Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni usiku huu wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na baada ya hapo tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha, wakati ukituruhusu, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, ningependa kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu waloko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kwa njia moja kwa moja kupitia uh, radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia na tana, Tanga, pia Mwanza na pia Maarifa FM 99.7 Kigoma na Maarifa FM 104.1 Mtwara na halikadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuerusha mubashara hapa studioni. Wapenzi wasikilizaji, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, kweli nasi hadi mwisho. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sera za Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA ziko wazi. Spika wa bunge la Iran asema mwezi mtukufu wa Ramadhani ni fursa ya kuimarisha mshikamano wa umma wa Kiislamu. na Wapalestina wakasirishwa na kitendo cha Wazayuni cha kuzuia adhana kwa kutumia vipaza sauti. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumza kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo na kusema sera za Iran ziko wazi kuhusu JCPOA na vikwazo. Ameongeza kuwa sera hizo amezibainisha wazi kwa wakuu wa nchi kupitia maandishi na katika mikutano. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano jioni mjini Tehran, wakati akiwahutubia kwa njia ya video washiriki wa mahafali ya kuwa na ukuruba na Qurani tukufu iliyofanyika katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ukumbi wa sala Imam Khomeini, Mungu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kiongozi mwadhamu amesema wakuu wa nchi wameamua kuenda kufanya mazungumzo ili sera hizo zitekelezwe na kuongeza kuwa ingawa hapingi suala hilo, lakini kuna ulazima wa kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kuwa mazungumzo hayo hayaendelei kwa muda mrefu eh, sana, kwani hilo litakuwa kwa madhara mwadhamu, ya nchi. Kiongozi mwadhamu wapinduzi ya Kiislamu wameendelea kusema kuwa lengo la Wamarekani katika kusisitiza kuhusu mazungumzo ni kutaka kulazimisha kauli batili, na kuongeza kuwa mantiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa awali kabisa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo, kwani Wamarekani hawaaminiki. Huko nyuma walikiuka ahadi zao mara kadhaa kiasi kwamba hata baadhi ya wa washiriki katika mazungumzo kutoka Ulaya wanakiri hilo katika vikao vya faragha, ingawa wakati wa kuchukua maamuzi wanajisalimisha kwa Wamarekani na hawawezi kuchukua maamuzi huru. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa ghalabu ya mapendekezo ya Wamarekani yamejaa ya kiburi na ni udhalilishaji kiasi kwamba hayawezi kutazamwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameelezea matumaini yake kuwa wakuu wa serikali nchini Iran watasonga mbele wakiwa waangalifu, kwa ukakamavu na kwa kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kwamba kwa taufiki na uwezo wake Mwenyezi Mungu wataweza kulifurahisha taifa. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, ametuma ujumbe wa salamu za pongezi, heri na baraka kwa maspika wa mabunge ya nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa kuwadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mohamed Bakir Kalibaf, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema katika ujumbe wake huo kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhani ni fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu atuepushie janga hili la virusi vya korona, na fursa nzuri ya kuimarisha umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pia katika ujumbe wake huo kwamba ninaamini kwa moyo wa dhati kabisa kwamba kuimarisha umoja na mshikamano baina ya nchi za Waislamu katika mazingira haya ya sasa maalum na ya dunia nzima kutapelekea kupatikana uthabiti, usalama, utulivu wa kudumu na afya na uzima katika ulimwengu wa Kiislamu. Spika Kalibaf hal kadhalika ametumia fursa hiyo pia katika ujumbe wake huo kusisitiza kwamba Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kusisitiza