Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, namtimize na hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Amin ya rabel alamin. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikiwa ni tarehe sita ya Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria ambayo ni sawa na Aprili kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunamshukuru mola muumba kwa kutuwezesha kuiona Ramadhani hii nyingine na kuweza kuendelea na saum. Mwenyezi um, Mwenyezi Mungu atutakabalie saum zetu na swala zetu amin. Na tuna mengi mazuri tumeandalia taarifa ya habari kama ilivyoana ya desturi, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu janga la ukatili wa utumiaji silaha nchini Marekani na indhari mpya ya Rais Joe Biden tutakuwa na mawaidha ya Ramadhani kutoka kwa Shekhe Ayub Rashid na tutakuwa na kipindi cha maadili bora, tutaetea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki na tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia tovuti yetu ni parstoday.com sw na nasubiri maoni yenu wapendwa wa wasikilizaji mtume katika nambari yetu ya whatsapp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98 9035065487 karibuni metimia tatu na nusu kwa wakati wa tehran Kwanza nasomea vichwa vya habari. Rais Rohani asema taifa la Zimbabwe litavishinda vikwazo vya Marekani. Irani yasema kurutubisha urani kwa asilimia 60 ni jibu kwa njama za maadui. Watekaji nyara watishia kuua makumi wanafunzi nchini Nigeria. na Khalid Mashal asema kadhia ya mateka inaongoza katika vipaumbele vya harakati ya Hamas na wananchi wa Palestina. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani amemtumia um, ujumbe wa pongezi mwenzake wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa kwa mnasaba wa siku ya uhuru wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliyoadhimishwa jana Jumapili. Katika ujumbe wake rais Ruhani ameipongeza serikali na taifa la Zimbabwe kwa ujumla kwa maadhimisho ya siku ya uhuru ambayo anasisitiza kuwa ni matunda ya kusimama kidete na jitihada za miaka mingi za kupambana na ubeberu na ubaguzi wa rangi. Dk Ruhani amesema anaamini kwamba miongo minne baada ya kujinyakulia uhuru kutoka kwenye makucha ya wakoloni, wananchi wa koloni Zimbabwe, kupitia mapambano na uvumilivu, watavuka salama changamoto na matokeo hasi ya vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi yao. Itakumbukwa kuwa tarehe 18 Aprili mwaka 1980, iliyosadifiana na tarehe ya jana, miaka 41 iliyopita, Zimbabwe ambayo wakati ule ilikuwa ikijulikana kwa jina la Rhodesia ilijipatia uhuru baada ya kukoloniwa na Uingereza kuanzia mwishoni mwa karne ya 19. Rais Rohani amesema taifa la Iran iliko tayari kuwapa wananchi wa Zimbabwe msaada wa aina yoyote katika njia yao ya kuhakikisha kuwa uhuru wao una dumu. Kadhalika, Dkt Rohani amemtaka Rais Amason Mnangagwa wa Zimbabwe amemtakia Rais Amason Mnangagwa wa Zimbabwe afya na sia njema sanjari na kuliombea fanaka taifa hilo. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yani bunge, amesema urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia sitini hapa nchini ni jibu kwa njama na chokochoko za maadui wa taifa hili. Akihutubia kikao cha wazi cha bunge la Iran, Mohamed Bakhri Khalibov amesema hatua ya Iran kurutubisha urani kwa kiwango cha hadi asilimia sitini ni jibu mwafaka kwa ugaidi wa kinyuklia ambao ulitokea hivi karibuni katika kituo cha urutubishaji urani cha Natanza uliolenga kudhoofisha mchakato wa mazungumzo ya kamati ya pamoja ya makubaliano ya JCPOA huko Vienna, Austria. Amesema maadui wa taifa la Iran wanadhani kwamba watasimamisha shughuli za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu zenye malengo ya amani kwa kutekeleza hujuma za kigaidi. Jumapili iliyopita kuliripotiwa tukio katika sehemu moja ya mtandao wa kusambaza umeme kwenye kituo cha kurutubisha madini ya urani cha Shahidi Ahmadi Roshan huko Natanz, lakini kwa bahati nzuri tukio hilo halikusababisha maafa ya binadam wala kuvuja kwa mionzi ya nyuklia. Spika wa bunge la Iran ameeleza bayana kwamba urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia sitini hapa nchini ni tukio muhimu la kisayansi na kiteknolojia na ambalo limefikisha ujumbe nyeti wa kisiasa kwa maadui. Wiki iliyopita Ali Akbar Swalehi, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, alimwandikia barua mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, ambapo mbali na kuwasilisha malalamiko rasmi kuhusu tukio la kigaidi la Natanz, alimfahamisha kuhusu mpango wa kwanza urutubishaji wa urani kwa kiwango cha asilimia 60 katika kituo cha nyuklia cha Shahidi Ahmadia Roshani cha na tanza. Mnaendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Genge