Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aya ya mia moja na themanini na tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, ewe mola wangu nikurubishe katika siku ya leo kwenye radhi zako, na uniepushe ndani yake na hasira na nakama zako, na uniwafikishe ndani yake kuzisoma aya za kitabu chako kwa rehma zako ewe mbora kwa wa kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera, tunasikika kupitia satelite na internet noneti ya internet ni parstoday.com/sw. Ama leo ni Alhamisi tarehe pili Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe kumi na tano Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi. Ya mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. imetimia saa saba kamili mchana hapa Teherane, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wa twakuts yataka kuchukuliwa hatua za kukabiliana na hujuma dhidi ya Masjidul Akswa. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa latakiwa kuwalaani watenda jinai badala ya kuwashukuru. Amnesty International asema imepita miaka saba wasichana mia moja wa Chibok bado hawajulikani walipo fanya mazungumzo kwa njia ya simu na kusisitiza ulazima wa kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao. Na sasa ni habari kamili. Mufti wa Kudsi na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amewataka viongozi wa mataifa ya Kiarabu, ya Kiislamu na wananchi wa mataifa hayo kuchukua hatua za haraka za kusitisha hujuma za utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aqsa. Shekh Muhamad Ahmad Husein amesema katika taarifa yake kwamba hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kukata nyaya za vipaza sauti vya msikiti wa Al Aqsa iliyolenga kuzuia kuadhiniwa kwa kutumia vipaza sauti hivyo na, na kuzuia kupelekwa vifurushi vya futari kwa ajili ya wanaoswali msikitini hapo ni mwanzo wa vita vya kidini. Mufti wa kuts amesisitiza kuwa ulimwengu wote unabeba dhima ya hujuma na hatua hizi za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aksa. Mufti Muhammad Ahmad Husein kadhalika ametahadharisha kuhusiana na matokeo hatari kwa hatua hizo za Israel kwa eneo zima la Asia Magharibi, kwani hatua hizo zinakinzana na dini zote za mbinguni na sheria za kimataifa. Jumanne ya juzi iliyosadifiana na siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani huko Palestina, utawala haramu wa Israel ulikata nyaya za vipaza sauti vya msikiti wa al Akswa na kuzuia kuadhiniwa kwa kutumia vipaza sauti hivyo, hatua ambayo imelalamikiwa vikali na Wapalestina. Katika miongo ya hivi karibuni utawala ghasibu wa Israel umechukua hatua nyingi kwa lengo la kubadilisha utambulisho wa Kiislamu wa Quds Tukufu, mojawapo ikiwa ni sheria ya kupiga marufuku kusomwa adhana kwa kutumia vipaza sauti katika misikiti ya mji huo. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa kidugu na wa kushibana na Uturuki ikiwa ni nchi jirani na Kiislamu ni jambo lenye umuhimu mkubwa kwa Tehran. Rais Rohani amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki, na kusisitiza juu ya udharura wa kustawishwa na kupanuliwa zaidi ushirikiano wa nchi mbili hizo katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi na kibiashara. Katika mazungumzo hayo rais wa Iran sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa serikali na wananchi wa Uturuki kwa mnasaba wa kuwadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ameeleza kuwa uhusiano wa nchi mbili hizo umejengeka juu ya msingi wa udugu na urafiki na kwamba kupanuliwa zaidi ya ushirikiano huo kunaweza kuimarisha mashirikiano ya kirafiki na kusaidia kuwa na mchango bora katika matukio ya eneo la Asia Magharibi. Kadhalika, rais Rohani ameashiria katika mazungumzo yake hayo na rais Erdogan kuhusu harakati na chokochoko choko za kigaidi za utawala haramu wa Israel katika eneo pamoja na ugaidi wa kinyuklia na kusisitiza kwamba ushirikiano wa nchi za eneo kwa ajili ya kudhamini usalama na amani ni jambo muhimu na la dharura. Kwa upande wake rais Rajab Tayeb Erdogan, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa serikali na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, amesema nchi yake ina azma na irada thabiti kabisa ya kupanua zaidi ya ushirikiano wake na Tehran katika nyanja mbalimbali mbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la harakati ya wananchi ya Ansarullah ya Yemen amelikosoa vikali baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa baraza hilo badala ya kuwashukuru magaidi wanaolitendea jinai taifa la Yemen linapaswa kuwalani. Muhammad Ali al Huth, mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya wananchi ya Ansarullah ya Yemen, amesema hayo katika ujumbe wake aliyouandika kwenye ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kwamba kikao cha leo cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa badala ya kulaani mzingira unaoendelea kufanywa na watenda jinai dhidi ya taifa la Yemen, kitawashukuru watenda jinai hao. Muhammad Ali al-Houthi ameongeza kuwa kikao chochote kile ambacho hakihitimishi mgogoro mbaya kabisa wa kibinadamu na hakiwatambui kuwa ni wahalifu wahusika wa ugaidi huu hakina faida yoyote ile. Kabla ya hapo pia Muhammad Ali al alinukuliwa akisema siku hizi jumuiya za kimataifa badala ya kuzilaani nchi mahasimu wa taifa la Yemen, kama Marekani, Uingereza, Saudi Arabia na Imarati zinazoua kiholela raia wa Yemen na kulizingira taifa hilo, zinazishukuru nchi hizo wakati zinapofanya jambo dogo sana, kama kwa mfano, kuruhusu meli kutia nanga katika bandari za Yemen. Mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano, utawala wa Saudi Arabia ukiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ulivamia kijeshi nchi masikini ya Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani, mzingiro ambao ungali unaendelea hadi sasa licha ya jamii ya kimataifa kuonya kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Shirika la msamaha duniani la Amnesty International limetangaza kuwa zaidi ya mabinti mia moja wa shule waliotekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram katika mji wa Chibok kaskazini mwa Nigeria hadi sasa hawajulikani walipo licha ya kupita miaka saba tangu kutokea tukio hilo. Taarifa ya Amnesty International imebainisha kwamba licha wasichana wengi kutoroka au wengine kuachiliwa huru, lakini zaidi ya mabinti wa shule mia moja hawajulikani walipo. Mnamo Aprili 14 mwaka 2014, kundi la kigaidi la Boko Haram liliwateka nyara wasichana wapatao 276 wenye umri wa kati ya miaka 12 hadi 17 kutoka shule ya wasichana iliyoko mjini Chibok katika jimbo la Borno. Tangu kuanza mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja, mamia wanafunzi wametekwa nyara katika matukio tofauti nchini Nigeria, ambapo magenge yenye silaha yamekuwa yakishambulia shule za bweni nyakati za usiku na kuwateka nyara wanafunzi. Matukio mengi ya utekaji nyara wanafunzi yametokea kaskazini mwa Nigeria tangu tukio hilo la Chibok la mwaka elfu mbili na kumi na nne na kusababisha shule kadhaa kufungwa katika jimbo hilo ambalo viwango vya kusoma na kuandika bado vipo chini. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF unakadiria kuwa watoto wapatao milioni kumi na laki tano walioko kati ya umri wa miaka mitano hadi 14 hawaendi shule nchini Nigeria. Rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo anayekosolewa kwa kushindwa kudhibiti usalama na kukabiliana na magenge ya kigaidi na kijambazi, anasisitiza kuwa utekaji nyara huo hautamshinikiza yeye ajiuzulu na shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa karibu watu milioni moja wanakabiliwa na bala njaa na maelfu ya wa wengine wamelazimika kuyakimbia makazi yao kufuatia mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni katika mji wa Palma katika jimbo la Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Taarifa ya WFP imeeleza kuwa kunahitajika kiasi cha dola milioni 82 ili kukabiliana na mgogoro wa kibinadamu unaokabili wananchi wa kaskazini mwa Msumbiji. Wakati huo huo, mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa a UNICEF umetangaza kuwa unaohudumia watoto 200 ambao umepotezana na wazazi wao baada ya mji wa Palma kushambuliwa na wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh jua Palma ulioko karibu na mradi mkubwa wa gesi wenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni sitini, na ambao ni makao makuu ya kampuni kadhaa za kigeni, ulilengwa na mashambulio ya wanamgambo wenye silaha tarehe 24 mwezi Machi mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <mucho> Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kimya cha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, baada ya tomiki uharibifu uliofanywa katika taasisi ya nyuklia ya Iran. Hujuma ya uharibifu iliyofanywa na Israel katika taasisi ya nishati ya nyuklia ya Natanz nchini Iran siku ya Jumapili iliyopita, kwa mara nyingine tena imeleta udharura wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki, kama taasisi kuu zaidi ya kimataifa inayosimamia shughuli za nyuklia duniani, kutoa jibu na kueleza wazi msimamo wake. Taasisi ya nyuklia ya Natanzi ni moja kati ya taasisi kadhaa za kurutubisha madini ya urani nchini Iran zinazosimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimetangaza kuwa uharibifu uliofanyika katika mtandao wa kusambaza umeme katika taasisi ya Natanzi ni matokeo ya hujuma ya Israel na vimedai kuwa hatua hiyo ni sehemu ya vita ya utawala haramu dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Mwandishi wa gazeti la New York Times la Marekani Ronen Bergman anasema iwapo kutafanikiwa kutafikiwa mapatano mapya ya nyuklia, Israel itaendeleza vita vyake vya siri ili mapatano hayo yasitekelezwe kivitendo. Na hili ndilo jambo linalofanyika hivi sasa. Hivi ni vita vya siri vya Israel ili kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ina feli na kugonga mwamba. Baada ya hujuma hiyo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Dr Muhammad Jawad Zarif amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiashiria vitisho vya hapo kabla vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taasisi za nyuklia za Irani na kusema, shambulizi la makusudi dhidi ya taasisi ya nyuklia inayosimamiwa na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Tumiki, sambamba na uwezekano mkubwa wa kuvujisha mada za radioactive, ni jinai na ugaidi wa kinyuklia kati ya nchi zote zenye miradi ya nyuklia duniani Irani ndiyo iliyotishiwa mara kadhaa kushambuliwa taasisi na vituo vyake vya vi nyuklia. Utawala wa kizayuni wa Israel, ambao unamiliki silaha za nyuklia, daima umekuwa ukisisitiza kuwa utakabiliana na uwezo wa Iran katika teknolojia ya nyuklia. Mkuu wa shirika la atomiki la Iran, Dr Ali Akbar Salehi, ameashiria shambulizi la Jumapili iliyopita dhidi ya taasisi ya nyuklia ya Natanz nchini Iran na kutilia mkazo udharura wa jamii ya kimataifa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kukabiliana na ugaidi wa kinyuklia, mbali na njama zake za mara kwa mara za kuwaua kigaidi wasomi na wataalamu wa masuala ya nyuklia wa Iran, ya hivi karibuni zaidi yakiwa mauaji ya, ya mwaka jana ya Mohsin Fakhrizade aliyekuwa mtaalamu wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Utawala haramu wa Israel katika miaka hivi karibuni umekuwa ukipanga na kutekeleza hujuma za kimtandao na za kawaida dhidi ya taasisi za nyuklia nchini Iran. Mmoja kati ya mashambulizo hayo ya kimtandao ni lile lililofanywa na Israel ikishirikiana na Marekani dhidi ya kituo cha Natanz kwa kutumia virusi vya Stuxnet. Mwaka mmoja baada ya hujuma hiyo ya kimtandao, yaani Julai mwaka uliopita elfu mbili na ishirini, kulitokea mlipuko katika ukumbi wa kuzalisha mashine pewa huko Natanz, ambapo vyombo vya habari na hata wataalamu wa Israel walikiri kwamba wamehusika na hujuma hiyo. Wakati huo balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika jumuiya za kimataifa mjini Viena alihutubia kikao cha baraza la magavana wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki na kutangaza kuwa mlipuko huo ni matokeo ya kitendo cha uharibifu na akautaka wakala huo na wanachama wake kukilani vikali. Hata hivyo wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na mkurugenzi mkuu wake Rafael Grossi ulijiepusha kulani hujuma hiyo ya kigaidi. Hii ni licha ya kwamba maazimio mbalimbali ya wakala wa kimataifa yanasisitiza kuwa hujuma yoyote ya silaha au vitisho dhidi ya taasisi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani ambayo inakaguliwa na wakala huo ni ukiukaji wa hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. mm. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Hiki ni kipindi cha kwanza kabisa Ahmed cha baraza la wasikilizaji, na wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, ni kipindi cha kwanza kabisa cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka 1442 hijiria. Hivyo tunasema Bismillahi rahmani rahim. Enyi mlioamini, mmeandikiwa saumu kama walivyoandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika, na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine, na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake na huko kufunga ni bora kwenu kama mnajua. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Quran kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kama ilivyo ada na desturi za kila mwaka, vipindi vya baraza la wasikilizaji ndani ya Ramadhani huwa na harufu zaidi ya Ramadhani kuliko maoni mengine. Naam, maoni yenye sura ya kiRamadhani Ramadhani, maoni ya mawaidha, maoni ya nasaha huwa tunayapa kipaumbele zaidi katika vipindi vya baraza la wasikilizaji vya mwezi mzima wa Ramadhani. Taban, yanapotokea matukio mengine muhimu huwa tunayapa nafasi, lakini zaidi huwa tunapenda kuandaa vipindi vya baraza la wasikilizaji vya wakati wa Ramadhani kwa maoni yenye sura ya mwezi huo, mawaidha, kuhimiza umoja, mshikamano, mapenzi na vitu kama hivi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwana baraza bwana Sherali ya Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye yeye anatoa nasaha zake kwa maulamaa na Waislamu kwa ujumla, hususan katika swala la umoja na mshikamano katika safu za Waislamu, akisema umoja wa maulamaa na Waislamu waadilifu ndio usuluhisho wa umma wetu kote duniani kuwa na amani. Umoja wetu utaleta utetezi kwa wenzetu wanaodhulumiwa duniani. Kuchelewa kwetu kuungana na kushikamana ni khiana kwa Mtume mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah ya juu yake na kizazi chake, na mafunzo yake kwetu. Kwa vile hapa limekuja suala hilo la umoja na mshikamano, ambalo kwa hakika lazima tumshukuru Bwana Sherari Fazl kwa maoni yake mazuri kuhusiana na wajibu wa kushikamana na kuwa kitu kimoja wa Islamu, na tungelipenda kusema mengi kuhusiana na maoni yake haya, hususan halipozungumzia swala khiana kwa mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, kama hatutaungana na kuwa kitu kimoja. Lakini pamoja na hayo, muda hauruhusu kusema chochote zaidi, hivyo tuseme kwamba tumepokea maoni pia kutoka kwa mwanabaraza mwingine kuhusiana na umoja wa nchi za Afrika Mashariki. Tutayarusha hewani sasa hivi maoni yake lakini hapa lazima pamoja na yote mengine niseme japo machache asma kuhusiana na maoni yake mwanabaraza bwana Sheria Elfazil wa Dar es Salaam, Tanzania, amesema kwamba kutoungana ni kufanya khiana kwa Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo waca niseme machache, na wasikilizaji wa penzi hasa Waislamu, hivi tujiulize, kutakuwa na faida gani kwa mtu kukesha kwa ibada na kusoma Qurani usiku na mchana, lakini ikawa bado ana chuki na wenzake ikawa bado anajiona bora kuliko wengine ikawa bado kiburi kimemjaa majivuno na mashi. Mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni fursa bora kabisa ya kuonyesha mapenzi, si baina ya waislamu kwa waislamu tu, bali pia baina ya waislamu na watu wa dini nyinginezo, si baina ya wanadamu tu, bali binadamu na viumbe wengine hata wasio wanadamu, hata wasioweza kutembea, hata wasioweza kusema tukawasikia na hicho ndicho kipimo cha kutakabaliwa ibada zetu, hasa ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ukijiona unafunga na kufanya ibada nyinginezo, unatoa sadaka na kusaidia watu, unakwenda hija na kutoa zaka, lakini bado una fundo rohoni na wenzako, ikawa bado una choyo cha kutaka upate peke yako mwenzako akose, tambua hicho ni kigezo tosha cha kwamba ibada zako zote hazina maana. Kweli kabisa, Ahmedi. Maneno matini kabisa hayo umesema, na inapaswa tusameani kabla ya kuendelea mbele na funga hii hi ya mwezi mtukufu kabisa. Shum. Shum. Ama tukija katika maoni ya kupongeza ushirikiano wa nchi tatu za Afrika Mashariki za Kenya, Tanzania na Uganda, Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ameandika tunamwomba Mwenyezi Mungu aufanye umoja huo wa nchi za Afrika Mashariki uwe ni wa heri na katika mustakbali bora wa uchumi wetu. Amin, amin, amin. Nasi tunaitikia mindua yake. Maoni haya Asma aliyatuma baada ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kutangaza habari