udharura na umuhimu wa diplomasia ya kibunge katika ulimwengu wa leo linakaribisha kwa mikono miwili suala la kuimarisha ushirikiano na mahusiano mazuri baina ya mabunge ya nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuleta maelewano, umoja na mshikamano, ili kwa njia hiyo iwezekane kupatia ufumbuzi migogoro mbalimbali katika umma wa Kiislamu. Tunaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jioni ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, zimelaani vikali hatua ya utawala haramu wa Israel ya kutaka Aa, au kukata nyaya za vipaza sauti katika msikiti wa Al-Aqsa na kuzuia kuadhiniwa kwa kutumia vipaza sauti katika msikiti huo ulioko katika mji wa Quds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo haramu. Nabil Abu Rudaina, msemaji wa serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina, ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kuzuia vitendo vya kihujuma vya utawala dhalimu wa Israel huko Palestina. Afisa huyo wa Palestina amesema kuwa hatua hiyo ya Israel hasa katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ni ya kibaguzi na iliyo dhidi ya matukufu ya kidini na uhuru wa kuabudu, kama ambavyo inakiuka wazi hati za kimataifa za haki za binadamu. Katika miongo ya karibuni utawala ghasibu wa kizaini wa Israeli umechukua hatua nyingi kwa lengo la kubadilisha utambulisho wa Kiislamu wa Kudsu tukufu mojawapo ikiwa ni sheria ya kupiga marufuku kusomwa adhana kwa kutumia vipaza sauti katika misikiti ya mji huo. Mnamo Disemba 23 mwaka 2016, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 2234 ambalo liliutaka utawala haramu wa Israel usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Utawala wa Kizayuni ambao unaungwa mkono wa kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu, umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina, ili kwa kuyaunganisha kuya, uh, kuyayahudisha maeneo hayo, kuhakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Na sasa tunaelekea barani Afrika, wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wameitaka serikali ya Uganda isitishe mara moja kile ilichokitaja kuwa ukandamizaji mkubwa dhidi ya wa wapinzani ambao ulianza kabla ya uchaguzi mkuu wa Januari mwaka huu ulioleta mzozo na unaendelea kuwakandamiza wafuasi wa upinzani wa. Wataalamu hao wanasema kuwa wana wasiwasi mkubwa na ripoti zinazotolewa za kuwekwa ukandamizaji ulioenea na unaoendelea dhidi ya viongozi wa upinzani na wafuasi wao. Ripoti zinaeleza kuwa zaidi ya watu hamsini wa wameuawa kwa njia za kikatili zinazotumiwa na vikosi vya usalama, pamoja na matumizi ya risasi za moto zilizofyatuliwa bila ya tahadhari, na watu wengine wasiopungua wa ishirini wamepoteza maisha katika visa vinavyohusiana na matukio ya uchaguzi. Wataalamu hao Umoja wa Mataifa wamezitaka mamlaka husika nchini Uganda zifanye uchunguzi mara moja na kwa kina kuhusiana na matukio hayo, yakiwemo madai ya mauaji ya kiholela, kukamatwa na kuwekwa kizuizini kiholela, watu kutoweka, kuteswa na kutendewa mambo mabaya, kunyimwa haki za mchakato unaofaa wa kisheria, na kubinywa uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani, kukamatwa kiholela na kuwekwa kwenye kifungo cha nyumbani kati ya tarehe kumi na nne na ishirini na nne Januari elfu mbili ishirini na moja kwa kiongozi mashuhuri wa upinzani Uganda Bobi Wine, ambapo mahakama kuu iliamua kuwa ni kinyume cha katiba, ni dalili ya mbinu kali za kukandamiza za upinzani na kuto kuwepo kwa haki katika mchakato wa sheria, wamesisitiza wataalamu hao wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, serikali ya Uganda inakanusha kukiuka haki za binadamu. Na inasema kuwa inatekeleza sheria za nchi hiyo. Na tunahitimishia huko Somalia, ambapo taarifa zinasema rais wa nchi hiyo Muhammad Abdullah maarufu kama Farmajo ametia saini sheria ya kuongeza muda wa kukaa madarakani kwake kwa miaka miwili. Hatua hii inafuata bunge kuidhinisha hoja ya kuongeza muda, hali ulioibua mzozo uliosababisha kuchelewa kufanyika kwa uchaguzi katika nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Waziri wa habari wa Somalia Osmani Dube amesema na hapa namnukulu, rais Muhammad