la wabeba silaha lililoteka wanafunzi karibu thelathini wa taasisi moja ya elimu ya juu katika jimbo la Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria mwezi uliopita limetishia kuwaua vijana hao wa kike na kiume baada ya serikali kukataa kuwapa kikomboleo. Watekaji nyara hao wanataka kupewa kikomboleo cha naira milioni mia tatu ili wawaachie huru wanafunzi ishirini na tisa wa chuo cha Federal College of Forest Mechanization Afaka, kaskazini mwa jimbo la Kaduna. Gavana wa Kaduna, Nasri El Rufai, amekataa kata kata kata ombi la wazazi wanaotaka afanye mazungumzo na watekaji hao ili kujadili masuala ya kikomboleo. Friday Sani mwakilishi wa wazazi wa wanafunzi waliotekwa amesema wamekuwa wakipigiwa simu na watekaji hao ambao wanatishia kuwa watawaua wanafunzi, kuwa wanafunzi, wanafunzi kuwa wa kiume na kuwaoa kwa nguvu wanafunzi wa kike. Inaarifiwa kwamba wanafunzi kumi miongoni mwa waliokuwa wametekwa nyara na majambazi hao wameachia huru baada ya wazazi wao kukubali kulipa kikomboleo. Jeshi la Nigeria lilitangaza kuwa limefanikiwa kwa nusuru wanafunzi mia moja themanini chuoni hapo baada ya kujiri utekaji nyara huo mnamo Machi kumi na mbili. Hakuna kundi lililotangaza hadi sasa kuhusika na tukio hilo la utekaji nyara ingawaje, karibu miezi kumi na mbili iliyopita wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram liliwateka nyara zaidi ya wanafunzi wa kiume mia tatu katika jimbo la Katsina huko Nigeria. Matukio ya kutekwa nyara wanafunzi yamekithiri huko Nigeria katika miezi ya hivi karibuni, baadhi wakitekwa na magenge ya kigaidi, huku wengine wakitekwa na makundi ya wabeba silaha ambayo huitisha vikomboleo vikubwa. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, nje ya Palestina, amesema swala la mateka wa Kipalestina lipo katika mioyo na fikra za wananchi wote na amesisitiza kwamba kadhia ya mateka inaongoza katika vipaumbele vya harakati hiyo na wananchi wa Palestina. Khalid Mashal amesema harakati ya Hamas itaendeleza juhudi kwa kustafidi na nyenzo na njia zote zinazowezekana, ili kupunguza mateso na masaibu ya mateka wa Kipalestina na kuachwa huru kutoka katika jela za utawala wa Kizayuni. Amesema adui mzayuni atalazimika kuachia huru mateka hao kwa lugha tu ya mukawama na si kupitia mazungumzo na majadiliano. Khalid Mashal amesistiza kuwa sisi hatimaye tutamlazimisha adui mzayuni kuachia wafungwa wa Kipalestina. Um, Khalidi Mashal ameashiria namna jukumu kuu la Hamas na makundi mengine ya mukawama wa Palestina ni kuhakikisha kwamba mateka wanaachiwa huru kutoka katika jela za adui, na ametaka kushadidishwa mukawama katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa lengo la kukabiliana na uvamizi na jinai za adui mzayuni. Amesema ni kupitia mukawama pekee ndipo ardhi na mateka wa kipalestina watakapokuwa huru na Siria imeainisha Mei 26 mwaka huu kuwa tarehe ya kufanyika uchaguzi wa rais katika taifa hilo la Kiarabu linalosakamwa na mapigano, hujuma za kigaidi na uingiliaji wa kigeni kwa zaidi ya muongo mmoja sasa. Hayo yalitangazwa jana Jumapili na spika wa bunge la Siria, Hamuda Sabagh, na akaongeza kwamba watu wenye azma ya kugombea kiti hicho wana fursa ya kuwasilisha maombi yao ndani ya muda wa siku kumi kuanzia leo Jumatatu. Asabah amesema miongoni mwa masharti kwa wagombea wa urais katika uchaguzi huo jao ni kwamba lazima wawe wameishi nchini Siria kwa muda wa miaka kumi mfululizo mbali na kuwa na uungaji mkono wa angalau wabunge thelathini na tano wa wa. Wadadisi wa mambo wanasema kufanyika uchaguzi huo wa rais kutakuwa ni ushindi mwingine kwa taifa hilo na utakuwa ni sababu ya kupungua uingiliaji wa kigeni kama ambavyo utaongeza kasi pia mchakato wa kujenga upya nchi hiyo ya kiarabu rais bashar al assad mwenye umri wa miaka 55 aliibuka mshindi kwa kuzoa asilimia 88 ya kura katika uchaguzi uliopita wa urais uliofanyika mwaka 2014 ikumbuke kuwa julai mwaka jana 2 12... syria Uchaguzi wa bunge nchini Siria linaojulikana kwa jina la Majlis al Shaab, baraza la wananchi, ulifanyika katika majimbo kumi na tano ya uchaguzi ambapo wananchi wa Siria walishiriki katika uchaguzi huo ili kuwachagua wabunge 250 wa kuwawakilisha katika baraza hilo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Barabara kabisa, mnaendelea kutegea sikio matangazo mubashara a idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa kaeni tayari, tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utahusu janga la ukatili wa utumiaji silaha nchini Marekani na indhari mpya ya rais wa nchi hiyo Jo Biden. Rais Joe Biden wa Marekani Jumaa usiku alitoa taarifa na kulaani ufyatulianaji risasi ulioandamana