaanza na ratiba shakhsi, ratiba ya mtu mwenyewe, ambayo anayopaswa kuwa nayo yeye kama yeye, lakini pia nukta ya pili tutaingia katika ratiba za kijamii. Kama wanajamii tunapaswa kuwa na ratiba za aina gani? Kwa hivyo eh, kama tunavyojua katika Qur'ani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatueleza akisema walladhina jahadu fina lanahdiyannahum subulana wa inna, wa inna Allaha lama almuhsinin, kwa maana wale ambao waliofanya juhudi wanayetoa juhudi zao kwa ajili gani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, jahadu fina wametoa juhudi zao, wanafanya juhudi, wanajitahidi kwa kila wawezalo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu amewapa ahadi ambayo anasema lanahdiyanahum sublana, kwamba watu hao tutawaongoza katika njia zetu, na kwamba wa inna Allaha lama almuhsinin, na Mwenyezi Mungu yu pamoja na wale wenye kufanya wema. Kwa hivyo jambo la kwanza moja, katika ratiba ambazo e, anatakiwa mtu kuwa nazo. Kwanza kabla ya yote, unatakiwa ufanye juhudi ufanye bidii ili uweze kufaidika vizuri na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema al-Imamu Amiril Muuminina Ali bin Abi Talib alayhi afdhalus salatu wassalam kuwa, man aslaha fii ma bainahu wa baina Allahi azza wa jalla, atakayejaribu kuitengeza nafsi yake kutengeza baina yake yeye na Mwenyezi Mungu mtukufu Aslaha Allahu tabaraka wa taala fima bainahu wa bain annas. Mtu huyu Mwenyezi Mungu atamwekea na atatengeneza shakhsia yake baina yake yeye na watu. Kwa hivyo, moja katika mambo ambayo mtu unatakiwa kuwa nayo kwa minajili hiyo, kwamba tumezungumza tumefahamu kwamba katika utangulizi huu kwamba tupo katika dhifa ya Mwenyezi Mungu, na katika dhifa hii mimi na wewe tunatakiwa tutoe juhudi, tunatakiwa tufanye kila ambacho tunachokiweza ili tuweze kufikia lengo la swaumu, lengo la kufaradhisha funga ambalo tumesema ni takwa. Kwa hivyo ratiba namba moja ambayo wewe unatakiwa kuwa nayo, ambayo tunatakiwa kuwa nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, moja ni i'lanu tauba, kwamba mtu katika mwezi mtukufu wa Ramadhan lazima ujiandae kwa ajili ya kufanya na kutangaza tauba. Kama tunavyojua sisi wanadamu, e, si malaika sisi, si masumin sisi, tunakosea tunateleza, kuna madhambi kemkemu ambayo pengine kwa kipindi hiki cha mwaka mzima baada ya Ramadhani mpaka Ramadhani mingine, inawezekana tuna mizigo mingi ambayo tumeibeba. Kwa hivyo, hii ni fursa Eh, ya kuweza kutangaza tauba baina yetu sisi na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kutangaza kurejea, kwa sababu kama unavyojua kwa nini tauba ikaitwa tauba? Kwa sababu tauba ina neno ar-ruju' ila Allah, kwamba ni kurejea baada ya kuwa mtu umefanya maasi. Yani kufanya maasi maana yake al-ibti'ad, yani wewe unajiweka mbele, mbali na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo kwa kutangaza tauba, yani tunarejea kwa Mwenyezi Mungu na kwamba Mwenyezi Mungu aweze madhambi yetu. Kwa hivyo, ratiba namba moja ni ratiba, ni kutangaza toba na kupambana ili kuweza kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akughufurie yale madhambi ambayo uliyokuwa umeteleza. Kwa hivyo, hiyo ni ratiba namba moja, lakini tauba ina mengi ambayo tunapasa kuyajadili, ina mengi ambayo tunapaswa kuyaangalia, ili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aweze kuwa ni mwenye kutughufuria madhambi yetu. Katika tauba kama tunavyojua, mwanadamu ana mengi ambayo amemkosea Mwenyezi Mungu, na kama tunavyoambiwa katika Qur'ani, balil insanu ala nafsihi basira, kama mwanadamu mwenyewe anatambua mapungufu