Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Ewe Bwana wangu, nipe nguvu katika siku ya leo ya kutekeleza amri zako, na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja, na unifanikishe kukushukuru kwa rehema zako, na unilinde ndani yake kwa ulinzi na sitara yako, ewe mbora wa wenye kuona, amin ya Rabbil Alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya redio Teheran idhaa ya Radio Teherani, Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa leo ni Aprili kumi na saba mwafaka na tarehe nne au tarehe tano kwa baadhi mwezi Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati, ambapo asubuhi ya leo tumekuandalia taarifa ya habari za dunia tukajumuisha ripoti, tutakuwa na darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM; ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yajibu matamshi ya kuingilia masuala yake ya ndani yaliyotolewa na Arab League na GCC. Russia yajibu mapigo ya kufukuzwa na wanadiplomasia kumi wa Marekani, na watu zaidi ya 40 wafariki dunia baharini baada ya boti kuzama katika pwani ya Tunisia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameiasa jumuia ya nchi za Kiarabu na baraza la ushirikiano wa ghuba ya Uajemi, kwa kifupi PGCC, badala ya kuungana na utawala wa kizoeni wa Israel katika kutoa tuhuma kila mara dhidi ya Iran, zielekeze macho yao kwa shughuli za kijeshi za nyuklia na zilizo kinyume na sheria zinazofanywa na utawala huo. Said Khatibzade amesema hayo usiku wa kuamkia leo, kujibu matamshi ya uingiliaji masuala yake ya ndani yaliyotolewa na taasisi zitwazo Jumuia ya nchi za Kiarabu na Baraza la Ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi, ambapo sambamba na kuzikumbusha nafasi haribifu ya baadhi ya nchi wanachama wa jumuia hizo, amesisitiza kuwa matamshi hayo ya kiwanagenzi na yasiyo wajibikaji ni mwendelezo wa kauli zinazotolewa dhidi ya Iran ambazo lengo lake si kuomba kushiriki, uh, kushirikishwa bali ni kutaka kuvuruga mchakato wa mazungumzo ya kiufundi yanayoendelea mjini Vienna. Khatibzadeh ameongeza kuwa makatibu wakuu wa taasisi hizo mbili wajue kwamba Iran ni mwanachama wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, na shughuli zote za nyuklia za Jamhuri ya Kiislamu zinafanyika chini ya uangalizi wa wakala huo. Hivyo ni wazi kwamba ustawishaji au upanuzi wa shughuli hizo utaendelea kufanyika kulingana na haki zinazotambulika kisheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwa kuzingatia masilahi ya kitaifa na kwa madhumuni ya kudhamini mahitaji ya matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amewataka makatibu wakuu wa jumuiya hizo za kiarabu wafikirie zaidi ya hatari ya vichwa vya nyuklia vinavyomilikiwa na utawala wa kizoni wa Israel ambao kutokana na kutokuwa mwanachama wa mkataba wa NPT unaopiga marufuku uundaji silaha za nyuklia ndiyo tishio kubwa zaidi la amani na uthabiti katika eneo hili. Siku ya Jumatano, katibu mkuu wa baraza la ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi Naif bin Falah Mubarak Alhajraf alidai kuwa kuna udharura wa nchi wanachama baraza hilo kushirikishwa katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA. Na katika barua aliyoandikia mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rusia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani, alidai kwamba GCC ndiyo yenye mchango mkubwa wa kuimarisha amani na uthabiti katika eneo hili. Alidai pia kwamba mazungumzo ya sasa ya Vienna yasihusishe mpango wa nyuklia tu wa Iran bali yajumuishe pia mienendo ya Iran aliyodai kwamba ina vuruga uthabiti katika eneo, pamoja na makombora ya balistiki na ndege zake zisizo na rubani. Katika kujibu mapigo kwa hatua ya uhasama na vikwazo vipya vya Washington vilivyotangazwa hivi karibuni na Rais Joe Biden na dhidi ya Rusia, serikali ya Moscow imewatimua nchini humo wanadiplomasia kumi wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov amesema mbali na Mosco