na mauaji katika mji wa Indianapolis, na akasema kila siku idadi kubwa ya watu wanapoteza maisha kutokana na ukatili wa utumiaji silaha. Sisi tunapaswa kuchukua hatua za kuokoa maisha. Biden alikiri kuwa ukatili wa utumiaji silaha sasa ni janga nchini Marekani. Biden aidha amelitaka bunge la nchi hiyo Congress lipitishe sheria za kudhibiti umiliki na ununuzi wa silaha nchini humo. Taarifa ya Biden imetolewa baada ya watu wanane kuuawa katika ufuatuaji risasi katika jengo la shirika la FedEx. Katika wiki za karibuni, kufuatia kushadidi utumiaji mabavu unaohusu ufatulianaji risasi kote ya Marekani, kumeibuka mijadala kuhusu uhuru wa kubeba silaha moto nchini humo. Idadi kubwa ya watu wamepoteza maisha katika ufuatiliajinaji risasi huo wa risasi na hivyo kumlazimu rais Joe Biden kutoa taarifa e. Kwa hakika ukatili wa utumiaji silaha sasa ni tatizo kubwa nchini Marekani na tatizo hilo linazidi kuongezeka siku hadi siku. Kwa mujibu wa takwimu, katika mwaka uliopita elfu mbili na ishirini wa Marekani takribani elfu ishirini walipoteza maisha katika ufyatulianaji risasi huku wengine elfu 40 wakijeruhiwa. Aidha, tokea mwaka 2021 uanze hadi sasa watu 4127 wamepoteza maisha kutokana na matukio ya ufyatulianaji risasi. Uchunguzi unabaini kuwa pamoja na kwamba ni asilimia tano ya watu wa dunia wanaoishi Marekani, lakini asilimia thelathini na moja ya matukio yote ya utumiaji mabavu unaohusu silaha hujiri Marekani. Ni wazi kuwa utumiaji silaha kwa mabavu Marekani una uhusiano wa moja kwa moja na kadhia ya wananchi kuwa na uhuru wa kununua na kubeba silaha katika nchi hiyo kubwa zaidi ya mfumo wa ubepari duniani. Uhuru wa kubeba silaha Marekani umepelekea kuongezeka ukatili wa utumiaji silaha, na sasa tatizo hilo limepelekea kukithiri mauaji ya halaiki mara kwa mara. Habari za mauaji yatokanayo na ufatanyaji risasi huripotiwa Marekani, na sababu ya mauaji hayo hutaja kuwa ni pamoja na matatizo ya kiakili, hitilafu za kifamilia, matatizo ya kikazi, na hata mauaji mengine hujiri baada ya kutizama filamu zilizojaa vitendo vya ukatili au michezo ya kompyuta yenye kushajiisha mauaji. Aidha, mauaji baina ya makundi yanayofanya biashara za dawa za kulevya ni jambo la kawaida sana nchini Marekani, na hivyo kupelekea idadi yanaowawa kutokana na silaha moto nchini humo kuongezeka. Swala ambalo linapelekea iwe vigumu kukabiliana na utumizi wa silaha kwa mabavu Marekani ni kwamba marekebisho ya pili ya katiba ya Marekani yanalinda haki ya kumiliki silaha. Wanaounga mkono uhuru wa kununua na kubeba silaha nchini humo wanasema sheria zozote za majimbo za kudhibiti umiliki wa silaha ni ukiukaji wa katiba. Wafuasi wa chama cha Democratic wanataka umiliki wa silaha audhibitiwe, lakini chama cha Republican kinapinga vikali swala hilo kwa msingi kuwa ni kinyume na katiba. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maadili bora. Maadili bora. Karibuni, wapenzi wasikilizaji kusikiliza kipindi cha maadili bora ambapo tumekuwa tukizungumzia mfululizo wa makala ya taswira ya wanawake ndani ya Qurani. Katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo huo tutaendelea kumzungumzia Bibi Mariam binti wa Imrani alaihi ssalam, ambaye ni mama wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Isa alaihi salam. Tafadhalini, kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika mazungumzo yetu ya juma lililopita tulisema kuwa Bibi Mariam alikuwa ni mwanamke aliyepitisha maisha yake kwa ajili ya ibada taa na kumcha Mwenyezi Mungu ambaye alivipa mgongo vitu na mambo yote ya kimaada ya ulimwengu na badala yake aliisabilia nafsi yake katika kufuata haki na nuru ya Mola wake jambo ambalo lilikuwa ni utangulizi wa kupatikana kielelezo kimojawapo cha rehma za Mwenyezi Mungu ambacho si kingine bali ni mtume wa Allah Isa bin Mariam alaihi salam. Na tuendelee kukiitegea sikio kisa cha Bibi Mariam ambacho kinasimuliwa na aya ya 16 na 21 za Suratu Mariam kama hivi ifuatavyo: na mtaje Mariam kitabuni humu alipojitenga na jamaa zake akaenda mahali upande wa mashariki wa msikiti, na akaweka pazia kujikinga nao. Tukampelekea mhuisha sheria wetu Jibril, akajimithilisha kwake kwa sura ya binadamu. Mariamu akasema, hakika mimi najikinga kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, aniepushe nawe. Ikiwa unamwogopa Mungu, basi ondoka, nenda zako. Malaika akasema, Hakika mimi ni mjumbe wa mola wako, ili nikupe mwana mtakatifu. Akasema, nawezaje kupata mtoto hali hajaniingilia mwanamume yoyote kwa njia ya halali, wala mimi si mwanamke mwenye kuzini? Malaika akasema, ni kama hivyo unavyosema, lakini mola wako amesema, haya ni rahisi kwangu, na ili tumfanye muujiza kwa