Abdullahi Faramaju amesaini rasmi sheria maalum ya uchaguzi Jumanne jioni. Bunge lilipitisha kwa kura nyingi mswada huo siku ya Jumatatu. Muda wa kukaa madarakani Farmaju ulikwisha tarehe nane mwezi Februari, huku bunge likiwa limemaliza muda wake tangu Disemba. Uchaguzi wa bunge na rais uliokuwa ukipaswa kufuata ulikumbwa na mzozo wa kisiasa. Viongozi wa upinzani Somalia na wa majimbo ya Jubaland na Puntland, hal kadhalika baraza la Senate, walikataa wa uamuzi wa bunge na wamesitiza kwamba wataendelea kupinga uamuzi wa huo. Wafadhili wa Somalia zikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya moja Ulaya zimetangaza kupinga uamuzi huo. Umoja wa Ulaya Marekani zinasema katika taarifa kwamba zimesikitishwa na hatua ya wabunge Somalia kumwongezea muda wa miaka miwili rais Farmajo. Waziri wa mashauri wa kigeni wa Marekani amesema hatua ya wabunge hao itasababisha vikwazo kutokana na kutokuwepo kwa mazungumzo ya kisiasa, lakini pia kutishia usalama na amani katika nchi hiyo. Hatua ya wabunge nchini Somalia imekuja baada ya serikali ya rais Farmajo kushindwa kuandaa uchaguzi mwezi Februari mwaka huu baada ya muda wake kumalizika. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na usiku huu utahusu vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran kwenda sambamba na Washington na Tel Aviv. Baraza la Umoja wa Ulaya Jumatatu tarehe 12 mwezi huu wa Aprili liliwajumuisha maafisa 8 na taasisi tatu katika orodha ya vikwazo dhidi ya Iran kwa kisingizio cha eti ukiuka haki za binadamu. Aidha, baraza hilo limechukua uamuzi wa wa kurefusha hatua zake dhidi ya Iran hadi tarehe 13 Aprili mwaka ujao kwa kisingizio cha kile ilichokitaja kuwa ukiukuaji wa haki za binadamu. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda wa mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na makamanda wengine kadhaa wa ngazi za juu wa jeshi hilo na polisi ni miongoni mwa shahsia wa Iran waliowekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kwa kisingizio cha kukiuka haki za binadamu. Taasisi tatu pia, yaani magereza Evin, Fashayafoye na Rajai Shahr, yamewekewa vikwazo hivyo na Umoja wa Ulaya. Umoja huo umetangaza vikwazo hivyo vinajumuisha marufuku ya kuingia katika nchi wanachama wa umoja wa Ulaya na kuzuia fedha za maafisa hao waliowekewa vikwazo. Hatua hii ilianza kutekelezwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na moja na kila mwaka huongezwa muda kwa kutumia visingizio mbalimbali vya nchi za Ulaya hivi sasa, na kwa kuzingatia vikwazo hivyo vipya maafisa 89 na taasisi nne za Kiirani zimewekewa Uh, vikwazo hivyo vya umoja Ulaya. Inaonekana kuwa kitendo cha umoja Ulaya cha kuiwekea Iran vikwazo hivi sasa kimetekelezwa katika fremu ya siasa zinazofanana na za nchi za Magharibi mkabala wa Iran baada ya kuingia madarakani rais mpya wa Marekani Joe Biden mwezi Januari mwaka huu na sisitizo la mtawala huo huyo la kuanzisha tena uhusiano baina ya pande mbili za bahari ya Atlantic. Nchi za Ulaya zimefanya jitihada za kuchukua maamuzi yanayofanana na yale ya Washington kuhusu Iran na masala yanayoihusu nchi hii kama mapatano ya nyuklia JCPOA, kupinga uwezo wa makombora wa Iran na siasa za Iran katika eneo la magharibi mwa Asia. Umoja wa Ulaya na troika ya umoja huo pia katika miezi mitatu ya hivi karibuni zilifanya juhudi za kutaka kuwa polisi mzuri na mbaya kwa wakati mmoja. Kwa upande mmoja, zinadai kuwa zinataka kuyalinda mapatano ya nyuklia JCPOA, na katika upande mwingine zinatoa vitisho na kutekeleza siasa za kupenda makuu. Catherine Ashton, mkuu wa zamani wa sera za nje katika Umoja wa Ulaya, anasema na hapa na mnukulu: Biden anapasa kuyafanya mapatano ya nuklea ya JCPOA kuwa makubaliano ya kwanza na si ya mwisho. Kamwe haikupangwa kwamba mapatano hayo yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano yawe nukta ya mwisho ya mazungumzo. Nchi wanachama wa Umoja Ulaya zinazounda kundi la nne e jumlisha moja ambalo linafungamanisha misimamo yake na serikali ya Biden zilitoa pendekezo la kufanyika kikao kisicho rasmi kati ya wanachama wa JCPOA na Marekani kufuatia takwa la Washington la kutaka kuilazimisha Teheran ikubali masharti