kuwafukuzwa na diplomasia kumi wa Marekani nchini humo, lakini pia imewaweka maafisa wanane wa Washington katika orodha yake ya vikwazo. Lavrov amesema shahsia na maafisa wa ngazi za juu waliowekewa vikwazo na Mosco ni pamoja na walioko katika utawala wa sasa na uliopita wa Marekani kwa ama kushinikiza au kutekeleza sera za uhasama za Marekani dhidi ya Rasia amesema tayari Rasia imemwagiza John Sullivan, balozi wa Marekani mjini Moscow, aondoke nchini humo na arejee Washington kwa ajili ya kile kilichotajwa kuwa mashauriano. Lavrov amesema hatua hizo zilizochukuliwa na Rasia ni jibu kwa hatua za uhasama za utawala wa Washington dhidi ya Moscow. Haya yanajiri siku chache baada ya Marekani kuwafukuza na diplomasia kumi wa Rasia waliokuwa wakifanya kazi mjini Washington na ikayawekea vikwazo mashirika na shahsia kadhaa wa Rasia wanaotumiwa kuwa waliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rasia imekanusha madai ya kuingilia uchaguzi huo wa rais wa Marekani au kuhusika na hujuma yoyote ya kimtandao dhidi ya ya nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua 41 wamefariki dunia baada ya boti waliokuwa wameabiri kuzama katika pwani ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka maji ya bahari ya Mediterania ili kufika kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italia. Muradi Mestri, mkurugenzi wa idara ya huduma za ulinzi kwa raia ya Tunisia, amevieleza vyombo vya habari kuwa hadi jana Ijumaa, walinzi wa pwani nchi hiyo walikuwa wamefanikiwa kuopoa majini viwiliwili ishirini na moja. Lakini operesheni ya kutafuta miili mingine au manusura ilikuwa inaendelea, kuwa boti hiyo ilizama wakati ikiendelea na safari yake iliyoanza usiku mkubwa wa siku ya Alhamisi kutokea mji wa bandari wa Sfax. Mji huo umekuwa kituo kikubwa cha kuondokea watu wanaokimbia migogoro na no umaskini barani Afrika na Mashariki ya Kati kwa ajili ya kwenda kutafuta kile wanachoamini kuwa ni maisha bora barani Ulaya. Mwezi uliopita wa Machi, wahajiri 39 waliaga dunia katika mji huo wa bandari wa Sfax, wakiwa katika tukio linalofanana na hilo lililotokea mwezi Juni mwaka jana ambapo watu 60 walikufa wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipozama katika pwani ya mji huo. Serikali ya Uganda imepanga kupunguza gharama katika makadirio ya mwaka huu wa fedha ili pesa zitakazopatikana zitumike kwa mambo muhimu zaidi kwa taifa. Kwa hayo na mengineyo, yamo kwenye ripoti aliyotuandalia mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail. akihutubia wabunge wapya wa chama tawala NRM waliojumuika kwenye taasisi ya uongozi bora ya Changkwanzi. Rais Museveni amewashauri viongozi watangulize mambo ya busara mno kwa wananchi wanaowachagua kuliko kuzingatia mambo ya anasa na ya kibinafsi. Alisisitiza kwamba ni lazima viongozi waweke mikakati ya kuwaondoa wananchi kwa hali duni kama alivyofanyia familia yake mwenyewe. Akabainisha kwamba katika familia yake mtu wa daraja la chini wa mwisho ni babake Kaguta, lakini waliosalia ni wastaarabu wenye pato jema. Wanasiasa wa upinzani wamelitafsiri vibaya tamko hilo na kukariri kwamba kila mara wanapodai eti rais Museveni anakazania kuinua ndugu jamaa na marafiki tu huwa wanakosolewa, lakini safari hii amebainisha mwenyewe. Licha hayo waziri wa mashauri ya ndani, jenerali Jeje Odongo, ameshambuliwa vikali na wabunge kuhusu maslahi ya watu wanaoshikwa kiholela na walinda usalama kuanzia nyakati za uchaguzi hadi leo. Akijibu malalamishi ya wananchi na viongozi wa National Unity Platform NUP, kwamba serikali imeshindwa kubainisha wapi baadhi ya wananchi wanaokamatwa kila kukicha wanapowekwa, Jeje Odongo alitaja wazi kwamba hawezi kubainisha wapi washukiwa 365 walipo sasa hivi. Majibu hayo yalimpelekea spika wa bunge kumkumbusha kwamba watu hao ni wananchi, kwa hivyo asilete mzaha kwa swala hilo ambalo limezusha kero nyingi kwa waathiriwa. Aidha, vitendo hivyo vya ulinda usalama wa