Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana na anayefanana naye hata mmoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upendo msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Dua ya siku ya tatu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe bwana wangu, niruzuku katika siku hii akili na utambuzi, na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii, kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu amin ya rabil alamin wapenzi wasikilizaji mimi ni mubarak kenya na kwa mara nyingine nawakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran katika siku ya leo tarehe tatu mwezi mtukufu wa ramadhani mwaka 1442 hijiria kamaria ni sawa na 16 aprili 2021 wapenzi wasikilizaji tulioandalia ni leo ni taarifa ya habari za dunia baada ya hapo tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na itafuatiwa na makala ya iran juma hili na kichwa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya hapo ni eh, kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kisha makala yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za Tehran hapa Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Almeri Khanzadi asema adui hana ubavu wa kuhujumu maji ya Iran. Mwongozo wa ustawi wa biashara ya kilimo wa Afrika wazinduliwa na Amnesty International inasema jeshi la Eritrea linaendelea kuua raia huko Tigrey nchini Ethiopia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui hawana ubavu wala uthubutu wa kuhujumu maji ya taifa hili. Admeri Hussein Khanzadi aliyesema hayo jana Alhamis na kuongeza kuwa maadui wa Iran wanatiwa hofu na uwezo mkubwa wa kiulinzi wa taifa hili wakifahamu fika kuwa iwapo watajaribu kufanya kosa lolote, basi watakabiliwa kwa jibu kali la vikosi aminifu vya baharini vya jamhuri ya, ya Kiislamu. Ameeleza bayana kwa usalama unaoshuhudiwa hivi sasa katika Ghuba ya Uajemi, lango bahari la Hormuz, Ghuba ya Oman na maeneo ya majini yanayopakana nayo umetokana na uwepo wa jeshi la majini la Iran na kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa upande wake, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema vikosi vya majini vya Iran vitaendelea kutekeleza jukumu lake la kuhakikisha amani na kuwepo katika eneo la ghuba ya Uajemi. Admeli Alireza Tangsiri amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran itasimama imara kukabiliana na nchi za nje ya eneo hili na maji nabii ambao wanajiingiza kwenye ghuba ya Uajemi kwa madhumuni ya kutoa vitisho, kuvuruga amani na kuzusha machafuko. Amesema jeshi la majini la Iran na kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu zitaendelea kushirikiana na kufanya kazi bega kwa bega, kuanzia ngazi za chini hadi juu. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na idara ya kilimo maendeleo vijijini uchumi wa bahari na maendeleo endelevu ya Muungano wa Afrika zimezindua mwongozo wa kukuza biashara ya kilimo miongoni mwa mataifa ya Afrika chini ya makubaliano mapya ya eneo la biashara huru barani humo AfCFTA. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyotolewa na FAO na AU, mfumo wa kukuza biashara baina ya Afrika katika bidhaa na huduma za kilimo uliozinduliwa jana Accra, Ghana, ni mwongozo wa kupanua biashara ya kilimo miongoni mwa nchi za Afrika na unakusudia kufungua uwezo wa sekta ya kilimo kuchangia ukuaji endelevu na jumuishi. Mkurugenzi mkuu msaidizi wa FAO ambaye ni mwakilishi wa kanda ya Afrika Abebe Heile Gabriel, Kamishna wa Muungano wa Afrika Joseph Sako, na Katibu Mkuu wa AfCFTA wa Mkele Mene kwa pamoja katika utangulizi wa chapisho la mwongozo wamesema mfumo huo unatoa kichocheo cha wakati unaofaa kwa mabadiliko bora zaidi mifumo shirikishi ya kilimo chakula inayojumuisha uh, thabiti na endelevu, maendeleo endelevu na ustawi barani Afrika. Kipaumbele muhimu ni kufuata sera na mipango ya mabadiliko ya viwanda ambayo inawasaidia sekta binafsi kuongeza thamani kwa bidhaa za Kiafrika zinazouzwa nje kushindana na uagizaji kutoka nje ya Afrika na kupanua fursa za kuzalisha kazi. Taarifa pia imeeleza kuwa Afrika ni eneo linaloagiza bidhaa za kilimo na chakula kutoka nje zenye thamani ya dola bilioni 80 kila mwaka, na kama vile nafaka, nyama, bidhaa za maziwa, mafuta na sukari ni sehemu ndogo ya jumla ya biashara ya kilimo barani Afrika iliyo miongoni mwa nchi nyingine za Kiafrika. Biashara ya kilimo ndani ya Afrika inakadiriwa kuwa chini ya asilimia 20. Biashara katika eneo la