Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Ewe Bwana wangu, nipe nguvu katika siku ya leo ya kutekeleza amri zako. Na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja. Na unifanikishe kukushukuru kwa rehema zako. Na unilinde ndani yake kwa ulinzi na sitara yako. Ewe mbora wa wenye kuona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hati ya ushirikiano mpana wa kistratejia baina ya Iran na China. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema uh, rais aliyefariki dunia wa Tanzania John Pombe Magufuli atakumbukwa kwa kurejesha maadili ya utumishi wa umma, kupambana na rushwa na ujenzi wa miundombinu. Shirika la Afya Duniani limetangaza kwamba maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka maradufu katika kila wiki kote duniani. Wanigeria wafanya maandamano wakitaka kuachiwa huru kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini humo Sheikh Ibrahim Zakzaki. Na Yemen imetangaza kwamba Umoja wa Mataifa ni mshirika katika uharamia wa Saudi Arabia na washirika wake. Na sasa ni habari kamili. Baadhi ya viongozi walioshiriki katika kikao cha 75 cha mkutano wa 59 wa Umoja wa Mataifa uliofanyika jana Ijumaa mjini New York huko Marekani wameeleza alama za uongozi za Rais wa awamu ya tano ya wa Tanzania John Pombe Magufuli, wakishauri kuendelezwa mema aliyoyatenda na kuahidi kushirikiana na, na, na Rais wa sasa wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Kikao hicho kilichoongozwa na Volkan Bozkir ambaye ni raia rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilikuwa na ajenda mbalimbali, ikiwemo ya kutambua mchango wa John Pombe Magufuli aliyefariki dunia kwa ugonjwa wa moyo mapema mwezi Machi mwaka huu. Akitaja baadhi ya maeneo ya kumwenzi John Magufuli, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Amesema Magufuli atakumbukwa kwa mchango wake katika kurejesha maadili ya utumishi wa umma, kupambana na rushwa, ujenzi wa miundombinu na mapinduzi ya viwanda ambayo ni msingi katika ukuaji wa uchumi. Guterres ameongeza kwamba Tanzania imefanikiwa kufikia nchi ya watu wenye kipato cha kati miaka minne kabla ya kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano na kwamba Magufuli alifanikiwa kuwezesha mfumo wa elimu bila ya malipo, iliyowezesha watoto wengi kuongezeka shuleni. Pia alifanikiwa kusogeza huduma za umeme vijijini kwa jitihada za kufikia watu wananchi wengi. Antonio Guterres ameahidi kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kufanya kazi kwa karibu na serikali ya sasa ya Tanzania chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan na kuwa pamoja na raia wa Tanzania katika juhudi zao za maendeleo. Naye mwakilishi wa Ulaya magharibi alisema katika kikao hicho cha Umoja wa Mataifa kwamba John Magufuli alikuwa kiongozi aliyejitoa kwa ajili ya kuwaletea Watanzania maendeleo na kwamba juhudi zake zilitambulika kwa kiwango kikubwa kupitia sekta ya elimu na miundombinu. Mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani, WHO amesema kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanaongezeka mara dufu kila wiki kote duniani. Tedros Adhanom amesema kwamba maambukizi mapya ya virusi vya korona yamefikia kiwango cha juu zaidi tangu mlipuko wa virusi hivyo ulipoikumba dunia. Mkurugenzi wa WHO amesema kwamba baadhi ya nchi kama Papua New Guinea ambazo awali zilikuwa ziliweza kuzuia maambukizi makubwa ya ugonjwa wa COVID-19, sasa zimekumbwa na wimbi na ongezeko kubwa la ugonjwa huo. Adhanomu ameongeza kwamba mwanzoni mwa mwaka huu Papua New Guinea ilikuwa na wagonjwa 900 tu wa virusi vya korona na vifo vya watu 9, lakini sasa ina wagonjwa 9000 wa covid-19 na watu wengine 83 wameaga dunia kutokana na virusi hivyo, ambao nusu yao wamefariki dunia mwezi uliopita. Siku chache zilizopita pia, shirika la afya duniani lilitangaza kwamba mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona duniani unaongezeka kwa kasi kubwa. Maria Van Kerkhove mkuu wa kitengo cha afya cha huduma za dharura katika shirika