Uganda limepelekea hata mashirika ya kimataifa kuishutumu serikali ya Uganda ili hali wao wanawajibika kulinda wananchi na mali zao. Alhamis tarehe 15 Aprili mwaka huu, polisi ya kutuliza fujo ilizozana na wanawake wengi wenye hasira wakielekea majengo ya bunge wakibeba mabango yakidai watu hao waliowekwa ndani ovyo ambao hawajulikani wapi walipo tangu mwezi Desemba mwaka jana. Akina mama hao walitupwa kwenye magari ya polisi na kuondolewa kwenye lango la bunge. Nia yao kuu ilikuwa kuwasilisha malalamishi yao kwa Spika, mwanamke mwenzao ambaye labda anaweza kuzingatia mateso wanayopitia sasa hivi, baadaye awatafutie suluhu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Tukisonga mbele, licha ya vizuizi vilivyowekwa na askari wa utawala haramu wa kizoeni wa Israeli, maelfu ya Wapalestina wamesali swala ya Jumaa ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan katika ua wa msikiti wa Alaksa huko Beitulmuqadas, mashariki Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Sheikh Azam Al Khatib, mkuu wa baraza la wakfu wa maswala ya Kiislamu, amesema maelfu ya Palestina jana walimiminika katika msikiti wa Alaksa katika Ijumaa ya mwanzo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ukiwa ni mkusanyiko mkubwa zaidi kushuhudiwa katika eneo hilo tangu lilipozuka janga la virusi vya korona. Ameongeza kuwa waumini sabini elfu walishiriki katika swala hiyo ijumaa hapo jana katika msikiti wa al Aksa. Walipokaribia mchana wa jana, wanawake wa Palestina waliojitanda mitandio na nguo ndefu walimiminika na kuketi kwenye uwanja wa msikiti wa al Aksa na kuanza kusoma Quran katika eneo hilo la tatu kwa utukufu katika Uislamu. Hayo yamejeri wakati mapema wiki hii wa Palestina walilaani kitendo cha askari wa utawala wa kizooni wa Israel cha kuvamia minara minne ya msikiti wa Al Aksa na kukata nyaya ili kuzuia sauti ya adhana isisikike kupitia vipaza sauti vya msikiti huo. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, limeripoti kuwa watu wasiopungua 65,000 wameuhama mji wa Damasak, kaskazini mashariki mwa Nigeria, kufuatia mashambulio kadhaa ya kundi la wabeba silaha. Taarifa iliyotolewa Ijumaa na UNHCR imeeleza kwamba ndani ya kipindi cha wiki moja, wanamgambo wa kundi la kigaidi li, lijitalo Dola la like Kiislamu la jimbo la Afrika Magharibi, kwa kifupi ISWAP, limeuvamia mara tatu mji huo ulioko katika jimbo la Borno kwa lengo la kushambulia kambi ya jeshi, wakachoma moto nyumba kadhaa pamoja na ofisi ya Umoja wa Mataifa sambamba na kuua watu wasiopungua kumi na wawili, kwa mujibu wa duru za jeshi na wakazi wa Damasak. Katika shambulio la karibuni zaidi la siku Jumatano, wanamgambo wa hao wa ISWAP e, walishambulia kambi ya jeshi kabla ya kukabiliwa na mashambulio ya kujibu mapigo na kulazimika kurudi nyuma ndani ya mji huo. Msemaji wa UNCR Baba Baloch amesema takriban asilimia 80 ya, ya wakazi wa mji wa Damask wakiwemo wakimbizi wa ndani wamelazimika kuohama mji huo kufuatia shambulio la Jumatano ambalo ni la tatu kufanywa ndani ya wiki moja. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini teheran kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko nchini tanzania karibu sasa mpenzi msikilizaji tukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho hati ya ushirikiano mpana wa kistratejia wa iran na china na wasiwasi wa, wa magharibi Tarehe 29 Machi mwaka huu mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China walitia saini hati ya ushirikiano mpana wa kistratejia wa nchi mbili, kufuatia safari ya Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Watu wa China, mjini Teheran, ikiwa ni katika kukaribia maadhimisho ya kutimia miaka 50 ya uhusiano wa kidiplomasia wa Teheran na Beijing licha ya kuwa ni muda sasa tokea kutiwa saini hati hiyo, lakini bado vyombo vya habari vya magharibi vinachambua na kutathmini swala hilo kwa kina. La muhimu hapa, la muhimu hapa ni kwamba vyombo vya habari vya nchi za magharibi vimelipa uzito mkubwa swala hilo na kuamua kuangazia ushirikiano wa Iran na China kwa mtazamo hasi na wa kipropaganda. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba, je, ni kwa nini nchi na viongozi wa magharibi wamekerwa kuchukizwa na hata kuwa na hofu kubwa kuhusiana na ushirikiano wa nchi mbili hizi. Kuna nukta kadhaa zinazopaswa kuzingatiwa katika uwanja huo. Nukta ya kwanza ni kuwa wachambuzi na wajuzi wengi wa maswala ya kisiasa na kiuchumi wanakubaliana kwamba kutiwa saini hati hiyo ya ushirikiano wa China na Iran ni moja ya matukio muhimu zaidi katika uwanja wa siasa za nje za Iran katika mwaka huu wa Kiirani wa 1400 hijria shamsia. Pamoja na kuwa hati hiyo ilitiwa saini tarehe 26 Machi, lakini ni wazi kuwa juhudi za kufikia hatua hiyo zimefanywa na viongozi wa nchi mbili kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita. Nukta ya pili ni kuwa, kama inavyoashiria anwani ya hati yenyewe iliyofanyiwa kazi kwa muda mrefu, pande mbili zimeamua kunyanyua uhusiano na ushirikiano wao katika nyanja zote ili kufikia hatua ya mashirikiano ya kistrategia ya kiutendaji. Kwa hakika hati hiyo inapaswa kuchukuliwa kuwa ni mpango wa kisiasa, kiuchumi, kistratejia na kiutamaduni katika nyanja zote kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa muda mrefu. Kutiwa saini hati hiyo ushirikiano wa kistratejia katika mkesha wa maadhimisho ya miaka hamsini ya ushirikiano wa kidiplomasia wa pande mbili ni hatua ya kihistoria katika uhusiano wa nchi mbili. Kwa mtazamo wa vyombo vya habari vya magharibi, moja ya sababu za Marekani kupinga uimarishwaji wa ushirikiano wa Iran na China ni kuwa jambo hilo litapelekea kudhoofishwa mashinikizo ya kiwango cha juu ya nchi hiyo dhidi ya Iran. Kuhusu swala hilo, gazeti la Marekani la Wall Street Journal limeandika kwamba hati hiyo ya ushirikiano inalenga kupunguza mashinikizo ya Marekani dhidi ya nchi mbili hizi ambapo au ambazo zimethibitisha kivitendo kwamba zina njia mbadala ya kukabiliana na mashinikizo hayo. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. na aali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na themanini na tatu na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fussilat Wa murib. Na hakika tulimpa Musa kitabu lakini kukahitilafiwa kwacho, na lau kuwa halikwishatangulia neno la Mola wako mlezi, wangelihukumiwa na hakika wao wamo katika shaka yenye kuwatia wasiwasi wasi. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia visingizio walivyokuwa wakitoa washirikina wa Makka kwa kumwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa waalihi wasallam, ya kwamba kwa kuwa hii Kurani yako imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, basi haiwezi kuwa muujiza. Kama utaweza kutuletea kitabu kwa lugha nyingine hapo ndio utakuwa umefanya muujiza. Aya hii tuliyosoma ina mhutubu Bwana Mtume ya kwamba katika zama za Nabii Musa alaihi ssalam, pia kaumu ya bani Israel nayo pia ilikuwa ikitoa visingizio kama hivi, na watu wake wakahitilafiana kuhusu ukweli wa Taurati lakini takdiri ya Mwenyezi Mungu si kuwaadhibu makafiri papo hapo, kwa sababu kuwaharakishia adhabu hakuendani na rehma zake. Vinginevyo adhabu yake Mola ingewashukia haraka makafiri papa hapa duniani. Ama kuhusu kuitilia shaka Quran kunakofanywa na washirikina utiaji shaka huo si wa hali ya kawaida ya maumbile ya kibinadamu unaofanywa na watu kwa kutaka kuondoa shaka walionayo na kubaini ukweli kwa kulichunguza na kulihakiki jambo. Shaka yao wao imechanganyika na mtazamo hasi na dhana mbaya. Wao kila siku wanatoa kauli tatanishi na kutoa kisingizio hiki na kile ili kuwafanya watu wengine wasisilimu na kuiamini haki. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutokana na rehma za Mwenyezi Mungu, makafiri na wafanya madhambi wanapewa muhula, kwa mantiki kwamba huenda wakatubia na kuachana na mwenendo wa upotovu. kama isingekuwa hivyo kila mtu angeadhibiwa pale pale anapokufuru au kufanya dhambi ukawa ndiyo mwisho wa maisha yake hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa shaka ni daraja la kumvukisha mtu ili kufikia ukweli na hakika ya jambo. Shaka inapasa iwe utangulizi wa suali wa kugundua na kubaini ukweli na si wenzo wa kujengea dhana mbaya na kuukanusha ukweli huo. Ifuatayo sasa ni aya ya arobaini na sita ambayo inasema: man amila salihan falinafsihi wa man asaa fa alayha wa ma rabbuka bidhallamin lilabid, anayetenda mema basi anajitendea mwenyewe nafsi yake na mwenye kutenda uovu basi ni juu ya nafsi yake, vile vile, wala mola wako mlezi si mwenye kuwa dhulumu waja. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia kaida na kanuni aliyoiweka Allah kuhusu makafiri, aya hii inaashiria kanuni nyingine, ambayo kimsingi ndiyo kanuni na kaida kuu kuhusiana na amali za wanadamu Nayo ni kwamba kila anayefanya amali njema ni kwa manufaa ya nafsi yake, na kila mwenye kutenda mabaya amehasirisha nafsi yake mwenyewe. Kwa maneno mengine, ni kwamba malipo ya thawabu na adhabu atakayopata kila mtu yatalingana na amali zake, na kila mtu atachuma matunda mazuri au mabaya yatakayotokana na mbegu za amali zake, kwa sababu Allah subhanahu wa ta'ala katu hawadhulumu waja wake. Nukta nyingine ni kwamba katika jamii za wanadamu mfumo wa utoaji adhabu au malipo mazuri unafanywa kwa kuzingatia uiano kati ya kosa analofanya mtu na adhabu anayostahiki kupewa na huwa katika sura ya majumui ya kanuni maalumu zilizopangwa na watu wenyewe. Lakini mfumo wa hukumu za adhabu na thawabu wa Mwenyezi Mungu si wa namna hiyo ya upangaji kanuni, bali umejengeka katika sura ya uhusiano wa amali na athari au radi amali yake, ambalo ni jambo linalothibiti katika dhahiri na uhalisia wa kimaumbile kwa kutoa mfano ni kwamba, ikiwa mtu ataamua kwa kujua kula chakula kibaya au kilichoharibika ataumwa na kupata machungu na maumivu makali. Machungu na maumivu hayo ni adhabu ya chakula kibaya alichoamua kula, na wala hawezi kumlaumu mtu yeyote kwa yaliyomsibu. Hapana shaka kuwa ukafiri na ufanyaji madhambi una taathira na matokeo hasi kwa roho na akili ya mtu. Athari hizo hapa duniani hudhihiri kwa namna tofauti ambazo kwa hakika ni adhabu za duniani za madhambi, na huko akhera pia athari ya dhambi kwa roho na nafsi ya mtu itadhihirika kwa sura ya adhabu ya moto wa jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maadamu tuna hiari, irada na haki ya kuchagua katika matendo tunayofanya, hatuwezi kumbebesha mtu yeyote dhima ya athari za matendo yetu hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tusihusishe na Mwenyezi Mungu misiba na masaibu yanayotupata maishani kwa sababu kimsingi Allah subhanahu wa ta'ala hamdhulumu yeyote katika waja wake. Masaibu mengi yatupatayo ni matokeo ya amali zetu wenyewe ya Naihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 47 na 48 ambazo zinasema ilaihi yuradu ilmu saa wama tahruju min thamarati min akmamiha wama tahmilu min untha wala tadau illa biilmihi wa yauma yunadihim ayna shurakai qalu adhannaka ma minna min shahid, ujuzi wa kuijua saa ya kiyama unarudishwa kwake tu Mwenyezi Mungu, na matunda hayatoki katika mafumba yake, wala mwanamke hachukui mimba wala hazai ila kwa kujua kwake. Na siku atakayowaita akawaambia, wako wapi washirika wangu? Hapo watasema tunakiri kwako ya kwamba hapana miongoni mwetu anayeshuhudia hayo wadalla anhum ma kanu yad'un min qablu wadhannu ma lahum min mahis na wakawapotea wale waliokuwa wakiwaomba hapo kwanza, na wakawa na yakini kuwa hawana pa kukimbilia. Baada ya aya iliyotangulia kueleza kwamba Mwenyezi Mungu si mwenye kuwadhulumu waja wake katika kutoa malipo ya thawabu au adhabu, aya hizi tulizosoma zinasema hakuna mtu yeyote ajuaye wakati wa kusimama kiama na yatakayojiri huko, na kwamba mjuzi wa hilo ni yeye Mola Muumba. Hata kama Allah subhanahu wa taala amewaeleza watu baadhi ya habari zinazohusu siku