Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika sisi tumekupa kheri nyingi. Basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje kwa ajili ya Mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijaalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako waliowema wenye kunyenyekea kwako, na unijaalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu, kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tulio tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekhe Ali Mwasonga wa Tanzania. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki utakaofuatiwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki pote. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yazindua mitambo mipya kabisa ya makombora katika gwaride la siku ya jeshi. Askari zaidi wa kikosi cha uchukuaji hatua za haraka kutumwa Darfur, huko Sudan. Hamas yasema itaendeleza mkakati wa kuwakamata mateka wanajeshi wa Kizayuni. Na Ukraine yasema yumkini ikajizatiti kwa silaha za nyuklia kwa ajili ya kukabiliana na Rusia. Sasa ni habari kamili. Mitambo mipya kabisa ya makombora ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran imezinduliwa katika gwaride maalum lililofanyika mapema leo kwa mnasaba wa siku ya jeshi. Maadhimisho ya siku ya jeshi yamefanyika mapema leo nchini kote, ambapo sambamba na gwaride maalum lililofanyika kwa mnasaba huo mitambo mipya kabisa ya aina mbalimbali mbali za makombora imezinduliwa pia. Mitambo ya makombora iliyoundwa na wataalamu wa hapa nchini ya Sayad tatu na nne, makombora ya juhudi, kombora la kistratejia la es mia tatu na es mia mbili pamoja na mtambo wa kombora la Mirsad ilizinduliwa katika gwaride hilo lililofanyika leo. Viongozi na wakuu wa jeshi na waserikali walihudhuria hafla hiyo iliyofanyika kwa kuzingatia miiko na miongozo ya kiafya kama ilivyokuwa katika mwaka uliopita wa 1399 hijria shamsia. Gwaride la mwaka huu pia limefanyika katika vituo vyote vikuu vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kote nchini kutokana na mazingira ya maambukizi ya virusi vya korona yanayotawala hapa nchini. Tarehe 29 ya mwezi wa kwanza wa Farvardin inayosadifiana na tarehe 18 Aprili inaadhimishwa hapa nchini Iran kuwa ni siku ya jeshi. Afisa mmoja wa serikali ya Sudan ametangaza kuwa makubaliano yamefikiwa kuhusu kuongezwa idadi ya askari wa vikosi vya pamoja vya usalama katika Ka eneo la Darfur magharibi nchini humo hadi kufikia elfu ishirini. Al-Hadi Idris, kiongozi wa harakati ya kimapinduzi na mjumbe wa baraza la utawala la Sudan, amesema katika kikao chake cha karibuni, baraza la pamoja la usalama na ulinzi limeafiki kuongezwa idadi ya askari wa pamoja wa usalama walioko Darfur magharibi kutoka elfu kumi na mbili hadi elfu ishirini. Idris amefafanua kuwa kukosekana bajeti ya fedha zilizohitajika ndiko kulikosababisha kuchelewa kuundwa kikosi hicho cha usalama kama ilivyoainishwa katika mkataba wa amani kwa mujibu wa mkataba wa amani uliosainiwa Oktoba 2020 kati ya serikali ya Sudan na makundi yanayobeba silaha katika eneo la Darfur askari elfu kumi na mbili ilipasa watumwe huko Darfur katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kusainiwa makubaliano hayo hata hivyo vizuizi vingi vimekwamisha uundaji wa kikosi hicho muda wa kuhudumu vikosi vya umoja wa mataifa na umoja wa afrika vijulikanavyo kama yunamid huko darfur magharibi ulimalizika mwishoni mwa mwezi disemba 2020 baada ya kupita miaka kumi na mitatu tangu kuasisiwa kikosi hicho Kufuatia kuzuka mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Sudan na makundi yanayobeba silaha katika eneo hilo watu wapatao laki tatu wameuawa na wengine wapatao milioni mbili na laki tano wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na mapigano hayo. Msemaji wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kuwa kadhia ya mateka wa Palestina ni suala la msingi na kwamba mkakati wa kuwakamata mateka askari wa Kizayuni ni njia athirifu zaidi kwa ajili ya kulishughulikia suala la mateka wa Kipalestina. Ahazim Kasim ameyasema hayo katika mahojiano na tovuti ya Kiarabu ya shirika la habari la Fars alipozungumzia umuhimu wa siku ya mateka wa Palestina na kueleza kwamba ni jambo la kawaida kwa watu ambao ardhi yao inakaliwa kwa mabavu kuasisi siku maalumu kwa ajili ya mateka wa Palestina na kulifanya hilo kuwa suala la msingi na la kudumu, kwa sababu mateka wenyewe ni moja ya madhihirisho ya wazi kabisa ya moyo wa kujitolea na kujitoa mhanga. Msemaji wa Hamas ameashiria pia kuwakamata mateka askari wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kwamba tokea awali Hamas ilikuwa ikiamini kuwa kuwakamata mateka askari wa kizayuni ni njia athirifu zaidi kwa ajili