la afya duniani amesema kasi ya maambukizi mapya ya korona duniani imeibua wasiwasi kwa viongozi wa nchi mbalimbali. Kerhev ameeleza kwamba karibu kesi mpya za maambukizi ya korona milioni 4.4 zilisajiliwa wiki iliyopita, na kwamba hivi sasa dunia ipo katika nukta ya mgogoro kutokana na kuongezeka kasi ya maambukizi ya korona. Mamia ya wafuasi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, IMN, wamefanya maandamano wakitaka kuachiwa huru kiongozi wa harakati hiyo Sheikh Ibrahim Zakzaki. Ofisi ya Sheikh Zakzaki imetangaza kwamba wafuasi wa kiongozi huyo walifanya maandamano makubwa jana katika mji mkuu wa Nigeria wakitaka kuachiwa huru kiongozi huyo na mke wake bila ya masharti yoyote. Maandamano hayo ambayo yamekuwa yakifanyika kila wiki yamefanyika katika kitongoji cha Garki mjini Abuja. Sheikh Ibrahim Zakzaki na mke wake walitiwa nguvuni tarehe 13 Disemba mwaka 2015 katika shambulizi lililofanywa na jeshi la Nigeria dhidi ya kituo cha kidini cha Bakiyatullah katika mji wa Zaria. Mamia wa Waislamu waliuawa shahidi katika shambulio hilo, wakiwemo watoto watatu wa kiume wa Sheikh Ibrahim Zakzaki. Serikali ya Nigeria inadai kwamba kiongozi huyo wa Kiislamu na mke wake wanakabiliwa na tuhuma za mauaji, kuitisha maandamano haramu na kuvuruga usalama. Hata hivyo, tarehe mbili Disemba mwaka 2016 mahakama kuu ya Nigeria ilitoa hukumu kwamba kutiwa mbaroni Sheikh Zakzaki na mke wake ni kinyume cha sheria na kuna kinzana na katiba ya nchi, hivyo anapaswa kuachiwa huru. Hata hivyo, serikali ya Abuja imekataa kutekeleza hukumu hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mafuta la Yemen amekosoa hatua ya muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wa kuendelea kushikilia na kuzuia meli zinazobeba mafuta kuelekea Yemen na kusema kwamba Umoja wa Mataifa pia ni mshirika katika uharamia huo. Amar Al Adhrai amesema kwamba Saudi Arabia na washirika wake wakiongozwa na Marekani wanaendelea kuzuia na kushikilia meli zinazobeba mafuta zinazoelekea kwenye bandari za Yemen na kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu meli moja tu ya mafuta ndiyo iliyotia nanga katika bandari ya Alhadida. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mafuta la Yemen amesema maisha ya Wayemen milioni 26 yatakuwa hatarini iwapo Saudi Arabia na washirika wake wataendelea kuzuia meli zinazobeba mafuta kutia nanga katika, katika bandari ya Al Hudaida. Awali afisa huyo wa Yemen alikuwa amesema kwamba hasara zilizosababishwa na uharamia huo wa Saudi Arabia na Marekani dhidi ya taifa la Yemen tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021 pekee zimefikia dola milioni 34.5. Muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya taifa la Yemen unaizingira nchi hiyo baharini nchi kavu na angani, na hauruhusu meli zinazobeba bidhaa muhimu kama chakula, dawa na mafuta kutia nanga katika bandari za Yemen kwa karibu miaka saba sasa. Wakati huo huo, ripoti za mashirika ya kimataifa zinasema kwamba mamilioni ya Wayemen wanakabiliwa na baa la njaa. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinasema kwamba nchi hiyo inasumbuliwa na maafa makubwa zaidi ya binadamu duniani katika kipindi cha sasa. na maelfu ya watu wamefanya maandamano katika miji mbalimbali mbali ya Algeria wakitaka kuachiwa huru wanaharakati wa kisiasa na kutoa wito wa kususiwa uchaguzi mkuu wa mapema wa bunge la nchi hiyo. Waalgeria wameendelea kulalamikia hali mbaya na utendaji usiofaa wa serikali ya Abdelmajid Tebboune licha ya kupita miaka miwili sasa tangu rais wa zamani wa nchi hiyo, Abdulazizi Buteflika alipong'atuka madarakani. Waandamanaji wa Algeria wanaamini kwamba uchaguzi wa Disemba mwaka 2019 uliopelekea kushika madaraka Rais Abdul Majid Tibune umehuisha serikali ya zamani ya nchi hiyo na kuwarejesha madarakani viongozi wa serikali ya Buteflika. Tarehe 18 mwezi Februari mwaka huu, Rais Abdul Majid Tibune wa Algeria alilivunja bunge la nchi hiyo kutokana na maandamano makubwa na mtawalia ya wananchi na kutoa agizo la kufanyika uchaguzi mpya tarehe 12 Juni mwaka huu. Rais wa Algeria ametangaza kwamba lengo la kuvunjwa bunge ni kufanyika uchaguzi usio wa kifisadi na utakaofungua milango kwa ajili ya vijana. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka eh, mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho hati ya ushirikiano mpana wa kistratejia wa Iran na China na wasiwasi wa nchi za Magharibi. Tarehe 29 Machi mwaka huu mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China walitia saini hati ya ushirikiano mpana wa kistratejia, kufuatia safari ya Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Watu wa China, mjini Teheran, ikiwa ni katika kukaribia maadhimisho ya kutimia miaka 50 ya uhusiano wa kidiplomasia baina ya Teheran na Beijing. Licha ya kwamba ni muda sasa tokea kutiwa saini hati hiyo, lakini bado vyombo vya habari vya magharibi vinachambua na kutathmini suala hilo kwa kina. La muhimu hapa ni kwamba vyombo vya habari vya nchi za magharibi vimelipa uzito mkubwa suala hilo na kuamua kuangazia ushirikiano wa Iran na China kwa mtazamo hasi na wa kipropaganda. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni kwa nini nchi na viongozi wa magharibi wamekerwa kuchukizwa na hata kuwa na hofu kubwa kuhusiana na ushirikiano wa nchi mbili hizi. Kuna nukta kadhaa zinazopaswa kuzingatiwa katika uwanja huo. Nukta ya kwanza ni kwamba wachambuzi na wajuzi wengi wa masuala ya siasa na uchumi wanakubaliana kwamba kutiwa saini hati hiyo ya ushirikiano baina ya Irani na China ni moja ya matukio muhimu zaidi katika uwanja wa siasa za nje za Iran katika mwaka huu wa Kiirani wa mwaka elfu moja na mia nne hijiri ya shamsia. Pamoja na kwamba hati hiyo ilitiwa saini tarehe 26 Machi, lakini ni wazi kwamba juhudi za kufikiwa hatua hiyo zimefanywa na viongozi wa nchi mbili kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita. Nukta ya pili ni kwamba kama inavyoashiria anwani ya hati yenyewe iliyofanyiwa kazi kwa muda mrefu pande mbili zimeamua kunyanyua uhusiano na ushirikiano wao katika nyanja zote ili kufikia hatua ya mashirikiano ya kistratejia kiutendaji. Kwa hakika hati hiyo inapaswa kuchukuliwa kuwa ni mpango wa kisiasa, kiuchumi, kistratejia na kiutamaduni katika nyanja zote kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano wa muda mrefu. Kutiwa saini hati hiyo ya ushirikiano wa kistratejia katika mkesha wa maadhimisho ya miaka 50 ya uhusiano wa kidiplomasia wa pande mbili. Ni hatua ya kihistoria katika uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya Watu wa China. Kwa mtazamo wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi, moja kati ya sababu za Marekani kupinga uimarishwaji wa ushirikiano baina ya Irani na China ni kwamba jambo hilo litapelekea kudhoofishwa mashinikizo ya kiwango cha juu cha serikali ya Washington dhidi ya Iran. Kuhusu suala hilo, gazeti la Marekani la Wall Street Journal limeandika kwamba hati hiyo ya ushirikiano inalenga kupunguza mashinikizo ya Marekani dhidi ya nchi mbili ambazo zimethibitisha kivitendo kwamba zina njia mbadala ya kukabiliana na mashinikizo ya Washington. Gazeti jingine la Marekani la New York Times nalo linasema kwamba iwapo hati hiyo itakamilika na kutekelezwa kivitendo, itatoa pigo kubwa kwa juhudi na mashinikizo ya juu ya serikali ya Washington dhidi ya Iran. Gazeti la Misri la Almasri Al Yaum nalo linasema kwamba kutiwa saini hati ya ushirikiano kati ya Iran na China kutafanya vikwazo vya Marekani dhidi ya Irani vishindwe kufikia malengo yaliyokusudiwa na kuongeza kwamba rais wa Marekani ana haki ya kutangaza wasiwasi alionao kuhusu hati hiyo, kwa sababu inanyanyua ushirikiano wa nchi mbili kufikia kiwango cha muungano wa nchi mbili ambapo bila shaka utadhoofisha pakubwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Wakati huo huo, Abdul Bari Atwan, mchambuzi na mwandishi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, anasema kuhusu hati ya ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran na China kwamba mkataba mpya kati ya nchi hizi mbili umemweka Rais Biden wa Marekani katika hali ngumu na kumfanya ajihisi kuwa dhaifu kuhusu suala hilo. Televisheni ya ABC ya Marekani inasema kwamba huo ni mkataba wa kwanza wa ushirikiano wa kistratejia wa muda mrefu kuwahi kuwekwa kati ya Iran na umoja na moja kati ya nchi zenye nguvu kubwa duniani. Shirika la habari la Bloomberg linasema hiyo ni changamoto kubwa kwa rais Biden ambaye anajaribu kuunda muungano wa kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na China. Mbali na sababu hizo zilizotolewa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi, kuna sababu nyingine ambazo zinatolewa na vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel kuhusiana na suala hilo. Gazeti la utawala huo la Jerusalem Post limeandika kwamba kutiwa saini hati ya ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na China ni habari mbaya mno kwa Israel, habari ambayo huenda ikawa mbaya zaidi katika siku zijazo. Gazeti la Haaretz nalo limechambua kwa kina hati hiyo na kusema kwamba inaweka wazi kushindwa siasa za Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Israel dhidi ya Teheran. Gazeti hilo la kizayuni linasema kwamba mapatano ya ushirikiano wa muda mrefu kati ya China na Iran yanathibitisha kwamba licha ya mashinikizo na vikwazo vikali vya Marekani dhidi ya Iran lakini serikali ya Teheran ingali ina muda mrefu kabla ya kupigishwa magoti na nchi za magharibi. Gazeti la Global Times pia limetoa ripoti kuhusu kutiwa saini hati hiyo na kusema kwamba ukandamizaji na siasa za mabavu za Marekani hazijazuia Teheran, uh, kufanya ushirikiano na China pamoja na nchi nyingine za Mashariki ya Kati linasema siasa hizo badala ya kutimiza malengo yaliyokusudiwa zimepelekea tu nchi za eneo la magharibi mwa Asia kuanzisha na kuimarisha ushirikiano wao kwa maslahi ya kitaifa. Kwa hakika, licha ya uchochezi na propaganda zinazoenezwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi kuhusu hati ya ushirikiano wa kistratejia kati ya China na Iran, lakini vyombo hivyo hivyo vimeashiria kwa njia moja au nyingine faida zinazopatikana katika hati hiyo kwa masilahi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia au Asia kwa ujumla, kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, kiusalama na kiulinzi. Wajuzi wa mambo wanasema kwamba juhudi kubwa ambazo zimefanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya karibuni zikiwemo za kuimarisha usalama na uthabiti wa kisiasa katika nchi za Siria na Iraq, kutokomeza kundi la kigaidi la Daesh katika nchi hizo kuunga mkono kimaanawi watu wa Yemen katika mapambano yao ya miaka sita dhidi ya uvamizi wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, uwezo mkubwa wa kijeshi wa Iran na kusimama kwake imara mbele ya vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu cha ya serikali ya Marekani, ni baadhi ya mambo ambayo yameifanya China iwe na hamu ya kuanzisha uhusiano na ushirikiano wa kistratejia wa muda mrefu na serikali ya Iran katika nyuga zote za siasa, uchumi utamaduni na usalama. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayo wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na aali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na tatu na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Minumurib. Na hakika tulimpa Musa kitabu lakini kukahitilafiwa kwacho, na lau kuwa halikwishatangulia neno la Mola wako mlezi, wangelihukumiwa. Na hakika wao wamo katika shaka yenye kuwatia wasiwasi. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia visingizio walivyokuwa wakitoa washirikina wa Maka kwa kumwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba kwa kuwa hii Qurani yako imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, basi haiwezi kuwa muujiza. Kama utaweza kutuletea kitabu kwa lugha nyingine hapo ndio utakuwa umefanya muujiza. Aya hii tuliyosoma ina mhutubu Bwana Mtume ya kwamba katika zama za Nabii Musa alayhi ssalam, pia kaumu ya Bani Israeli nayo pia ilikuwa ikitoa visingizio kama hivi, na watu wake wakahitilafiana kuhusu ukweli wa Taurati lakini takdiri ya Mwenyezi Mungu si kuwaadhibu makafiri papo hapo, kwa sababu kuwaharakishia adhabu hakuendani na rehma zake. Vinginevyo adhabu yake Mola ingewashukia haraka makafiri papa hapa duniani. Ama kuhusu kuitilia shaka Quran kunakofanywa na washirikina utiaji shaka huo si wa hali ya kawaida ya maumbile ya kibinadamu unaofanywa na watu kwa kutaka kuondoa shaka walionayo na kubaini ukweli kwa kulichunguza na kulihakiki jambo. Shaka yao wao imechanganyika na mtazamo hasi na dhana mbaya. Wao kila siku wanatoa kauli tatanishi na kutoa kisingizio hiki na kile ili kuwafanya watu wengine wasisilimu na kuiamini haki. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutokana na rehema za Mwenyezi Mungu, makafiri na wafanya madhambi wanapewa muhula, kwa mantiki kwamba huenda wakatubia na kuachana na mwenendo wa upotovu. Kama isingekuwa hivyo kila mtu angeadhibiwa pale pale anapokufuru au kufanya dhambi ukawa ndiyo mwisho wa maisha yake hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa shaka ni daraja la kumvukisha mtu ili kufikia ukweli na hakika ya jambo. Shaka inapasa iwe utangulizi wa suali wa kugundua na kubaini ukweli na si wenzo wa kujengea dhana mbaya na kuukanusha ukweli huo. Subuhul Gurdus, Subuhul Gurdus, fuatayo sasa ni aya ya arobaini na sita ambayo inasema, man amila salihan falinafsihi waman asaa fa alaiha wama rabbuka bidhallamin lilabid, anayetenda mema basi anajitendea mwenyewe nafsi yake na mwenye kutenda uovu basi ni juu ya nafsi yake vile vile, wala mola wako mlezi si mwenye kuwa dhulumu waja. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia kaida na kanuni aliyoiweka Allah kuhusu makafiri, aya hii inaashiria kanuni nyingine ambayo kimsingi ndiyo kanuni na kaida kuu kuhusiana na amali za wanadamu. Nayo ni kwamba kila anayefanya amali njema ni kwa manufaa ya nafsi yake na kila mwenye kutenda mabaya amehasirisha nafsi yake mwenyewe. Kwa maneno mengine ni kwamba malipo ya thawabu na adhabu atakayopata kila mtu yatalingana na amali zake. Na kila mtu atachuma matunda mazuri au mabaya yatakayotokana na mbegu za amali zake, kwa sababu Allah subhanahu wa ta'ala katu hawadhulumu waja wake. Nukta nyingine ni kwamba katika jamii za wanadamu mfumo wa utoaji adhabu au malipo mazuri unafanywa kwa kuzingatia uiano kati ya kosa analofanya mtu na adhabu anayostahiki kupewa na huwa katika sura ya majumui ya kanuni maalumu zilizopangwa na watu wenyewe. Lakini mfumo wa hukumu za adhabu na thawabu wa Mwenyezi Mungu si wa namna hiyo ya upangaji kanuni, bali umejengeka katika sura ya uhusiano wa amali na athari au radi amali yake, ambalo ni jambo linalothibiti katika dhahiri na uhalisia wa kimaumbile. Kwa kutoa mfano ni kwamba ikiwa mtu ataamua kwa kujua kula chakula kibaya au kilichoharibika, ataumwa na kupata machungu na maumivu makali. Machungu na maumivu hayo ni adhabu ya chakula kibaya alichoamua kula, na wala hawezi kumlaumu mtu yeyote kwa yaliyomsibu. Hapana shaka kuwa ukafiri na ufanyaji madhambi una taathira na matokeo hasi kwa roho na akili ya mtu. Athari hizo hapa duniani hudhihiri kwa namna tofauti ambazo kwa hakika ni adhabu za duniani za madhambi, na huko akhera pia athari ya dhambi kwa roho na nafsi ya mtu itadhihirika kwa sura ya adhabu ya moto wa jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maadamu tuna hiari, irada na haki ya kuchagua katika matendo tunayofanya hatuwezi kumbebesha mtu yeyote dhima ya athari za matendo yetu hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tusihusishe na Mwenyezi Mungu misiba na masaibu yanayotupata maishani kwa sababu kimsingi Allah subhanahu wa ta'ala ahamdhulumu yeyote katika waja wake. Masaibu mengi yatupatayo ni matokeo ya amali zetu wenyewe. Nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 47 na 48 oi 8 ambazo zinasema, ilaihi yuraddu ilmu saa wama tukhruju min thamaratin min