Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahi, Allahi. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje kwa ajili ya mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe bwana wangu, niruzuku katika siku hii akili na utambuzi, na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii, kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Allahi amini ya rabbil alamin. Wapenzi wasikilizaji Bismillahi rrahmani rrahim. Mimi ni Mubarak Kenya. Karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Katika siku ya leo Ijumaa tarehe tatu mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1442 Hijiria kamaria inasadifiana na 16 Aprili 2021 miladia, na mapenzi msikilizaji na tulioandalieni E, mchana huu wa leo kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili na kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na nchini Tanzania kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Wapenzi wasikilizaji, tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema nchi za Ulaya zinapaswa kuonyesha zinayapa uzito wa mazungumzo ya nyuklia. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa asema suluhisho la mgogoro wa Yemen ni la kisiasa. Na kinara wa zamani wa waasi wa LRA nchini Uganda, Dominic Ongwen na aiambia mahakama ya ICC kuwa hakuwa na uwezo wa kusitisha mauaji Uganda. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo inje, ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema tume ya pamoja ya mapatano ya nuklia ya JCPOA ilifanya kikao chake Viena, Austria jana Alhamisi al ambapo kikao hicho kilikuwa na changamoto nyingi. Akizungumza baada ya kikao hicho, Said Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kuonyesha kuwa zinayapa uzito mazungumzo hayo ya nuklia. Arakchi amesema Iran haina hamu ya kushiriki katika mazungumzo yatakayodumu kwa muda mrefu na kuongeza kuwa tunapaswa kuona hatua za kivitendo zinazoashiria kufikiwa mapatano na kasi ya mazungumzo iwe ni yenye kukubalika. Kinyume na hivyo, Iran haioni haja ya kuendelea na mazungumzo. Arakchi pia ameashiria tukio la kigaidi katika kituo cha nyuklia cha Natanz na kusema hatuwezi kuacha tukio hilo lipite kirahisi. Naibu waziri wa mambo inje, ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa ameendelea kusema kuwa Iran inataraji tukio la hilo la Tanz litalaaniwa na, na nchi za Magharibi. Amesema mbali na Rusia na China, nchi tatu za Ulaya zinazoshiriki katika mazungumzo na Iran, yaani Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, si tu kuwa hazikulaani tukio hilo bali zimeongeza vikwazo dhidi ya Iran. Arakchi amesema vikwazo hivyo vimepelekea Iran itilie shaka nia ya nchi za Ulaya. Aidha amesema iwapo nchi za Ulaya na Marekani hazitatekeleza ahadi zao Iran nayo pia haitatekeleza ahadi zake. Duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ilianza siku kumi zilizopita huko Viena kwa shabaha ya kuhuisha makubaliano ya JCPOA na kufutwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran baada ya Tehran kujihakikishia kwamba vikwazo hivyo vimefutwa kivitendo. Iran inasisitiza kuwa kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi yake ambavyo viliwekwa wakati wa utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ni hatua ya dharura kwa ajili ya kuhuisha mapatano hayo ya JCPOA. Tuelekee sasa nchini Yemen, ambapo Martin Griffiths, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen, amesisitiza kuwa mgogoro wa Yemen unapaswa kutatuliwa kwa njia za kisiasa. Akizungumza Alhamisi, Griffiths ametaka mgogoro wa Yemen utatuliwe kisiasa, huku akisema kuwa janga la COVID-19 limepelekea matatizo ya Wayemen yaongezeke maradufu. Amesema Wayemen wanakumbwa na masaibu ya muda mrefu, uh, kutokana na vita nchini humo. Akizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas Jumatatu pia Griffiths alisema wa Yemen wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Ikumbukwe kuwa Machi 2015, Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu baharini na angani ambao unaendelea hadi sasa. Vita hivyo vya Saudia vimesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu nchini Yemen. Kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa wa kuratibu masala ya kibinadamu OCHA, vita vya Saudia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Idadi kubwa ya raia hasa