ya kulishughulikia suala la mateka wa Palestina na ndiyo maana hata kabla ya kutangazwa rasmi kuasisiwa kwa harakati ya Hamas katika kipindi cha Intifadha ya kwanza mkakati huo ulikuwa ukitekelezwa kivitendo chini ya usimamizi wa Sheikh Ahmad Yasin. Akizungumzia matarajio aliyo nayo kwa maafisa wa Palestina na viongozi wa makundi ya mukawama, Ahazim Kasim wamesema bila shaka viongozi wote wa taifa la Palestina wanatakiwa waendeleze hatua wanazochukua ili kuhakikisha mateka wa Palestina wanaachiwa huru. Katika kalenda ya Palestina, tarehe 17 Aprili imepewa jina la siku ya mateka wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Kiongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, naibu wake na mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi wamemtumia kwa nyakati tofauti Rais Bashar Al Asadi wa Siria salamu za pongezi kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya uhuru na kufikia tamati kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na wakoloni wa Faransa. Kiongozi wa Imarati Khalifa bin Zaid Al Nahyan, Muhammad bin Rashid Al Maktum, waziri mkuu na naibu kiongozi wa umoja huo wa falme za Kiarabu, pamoja na Muhammad bin Zaid Al Nahyan, mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi na kaimu kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Imarati kila mmoja amemtumia ujumbe Rais Bashar al Assad kumpa salamu za pongezi kwa mnasaba wa siku ya taifa ya Siria. Hivi karibuni, Imarati imechukua hatua kadhaa kwa madhumuni ya kufufua uhusiano wake na Siria sambamba na harakati ambazo nchi mbalimbali mbali za Kiarabu zinaonyesha kwa ajili ya kuirejesha Siria kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu. Kabla ya salamu za viongozi wa Imarati, Rais wa Siria alipokea pia salamu za pongezi kwa mnasaba wa siku ya taifa ya nchi hiyo kutoka kwa marais na viongozi wa Iran, Russia, Malaysia pamoja na kiongozi wa mamlaka ndani ya Palestina. Mnamo tarehe 17 Aprili kila mwaka wananchi wa Siria husherehekea siku wa koloni wa Faransa walipoondoka wa katika ardhi ya nchi yao, kuondoka askari wa mwisho wa Ufaransa katika ardhi ya Siria. Katika siku ya tarehe 17 Aprili 1946 ndio sababu kuu ya siku hiyo kuitwa siku ya uhuru wa Syria. Na wakati mivutano ingali inaendelea baina ya Ukraine na Russia, afisa mmoja wa Ukraine amesema yumkini nchi yake ikajizatiti kwa silaha za nyuklia kwa ajili ya kukabiliana na Russia. Andriy Melnik, balozi wa Ukraine nchini Ujerumani amesema katika mahojiano na idhaa ya Kijerumani ya Deutschlandfunk kwamba endapo Kievu itakataliwa kuwa mwanachama wa shirika la kijeshi la NATO kuna uwezekano wa kufikiria kuunda silaha za nyuklia kwa ajili ya kukabiliana na Russia. Melnik amebainisha kuwa Ukraine ama iwe sehemu ya umoja wa kijeshi wa NATO au vinginevyo ibakiwe na chaguo moja tu la kuimarisha silaha zake ikiwemo kufikiria kuunda silaha za nyuklia. Uhusiano wa Rusia na Ukrain umeharibika sana katika wiki za karibuni. Hadi sasa kila mmoja amemtuhumu mwenzake mara kadhaa kuwa anashadidisha mgogoro katika eneo la Donbas mashariki ya Ukraine. Ukrain inaituhumu Rusia kuwa imetuma askari wake kwenye mpaka wa pamoja wa nchi mbili, huku Rusia nayo ikisisitiza kuwa harakati zake za kijeshi ni jibu kwa hatua za kichochezi za serikali ya Kiev. Katika mvutano na mgogoro huo, nchi za magharibi zimekuwa zikiunga mkono Ukraine. Wiki iliyopita, waziri wa ulinzi wa Ukraine, Andrii Taran, aliuomba umoja wa Ulaya, EU, uisaidie na kuiunga mkono nchi yake kwa ajili ya kukabiliana na Rusia. Kitambo nyuma, Ukraine ilipokea misaada ya kijeshi yenye thamani ya mamia milioni ya dola kutoka Marekani, ikijumuisha magari ya deraya, ndege zisizo na rubani na makombora ya kutungulia vifaru na imekuwa ikizisambaza silaha hizo karibu na mpaka wake wa pamoja na Russia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho: tuhuma za matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya Syria, mbinu yenye lengo la kudhoofisha mamlaka ya kujitawala Damascus. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imepinga ripoti iliyopewa jina la Timu ya Uchunguzi na Utambuzi iliyotolewa na taasisi ya kuzuia silaha za kemikali OPCW kuhusu tukio la Saraqib na kuitaja ripoti hiyo kuwa ni ya upotoshaji na ya uongo. Taasisi ya kuzuia silaha za kemikali Jumatatu iliyopita tarehe 12 Aprili ilitangaza kuwa uchunguzi uliofanywa na taasisi hiyo unaonyesha kwamba helikopta moja ya kikosi cha jeshi la anga la Siria tarehe pili Februari mwaka 2018 ilirusha bomu lililokuwa na gesi ya klorin katika mji wa Sarakib ambao ulikuwa ukishikiliwa na wapinzani wa serikali na kusababisha watu 12 kuathiriwa na mada hiyo ya sumu. Kwa sasa mwezi wa pili wa mwaka wa kumi na moja wa vita vya Siria unaelekea ukingoni. Hata hivyo, njama za wapinzani wa serikali, magaidi na waungaji mkono wao wa nchi za nje si tu hazijaweza kuondoa madarakani utawala halali wa nchi hiyo, bali sasa serikali ya Damascus inadhibiti zaidi ya asilimia tisini ya jiografia ya Siria. Wapinzani na waungaji mkono wao ambao wameshindwa katika medani ya vita mara kadhaa wamekuwa wakitumia mbinu za kuibua tuhuma kutoa madai ya uongo na kutumia vibaya taasisi za kimataifa. Moja ya mbinu hizo ni kuituhumu serikali ya Siria kuwa imetumia silaha za kemikali dhidi ya wapinzani na raia wa nchi hiyo. Kabla hapo, serikali ya Siria ilituhumiwa kuwa ilitumia silaha za kemikali katika eneo la Alatamina huko kaskazini mwa nchi hiyo mwezi Machi mwaka 2017 huko Han Sheikhun mwezi Aprili mwaka huo huo 2017 na katika tukio la mji wa Duma mwaka 2018. Sasa, na kwa mara ya nne Siria imetuhumiwa kuwa imetumia silaha za kemikali katika hali ambayo Damascus imezipinga ripoti zote nne na kuzitaja kuwa za uongo. Moja kati ya mambo yanayokosolewa ndani ya, ya ripoti hizo za madai ya serikali ya Siria kutumia silaha za kemikali ni kwamba taarifa kuhusu ripoti hizo ama zinakusanywa na magaidi na wapinzani au kupitia taarifa zilizotayarishwa na nchi za Magharibi. Kwa mfano, Wizara ya Mambo ya Nje ya Siria Aprili mwaka jana, baada ya kutolewa ripoti kuhusu kitongoji cha Alatamina, ilitangaza kuwa ripoti hiyo ilitegemea vyanzo vya magaidi wa Jabhatu Nusra na kundi la magaidi la Kofia Nyeupe. Wizara ya mambo ya nje ya Siria juzi pia ilitoa taarifa baada ya kutolewa ripoti ya taasisi ya kuzuia silaha za kemikali na kueleza kwamba ripoti hiyo imekusanya matukio bandia na kwa mara nyingine tena imeweka wazi uongo wa taasisi hiyo pia na timu yake ya uchunguzi. Suala muhimu ni kuwa serikali ya Siria imetuhumiwa kutumia silaha za kemikali katika hali ambayo kimsingi nchi hiyo haina silaha hizo na kabla ya hapo wakati wa utawala wa Barack Obama huko Marekani ilikuwa tayari imekabidhi na kuhamishia nje ya nchi silaha zake zote za kemikali. <muchos> Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ali Mwasonga wa Tanzania. Ramadhan, Ramadhan, Ramadhan. Ndugu zangu watukufu wa Kiislamu, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatu. Ndugu zangu, hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa mara nyingine tena na siku nyingine tena, tukiwa tuko ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuweza kuyapata masiku haya tukiwa salama na afya kamili na tukawa na uwezo wa kutekeleza ibada hii takatifu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesema katika suratul Asr Wala asr innal insana lafi khusr illa alladhina amanu wa amilu salihat wa tawasaw bil haqqi wa tawasaw bis sabr, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala tuelekeza atufundisha atufahamisha katika aya hizi katika maneno yake haya ndani ya suratul Asr kwamba mwanadamu yupo katika hasara, mwanadamu kuna kipindi anakuwa katika hasara, kuna lahadha anakuwa katika hasara, napotumia time zake bora kabisa taimu zake zitakazoweza kumfanya pengine zilikuwa ni taimu za fursa yake ya kipekee kumbadilisha kinafsi, kiroho, kimatamanio, kiirada, lakini akaweza kushughulika na dunia hutami dunia na akasahau ubora na masaa ya masiku yale, ndiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema mwanadamu yupo katika hasara mbele ya aya hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala kuna grupu la watu awavua na hasara hizi nasema illa alladhina amanu waamilu salihati ukiangalia aya zilizofaradhisha ibada hii yafunga ndugu zangu utakuta ni aya zimeanza na nidaa ya iman ya ayuhaladhina amanu kutiba alaikum siyam na hapa katika hii aya mwenyezi mungu subhanahu wa taala asema illa alladhina amanu waamilu salihat. Ndugu zangu, al-amalu salih ni matokeo ya imani. Ndugu zangu, hakuna mtu ambaye kwamba atajigamba mbele ya Waislamu, mbele ya watu, mbele ya hadhira, mbele ya jamii, mbele ya wanaomzunguka kwamba ni muumini, lakini akaonekana mbele ya mikono yake hana matendo mema, hana matendo yanayofasiri imani yake kwa sababu hicho ni kinyume cha imani. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema, wal asr innal insana lafi khusr illa alladhina amanu wa amilus salihat, hakika mwanadamu yupo katika hasara, isipokuwa wale walioamini na kutokana na matokeo ya imani zao wakafanya matendo mema. Kuna baadhi ya mambo tumekatazwa, ndugu zangu, tuyawache, tujizoeeshe kuyawacha. Mfano, mnywa pombe, mvuta unga, walevi wale msengenyaji, muongo, mnafiki, mchawi. Hii ibada imeletwa kwa ajili ya kumkwamua mwanadamu, imeletwa kama ni madrasa, ndugu zangu, imeletwa kama ni fursa ya kuweza kuitumia mtu kuondosha hali zote za kisheitani na kumpeleka katika uwanja wa rehema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni ibada imekuja kwa ajili ya kumzoesha mwanadamu kuvumilia kuweza kuacha mambo ambayo yalikuwa ni halali katika mausiku ya kawaida. Lengo lake ni kuwarahisi kua kuvumilia kuacha ya haramu, kwa sababu mtu anapoweza kuacha jambo la halali, ni rahisi mtu yule kuweza kuacha jambo la haramu. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekuja kufaradhisha ibada hii, lengo ni kumcha Mwenyezi Mungu lengo ni kujifunza mwanadamu, lengo ni kujihimiza mwanadamu kujizoesha kimaumbile, kuacha kufanya jambo, kuikuza irada yake, kuweza na kuwa na self control, kuweza kujidhibiti mwenyewe kimatamanio, kwamba hili nimeambiwa na Mwenyezi Mungu, niliwache, akaweza kuliwacha jambo hili. Ni madrasa alijizoeshe mwezi mzima, masiku thelathini au ishirini na tisa ya mwezi mtukufu Ramadhani. Jambo hili aweze kujizoesha Muislamu na muumini, ili iwe rahisi katika masiku ya kawaida kuacha mambo ya haramu, aweze kuwa karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, aweze kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo, ndugu zangu, tusiufanye mwezi wa Ramadhani kwamba ni mwezi wa kawaida, bali ni mwezi maalumu, ni mwezi wa kipekee kwa muumini ni mwezi wa kuliliwa ndugu zangu, ni mwezi wa kukeshwa kiibada, ni mwezi ambao kwamba thamani yake ni ya kipekee katika maisha ya muumini ndugu zangu. Kwa hivyo hariyun bina inatustahiki sisi kama waumini kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuupata tu mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuweza kutupa taufiqi ya kutekeleza ibada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuweza kutupa taufiqi ya kuingia katika madrasa tukufu madrasa ya kipekee inayotoa mwanafunzi mcha Mungu, mwanafunzi rafiki wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, mwanafunzi kipenzi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu. Kwa hivyo ndugu zangu lazima tujichunge, lazima tushikilie mipaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, lazima tuwe karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ili tuweze kuwa watu bora, ili tuweze kufikia daraja za malaika kama wanavyosema mufassirin kwamba mwanadamu ndani ya madrasa hii ya mwezi mtukufu wa Ramadhani huweza kumkwamua kumtoa katika daraja la wanyama kumpeleka katika daraja la malaika, daraja ya watu watukufu, daraja ya viumbe watakatifu, daraja ya vipenzi vya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kwa hivyo, ni jambo baya na la kusikitisha ikawa umeweza kuvumilia mchana kutwa, masaa yote ya mchana, urefu wote wa mchana, ukavumilia ukaacha kuvuta bangi ukavumilia ukaacha ya haramu, ukavumilia kuacha vitu mbalimbali mbali, kuacha hili na lile, lakini baada ya kufuturu ukarudia jambo lile, ni aibu kubwa. Maana ni kwamba wewe bado hujaelewa madarasa hii inamaanisha nini, hujaelewa madarasa hii inafundisha nini, hujaelewa madrasa hii inakuelekeza vipi, inakutaka vipi, inakulea vipi? Ndugu zangu, hii ni madarasa ya kipekee, madarasa hii ni madrasa imetoa wanafunzi wa chamungu kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatuambia katika aya hii, kutiba alaikumusiyam kama kutiba ala alladhina min qablikum, kwamba walifaradhishiwa ibada hii watu waliotangulia kabla yetu, lakini lengo lao au lengo la kufaradhishiwa ibada hii ni kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lengo la kuandikiwa ibada hii ni kuwa karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ni kutoka katika madrasa hii wawe ni wachamungu wawe ni watu wa karibu wa Mwenyezi Mungu kama wanavyozungumza Bwana Mtuma Muhammad sallallahu alayhi wa waalihi wasalama, waumini wote ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani wanaitwa wamealikwa, ni wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo tukiweza kujizuilia mchana wa Ramadhani na kuacha kufanya mambo fulani ambayo tumekatazwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ambayo tumeamrishwa tuyawache na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hali hii tuwe nayo hata usiku pia, tuwe nayo hata saa ambazo si za kufunga ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tujizoeeshe na hali hii kila siku kila siku kila siku, tuweze kufikia katika malengo tuliyoandikiwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kupitia ulimi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tujihimize ndugu zangu, tuwahimize E, watu wetu, familia yetu, watoto wetu tuwaonyeshe ubora na fadhila na baraka na neema zinazopatikana ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani ili waweze kuheshimu mwezi, mwezi huu kwa kukesha, kwa ajili ya ibada, kwa kujikurubisha na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hatimaye kufaulu tukiwa tumetoka na, na, na vyeti vilivyoandikwa Eh, stashahadi za ucha Mungu tukiwa tumetoka ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Ilahi hablana min kal yaqina. Ilahi hablana min kal yaqina. Wa waffiqna Wapenzi ala wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki <muchanmati> Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na magazeti nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeandika waziri wa JPM afichua siri alivyokwepa ufisadi. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema wadau watoa wa maoni kamati ya kutathmini kikokotoo mafao, baba adaiwa kuwa mama na mtoto kwa wivu wa mapenzi mchumi kortini kwa tuhuma za kusababisha hasara na waziri na wananchi wapewa siku tisini kuondoka hifadhini. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la mwananchi inasema Hosea anza na sheria kandamizi. Dondoo za habari hiyo zinasema ipo kati ya hizo sheria ya utakatishaji na uhujumu, ataka sheria zijikite kwenye utu, agusia madaraka ya DPP akumbushia bima ya afya TLS. Habari nyingine, namnukuu waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akisema hakuna kigezo cha elimu ajira za ujuzi. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi leo Jumapili zinasema daktari Bagonza, siasa na dini ni maisha yetu, wilaya 98 nchini Tanzania zina uhaba wa madarasa, na waraka wa Tito magoti watua kwa Rais Samia. Ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Mzalendo zinasema hayati Magufuli ang'ara umoja wa Mataifa, Majaliwa ahimiza ulinzi wa watoto, na maofisa wapya JWTZ watunukiwa kamisheni. Picha kuu ya mbele ya magazeti yote hayo inamwonyesha Rais Samia Suluh Hassan akikagua jeshi. Mwananchi limeandika juu ya picha hiyo, heshima kwa amiri jeshi mkuu. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari limeipa kipaumbele kikuu habari hiyo ya rais Samia kukagua jeshi na limeandika jeshi letu lipo imara, rais Samia tunuku nishani kwa maafisa 529 wa jeshi, ni wa vyeo vya kanali usu kutoka mafunzo mbalimbali mbali. Idadi ya wanafunzi kutoka nchi jirani yaongezeka na kulifanya jeshi la Tanzania kuwa mfano, limeandika gazeti hilo. Tuelekee sasa nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika chapisho la leo la Sande Monita inasema Marekani awekea vikwazo vya usafiri maafisa wa Uganda. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema maambukizi ya kirusi cha ukimwi HIV yamepungua kwa asilimia 28, nchini Uganda. Pia limeandika mkuu wa jeshi la polisi la Uganda awapandisha vyeo maafisa elfu tatu. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunasoma bodi ya walipa kodi ya pinga kodi mpya Yapanga kufanya maandamano. Katika upande wa habari za kimataifa limeandika, wanajeshi waliofanya mapinduzi Myanmar wapanga kushiriki kikao cha ASEAN, na madaktari wasema na Navalny mkosoaji wa serikali ya Russia huenda akafariki dunia wakati wowote wa, na sasa tunaelekeza dira macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya ambapo habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Nation ina maneno machache yanayosema mradi wa Moi. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa Jumapili inasema Raila amtatiza Uhuru wa akili. Dondoo ya habari hiyo inasema siku za hivi karibuni, Odinga amekuwa akimchezea karata ngumu Rais Uhuru Kenyatta kuhusu uchaguzi wa 2022. Tukija upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo au Taifa Jumapili, pamoja na habari nyinginezo nyingi, tunasoma msimamizi wa wadi katika kaunti ya Mombasa Bwana Frederik Otieno ameambia mahakama kwamba anaadhibiwa kwa kukosa kuandaa mkutano wa hadhara wa naibu Rais William Ruto. Katika stakabadhi alizowasilisha alizo kwa mahakama ya leba jijini Mombasa, msimamizi huyo wa wadi akipevu amedai wa kuwa alisimamishwa kazi kwa muda bila mshahara, akisingiziwa kuwa ubadhirifu na utumizi mbaya wa mamlaka. Hata hivyo mahakama hiyo imeagiza aendelee kulipwa mshahara hadi kesi itakapokamilika. Vilevile limeandika Rais Uhuru Kenyatta hatimaye ametangaza nafasi nne za makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka, IEBC, kuwa wazi. Hatua hiyo imetoa nafasi ya kubuniwa jopo la kujaza nafasi hizo. Na vilevile vile, gazeti hilo, nafasi hizo zilibaki wazi kufuatia kujiuzulu makamishna Roslina Kombe, Konsolata Maina, Magreti Mwachanya na Paul Kurgat. Na kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation, miongoni mwa habari za kikuu inasema: wanasayansi Afrika walalamikia kutengwa taasisi za bara hilo katika fedha za ufadhili wa vita dhidi ya malaria. WHO yasema ugonjwa COVID wa COVID-19 waongezeka kwa kiwango cha kutisha duniani, na kiza kinene katika mustakabali wa Msumbiji. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Kwa jambo, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika muda wa siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Waislamu wa nchi za Afrika waungana na wenzao duniani kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, makumi waaga dunia katika ajali za boti Tunisia na Jibuti. Na UN yataka Uganda iheshimu haki za binadamu pamoja na matukio mengine. Karibu. Siku za Jumanne na Jumatano wiki hii Waislamu katika nchi za Afrika walijiunga na wenzao kote duniani kuanza ibada ya funga ya mwezi mtukufu Ramadhan. Huko nchini Kenya viongozi wa Kiislamu wamemwasa Rais Uhuru Kenyatta kuwasaidia Waislamu kwa chakula na fedha wakati huu wanapotekeleza nguzo hiyo muhimu ya dini ya Kiislamu chini ya kivuli cha janga la Corona. Kaimu mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, Hassan Olenado amesema kuwa mwezi huu huwa wakati muhimu kwa Waislamu wengi kujikurubisha kwa Mola, familia zao na jamii kwa jumla. Hata hivyo, alisema kuwa uwepo wa janga la Corona nchini wamevuruga shughuli na mipango yao mingi. Wakati huohuo huo, shirika moja lisilo la kiserikali nchini humo linalenga kulisha familia elfu sita katika kaunti ya Nairobi na pia kuendeleza mpango kama huo kote nchini. Ili kutimiza malengo hayo shirika la Zakat Kenya linalenga kupata shilingi milioni 24 kutoka kwa wafadhili na watu ambao wana moyo wa kutoa msaada ili kuzifikia familia zisizojiweza wakati huu wa mwezi wa Ramadhan. Mwenyekiti wa Zakat Kenya Ali Khalid amesema kuwa kwa sasa Wakenya wanapitia hali ngumu ya kimaisha kutokana na athari za janga la Korona, na ni vyema wasiojiweza wasaidiwe kujikimu maishani. Hayo yakiarifiwa, watu wanane wamekamatwa na polisi wa Kiislamu katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kano kwa madai ya kula mchana hadharani. Polisi wa hisba wanasimamia sheria za Kiislamu huko Kano, moja ya majimbo kumi na mawili ya Waislamu huko kaskazini mwa Nigeria wanaotumia mfumo wa sheria za kiislamu na za kidunia. Aliyu Kabia, mkurugenzi mtendaji wa bodi ya Hizba jimbo la Kano, amenukuliwa akisema, na hapa nanukuu, wahusika walikuwa wanawake watano na wanaume watatu wa kila alasiri katika mwezi wa Ramadhan, mwisho wa kunukuu. Ikiwa watashtakiwa mahakamani wanaweza kupigwa faini au kupelekwa kwa taasisi ya marekebisho ya tabia. Kufunga kwa watu wazima ni swala la wajibu, haswa kwa wale wenye uwezo wa kutokula na kunywa, wasio wagonjwa na wale ambao wanaweza kupata athari za kiafya iwapo watafunga kula na kunywa, wakiwemo watoto, wanawake wajawazito, wasafiri na wanawake wanaonyonyesha. Meza ya Afrika wiki hii inawatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka kwa mnasaba wa kuwadia mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tuelekea nchini Tanzania. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Uthman Masud Uthman amesema yupo tayari kushirikiana na Rais wa Zanzibar Dr Husein Mwinyi kuhakikisha mashehe wa Jumuiya ya Uamsho waliokamatwa na kushtakiwa kwa tuhuma za ugaidi wanatendewa haki. Akizungumza Ijumaa hii katika msikiti wa Maghfira uliopo mtaa wa Mchangani mjini Unguja, Zanzibar, Othman amesema anaendeleza juhudi zilizoanzishwa na mtangulizi wake hayati Maalim Saif Sharif Hamad aliyetaka swala hilo lipatiwe ufumbuzi. Amesema wakati wa uhai wake, siku za mwisho walichukua walichukua juhudi yahili kuhakikisha kwamba linabataa, na nimeona juhudi zao zinaelekea kupata mafanikio, lakini wakati tuna tunakwenda katika hayo mafanikio, sababu ya kusimama na kujieleza hapa ni sababu moja tu, kwamba tuko kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kama tuko kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuna watu ambao wanashida, kuna watu ambao wana matatizo wanahitaji kusaidiwa, na miongoni mwanaohitaji kusaidiwa ni wale ambao dugu zetu hawa wamewaacha malimbaya hapa katikati kulijiiasita sama kwamba hata kuwasaidia via vikosa miongoni mwa mashehe waliopo mahabusu ni pamoja na Farid Hadi Ahmed, Rashid Nyange, Amir Hamis Juma, Shekh Mselem Ali Mselem na Abdullah Said Ali. Kwa mara nyingine tena kadhia hiyo ya kucheleweshwa kesi ya mashekhe wa wa msho imepenya katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi na nne mwezi wa Novemba tarehe tatu nilisimama hapa kuongelea ucheleweshwaji wa kesi na niligusia sana kuhusu kesi ya mashehe wa Uamsho wa kutoka Zanzibar. Mweshimiwa, nilisema wakati huo kesi ile nadhani ikiwa kama na miaka minne. Leo ni mwezi tena mtukufu wa Ramadhani, nasimama hapa kusema tayari imefikia mwaka wa nane, tunakwenda mwaka wa tisa. Mheshimiwa, kesi ile imechelewa sana. Na mheshimiwa, wanasiasa