ya kuzidi kuimarika uhusiano wa nchi tatu za Tanzania, Kenya na Uganda. Siku chache zilizopita, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania alikwenda nchini Uganda kushuhudia kutiwa saini mkataba muhimu wa bomba la mafuta la urefu wa kilomita 1440 kutoka magharibi mwa Uganda hadi bandari ya tanga huko Tanzania. Lakini wakati huo huo, rais Uhuru Muigai Kenyatta wa Kenya alimtumia ujumbe maalumu mzito na wa ngazi za juu Rais Samia Suluhu Hassan akimwalika atembelee Kenya. Ujumbe wa Rais Uhuru Kenyatta uliongozwa na balozi Amina Mohamed, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Kenya, kuonyesha umuhimu wa mwaliko huo, lakini pia wanawake kwa wanawake wanaelewana zaidi. Hili binafsi, Asma, nililiona ni faraja kubwa kwa nchi zetu za Afrika Mashariki. Hivyo tunaitikia amin dua ya bwana Ismail Khamis Ramadhani wa huko Romsewe, Geita, Tanzania, nasi tunamwomba Mwenyezi Mungu azitie baraka juhudi hizo na ajalie ziwe ni kwa manufaa ya wananchi wa nchi za ukanda huo mzima. Yani, manufaa yake yasimalizikie tu kwa Kenya, Tanzania na Uganda. Kweli kabisa, Ahmedi, zinapofanyika juhudi kama hizi za kuleta umoja na maelewano na ushirikiano baina ya mataifa ya dunia, ni wajibu kwa kila mwenye insafu kupongeza juhudi hizo. Hivyo nami namwomba Mwenyezi Mungu azitie baraka juhudi za nchi hizo na niseme kweli, Ahmed, si siri, nilipoona ile picha ya mama Samia akikabidhiwa mwaliko wa kutembelea Kenya na balozi Amina ilinigusa sana. Nikasema yes, wanawake tunaweza, na kweli tunaweza. oh. Ahmedi, wanawake tunaweza, kama msemo unavyosema, yaani sisi tunaweza bila kuwezeshwa. Tukiwa na jambo letu hatushindwi, tunalifanya. Nakubali, nakubali. <mulia> Nam, mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hiki ni kipindi cha kwanza kabisa cha Baraza la Wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, wapinda wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu, yani email ya redio ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti kwa ajili ya kupata habari, makala hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima, matangazo ya moja kwa moja, video, sauti na kadhalika ni pastoday.com/sw. Hapa pana maoni mafupi kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namshukuru Mwenyezi Mungu pamoja na kumtegia rehema na amani kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Asanteni sana, Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Huku Tanzania tunaofuatilia vizuri maeneo ya Kondoa, Dodoma, Tanzania. Mimi ni Muhammad Salim Dinya, naotakia kila laheri hapo mjengoni na wafanyakazi wote wa Radio Tairani, tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Na kwa vile maoni hayo ya sauti yamegusia namna yanavyofika matangazo yetu na yanavyopokelewa na wasikilizaji wetu. Huyo ni wa upande wa Kondoa nchini Tanzania. Mimi hapa ni ashike maoni yake Bi Khadija Juma wa Mfenesini Zanzibar, kisiwani Unguja, ambaye ameandika baada ya kutusalimu kwamba asanteni sana kwa matangazo yenu mazuri na kutuhabarisha habari mbalimbali. Hongereni sana. Naam, asante sana na sisi pia tuna kushukuru Bi Khadija wa huko Mfenesini kisiwani Unguja, kama ambavyo tunamshukuru sana pia mwanabaraza wetu huyu wa huko Kondoa Baura nchini Tanzania kwa audio tuliyoirusha hewani hivi punde. Nyote tunakutakieni kila la heri na Ramadhani njema. Ramadan, Ramadan, Nam ni kipindi cha baraza la wasikilizaji hiki kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Irani ambacho ni cha kwanza katika mwezi huu wa Ramadhani wa 1442 Hijiria, yaani cha kwanza cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyoyachagua zaidi leo ni kuhusu umoja na mshikamano katika safu si za Waislamu tu bali wanadamu wote. Hapa pana maoni mengine kuhusu huo huo umoja na mshikamano katika safu za Waislamu, yanahusiana na hatua ya balozi wa Iran kuwatembelea Waislamu wa Shinjiang wa huko China. Tuelewe kwamba kuna malalamiko mengi yanayotolewa kwamba Waislamu wa jimbo hilo la China wananyanyaswa vibaya na watawala wa nchi hiyo. Sasa balozi wa Iran nchini China amekwenda kuwatembelea na kuzungumza nao kwa karibu. Kuhusu swala hili, mwanabaraza Bwana Jafar wa pwani Mchangani, Zanzibar, ameandika baada asalamu alaikum, kwamba hatua ya balozi wa Iran ya kwenda