Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itokee Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Aprili 15 mwafaka na tarehe pili Ramadhan au kwa wengine ni tarehe tatu Ramadhan mwaka 1440 na mbili Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Tunamwomba Allah atakabali som na ibada zetu nyingine usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia takayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, tutakuwa na kipindi maalum, bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au short wave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa 105.3, ukiwa Tanga 100.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, na Mtwara na 99.1 Singida. Unaweza kutufuatilia pia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi a msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza analema ya kujumlisha plus 95, au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib .ir. Punde si punde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa 4 kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wazayuni wana wasiwasi wa Iran kulipiza kisasi cha hujuma dhidi ya kituo cha nyuklia cha Natanza. Ujumbe wa Sudan kufanya safari rasmi ya kuelekea Israel wiki ijayo. Na kwa mara ya kwanza India yavunja ya rekodi kwa kusajili kesi laki mbili za maambukizi ya korona kwa siku, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Kizayuni wa Israel amesema ana wasiwasi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua hatua ya kulipiza kisasi kwa sababu ya Israel kufanya hujuma katika kituo cha nyuklia cha Natanz. Ehud Olmert amesema hayo leo katika mahojiano na kituo cha redio cha WABG ambapo mbali na kukwepa kubeba dhima utawala wa Kizayuni wa kuhusika na hujuma ya Natanz ameigeukia serikali ya Marekani inayoongozwa na Joe Biden kuitaka iudhamini utawala wa Kizayuni ni usalama wake katika kukabiliana na vitisho vya viongozi wa Iran, na akasema ana uhakika Biden anazingatia usalama wa Israel. Siku ya Jumapili, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran na Behruz Kamalvand alitangaza kutokea mkasa katika sehemu ya usambazaji umeme ya kituo cha nyuklia cha kurutubisha urani cha Natanz. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Said Khatibzadeh amesisitiza uh, kuwa Iran italipiza kisasi kwa utawala wa kizayuni katika mahala na wakati itakaoamua, na akaongeza kuwa mashine pewa zilizoondolewa baada ya hujuma dhidi ya kituo cha Natanz zilikuwa aina ya IR 1 na zitabadilishwa kwa mashine pewa za kisasa kabisa. Siku Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Javad Zarif alitilia mkazo wa udharura wa kuvilinda kwa namna inayostahiki vituo na wanasayansi wa nyuklia katika hali hasasi na nyeti ya hivi sasa, na akaongeza kuwa wazayuni watapata jibu lao katika mwendeleo au katika maendeleo makubwa zaidi itakayopata Iran katika nyuklia. Huko nyuma pia, kituo cha nyuklia cha Natanz kilishambuliwa kupitia hujuma za pamoja za intaneti zilizofanywa na Marekani na Israel kuingiria ka. Mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani CIA amesema nchi hiyo inajihatarisha kwa kuchukua uamuzi wa kuondoa askari wake nchini Afghanistan. William J. Burns amesema hayo katika taarifa, akiashiria uamuzi uliotangazwa na Rais wa Marekani Joe Biden wa kuondoa askari wa jeshi la nchi hiyo walioko nchini Afghanistan na kusisitiza kuwa kwa kuondoka askari wa Marekani nchini humo uwezo wa Washington wa kukabiliana na vitisho utapungua kwa kiwango fulani. Mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani ameongeza kuwa kuondoka vikosi vya jeshi la Marekani nchini Afghanistan maana yake ni sisi kukubaliwa na, kukabiliwa na hatari. Rais Joe Biden wa Marekani alitangaza Jumatano kwamba askari wa jeshi la nchi hiyo wataondolewa nchini Afghanistan, na akaeleza kuwa wakati umewadiwa wa kuhitimisha vita virefu zaidi ambavyo Marekani ilikuwa imejitumbukiza ndani yake kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Marekani iliishambulia na kuivamia kijeshi Afghanistan mwaka elfu mbili na moja na kuangusha utawala wa wakati huo wa kundi la Taliban. Hata hivyo, baada ya kupita miaka ishirini na kupata nguvu