Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha, hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Amin ya rabal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumatatu mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hassan. Leo ni Aprili 19 mwafaka na tarehe 6 Ramadhan au tarehe 7 Ramadhan kwa baadhi mwaka 1442 hijria. Mchana huu, mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia malizi bora na kadhalika. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Ayub Rashid akiwa Uingereza, atakuwa anazungumza kuhusiana na yanayobatilisha saumu au yanayobatilisha funga. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati. imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asikitishwa na kifo cha shahidi Jenerali Hijazi, naibu kamanda wa kikosi cha Kuds cha IRGC. Watu 19 wauawa katika shambulio la wabeba silaha nchini Niger. Na rais wa Afghanistan asema taifa letu halitaporomoka kwa kuondoka askari wa Marekani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tunaanza na habari ya tanzia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa pole na kueleza juu ya kusikitishwa kwake na kifo cha brigedia jenerali Muhammad Hussein Zade Hijazi, naibu kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambaye ameaga dunia usiku wa kuamkia leo akiwa na umri wa miaka 65 kutokana na mshtuko wa moyo. Katika salamu hizo za pole, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema amesikitishwa mno na habari ya kuaga dunia jenerali Hijazi, ambapo amemwombea amani na baraka za Allah. Kiongozi mwadhamu amemwomba amemwomba Mwenyezi Mungu ampe faraja mjane, watoto, familia na wafanyakazi wenza wa shahidi Hijazi katika kipindi hiki kigumu cha majonzi. Amesema miongoni mwa sifa na tabia alizojipamba nazo Jenerali Hijazi ni moyo wa kujitolea na kupambana, fikra pevu, moyo uliojaa imani ya kweli na ilhamu. Ayatullah Ali Khamenei amesema brigedia Jenerali Hijazi alisabilia maisha yake katika kuhudumia Uislamu na mapinduzi ya Kiislamu. Mwishoni mwa ujumbe huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwomba Allah amrahamu na kumsamehe madhambi yake Jenerali Hijazi. Wakati huo huo, Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, amemtumia ujumbe wa rambirambi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kufuatia kifo cha shahidi Hijazi. Katika ujumbe huo, Sayid Nasrullah amesema amesikitishwa mno na kifo cha ghafla cha shujaa huyo wa mapambano. Wakati huo huo, naibu kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, kama nilivyokuarifu, ameaga dunia usiku wa kuamkia leo akiwa na umri wa miaka sitini na mitano kutokana na mshtuko wa moyo. Msemaji wa IRGC Ramezan na Sharif amethibitisha habari hizo na kuongeza kwamba shahidi Hijazi ameaga dunia kutokana na athari za kemikali zilizomwingia mwilini wakati wa vita vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran katika miaka ya 80. Msemaji wa Sepa amebainisha kuwa Brigedia Jenerali Hijazi alikumbwa na ugonjwa wa covid-19 miezi kadhaa iliyopita. Shahidi Hijazi alikuwa mmoja wa maveterani waliopigana mstari wa mbele katika vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na aliyekuwa dikteta wa Iraq Saddam Hussein kuanzia mwaka 1980 hadi 1988. Risala za rambirambi zinaendelea kutumwa kwa familia, jamaa na marafiki wa marehemu Shahidi Hijazi ambaye anatazamiwa kuzikwa leo Jumatatu. Miongoni mwa waliotoa mkono wa pole ni Spika wa bunge la Iran Muhammad Baqir Kalibaf, mkuu wa vyombo vya mahakama Ibrahim Raisi, Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif, miongoni mwa viongozi na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hii. Mbali na hayo, kwa akali watu 19 wanaripotiwa kuuawa katika shambulio la wabeba silaha huko magharibi mwa Niger, mpakani mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na Mali. Gavana wa jimbo la Telaberi Ibrahim Tijani Katela amenukuliwa akisema yumkini waliotekeleza shambulio hilo waliingia kinyemela nchini humo wakitokea Mali. Hakuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo kufikia sasa. Afisa mmoja wa manispaa ya Desa ameliambia shirika la habari la AFP kuwa wavamizi hao huku wakiwa wamefunika nyuso zao na wakiwa juu ya pikipiki walishambulia kijiji cha Gaigaru usiku wa kuamkia jana, na kuanza kufyatua risasi ovyo. Amesema wavamizi hao walishambulia mkusanyiko wa wanakijiji waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya mazishi, na kisha wakaanza kumpiga risasi kila aliyekuwa mbele yao. Watu kadhaa wamejeruhiwa pia katika shambulio hilo. Hii ni katika hali ambayo mwishoni mwa mwezi uliopita serikali ya Niger ilitangaza kuwa raia waliouawa katika hujuma za kinyama zilizofanywa na washambuliaji waliobeba silaha katika vijiji kadhaa vya eneo la Tahwa kusini magharibi mwa nchi hiyo hawapungui 137. Kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo linatumiwa kuhusika na aghalabu ya mashambulio hayo lilishika silaha mwaka 2009 kwa lengo la kile lilichotaja kuwa kuwa huru eneo la kaskazini mwa Nigeria na kuanzia hapo likaanza kueneza jinai na mashambulizi yake huko Niger, Chad na kaskazini mwa Cameroon. Tangu wakati huo hadi sasa kundi hilo limeshaua watu wapatao 36,000 na kusababisha raia wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi katika nchi hizo za magharibi mwa Afrika. Tukisalia huko huko magharibi mwa Afrika, kikosi cha askari polisi 144 cha Nigeria kimewasili nchini Somalia kwenda kupiga jeki jitihada za kurejesha uthabiti katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Daniel Ali Gombal, mratibu wa operesheni za polisi za kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, amesema maafisa hawa wa polisi kutoka Nigeria waliwasili nchini Somalia jana Jumapili. Amesema 30 miongoni mwao watahudumu chini ya mwavuli wa AMISOM kwa muda wa mwaka mmoja katika mji wa Beletwin jimboni Hershabele, na waliosalia watapewa majukumu tofauti katika mji mkuu Mogadishu. Amesema au AMISOM imesema kuwasili kwa maafisa hao wa polisi kutoka Nigeria kutatoa mchango mkubwa katika jitihada za kudhamini na kuimarisha usalama, hususan katika maeneo ambayo yamekombolewa toka mikononi mwa magenge ya kigaidi maelfu ya wanajeshi wa amisom walioko somalia ni kutoka uganda kenya burundi somalia ethiopia jibuti na sierra leone huku maafisa wa polisi wa kikosi hicho cha umoja wa afrika wakitokea nigeria sierra leone na uganda askari wa kulinda amani wa umoja wa afrika wanaokadiriwa kufikia ishirini na moja elfu wamekuwepo nchini somalia tokea mwaka elfu mbili na saba ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa Alshabab. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo za kimataifa, magaidi wa Alshabab wanaendelea kutekeleza hujuma nchini Somalia na katika nchi jirani ya Kenya. Na Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ameashiria uamuzi uliotangazwa hivi karibuni na rais Joe Biden wa Marekani Joe Biden wa kuondoa askari wa jeshi la nchi hiyo walioko nchini Afghanistan na kusisitiza kuwa taifa hilo kamwe halitoporomoka kwa kuondoka wanajeshi hao vamizi wa Marekani. Katika mahojiano na kanali ya televisheni ya CNN, Ghani amesema wakati umefika kwa Afghanistan kunyakuwa tena mamlaka na uhuru wake wa kujitawala baada ya kupita miaka ishirini ya uwepo wa askari wa Marekani na nchi nyingine ya Jinabi. Amesema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vyombo vya ulinzi na usalama vya Afghanistan vimetekeleza asilimia tisini ya operesheni za usalama nchini humo. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ameeleza bayana kuwa maelfu ya wanajeshi kia wa Kiafghani wamepoteza maisha wakiwa katika operesheni hizo za kiusalama, hususan dhidi ya kundi la wapiganaji wa Taliban. Wiki iliyopita Rais Joe Biden wa Marekani alitangaza kwamba askari wa jeshi la nchi hiyo wataondolewa nchini Afghanistan kuanzia mwezi ujao wa Mei, na akaeleza kuwa wakati umewadia wa kuhitimisha vita virefu zaidi ambavyo Marekani ilikuwa imejitumbukiza ndani yake kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Marekani ilishambulia na kuvamia kijeshi Afghanistan mwaka elfu mbili na moja na kuangusha utawala wa wakati huo wa kundi la Taliban. Hata hivyo, baada ya kupita miaka ishirini na kupata nguvu tena kundi la Taliban na kufuatia makubaliano ya amani ambayo serikali iliyopita Marekani ya Donald Trump ilisaini na kundi hilo mjini Doha, Qatar, hivi sasa Biden amekuwa hana njia nyingine isipokuwa kuhitimisha vita hivyo bila Marekani kupata mafanikio yoyote kwa kuivamia kijeshi Afghanistan, ikiwa pia imeshindwa vibaya zaidi nchini humo kuliko ilivyoshindwa katika vita na uvamizi wa Vietnam. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Tehran, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, ukipenda kupitia nambari za na alama kujumlisha plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho janga la ukatili wa utumiaji silaha nchini Marekani na indhari mpya ya Joe Biden. Rais Joe Biden wa Marekani Ijumaa usiku alitoa taarifa na kulaani ufyatulianaji risasi ulioandamana na mauaji katika mji wa Indianapolis na kusema kila siku idadi kubwa ya watu wanapoteza maisha kutokana na ukatili wa utumiaji silaha. Sisi tunapaswa kuchukua hatua za kuokoa maisha. Biden alikiri kuwa ukatili wa utumiaji silaha sasa ni janga nchini Marekani. Biden aidha amelitaka bunge la nchi hiyo au Congress lipitishe sheria za kudhibiti umiliki na ununuzi wa silaha nchini humo. Taarifa ya Biden imetolewa baada ya watu wanane kuuawa katika ufyatuaji risasi katika jengo la shirika la FedEx. Katika wiki za hivi karibuni, kufuatia kushadidi utumiaji mabavu unaohusu ufyatulianaji risasi kote Marekani, kumeibuka mijadala kuhusu uhuru wa kubeba silaha moto nchini humo. Idadi kubwa ya watu wamepoteza maisha katika ufyatuaji huo wa risasi na hivyo kumlazimu rais Joe Biden kutoa taarifa. Kwa hakika ukatili wa utumiaji silaha sasa ni tatizo kubwa nchini Marekani, na tatizo hilo linazidi kuongezeka siku hadi siku. Kwa mujibu wa takwimu, katika mwaka uliopita elfu mbili na ishirini wa Marekani takriban ishirini elfu walipoteza maisha katika naji risasi huku wengine elfu arobaini wakijeruhiwa. Aidha, tokea mwaka 2021 uanze hadi sasa watu 4,127 wamepoteza maisha kutokana na matukio ya ufyatulianaji risasi. Uchunguzi unabaini kuwa pamoja na kuwa ni asilimia tano ya watu wa dunia wanaoishi Marekani, lakini asilimia 31 ya matukio yote ya utumiaji mabavu unaohusu silaha hujiri nchini Marekani. Ni wazi kuwa utumiaji silaha kwa mabavu Marekani una uhusiano wa moja kwa moja na kadhia ya wananchi kuwa na uhuru wa kununua na kubeba silaha katika nchi hiyo kubwa zaidi ya mfumo wa ubepari duniani. Uhuru wa kubeba silaha Marekani umepelekea kuongezeka ukatili wa utumiaji silaha na sasa tatizo hilo limepelekea kukithiri mauaji ya halaiki. Mara kwa mara habari za mauaji yatokanayo na ufyatuaji risasi huripotiwa Marekani, na sababu ya mauaji hayo hutajwa kuwa ni pamoja na matatizo ya kiakili, hitilafu za kifamilia, matatizo ya kikazi, na hata mauaji mengine hujiri baada ya kutizama filamu zilizojaa vitendo vya ukatili au michezo ya kompyuta au tarakilishi yenye kushajisha mauaji. Aidha, mauaji baina ya makundi yanayofanya biashara ya mihadarati ni jambo la kawaida sana nchini Marekani, na hivyo kupelekea idadi ya wanaouawa kutokana na silaha moto nchini humo kuongezeka. Suala hilo linapelekea iwe vigumu kukabiliana na utumizi wa silaha kwa mabavu Marekani ni kuwa marekebisho ya pili ya katiba ya Marekani yanalinda haki ya kumiliki silaha. Wanaunga mkono uhuru wa kununua na kubeba silaha Marekani wanasema sheria zozote za majimbo za kudhibiti umiliki wa silaha ni ukiukwaji wa katiba. Wafuasi wa chama cha Democratic wanataka umiliki wa silaha udhibitiwe, lakini chama cha Republican kinapinga vikali swala hilo kwa msingi kuwa ni kinyume cha katiba. Mnamo Machi nane rais Joe Biden akiwa ameandamana na makamu wake Kamala Harris alihutubu dhidi ya utumizi wa silaha kwa mabavu, na akatangaza dikrii nne za kukabiliana na tatizo hilo. Biden amelitaka bunge la nchi hiyo kupitisha sheria za kuweka vizingiti katika umiliki na ubebaji silaha. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 mtwara na 99.1 Singida. Habari hizo nilizokusomea na uchambuzi wa kisiasa unaweza kupata katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Maadili Bora Karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha maadili bora ambapo tumekuwa tukizungumzia mfululizo wa makala ya taswira ya wanawake ndani ya Qurani. Katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo huo tutaendelea kumzungumzia Bibi Mariam binti wa Imrani alaihi ssalam ambaye ni mama wa mtume wa Mwenyezi Mungu Isa alaihi ssalam. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika mazungumzo yetu ya juma lililopita tulisema kuwa Bibi Mariam alikuwa ni mwanamke aliyepitisha maisha yake kwa ajili ya ibada thaa na kumcha Mwenyezi Mungu, ambaye alivipa mgongo vitu na mambo yote ya kimaada ya ulimwengu, na badala yake aliisabilia nafsi yake katika kufuata haki na nuru ya mola wake, jambo ambalo lilikuwa ni utangulizi wa kupatikana kielelezo kimojawapo cha rehma za Mwenyezi Mungu ambacho si kingine bali ni mtume wa Allah, Isa bin Maryam alaihi salam. Na tuendelee kukiitegea sikio kisa cha Bibi Mariam ambacho kinasimuliwa na aya ya 16 na 21 za Suratu Maryam kama hivi ifuatavyo: na mtaji Maryam kitabuni humu alipojitenga na jamaa zake akaenda mahali upande wa mashariki wa msikiti na akaweka pazia kujikinga nao. Tukampelekea mhuisha sheria wetu Jibril, akajimithilisha kwake kwa sura ya binadamu. Mariamu akasema, hakika mimi najikinga kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, aniepushe nawe. Ikiwa unamwogopa Mungu, basi ondoka, nenda zako. Malaika akasema, hakika mimi ni mjumbe wa mola wako "Ili nikupe mwana mtakatifu." Akasema, nawezaje kupata mtoto hali hajaniingilia mwanamume yoyote kwa njia ya halali, wala mimi si mwanamke mwenye kuzini? Malaika akasema, ni kama hivyo unavyosema, lakini mola wako amesema haya ni rahisi kwangu, na ili tumfanye muujiza kwa mwanaadamu na rehma itokayo kwenu, na hili ni jambo lililokwisha hukumiwa. Kwa msingi huo Bibi Mariam alitambua kuwa katika kuthibiti hukumu hiyo ya Allah anapaswa kujiweka tayari kuvumilia chungu ya tuhuma na dhana mbaya zisizo na msingi wowote, na ndiyo maana akajiwekea msingi madhubuti na imara wa subira na uvumilivu ili kuufanya moyo wake uweze kukabiliana kiume na tuhuma chafu za watu waongo na wazushi wa jamii yake. Kwa hakika moyo wa Bibi Mariam alaihi ssalaam ulipata furaha na ukunjufu kwa kuona kuwa amepata fahari ya kupokea wahi na kuteuliwa na Mola wake kuwa mama na mlezi wa mmoja wa mitume watukufu kabisa. Bibi huyo aliyetakasika na maovu aliamua kwenda mahala pambali na kukaa katika hali ya faragha kutokana na kutambua fikra mbovu alizokuwa nazo watu wa jamii yake na hata pale ulipowadia wakati wa kujifungua, alikwenda kuketi chini ya mtende mmoja, na akawa anajisemea mwenyewe kutokana na majonzi makubwa aliyokuwa nayo ya kwamba, laiti ningekufa kabla ya haya na ningekuwa niliyesahaulika kabisa. Hapo alisikia sauti ikinadi na kumwambia, usihuzunike, hakika mola wako amejaalia kijito cha maji chini yako na litikise kwako shina la mtende litakuangushia tende nzuri zilizo mbivu. Basi ule na unywe, na litue jicho lako, na kama ukimwona mtu yoyote akakuuliza habari ya mtoto huyu, sema hakika mimi nimeweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu ya kufunga, kwa hivyo leo sitasema na mtu. Baada ya hapo, Bibi Mariam alimbeba mwanawe mchanga na kuelekea naye kwa watu wa kaumu yake kwa moyo mtulivu na ulio imara na thabiti kiimani. Bibi Mariam alaih ssalamu alifika kwa jamaa zake. yaliyojiri kati yake na watu wake hao yanasimuliwa kama hivi ifuatavyo na Suratu Mariam, kuanzia aya ya 28 hadi aya ya 34: Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mbaya, wala mama yako hakuwa asherati. Maryam akawaashiria yule mtoto wamuulize yeye, wakasema tutazungumzaje na aliye bado mtoto kitandani? Yule mtoto akasema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote nilipo, na akaniusia sala na zaka madam ni hai, na ameniusia kumfanyia mema mama yangu, wala akunifanya niwe jeuri mwovu, na amani iwe juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Baada ya kuwaelewesha na kuwafumbua macho watu wake kuhusiana na yale yaliyojiri kutokana na irada ya Allah subhanahu wataala, na juu ya kutakasika kwake na maovu aliyotuhumiwa, Bibi Maryam alaiha salam, huku akiwa pamoja na mwanawe Isa alihajiri na kuhamia ardhi ya mbali, ili aweze kumlea na kumtayarisha mwanaye huyo kwa ajili ya kufikisha risala nzito ya ujumbe wa mbinguni kwa umati wake. Aya ya hamsini ya Suratul Muminun inabainisha hayo kwa kusema, na tulimfanya mwana wa Maryam na mama yake kuwa ishara za uwezo wetu na tukawapa makimbilio kwenda mahali palipoinuka penye utulivu na chemchem za maji. Wapenzi wasikilizaji, Bibi Maryam alikuwa ni mwanamke mcha Mungu na mwenye moyo imara. Ameonyesha ulimwengu na walimwengu kivitendo kuwa jambo lenye thamani kwa mwanamke ni kukubali kwake kubeba majukumu na kutoa kwake mchango wa maana. Kutoa nara tu za kwamba ni lazima mwanamke awe huru na kushiriki katika jamii hakuwezi kutatua matatizo ya mwanamke huyo wala kuijenga shaksia yake na kumfanya awe katika amani na utulivu wa nafsi. Vigezo vya wanawake wateule waliotajwa ndani ya Qurani tukufu vinatubainishia uhakika huu kuwa kila mwanadamu awe ni mwanamke au mwanamme, anapaswa kuijenga na kuikuza kiroho nafsi yake na kwamba utu na maadili bora ni nyendo nzuri kwa ajili ya kufikia lengo hilo. Qurani tukufu inamtaja