soko huru barani Afrika, AFC FTA ilianza mnamo Januari mosi mwaka huu 2021 na, na ndio eneo kubwa zaidi la biashara huria ulimwenguni kulingana na idadi ya nchi zilizomo. AFC, AFC FTA inawakilisha soko la watumiaji bilioni moja nukta mbili. Tukiwa bado barani Afrika, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema jeshi la Eritrea lingali linaua raia katika eneo la Tigray wiki chache baada ya Ethiopia kutangaza kuwa wanajeshi wa nchi hiyo jirani yake wameanza kuondoka katika eneo hilo linalokumbwa na mgogoro na mapigano kwa miezi kadhaa sasa. Amnesty imesema mauaji ya Jumatatu ya wiki hii katika mji wa Adawa ni mfano hai wa mwendelezo wa ukatili unaofanywa na wanajeshi wa Eritrea dhidi ya raia wa Ethiopia katika eneo la Tigray. Sarah Jackson, mkurugenzi wa kieneo Amnesty International, anasema wanajeshi wa Eritrea waliokuwa wakipita katika mji huo walianza kuwaminia risasi raia kiholela, ambapo watatu miongoni mwao waliuawa huku wengine 19 wakijeruhiwa. Jackson ameongeza kuwa mauaji hayo ni shambulio jingine lililo kinyume cha sheria cha wanajeshi wa Eritrea dhidi ya raia ndani ya ardhi ya Ethiopia. Mapema mwezi huu, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ilisema wanajeshi wa Eritrea waliovuka mpaka na kuingia nchini humo baada ya kuchochewa na harakati ya TPLF wameanza kuondoka na kwamba wanajeshi wa Ethiopia wamechukua udhibiti wa mpaka wa kitaifa. Mwezi uliopita, Human Rights Watch ilisema wanajeshi wa Eritrea wameua mamia ya raia wakiwemo watoto wadogo katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia, mbali na maelfu ya wa watu kuuawa wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao huko kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo baina ya wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea kwa upande mmoja na harakati ya kupigania ukombozi wa eneo la Tigray, TPLF, kwa upande mwingine. Sasa tunaelekea magharibi mwa Afrika ambapo serikali ya mpito ya Mali imetangaza Februari 27 mwaka ujao mbili kuwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita mwaka jana. Utawala huo wa mpito ulitangaza hayo jana Alhamis na kuongeza kuwa uchaguzi wa rais na bunge utafanyika Februari 27 mwakani na kwamba duru ya pili ya uchaguzi wa rais itafanyika Machi 20 mwaka huo iwapo hakuna mgombea wa urais atapata zaidi ya asilimia 50 ya kura katika duru ya kwanza ratiba hiyo ya uchaguzi iliyotolewa jana na serikali ya mpito ya Mali inaonyesha kuwa taifa hilo la magharibi mwa Afrika litafanya kura ya maoni Oktoba 31 mwaka huu 2021. Na sasa hivi nchi ya Mali imo kwenye kipindi cha mpito kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana. Mapinduzi hayo ya kijeshi nchini Mali yalitokea mwezi Agosti mwaka jana, ambapo Rais Ibrahim Bubakar Keita na waziri mkuu wake Bubu Sise walitiwa mbaroni na wanajeshi waasi. Masaa machache baada ya kukamatwa, Kat alijitokeza katika televisheni ya taifa na kutangaza kujiuzulu huku akisisitiza hataki kubakia kwake madarakani kuwe chanzo cha umwagikaji damu nchini humo. Bandao, kanali mstaafu na waziri wa zamani wa ulinzi wa Mali, Septemba mwaka jana, aliapishwa kuwa rais wa kipindi cha mpito nchini humo. Rais huyo wa kipindi cha mpito alikubali kuiongoza Mali kwa muda usiopungua miezi kumi na minane kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu, kutokana na vikwazo na mashinikizo ya jumuia ya kieneo kama vile jumuia ya kiuchumi Afrika Magharibi yani, ECOWAS. Na wanaharakati wa Ansarullah wakishirikiana na vikosi vya jeshi la Yemen wameshambulia kwa makombora nde, na ndege zisizo na rubani droni, kituo cha mafuta cha Aramco cha Saudi Arabia siku moja baada ya muungano wa uvamizi unaoongozwa na Riad kushambulia kwa mabomu mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedi Jenerali Yahia Sari amesema vikosi vya Yemen mapema jana vilitumia makombora saba ya yes, sair na Badr pamoja na droni nne za Samad na Kasif katika operesheni dhidi ya kituo chicho cha mafuta cha Saudia pamoja na maeneo mengine nyeti ya utawala huo wa kifalme katika eneo la Jizan kusini mashariki mwa Saudia. Amesema moto mkubwa ulitokea katika kituo cha mafuta cha Aramco kufuatia operesheni hiyo na kwamba makombora na droni za Wayemen zililenga shabaha kwa usahihi mkubwa na kusababishia hasara kubwa utawala wa Riadh. Amesema operesheni ya jana ni jibu kwa ukatili wa muungano vamizi wa Saudia ambao unaendelea kumwaga damu za Wayemen hata katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu mtazamo wa kiongozi mwadhamu kuhusu mazungumzo ya nuklia. Sharti la Iran, msingi wa kuhuishwa JCPOA. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuwa siasa za Iran kuhusiana na mapatano ya nuklia JCPOA ziko wazi na maafisa wanaoshiriki kwenye mazungumzo ya kuhuishwa makubaliano hayo yanapaswa kuwa macho ili yasirefushwe kupita kiasi, swala ambalo lina madhara kwa taifa. Ayatola Said Ali Hamenei aliyesema hayo Jumatano wiki hii katika majilisi ya kisomo cha Qurani akizungumzia ya maswala yanayohusiana na makubaliano ya nuklia JCPOA, vikwazo na mazungumzo yanayoendelea huko Vienna. Ayatola Hamenei alisema lengo la Wamarekani wanapositiza kungangania mazungumzo ni kutaka kutuisha upande wa pili matakwa yao haramu. Duru mpya ya mazungumzo ya nuklia baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ilianza siku kumi zilizopita huko Vienna kwa shabaha ya kuhuisha mapatano ya JCPOA na kufutwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya Tehran kujihakikishia kwamba vikwazo hivyo vimefutwa kivitendo. Mantiki ya Iran katika mazungumzo ya sasa ni kwamba katika hatua ya kwanza, Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyake dhidi ya Iran, kwa sababu tajriba na uzoefu vimeonyesha kuwa Marekani haiaminiki na ilikiuka na kukanyaga majukumu ya Uh, kwa kujiondoa katika makubaliano hayo kinyume cha sheria. Baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano haya nuklia, nchi za Ulaya nazo hazikutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA na kivitendo ziliungana na serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Japokuwa nchi hizo za Ulaya wanachama katika mapatano ya JCPOA zilikiri kwamba Marekani imekiuka na kukengeuka majukumu yake, lakini zilisalim amri mbele ya serikali ya Marekani, na kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hazijitawali wala kuwa huru katika kuchukua maamuzi. Baada ya kushika madaraka serikali ya Joe Biden huko Marekani zilianza jitihada za kuhuisha mapatano ya nyuklear JCPOA kupitia mazungumzo na harakati za kidiplomasia na hatimaye kukaanzishwa mazungumzo ya Vienna. Sera kuu ya Iran katika jitihada za kuhuisha mapatano ya JCPOA ni kufutwa kivitendo vikwazo dhalimu vya vi Marekani, na Tehran haitokubali mpango tu pendeke, au pendekezo lingine lolote ghairi ya msimamo huo. Inasikitisha kuona kwamba mwenendo wa serikali ya Joe Biden kuhusiana na JCPOA ni ule ule wa mtangulizi wake, yaani Donald Trump. Kwa sababu hiyo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ametahadharisha kuhusu ujanja na mbinu za wamagharibi za kutaka kurefusha kupita kiasi mazungumzo hayo na kuchosha upande wa Iran. Mkuu wa ofisi ya rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran, Mahmud Vaizi, amesema Jumatano wiki hii kwamba, na hapa namnukulu, kadiri mazungumzo hayo yanavyorefushwa ndivyo mashinikizo ya vikwazo yanavyozidi kwa taifa la Iran. Hii ni licha ya kwamba serikali mpya ya Marekani ilitangaza kuwa siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu za Washington zimefeli, lakini kivitendo inaendeleza vikwazo hivyo na kufuata nyayo za serikali ya Trump. Kufeli kwa siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu kumethibitisha kuwa mashinikizo, vitisho na uharibifu haviwezi kuilazimisha Iran isalim amri kwenye meza ya mazungumzo, na njia pekee ya kuhuishwa peke makubaliano ya nyuklia JCPOA ni kufutwa vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa katika teknolojia ya nuklia na kuanza operesheni ya ku zalisha madini ya urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 katika taasisi ya nuklia Natanz, likiwa ni na jibu la ugaidi wa kinuklia na uharibifu uliofanywa na maadui katika kituo hicho, na jambo hilo limeonyesha kwamba Iran haiwezi kutishwa na itaendelea na miradi yake ya kuzalisha nishati ya nuklia kwa malengo ya amani, kama alivyosema waziri mshauri wa kigeni, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Dr. Muhammad Jawad Zarif: ugaidi hatari wa kinuklia huko Natanz utakomeshwa kwa kusitishwa ugaidi wa kiuchumi wa serikali ya Trump. Kwa msingi huo, serikali ya Joe Biden huko Marekani inaweza tu kurejea katika mapatano ya nyuklia y JCPOA kwa kutupilia mbali vikwazo dhidi ya Iran na kutekeleza majukumu yake, la sivyo fursa ya sasa ya mazungumzo ya Vienna itayoyoma kama mawimbi <tune> Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uh, makala ya Iran