tena kundi la Taliban na kufuatia makubaliano ya amani ambayo serikali iliyopita Marekani ya Donald Trump ilisaini na kundi hilo mjini Doha, Qatar, hivi sasa Biden amekuwa hana njia nyingine isipokuwa kuhitimisha vita hivyo bila Marekani kupata mafanikio yoyote kwa kuivamia kijeshi Afghanistan, ikiwa pia imeshindwa vibaya zaidi nchini humo kuliko ilivyoshindwa katika vita na uvamizi wa Vietnam. Vita vya Afghanistan vimegharimu Washington dola trilioni mbili na bilioni mia nne. Maafisa wawili wa Sudan wamefichua kuwa ujumbe wa serikali ya nchi hiyo utafanya ziara ya kwanza rasmi kuelekea Israel au Palestina inayokaliwa kwa mabavu wiki ijayo. Mmoja wa maafisa hao ambaye hakutaka jina lake litajwe amevieleza vyombo vya habari kwamba maafisa kadhaa wa usalama na intelijensia watakuwemo kwenye ujumbe huo wa serikali ya Khartum utakaoelekea Tel Aviv. Kwa mujibu wa maafisa hao, safari hiyo inafanyika kwa lengo la kuimarisha uhusiano baina ya Sudan na utawala haramu wa Israel. Maafisa rasmi wa pande hizo mbili hawajatoa tamko lolote kuthibitisha au kukadhibisha habari hiyo, kufuatia hatua ya serikali ya Sudan ya kufuta sheria inayopiga marufuku kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Jumamosi iliyopita, ujumbe wa serikali ya Sudan ulikutana na ujumbe wa kizayuni katika nchi ya tatu ya kiarabu na kufanya mazungumzo kuhusu mashirikiano ya pande mbili hususan katika nyanja za kiuchumi. Mwishoni mwa mwaka uliopita, na kwa upatanishi wa Marekani, Sudan na utawala haramu wa Israel zilifikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taasisi ya upelelezi na makosa ya jinai nchini Rwanda imetangaza kuwatia mbaroni watu 66 kutokana na makosa ya kuwa na itikadi ya mauaji ya kimbari pamoja na kuhatarisha manusura wa mauaji hayo. Watu hao wanashukiwa kutenda uhalifu huo ndani ya siku saba za wiki iliyopita, ambayo ilikuwa maalum kwa ajili ya maombolezo ya mauaji hayo ya mwaka 1994. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Taasisi hiyo imefahamisha kwamba washukiwa hao walikamatwa kwa nyakati tofauti katika maeneo mbalimbali ya nchi ambapo walikuwa kwenye vitendo ambavyo kisheria ni vya jinai. Hii si mara ya kwanza vitendo vya aina hii vikijitokeza, hasa wakati wa kipindi cha maombolezo ya mauaji hayo yaliyofanyika Rwanda miaka 27 iliyopita. Mmoja mwanusura wa mauaji hayo ya kimbali, Bimka Mlinzi Hilarii, ambaye anaishi kusini mwa Rwanda ameshuhudia kilichowatokea siku ya kwanza baada kwanza jumala ya kuanza juma la maombolezo ya mauaji hayo. Ile asubuhi tulipoamka, mume wangu alikuwa pembeni akiwalisha ng'ombe na mtoto wetu alipoteremka shambani, alikuta migomba yetu yote imefyekwa, na kurudi akimbia na kumuuliza babake kama ndiye alikuwa ameikata migomba hiyo, lakini babake akakana, na yeye alipoteremka kweli kushuhudia akaikuta migomba yote iko chini. Manusura wengine wameshuhudia kwamba waliona kitu ambacho si cha kawaida siku ya kwanza ya juma la maombolezo uh... kuna kisa kimoja ambacho tulimshuhudia mtu akiwasha moto barabarani na kuzuia wapita njia, na alipoulizwa kile alichokuwa akikifanya, alijibu alikuwa akifanya ishara ya kuwakumbuka ndugu zake kutoka kabila lake la Wahutu waliowawa kwenye mauaji hayo ya kimbali dhidi ya Watutsi wa Rwanda mauaji yaliyofanyika Rwanda mwaka 1994. Umoja wa Mataifa ulithibitisha kwamba yalenga kuitokomeza jamii ya Watutsi huku yakifanywa na wanamgambo kutoka kabila ya Wahutu walio wengi. Lakini kila shughuli za maombolezo zinapoanza, visa vya kuwaua manusura kutoka kabila la Watutsi walio wachache. Msemaji wa taasisi ya taifa ya upelelezi na makosa ya jinai nchini Rwanda, Dr. Thierry Murangira amesema kutokana na visa hivyo, tayari wanawashikilia washukiwa 66 wa makosa hayo kari, ngui, zari birego 1 kwa ujumla tulipata visa 87 ndani ya juma hili, lakini visa ambavyo vinawahusu washukiwa wa kubeza mauaji hayo ni sitini na sita. Labda niseme tu kwamba tuna ushahidi wa watu wanaokanusha kutokea kwa mauaji hayo, ni kosa la jinai kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo haya yanajiri wakati takwimu za tume ya taifa ya umoja na maridhiano zikionyesha kwamba kiwango cha maridhiano miongoni