wanawake na watoto ni waathirika wakuu wa hujuma za Saudia dhidi ya Yemen. Hivi karibuni pia shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani lilisema kati ya Januari na Juni elfu mbili ishirini na moja yani mwaka huu, asilimia hamsini na nne ya, ya Wayemen yaani watu milioni kumi na sita nukta sita watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na vita vya Saudia dhidi ya nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Dominic Ongwen, kamanda wa zamani wa kundi la waasi wa, wa LRA nchini Uganda amezungumza mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kusema hakusimamia jinai zozote na hakuwa na uwezo wa kuzisitisha. Akizungumza katika kikao cha ICC Alhamisi mjini the Hague Holanzi, Ongwen amesema hataomba msamaha kwa sababu hakutenda jinai anazotuhumiwa kutenda. Kundi la waasi wa kikristo la LRA wanaongozwa na Joseph Kony wamekuwa wakitekeleza jinai kaskazini mwa Uganda kwa zaidi ya miaka ishirini kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali ya rais Yoweri Museveni. Waasi hao ambao wamepanua wigo wao hadi katika nchi jirani sasa wamedhoofika na wanakaribia kuangamizwa kikamilifu. Ongwen ambaye alikuwa mmoja wa viongozi wakuu wa LRA amefikishwa mbele ya mahakama ya ICC ambayo ilimpata na hatia mwanzoni mwa Februari mwaka huu. Uh, alipatikana na hatia ya makosa 61 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanywa kaskazini mwa Uganda kati ya mwaka 2002 na 2005. Ongwena aliyekamatwa mwaka 2015 alieleza jinsi alivyotekwa nyara na wapiganaji wa Joseph Kony mnamo mwaka 1987 alipokuwa akienda shule. Pia amesimulia jinsi baada ya jaribio la kutoroka alipewa panga na kuua wafungwa akilazimishwa, uh, kunywa damu yao na kula matumbo yaliyochanganywa na maharagwe. ICC inatazamiwa kutoa hukumu ya Ongwen mnamo Mei sita, na akipatikana na hatia atafungwa jela miaka thelathini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa hiyo ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ndege za kivita za utawala haramu wa Israili zimetekeleza mashambulizi dhidi ya eneo la ukanda wa Ghaza mapema leo asubuhi. Kwa mujibu wa duru za Palestina, ndege hizo za kivita za Israeli zimedondosha mabomu katika eneo la kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Halkadhalika, taarifa zaidi zinasema jeshi la Israel limevurumisha makombora katika eneo la hijr na dik, la hijr al dik katika ukanda wa Ghaza. Utawala wa kizaini wa Israeli umedai kuwa mashambulizi hayo ni jibu kwa maroketi yaliyovurumishwa kutoka Ghaza na kulenga ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Maelfu ya wapalestina wasio na hatia wameuawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza, ambapo ndege za kivita, helikopta, droni na vifaru vya utawala huo wa kizayuni katika miezi ya hivi karibuni zimefanya hujuma mara kadhaa katika ukanda wa Gaza. Eneo la ukanda wa Gaza liko chini ya mzingiro wa anga, nchi kavu na baharini wa Israel tangu mwaka elfu mbili na sita na hivyo kuwasababishia matatizo na masaibu mengi wakazi wa Palestina katika eneo hilo. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa watu waliopoteza maisha kutokana na covid 19 au korona barani Ulaya wamepindukia milioni moja. Mkurugenzi wa WHO barani Ulaya, Daktari Hans Kluge, amesema hali bado ni mbaya na ametaka wakazi wa bara hilo waendelee kuzingatia kanuni za kuzuia kuenea covid 19 Aidha, amezitaka nchi kuharakisha mchakato wa chanjo huku aina mpya ya kirusi cha Covid 19 zikipelekea maambukizi e, kuongezeka. Daktari Hans Klaug amesema takribani visa vipya milioni moja nukta sita vya virusi vya korona vilirekodiwa katika bara hilo, uh, hurekodiwa katika bara hilo kila wiki nayo ripoti mpya ya chuo kikuu cha John Hopkins inaonyesha kuwa karibu watu milioni tatu wamepoteza maisha kutokana na korona duniani ambapo Marekani ndio imeathiriwa vibaya zaidi ikifuatiwa na bara Ulaya. Kwingineko, kituo cha kukinga na kudhibiti maradhi cha Afrika, Africa CDC, kimesema nchi za Afrika zimefanya vipimo milioni 41 vya COVID-19 hadi sasa. Aidha, ripoti ya Africa CDC inaonyesha ongezeko la asilimia 24 la vipimo wiki iliyopita ikilinganishwa na wiki iliyotangulia huku kiwango cha watu wanaogunduliwa kuwa na matokeo chanya au waliopatikana na covid 19 kikiwa kimefika asilimia 10.2. Kituo hicho kimesema katika