ya kiama kupitia mitume wake. Pamoja na hayo, siri za ulimwengu huo wa akhira zimefichikana katika elimu ya mwanadamu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba si siri za kiama pekee, lakini hata siri nyingi za ulimwengu huu pia, ambazo nyinyi wanadamu hamzijui ziko wazi kabisa kwa yeye Allah subhanahu wa taala. Mfano wake ni kila tunda liyotalo kwa kuchomoza na kuchanua kokwa na ganda lake na binadamu au mnyamajike abebaye mimba akafika hatua ya kujifungua. Yote hayo yanajiri kwa ujuzi, utambuzi na hekima ya Mola Muumba. Kisha aya zinazungumzia washirikina wanaokanusha kiama na kueleza kwamba watakaposimamishwa mbele ya mahakama ya siku hiyo, watu hao wataulizwa Viko wapi vitu na watu mliowadhania kuwa ni washirika wa Mwenyezi Mungu, mkawa mnawategemea wao? Waiteni leo basi waje wakuokoeni. Watu hao hawatokuwa na jibu la kutoa ghairi ya kusema sisi hatuna ushahidi wowote wa, wa kutetea kauli zetu na tuliokuwa tukiamini. Leo tumefahamu kwamba yale tuliyokuwa tukianena yalikuwa batili yasiyo na msingi wowote. Wakiwa katika hali hiyo, watu hao watashuhudia kwa macho yao kwamba waliokuwa wakiwaabudu na kuwadhania washirika wa Allah na wenye uwezo wa kuwasaidia wao katika wakati mgumu na wa masaibu, hakuna athari yao yoyote, bali wote wametoweka na kuwaangamia mbele ya macho yao itawadhihirikia wazi kuwa hakuna popote pa kupatia hifadhi wala pa kukimbilia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutojua wakati wa kiama si hoja ya kukanusha kujiri kwake, ni kama ulivyo wakati wa kujiri baadhi ya mambo mengine ambayo sisi hatuna ujuzi nao, lakini tuna hakika kuwa yatatokea tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa elimu na ujuzi wa Allah hauhusiani na ulimwengu kwa ujumla wake tu, bali hata mambo madogo madogo kabisa ambayo wanadamu hawayajui au wameghafilika nayo, kwake yeye Mola, yanajulikana kwa uwazi kabisa wa aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba hapa duniani tusiwafuate watu ambao siku ya Kiyama hawatakuwa na uwezo wowote wa kutusaidia siku hiyo. Washirikina wataungama na kutangaza kadamnasi kuwa si wao wala maabudu wao waliokuwa wakiwatii na kuwafuata wanao uwezo wa kufanya lolote. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa katika mahakama ya siku ya Kiyama haki itadhihiri kwa namna ambayo Ubatilifu na kutokuwa na maana yoyote waabudiwa wote batili kutadhihirika na kubainika wazi. Wakati huo, waliomshirikisha Allah watatambua kwamba waliyaharibu maisha yao ya duniani na kuvuruga mustakbali wao wa akhira. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 83 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Arrahman, bi bi bi barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, haya ni matangazo ya Jumamosi asubuhi ya Radio Teherani, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Juma bin Karim akiwa Zanzibar anasema, Israel, acheni manyanyaso kwa ndugu zenu Palestina. Maisha ya ubabe hayana maana wala manufaa Anasema dunia twapita, anasema dunia twapita njia ubabe na dhulma tuacheni. Asante sana, Baba Akram huyo, akiwa visiwani Zanzibar. Naye Muhsin bin Sadar Mtegagura akiwa Karbala, Iraq anatushukuru kwa kumtumia habari, asante sana. Naye Abdallah Ali Makajura pia akiwa Tabora, Tanzania anatushukuru kwa habari. Karibu sasa nikulete macho yetu magazetini Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi ya leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema, Askofu Bagonza wa KKKT dayosisi ya Karagwe atema nyongo, asema katiba ya sasa ni mzigo mzito kwa rais, awagusa viongozi wa dini na mwarobaini ofisadi aliyoibua CAG habari nyingine iliyopoa muhimu na gazeti hilo ina kichwa kisemacho makamu wa rais Zanzibar kuteta na D Mwinyi kuhusu mashekh wa Uamsho. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika, makamu wa kwanza wa rais Zanzibar, Othman Masoud Othman, amesema yupo tayari kushirikiana na rais wa Zanzibar D Husein Mwinyi kuhakikisha mashehe wa Uamsho waliokamatwa na kushtakiwa kwa tuhuma za ugaidi wanatendewa haki. Majaliwa anika mageuzi uwekezaji, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambalo pia limemnukuu Dkt Mwinyi akisema Ramadhani ni mwezi wa kuhurumiana. Pia limeandika Umoja wa Mataifa wa mwenzi JPM na Dkt Hosea ashinda urais TLS. Habari hii ya mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania, TAKUKURU, Dkt Edward Hosea kuchaguliwa kuwa rais wa chama cha wanasheria Tanganyika, TLS, inaonekana katika matoleo karibu yote ya leo, lakini habari zilizopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru zina vichwa vinavyosomeka mawaziri wanne wa Rais Samia ni gumzo, maajaliwa awanyoshea kidole watendaji wala rushwa, na msomi chuo kikuu aeleza namna anavyopiga pesa kwa kuuza biskuti. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Saturday Monitor ina anwani semayo majambazi wavamia nyumba ya Lwanga, wabaka mwanamke. Kwa mukhtasari, ni kuwa polisi inachunguza kisa ambapo majambazi 15 waliokuwa wamejizatiti kwa mapanga na fimbo, huku akiwa wamefunika nyuso zao, walivamia makazi yaliyokuwa askofu mkuu wa Kampala mwenda zake Siprian Kizito Lwanga katika mji wa Kiabakade wilayani Mukono. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: hofu huku bei ya petroli ikipanda maradufu ndani ya siku nne, KCCA yawafukuza kazi wa wafanyakazi mia saba, serikali yaorodhesha watu elfu moja mia tatu waliotoweka, na mbunge wa kiotera kizimbani kwa kukiuka sheria za kudhibiti ugonjwa wa Covid 19. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Kenya. Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la, la Taifa Leo inasema yameisha akiri. Ruto naibu rais asema Uhuru ndiye aliyevunja ndoa yao ya kisiasa eti kwa usaliti. Katika safu ya nasaha ya Ramadhani chini ya kichwa kisemacho tujipinde zaidi katika mwezi huu wa Ramadhani, mwandishi anaandika, mijadala itakuwepo kuwa ni ibada hii ama ile ambayo ni muhimu ama bora zaidi, lakini kwa mujibu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipohitimisha hutuba yake Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Shaaban. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anatuambia baada ya kumaliza mtume mtukufu hutuba hiyo, nikasimama na nikamuuliza, ya Rasulullah, amali gani bora kabisa katika mwezi huu mtukufu? Akajibu, uchaji wa Mwenyezi Mungu kwa kila kilichoharamishwa na kukatazwa. Pia limeandika waliong'ara katika KCPE waeleza siri za mafanikio. Gazeti dada la Saturday Nation limeipa umuhimu wa kwanza habari kuhusu matoleo au matokeo ya mtihani wa kitaifa wa darasa la nane KCPE na hususan kufanya vyema shule za umma ambazo katika miaka ya nyuma zimekuwa zikibwagwa na shule za kibinafsi. Pia limeandika Ruto alaumu washauri wa Uhuru na Raila kwa masaibu yanaomwandama na, na mwanajeshi mstaafu aonywa dhidi ya kuwa wakili wake mwenyewe katika kesi ya mauaji Anayohusishwa nayo. Gazeti la Saturday Standard limetanguliza mbele pia habari inayofungamana na matokeo ya KCPE. Limeandika kuhusu azma na taaluma wanazotaka kusomea baadhi ya wanafunzi waliofanya vyema katika mtihani huo, pamoja na habari nyingine. Katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo, limeandika kamanda wa polisi la magharibi aaga dunia kwa corona, serikali yatangaza nafasi nne katika tume ya uchaguzi IEBC na mwanamke asema mwanamme wa Kinigeria hakumlaghai shilingi milioni 31 kama inavyodaiwa bali alimpa kwa hiari yake mwenyewe pesa hizo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Fundi Hamisi akiwa Kigoma, Tanzania, asante sana. Naona kamwarifisha msikilizaji au shabiki mpya, asante sana kwa hilo. Kumbuka mpenzi msikilizaji tunasikika kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe nne ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria ambayo inasadifiana na tarehe ya kumi na saba Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia nane na thelathini