akmamiha wama tahmilu mn untha wala tadau illa biilmihi. Wa yawma yunadihim ayna shurakai qalu adhanna kama minna min shahidin. Ujuzi wa kuijua saa ya kiyama unarudishwa kwake tu Mwenyezi Mungu. Na matunda hayatoki katika mafumba yake wala mwanamke hachukui mimba wala hazai ila kwa kujua kwake. Na siku atakayowaita akawaambia, wako wapi washirika wangu? Hapo watasema tunakiri kwako ya kwamba hapana miongoni mwetu anayeshuhudia hayo. wadhalla anhum ma kanu yaduna min qablu wadhannu wa ma lahum min mahis na wakawapotea wale waliokuwa wakiwaomba hapo kwanza, na wakawa na yakini kuwa hawana pa kukimbilia. Baada ya aya iliyotangulia kueleza kwamba Mwenyezi Mungu si mwenye kuwadhulumu waja wake katika kutoa malipo ya thawabu au adhabu, aya hizi tulizosoma zinasema hakuna mtu yeyote ajuaye wakati wa kusimama kiama na yatakayojiri huko na kwamba mjuzi wa hilo ni yeye Mola Muumba, hata kama Allah subhanahu wa taala amewaeleza watu baadhi ya habari zinazohusu siku ya kiama kupitia mitume wake, pamoja na hayo siri za ulimwengu huo wa akhira zimefichikana katika elimu ya mwanadamu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba si siri za kiama pekee, lakini hata siri nyingi za ulimwengu huu pia, ambazo nyinyi wanadamu hamzijui ziko wazi kabisa kwa yeye Allah subhanahu wa taala. Mfano wake ni kila tunda liotalo kwa kuchomoza na kuchanua, kokwa na ganda lake na binadamu au mnyama jike abebaye mimba akafika hatua ya kujifungua, yote hayo yanajiri kwa ujuzi, utambuzi na hekima ya Mola Muumba. Kisha aya zinazungumzia washirikina wanaokanusha kiama na kueleza kwamba watakaposimamishwa mbele ya mahakama ya siku hiyo, watu hao wataulizwa, Viko wapi vitu na watu mliowadhania kuwa ni washirika wa Mwenyezi Mungu mkawa mnawategemea wao? Waiteni leo basi waje wakuokoeni. Watu hao hawatokuwa na jibu la kutoa ghairi ya kusema, sisi hatuna ushahidi wowote wa, wa kutetea kauli zetu na tuliokuwa tukiamini. Leo tumefahamu kwamba yale tuliyokuwa tukianena yalikuwa batili yasiyo na msingi wowote. Wakiwa katika hali hiyo, watu hao watashuhudia kwa macho yao kwamba waliokuwa wakiwaabudu na kuwadhania washirika wa Allah na wenye uwezo wa kuwasaidia wao katika wakati mgumu na wa masaibu, hakuna athari yao yoyote, bali wote wametoweka na kuwaangamia mbele ya macho yao. Itawadhihirikia wazi kuwa hakuna popote pa kupatia hifadhi wala pa kukimbilia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutojua wakati wa kiama si hoja ya kukanusha kujiri kwake, ni kama ulivyo wakati wa kujiri baadhi ya mambo mengine ambayo sisi hatuna ujuzi nao, lakini tuna hakika kuwa yatatokea tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa elimu na ujuzi wa Allah hauhusiani na ulimwengu kwa ujumla wake tu, bali hata mambo madogo madogo kabisa ambayo wanadamu hawayajui au wameghafilika nayo, kwake yeye Mola, yanajulikana kwa uwazi kabisa. Waaidha, aya ya hizi zinatuelimisha kwamba hapa duniani tusiwafuate watu ambao siku ya Kiyama hawatakuwa na uwezo wowote wa kutusaidia siku hiyo. Washirikina wataungama na kutangaza kadamnasi kuwa si wao wala maabudu wao waliokuwa wakiwatii na kuwafuata wanao uwezo wa kufanya lolote. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tuelewe kuwa katika mahkama ya siku ya Kiama haki itadhihiri kwa namna ambayo ubatilifu na kutokuwa na maana yoyote waabudiwa wote batili kutadhihirika na kubainika wazi. Wakati huo, waliomshirikisha Allah watatambua kwamba waliyaharibu maisha yao ya duniani na kuvuruga mustakbali wao wa akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1883 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah lihana al insan shukran lil mawla al rahman idh manna bihadha al qur'an. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. gazeti la mwananchi linalochapishwa nchini tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema askofu bagonza wa kkkt dayosisi ya karagwe atema nyongo asema katiba ya sasa ni mzigo mzito kwa rais awagusa viongozi wa dini na mwarobaini ufisadi ulioibua uh, cag au alioibua cag habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo ina kichwa cha maneno kinachosema makamu wa rais Zanzibar kuteta na D Mwinyi kuhusu mashehe wa Uamsho. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman amesema yupo tayari kushirikiana na rais wa Zanzibar D Hussein Mwinyi kuhakikisha mashehe wa Uamsho waliokamatwa na kushtakiwa kwa tuhuma za ugaidi wanatendewa haki. Majaliwa aanika mageuzi uwekezaji, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambalo pia limemnukuu D Mwinyi akisema Ramadhani ni mwezi wa kuhurumiana. Pia limeandika Umoja wa Mataifa umemwenzi JPM na D Hosea ashinda uraisi TLC. Habari hii ya mkurugenzi wa zamani wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa TAKUKURU D Edward Hosea kuchaguliwa kuwa rais wa chama cha wanasheria Tanzania TLC inaonekana katika matoleo karibu yote ya leo. Habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru zina vichwa vinavyosema: mawaziri wanne wa Rais Samia ni gumzo, Majaliwa awanyoshea kidole watendaji wala rushwa, na msomi chuo kikuu aeleza namna alivyopiga pesa kwa kuuza biskuti. Tuelekeze kurunzi la udondozi wetu uh, wa magazeti nchini Uganda, ambapo habari uh, iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Sunday Monitor ina anwani inayosema majambazi wavamia nyumba ya Lwanga wabaka mwanamke. Kwa mukhtasari, ni kwamba polisi inachunguza kisa ambapo majambazi 15 waliokuwa wamejizatiti kwa mapanga na fimbo walivamia makazi ya aliyekuwa askofu mkuu wa Kampala mwenda zake Cyprian Kizito Lwanga katika mji wa Kyabakade wilayani Mukono. Baadhi ya habari zinaonekana zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zinazosomeka: Hofu huku bei ya petroli ikipanda maradufu ndani ya siku nne; KCCA ya wafukuza kazi wafanyakazi mia saba serikali yaorodhesha watu 1300 waliotoweka na mbunge wa kiotera kizimbani kwa kukiuka sheria ya kudhibiti COVID-19. Tunakamilisha udondozi wetu wa magazeti kwa kutupia yale yaliyochapishwa ya nchini Kenya. Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Leo inasema yameisha akiri Ruto, naibu rais asema Uhuru ndiye aliyevunja ndoa yao ya kisiasa kwa usaliti. Katika safu ya nasaha ya Ramadhani chini ya kichwa kisemacho tujipinde zaidi katika mwezi huu wa Ramadhani, mwandishi anaandika mijadala itakuwepo kuwa ni ibada hii ama ile ambayo ni muhimu ama bora zaidi, lakini kwa mujibu wa bwana Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alipohitimisha hotuba yake ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani, Ali bin Abi Talib alaihi salam Anatuambia, baada ya kumaliza Mtume hotuba hiyo, nikasimama na nikamuuliza, ya Rasulullah, amali gani ni bora kabisa katika mwezi huu mtukufu? Mtume akajibu kwamba uchamungu, uchaji wa Mwenyezi Mungu kwa kila kilichoharamishwa na kukatazwa. Pia limeandika walio uh, waliong'ara katika KCPE waeleza siri ya mafanikio na gazeti dada la Saturday Nation limeipa umuhimu wa kwanza habari kuhusu matokeo ya mitihani ya kitaifa ya darasa la nane KCPE, na hususan kufanya vyema shule za umma ambazo katika miaka ya nyuma zimekuwa zikibwagwa na shule za binafsi. Pia limeandika Ruto, alaumu washauri wa Uhuru na Raila kwa masaibu yanayomwandama, na mwanajeshi mstaafu aonywa dhidi ya kuwa wakili wake Mwenye, ka, mwenye katika kesi ya mauaji anayohusiana nayo aonywa, uh, mstaafu aonywa dhidi ya kuwa wakili wa wake mwenyewe katika kesi ya mauaji anayohusishwa nayo. Na gazeti la Sunday Standard limetanguliza mbele habari inayofungamana na matokeo ya KCPE, na limeandika kuhusu azma na taaluma wanazotaka kusomea baadhi ya wanafunzi waliofanya vyema katika mtihani huo, pamoja na habari nyingine katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo. Uh, limeandika kwamba kamanda wa polisi la ikipi ya magharibi aaga dunia kwa korona, serikali yatangaza nafasi nne kwa tume ya uchaguzi IEBC, na mwanamke asema mwanamme wa Nigeria hakumlaghai shilingi milioni 31 kama inavyodaiwa, bali alimpa kwa hiari yake