juma hili, Iran juma hili, Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sera za Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA ziko wazi. Rais Hassan Ruhani asema urutubishaji urani hadi asilimia 60 ni jibu kwa shari za maadui. Na Iran yalalamikia ukiukwaji wa haki za Wairani barani Ulaya karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumza kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo na kusema sera za Iran ziko wazi kuhusu maudhui hizo mbili. Ameongeza kuwa sera hizo amezibainisha wazi kwa wakuu wa nchi kupitia maandishi na katika mikutano. Ayatula Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano jioni mjini Tehran wakti akiwahutubia kwa njia ya video washiriki wa mahafali ya kuwa na ukuruba na Kurani tukufu iliyofanyika katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ukumbi wa swala wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kiongozi mwadhamu amesema wakuu wa nchi wameamua kuenda kufanya mazungumzo ili sera hizo zitekelezwe na kuongeza kuwa ingawa hapingi suala hilo, lakini kuna ulazima wa kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kuwa mazungumzo hayo hayaendelei kwa muda mrefu sana, kwani hilo litakuwa kwa madhara ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa lengo la Wamarekani katika kusisitiza kuhusu mazungumzo ni kutaka kulazimisha kauli batili, na kuongeza kuwa mantiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa awali kabisa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo, kwani wamarekani hawaaminiki huko nyuma walikiuka ahadi zao mara kadhaa, kiasi kwamba hata baadhi ya washiriki katika mazungumzo kutoka Ulaya wanakiri hilo katika vikao vya faragha, ingawa wakati maamuzi, wa kuchukua maamuzi wanajisalimisha kwa wamarekani na hawawezi kuchukua maamuzi huru. Ayatullah Khamenei ameendelea kwa kusema kusemake Mapendekezo ya Wamarekani huwa yamejaa kiburi na ni ya udhalilishaji kiasi kwamba hayawezi kutazamwa. Ni matumaini yetu kuwa wakuu wa serikali nchini Iran watasonga mbele wakiwa waangalifu, kwa ukakamavu na kwa kutawakal na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa dhikri ya hasbunallah wa nema alwakil na hivyo kwamba kwa, kwa taufiki na uwezo wake Mwenyezi Mungu wataweza kulifurahisha taifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia 60 ni jibu kwa vitendo vya shari vya maadui. Rais Ruhani ameyasema hayo Jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri ambapo amesema hatua ya Iran kuanza kutumia mashini pewa au sentrifuji za kisasa aina ya ir6 na urutubishaji wa madini ya Irani hadi kiwango cha asilimia 60 ni jibu mwafaka kwa vitendo vya shari vya maadui. Ameongeza kuwa iwapo wazayuni wametekeleza njama dhidi ya Iran, basi tutatoa jibu, na hilo ndio jibu la kwanza. Rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ameendelea kusema kuwa hilo ni jibu kwa uhabithi wa wazayuni ili wafahamu kuwa hawawezi kupanga njama dhidi ya taifa la Iran na kutenda jinai katika kituo cha nyuklia cha Natanz. Rais Ruhani ameongeza kuwa iwapo mnalenga kuvuruga teknolojia yenye malengo ya amani ya Iran inayosimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, sisi tutawapa jibu la kisheria. Kile mlichofanya ni ugaidi wa kinyuklia, lakini hatua zetu ni za kisheria. Rais wa Iran alikuwa akiashiria tukio la hivi karibuni la uharibifu uliofanywa katika kituo cha nyuklia cha Natanz kati mwa Iran. Siku chache zilizopita, kuliripotiwa tukio katika sehemu moja ya mtandao wa kusambaza umeme katika kituo cha kurutubisha irani cha Shahidi Ahmad Rushan huko Natanz, lakini kwa bahati nzuri, tukio hilo halikusababisha maafa ya binadamu wala kuvuja kwa mionzi ya nyuklia. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imewasilisha malalamiko rasmi kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu tukio hilo la kigaidi katika mfumo wa usambazaji umeme wa kituo cha urutubishaji urani cha Natanz. Katika barua kwa mkurugenzi mkuu wa IAEA, Bwana Kadhim Mgharibu Abadi, balozi na mwakilishi wa Iran katika IAEA mjini Vienna, amesema hujuma hiyo ya kuvuruga mfumo wa umeme katika kituo cha urutubishaji cha Natanz ni mfano wa ugaidi wa kinuklia. Akizungumzia tukio hilo la kigaidi hivi karibuni, Ali Akbar Salehi, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran, alisema kwamba ugaidi wa kinyuklia ambao umetokea katika kituo cha urutubishaji urani cha Natanz ni thibitisho la wazi la kushindwa wapinzani