Bibi Maryam alaiha ssalaam kama kigezo cha kufuatwa na watu kwa sababu bibi huyo mtakatifu hakuiruhusu nafsi yake ihadaiwe na kupotoshwa na mapambo pamoja na pumbao la dunia. Hapana shaka yoyote kuwa mtu ambaye anatumia uwezo wote alionao kwa ajili ya kutumikia na kuwa mtumwa wa kiwili chake tu hawezi tena kuwa na nafasi ya kuyashughulikia na kuyapa uzito masuala ya kimaadili na kimalezi. Hali ya kwamba tumeona jinsi gani bibi Mariam alivyosimama kiume kubeba jukumu zito na muhimu kabisa, na hivyo akaweza kuiokoa jamii yake na upotovu. Hivyo basi, shime wanawake wote, tushikamane na kufungamana na umaanawi na kujenga mfungamano wa karibu na Mola Muumba ili kuweza kujipatia fadhila za kiakhlaki, na hivyo kama ambavyo mitume wa Mwenyezi Mungu alivyofanya kazi ya kujenga wanaadamu, na si pia tufanye hima katika kujenga na kulea kizazi bora cha mwanadamu huyo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndiyo nimekamilisha kwa leo kipindi cha maadili bora. Msikose kuungana nami juma lijalo katika kipindi kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Juma Sagai akiwa Musoma, Tanzania, anaandika inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Allah amrahamu na amjalie kauli thabit, kamanda Hijazi. Asante sana Juma Sagai kwa ujumbe wako huo wa rambirambi ukiwa Musoma, Mara, Tanzania. Umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia huko nchini Tanzania. Habari kuu ninayoidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema: wabunge mtegoni, Rais Samia awatolee uvivu wanaoendeleza minyukano bungeni, askofu amshauri kuwa makini na wanaomsifia kwa kujipendekeza, chini ya kichwa cha habari. Aidha, kuna picha inayoonyesha Rais Samia Suluhu Hasan na rais wa Zanzibar Dk Hussein Mwinyi wakishiriki dua iliyokuwa ikiongozwa na viongozi wa dini katika kongamano lililoandaliwa na viongozi wa dini kwa ajili ya kuliombea taifa na kumshukuru Mungu kwa ajili ya maisha yaliyokuwa rais wa awamu ya tano hayati John Pombe Magufuli, lililofanyika katika ukumbi wa Chimwaga jijini Dodoma hiyo jana. Mwananchi limeandika serikali ya waondoa wa machinga katikati ya mji Zanzibar kiwanda cha kuchakata mhogo kujengwa Chalinze. Aweso asimamisha kazi sita Moroasa na kaya mia moja sabini na nane Ngorongoro matatani imwe ya waziri. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo umepambwa kwa habari kuhusiana na matamko ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania hapo jana huko Chimwaga chini ya anwani Samia akemea uzandiki asema awamu ya sita ni mwendelezo wa awamu ya tano. Awapasha wa bunge, aunda kamati ya korona, aomba viongozi waombewe. Mbali na maonyo hayo ya Rais Samia Suluhu Hassan, gazeti hili aidha limeandika: vijana mia nane hamsini na wanne wa Jeshi la Kujenga Taifa wafukuzwa. Waziri Aweso asimamisha kazi mabosi Moro, wami na ni wiki ya TAMISEMI, utumishi bungeni. Gazeti la Nipasha idha linatupasha kuwa viongozi wa dini wawajia juu wanasiasa wanafiki, waahidi kuwafanyia maombi maalum. Samia aonya wabunge wanaomlinganisha na Magufuli. Waziri maji a, a, asimamisha watumishi. Kaya kumi zafikishwa kotini madai ya kutokuwa na vyoo. Waziri Mwambe aipa benki CRDB siri ya uwekezaji wanachama sita ACT waachiwa huru. Mafuriko yalivyokosesha makazi mamia ya kaya. Na mtibwa ya hitaji maombi kubaki ligi kuu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Sasa naelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Ninaanza na gazeti la The Star ambalo lina habari kuu isemayo wabunge wa, wa eneo la mlima Kenya waandaa mkakati wa mazungumzo ya siri na Ruto. Sehemu ya awali ya mpango huo itahusu ajenda za kiuchumi za kaunti 11 ambapo watamtaka Ruto kuwasilisha mpango madhubuti kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi ya maeneo hayo tajwa. Aidha, iwapo mazungumzo hayo yatafikia mwafaka kuhusu sehemu ya kwanza ya mpango huo, wabunge hao watamshirikisha naibu rais katika masuala ya kisiasa, ikiwemo swala la nyadhifa ambazo kaunti hizo zitapaswa zita kupewa katika serikali ijayo. Aya, washaanza kugawana madaraka na nyadhifa na vyo na wala uchaguzi bado haya. Hiyo ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine vin, anavyodondoa katika gazeti la The Star la nchini Kenya vinasema mchuano wa kuwania kiti cha eneo bunge la Kiambaa waigao wa familia ya Koinange saba wajitokeza kuwania nafasi ya ubunge. Mwanafunzi wa kiume aliye na umri wa miaka kumi na