kuwatembelea waislamu wa jimbo la Shinjanga huko China ni ya busara sana. Kwa kweli ni jambo zuri sana la balozi wa Iran huko China kwenda kuwatembelea waislamu wenzake huko Shinjanga. Ndio maana Allah amesema hakika nimewaumba makabila tofauti tofauti, ili mwelewane tu. Mbora wenu ni yule anayemwogopa zaidi Mwenyezi Mungu. Hongera iende kwa nchi yake ambayo anayetumikia huyo balozi wa Irani, na yeye mwenyewe pia anastahili pongezi vilevile. Msimamo wa Irani kuupinga vikali Marekani kuzikalia kwa mabavu nchi za Waislamu kama Siria na Iraki na pia msimamo wake wa kuwatetea ndugu zetu wa Palestina ni mambo yanayostahiki pongezi kubwa kwa Iran kutoka kwetu Waislamu wenzao wa maeneo yote duniani. Naam, unaona Asma, maoni ya wana baraza yalivyo na mvuto mkubwa. Unaona jinsi wanavyohimiza umoja na mshikamano baina ya watu wa mataifa, makabila, madhehebu na nchi tofauti. Hii ni faraja kubwa kuona wanabaraza wako mstari wa mbele katika suala hilo hilo la umoja na mshikamano. Mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kama tulivyotangulia kusema katika kipindi hiki chetu cha leo, ni fursa bora kabisa ya kuweza Waislamu kuonyesha kivitendo fadhila kubwa za mwezi huu mtukufu kwa wanadamu wote athari za ibada zetu hasa ndani ya mwezi huu zionekane kwenye matendo yetu yote, zionekane hasa katika maadili na akhlaqi zetu. Nam, hatua ya balozi wa Iran kwenda kuwatembelea Waislamu wenzake huko Xinjiang, China, baada ya kuenea habari za mateso wanayopata ni jambo la kupigiwa mfano na la kuigwa na mataifa mengine. Kusema kweli kama ambavyo Bwana Jafar wa huko pani Mchangani Zanzibar imekufurahisha sana hatua ya balozi huyo, na si pia, hapa tumefurahishwa na hatua yako wewe ya busara ya kutoa maoni yako hapa ukumbini na kuipongeza hatua hiyo. Tunamwomba Allah ajalie mwezi huu mtukufu wa Ramadhani uwe ni taufiki kwa waislamu kuungana na kwa kitu kimoja kwa manufaa ya wanadamu wote. Namna muda wa baraza la wasikilizaji, wapenzi wasikilizaji, umeisha kabisa. Tunakutakieni Ramadhani iliyojaa baraka, na kama tulivyotangulia kusema kwamba maoni tutakayoyazingatia ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni hayo ya mawaidha pamoja na nasaha na vitu kama hivyo. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo alikuwa ni bwana Muhammad Majununian. Tunakutakieni Ramadhani. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teherani. Ufuato sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Alhamisi, tarehe 15 Aprili, linaanzia kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema wabunge CCM wanyukana. Aidha limeandika Msukuma Lusinde wa wamvaa Muhongo Januari na Kilumbe watuliza joto, hoja za wanaokosoa miradi ya awamu ya tano zawa moto bungeni. Samia Mpango rais huyo na makamu wake wa rais wa Tanzania wakutana. Moshi mweupe watanda kwa marc madisi na ded wa Tanzania mguu sawa. Fursa ya bomba la mafuta. Walimu wacharuka kupinga bodi mpya. Operesheni ya nasa mitungi ya gesi mia nne. Na mtu ajinyonga hadi kufa kwa kukataliwa na mpenzi wake. Haya duniani kuna mambo hayo, yakiwa kutoka katika gazeti la Mwananchi. Gazeti la kiserikali la Habari Leo kwa upande wake limeandika: Dkta Mwinyi atoa maagizo sita, kiwanja cha Karume, ajira mpya nyingine elfu tisa, afya na elimu. Wabunge wataja mbinu kuzibeba ATCL SGR utumishi. Ya mjibu Profesa Asad wanaombeza Magufuli matatani. Na Rais Samia tuma rambirambi vifo Same, waliokufa wafikia kumi na moja, wanaofukiwa na kifusi mgodini. Sasa nashika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kwa kuandika, ajira elfu mbili kumwagwa eh, sekta ya afya. Waalimu nao mkao wa kula, ajira elfu sita ni mkakati wa kuajiri watumishi elfu arobaini Waliofariki dunia saa amewafikia kumi na moja. Makamba ataka wakosoa serikali wasitwe wasaliti. Hosea ajinadi kwa nini anafaa kuwa rais. TLS mwanafunzi daraja kumradhi darasa la nne ajinyonga hadi kufa. Mlipuko baruti waua na kujeruhi, na mahojiano maalumu Msekwa afunguka kuhusu rais Samia. Katika habari michezo, Nipashe limeandika utakubali tu, Simba bisha hodi kileleni, yalazimisha mkono, yalazimisha mkono mzima kwenye mfuko wa sukari ya Mtibwa. Haya, Kagere naye amshusha Dube na mbio za kiatu aligi kubara dozi mastraika Yanga Sports Club na mount asema