wa ustawi wa kiviwanda na kisiasa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ajili ya kuzuia maendeleo makubwa ya teknolojia ya nuklia nchini. Naye Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akizungumza Jumatatu asubuhi katika kikao cha kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran, pia aliashiria tukio hilo la Natanz na kusisitiza udharura wa kulindwa vizuri usalama asisi, ona wa taasisi na wanasayansi wa nuklea katika mazingira haya tata. Magazeti ya Israeli yamesema hujuma hiyo ya uvurugaji katika kituo cha Natanz imetekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia, Jumanne alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Dr Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo wawili hao wamejadili na kuzungumzia masala muhimu ya pande mbili, kieneo na kimataifa. Mawaziri hao walitilia na saini pia hati ya kuasisi vituo vya kiutamaduni baina ya Iran na Rasia. Lavrov pia alikutana na kufanya mazungumzo na rais Hasan Ruhani wa Iran. Akizungumzia mazungumzo yake na Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema, tumekuwa na mazungumzo mazuri sana kuhusu uhusiano wa pande mbili mapatano ya ushirikiano wa kiutamaduni yametiwa saini baina yangu na bwana Lavrov. Hali kadhalika tumefanya mazungumzo na kufikia mapatano mazuri katika sekta mbalimbali mbali kama vile uchumi na ushirikiano katika sekta ya nyuklia. Ushirikiano wetu kwa kweli huu utaendelea. na wiki hii Iran imelalamikia vikali ukiukwaji wa haki za Wairani katika nchi za Umoja wa Ulaya na imetangaza kumteua ripota maalum wa kuchunguza hali mbaya ya wafungwa wa Irani katika magereza ya Ulaya. Ali Bakri Kani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama ya Iran, amemwandikia barua JP Tranhol Mikkelsen, katibu mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya ambapo amebainisha namna haki za raia wa Iran zinavyokiukwa barani Ulaya. Amekosoa vikali nchi za Umoja wa Ulaya kwa kutowajibika kuhusu kadhia hiyo ya kukiukwa haki za wairani Ulaya. Aidha, amezitaka nchi za Ulaya zishirikiane na ripota maalum wa Iran ambaye atakuwa na jukumu la kuchunguza hali ya wafungwa wa Irani barani Ulaya. Alkadhalika ametaja mifano mingine ya kukiukwa haki za wairani kuwa ni kufariki watoto 31 wa Irani waliokuwa wakiugua magonjwa ya MIS na EB kutokana na vikwazo vya Umoja wa Ulaya ambavyo vilizuia dawa za dharura ziwafikie. Aidha, Baghirikani amezikosoa nchi za Ulaya kwa kunyamazia kimya ugaidi wa kiserikali wa utawala wa Marekani, hasa mauaji ya shahidi Qasim Suleimani. Ali Baghirikani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama ya Iran, amewasilisha barua hiyo ya malalamiko Jumatano mjini Tehran wakati alipokutana na balozi wa Ureno ambaye nchi yake ni mwenyekiti wa kiduru wa baraza la umoja wa Ulaya. Nam wapenzi msikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Shukran kwa kuwa nasi. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Nam na mna, tunalikunjua jamvi letu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumaa ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yameipa muhimu habari ya matokeo ya mitihani ya kitaifa ya darasa la nane KCPE. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mabinti ya wa paa historia yaandikwa, wasichana wakilemea wavulana, shule za umma zikibwaga shule binafsi. Habari nyingine katika gazeti la Taifa Leo inasema misako imesababisha upungufu wa samaki eneo la pwani. Eh, habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano. Halikadhalika, katika ukurasa wa mbele wa uh, Taifa Leo kuna kichwa cha habari kuhusiana na uh, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kichwa hicho cha habari kinasema: Ramadhani, njia ya kuchuma thawabu za mwezi mtukufu. Makala hiyo unaweza kuisoma ukurasa wa saba wa Taifa Leo. Gazeti la Daily Nation nalo limeipa muhimu habari ya matokeo ya mitihani ya KCPE, ambapo limeorodhesha majina ya wanafunzi e, bora zaidi kitaifa. Mwanafunzi bora alikuwa Faith Kawe Mumo ambaye alipata alama 433 kati ya alama 500. Gazeti hilo limeandika kuwa pamoja na kuwa mtihani huo ulifanyika wakati wa janga la Covid 19, lakini wanafunzi wapatao milioni moja laki moja sabini na tisa elfu mia tisini na mbili waliotahiniwa walipata alama bora zaidi ya mwaka uliotangulia. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika shule za umma zimeongoza kwa ubora katika eneo la Mlima Kenya ikilinganishwa na shule binafsi. Standard pia lina habari kuhusu jaji Marete Njagi anayehojiwa E, katika wadhifa wa jaji mkuu ambaye alilazimika kufafanua kwamba hana matatizo ya akili jinsi cheti chake cha kuthibitisha kwamba ni mtu mwenye ulemavu kinavyosema. Akijibu maswali ya Muhamed Warasame, jaji Marete alisema kulikuwa na tatizo wakati aliposajiliwa kukichukua cheti hicho na kwamba tatizo alilonalo ni la macho, pia anaugua kisukari na wala si akili. Gazeti la Listal na habari semayo kuwa serikali ya Kenya na ila ya Uingereza zinafanya mazungumzo kujadili uamuzi wa Uingereza kupiga marufuku raia wa Kenya kuingia Uingereza. Gazeti hilo limeandika kuwa jana, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Rachel Omamo na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Uingereza Dominic Raab walijadili njia za uh, uh, kukabiliana na vikwazo hivi vya safari baina ya nchi mbili. Gazeti la People Daily nalo na pia limeipa umuhimu habari ya matokeo ya mitihani ya kitaifa ya darasa la nane na kuandika kuwa shule za umma zimepata mafanikio makubwa. Tukiachana na magazeti ya Kenya, sasa tunaelekea nchini Tanzania na awali kabisa na aliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mvutano, alama za JPM watikisa. Na likifafanua zaidi, limeandika CCM yatoa angalizo ikionya Magufuli asibezwe, Nape na Gwajima wafunguka mazito. Pia, ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kikuu cha habari kisemacho kitendawili cha urais TLS kuteguliwa. Gazeti la Habari lio katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais wa Zanzibar Daktari Hassan Mwinyi akiitikia duaa iliyokuwa ikisomwa na ustadh Idrisa Matulubu baada ya kumalizika swala aliyohudhuria pamoja na wafanyakazi wa ofisi yake katika msikiti uliopo eneo la Ikulu, uh, mjini Zanzibar. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho majambazi ya mnyonga mlinzi wa benki likifanua, limeandika kuwa mlinzi wa usiku katika benki ya Abisa iliyopo jijini Tanga amekutwa amenyongwa usiku wa Aprili 13 na watu wasiojulikana, huku silaha yake ya kirungu ikiwa pembeni yake. Nalo gazeti la Nipasha lina kichwa kikuu cha habari kisemacho shehena ya mafuta kula yatua dam. Na mna mwisho, naangazia na magazeti ya nchini Tanzania na gazeti la Daily Monitor Samahani, na mwisho na angazia gazeti ya nchini Uganda. Sasa na gazeti la Daily Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, serikali yataja majina ya watu elfu moja mia tatu ambao wametoweka. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inaomwonyesha Rais Yoweri Museveni ambaye pia ni mwenyekiti wa chama tawala ya NRM akiwasili jana katika mkutano wa wabunge waliochaguliwa upya ambao unafanyika wilaya ya Kiankwanzi. na mlazia dasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo Ijumaa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum, na baada ya hapo na, na ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. <tipulia> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Kati ya misimu yote ya mwaka, msimu wa machipuo ndiyo msimu unaovutia zaidi, kutokana na kudhihiri mandhari ya kuvutia kimaumbile, hasa uhai mpya unaojitokeza kwenye mimea iliyopukutika majani katika msimu wa kabla ya hapo ambayo hugeuka na kuwa ya kijani kibichi katika msimu huu wa machipuo. Msimu huo hubeba ujumbe wa upendo, ustawi na uhai mpya, na ndiyo maana unapowadia nyoyo husisimka na kupata maarifa zaidi. Katika mazingira ya kuvutia ya msimu wa machipuo, wanadamu huhisi kwa karibu na kukumbuka zaidi rehema na upendo wa Mwenyezi Mungu kwao kuliko wakati wowote wa mwingine. Wanazuoni na wajuzi wa masuala ya kiroho pia wanasema kwamba hakuna hakika inayodhihirisha rehema, upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake kama kitabu kitakatifu cha Quran. Wanasema hakuna kitu kingine chochote kinachosisimua, kuliwaza, kufariji na kulainisha nyoyo kama kusikiliza na kusoma ujumbe wa kitabu cha Quran. Kama ambavyo jua huangaza na kutoa uhai mpya kwa viumbe walioko duniani kupitia joto na mwangaza wake, baada ya kupita usiku wenye giza kubwa, Qurani tukufu pia huchangamsha na kutoa uhai mpya kwa nyoyo zilizochoka kupooza na kufaa. Hivyo Qurani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya nyoyo, nao mwezi wa Ramadhani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya Qurani. Imam Sadiq alaihi salam anasema kila kitu kina msimu na majira yake ya machipuo na msimu wa machipuo wa Qur'ani ni mwezi wa Ramadhani. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo ndipo sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu na mwezi ambao hakika yake ni msimu wa machipuo wa nyoyo za waja wa Mwenyezi Mungu. Kama ambavyo msimu wa machipuo ni msimu wa mazingira ya kupata uhai mpya, vilevile kusoma Qur'an na kuzingatia aya za kitabu hicho katika mwezi huu wa Ramadhani ni wakati wa kupulizwa pumzi na uhai mpya katika nyoyo za wanadamu. Hii ni kwa sababu maumbile ya mwanadamu yanaenda sambamba na Qur'ani pamoja na aya zake tukufu. Ni wazi kuwa aya hizo za Qurani hutayarisha kushawishi na kuwavutia wanadamu kuelekea kwenye utiifu na kumtii muumba wa mbingu na ardhi. Qurani yenyewe inazungumzia mvuto huo maalumu wa kiroho kwa kusema katika aya ya 23 ya suratu Zumar kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa, kitabu chenye kufanana na kukaririwa husisimka kwacho ngozi za wenye kumhofu Mola Mlezi, kisha ngozi zao na nyoyo zao hulainika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo hadithi zikaitaja Qurani tukufu kuwa ni msimu wa machipuo, Ramadan, shahra, Wapenzi wa usikilizaji, Qurani tukufu ni muujiza wa mwenyezi Mungu na waraka wa kudumu milele wa Uislamu. Licha ya kuwepo njama mbalimbali za maadui dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu, lakini kitabu hiki cha mbinguni kimesalimika na njama zote hizo na kuendelea kuongoza na kuwalinda wanadamu dhidi ya upotofu. Hapana shaka yoyote kwamba muundo na maana ya aya za Qurani inabainisha kwamba kitabu hicho hakikuandikwa na mwanadamu bali ni muujiza wa kudumu ambao uko nje ya uwezo wa mwanadamu. Kupitia zaidi ya karne kumi na nne na kuwepo hai Uislamu ulimwenguni kunathibitisha hakika kwamba kwa kuwa na mantiki sahihi maarifa ya kina na mafundisho ya kimaadili na kielimu, Kurani ndicho kitabu bora zaidi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu. Ni katika kivuli cha mafundisho na miongozo ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu ndipo daima kikawa na sura ya kung'aa na mvuto maalumu wa haki na hivyo kuendelea kuwavutia watu wengi duniani katika kukiarifisha kitabu hiki chenye thamani Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika sehemu ya aya za 41 na 42 za suratu Fussilat kwamba bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu, hautakifikia upotofu mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa na mwenye hekima msifiwa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo mtume mtukufu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akatunasihi tuikimbilie Qur'ani kila tunapokabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani. Kusoma Qur'ani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna sifa na thamani maalumu ambazo hazipatikani katika miezi mingine. Mwezi huu wa Ramadhani humuandalia mwanadamu mazingira safi ya kuweza kuvuta pumzi mpya na uhai mpya wa kiroho na hivyo kumkurubisha zaidi kwa Mola Muumba. Njia bora zaidi ya kufikia lengo hilo ni kupitia usomaji wa Qurani Tukufu. Kuhusiana na suala hilo, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema katika hotuba yake ya mwisho aliyotoa kwenye mwezi wa Shaaban kabla ya kuingia mwezi wa Ramadhani kwamba kusoma aya moja tu ya Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani ni sawa na kusoma Kurani nzima katika miezi mingine ya mwaka. Mwezi wa Ramadhani, wapenzi wasikilizaji, ni mwezi ambao ndani yake kiliteremshwa kitabu kitakatifu cha Kurani. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 185 ya, ya Suratul Bakara kwamba mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi Kuteremshwa Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani kunabainisha sifa maalumu za mwezi huu ambao umetoa fursa maalumu za kuwezesha kitabu hicho kitakatifu kuteremshwa ndani yake, kama ambavyo vitabu vingine vyote vya mbinguni pia viliteremshwa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam amenukuliwa katika hadithi akisema kitabu cha Taurat kiliteremka usiku wa sita katika mwezi wa Ramadhani. Injili iliteremka usiku wa kumi na mbili wa mwezi wa Ramadhani. Zaburi iliteremka usiku wa kumi na nane wa mwezi wa Ramadhani, na Quran iliteremshwa usiku wa Lailatul Qadr. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu pia anasema katika hotuba ya mia moja na kumi katika kitabu cha Nahjul Balagha kwamba, jifundisheni Qurani kwa sababu ndiyo hadithi nzuri kabisa, na jitahidini kuifahamu Qurani kwa kuwa ni msimu wa machipuo wa nyoyo za wanadamu. Sehemu kubwa ya baraka za mwezi mtukufu wa Ramadhani inafungamana moja kwa moja na utukufu wa Qurani tukufu. Katika mwezi huu, wanaofunga saumu hupanda mbegu zenye nuru za Qurani kwenye nyoyo zao ili ziweze kumea na kustawi katika kivuli cha aya za kitabu hicho kitakatifu. Sauti za usomaji wa Qur'ani misikitini, majumbani na mitaani hupamba mwezi huu wa Ramadhani na kuongeza maradufu umaanawi wake. Kwa hakika manufaa ya mwezi huu wa Ramadhani hupatikana katika kivuli cha kutafakari na kuizingatia kwa makini Qur'ani tukufu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, amsalie mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na ali zake watoharifu na atufanye kuwa miongoni mwa watu wanaoshikamana na kamba yake, yani Quran, pata utulivu katika kivuli chake na kuongozwa milele na kitabu hicho kitukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe tatu Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na Aprili 16 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1029 iliyopita, yaani tarehe tatu Ramadhani mwaka 413 Hijiria, alifariki dunia Muhammad bin Noman maarufu kwa lakabu ya Sheikh Mufid, fakihi mtaalamu wa elimu ya hadithi tafsiri ya Qurani na historia ya Kiislamu. Sheikh Mufid alikuwa hodari na mwanafikra aliyepevuka, kwani aliweza kujibu masuala ya kifiqhi kwenye midahalo kulingana na madhehebu yoyote aliyotakiwa kufanya hivyo. Kutokana na uhodari wake, maulama wengi wa Kiislamu katika zama hizo walimpa lakabu ya Shekh Mufid. Shekh Mufid ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Alkalam fi dalail Lquran al arkan na Kashful Asrar. Siku kama ya leo, miaka 132 iliyopita Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London nchini Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya watu maskini katika jamii ya Marekani serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake na kupelekwa uhamishoni mwaka 1952 Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia Uswisi pamoja na mkewe msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 1977 katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita Wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, wa pili Wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji ya Wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuuawa idadi kubwa zaidi ya Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baada yake. Na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Vilevile vile mahema yasiyopungua 70000 yaliteketea kwa moto. Hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi wakajeruhiwa. Kutokana na matukio hayo, Saudi Arabia ililazimika kuweka katika eneo la Mina mahema yasiyoshika moto ili kuepusha ajali kama hizo. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran, Admiral Khanzadi, amesema maadui hawana ubavu wala uthubutu wa kuhujumu maji ya taifa hili. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na idara ya kilimo na maendeleo vijijini, uchumi na bahari, na maendeleo endelevu ya Muungano wa Afrika zimezindua mwongozo wa kukuza biashara ya kilimo miongoni mwa mataifa ya Afrika chini ya mapatano Uh, mapya ya eneo la biashara huru barani Afrika. Na serikali ya mpito ya Mali imetangaza Februari ishirini na saba mwaka ujao kuwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu. Na kabla sijaondoka studio ningependa kuangazia maoni yenu eh, asubuhi hii wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa maoni ambayo anayangazia hivi sasa ni ya Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania. Uh, yeye, eh, Profesa Magema anasema eh, kuwa Nyinyi Saudi Arabia mnawao waislamu wenzenu wa Yemen? Je, nyinyi Saudi Arabia ni waislamu kweli? Alhaji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa da Tanzania anasema shukran Radio Tehran kwa kutujuza aliojiri duniani kote. Isa Musango wa Oicha Beni DRC yeye anasema Israel, kitendo mlichokitenda Iran msubiri fimbo ya Iran, wala msibabaikie makofi, fimbo ipo anasema inshaallah. Yahya alio barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania anasema Marekani na Israel wana mpango mbaya na taifa la Iran. Viongozi wa ngazi eh, juu eh, ah, eh, wa Iran na makamanda wote wa jeshi wanapaswa kujiimarisha kiulinzi. Na fundi Kamisi wa Kigoma Tanzania anasema nimeamka asubuhi kuwasikiliza. Na wafuatilia, shukran kwa maoni yenu nyote. Mimi ni Bara, Kenya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.