wanapenda kusema justice delayed justice denied, lakini wanazungumza ndumoni hawaitafsiri kwa vitendo. Mheshimiwa naibu spika, kila mshtakiwa anapokwenda mahakamani anachokisubiri ni hukumu ya makosa yake. Mheshimiwa naibu spika, haki ya mtuhumiwa ni kuhukumiwa, siyo kukaa gerezani katika kipindi kirefu. Mbali na hayo, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema bara la Afrika linahitaji ujuzi na uwezo wa kujitengenezea chanjo za kupambana na ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo bara hilo linakumbwa na uhaba mkubwa wa chanjo hizo. Rais Ramaphosa alisema hayo Jumatatu hii katika kongamano la kituo cha kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika kwa kifupi, Afrika CDC lililojadili swala la uzalishaji wa chanjo za kukabiliana na virusi vya corona ambapo alieleza kuwa na hapa na nukuu bara afrika linahitaji kukumbatia uwezo wake na litambue fursa za ushirikiano miongoni mwa nchi za bara hilo mwisho kunukuu rais wa afrika kusini amebainisha kuwa baadhi ya nchi kama brazil na india zinaweza kulipa bara afrika ujuzi na uzoefu wa kuboresha sekta ya madawa ya bara hilo Kauli ya Ramafosa imepigwa jeki na rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye pia ameliambia kongamano hilo kuwa usawa katika ugavi wa chanjo za korona linahitaji uwezo wa kujitengenezea chanjo na madawa yake. Cyril Ramaphosa. Hii ni katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO na Umoja wa Mataifa kwa mara kadhaa zimekosoa ugawaji usio wa kiadilifu wa chanjo za corona duniani. Wiki hii rais wa Somalia Muhammad Abdullahi Farmajo ametia saini sheria ya kuongeza muda wa kukaa madarakani kwa miaka miwili. Hatua hii inafuatia bunge kuidhinisha hoja ya kuongeza muda, hali iliyoibua mzozo uliosababisha kuchelewa kufanyika kwa uchaguzi katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Waziri wa habari Osman Dube alieleza kuwa na hapa na nukuu, rais Muhammad Abdullahi Farmajo amesaini rasmi sheria maalum ya uchaguzi jumanne jioni. Bunge lilipitisha kwa kura nyingi mswada huo siku ya Jumatatu, mwisho kunukuu. Muda wa kukaa madarakani kwa Farmajo ulikwisha tarehe nane mwezi Februari, huku bunge likiwa limemaliza muda wake tangu mwezi Desemba, huku uchaguzi wa wabunge na rais uliokuwa ukipaswa kufuata ukikumbwa na mizozo ya kisiasa. Viongozi wa upinzani wa Somalia na wa majimbo ya Jubaland na Puntland pamoja na baraza la seneti walikataa uamuzi wa bunge na wamesisitiza kwamba wataendelea kupinga uamuzi huo. Wafadhili wa Somalia zikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya zimetangaza kupinga uamuzi huo. Umoja wa Ulaya na Marekani zimesema katika taarifa zao kwamba zimesikitishwa na hatua ya wabunge nchini Somalia kumwongezea muda wa miaka miwili Rais Muhamed Farmajo kuendelea kuwa madarakani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken amesema hatua ya wabunge hao itasababisha vikwazo kutokana na kutokuwepo kwa mazungumzo ya kisiasa, lakini pia kutishia usalama na amani ya nchi hiyo. Hatua ya wabunge nchini Somalia imekuja baada ya serikali ya Farmajo kushindwa kuandaa uchaguzi mwezi Februari mwaka huu baada ya muda wake kumalizika na tunatamatisha kipindi kwa matukio ya tanzia. Watu wasiopungua 41 wamefariki dunia baada ya boti waliokuwa wameabiri kuzama katika pwani ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka maji ya bahari ya Mediterania ili kufika kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italia. Muradi Meshre, mkurugenzi wa idara ya huduma za ulinzi kwa raia wa Tunisia, amevieleza vyombo vya habari kuwa hadi Jumaa hii walinzi wa pwani nchi hiyo walikuwa wamefanikiwa kuopoa wa majini viwiliwili 41, lakini operesheni ya kutafuta mili mingine au manusura ilikuwa inaendelea. Mji huu umekuwa kituo kikubwa cha kuondokea watu wanaokimbia migogoro na umaskini barani Afrika na mashariki ya kati kwa ajili ya kwenda kutafuta kile wanachoamini kuwa ni maisha bora barani Ulaya. Aidha, mapema wiki hii wahajiri wasiopungua 34 walipoteza maisha katika ajali nyingine ya boti iliyotokea katika mji wa bandari wa Obok katika pwani ya Jibuti. Na kwa matukio hayo ya tanzia, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majedo kemola mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano Ramadhani mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na 29 Farvardin mwaka 1400 Hijiria Shamsia, ambazo ni sawa na Aprili 18, mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 796 iliyopita, yaani tarehe tano Ramadhani mwaka 646 Hijiria Kamaria, alifariki dunia Afdaludin Abu Abdillah Hunji, mtoto wa kiume wa Abdulmalik Hunji katika karne ya saba Hijiria Kamaria. Alizaliwa mwaka 590 Hijiria Kamaria katika