mwa wananchi wa Rwanda kipo kwenye uwiano wa asilimia huku lakini wadadisi wakijiuliza uhakika wa takwimu hizi, ikiwa visa vya aina hii vikiendelea kuwepo tena kwa wingi. Kuna hatua imepigwa nzuri, lakini tunapoona ndani ya siku saba watu sitini na sita, bado inaonyesha kwamba kuna kazi inahitajika kufanyika ya ziada, ili kuhakikisha hata yule mtu mmoja mawazo yake yanabadilika au anachukuliwa hatua ambazo hazitaendelea kuiathiri jamii. Tayari washukiwa hao wanatazamiwa kufikishwa kizimbani na wanasheria wanasema wakikutikana hatia hatari ya kifungo cha maisha jela inawasubiri. Silvanus Kalimera, Teheran, Kigali. Asante sana Karimera kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kigali, Rwanda. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kadhalika. Tunasikika mubashara kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tukisonga mbele, India imetangaza kuwa watu laki mbili mia saba thelathini na tisa wameambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha maradhi ya covid kumi na tisa katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita huku hospitali nyingi za nchi hiyo zinazotibu wagonjwa maradhi hayo zikikabiliwa na uhaba mkubwa wa vitanda na mitungi ya oksijeni. Takwimu rasmi zilizotolewa leo na Wizara ya Afya ya India zinaonyesha kuwa watu elfu moja na thelathini na wanane wamefariki dunia kwa maradhi ya Covid 19 katika muda wa saa 24 zilizopita na kuifanya idadi ya waliofariki kwa maradhi hayo hadi sasa nchini humo kufika watu laki moja sabini na tatu elfu mia moja ishirini na tatu kwa upande wa maambukizi tayari watu milioni kumi na nne na laki moja wameshaambukizwa virusi vya korona na kuifanya India nchi ya pili duniani yenye idadi kubwa zaidi ya maambukizi ikitanguliwa na Marekani yenye kesi za watu milioni thelathini na moja nukta nne walioambukizwa virusi hivyo. Ongezeko hilo la leo la maambukizi ambayo ni rekodi ya siku nane mtawalia kuwekwa nchini India linaripotiwa huku nchi hiyo ikikabiliwa au ikiwa inakabiliana na wimbi kubwa la pili la usambaaji wa virusi vya korona ambalo kitovu cha maambukizi yake ni jimbo la Maharashtra uliopo mji mkuu wa kibiashara wa nchi hiyo Mumbai. Avinasha Gawande, afisa katika chuo cha tiba na hospitali ya serikali katika eneo la Nagpur, amesema hali ni ya kutisha, kwa sababu vitanda vyote mia tisa vya hospitali hiyo vimejaa na kuna wagonjwa wengine sitini wanaohitaji Kulazwa. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Nujaba huko nchini Iraq amesisitiza kuwa kuendelea kuwepo kijeshi Marekani ndio hatari kubwa zaidi inayotishia usalama wa Iraq. Nasr Ashamri, naibu katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Nujaba, amesema hayo leo katika ujumbe aliotuma kwa jeshi ghasibu la kigaidi la Marekani akilihutubu, na hapa nanukuu: kutambua na kufikiria namna ya kukabiliana na hatari ni jukumu la wananchi wote wa Iraq ambao kila mara wamekuwa wakitaka kukomeshwa ukaliaji, wen, ukaliaji wenu ardhi wa jinai na kuhitimishwa uingiliaji wa kituo chenu cha ujasusi, mwisho wa kunukuu. Asham ashamra ameongeza kwa kusema leo Marekani ambayo imepuuza makusudi mpango uliopitishwa na bunge la Iraq kuhusiana na kuondoka askari wa Kimarekani inaendesha hujuma za angani na ardhini dhidi ya nchi hii wakati Iraq ni nchi huru na mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mauzo ya silaha ya serikali ya Biden kwa Imarati. Miezi kadhaa ikiwa imepita tokea Joe Biden atangaze kusimamisha na kutazama upya mkataba wa mauzo ya silaha za Marekani kwa Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Rais huyo mpya wa Marekani ametangaza kuwa ataendelea na mpango wa awali wa kuizia nchi hiyo ya Kiarabu silaha zenye thamani ya dola bilioni ishirini na tatu, ikiwa ni pamoja na ndege za kivita aina ya F35, droni zenye kubeba silaha na zana nyinginezo za kivita. Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, alikubali kuiuzia Imarati silaha hizo mara tu baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kutangaza kuutambua rasmi utawala ghasibu wa Israel. Mkataba huo ulitiwa saini katika hali ambayo Imarati na Saudi Arabia zilikosolewa vikali na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na raia wa nchi nyingine kutokana na hatua yao ya kuendelea kuwaua kwa umati watu wa Yemen, tena katika mazingira magumu ya kuenea duniani janga la virusi vya Korona. Mashirika hayo huku yakifichua maafa na jinai kubwa inayotekelezwa na nchi mbili hizo za Kiarabu na washirika wao wa Magharibi dhidi ya raia maskini wa Yemen ambao hawana mtu wa kuwatetea, yalizitaka nchi zinazoziuzia silaha Saudia na na Imarati na hususan Marekani na nchi za Ulaya zisimamishe mara moja mauzo hayo ya silaha zinazotumika kuwaua kikatili wa Yemen. Licha ya maombi na matakwa hayo ya jamii ya kimataifa lakini utiwaji saini mkataba huo wa mauzo ya silaha uliokuwa ushindi mkubwa kwa Imarati na Saudia kwa ajili ya kuzipatia silaha mpya na za kisasa katika jinai yao ya kuendelea kuwaua kinyama raia wa Yemen wasio na hatia na haswa watoto na wanawake, pamoja na kuwa mauzo ya silaha hizo yalipingwa na wajumbe wa mabunge yote mawili ya Congress na Seneti ya Marekani, lakini Trump, kutokana na kiburi chake, alitumia uwezo wake wa veto dhidi ya pinzani huo, dhidi ya upinzani huo na kuamua kusukuma mbele ya mauzo ya silaha hizo kwa hoja kuwa kama hangelifanya hivyo uhusiano wa Marekani na nchi mbili hizo za Kiarabu ungetumbukia hatarini. Hii ni katika hali ambayo isipokuwa nchi wanachama wa neto Japan na Korea Kusini, katika eneo zima la Asia Magharibi ni utawala ghasibu wa Israel tu ndio ha, ndiyo hadi sasa umekuwa na fursa ya kutumia ndege hizo za F35. Akiwa katika kampeni za uchaguzi Biden, wa Marekani, Biden aliahidi kwamba kama angechaguliwa kuwa rais wa Marekani, angechunguza upya na hatimaye kufutilia mbali mkataba wa mauzo ya silaha kwa Imarati, jambo ambalo liliwavutia wengi. Hata baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, Biden alisema alikuwa amesimamisha kwa muda mkataba huo kwa ajili ya kufanyia uchunguzi zaidi. Watu wengi duniani na haswa mashirika ya kutetea haki za binadamu waliopokea vizuri uamuzi wake huo ambapo hata viongozi mashuhuri nchini Marekani walimpongeza kwa uamuzi huo ulioonekana kuwa wa busara. Licha ya makaribisho na maumbi hayo yote, lakini sasa imebainika wazi kwamba ahadi hizo za Biden hazikuwa lolote ila naratupu zisizokuwa na maana yoyote. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ashraf Haruna akiwa Kampala, Uganda, anasema asante kwa habari nzuri, anasema ameandika, uh, asante sana kwa taarifa nzuri. Asante sana nawe Ashraf ukiwa hapo Kampala, mji mkuu wa Uganda. Fadhil Ahmad akiwa Taveta, Zanzibar, anasema baada ya salamu, shukran kwa habari nzuri na za uhakika. Asante sana Ahmed ukiwa hapo visiwani Zanzibar. Maoni zaidi ni baada ya vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sera za Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA ziko wazi. Rais Hassan Ruhani asema urutubishaji urani hadi ya asilimia 60 ni jibu kwa shari za maadui. Na Iran yalalamikia ukiukwaji wa haki za wairani barani Ulaya karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumza kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo na kusema Sera za Iran ziko wazi kuhusu maudhui hizo mbili. Ameongeza kuwa sera hizo amezibainisha wazi kwa wakuu wa nchi kupitia maandishi na katika mikutano. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano jioni mjini Tehran, wakati akiwahutubia kwa njia ya video washiriki wa mahafali ya kuwa na ukuruba na Kurani tukufu iliyofanyika katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ukumbi wa swala wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kiongozi mwadhamu amesema wakuu wa nchi wameamua kuenda kufanya mazungumzo ili sera hizo zitekelezwe, na kuongeza kuwa ingawa hapingi suala hilo, lakini kuna ulazima wa kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kuwa mazungumzo hayo hayaendelei kwa muda mrefu sana, kwani hilo litakuwa kwa madhara ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa lengo la Wamarekani katika kusisitiza kuhusu mazungumzo ni kutaka kulazimisha kauli batili, na kuongeza kuwa mantiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa awali kabisa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo, kwani