ya Washington, jambo ambalo limepingwa vikali na Iran. Wakati huo huo, vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran vimetangazwa, wakati huu mazungumzo kuhusu mapatano JCPO ya JCPOA yakiwa katika hali nyeti. Pande husika ndani ya mapatano hayo zimekubaliana kwamba vikao, vikao vya kamisheni ya pamoja ya mapatano hayo na ya nyuklia katika ngazi za manaibu ya waziri wa mambo ya nje vifanyike Jumatano ijayo huko Vienna na viendelee kufanyika katika fremu ya makundi ya wataalamu, mashauriano ya kiufundi na kwa upana zaidi ili kuweza kutayarisha na kuwasilisha orodha ya hatua zinazopasa kuchukuliwa na pande zote katika kuondoa vikwazo na hatimaye kuhitimisha uh, kuhuisha mapatano hayo. Hatua ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kufanya uharibifu katika taasisi ya nuklia na tans, yaani kuzima mifumo ya kusambaza umeme ndani ya, ya kituo hicho kwa lengo la kusababisha madhara kwenye mashini pewa zinazofanya kazi katika taasisi hiyo hujuma iliyokwenda sambamba na safari ya Loyd Aston waziri wa ulinzi wa Marekani huko Palestina inaokaliwa kwa mabavu yaani Israel na misimamo aliodhihirisha dhidi ya Iran Jumapili iliyopita, na wakati huo huo Umoja wa Ulaya kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran siku ya Jumatatu, yote hayo yanaweka wazi mpango wa pamoja wa pande hizo. Hatua zote hizi ambazo zimekwenda sambamba na, na wakati mmoja na vilevile kuzidishwa mashinikizo ya siasa na vita vya kisaikolojia vya Washington dhidi ya Teheran ili kukubali matakwa ya Marekani juu ya namna hiyo nchi hiyo itakavyorejea katika mapatano ya JCPA zinaonyesha mpango wa pamoja ulioratibiwa baina ya Marekani, umoja wa Ulaya na utawala haramu wa Israel ili kuzidisha mashinikizo kwa Iran na kuvunja nguvu za uh, Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif amejibu mlolongo wa matukio yote haya akisisitiza kuwa viongozi wa Marekani wanapasa kuelewa kuwa si vikwazo wala hatua wa za uharibifu vinaweza kutumiwa kama wenzo wa mazungumzo, bali hatua hizo zitaifanya hali ya mambo kuwa ngumu zaidi kwao. No, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni na mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteani kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na uh, makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na baada ya hapo tutakuwa na mafasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Karibuni kusikiliza. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wa penzi popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Hiki ni kipindi cha kwanza kabisa Ahmedi cha baraza la wasikilizaji. Na wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapoafikia, ni kipindi cha kwanza kabisa cha baraza wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka 1442 hijiria. Hivyo tunasema bismillahi rahmani rahim, enyi mlioamini, mmeandikiwa swaumu kama walivyoandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu, mfunge siku maalumu za kuhisabika. Na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na huko kufunga ni bora kwenu, kama mnajua. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Quran kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kama ilivyo ada na desturi za kila mwaka, vipindi vya baraza la wasikilizaji ndani ya Ramadhani huwa na harufu zaidi ya Ramadhani kuliko maoni mengine. Naam, maoni yenye sura ya Kiramadhani, Ramadhani, maoni ya mawaidha, maoni ya nasaha, huwa tunayapa kipaumbele zaidi katika vipindi vya baraza la wasikilizaji vya mwezi mzima wa Ramadhani. Taban yanapotokea matukio mengine muhimu huwa tunayapa nafasi, lakini zaidi huwa tunapenda kuandaa vipindi vya baraza la wasikilizaji vya wakati wa Ramadhani kwa maoni yenye sura ya mwezi huo, mawaidha, kuhimiza umoja, mshikamano, mapenzi na vitu kama anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwana baraza bwana Sherali ya Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye yeye anatoa nasaha zake kwa maulamaa na Waislamu kwa ujumla, hususan katika swala la umoja na mshikamano katika safu za Waislamu, akisema umoja wa maulamaa na Waislamu waadilifu ndio usuluhisho wa umma wetu kote duniani kuwa na amani