mji wa Hunji, katikati mwa mkoa wa Halhal, kaskazini magharibi mwa Iran, ambako alijifunza ilmu ya msingi. Msomi huo wa Kiislamu, ambaye alikuwa mtu mwenye hikma na busara, alikuwa mahadhiri wa masomo ya tiba na pia masomo ya Kiislamu kama fikhi na hadithi miongoni mwa kazi zake ni kitabu kiitwacho Kashful Asrar na Qawamidul Afkar Filmantic. Katika siku kama ya leo miaka 206 iliyopita inayosalifiana na Ramadhani tano mwaka 1236 hijiria kamaria, Alhaj Mulla Ali Alyari Tabrizi mmoja wa maulamaa mahiri wa Kiirani alizaliwa katika mji wa Tabrizi kaskazini magharibi mwa Iran. Alitabahari katika ilmu za fikhi, hadithi, mashairi na fasihi, kama ambavyo pia alikuwa mahiri pia katika ilmu za nujumu na hisabati. Alhaj Mulla Ali Alyari Tabrizi aliwahi kufanya safari na kuelekea katika chuo kikuu cha kidini cha mjini Najafirak, ambapo akiwa huko alifanikiwa kunufaika na ilmu zaona zuoni mahiri katika zama hizo kama Sheikh Murtadha Ansari na Mirza Shirazi, na hivyo kuwa na umahiri mkubwa katika fiqh na usulul fiqh. Mwanazuni huyo amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake na vitabu vingi vyenye ilimu kubwa. Na siku kama ya leo miaka themanini na miwili iliyopita alizaliwa Ayatollah Sayyid Ali Husseini Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatola Said Ali Khamenei alikuwa mwana wa marhum Hujjatul Islam wal Muslimin Haj Said Jawad Husseini Khamenei na alikuwa mtoto wa pili katika familia. Maisha ya Said Jawad Khamenei, sawa na ya wanazuoni wengi, yalikuwa sahali na ya kawaida kabisa. Ayatola Khamenei alipata malezi bora katika familia ya kidini na kuanza kusoma akiwa na umri wa miaka minne. Akiwa na umri wa miaka kumi na minane Ayatollah Khamenei alianza masomo chini mizi, zuwoni, ma ya usimamizi wa mwanazuoni na marja maarufu Ayatollah al-Udhma Milani. Sayyid Ali Khamenei alianza masomo ya dini chini ya usimamizi wa baba yake na kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Hatimaye alielekea katika mji mtakatifu wa Qum na kuendelea na masomo ya juu kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kwa muda wa miaka saba. Wanazuoni kama vile Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, Ayatulahiludhma Burujardi na Allama Tabatabai ni miongoni mwa wasomi ambao kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipata ilmu kutoka kwao. Katika kipindi cha ujana wake, Atola Said Ali Huseini Khamenei alijiunga na harakati za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu na kuupinga utawala wa kidikteta wa Shah, alieneza fikra za Imam Khomeini na kufichua ufisadi wa viongozi waliokuwa katika utawala wa wakati huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa mwanachama wa baraza la mapinduzi na kisha baada ya hapo aliwahi pia kuchaguliwa kuwa mbunge na pia mwanachama wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Aidha, alikuwa rais wa Iran katika duru mbili mfululizo na hatimaye mwaka 1989, baada ya kuaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alichaguliwa na baraza la wataalamu na kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mitambo mipya kabisa makombora ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezinduliwa katika gwaride maalum lililofanyika mapema leo kwa mnasaba wa siku ya jeshi. Maadhimisho ya siku ya jeshi yamefanyika mapema leo nchini kote, ambapo sambamba na gwaride maalum lililofanyika kwa mnasaba huo mitambo mipya kabisa ya aina mbalimbali mbali za makombora imezinduliwa pia. Afisa mmoja wa serikali ya Sudan ametangaza kuwa makubaliano yamefikiwa kuhusu kuongezwa idadi ya askari wa vikosi vya pamoja vya usalama katika eneo la Darfur magharibi nchini humo hadi kufikia elfu ishirini. Msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, Hazim Kasim, amesisitiza kuwa kadhia mateka wa Palestina ni suala la msingi na kwamba mkakati wa kuwakamata mateka askari wa kizayuni ndio njia ya thirifu zaidi kwa ajili ya kulishughulikia suala la mateka wa Kipalestina. Kiongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu, naibu wake na mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi wamemtumia kwa nyakati tofauti Rais Bashar al Asadi wa Siria salamu za pongezi kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya uhuru na kufikia tamati kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na wakoloni wa Ufaransa. Na wakati mivutano ingali inaendelea baina ya Ukraini na Rusia, afisa mmoja wa Ukraini amesema yumkini nchi yake ikajizatiti kwa silaha za nyuklia kwa ajili ya kukabiliana na Rusia. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdulfattah Musaidi. La ziyada sina ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni somun maqbul. Ahsanteni na kwaherini.