Wamarekani hawaaminiki. Huko nyuma walikiuka ahadi zao mara kadhaa, kiasi kwamba hata baadhi ya washiriki katika mazungumzo kutoka Ulaya wanakiri hilo katika vikao vya faragha, ingawa wakati wa kuchukua maamuzi wanajisalimisha kwa Wamarekani na hawawezi kuchukua maamuzi huru. Ayatullah Khamenei ameendelea kwa kusema, mapendekezo ya Wamarekani huwa yamejaa kiburi na ni ya udhalilishaji kiasi kwamba hayawezi kutazamwa. Ni matumaini yetu kuwa wakuu wa serikali nchini Iran watasonga mbele wakiwa waangalifu, kwa ukakamavu na kwa kutawakal na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa dhikri ya Hasbunallah wa nema alwakil, na hivyo kwamba kwa kwa taufiki na uwezo wake Mwenyezi Mungu wataweza kulifurahisha taifa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa urutubishaji wa madini ya urani kwa kiwango cha asilimia 60 ni jibu kwa vitendo vya shari vya maadui. Rais Ruhani ameasema hayo Jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo amesema hatua ya Iran kuanza kutumia mashini pewa au sentrifuji za kisasa aina ya ir6 na urutubishaji wa madini ya urani hadi kiwango cha asilimia 60 ni jibu mwafaka kwa vitendo vya shari vya maadui. Ameongeza kuwa iwapo wazayuni wametekeleza njama dhidi ya Iran basi tutatoa jibu, na hilo ndio jibu la kwanza. Rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran ameendelea kusema kuwa hilo ni jibu kwa uhabithi wa Wazayuni, ili wafahamu kuwa hawawezi kupanga njama dhidi ya taifa la Iran na kutenda jinai katika kituo cha nuklia cha Natanz. Rais Ruhani ameongeza kuwa iwapo mnalenga kuvuruga teknolojia yenye malengo ya amani ya Iran inayosimamiwa na wakala Asyad wa kimataifa wa nishati ya atomiki, sisi tutawapa jibu la kisheria. Kile mlichofanya ni ugaidi wa kinyuklia, lakini hatua zetu ni za kisheria. Rais wa Iran alikuwa akiashiria tukio la hivi karibuni la uharibifu uliofanywa katika kituo cha nyuklia cha Natans kati mwa Iran. Siku chache zilizopita, kuliripotiwa tukio katika sehemu moja ya mtandao wa kusambaza umeme katika kituo cha kurutubisha Irani cha Shahidi Ahmad Rushan huko Natans, lakini kwa bahati nzuri, tukio hilo halikusababisha maafa ya binadamu wala kuvuja kwa mionzi ya nyuklia. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imewasilisha malalamiko rasmi kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu tukio hilo la kigaidi katika mfumo wa usambazaji umeme wa kituo cha urutubishaji urani cha Natanz. Katika barua kwa mkurugenzi mkuu wa IAEA Bwana Kadhim Gharib Abadi, balozi na mwakilishi wa Iran katika IAEA mjini Vienna, amesema hujuma hiyo ya kuvuruga mfumo wa umeme katika kituo cha urutubishaji cha Natanz ni mfano wa ugaidi wa kinuklia. Akizungumzia tukio hilo la kigaidi hivi karibuni, Ali Akbar Salehi, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran, alisema kwamba ugaidi wa kinyuklia ambao umetokea katika kituo cha urutubishaji urani cha Natanz ni thibitisho la wazi la kushindwa wapinzani wa ustawi wa kiviwanda na kisiasa wa Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa ajili ya kuzuia maendeleo makubwa ya teknolojia ya nuklia nchini. Naye Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, akizungumza Jumatatu asubuhi katika kikao cha kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran pia aliashiria tukio hilo la Natanz na kusisitiza udharura wa kulindwa vizuri usalama wa taasisi na wanasayansi wa nuklia katika mazingira haya tata. Magazeti ya Israeli yamesema hujuma hiyo ya uvurugaji katika kituo cha Natanz imetekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia, Jumanne, alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Dr Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo wawili hao wamejadili na kuzungumzia masala muhimu ya pande mbili, kieneo na kimataifa. Mawaziri hao walitilia na saini pia hati ya kuasisi vituo vya kiutamaduni baina ya Iran na Rasia. Lavro pia alikutana na kufanya mazungumzo na rais Hasan Ruhani wa Iran. Akizungumzia mazungumzo yake na Lavrov, waziri wa mambo ya nje Mapatano ya ushirikiano wa kiutamaduni yametiwa saini baina yangu na bwana Lavrov. Hali kadhalika tumefanya mazungumzo na kufikia mapatano mazuri katika