Umoja wetu utaleta utetezi kwa wenzetu wanaodhulumiwa duniani. Kuchelewa kwetu kuungana na kushikamana ni khiana kwa Mtume mtukufu Muhamad, rehma na amani ya Allah ya juu yake na kizazi chake na mafunzo yake kwetu. Kwa vile hapa limekuja suala hilo la umoja na mshikamano, ambalo kwa hakika lazima tumshukuru Bwana Sherali Fazl kwa maoni yake mazuri kuhusiana na wajibu wa kushikamana na kuwa kitu kimoja wa Islamu, na tungelipenda kusema mengi kuhusiana na maoni yake haya hususan halipozungumzia swala khiana kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kama hatutaungana na kuwa kitu kimoja. Lakini pamoja na hayo muda hauruhusu kusema chochote zaidi, hivyo tuseme kwamba tumepokea maoni pia kutoka kwa mwanabaraza mwingine kuhusiana na umoja wa nchi za Afrika Mashariki. Tutayarusha hewani sasa hivi maoni yake. Lakini hapa lazima pamoja na yote mengine niseme japo machache asma, kuhusiana na maoni yake mwanabaraza Wanashera Elfazl wa Dar es Salam, Tanzania, amesema kwamba kutoungana ni kufanya khiana kwa Mtume Muhamad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo waca niseme machache, na wasikilizaji wapenzi, hasa Waislamu, hivi tujiulize, kutakuwa na faida gani kwa mtu kukesha kwa ibada na kusoma Qurani usiku na mchana, lakini ikawa bado ana chuki na wenzake ikawa bado anajiona bora kuliko wengine, ikawa bado kiburi kimemjaa majivuno na mashi. Mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni fursa bora kabisa ya kuonyesha mapenzi, si baina ya waislamu kwa waislamu tu, bali pia baina ya Waislamu na watu wa dini nyinginezo, si baina ya wanadamu tu, bali binadamu na viumbe wengine, hata wasio wanadamu, hata wasioweza kutembea, hata wasioweza kusema, tukawasikia na hicho ndicho kipimo cha kutakabaliwa ibada zetu, hasa ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ukijiona unafunga na kufanya ibada nyinginezo, unatoa sadaka na kusaidia watu, unakwenda hija na kutoa zaka, lakini bado una fundo rohoni na wenzako, ikawa bado una choyo cha kutaka upate peke yako mwenzako akose, tambua hicho ni kigezo tosha cha kwamba ibada zako zote Hasina Man. Kweli kabisa Ahmedi, maneno matini kabisa hayo umesema, na inapaswa tusamehe, yani kabla ya na funga hii ya mwezi mtukufu kabisa a r knbkntu t Shum. Shum. Ama tukija katika maoni ya kupongeza ushirikiano wa nchi tatu za Afrika Mashariki za Kenya, Tanzania na Uganda, Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika, tunamwomba Mwenyezi Mungu aufanye umoja huo wa nchi za Afrika Mashariki uwe ni wa kheri na katika mustakabali bora wa uchumi wetu. Amin. Amin. Amin. Nasi tunaitikia midua yake. Maoni haya asma aliyatuma baada ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kutangaza habari ya kuzidi kuimarika uhusiano wa nchi tatu za Tanzania, Kenya na Uganda. Siku chache zilizopita, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania alikwenda nchini Uganda kushuhudia kutiwa saini mkataba muhimu wa bomba la mafuta la urefu wa kilomita 1440 kutoka magharibi mwa Uganda hadi bandari ya Tanga huko Tanzania. Lakini wakati huo huo, Rais Uhuru Muigai Kenyatta wa Kenya alimtumia ujumbe maalumu mzito na wa ngazi za juu Rais Samia Suluhu Hassan akimwalika atembelee Kenya. Ujumbe wa Rais Uhuru Kenyatta uliongozwa na balozi Amina Mohamed, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Kenya, kuonyesha umuhimu wa mwaliko huo, lakini pia wanawake kwa wanawake wanaelewana zaidi. Hili binafsi, Asma, nililiona ni faraja kubwa kwa nchi zetu za Afrika Mashariki. Hivyo tunaitikia amin dua ya Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa huko Romsewe, Geita, Tanzania. Nasi tunamwomba Mwenyezi Mungu azitie baraka juhudi hizo na ajalie ziwe ni kwa manufaa ya wananchi wa nchi za ukanda huo mzima, yaani manufaa yake yasimalizikie tu kwa Kenya, Tanzania na Uganda. Kweli kabisa, Ahmedi. Zinapofanyika juhudi kama hizi za kuleta umoja na maelewano na ushirikiano baina ya mataifa ya dunia, ni wajibu kwa kila mwenye inswafu kupongeza juhudi hizo. Hivyo nami namwomba Mwenyezi Mungu azitie barka juhudi za nchi hizo. Na niseme kweli, Ahmed, si siri, nilipoona ile picha ya Mama Samia akikabidhiwa mwaliko wa kutembelea Kenya na balozi ya Amina, ilinigusa sana. Nikasema yes, wanawake tunaweza, na kweli tunaweza. Oh. Ahmed, wanawake tunaweza kama msemo unavyosema, yaani sisi tunaweza bila ya kuwezeshwa. Tukiwa na jambo letu hatushindwi, tunalifanya. Nakubali, nakubali. Nam, mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na hiki ni kipindi cha kwanza kabisa cha baraza la wasikilizaji katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani wa mwaka 1442 Hijiria. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi wapendwa wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu, yani email ya redio ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti kwa ajili ya kupata habari, makala hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima, matangazo ya moja kwa moja, video sauti na kadhalika ni pastoday.com/sw. Hapa pana maoni mafupi kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namshukuru Mwenyezi Mungu pamoja na kumtakia rehma na amani kipenzo chetu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Asanteni sana, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran huku Tanzania tunaofuatilia vizuri maeneo ya Kondoa, Dodoma, Tanzania. Mimi ni Mohamed Salim Dinya, naotakia kila laheri hapo mjengoni na wafanyakazi wote wa Redio Tairani, tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na kwa vile maoni hayo ya sauti yamegusia namna yanavyofika matangazo yetu na yanavyopokelewa na wasikilizaji wetu. Huyo ni wa upande wa Kondoa nchini Tanzania. Mimi hapa ni ashike maoni yake Bi Khadija Juma wa Mfenesini, Zanzibar, kisiwani Unguja, ambaye ameandika baada ya kutusalimu kwamba asanteni sana kwa matangazo yenu mazuri na kutuhabarisha habari mbalimbali, hongereni sana. Naam, asante sana, na sisi pia tuna kushukuru Bi Khadija wa huko Mfenesini kisiwani Unguja, kama ambavyo tunamshukuru sana pia mwanabaraza wetu huyu wa huko Kondoa Baura, nchini Tanzania kwa audio tuliyoirusha hewani hivi punde. Nyote tunakutakieni kila la heri na Ramadhani njema. Ramadhan, Ramadhan, Naam, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji hiki kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani ambacho ni cha kwanza katika mwezi huu wa Ramadhani wa 1442 hijiria, yaani cha kwanza cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyoyachagua zaidi leo ni kuhusu umoja na mshikamano katika safu si za Waislamu tu bali wanadamu wote. Hapa pana maoni mengine kuhusu huo huo umoja na mshikamano katika safu za Waislamu, yanahusiana na hatua ya balozi wa Iran kuwatembelea Waislamu wa Xinjiang wa huko China. Tuelewe kwamba kuna malalamiko mengi yanayotolewa kwamba Waislamu wa jimbo hilo la China wananyanyaswa vibaya na watawala wa nchi hiyo. Sasa balozi wa Iran nchini China amekwenda kuwatembelea na kuzungumza nao kwa karibu kuhusu suala hili. Mwanabaraza Bwana Jafar wa Pwani Mchangani, Zanzibar, ameandika baada ya assalamu alaikum, kwamba hatua ya balozi wa Iran ya kwenda kuwatembelea Waislamu wa jimbo la Shinjanga huko China ni ya busara sana. Kwa kweli ni jambo zuri sana la balozi wa Iran huko China kwenda kuwatembelea waislamu wenzake huko Shinjanga. Ndio maana Allah amesema, hakika nimewaumba makabila tofauti tofauti, ili mwelewane tu. Mbora wenu ni yule anayemwogopa zaidi Mwenyezi Mungu. Hongera iende kwa nchi yake ambayo anayetumikia huyo balozi wa Iran, na yeye mwenyewe pia anastahili pongezi. Vilevile msimamo wa Irani kuupinga vikali Marekani kuzikalia kwa mabavu nchi za Waislamu kama Siria na Iraki na pia msimamo wake wa kuwatetea ndugu zetu wa Palestina ni mambo yanayostahiki pongezi kubwa kwa Iran kutoka kwetu Waislamu wenzao wa, wa maeneo yote duniani. Naam, unaona Asma, maoni ya wana baraza yalivyo na mvuto mkubwa. Unaona jinsi wanavyohimiza umoja na mshikamano baina ya watu wa mataifa, makabila, madhehebu na nchi tofauti. Hii ni faraja kubwa kuona wanabaraza wako mstari wa mbele katika suala hilo hilo la umoja na mshikamano. Mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kama tulivyotangulia kusema katika kipindi hiki chetu cha leo, ni fursa bora kabisa ya kuweza waislamu kuonyesha kivitendo fadhila kubwa za mwezi