minne asema masomo ya njia ya intaneti yamemwezesha kupata maksi za juu katika mitihani ya KCPE. Na wizara ya afya Kenya imetuma mgao wa kwanza wa dawa za ukimwi za ARV katika kaunti sita katikati mwa nchi hiyo ili kumaliza uhaba uliokuwa ukilikabili eneo hilo. Gazeti la Taifa Lewa limeandika: kafyu ya unyama, serikali yashtua kwa kukosa busara ilipolazimisha maelfu kukesha barabarani Jumamosi. Gideon Moi sasa abuni mikakati ya kuhakikishwa na ya kuhakikisha anatoa urais uh, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wa Maragoli wa Uganda sasa watambuliwa rasmi. Mwili wa Philip kuhamishiwa makaburi ya kifalme. Utafiti wasema hali mbaya ya uchumi yatia hofu Wakenya wengi, na kesi ya mauaji dhidi ya gavana Obado kuanza rasmi. Na nchini Rwanda, New Times, linatupasha kuwa Rwanda kuendelea kutumia dawa aina ya cotem kutibu ugonjwa wa malaria. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, na kwa ajili ya kuwasiliana nasi kupitia barua pepe tumia swahili radio at IRIB. Allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad wa salli ala al-anbiyai wal mursalin wa ibadillahis salihin. Ndugu zangu, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika mada yetu inayotuelekea ni yenye kichwa kisemacho swaumu wajibu wa mwili na roho. Katika darsa hili, kama utangulizi unavyosema, kila mwaka Allah subhanahu wataala anatupatia fursa ya kuufunga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wajibu huu ni wetu ambao bila shaka una hekima na faida zake nyingi kwetu. Faida hizo ni nyingi sana, ila faida mbili muhimu za kuzingatiwa kwa kina, nazo ni faida za miili yetu na zile za roho zetu. Sasa tukianza na sehemu ya kwanza juu ya swaumu kuwa ni wajibu wa kimwili na na kiroho. Hapa tunakuta kwamba tunalazimika kueleza somu ni kitu gani na nini kinachotakiwa kufanywa, ingawaje sisi sote tangu utoto wetu mpaka tumefikia katika umri huu tuliokuwa nao, alhamdulillahi, tumekuwa tukifunga, lakini mara nyingine tumekosa kuzingatia yale yanayoambatana na kufunga, kwa sababu tumeyachukulia kuwa ni mazoea, na kitu kinapofanywa mazoea, mara nyingine hata yale mafunzo na darsa ambazo zinazofungamana tunakosa kuzifata kwa sababu tushazoea. Sasa inabidi turudi tuelekezane katika mambo yanayoelekezana katika mfungo ambao unaambatana na mambo ya kisheria na hali kadhalika kimaadili mema. Tukianza na la kwanza, maana ya swaumu ni nini, au maana ya kufunga ni nini? Hapa tunakuta katika maulamaa wenye kuelezea na kufafanua maana ya swaumu kutokana na neno lenyewe Swaumu ya sumu, swaumu so, huko kufunga ambapo ndo kunakuitwa saumu. Kufunga maana yake ni kujizuia na kila kitu kinachofunguza swaumu so, ni kujizuilia kuyafanya mambo ambayo ukiyafanya basi saumu so, yako itakuwa ni yenye kubatilika swaumu so, itakuwa ni yenye kuharibika. Sasa saumu so, ndo huko kufunga. Kufunga maanake ni kujizuilia kuyafanya mambo ambayo lau utayafanya ukiwa umefunga saumu yako itaharibika. Sasa ndo ikaitwa hiyo assaumu wal imsaku ani lmufattirat saumu ni kujizuilia kuyafanya yale ambayo ukiyafanya itaharibika saumu. Kwa hiyo hapo basi tumezungumza kwamba saumu ni kujizuia kuto kuyafanya baadhi ya mambo si kula na kunywa tu, bali kula na kunywa ni katika miongoni mwa hayo ambayo tunaotakiwa tuwe ni wenye kujizuia kuyafanya sasa ndipo hapa ikaja katika madhhab ya Ahlul Bait alayhimu salam, ambayo ni madhhab iliyofuatwa na maimamu kutoka katika nyumba ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuanzia kwa Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi, mpaka kufikia kwa Al-Imamu al-Mahdi alayhimu salam. Hawa wanasema kutokana na mwelekeo maulamaa wa madhhab hii, wanasema mtu anapofunga akawa ni mwenye kujizuilia basi anatakiwa awe ni mwenye kujizuia kwanza, na kula kitu cha kwanza, asile, kwa sababu kila ukiwa umefunga basi saumu yako itakuwa imeharibika. Cha pili kunywa, kwa hiyo al aklu washurbu, hutakiwi kula wala hutakiwi kunywa, ikiwa mtu amefunga. Sasa tunapozungumza kula, maana yake ni kula kitu chochote ukakimeza. Kile unachokila ikiwa umefunga kitakuharibia saumu na kunywa hali kadhalika, chochote kitakachonywewa ikiwa mtu amefunga kinamharibia saumu yake. Cha tatu ni maingiliano ya kijinsia, yawe ya halali au ya haramu. Mchana wa mwezi wa Ramadhani, mke na mume hawatakiwi kukutana kimwili, wakiwasilale pamoja mwezi wa Ramadhani wakati wa mchana. Wakifanya hivyo, wakafanya tendo la