sekta mbalimbali kama vile uchumi na ushirikiano katika sekta ya nyuklia. Ushirikiano wetu kwa kweli huu utaendelea. Na wiki hii Iran imelalamikia vikali ukiukwaji wa haki za Wairani e, katika nchi za Umoja wa Ulaya na imetangaza kumteua ripota maalum wa kuchunguza hali mbaya ya wafungwa wa Irani katika magereza ya Ulaya. Ali Bakiri Kani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama ya Iran, amemwanikia barua JP Tranhol Michelsen, katibu mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya ambapo amebainisha namna haki za raia wa Iran zinavyokiukwa barani Ulaya. Amekosoa vikali nchi za Umoja wa Ulaya kwa kutowajibika kuhusu kadhia hiyo ya kukiukwa haki za Wairani Ulaya. Aidha, amezitaka nchi za Ulaya zishirikiane na ripota maalum wa Iran ambaye atakuwa na jukumu la kuchunguza hali ya wafungwa wa Irani barani Ulaya. Alkadhalika ametaja mifano mingine ya kukiukwa haki za Wairani kuwa ni kufariki watoto 31 wa Irani waliokuwa wakiugua magonjwa ya mis na eb kutokana na vikwazo vya umoja wa Ulaya ambavyo vilizuia dawa za dharura ziwafikie. Aidha, Bagirikani amezikosoa nchi za Ulaya kwa kunyamazia kimya ugaidi wa kiserikali wa utawala wa Marekani, hasa mauaji ya shahidi Qasim Suleimani. Ali Bagirikani, katibu wa kitengo cha haki za binadamu katika idara ya mahakama Iran, amewasilisha barua hiyo ya malalamiko Jumatano mjini Teheran wakati alipokutana na balozi wa Ureno ambaye nchi yake ni mwenyekiti wa kiduru wa baraza la Umoja wa Ulaya. Nam, wapenzi usikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo shukran kwa kuwa nasi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Kati ya misimu yote ya mwaka, msimu wa machupuo ndiyo msimu unaovutia zaidi, kutokana na kudhihiri mandhari ya kuvutia kimaumbile, hasa uhai mpya unaojitokeza kwenye mimea iliyopukutika majani katika msimu wa kabla ya hapo ambayo hugeuka na kuwa ya kijani kibichi katika msimu huu wa machipuo. Msimu huo hubeba ujumbe wa upendo, ustawi na uhai mpya, na ndiyo maana unapowadia nyoyo husisimka na kupata maarifa zaidi. Katika mazingira ya kuvutia ya msimu wa machipuo, wanadamu huhisi kwa karibu na kukumbuka zaidi rehma na upendo Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu kwao kuliko wakati wowote mwingine. Wanazuoni na wajuzi wa masuala ya kiroho pia wanasema kwamba hakuna hakika inayodhihirisha rehema, upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake kama kitabu kitakatifu cha Quran. Wanasema hakuna kitu kingine chochote kinachosisimua, kuliwaza, kufariji na kulainisha nyoyo kama kusikiliza na kusoma ujumbe wa kitabu cha Quran. Kama ambavyo jua huangaza na kutoa uhai mpya kwa viumbe walioko duniani kupitia joto na mwangaza wake baada ya kupita usiku wenye giza kubwa, Qurani tukufu pia huchangamsha na kutoa uhai mpya kwa nyoyo zilizochoka kupooza na kufa. Hivyo Qurani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya nyoyo, nao mwezi wa Ramadhani ni msimu wa machipuo kwa ajili ya Qurani. Imam Sadiq alayhi salam anasema kila kitu kina msimu na majira yake ya machipuo na msimu wa machipuo wa Qur'ani ni mwezi wa Ramadhani. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo ndipo sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu na mwezi ambao hakika yake ni msimu wa machipuo wa nyoyo za waja wa Mwenyezi Mungu. Kama ambavyo msimu wa machipuo ni msimu wa mazingira ya kupata uhai mpya, vilevile kusoma Qur'an na kuzingatia aya za kitabu hicho katika mwezi huu wa Ramadhani ni wakati wa kupulizwa pumzi na uhai mpya katika nyoyo za wanadamu. Hii ni kwa sababu maumbile ya mwanadamu yanaenda sambamba na Qur'ani pamoja na aya zake tukufu. Ni wazi kuwa aya hizo za Qurani hutayarisha kushawishi na kuwavutia wanadamu kuelekea kwenye utiifu na kumtii muumba wa mbingu na ardhi. Qurani yenyewe inazungumzia mvuto huo maalumu wa kiroho kwa kusema katika aya ya 23 ya Suratu Zumar kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa, kitabu chenye kufanana na kukaririwa husisimka kwacho ngozi za wenye kumhofu Mola mlezi, kisha ngozi zao na nyoyo zao hulainika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo hadithi zikaitaja Qur'ani tukufu kuwa ni