ripoti mpya kuwa watu milioni 4.3 wamegunduliwa kuambukizwa korona hadi sasa barani Afrika, na watu waliokufa kwa ugonjwa huo wamefika laki 1.16 na wengine waliopona ni milioni 3.9. Afrika Kusini, Morocco, Tunisia, Ethiopia, Misri na Uh, uh, ndio nchi ambazo e, zilizoathiriwa zaidi na ugonjwa huo. Na kwa upande wa maeneo, eneo la kusini mwa Afrika ndilo lililoathirika zaidi, likifuatiwa na maeneo ya mashariki, e, huku eneo la kati likiwa limeathiriwa kidogo zaidi. Naam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana wa leo kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu tutajadili mtazamo wa kiongozi mwadhamu kuhusu mazungumzo ya nuklia; sharti la Iran, msingi wa kuhuishwa JCPOA. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa siasa za Iran kuhusiana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA ziko wazi na maafisa wanaoshiriki kwenye mazungumzo ya kuhuishwa mapatano hayo wanapaswa kuwa macho ili yasirefushwe kupita kiasi, swala ambalo lina madhara kwa taifa. Atola Said Ali Hamenei aliyesema hayo Jumatano wiki hii katika majilisi ya ya kisomo cha Qurani. Akizungumzia ya masala yanayohusiana na makubaliano ya nuklia ya JCPOA, vikwazo na mazungumzo yanayoendelea huko Vienna, Ayatollah Khamenei amesema lengo la Wamarekani wanaposisitiza na kung'ang'ania mazungumzo ni kutaka kuutwisha upande wa pili matakwa yao haramu. Duru mpya ya mazungumzo ya nuklia baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ilianza siku kumi zilizopita huko Viena kwa shabaha ya kuhuisha mapatano ya JCPOA na kufutwa vikwazo vya kidhalim vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu baada ya Tehran kujihakikishia kwamba vikwazo hivyo vimefutwa kivitendo. Mantiki ya Iran katika mazungumzo ya sasa ni kwamba katika hatua ya kwanza Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyake dhidi ya Iran kwa sababu tajriba na uzoefu vimeonyesha kuwa Marekani haiaminiki na ilikiuka na kukanyaga majukumu yake kwa kujiondoa katika mapatano hayo kinyume cha sheria. Baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo ya nyuklia, nchi za Ulaya nazo hazikutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA na kivitendo ziliungana na serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Japokuwa nchi hizo za Ulaya wanachama katika mapatano ya JCPOA zilikiri kwamba Marekani imekiuka na kukengeuka majukumu yake, lakini zilisalimu amri mbele ya utawala wa Washington na kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, hazijatawaliwa uh, wala kuwa huru katika kuchukua hazijitawali wala kuwa huru katika kuchukua maamuzi. Baada ya kushika madaraka serikali ya Joe Biden huko Marekani, zilianza jitihada za kuhuisha mapatano ya JCPOA kupitia mazungumzo na harakati za kidiplomasia, na hatimaye kukaanzishwa mazungumzo ya Viena. Sera kuu ya Iran katika jitihada za kuhuisha mapatano ya JCPOA ni kufutwa kivitendo vikwazo dhalimu vya Marekani na Teheran haitokubali mpango au pendekezo lingine lolote ghairi ya msimamo huo. Inasikitisha kuona kwamba mwenendo wa serikali ya Joe Biden kuhusiana na JCPOA ni uleule ule wa mtangulizi wake, yani Donald Trump. Kwa sababu hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ametahadharisha kuhusu ujanja na mbinu za wamagharibi za kutaka kurefusha kupita kiasi mazungumzo hayo na kuuchosha upande wa Iran. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Mahmud Vaizi, amesema Jumatano wiki hii kwamba kadiri mazungumzo hayo yanavyorefushwa ndivyo mashinikizo ya vikwazo yanavyozidi kwa taifa la Iran. Hii ni licha ya kwamba serikali mpya ya Marekani ilitangaza kuwa siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu za serikali ya Washington zimefeli kivitendo, lakini inaendeleza vikwazo hivyo na kufuata nyayo za serikali ya Trump. Kufeli kwa siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu kumethibitisha kuwa mashinikizo, vitisho na uharibifu haviwezi kuilazimisha Iran isalim amri kwenye meza ya mazungumzo, na njia pekee ya kuhuishwa mapatano ya nuklia ya JCPOA ni kufutwa vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imepiga hatua kubwa katika teknolojia ya nuklia na kuanza operesheni ya kuzalisha madini ya urani iliyorutubisha kwa asilimia sitini katika taasisi ya nuklia na tans, likiwa ni jibu la ugaidi wa kinyuklia na