mwanaadamu na rehma itokayo kwenu na hili ni jambo lililokwisha hukumiwa. Kwa msingi huo, Bibi Mariam alitambua kuwa katika kuthibiti hukumu hiyo ya Allah anapaswa kujiweka tayari kuvumilia chungu ya tuhuma na dhana mbaya zisizo na msingi wowote, na ndiyo maana akajiwekea msingi madhubuti na imara wa subira na uvumilivu ili kuufanya moyo wake uweze kukabiliana kiume na tuhuma chafu za watu waongo na wazushi wa jamii yake. Kwa hakika, moyo wa Bibi Mariam alaiha salaam ulipata furaha na ukunjufu kwa kuona kuwa amepata fahari ya kupokea wahi na kuteuliwa na mola wake kuwa mama na mlezi wa mmoja wa mitume wa tukufu kabisa. Bibi huyo aliyetakasika na maovu aliamua kwenda mahala pambali na kukaa katika hali ya faragha kutokana na kutambua fikra mbovu alizokuwa nazo watu wa jamii yake. Na hata pale ulipoadia wa wakati wa kujifungua, alikwenda kuketi chini ya mtende mmoja, na akawa anajisemea mwenyewe kutokana na majonzi makubwa aliyokuwa nayo ya kwamba laiti ningekufa kabla ya haya, na ningekuwa niliyesahaulika kabisa. Hapo alisikia sauti ikinadi na kumwambia usihuzunike, Hakika Mola wako amejaalia kijito cha maji chini yako, na litikise kwako shina la mtende litakuangushia tende nzuri zilizo mbivu, basi ule na unywe, na litue jicho lako. Na kama ukimwona mtu yoyote akakuuliza habari ya mtoto huyu, sema, hakika mimi nimeweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu ya kufunga, kwa hivyo leo sitasema na mtu. Baada ya hapo Bibi Mariam alimbeba mwanawe mchanga na kuelekea naye kwa watu wa kaumu yake kwa moyo mtulivu na ulio imara na thabiti kiimani. Bibi Mariam alayhi ssalam alifika kwa jamaa zake. Yaliyojiri kati yake na watu wake hao yanasimuliwa kama hivi ifuatavyo, na Suratu Mariam kuanzia aya ya 28 hadi aya ya 34. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mbaya, wala mama yako hakuwa asherati. Mariam akawaashiria yule mtoto wamuulize yeye, wakasema Tutazungumzaje na aliye bado mtoto kitandani? Yule mtoto akasema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii na amenifanya mbarikiwa popote nilipo, na akaniusia sala na zaka madamu ni hai, na ameniusia kumfanyia mema mama yangu, wala akunifanya niwe jeuri mwovu, na amani iwe juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Baada ya kuwaelewesha na kuwafumbua macho watu wake kuhusiana na yale yaliyojiri kutokana na irada ya Allah subhanahu wataala na juu ya kutakasika kwake na maovu aliyotuhumiwa Bibi Mariam alaih salam, huku akiwa pamoja na mwanawe Isa, alihajiri na kuhamia ardhi ya mbali ili aweze kumlea na kumtayarisha mwanaye huyo kwa ajili ya kufikisha risala nzito ya ujumbe wa mbinguni kwa umati wake. Aya ya hamsini ya suratu Lmuminun inabainisha hayo kwa kusema: na tulimfanya mwana wa Maryam na mama yake kuwa ishara za uwezo wetu na tukawapa makimbilio kwenda mahali palipoinuka penye utulivu na chemchem za maji. Wapenzi wasikilizaji, bibi Mariam alikuwa ni mwanamke mcha Mungu na mwenye moyo imara. Ameonyesha ulimwengu na walimwengu kivitendo kuwa jambo lenye thamani kwa mwanamke ni kukubali kwake kubeba majukumu na kutoa kwake mchango wa maana kutoa nara tu za kwamba ni lazima mwanamke awe huru na kushiriki katika jamii hakuwezi kutatua matatizo ya mwanamke huyo wala kuijenga shaksia yake na kumfanya awe katika amani na utulivu wa nafsi. Vigezo vya wanawake wateule waliotajwa ndani ya Qur'ani tukufu vinatubainishia uhakika huu, kuwa kila mwanadamu awe ni mwanamke au mwanamme, anapaswa kuijenga na kuikuza kiroho nafsi yake na kwamba utu na maadili bora ni nyendo nzuri kwa ajili ya kufikia lengo hilo. Qurani tukufu inamtaja Bibi Maryam alaihi ssalam kama kigezo cha kufuatwa na watu, kwa sababu bibi huyo mtakatifu hakuiruhusu nafsi yake ihadaiwe na kupotoshwa na mapambo pamoja na pumbao la dunia. Hapana shaka yoyote kuwa mtu ambaye anatumia uwezo wote alionao kwa ajili ya kutumikia na kuwa mtumwa wa kiwili chake tu hawezi tena kuwa na nafasi ya kuyashughulikia na kuyapa uzito masuala ya kimaadili na kimalezi. Hali ya kwamba tumeona jinsi gani Bibi Mariam alivyosimama kiume kubeba jukumu zito na muhimu kabisa, na hivyo akaweza kuiokoa jamii yake na upotovu. Hivyo basi, shime wanawake wote, tushikamane na kufungamana na umaanawi na kujenga mfungamano wa karibu na Mola Muumba ili kuweza kujipatia fadhila za kiakhlaki, na hivyo kama ambavyo mitume wa Mwenyezi Mungu alivyofanya kazi ya kujenga wanaadamu, na si pia tufanye hima katika kujenga na kulea kizazi bora cha mwanadamu huyo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi, ndio nimekamilisha kwa leo kipindi cha maadili bora. Msikose kuungana nami juma lijalo katika kipindi kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Shukrani sana kwa kipindi hicho cha madini bora. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumatatu ya leo Aprili 19 linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Tanzania. Habari kuu ninayodondoa wapendwa wasikilizaji, katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema, wabunge mtegoni, Rais Samia watolea uvivu wanaoendeleza minyukano bungeni Askofu wamshauri kuwa makini na wanaomsifia kwa kujipendekeza, chini ya kichwa hicho cha habari. Aidha, kuna picha inayoonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar Dr Huseini Mwinyi wakishiriki dua iliyokuwa ikiongozwa na viongozi wa dini katika kongamano lililoandaliwa na viongozi wa dini kwa ajili ya kuliombea taifa na kumshukuru Mungu kwa ajili ya maisha ya aliyekuwa rais wa awamu ya tano hayati John Magufuli lililofanyika katika ukumbi wa Chimwaga jijini Dodoma jana. Mwananchi aidha limeandika serikali ya waondoa wa machinga katikati ya mji Zanzibar, kiwanda cha kuchakata muhogo kujengwa Chalinze, Aweso wasimamisha kazi sita, moro wasa na kaya 178, Ngorongoro matatani, imo ya waziri Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la Habari Leo umepambwa kwa habari kuhusiana na matamko ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hapo jana, huku Chumwaga chini ya anwani Samia akemea uzandiki, asema awamu ya sita ni mwendelezo wa awamu ya tano, awapasha wabunge, aunda kamati ya korona, aomba viongozi waombewe. Mbali na maonyo hayo ya Rais Samia Suluhu Hassan, gazeti hili aidha limeandika vijana 854 wa jeshi la kujenga taifa wafukuzwa, waziri Aweso asimamisha kazi mabosi Moro, wami na ni wiki ya Tamisemi, utumishi bungeni. Gazeti ya Nipashe aidha inatupasha kuwa viongozi wa dini wa waji ya juu, wanasiasa wanafiki, waahidi kuwafanyia maombi maalumu. Samia aonya wabunge wanaomlinganisha na Magufuli. Waziri maji asimamisha watumishi. Kaya kumi zafikishwa kotini madai ya kutokuwa na vyoo. Waziri mwamba aipa benki ya CRDB siri ya wekezaji. Wanachama sita ACT wachwa huru. Mafuriko yalivyowakosesha makazi mamia ya kaya. Na Mtibwa yahitaji maombi kubaki ligi kuu. Haya yakiwa ni ya Tanzania. Sasa naielekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Ninaanza na gazeti la The Star ambalo lina habari kuu isemayo, wabunge wa eneo la mlima Kenya waandaa mkakati wa mazungumzo ya siri na Ruto. Sehemu ya awali ya mpango huo ni kuhusu ajenda za kiuchumi za kaunti 11 ambapo watamtaka Ruto kuwasilisha mpango madhubuti kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi ya maeneo hayo tajwa. Aidha, iwapo mazungumzo yatafikiwa sehemu ya kwanza ya mpango huo yatafikia sehemu ya yatafikia sehemu ya kwanza ya mpango huo, wabunge hao watamshirikisha naibu rais katika masuala ya kisiasa ikiwemo swala ya nyadhifa ambazo kaunti hizo zitapaswa kupewa katika serikali ijayo hiyo ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine inavyovidondoa kutoka gazeti la The Star nchini Kenya vinasema: mchuano wa kuania kiti cha eneo bunge la Kiambaa waigawa familia ya Koinange. Saba wajitokeza kuania nafasi ya ubunge. Mwanafunzi wa kiume aliye na umri wa miaka 14 asema masomo kwa njia ya intaneti yamemwezesha kupata maksi za juu katika mitihani ya KCPE. Na wizara ya afya Kenya imetuma mgao wa kwanza wa dawa za ukimu za ARVs katika kaunti sita katikati mwa nchi hiyo ilikumaliza uhaba uliokuwa ukiikabili eneo hilo. Gazeti la Taifa Leo aidha limeandika, kafyu ya unyama, serikali yashtua kwa kukosa busara ilipolazimisha maelfu kukesha barabarani Jumamosi. Gideon Moi sasa aboni mikakati ya kuhakikisha anatoa urais 2020. Wa Maragolo wa Uganda, wa Uganda sasa kutambuliwa rasmi. Mwili wa Philip kuhamishiwa makaburi ya kifalme. Utafiti hali mbaya ya uchumi yatia hofu wa Kenya wengi. Na kesi ya mauaji dhidi ya gavana Obado kuanza rasmi. Na nchini Rwanda New Times inatupasha kuwa Rwanda kuendelea kutumia dawa aina ya Coartem kutibu ugonjwa wa malaria. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, ambayo wa tumeweza kuwasanyia kuwakusanyia kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Iliyoko hewani ni idhaa ya Fika Kiswahili ni katika matangazo haya moja kwa moja yanayojia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teheran, na mkaribisha sasa Shekhe Hayub Rashid awaletee mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ndugu zangu, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika mada yetu inayotuelekea ni yenye kichwa kisemacho saumu wajibu wa mwili na roho. Katika darsa hili kama utangulizi unavyosema kila mwaka Allah subhanahu wa ta'ala anatupatia fursa ya kuufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wajibu