msimu wa machipuo Ramadhani, shahrul ibade wa. Wapenzi wasikilizaji, Qurani tukufu ni muujiza wa Mwenyezi Mungu na waraka wa kudumu milele wa Uislamu. Licha ya kuwepo njama mbalimbali mbali za maadui dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu, lakini kitabu hiki cha mbinguni kimesalimika na njama zote hizo na kuendelea kuongoza na kuwalinda wanadamu dhidi ya upotofu. Hapana shaka yoyote kwamba muundo na maana ya aya za Qur'ani inabainisha kwamba kitabu hicho hakikuandikwa na mwanadamu, bali ni muujiza wa kudumu ambao uko nje ya uwezo wa mwanadamu. Kupitia zaidi ya karne kumi na nne na kuwepo hai Uislamu ulimwenguni kunathibitisha hakika kwamba kwa kuwa na mantiki sahihi, maarifa ya kina na mafundisho ya kimaadili na kielimu, Qurani ndicho kitabu bora zaidi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu. Ni katika kivuli cha mafundisho na miongozo ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu ndipo daima kikawa na sura ya kung'aa na mvuto maalumu wa haki na hivyo kuendelea kuwavutia watu wengi duniani katika kukiarifisha kitabu hiki chenye thamani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika sehemu ya aya za 41 na 42 za, za suratu Fussilat kwamba bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu, hautakifikia upotofu mbele yake wala nyuma yake kimeteremshwa na mwenye hikima msifiwa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akatunasihi tuikimbilie Qurani kila tunapokabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani. Kusoma Qurani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna sifa na thamani maalumu ambazo hazipatikani katika miezi mingine. Mwezi huu wa Ramadhani humwandalia mwanadamu mazingira safi ya kuweza kuvuta pumzi mpya na uhai mpya wa kiroho na hivyo kumkurubisha zaidi kwa Mola Muumba. Njia bora zaidi ya kufikia lengo hilo ni kupitia usomaji wa Qurani Tukufu. Kuhusiana na swala hilo, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema katika hotuba yake ya mwisho aliyotoa kwenye mwezi wa Shaban kabla ya kuingia mwezi wa Ramadhani kwamba kusoma aya moja tu ya Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani ni sawa na kusoma Qurani nzima katika miezi mingine ya mwaka. Mwezi wa Ramadhani, wapenzi wasikilizaji, ni mwezi ambao ndani yake kiliteremshwa kitabu kitakatifu cha Quran. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 185 ya Suratul Baqara kwamba mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Kuteremshwa Qurani katika mwezi huu wa Ramadhani kunabainisha sifa maalumu za mwezi huu ambao umetoa fursa maalumu za kuwezesha kitabu hicho kitakatifu kuteremshwa ndani yake kama ambavyo vitabu vingine vyote vya mbinguni pia viliteremshwa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam amenukuliwa katika hadithi akisema kitabu cha Taurat kiliteremka usiku wa sita katika mwezi wa Ramadhani, Injili iliteremka usiku wa kumi na mbili wa mwezi wa Ramadhani, Zaburi iliteremka usiku wa kumi na nane wa mwezi wa Ramadhani, na Quran iliteremshwa usiku wa Lailatu lqadr. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalamu pia anasema katika hotuba ya 110 katika kitabu cha Nahju lbalagha kwamba jifundisheni Qurani kwa sababu ndiyo hadithi nzuri kabisa na jitahidini kuifahamu Qurani kwa kuwa ni msimu wa machipuo wa nyoyo za wanadamu. Sehemu kubwa ya baraka za mwezi mtukufu wa Ramadhani inafungamana moja kwa moja na utukufu wa Qur'ani tukufu. Katika mwezi huu wanaofunga saumu hupanda mbegu zenye nuru za Qur'ani kwenye nyoyo zao ili ziweze kumea na kustawi katika kivuli cha aya za kitabu hicho kitakatifu. Sauti za usomaji wa Qur'ani misikitini, majumbani na mitaani hupamba mwezi huu wa Ramadhani na kuongeza maradufu umaanawi wake. Kwa hakika manufaa ya mwezi huu wa Ramadhani hupatikana katika kivuli cha kutafakari na kuizingatia kwa makini Qurani tukufu. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala amsalie mtume wake Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na ali zake watoharifu na atufanye kuwa miongoni mwa watu wanaoshikamana na kamba yake, yaani Quran, pata utulivu katika kivuli chake na kuongozwa milele na kitabu hicho kitukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu <mulikana> Salli wa ali inni min, Ewe Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi japokuwa haja, haja yangu kwacho ni kubwa, ghinaka anhu qadim wa huwa indi kathiri wa huwa alayka sahlun yasiri, na kutokukuhitaji kwako ni kwa kudumu nacho kwangu ni kingi na kwako ni chepesi na rahisi. allahumma inna afwaka an dhambi wa tajawuzaka an khatiati, Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu na usamehevu wako makosa yangu, usamehevu wako wa dhulma yangu na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu wa hilmika an kathiri jurmi indama kana min khatai wa amdi. Na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi yamenitamanisha ni kuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako. Alladhi razaktani min rahmatika wa araytani min qudratik, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehema zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako. Wa arraftani min ijabatik umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani. Wa as'aluka musta nisala, saifen, wala, wajila, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako. Likawiapo jibu Hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako, na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe Mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita nami na kukimbia, unaonyesha huba kwangu nami naonyesha chuki kwako. watatawajadu ilaya fala akbalume, unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu lakini sikubali kana kwamba nina nguvu juu yako ilai, lakini hayo yote hayaja kuzuia kunipa rehema zako na hisani yako, wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Basi mrehemu mja wako mjinga Ahlan, ahlan, kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku huu wa kuamkia Ijumaa ya kwanza ya mwezi mtukufu Ramadhana. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Mvuma Khamis hajatueleza yuko wapi, lakini anasema habari twazipata uzuri. Asante sana Mvuma Khamis akiwa Tanzania, lakini hajatueleza yupo sehemu gani hapo Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Naye Juma bin Karim akiwa Zanzibar, almaarufu Baba Akram, anasema nawatakia Waislamu wote duniani Ramadhan karim asante sana Juma bin Karim, na kwako pia. Isa Musango akiwa Oicha, mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema asalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anaandika Waisraeli muonje fimbo ya Iran. Musango huyo akiwa DRC na ujumbe wa mwisho kutokana na ufinyu wakati kwa sasa, mpenzi msikilizaji, ni kutoka kwake Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania anasema Marekani na Israel wana mpango mbaya na taifa la Iran. Viongozi wa ngazi ya juu wa Iran, Ayatullah Khamenei na makamanda wote wa sepa mukawama, mnapaswa kuimarisha ulinzi wa hali ya juu kabisa na mifumo yote ya rada, anga na baharini, na mipaka yote. Yahya Ali huyo akiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel amesema ana wasiwasi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua hatua ya kulipiza kisasi kwa sababu ya Israel kufanya hujuma katika kituo cha nyuklia cha Natanz. Mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, amesema nchi hiyo inajihatarisha kwa kuchukua uamuzi wa kuwaondoa askari wake huko nchini Afghanistan. Maafisa wawili wa Sudan wamefichua kuwa ujumbe wa serikali ya nchi hiyo utafanya ziara ya kwanza rasmi kuelekea Israel, yani Palestini inayokaliwa kwa mabavu juma lijalo. India imetangaza kuwa watu zaidi ya laki mbili wameambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha maradhi ya covid-19 katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita huku hospitali nyingi za nchi hiyo zinazotibu wagonjwa maradhi hayo zikikabiliwa na uhaba mkubwa wa vitanda na mitungi ya oksijeni. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Nujaba nchini Iraq amesisitiza kuwa kuendelea kuwepo kijeshi Marekani ndio hatari kubwa zaidi inayotishia usalama wa Iraq. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia mwanzoni hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husen Hasan, nakutakia saumu makbul, Ramadhan mubarak na juma karim, alamsiki.