uharibifu uliofanywa na maadui katika kituo hicho, na jambo hilo limeonyesha kwamba Iran haiwezi kusikutishwa na itaendelea na miradi yake ya kuzalisha nishati ya nuklia kwa matumizi ya amani. Napa msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana a, a, kutoka hapa Teheran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi nilichoandalieni cha Iran Juma Hili, Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sera za Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA ziko wazi, Rais Hassan Ruhani asema urutubishaji urani hadi asilimia 60 ni jibu kwa shari za maadui. Na Iran yalalamikia ukiukwaji wa haki za Wairani barani Ulaya karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumza kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo na kusema sera za Iran ziko wazi kuhusu maudhui hizo mbili. Ameongeza kuwa sera hizo amezibainisha wazi kwa wakuu wa nchi kupitia maandishi na katika mikutano. Atula Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumatano jioni mjini Tehran wakti akiwahutubia kwa njia ya video washiriki wa mahafali ya kuwa na ukuruba na Kurani tukufu iliyofanyika katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ukumbi wa swala wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kiongozi mwadhamu amesema wakuu wa nchi wameamua kuenda kufanya mazungumzo ili sera hizo zitekelezwe na kuongeza kuwa ingawa hapingi swala hilo lakini kuna ulazima wa kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kuwa mazungumzo hayo hayaendelei kwa muda mrefu sana, kwani hilo litakuwa kwa madhara ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa lengo la Wamarekani katika kusisitiza kuhusu mazungumzo ni kutaka kulazimisha kauli batili, na kuongeza kuwa mantiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa awali kabisa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo, kwani Wamarekani hawaaminiki huko nyuma walikiuka ahadi zao mara kadhaa, kiasi kwamba hata baadhi ya washiriki katika mazungumzo kutoka Ulaya wanakiri hilo katika vikao vya faragha, ingawa wakati wa kuchukua maamuzi wanajisalimisha kwa wamarekani na hawawezi kuchukua maamuzi huru. Ayatullah Khamenei ameendelea kwa kusema, pishnahadhai am ke mikonan ghaliban pishnahadhai mutakabbirane mapendekezo ya wamarekani huwa yamejaa kiburi na ni ya udhalilishaji kiasi kwamba hayawezi kutazamwa ni matumaini yetu kuwa wakuu wa serikali nchini Iran watasonga mbele wakiwa waangalifu kwa ukakamavu na kwa kutawakal na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa dhikri ya hasbunallah wa nema alwakil na hivyo kwamba kwa taufiki na uwezo wake Mwenyezi Mungu wataweza kulifurahisha taifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia 60 ni jibu kwa vitendo vya shari vya maadui. Rais Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri ambapo amesema hatua ya Iran kuanza kutumia mashini pewa au sentrifuji za kisasa aina ya ir6 na urutubishaji wa madini ya urani hadi kiwango cha asilimia 60 ni jibu mwafaka kwa vitendo vya shari vya maadui. Ameongeza kuwa iwapo wazayuni wametekeleza njama dhidi ya Iran, basi tutatoa jibu, na hilo ndio jibu la kwanza. Rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ameendelea kusema kuwa hilo ni jibu kwa uhabithi wa wazayuni ili wafahamu kuwa hawawezi kupanga njama dhidi ya taifa la Iran na kutenda jinai katika kituo cha nuclear cha Natanz. Rais Ruhani ameongeza kuwa iwapo mnalenga kuvuruga teknolojia yenye malengo kumaini ya amani ya Iran inayosimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, sisi tutawapa jibu la kisheria. Kile mlichofanya ni ugaidi wa kinyuklia, lakini hatua zetu ni za kisheria. Rais wa Iran alikuwa akiashiria tukio la hivi karibuni la uharibifu uliofanywa katika kituo cha nyuklia cha Natans kati mwa Iran. Siku chache zilizopita, kuliripotiwa tukio katika sehemu moja ya mtandao wa kusambaza umeme katika kituo cha kurutubisha Irani cha Shahidi Ahmad Rushan huko Natans, lakini kwa bahati nzuri tukio hilo halikusababisha maafa ya binadamu wala kuvuja kwa mionzi ya nyuklia. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imewasilisha malalamiko rasmi kwa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki kuhusu tukio hilo la kigaidi katika mfumo wa usambazaji umeme wa kituo cha urutubishaji urani cha Natanz. Katika barua kwa mkurugenzi mkuu wa IAEA Bwana Kadhim Gharib Abadi, balozi na mwakilishi wa Iran katika IAEA mjini Vienna, amesema hujuma hiyo ya kuvuruga mfumo wa umeme katika kituo cha urutubishaji cha Natanz ni mfano gaidi wa ugaidi wa kinuklia. Akizungumzia tukio hilo la kigaidi hivi karibuni, Ali Akbar Salehi, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran, alisema kwamba ugaidi wa kinuklia ambao umetokea katika kituo cha urutubishaji urani cha Natanz ni thibitisho la wazi la kushindwa wapinzani wa ustawi wa kiviwanda na kisiasa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa ajili ya kuzuia maendeleo makubwa ya teknolojia ya nuklia nchini. Nae Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, akizungumza Jumatatu asubuhi katika kikao cha kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, pia aliashiria tukio hilo la Natanz na kusisitiza udharura wa kulindwa vizuri usalama wa taasisi na wanasayansi wa nuclear. Katika mazingira haya tata, magazeti ya Israeli yamesema hujuma hiyo ya uvurugaji katika kituo cha Natanz imetekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia, Jumanne, alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Dr Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo wawili hao wamejadili na kuzungumzia masala muhimu ya pande mbili, kieneo na kimataifa. Mawaziri hao walitilia na saini pia hati ya kuasisi vituo vya kiutamaduni baina ya Iran na Rasia. Lavrov pia alikutana na kufanya mazungumzo na rais Hasan Ruhani wa Iran. Akizungumzia mazungumzo yake na Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif amesema tumekuwa na mazungumzo mazuri sana kuhusu uhusiano wa pande mbili mapatano ya ushirikiano wa kiutamaduni miti wa kiutamaduni yametiwa saini baina yangu na bwana Lavrov. Hali kadhalika tumefanya mazungumzo na kufikia mapatano mazuri katika sekta mbalimbali, kama vile uchumi na ushirikiano katika sekta ya nyuklia. Ushirikiano wetu kwa kweli huu utaendelea. na wiki hii Iran imelalamikia vikali ukiukwaji wa haki za Wairani katika nchi za Umoja wa Ulaya na imetangaza kumteua ripota maalum wa kuchunguza hali mbaya ya wafungwa wa Irani katika magereza ya Ulaya. Ali Bakri Kani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama ya Iran, amemwandikia barua JP Tranhol Mikkelsen, katibu mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya ambapo amebainisha namna haki za raia wa Iran zinavyokiukwa barani Ulaya. Amekosoa vikali nchi za Umoja wa Ulaya kwa kutowajibika kuhusu kadhia hiyo ya kukiukwa haki za wairani Ulaya. Aidha, amezitaka nchi za Ulaya zishirikiane na ripota maalum wa Iran ambaye atakuwa na jukumu la kuchunguza hali ya wafungwa wa Irani barani Ulaya. Alkadhalika ametaja mifano mingine ya kukiukwa haki za wairani kuwa ni kufariki watoto 31 wa Irani waliokuwa wakiugua magonjwa ya MIS na EB kutokana na vikwazo vya Umoja wa Ulaya ambavyo vilizuia dawa za dharura ziwafikie. Aidha, Bagirikani amezikosoa nchi za Ulaya kwa kunyamazia kimya ugaidi wa kiserikali wa utawala wa Marekani hasa mauaji ya shahidi Qasim Suleimani. Ali Bagirikani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama Iran, amewasilisha barua hiyo ya malalamiko Jumatano mjini Tehran wakati alipokutana na balozi wa Ureno ambaye nchi yake ni mwenyekiti wa kiduru wa Baraza la Umoja wa Ulaya. Nam, wapenzi usikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, shukran kwa kuwa nasi. Namapa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu, namna tunalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki jumaa ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, ambayo yameipa muhimu habari ya matokeo ya mitihani ya kitaifa ya darasa la nane. Taifa leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mabinti wapa, ya andiku, wa paa historia yaandikwa wasichana wakilemea wavulana shule za umma nazo zikibwaga za binafsi. Habari nyingine katika gazeti la Taifa Leo inasema misako imesababisha upungufu wa samaki eneo la pwani. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo. Halikadhalika katika ukurasa wa a, saba a, wa Taifa Leo kuna makala maalum yenye kichwa cha habari kisemacho Ramadhani, njia ya kuchuma thawabu za mwezi mtukufu. Gazeti la Daily Nation nalo limepo muhimu habari ya matokeo ya mtihani wa darasa la nane KCPE, ambapo limeorodhesha majina ya wanafunzi bora zaidi kitaifa. Mwanafunzi bora alikuwa ni Faith Kawe Mumo ambaye alipata alama mia nne thelathini na tatu kati ya alama mia tano gazeti hilo limeandika pamoja na kuwa mtihani huo ulifanyika wakati huu wa janga la COVID-19 wanafunzi milioni moja laki sabini na tisa elfu mia tisini na mbili waliotahiniwa walipata alama bora zaidi ya wale walioshiriki katika mtihani wa mwaka uliotangulia habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika shule za umma zimeongoza kwa ubora katika eneo la Mlima Kenya ikilinganishwa na shule binafsi. Standard pia lina habari kuhusu jaji Marete Njagi aliyehojiwa jana katika, uh, kikao uh, uh, kuhusu wadhifa wa jaji mkuu ambaye uh, alilazimika kufafanua kwamba hana matatizo ya akili jinsi cheti chake cha kuthibitisha kwamba ni mtu mwenye ulemavu kinavyosema akijibu maswali ya Mohamed Warsame, jaji Marete amesema kulikuwa na tatizo wakati aliposajiliwa kukichukua cheti hicho na kwamba tatizo alilonalo ni la macho, pia anaugua kisukari na wala si tatizo la akili. Gazeti la The Star lina habari semayo kuwa serikali ya Kenya na Uingereza zinafanya mazungumzo kujadili uamuzi wa Uingereza kupiga marufuku raia wa Kenya kuingia Uingereza gazeti la People Daily nalo, uh, pia limeipa muhimu habari ya matokeo ya mitiha, au mtihani wa kitaifa wa darasa la nane na kuandika kuwa shule za umma zimepata mafanikio makubwa. Naam, sasa tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Tanzania na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mvutano alama za JPM watikisa. Likifafanua zaidi limeandika CCM yatoa angalizo ikionya Magufuli asibezwe. Pia ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kikuu cha habari kisemacho kitendawili cha urais wa TLS kuteguliwa. Gazeti la Habari iliyo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Hassan Mwinyi akiitikia duaa iliyokuwa ikisomwa na Ustad Idrisa Matulubu baada ya kumalizika swala ya adhuhuri aliohudhuria pamoja na wafanyakazi wa ofisi yake katika msikiti uliopo eneo la Ikulu mjini Zanzibar. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho majambazi ya mnyonga mlinzi wa benki. Likifafanua, limeandika mlinzi wa usiku katika benki ya Abisa iliyopo jijini Tanga amekutwa amenyongwa usiku wa Aprili 13 na watu wasiojulikana, huku silaha yake ya kirungu ikiwa pembeni yake nalo gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho shehena ya mafuta uh, kula yatua da. Uh, sasa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tutaimarisha mazingira ya biashara, asema waziri mkuu Kasim Majaliwa, na namalizia nchini Uganda kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari ikisemacho serikali yataja majina ya watu elfu moja mia tatu ambao wametoweka. Alkadhalika, gazeti la Deli Monita katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambaye pia ni mwenyekiti wa chama tawala cha National Resistance Movement NRM akiwasili jana katika mkutano wabunge, wa wabunge waliochaguliwa upya, mkutano ambao unafanyika katika wilaya ya Kiankwanzi na wapenzi wasikilizaji, la ziada ya sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia Ramadhani. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Kati ya misimu yote ya mwaka, msimu wa machipuo ndiyo msimu unaovutia zaidi kutokana na kudhihiri mandhari ya kuvutia kimaumbile, hasa uhai mpya unaojitokeza kwenye mimea iliyopukutika majani katika msimu wa kabla ya hapo ambayo hugeuka na kuwa ya kijani kibichi katika msimu huu wa machipuo. Msimu huo hubeba ujumbe wa upendo, ustawi na uhai mpya, na ndio maana unapowadia nyoyo husisimka na kupata maarifa zaidi. Katika mazingira ya kuvutia ya msimu wa machipuo, wanadamu huhisi kwa karibu na kukumbuka zaidi rehma na upendo Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu kwao kuliko wakati wowote mwingine. Wanazuoni na wajuzi wa masuala ya kiroho pia wanasema kwamba hakuna hakika inayodhihirisha rehema, upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake kama kitabu kitakatifu cha Quran. Wanasema hakuna kitu kingine chochote kinachosisimua, kuliwaza, kufariji na kulainisha nyoyo kama kusikiliza na kusoma ujumbe wa kitabu cha Quran. Kama ambavyo jua huangaza na kutoa uhai mpya kwa viumbe walioko duniani kupitia joto na mwangaza wake, baada ya kupita usiku wenye giza kubwa, Qurani tukufu pia huchangamsha na kutoa uhai mpya kwa nyoyo zilizochoka kupooza na kufa. Hivyo Qurani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya nyoyo, nao mwezi wa Ramadhani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya Qurani. Imam Sadiq alayhi alaihissalam anasema, kila kitu kina msimu na majira yake ya machipuo na msimu wa machipuo wa Qur'ani ni mwezi wa Ramadhani. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo ndipo sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu na mwezi ambao hakika yake ni msimu wa machipuo wa nyoyo za waja wa Mwenyezi Mungu. Kama ambavyo msimu wa machipuo ni msimu wa mazingira ya kupata uhai mpya, vilevile kusoma Qur'an na kuzingatia aya za kitabu hicho katika mwezi huu wa Ramadhani ni wakati wa kupulizwa pumzi na uhai mpya katika nyoyo za wanadamu. Hii ni kwa sababu maumbile ya mwanadamu yanaenda sambamba na Qur'ani pamoja na aya zake tukufu. Ni wazi kuwa aya hizo za Qur'ani hutayarisha kushawishi na kuwavutia wanadamu kuelekea kwenye utiifu na kumtii muumba wa mbingu na ardhi. Qur'ani yenyewe inazungumzia mvuto huo maalumu wa kiroho kwa kusema katika aya ya 23 ya suratu Zumar kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa, kitabu chenye kufanana na kukaririwa husisimka kwacho ngozi za wenye kumhofu Mola Mlezi, kisha ngozi zao na nyoyo zao hulainika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo hadithi zikaitaja Qurani tukufu kuwa ni msimu wa machipuo. Wapenzi wa wasikilizaji, Qurani Tukufu ni muujiza wa Mwenyezi Mungu na waraka wa kudumu milele wa Uislamu. Licha ya kuwepo njama mbalimbali za maadui dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu, lakini kitabu hiki cha mbinguni kimesalimika na njama zote hizo na kuendelea kuongoza na kuwalinda wanadamu dhidi ya upotofu. Hapana shaka yoyote kwamba muundo na maana ya aya za Qurani inabainisha kwamba kitabu hicho hakikuandikwa na mwanadamu, bali ni muujiza wa kudumu ambao uko nje ya uwezo wa mwanadamu. Kupitia zaidi ya karne kumi na nne na kuwepo hai Uislamu ulimwenguni kunathibitisha hakika kwamba kwa kuwa na mantiki sahihi, maarifa ya kina na mafundisho ya kimaadili na kielimu, Qurani ndicho kitabu bora zaidi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu. Ni katika kivuli cha mafundisho na miongozo ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu ndipo daima kikawa na sura ya kung'aa na mvuto maalumu wa haki, na hivyo kuendelea kuwavutia watu wengi duniani katika kukiarifisha kitabu hiki chenye thamani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika sehemu ya aya za 41 na 42 za Suratu Fusilat kwamba bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu, hautakifikia upotofu mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa na mwenye hekima msifiwa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo mtume mtukufu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akatunasihi tuikimbilie Qur'ani kila tunapokabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani. Kusoma Qur'ani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna sifa na thamani maalumu ambazo hazipatikani katika miezi mingine. Mwezi huu wa Ramadhani humuandalia mwanadamu mazingira safi ya kuweza kuvuta pumzi mpya na uhai mpya wa kiroho na hivyo kumkurubisha zaidi kwa Mola muumba. Njia bora zaidi ya kufikia lengo hilo ni kupitia usomaji wa Qurani tukufu. Kuhusiana na swala hilo, mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema katika hotuba yake ya mwisho aliyotoa kwenye mwezi wa Shaaban kabla ya kuingia mwezi wa Ramadhani kwamba kusoma aya moja tu ya Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani ni sawa na kusoma Qur'ani nzima katika miezi mingine ya mwaka. Mwezi wa Ramadhani, wapenzi wasikilizaji, wa sikilizaji, ni mwezi ambao ndani yake kiliteremshwa kitabu kitakatifu cha Qur'an. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 185 ya surat Al-Baqara kwamba mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi Kuteremshwa Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani kunabainisha sifa maalumu za mwezi huu ambao umetoa fursa maalumu za kuwezesha kitabu hicho kitakatifu kuteremshwa ndani yake, kama ambavyo vitabu vingine vyote vya mbinguni pia viliteremshwa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam amenukuliwa katika hadithi akisema Kitabu cha Taurat kiliteremka usiku wa sita katika mwezi wa Ramadhani. Injili iliteremka usiku wa kumi na mbili wa mwezi wa Ramadhani. Zaburi iliteremka usiku wa kumi na nane wa mwezi wa Ramadhani, na Quran iliteremshwa usiku wa Lailatul Qadr. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu, pia anasema katika hotuba ya mia moja na kumi katika kitabu cha Nahjul Balagha kwamba jifundisheni Qurani kwa sababu ndiyo hadithi nzuri kabisa na jitahidini kuifahamu Qurani kwa kuwa ni msimu wa machipuo wa nyoyo za wanadamu. Sehemu kubwa ya baraka za mwezi mtukufu wa Ramadhani inafungamana moja kwa moja na utukufu wa Qurani tukufu. Katika mwezi huu, wanaofunga saumu hupanda mbegu zenye nuru za Qurani kwenye nyoyo zao ili ziweze kumea na kustawi katika kivuli cha aya za kitabu hicho kitakatifu. Sauti za usomaji wa Qurani misikitini, majumbani na mitaani hupamba mwezi huu wa Ramadhani na kuongeza maradufu umaanawi wake. Kwa hakika, manufaa ya mwezi huu wa Ramadhani hupatikana katika kivuli cha kutafakari na kuizingatia kwa makini Qurani tukufu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amsalie mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu, na atufanye kuwa miongoni mwa watu wanaoshikamana na kamba yake, yani Quran, pata utulivu katika kivuli chake na kuongozwa milele na kitabu hicho kitukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe tatu Ramadhani mwaka 1442 hijiria sawa na Aprili 16, mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1029 iliyopita, yaani tarehe tatu Ramadhani mwaka 413 hijiria Alifariki dunia Muhammad bin Noman maarufu kwa lakabu ya Sheikh Mufid, fakihi mtaalamu wa elimu ya hadithi, tafsiri ya Qurani na historia ya Kiislamu. Sheikh Mufid alikuwa hodari na mwanafikra aliyepevuka, kwani aliweza kujibu masuala ya kifikhi kwenye midahalo kulingana na madhehebu yoyote aliyotakiwa kufanya hivyo. Kutokana na uhodari wake, maulama wengi wa Kiislamu katika zama hizo walimpa lakabu ya Shekh Mufid. Shekh Mufid ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Alkalam fi dalail Lquran al Arkan na Kashful Asrar. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London nchini Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya watu maskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake na kupelekwa uhamishoni mwaka 1952. Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia Uswisi pamoja na mkewe. Msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 1977. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji ya Wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israeli. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuuawa idadi kubwa zaidi ya Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baada yake. Na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Vilevile vile mahema yasiyopungua elfu sabini yaliteketea kwa moto. Hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa Hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi wakajeruhiwa. Kutokana na matukio hayo, Saudi Arabia ililazimika kuweka katika eneo la Mina mahema yasiyoshika moto ili kuepusha ajali kama hizo. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Abbas Rakchi amesema tume ya pamoja ya mapatano ya nuklia JCPOA ilifanya kikao chake Viena, Austria jana Alhamisi, ambapo kikao hicho kilikuwa na changamoto nyingi. Amezitaka nchi za Ulaya zionyeshe zinayapa uzito mazungumzo hayo ya nuklia. Ndege za kivita za utawala haramu wa Israeli zimetekeleza mashambulizi dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza mapema leo asubuhi. Dominic Ongwen, kamanda wa zamani wa kundi la waasi wa LRA nchini Uganda, amezungumza mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC na kusema hakusimamia jinai zozote na hakuwa na uwezo wa kuzisitisha. Martin Griffiths, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen, amesisitiza kuwa mgogoro wa Yemen unapaswa kutafutiwa suluhisho la kisiasa. Na shirika la afya duniani, WHO, limesema watu waliopoteza maisha kutokana na COVID-19 barani Ulaya wamepindukia milioni moja. Na mpenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran. Mimi ni Mubarak Kenya. Nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, eh, wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.