huu mtukufu kwa wanadamu wote. Athari za ibada zetu hasa ndani ya mwezi huu zionekane kwenye matendo yetu yote, zionekane hasa katika maadili na akhlaqi zetu. Naam, hatua ya balozi wa Iran kwenda kuwatembelea waislamu wenzake huko Xinjiang, China, baada ya kuenea habari za mateso wanayopata ni jambo la kupigiwa mfano na la kuigwa na mataifa mengine. Kusema kweli kama ambavyo Bwana Jafar wa huko Upani Mchangani, Zanzibar, imekufurahisha sana hatua ya balozi huyo, na si pia, hapa tumefurahishwa na hatua yako wewe ya busara ya kutoa maoni yako hapa ukumbini na kuipongeza hatua hiyo. Tunamwomba Allah ajaliye mwezi huu mtukufu wa Ramadhani uwe ni taufiki kwa waislamu kuungana na kuwa kitu kimoja kwa, kwa manufaa ya wanadamu wote. Namna muda wa baraza la wasikilizaji, wapenzi wasikilizaji, umeisha kabisa. Tunakutakieni Ramadhani iliyojaa baraka, na kama tulivyotangulia kusema kwamba maoni tutakayoyazingatia ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni hayo ya mawaidha pamoja na nasaha na vitu kama hivyo. Mwenzangu, wenzangu mstudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo alikuwa ni Bwana Muhamad Majununian. Tunakutakia ni Ramadhani. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 107 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi cha 105 cha mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu, tulianza kuzungumzia haki nyingine ya mtoto, nayo ni ya matibabu na ustawi wa kijamii pamoja na kupewa heshima, kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za kila mtoto. Lakini pia tumejikita katika upande huo wa haki yake ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa wala kudharauliwa, kwani hiyo kama tulivyosema, ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo. Katika kipindi kilichopita, yaani sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu, tuliishia na kusoma Uh, tarjama ya aya ya sabini ya sura ya kumi na saba ya Al-Israa na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kubwa mwanadamu. Hata hivyo tarjama ya neno kwa neno tu haitoshi, hivyo leo tumeamua kutoa ufafanuzi japo mfupi wa aya hiyo tukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho. na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. Naam, kwa muhtasari sana tunaweza kusema kwamba miongoni mwa mambo tunayojifunza kutoka katika aya hiyo hapo juu ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtunza sana mwanadamu kwa kumpa vitu viwili muhimu sana, na amemtukuza mosi, heshima, utukufu na hadhi na pili, ubora mbele ya viumbe wengine. Kitu azizi cha heshima na utukufu alichopewa mwanadamu, hawakupewa kiwango hicho viumbe wote wengine. Hii haina maana kwamba viumbe wengine hawakupewa sifa hizo na Mwenyezi Mungu. Hapana, lakini kiwango alichopewa mwanadamu ni kikubwa zaidi. Sasa hayo ndiyo maumbile ya dhati ambayo Mwenyezi Mungu amemuumba nayo mwanadamu. Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mwenye heshima yake kwa wengine na wengine kwake yeye, amemuumba awe bora mbele ya viumbe wengine wa Mwenyezi Mungu. Hivyo kuchunga heshima ya mtu, kutomfanya duni na kutomdhalilisha, ni miongoni mwa majukumu ya kimsingi ambayo kila mtu anapaswa kumfanyia mwenzake. Haijalishi mtu huyo ni mtoto au ni mtu mzima, ni mwanamke au ni mwanamme, ni tajiri au ni maskini, ni wa rangi yako au si wa rangi yako ni wa kabila lako au si wa kabila lako, ni wa nchi yako au si wa nchi yako, ni wa taifa lako au si wa taifa lako, ni wa dini yako au si wa dini yako, ni wa madhehebu yako au si wa madhehebu yako, wote ni lazima kuchungua heshima zao na ubora waliopewa na Mwenyezi Mungu. Hivyo, miongoni mwa haki za kimsingi kabisa za mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo, ni kulindwa heshima na ubora wake alioumbwa nao na Mwenyezi Mungu. Jukumu hili haliwahusu watu wengine tu kwake yeye mtu, bali mtu mwenyewe ana wajibu wa kuchunga kwanza heshima yake na asijidunishe, ili aweze kuheshimiwa. Anapaswa kuchunga heshima za wengine, ili na yeye apate kuheshimiwa. Hapaswi kuwadunisha wengine ili na yeye asidunishwe. Kwa upande wa mtoto ni vivyo hivyo, udogo wa umri wake na umbile lake si kibali cha kumvunjia heshima yake na kumdhalilisha. Hayo ndiyo mafundisho matukufu ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ewe Mungu wangu hakika mimi naanza kukutukuza kwa hamdi yako nawe ni Na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako, nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora. na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Ewe wa Mungu wangu umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba. Hivyo sikiliza utukuzo wangu, ewe msikivu. Wa ajab ya rahimu dawati ni jibu ombi langu, ewe mrehemevu. Wa aqil ya ghafuru asrati samehe makosa yangu, ewe msamehevu. Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha. Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeyafariji? Wa humumin qad kashaftaha wa asratin qad aqaltaha. Na tabu ngapi umeziondoa? Makosa mangapi umeondoa rehema ngapi umezieneza? Na milolongo mingapi ya bala umeitawanya? Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme, hana msaidizi kwa udhalili; hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munazi'a lahu fi amrih, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. Alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqihi wa la shabiha lahu fi 'azamatihi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake, mwenye kufumbua mkono wake kwa ukarimu wake ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. innahu huwal azizul wazza, hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji Ramadhani. Nam, wapenzi sikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amezungumza kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo dhidi ya Iran na kusema sera za Iran kuhusu maudhui hizo mbili ziko wazi. Ameongeza kuwa sera hizo amezibainisha wazi kwa wakuu wa nchi kupitia maandishi na katika mikutano. Spika wa Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu wa Bunge la Iran Bwana Muhamad Bakr Kalibaf ametuma ujumbe wa salamu za pongezi, heri na baraka Kiislamu kwa maspika wa mabunge ya nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa kuadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na uh, uh, rais wa Somalia Muhammad Abdulahi Farmajo ametia saini sheria ya kuongeza muda wa kukaa kwake madarakani kwa, kwa miaka miwili mingine na kabla tujaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Yahya ya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema: Umoja wa Mataifa au mashirika ya misaada ya kimataifa wasaidieni wananchi wa Yemen, hawana chakula, dawa na makazi ya watoto na kina mama wanateseka, hawana makazi. Shukran Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Maoni mengine ambayo anayaangazia hivi sasa uh, ni ya Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, anasema nyie wa Marekani acheni ubaguzi kwa Waislamu acha uh, Mungu ha, anasema uh, msikilizaji wetu huyo wa Tanga, Tanzania. Naam, maoni mengine ambayo tunayaangazia hivi sasa ni ya kutoka msikilizaji wetu Abdulatif kutoka kisiwani Pemba, Zanzibar, anasema asante sana kwa matangazo yenu. Naye Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, anasema na ungana na Palestina, na kwani hujuma wanazofanyiwa na Wazayuni eh, ni jambo ambalo halikubaliki, hasa kuwakatia ah, ah, adhana Waislamu. Shukran kwa maoni yako. Naye msiaji wetu mwingine ambaye anaangazia maoni yake hivi sasa ni Said Hamis wa Iporo, anasema yuko Sepuka, Singida, Tanzania, anasema naipongeza sana Iran, kwani juu ya vikwazo vinavyowekwa na Marekani na washirika wake, Iran haijateterekana ndio kwanza inaimarisha msimamo wake. Enyi viongozi wa mataifa, igeni mfano wa Iran kupinga ubeberu na uonevu ulimwenguni. Dr Yazid Akida naye pia anasema tuko pamoja. Naye Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, pia anasema asante kwa taarifa zenu na mapenzi. Msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teherani ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi6na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20, ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran huhusikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parts sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 565487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.