huu ni wetu ambao bila shaka una hekima na faida zake nyingi kwetu. Faida hizo ni nyingi sana, ila faida mbili muhimu za kuzingatiwa kwa kina, nazo ni faida za miili yetu na zile za roho zetu. Sasa tukianza na sehemu ya kwanza juu ya swaumu kuwa ni wajibu wa kimwili na na kiroho. Hapa tunakuta kwamba tunalazimika kueleza somu ni kitu gani na nini kinachotakiwa kufanywa. Ingawaje sisi sote tangu utoto wetu mpaka tumefikia katika umri huu tuliokuwa nao, alhamdulilahi, tumekuwa tukifunga, lakini mara nyingine tumekosa kuzingatia yale yanayoambatana na kufunga, kwa sababu tumeyachukulia kuwa ni mazoea, na kitu kinapofanywa mazoea, mara nyingine hata yale mafunzo na darsa ambazo zinazofungamana tunakosa kuzifata kwa sababu tushazoea. Sasa inabidi turudi tuelekezane katika mambo yanayoelekezana katika mfu, mfungo ambao unaambatana na mambo ya kisheria na hali kadhalika kimaadili mema. Tukianza na la kwanza, maana ya swaumu ni nini au maana ya kufunga ni nini? Hapa tunakuta katika maulamaa wenye kuelezea na kufafanua maana ya swaumu kutokana na neno lenyewe So ya swamayasusu so huko kufunga, ambapo ndo kunakuitwa saumu. Kufunga maana yake ni kujizuia na kila kitu kinachofunguza saumu so ni kujizuilia kuyafanya mambo ambayo ukiyafanya basi saumu so yako itakuwa ni yenye kubatilika, saumu so itakuwa ni yenye kuharibika. Sasa saumu so ndo huko kufunga. Kufunga maanake ni kujizuilia kuyafanya mambo ambayo lau utayafanya ukiwa umefunga saumu yako itaharibika. Sasa ndo ikaitwa hiyo asaumu wal imsaku ani lmufatirat. Saumu ni kujizuilia kuyafanya yale ambayo ukiyafanya itaharibika saumu. Kwa hiyo hapo basi, tumezungumza kwamba saumu ni kujizuia kuto kuyafanya baadhi ya mambo, si kula na kunywa tu, bali kula na kunywa ni katika miongoni mwa hayo ambayo tunaotakiwa tuwe ni wenye kujizuia kuyafanya. Sasa ndipo hapa ikaja katika madhhab ya Ahlulbait alayhimu salam ambayo ni madhhab iliyofuatwa na maimamu kutoka katika nyumba ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuanzia kwa Ali bin Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi mpaka kufikia kwa Al-Imamu Al-Mahdi alayhi salam. Hawa wanasema kutokana na mwelekeo, maulama wa madhhab hii wanasema mtu anapofunga akawa ni mwenye kujizuilia basi anatakiwa awe ni mwenye kujizuia kwanza, na kula kitu cha kwanza asile, kwa sababu kila ukiwa umefunga basi saumu yako itakuwa imeharibika. Cha pili kunywa, kwa hiyo al-aklu washurbu, hutakiwi kula wala hutakiwi kunywa ikiwa mtu amefunga. Sasa tunapozungumza kula, maana yake ni kula kitu chochote ukakimeza. Kile unachokila ikiwa umefunga kitakuharibia saumu, na kunywa hali kadhalika, chochote kitakachonywewa ikiwa mtu amefunga kinamharibia saumu yake. Cha tatu ni maingiliano ya kijinsia yawe ya halali au ya haramu. Mchana wa mwezi wa Ramadhani, mke na mume hawatakiwi kukutana kimwili, wasilale pamoja mwezi wa Ramadhani wakati wa mchana. Wakifanya hivyo, wakafanya tendo la jimai, basi pale saumu yao inakuwa imeharibika. Na hata mtu ambaye anayefanya maasi, hajaoa hajaolewa akaamua kufanya tendo hilo wakati wa mchana wa mwezi wa Ramadhani, swaumu ile inaharibika, bali kuna na kafara inatakiwa ilipwe. Sio tu kuwa swaumu imeharibika, bali kuna na penalty ambayo inatakiwa ipigwe kali kabisa. Jambo la nne ni kushusha manii au kutokwa na manii, sio tu lile la tatu tulilolitaja la maingiliano ya kijinsia aa, hili la nne, ikiwa mtu kafanya njia yoyote ile yakawa manii yamemtoka ikawa yeye ndio sababu basi huko nako kunapelekea swaumu kuharibika. Jambo la nne mtu kubakia katika hali ya janaba kutokea usiku mpaka alfajiri ikaingia, na yeye akafanya hivyo makusudi, swaumu yake nakuwa imeharibika. Tutaeleza hapa maelezo, ikiwa mathalan, mke na mume usiku wamekutana kijinsia, wamefanya tendo la ndoa, na wanaruhusiwa usiku, lakini ikawa mume au mke kaamua kutokuoga na akaamua kwa makusudi kubakia mpaka ikaingia alfajiri, yaani adhana ya alfajiri imeadhiniwa na yeye bado hajaoga. Mtu huyo sasa, ile hali ya yeye kubakia na janaba mpaka alfajiri imeingia, adhana imeadhiniwa, saumu imeanzwa kufungwa, basi pale ile saumu ya siku ile itakuwa haipo, kwa sababu hicho nacho kimemfungulisha saumu, hatotakiwa kula wala kunywa. Na hiyo ni moja katika penalti anazopigwa, eh, faini. Lakini vilevile vile atalipa na faini kubwa kama ambavyo inavyoelezwa katika vitabu vya fiki. Hili ni jambo ambalo lingine ambalo linalopelekea kuvunjika kwa swaumu. Sasa lingine nalo ni kusema uongo, kumsemea Mwenyezi Mungu uongo kwa makusudi. Mtu aliyefunga ikiwa tamsemea Mwenyezi Mungu uongo kwa makusudi, anasema mathalan, qala Allahu taala, amesema Mwenyezi Mungu mtukufu katika Qurani maneno