pesa zote hizo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza makala ya leo katika historia leo katika historia leo ni jumamosi mosi tarehe nne ya mwezi mtukufu wa ramadhan mwaka 1442 hijria ambayo inasadifiana na, na tarehe ya 17 aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia katika siku kama ya leo miaka mia nane na thelathini na nne iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria Aliyeaga dunia Abul Qasim Hibatullah bin Jafar, mwanafasihi na mshairi mashuhuri wa Kimisri. Msomi huyo ambaye alijulikana pia kwa lakabu ya Qadhi Said Ibni Sanai Almulk alizaliwa huko Kairo, Misri, mwaka 545 hijiria katika familia ya Kiislamu. Alijifunza Qurani na elimu ya nahau katika mji wa Kairo na kusoma elimu ya hadithi na elimu nyingine huko Alexandria nchini Masri kwa waalimu mahiri wa zama hizo. Ibni Sanai Almulk alionyesha kipaji na umahiri mkubwa katika uga wa utunzi wa mashairi na fasihi akiwa katika rika la ujana. Siku kama ya leo miaka mia moja na sita iliyopita kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya itifaki . Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Miaka 75 iliyopita, katika siku kama ya leo, nchi ya Syria ilipata uhuru kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakitawala nchi hiyo Syria na baadhi ya ardhi zinazoizunguka. Awali ilikuwa ikijulikana kwa jina la Sham na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu ilikuwa chini ya udhibiti wa Iran, Ugiriki, Misri na Roma. Ardhi hiyo ilikuwa makao makuu ya utawala wa Ugiriki na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri, baadaye ilichukuliwa na utawala wa Uthmania baada ya vita vya kwanza vya dunia. Na baada ya kuporomoka utawala wa Uthmania, Siria ilikoloniwa na Ufaransa na siku kama ya leo miaka 17 iliyopita mwafaka na tarehe 17 aprili mwaka 2004 helikopta za utawala wa kizayuni wa israel zilishambulia gari lililokuwa limembeba dk abdulaziz rantisi aliyekuwa mwanaharakati wa palestina na kiongozi wa harakati mapambano ya kiislamu ya palestina hamas na kumuua shahidi dk rantisi alichaguliwa kuiongoza harakati ya hamas baada ya kuuawa shahidi Shekh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo, Abdulazizi Ratinsi. Ratisi alizaliwa mwaka 1947 katika mji wa Yafa huko Falastini inayokaliwa kwa mabavu na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Alexandria huko nchini Misri. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuwaageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Baadhi ya viongozi walioshiriki katika kikao cha sabini na tano cha Umoja wa Mataifa uliofanyika jana Ijumaa mjini New York, wamebainisha alama za uongozi wa rais wa zamani wa Tanzania John Pombe Magufuli, wakishauri kuendelezwa mema aliyotenda na kuahidi kushirikiana na rais wa sasa wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Magufuli atakumbukwa kwa mchango wake katika kurejesha maadili ya utumishi wa umma, kupambana na rushwa, ujenzi wa miundombinu na mapinduzi ya viwanda ambayo ni msingi katika ukuaji wa uchumi. Mamia ya wafuasi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria uh, wamefanya maandamano wakitaka kuachiwa huru kiongozi wa harakati hiyo Sheikh Ibrahim Zakzaki na mke wake Malima Zenat. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanaongezeka maradufu kila wiki kote duniani. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mafuta la Yemen amekosoa hatua ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wa kuendelea kushikilia na kuzuia meli zinazobeba mafuta kuelekea bandari za Yemen na kusema, Umoja wa Mataifa pia ni mshirika katika uharamia huo. Na maelfu ya watu wamefanya maandamano katika miji mbalimbali ya Algeria wakitaka kuachiwa huru wanaharakati wa kisiasa na wametoa wito wa kususiwa uchaguzi mkuu wa mapema wa bunge la nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliokuandalieni katika matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu mchana huu, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.