Chelsea ipo tayari kwa nusu fainali Wefa. haya akiwa ni ya Tanzania. Gazeti la Stala nchini Kenya Alhamisi ya leo limepambwa kwa habari zisemazo Wakenya wapata hueni baada ya bei za mafuta ya petroli, dizeli na mafuta taa kusalia kama kawaida. Mamlaka ya udhibiti wa nishati na petroli ya Kenya imeeleza kuwa bei za bidhaa hizo zitaendelea kuwa kama zilivyo hadi mwezi ujao tarehe 14 Mei, hadi hapo bei mpya zitakapojadiliwa tena. Watu watatu wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 huko nchini Kenya katika muda wa saa 24 zilizopita, huku kesi mpya 981 zikisajiliwa nchini humo. ODM yawasilisha pendekezo jipya kwa ajili ya nafasi ya naibu gavana wa Nyamira magavana wa kaunti wabainishe wasiwasi wao kuhusu kupungua kwa chanjo ya korona katika stoo zao. Hadi ya kufikia Jumatatu wiki hii, jumla wa Kenya kwa mradhi laki tano ishirini na sita elfu na ishirini na sita wameshapata chanjo ya korona ya AstraZeneca. Na mshukiwa mkuu katika mauaji ya familia ya Kiambaa kufikishwa kortini leo. Ni mauaji ya kuhuzunisha ambapo kijana mwenye umri wa miaka ishirini na mbili kwa jina la Lawrence Warunge ametajwa kuwa, kuwa mshukiwa mkuu katika mauaji ya watu wanne wa familia yake na mfanyakazi wa shambani la haula. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika serikali yabakisha bei za mafuta kama zilivyo. Twiga tisa wa mwisho waokolewa kupotea wakazi wa eneo la Rostman katika kaunti ya Kakamega wametaka jalala la taka kuhamishwa katika eneo jingine wakihofia afya zao kuwa hatarini. Na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishiwa kwa kutupia jicho gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo limeandika ripoti mpya ya mtuhumu mfanyabiashara wa Rwanda aliyekua mishoni Tribert Rujugiro kwa kuendesha kwa kuendesha biashara haramu na kufadhili ugaidi. Shule za bweni zafunguliwa kwa ajili ya temu mpya masomo inayoanza leo Aprili 14. Haya yameelezwa jana na waziri wa elimu wa Rwanda. Na Aprili 10 mwaka 1994, ikiwa ni katika kumbukumbu ya mauaji ya kimbari aliyojiri Rwanda, daima itakuwa moja ya siku mbaya sana katika maisha ya Jean Claude Rukundo mwenye umri wa miaka 40. Rukundo sema kamwe hawezi kuisahau siku hiyo pale mmoja uwaji wa baba yake alipomwambia muam, aonje damu ya baba yake kutoka kwenye panga ambalo wanamgambo walitumia kumuulia ya baba yake. Subhanallah, hayo ni baadhi tu, mpenzi msikilizaji, kutoka katika baadhi ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchas> Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi. Na karibuni katika sehemu hii ya 108 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni haki ya matibabu na ustawi wa kijamii kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za kila mtoto. Lakini pia tumejikita katika upande wa haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa wala kudunishwa kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu wakiwemo watoto wadogo. Tumeshatoa ushahidi mwingi kuhusu suala hilo ukiwemo wa aya ya sabini ya sura ya kumi na saba ya Alisra, na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kubwa mwanadamu na wajibu wa kuchungwa heshima yake. Leo tutaendelea na tulipoishia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, haki ya kuheshimiwa mtoto ni moja ya masuala muhimu na ya kimsingi kabisa kwa kila mtoto kuzingatiwa. Mahitaji ya kimaanawi na kiroho ya mtoto ni sehemu muhimu mno na ya kimsingi kabisa katika kulindwa haki zake. Wataalamu wa saikolojia wanatilia umuhimu sana kuchungwa masuala hayo katika kipindi cha utotoni cha kila mwanadamu. Mwanadamu katika kipindi chote cha uhai wake, iwe ni utotoni au akisha kuwa mkubwa, anaipenda sana nafsi na shakhsia yake muda wote. Anapenda heshima yake ichungwe katika mazingira yoyote yale, iwe ni ya nyumbani, shuleni, chuoni, kazini au popote pale. Ndiyo maana kila mtu anakuwa mwepesi sana wa kujitetea na kukanusha ovu na baya analonasibishwa nalo, kwani kwake heshima na kutodhalilishwa shakhsia yake ni jambo muhimu mno. Sasa kama jambo hilo muhimu litadharauliwa, hupelekea kutetereka shahsia ya mtoto, na atakosa kujiamini na atajiona duni na asiye na manufaa. Na hilo kwa kweli ni katika migogoro ya kijamii kwenye jamii nyingi. Kuchungwa heshima ya mtoto ni jambo la kimsingi kabisa katika ukuaji wake sahihi. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yametilia mkazo sana jambo hilo. Kwa mujibu wa Uislamu ni wajibu kwa kila mtu kuchunga heshima ya mtoto na heshima za watu wote katika nukta yoyote ile ya maisha yao. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, waheshimuni watoto na waonyesheni wanahadhi, wafundisheni mambo mema na tabia nzuri ili iwe sababu ya kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu. Vile vile mtukufu huyo amenukuliwa akiwaonya Waislamu akisema asiyewaheshimu na kuwahurumia watoto wa Kiislamu na anaye wavunjia heshima watu wazima, huyo si pamoja nasi. Aidha, Uislamu umemzingatia sana mtoto wa kike hasa kutokana na ukandamizaji udhalilishaji na ukatili mkubwa aliyokuwa akifanyiwa mtoto wa kike kabla ya Uislamu. Kuna hadithi iliyopokewa na sahaba Ibnu Abbas kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, yeyote aliye na mtoto wa kike asimdhalilishe, bali akamheshimu na asimfanye mtoto wa kiume kuwa bora kwake kuliko mtoto wa kike, Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi mtu huyo. Vilevile, Imam Sajjad alayhi salam amenukuliwa akisema, haki ya mtoto mdogo ni kwamba uwe mpole kwake, umpe malezi mazuri na umpe elimu. Uwe unamsamehe, unamkumbatia na kupuna nywele zake. Uwe unamsaidia na kumwongoza na kurekebisha kwa busara makosa yake wakati wa ubarobaro wake, ili ajifunze kuomba toba kwa Mwenyezi Mungu. Mfanyie upole na usiwe mkali kupindukia ili isije ikawa sababu ya kukosa makuzi mazuri yanayotakiwa katika shakhsia yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe pili Ramadhan mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 15 Aprili mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1102 iliyopita alifariki dunia Abdurrahman Zujaji na Havandi, aliyekuwa mwanafasihi mtaalamu wa lugha na faqihi wa karne ya nne hijria katika mji wa Damascus alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama zake kama Ibn Durayd na akafanikiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa katika elimu hizo miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni al al-Idha Siku kama ya leo miaka mia moja na tisa iliyopita, meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkiniki kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndio waliokoka katika ajali hiyo. Ajali hiyo inatambuliwa kuwa mbaya zaidi ya baharini na iliyosababisha idadi kubwa ya vifo duniani. na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sheikh Muhammad Taqi Bafqi, alim mkubwa na faqihi wa ulimwengu wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1292 Hijria katika eneo la Bafq mjini Yazd nchini Iran. Baada ya kuhitimu masomo ya awali ya dini ya Kiislamu, alielekea mjini Najaf Iraq na kupata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Allama Ahund Khorasani, Sayid Muhammad Kazim Yazdi na Sayid Ahmad Karbalai. Baada ya Ayatullah Taqi Bafqi kuishi mjini Najaf kwa kipindi cha miaka 19, alielekea Qum, Iran na kujikita katika kazi ya ufundishaji. Msomi huyo alikuwa miongoni mwa watu waliofanya maandalizi ya kumhamishia Qum Ayatullah Sheikh Abdul Karim Hairi Yazdi na hatimaye kuasisi kituo kikubwa cha elimu Ayatullah Shekh Taqi Bafqi hakuogopa chochote katika kuzuia machafu na ufuska wa utawala wa Shah, hususan katika kupinga vikali tukio la kuingia wanawake wa ufalme huo katika haram ya Bibi Fatima Masuma wakiwa katika mazingira machafu na bila ya vazi la hijabu. Kufuatia swala hilo, tarehe pili mwezi wa kwanza mwaka 1306 msomi huyo alikamatwa na maafisa wa utawala huo na kuteswa na kisha akabaidishwa. Re alirejea Qum baada ya mfalme Shaa kukimbia nchi na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na miwili. Ayatullah Bafqi alizikwa katika haram ya Bibi Fatima Masuma alaihi ssalam. Naam, huyo alikuwa ni Hussein Hassan, na makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni siki muktasari wa habari za ulimwengu. Mufti Mkuu wa Kudsi ametaka kuchukuliwa hatua za kukabiliana na hujuma dhidi ya Masjidul Aksa. Rais Rohani asema kuwa na uhusiano na Uturuki kuna umuhimu mkubwa kwa Irani. na raia wapatao milioni moja wanakabiliwa na baa la njaa huko nchini Msumbiji na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.