kadha kadha kadha akayasema maneno ambayo hayamo ndani ya Qur'ani, na yeye akawa ya maneno yale anamlazimishia uongo Mwenyezi Mungu. Huyo aliofunga akiwa atamsemea Mwenyezi Mungu uongo basi saumu yake inavunjika baada tu ya yeye kusema uongo. Sasa ni kumsemea Mwenyezi Mungu uongo na hali kadhalika kumsemea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wasallam uongo. Kwa hiyo uongo anaonasibishiwa Mwenyezi Mungu na uongo anaonasibishiwa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wasallam uongo huo unamfungulisha huyo mfungaji. Bali maulamaa wameongeza na uongo wowote mtu atakaosema kwa kumlazimishia imo, mmoja katika maimamu wa Ahlul Bayt alayhim wasalam, yani akamsemea akam uongo Imam Ali bin Abi Talib, Imam Hasan bin Ali, Imam Husein bin Ali na watoto Imam Husein wote tisa mpaka kwa Imam Mahdi, akasema kwamba hawa wamesema kadha kadha na hayo kadha wa kadha hawajayasema, saumu yake inakuwa imebatilika. Jambo lingine linalofungulisha saumu so mtu kumeza vumbi jingi, na vumbi hili likafika mpaka katika koromeo lake sasa vumbi lile atakapokuwa amelimeza mtu yule, basi saumu yake inakuwa imeharibika. Haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanafungulisha saumu. Lingine ni mtu kuzamisha kichwa chake chote ndani ya maji yaani, mathalan mtu anaruhusiwa kuogelea na ama anaruhusiwa kuogelea lakini asizamishe kichwa yaani, asipige mbizi mathalan, asiogelee kichwa chake kikawa kimo ndani ya maji. Kufanya hivyo kunamfungulisha mtu Haya, lingine ni mtu mgonjwa ambaye amefunga akenda kufanyiwa dawa, dawa inayoitwa Kiswahili kupigwa bomba ha, hiyo inaitwa enema. Sasa hiyo ikiwa mtu kaenda akafanyiwa dawa hiyo kwa sababu ya matatizo labda ya tumbo, na madaktari wakaambia watamwingizia eh, sindano kubwa yani hiyo yenye kutibu maradhi hayo au Haipu katika e, tundu yake ya nyuma, akawa mtu mwenye kufanyiwa dawa hiyo, na hiyo ikawa dawa yenyewe na maji maji ndio yanaingia katika tupu yake, basi hiyo nayo inamfungulisha mtu huyo. Na mtu akiwa mgonjwa anaruhusiwa kula, anaruhusiwa kunywa, lakini ikipelekea yeye aliona kama ugonjwa wake huu hautamfungulisha lakini madaktari wakaamua kumfanyia dawa hii, basi akifanyiwa dawa hii saumu yake imefunguka ime, imeharibika. Jambo lingine linalofungulisha swaumu ni mtu kutapika kwa makusudi, kujitapisha, sio kutapika kwa bahati mbaya. Yale matapishi yakatoka bila yeye kujitapisha, hiyo haifungulishi swaumu. Kinachofungulisha swaumu ni yeye kujitapisha kwa makusudi. Akiwa amefanya hivyo, basi saumu yake imeharibika. Sasa, haya ndio mambo ambayo kwa mujibu wa madhhabu ya Ahlulbeiti ndio yenye kufungulisha swaumu. Kuna hadithi iliyopokewa kutoka kwa Ahlulbeiti kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam inayosema: la tajal yauma saumika kayaumi fitrik, usiifanye kabisa ewe Mwislam, siku yako ya kufunga ikawa ni sawasawa na siku nyingine za kawaida. Usifanye hivyo, siku ya kufunga ya mwezi wa Ramadhani iwe tofauti na siku nyingine, kwa sababu hii iko katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Unapofunga macho yako yafunge, midomo yako ifunge, ya masikio yako yafunge, mkono wako ufunge miguu yako ifunge, viungo vyako vyote vifunge. Hiyo ndio maana ya swaumu, na ndo ikaja katika baadhi ya mapokezi kutoka kwa Ahlulbeit alaihim wassalam, wanasema ana nini huyo ambaye aliyejizuilia na kunywa lakini akajalia viungo vyake kufanya mambo yote ambayo mtu asofunga anaweza kuyafanya, ana nini isipokuwa ni njaa? Sasa tusiwe ni wenye kukaa na njaa. Njaa anakaa nayo mwislamu, anakaa nayo asiokuwa mwislamu. Wee mwislamu unatakiwa kufunga. Sasa ukifunga Yafunge macho yako yasitazame haramu, masikio yako yafunge yasisikilize haramu, mdomo wako ufunge usizungumze ya haramu, mikono yako ifunge isifanye ya haramu, na miguu yako ifunge usiipeleke katika haramu. Kwa sababu tuko katika mwezi wa swaumu, tunatakiwa tuyalinde yote hayo. Swaumu ni juna, saumu ni kinga, itatukinga sisi na moto. Saumu ni kitu kikubwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo ni Jumatatu tarehe sita Ramadan 1442 Hijria, sawa na Aprili 19 mwaka 2021 miladia. Miaka 254 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yani tarehe 19 Aprili mwaka 33, kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi salam, kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani, au public library kwa kimombo, huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumika na watu wote, huku maktaba ya Waashuri ikiwa ndio maarufu zaidi. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nchi ya kwanza ambayo ilianzisha asasi za uandishi na tarjama za vitabu duniani ilikuwa ni Iran, ambapo karne kumi na tano zilizopita zilikuwa zikifanya kazi hizo katika uwanja, katika utawala wa Hosro Anushirvan. Siku kama ya leo miaka 129 iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 1882, alifariki dunia mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Alizaliwa Februari 12 mwaka 1809 nchini Uingereza. Msomi huyo alifanywa utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu na baada ya tu ya kurejea aliandika kitabu maarufu cha On the Origin of Species. Kwa mujibu wa nadharia ya Darwin ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism, chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. Fikra za Darwin zinapingana na mafundisho ya dini za mbinguni kuhusu namna ya kuumbwa mwanadamu, lakini zimetumiwa kama msingi wa mifumo ya kiilhadi au isiyoamini uwepo wa Mwenyezi Mungu kama ule wa Umaksi. Aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na mitatu na alizikwa pembezoni mwa Isaac Newton katika kanisa la Westminster Abbey mjini London. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 1995, kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma nchini Marekani. Katika siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma City ambalo liliua watu 168. Mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya kutokea mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. McVeigh alisema kuwa sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchoma moto makao ya kundi la Davidian katika mji wa Waco mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu, lililopelekea kuuawa wafuasi sabini na sita wa kundi hilo. Hujuma hiyo dhidi ya jengo la federali ni tukio ambalo liliwaingiza uoga na waka wa Marekani na kubaini kuwa jamii ya nchi hiyo inakabiliwa na tishio kubwa la ugaidi wa ndani ya nchi. Shukrani sana Husein Hassan kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia. anasoma maoni ya wasikilizaji wetu. Anaanza na Juma bin Karimu wa Zanziba, anajiita Baba Akram. Asante sana, ameandika ingawa anawafuatilia kupitia intaneti, ili anafarijika na habari kupitia redio Tehrani. Anasema kaka Ahmed. Dada Lela Kimani anasema dada Asma, nimewamisi sana Mola amrehemu. Kaka Sudi Jafari anasema Mwenyezi Mungu amlazimala pema peponi mwenzetu aliyetangulia mbele za haki. Shukran sana Juma bin Karimu wa Zanzibar. Na anaitwa anasema Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, anasema asante kwa taarifa nzuri, Allah awape nguvu zaidi ya kutufikishia. Shukran sana bwana Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, kwa kutegea sikio. Ali Haji Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, anaandika Eh, shukran Radio Tehrani, na wewe pia tunakushukuru kwa kututegea sikio. Noel chafilwa wa Mwanza Tanzania anaandika, Irani endesheni mambo yenu kwa namna mpendavyo, na si kama watakavyo hao majuha wa magharibi. Asante sana bwana Noel kutoka Mwanza Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Hasani Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amemtumia ujumbe wa pongezi mwenzake wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa kwa mnasaba wa siku ya uhuru wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliyoadhimishwa jana Jumapili. Katika ujumbe wake, Rais wa Irani ameipongeza serikali na taifa la Zimbabwe kwa ujumla kwa maadhimisho ya siku ya uhuru ambayo anasisitiza kuwa ni matunda ya kusimama kidete na jitihada za miaka mingi za kupambana na ubeberu na ubaguzi wa rangi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, yaani bunge, amesema urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia sitini hapa nchini ni jibu kwa njama na chokochoko za maadui wa taifa hili. Genge la wabeba silaha lililoteka wanafunzi karibu thelathini wa taasisi moja ya elimu ya juu katika jimbo la Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria mwezi uliopita limetishia kwamba litawaua vijana hao wa kike na kiume baada ya serikali ya Abuja kukataa kuwapa kikomboleo. Watekaji nyara hao wanataka kupewa kikomboleo cha naira zipatazo milioni mia tatu ili wawaachie huru wanafunzi 29 wa chuo cha Federal College of Forestry Mechanization Afaka, kaskazini mwa jimbo la Kaduna na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nje ya Palestina Khalid Mashal amesema swala la mateka wa Kipalestina lipo katika mioyo na fikra za wananchi wote, na amesisitiza kuwa kadhia ya mateka inaongoza katika vipaumbele vya harakati hiyo na wananchi wa Palestina. Utaadhari huu wapendwa wa wasikilizaji, ndio unakomea hapa kwa asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako nilikuwa nanyi katika muda wa saa moja katika matangazo haya mubashar. Nawatakia funga njema na, na swaumu makbul. Kwaherini. <tip>