na nne iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria aliyeaga dunia Abulkasim Hibatullah bin Jafar, mwanafasihi na mshairi mashuhuri wa Kimisri. Msomi huyo ambaye alijulikana pia kwa lakabu ya Kadhi Said Ibni Sanai al Mulk alizaliwa huko Kairo, Misri, mwaka 545 hijiria katika familia ya Kiislamu. Alijifunza Qurani na elimu ya nahau katika mji wa Kairo na kusoma elimu ya hadithi na elimu nyingine huko Alexandria nchini Masri, kwa waalimu mahiri wa zama hizo. Ibni Sanai Almulk alionyesha kipaji na umahiri mkubwa katika uga wa utunzi wa mashairi na fasihi akiwa katika rika la ujana. Siku kama ya leo miaka mia moja na sita iliyopita kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya itifaki. Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Syria ilipata uhuru kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakitawala nchi hiyo Syria na baadhi ya ardhi zinazoizunguka. Awali ilikuwa ikijulikana kwa jina la Sham na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu ilikuwa chini ya udhibiti wa Iran, Ugiriki, Misri na Rome. Ardhi hiyo ilikuwa makao makuu ya utawala Ugiriki, na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri, baadaye ilichukuliwa na utawala wa Uthumania baada ya vita vya kwanza vya dunia, na baada ya kuporomoka utawala wa Uthumania, Siria ilikoloniwa na Ufaransa na siku kama ya leo miaka 17 iliyopita, mwafaka na tarehe 17 Aprili mwaka 2004, helikopta za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia gari lililokuwa limembeba daktari Abdulaziz Rantisi, aliyekuwa mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kumuua shahidi. Daktari Rantisi alichaguliwa kuiongoza harakati ya Hamas baada ya kuuawa shahidi Shekh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo, Abdulazizi Ratinsi. Ratisi alizaliwa mwaka 1947 katika mji wa Yafa huko Falastini inayokaliwa kwa mabavu, na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Alexandria huko nchini Misri. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jarigaba Johnson akiwa Chipinge, Manikaland nchini Zimbabwe anahoji hapa, anasema kwa nini Marekani inazidisha ubeberu? Asante sana. Haya. Jarigaba huyo akiwa Manikaland nchini Zimbabwe. Naye eh, Ali Haji Soda Mbiri akiwa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani leo. Asante sana, Soda Mbiri, ukiwa hapo da. Muda hunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameiasa jumuiya ya nchi za Kiarabu na baraza la ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi badala ya kuungana na utawala wa kizoni wa Israel katika kutoa tuhuma kila mara dhidi ya Iran, zielekeze macho yao kwa shughuli za kijeshi za nyuklia na zilizo kinyume cha sheria zinazofanywa na utawala huo. Katika kujibu mapigo kwa hatua ya uhasama na vikwazo vipya vya Washington vilivyotangazwa hivi karibuni na rais Joe Biden dhidi ya Russia, serikali ya Moscow imewatimua nchini humo wanadiplomasia kumi wa Marekani na vilevile imewaweka maafisa wanane wa Washington katika orodha yake ya vikwazo. Watu wasiopungua 41 wamefariki dunia baada ya boti waliokuwa wameabiri kuzama katika pwani ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka maji ya bahari ya Mediterania ili kufika kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italia. Licha ya vizuizi vilivyowekwa na askari wa utawala haramu wa Israel, maelfu ya Wapalestina waliswali jana swali ya jumaa ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan katika ua wa msikiti wa Al-Aqsa huko Beitul Muqaddas, mashariki Palestina inayokaliwa kwa mabavu. na raia 65,000 wamehama makazi yao kaskazini mashariki mwa Nigeria kukimbilia au kukimbia mashambulio ya kundi la kigaidi la ISWAP. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi tangia mwanzoni mwa matangazo haya hadi tamati, mpenzi msikilizaji, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma kwa sasa, inshaallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.