jimai, basi pale saumu yao inakuwa imeharibika. Na hata mtu ambaye anayefanya maasi, hajaoa hajaolewa akaamua kufanya tendo hilo wakati wa mchana wa mwezi wa Ramadhani, swaumu ile inaharibika, bali kuna na kafara inatakiwa ilipwe. Sio tu kuwa swaumu imeharibika, bali kuna na penalty ambayo inatakiwa ipigwe kali kabisa. Jambo la nne ni kushusha manii au kutokwa na manii, sio tu lile la tatu tulilolitaja la maingiliano ya kijinsia aa, hili la nne, ikiwa mtu kafanya njia yoyote ile yakawa manii yamemtoka, ikawa yeye ndio sababu basi huko nako kunapelekea saumu kuharibika. Jambo la nne, mtu kubakia katika hali ya janaba kutokea usiku mpaka alfajiri ikaingia, na yeye akafanya hivyo makusudi, saumu yake nakuwa imeharibika. Tutaeleza hapa maelezo, ikiwa mathalan mke na mume usiku wamekutana kijinsia, wamefanya tendo la ndoa na wanaruhusiwa usiku, lakini ikawa mume au mke kaamua kuto kuoga na akaamua kwa makusudi kubakia mpaka ikaingia alfajiri, yaani adhana ya alfajiri imeadhiniwa na yeye bado hajaoga. Mtu huyo sasa, ile hali ya yeye kubakia na janaba mpaka alfajiri imeingia, adhana imeadhiniwa, saumu imeanzwa kufungwa, basi pale ile saumu ya siku ile itakuwa haipo, kwa sababu hicho nacho kimemfungulisha saumu. Hatotakiwa kula wala kunywa, na hiyo ni moja katika penalti anazopigwa eh, faini, lakini vilevile vile atalipa na faini kubwa kama ambavyo inavyoelezwa katika vitabu vya fiki. Hili ni jambo ambalo lingine ambalo linalopelekea kuvunjika kwa swaumu. Sasa lingine nalo ni kusema uongo, kumsemea Mwenyezi Mungu uongo kwa makusudi. Mtu aliyefunga ikiwa atamsemea Mwenyezi Mungu uongo kwa makusudi, anasema mathalan, qala Allahu taala, amesema Mwenyezi Mungu mtukufu katika Qurani maneno kadha kadha kadha akayasema maneno ambayo hayamo ndani ya Qur'ani na yeye akawa maneno yale anamlazimishia uongo Mwenyezi Mungu. Huyo aliofunga akiwa atamsemea Mwenyezi Mungu uongo, basi saumu yake inavunjika baada tu ya yeye kusema uongo. Sasa ni kumsemea Mwenyezi Mungu uongo, na hali kadhalika kumsemea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam uongo. Kwa hiyo uongo, uongo anaonasibishiwa Mwenyezi Mungu na uongo anaonasibishiwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam uongo huo unamfungulisha huyo mfungaji. Bali maulamaa wameongeza na uongo wowote mtu atakaosema kwa kumlazimishia imo mmoja katika maimamu wa Ahlul Bait alayhim wasallam, yani akamsemea akam, uongo Imam Ali bin Abi Talib, Imam Hasan bin ali, Imam Hussein bin ali na watoto wa Imam Hussein wote tisa, mpaka kwa Imamu Mahdi, akasema kwamba hao wamesema kadha kadha na hayo kadha wakadha hawajayasema, saumu so yake inakuwa imebatilika. Jambo lingine linalofungulisha saumu so mtu kumeza vumbi jingi, na vumbi hili likafika mpaka katika koromeo lake. Sasa vumbi lile atakapokuwa amelimeza mtu yule, basi saumu so yake inakuwa imeharibika. Haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanafungulisha saumu so. Lingine ni mtu kuzamisha kichwa chake chote ndani ya maji yaani mathalan mtu anaruhusiwa kuogelea na ama anaruhusiwa kuogelea lakini, asizamishe kichwa yani, asipige mbizi, mathalan asiogelee kichwa chake kikawa kimo ndani ya maji. Kufanya hivyo kunamfungulisha mtu. Haya, lingine ni mtu mgonjwa ambaye amefunga akenda kufanyiwa dawa, dawa inayoitwa Kiswahili kupigwa bomba, hiyo inaitwa enema. Sasa hiyo ikiwa mtu kaenda kafanyiwa dawa hiyo kwa sababu ya matatizo labda ya tumbo, na madaktari wakaambia watamuingizia e, sindano kubwa yani, hiyo yenye kutibu maradhi hayo au pipe katika e, tundu yake ya nyuma, akawa mtu mwenye kufanyiwa dawa hiyo, na hiyo ikawa dawa yenyewe na maji maji ndo yanaingia katika tupu yake, basi hiyo nayo inamfungulisha mtu huyo. Na mtu akiwa mgonjwa anaruhusiwa kula anaruhusiwa kunywa, lakini ikipelekea yeye aliona kama ugonjwa wake huu hautamfungulisha, lakini madaktari wakaamua kumfanyia dawa hii, basi akifanyiwa dawa hii saumu yake imeharibika ime, ime. Jambo lingine linalofungulisha saumu ni mtu kutapika kwa makusudi, kujitapisha, sio kutapika kwa bahati mbaya. Yale matapishi yakatoka bila yeye kujitapisha, hiyo haifungulishi saumu. Kinachofungulisha saumu ni yeye kujitapisha kwa makusudi. Akiwa amefanya hivyo, basi saumu yake imeharibika. Sasa haya ndo mambo ambayo kwa mujibu wa madhhabu ya Ahlulbeiti ndio yenye kufungulisha saumu. Kuna hadithi iliyopokewa kutoka kwa Ahlulbeiti kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, inayosema la tajal yauma saumika kayaumi fitrik, usiifanye kabisa ewe Mwislamu, siku yako ya kufunga ikawa ni sawasawa na siku nyingine za kawaida. Usifanye hivyo, siku ya kufunga ya mwezi wa Ramadhani iwe tofauti na siku nyingine, kwa sababu hii iko katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Unapofunga, macho yako yafunge, midomo yako ifunge, masikio yako yafunge, mkono wako ufunge miguu yako ifunge, viungo vyako vyote vifunge. Hiyo ndio maana ya swaumu, na ndo ikaja katika baadhi ya mapokezi kutoka kwa Ahlulbeit alaihim wassalam, wanasema ana nini huyo ambaye aliyejizuilia na kunywa, lakini akajalia viungo vyake kufanya mambo yote ambayo mtu asofunga anaweza kuyafanya, ana nini isipokuwa ni njaa? Sasa tusiwe ni wenye kukaa na njaa. Njaa anakaa nayo Mwislamu, anakaa nayo asiokuwa Mwislamu. We Mwislamu, unatakiwa kufunga. Sasa ukifunga Yafunge macho yako yasitazame haramu, masikio yako yafunge yasisikilize haramu, mdomo wako ufunge usizungumze ya haramu, mikono yako ifunge isifanye ya haramu, na miguu yako ifunge usiipeleke katika haramu, kwa sababu tuko katika mwezi wa saumu, tunatakiwa tuyalinde yote hayo. Swaumu ni junna, saumu ni kinga, itatukinga sisi na moto. Saumu ni kitu kikubwa. Wassalamu. Leo ni Jumatatu tarehe sita Ramadhan mwaka 1442 hijria, sawa na Aprili 19 mwaka 2021 miladia, miaka 254 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria Yaani tarehe kumi na tisa Aprili mwaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alayhi salam, kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani au public library kwa Kimombo huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumika na watu wote, huku maktaba ya Waashuri ikiwa ndio maarufu zaidi. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nchi ya kwanza ambayo ilianzisha asasi za uandishi na tarjama za vitabu duniani ilikuwa ni Iran, ambapo karne 15 zilizopita zilikuwa zikifanya kazi hizo katika uwanja, katika utawala wa Hosro Anushirvan. Siku kama ya leo miaka 129 iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 1882 alifariki dunia mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza, Charles Darwin. Alizaliwa Februari 12 mwaka 1809 nchini Uingereza. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali mbali na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu, na baada ya tu ya kurejea aliandika kitabu maarufu cha On the Origin of Species. Kwa mujibu wa nadharia ya Darwin, ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism, chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. Fikra za Darwin zinapingana na mafundisho ya dini za mbinguni kuhusu namna ya kuumbwa mwanadamu, lakini zimetumiwa kama msingi wa mifumo ya kiilhadi au isiyoamini uwepo wa Mwenyezi Mungu kama ule wa Umaksi. Aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na mitatu na alizikwa pembezoni mwa Isaac Newton katika kanisa la Westminster Abbey mjini London. na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 1995, kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma nchini Marekani. Katika siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma City ambalo liliua watu 168. Mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya kutokea mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. McVeigh alisema kuwa sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchoma moto makao ya kundi la Davidian katika mji wa wacho mwaka 1993 lililopelekea kuuawa wafuasi 76 wa kundi hilo. Hujuma hiyo dhidi ya jengo la federali ni tukio ambalo liliwaingiza uoga na waka wa Marekani na kubaini kuwa jamii ya nchi hiyo inakabiliwa na tishio kubwa la ugaidi wa ndani ya nchi. moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa pole na kueleza juu ya kusikitishwa kwake na kifo cha Brigedia Jenerali Muhamad Hussein Zade Hijazi, naibu kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambaye ameaga dunia usiku kwa mkeleo akiwa na umri wa miaka 65 kutokana na mshtuko wa moyo. Kwa wakali, watu kumi na tisa wanaripotiwa kuuawa katika shambulio la wabeba silaha huko magharibi mwa Niger, mpakani mwa nchi hiyo ya magharibi mwa afrika na Mali. Na rais wa Afghanistan anasema na taifa lao halitoporomoka kwa kuondoka askari wa Marekani. Mukhtasari huo ndio unatufungia matangazo haya. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mimi ni Hussein Hassan, kwaheri.