yake, anaiona nafsi yake, anajijua mwenyewe kwamba ni wapi kateleza na ni wapi hajateleza. Unaweza kuwadanganya wengine, lakini kamwe huwezi kuidanganya nafsi yako. Unaweza ukajitakasa kwa watu na ukajionesha kwamba wewe ni mtu usio na mapungufu lakini huwezi kuidanganya nafsi yako, kwani nafsi yako na kwani e, mwanadamu mwenyewe anajua mapungufu yake, bali linsanu ala nafsihi basira, kama mwanadamu mwenyewe anaijua nafsi yake anajua mapungufu yake, anajijua mwenyewe kuliko mwingine yoyote. Kwa hivyo ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anazungumza akisema inna allaha yuhibbu tawabina wa yuhibbu almutatahhirin, kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda wale wenye kufanya toba, wale wanapokosea wanarejea kwake na wakamwomba msamaha, lakini pia anawapenda wale wenye kujitoharisha, wale wenye kujisafisha. Kwa hivyo, moja katika watu ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawapenda ni wale wenye kufanya tauba. Kwa hivyo, watukufu wafuatiliaji wa vipindi vyetu hivi, ni kwamba nukta ya na ratiba namba moja ambayo tunatakiwa kwenda nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ni ratiba ya kutubia yale madhambi yetu mpaka hapa. Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Allah, Allah, Allah, ya... Ewe Mungu wangu, mtajirishe kila fakiri. Ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu. Allahumma aqdi dayna kulli madin, ewe Mungu wangu mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farrij an kulli makub, ewe Mungu wangu mfariji kila mwenye matatizo Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Allahumma, Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bihusni hali. Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma iqdi anna ad-dayn waghnina min al-faqr, Ewe Mungu wangu tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. Ambao ndani yake uliteremsha Qur'an. Waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajj baytika alharam niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka, wa fir li tilka dhunub al azam, nisamehe dhambi hizo kubwa fa innahu la yaghfiruha ghayruk ya rahman ya allam, Kwa hakika hakuna yoyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Chad limetangaza leo kwamba rais wa nchi hiyo Idris Debi ameuawa kutokana na majeraha aliyoyapata katika medani ya vita. Taarifa ya jeshi la Chadi iliyotangazwa kupitia televisheni ya taifa imesema kwamba Idris Deby ameaga dunia akipigana kwa ajili ya kulinda ardhi ya nchi hiyo. Ufaransa ilikuwa na nafasi kubwa katika uwezeshaji mauaji ya kimbari ya Rwanda, imebaini ripoti mpya ya serikali ya Rwanda kuhusu nafasi ya Paris kabla na wakati wa mauaji ya kimbari yaliyopelekea zaidi ya watu laki nane kuuawa mwaka 1994. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali ina mpango wa kuzindua mpango mkubwa wa chanjo ya Covid 19 au korona ili kulinda afya za wananchi. Rais Rohani amesema hayo katika kikao cha kumi na tisa cha uratibu wa maswala ya kiuchumi ya wa serikali na kuongeza kwamba pamoja na kuwepo mashinikizo na matatizo mengi katika upatikanaji wa fedha na vilevile vile vita vya kiuchumi vya adui na vikwazo vilivyo dhidi ya ubinadamu, sekta mbalimbali za serikali zimejitahidi kukidhi mahitaji ya chanjo. na Umoja wa Mataifa, uh, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema familia zilizotenganishwa zilipokimbia mapigano kaskazini mwa Msumbiji zinasaidiana wao kwa wao, lakini kadri idadi inavyoongezeka msaada wa dharura utahitajika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahma