Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na waja wangu watakapokuuliza habari zangu, waambie kuwa mimi nipo karibu, naitikia maombi ya mwombaji anaponiomba, basi nawanitikie mimi na waniamini mimi, ili wapate kuongoka. Dua ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na swala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa swala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu Ewe bwana wa walimwengu, na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kukiri Biden juu ya kudhiwa na kubughudhiwa na kubughudhiwa Waislamu nchini Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, uh, mtasikiliza kipindi cha mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Sheikh Ali wa Tanzania mawaidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatafuatiwa na uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Hassan Rouhani amesema kuwepo wazayuni katika kanda ya Asia magharibi ni jambo hatari sana. Wanaharakati wa Marekani wamesema hujuma ya kimtandao dhidi ya taasisi za nyuklia na tanz ni shambulizi dhidi ya udiplomasia wa Marekani. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamezitaka Tanzania na Burundi kuheshimu haki za binadamu. Muzika na Ethiopia imeomba msaada wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kuwaondoa wanajeshi wa Sudan katika ardhi yake. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwepo utawala wa kizayuni wa Israel katika kanda hii ya magharibi mwa Asia ni hatari kubwa. Rais Rohani ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na amiri wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad bin Khalifa Al Thani. Ametilia mkazo udharura wa kutatuliwa maswala na migogoro ya eneo hili kupitia njia ya mazungumzo na kuongeza kwamba ni hatari sana kuwepo kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia. Rais Hassan Rohani pia amelipongeza taifa na serikali ya Qatar kutokana na kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani na ametilia mkazo umuhimu wa kuimarishwa zaidi uhusiano wa Tehran na Doha katika nyanja zote, hususan biashara na uchumi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza misimamo ya serikali ya Qatar kuhusiana na masuala ya kanda ya magharibi mwa Asia, na amesema njia pekee yenye mafanikio kwa ajili ya kudhamini usalama, amani na utulivu wa eneo hili ni ile ya kutumia njia za amani, kuwajibika na kutilia maanani masilahi ya pande zote. Kwa upande wake, amir wa Qatar pia ametoa pongezi kwa mnasaba wa kuadia mwezi wa Ramadhani na amesisitiza udharura wa kusawishwa zaidi uhusiano wa pande hizo mbili. Wajumbe wa kundi linalopinga vita la Code Pink huko Marekani wametuma ujumbe kwa Kongresi ya nchi hiyo wakitaka kulaaniwa hujuma ya kimtandao iliyolenga taasisi za nyuklia za Iran na wameitaja hujuma hiyo kuwa ni shambulizi dhidi ya udiplomasia wa serikali ya Washington. Ujumbe huu ambao umewekwa kwenye mtandao wa kundi hilo jana Jumanne unasema baada tu ya kuanza mazungumzo baina ya Iran na Marekani Jumapili iliyopita, wakati waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alipokuwa akifanya mazungumzo na maafisa wa Israel, utawala huo wa Tel Aviv ulifanya hujuma ya kimtandao dhidi ya taasisi za nyuklia nchini Iran, hujuma ambayo ingeweza kusababisha kuvuja mada ya nyuklia na hata kuharibu lengo la serikali ya Joe Biden la kuhuisha mapatano ya nyuklia na Iran. Wajumbe wa kundi linalopiga vita linalopinga vita la Code Pink wamesema, Iran imejibu hujuma hiyo kwa kuanza uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60. Wamewaambia wajumbe wa Kongres ya Marekani kwamba tafadhali, laanini hatua uh, na vitendo vya uharibifu vya Israel uh, vinavyotaka kukwamisha mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kwa upande mwingine, gazeti la Jerusalem Post la Israel limeripoti kwamba kuna uwezekano shambulizi la Natanz limefanyika kwa shabaha ya kuathiri mazungumzo yanayoendelea huko Vienna. Gazeti hilo limedai kwamba shambulizi dhidi ya taasisi muhimu ya nyuklia ya Iran huko Natanz lilipangwa muda mrefu kabla ya mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na madola makubwa huko Vienna nchini Austria. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani shambulizi hilo la kimtandao na imesisitiza haki yake ya kulipiza kisasi dhidi ya upande wowote ulioamuru na kutekeleza kitendo hicho kiovu. Wakati huo huo, msemaji wa shirika la atomiki la Irani ametangaza kwamba jamhuri ya kiislamu imeutumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ikiujulisha kwamba inaanza operesheni ya kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa asilimia 60. Msemaji wa shirika la atomiki la Irani amesema urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 inatumika katika uzalishaji wa elementi ya molybdenum zinazotumiwa katika uundaji wa aina mbalimbali za dawa za nyuklia. Amesema mashine pewa mpya za IR1 zinachukua nafasi ya mashine za zamani katika urutubishaji huo wa madini ya uranium kwa asilimia 60. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamezitaka serikali za Tanzania na Burundi kuheshimu haki za wakimbizi na waombaji hifadhi ambao wamekimbia Burundi. Wataalamu hao waliokutana jana Jumanne uh, mjini Viena mji, mjini Jineva Uswisi, wamelalamikia madai ya uwepo wa ripoti za kutowekwa, za kutoweka, watu kuteswa, kurudishwa kwa nguvu na ukandamizaji. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wamesema kukamatwa kiholela na kutoweka kuna daiwa kufanywa na polisi wa Tanzania kwa ushirikiano wa kijasusi wa pande mbili yaani Tanzania na Burundi, wapinzani wa kisiasa wa Burundi wamedaiwa kufuatiliwa miongoni mwa wakimbizi eh, na watu wanaotafuta hifadhi nchini Tanzania. Hali ya usalama katika kambi hizo inaonekana kuathirika sana, huku kukiwa na ripoti kwamba mawakala wa ujasusi wa Burundi wanaojifanya wakimbizi ndani ya kambi hizo wanasaka watu maalumu ambao baadaye wanakamatwa na vikosi vya usalama nchini Tanzania. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wito wakisema serikali ya Burundi inapaswa kuacha ukandamizaji dhidi ya raia, ikiwa ni pamoja na wale wanaotafuta ulinzi wa kimataifa nchini Tanzania. Wakimbizi wamethibitisha kuchukuliwa na polisi ya Tanzania, kupotezwa, kuteswa kabla ya kushurutishwa kusaini kurejea kwa hiari nchini Burundi wengine wamehojiwa kuhusu madai ya kuwa wana uhusiano na makundi yenye silaha au kwamba wao wanamiliki silaha. Mendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kamisheni kuu ya wakimbizi ya umoja wa mataifa UNHCR imetangaza kwamba zaidi ya wasudani elfu moja mia nane wamekimbia makazi yao na kuelekea katika nchi jirani ya Chad kutokana na ghasia na machafuko yaliyojiri wiki iliyopita katika jimbo la Darfur. Kamisheni kuu ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa ilitangaza jana kwamba machafuko na umwagaji damu ulioanza tarehe tatu mwezi huu wa Aprili katika eneo la Darfur umesababisha mauaji ya watu 144 na kuwalazimisha wengine zaidi ya 1800 kukimbilia Chad, wengi wao wakiwa wanawake, watoto wadogo na wazee. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema wakimbizi wengi wa kisudani walioko Chad hawana makazi wala suhula za kimaisha na wanaishi katika mazingira magumu. Mapigano hayo ya Darfur yalianza baada ya watu wawili wa kabila la Masalit kupigwa risasi na kuuawa na mahasimu wao wa makabila ya kiarabu katika eneo la Elgeneina. Itakumbukwa kwamba tarehe kumi na tatu Januari makabila mawili ya Masalit na yale ya kiarabu yalitia saini makubaliano ya kuhitimisha mapigano katika mji wa El Geneina. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi, imesema kwamba hali inabakia kuwa ya wasiwasi katika mji wa El Geneina. Serikali ya visiwa vya Komoro imepokea dozi kumi na mbili za chanjo ya korona au Covid 19 aina ya AstraZeneca kupitia mkakati wa Umoja wa Mataifa wa usambazaji wa chanjo hiyo, COVAX. Timu ya Umoja wa Mataifa inaendelea kuisaidia serikali ya visiwa hivyo iliyo kwenye bahari ya Hindi na kushirikiana na wadau wengine wa afya katika utoaji wa chanjo ya virusi vya korona. Shirika la Afya Duniani la WHO limesema shehena hii mpya iliyowasili itachangia ongezeko la idadi ya watu wanaolengwa kupatiwa chanjo, wakiwemo wahudumu walio mstari wa mbele, wazee walio na umri wa miaka 60 na zaidi, walio na matatizo ya kiafya ya muda mrefu na watu wa shule. Serikali ya Komoro ilizindua rasmi kampeni ya chanjo dhidi ya virusi vya korona tarehe 10 mwezi huu wa Aprili sanjari na kupokea msaada wa kiufundi kutoka shirika la afya la Umoja wa Mataifa na mfuko wa watoto wa umoja huo UNICEF. Na serikali ya Ethiopia imeomba msaada wa jamii ya kimataifa ilishinikize serikali ya Sudan kwa ajili ya kuwaondoa wanajeshi wa nchi hiyo katika ardhi ya Ethiopia inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema kwamba inasikitisha kuona Sudan inahatarisha usalama wa eneo la pembe ya Afrika kwa kushambulia ardhi ya Ethiopia, kupora na kuwalazimisha raia wakimbia makazi yao na vilevile kupiga ngoma za vita kwa ajili ya kukalia kwa mabavu ardhi zaidi ya Ethiopia. Taarifa hiyo imeongeza kwamba Ethiopia iko tayari kutatua mzozo wa mpaka baina yake na Sudan kwa kutumia vigezo vya hati ya utatuzi wa mizozo ya mwaka 1972. Hati hiyo ilipiga marufuku kuwafukuza raia katika makazi yao na kutumia mabavu kwa ajili ya kutatua mizozo ya mpakani. Wanajeshi wa Sudan hivi karibuni walipigana kwa mara kadhaa na wenzao wa Ethiopia huku kila upande ukishambulia maeneo ya upande wa pili. Sudan na Ethiopia zinahitilafiana kuhusu eneo la ardhi ya kilimo huko Al-Fashaga linalopatikana katika mpaka wa kimataifa wa Sudan eneo ambalo wakulima wa Kiethiopia wanaishi hapo kwa muda sasa. Wakati huo huo, Khartum inalituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linawaunga mkono na kuwasaidia wanamgambo wa Kiethiopia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu eh, tamko la Biden la kukiri kwamba Waislamu bado wanabughudhiwa nchini Marekani. <mucho> Raisi Joe Biden wa Marekani amekiri katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kuadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwamba Waislamu katika jamii ya Marekani bado wanaudhiwa na kubughudhiwa. Biden ameandika katika ujumbe wake huo kwamba Waislamu wa Marekani wa wamekuwa wakiandamwa na vitendo vya maudhi, bughudha, taasubi na jinai zenye msukumo wa chuki. Vitendo hivi dhidi ya Waislamu ni makosa, hivyo vinapaswa kukomeshwa. Ubaguzi dhidi ya jamii za walio wachache katika jamii ya Marekani ni jambo ambalo limekuwa likiripotiwa kwa muda sasa, kiasi kwamba licha ya kuweko mchanganyiko wa jamii katika nchi hiyo na kuweko asilimia kubwa ya jamii dini na kaumu mbalimbali, lakini jamii hizo daima zimekuwa zikikabiliwa na mbinyo na vitisho. Waislamu ambao wanaunda asilimia moja ya jamii ya Marekani, katika miaka ya hivi karibuni wameandamwa na mateso, bughudha na ubaguzi, hususan katika kipindi cha utawala wa rais Donald Trump. Kipindi cha uongozi wa Trump kilishuhudia Waislamu wa Marekani wa wakikabiliwa na maudhi, hujuma na ukandamizaji mkubwa, licha ya kuwa hali ya kujiona bora wa Marekani daima imekuwa na historia ya nchi hiyo imejaa dhulma na ukandamizaji dhidi ya watu wenye asili katika nchi hiyo wenye asili katika nchi hiyo, lakini wasio Wazungu kama wahindi wekundu jamii za dini za wachache na uenezaji ubaguzi lakini baada ya mashambulio ya septemba 11 anga ya kisiasa na kijamii ya marekani ilibadilika na kuwa dhidi ya waislamu baadhi ya viongozi wa nchi hiyo waliutaja uislamu kuwa ni vitendo vya utumiaji mabavu au hata kwamba ni ugaidi hali hiyo ilizifanya fikra za walio wengi nchini marekani kuanza kupiga vita dini ya Uislamu na Waislamu. Muhsin Bazargan, mtafiti wa masuala ya jamii za walio wachache nchini Marekani, anasema Uislamu wa kuchupa mipaka, ambao sisi katu hatutambui, uliharifishwa na vyombo vya habari vya Marekani kama nembo ya Uislamu na Waislamu. Hatua wa hii ilipelekea magenge ya wazungu yenye chuki na taasubi kuanza kuwaandama Waislamu na hivyo kuanzisha anga kubwa ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu nchini Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Audhu billahi minash shaitani llain rajim, bifadhlillah, bismillahi rahmani rahim, allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa ajjil farajahum, ndugu zangu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh, katika khutba ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhan Bwana Mtume akiongea na masahaba zake na akituhusia sisi sote katika umma wake alisema wadhkuru bijuikum wa atashikum fihi jua yaumal qiyama, kumbukeni mkumbuke vizuri kwa njaa zenu mnazoshinda hizo mwezi wa Ramadhani na kiu ambayo mwaipata katika mwezi wa Ramadhani, viwakumbushe njaa na kiu ya siku ya kiyama. Watasaddaqu ala fuqaraikum, wapeni sadaka mafukara wenu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wa masakinikum, na maskini wenu kuna tofauti baina ya fakiri na maskini, lakini hii si mauridi yake. Lakini hawa ni watu wa kuangaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. wa waqiru kibarakum, na waheshimuni wakubwa wenu, awe ni mkubwa kiumri, awe ni mkubwa kicheo na madaraka, awe ni mkubwa eh, kwa upande wowote ule kwako, basi jaribu kuweka hishma hasa wakubwa waliotuzidi umri, warhamu sigharakum, na waoneeni huruma wadogo zenu. Kuna watu akipata nafasi ya kuonea, basi hawezi kuhema na akapata pumzi vizuri na kustarehe. Mtu ambaye ni mdogo kwake, iwe ni mdego, mdogo kwa cheo, iwe ni mdogo kwa umri, iwe ni mdogo kivyovyote vile, kwake yeye itakuwa ndio eh, nafasi yake ya kuweza kumdhalilisha na kumdhulumu. Ndani ya mwezi mtukufu Ramadhani, wa Ramadhani, tutakiwa tuwaheshimu wakubwa wetu, tuwaone huruma wadogo zetu, wasilu arhamakum na tuunge udugu wetu. Angalau kila siku mtembelee ndugu yako mmoja. Kama uwezi kumtembelea, angalau tuma message tu ya asalamu alaykum, eh, Ramadhani karim. Kama huwezi hiyo, eh, pia kuna kupiga simu. Kama huwezi basi angalau salamu tu, jamani, salimieni fulani. Haya yote yatakufanya unge udugu na ndugu yako. Kama huwezi kutuma zawadi, huwezi kutuma meseji, huwezi kutuma salamu, huwezi kufanya chochote, basi e, ndugu zangu, itakuwa wewe sasa una mtihani na wakosa fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wahfadhu alsinatukum, zihifadhini ndimi zenu, katika jamii ambayo imebobea mambo ya usengenyaji, jamii iliyobobea mambo ya uongo, jamii iliyooza kwa fitna jamii iliyooza kwa mambo ya ya watu kuweza ku, kusemana vibaya. Ndugu zangu, huu ni mtihani mkubwa, kwa sababu huu ulimi huu ndio utakuwa kwenda tia watu wengi sana motoni, na makosa mengi sana ya mwanadamu yatokana na huu ulimi wake. Kwa hali hiyo, Mtume asema tujifunze, tufanye mazoezi ndani ya mwezi mzima huu tuwe tumehifadhi ndimi zetu kama ambavyo tutajikataza kuvuta sigara na watu wakaacha uraibu wao mbalimbali ndani ya masaa hayo ambayo mtu kafunga. vile vile twaweza kuhifadhi ndimi zetu, isiyo umefunga, lakini wewe wasengenya watu, wewe watukana, wewe wafanya mambo ya ovyoovyo, wewe wakufitinisha watu. Haya mambo lazima tuyaache ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na tuhifadhi ndimi zetu na kusema uongo Waghadhuu amma la yahilu nadhari ilaihi absarakum, na tuinamishe macho yetu kwa vile vitu ambavyo si halali kwetu kuviangalia. Na sisi pia katika jamii zetu hizi tumekwenda, Uislamu ukatolewa kidogodogo kwenye nyoyo zetu na kwenye macho yetu mpaka ikawa hatujali dhambi za kwamba mtu aangalia nini na mipaka eh, yake ya kisheria ni vipi? Utamwangalia mtu usoni yeye mwisho akipita wageuka na nyuma pia waendelee kumwangalia. Haya mambo hayajuzu kufanywa na muumini, na mfungaji yoyote hatakii kuyafanya kuwa jicho lake latua katika vitu ambavyo ni haramu na alituliza hasa. Kwa hiyo Mtume asema, inamisheni macho yenu, yani epukeni kutizama vitu ambavyo si halali kutizama na macho yenu. Wa amma la yahilu listimaa li ilaihi, na mjiepushe pia na vile ambavyo si halali kuvisikia kuta baraza, e, kahawa, watu wamekaa, ama waita maskani ama ni kempu, wazungumza mambo ya kipuzi na mambo ambayo ya, ya kusengenya watu ama e, miziki. Usije ukawa umefunga lakini umefungua wa miziki wasikiliza, ama wasikiliza habari za uongo story, yani kwamba pengine waangalia tv wasikiliza redio. Sasa Mtume alimwambia Jabir bin Abdillahi al-Ansari sahaba wake maarufu kwamba Bwana Jabir, wailun liman yatahaddathu wa yakdhib, ole wake yule ambaye aongea uongo, liyadhhaku bihi lqaum, ili achekeshe watu. Watu watu wajua ni uongo, lakini tumezuia tuita story, watu wacheke. Wailun lah wailun la wailun la, ole wake ole wake ole wake mtu wa namna hiyo. Uongo haukubaliki kwa sababu nyingine yoyote ile, iwe ni kuchekesha watu na kufurahisha, ama iwe ni kuudhi watu na kuwakosanisha hivyo vyote uongo hauna nafasi katika dini ya Kiislamu. Kwa hiyo tusisikilize yale mambo ambayo si halali kwetu kufanya nini kwenda kuyasikiliza. watahannanu ala ala aitami nnas yutahannanu ala aitamikum, wafanyeni huruma mayatima wa wengine, kesho mtakuwa atakujaonewa huruma mayatima wenu, kwa sababu wanadamu yoyote ana siku atafariki sasa wanao, kama ulikuwa ni mtu unayejali watoto wa wengine, mayatima ambao wameachwa na wengine, basi wanao atakujapata mtu hata asiwe ndugu yako atakuja waonea huruma na atakuja wafanyia nini, atakuja na na atakuja atakuja wafanyia nini, wapa mapenzi na kuwatunza. Kinyume na hivyo, basi ni kwamba hutoyapata hayo. Kwa hiyo, faida ya kuwajali mayatima ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na masiku mengineyo ni kwamba wewe, siku kija kufa, wanao nao watajaliwa, hawatoachwa wazagae mitaani. Watubu ilaihi, na tubieni mbele ya Mwenye Azimu subhanahu wataala. Twapindapinda sana, tuna makosakosa mengi sana. Kwa hiyo tutubie kwa Mwenye Azimu subhanahu wataala, min dhunubikum, kutokana hayo madhambi yenu wanadamu mlionayo. Basi tubuni na umtumie fursa ya mwezi wa Ramadhani kuweza kumtaka Mwenye Azimu msamaha. Warfau ilaihi aidikum, na inueni mikono yenu kumwomba Mwenye Azimu subhanahu wataala dua mbalimbali, maombi mbalimbali mbali. Sisi katika jamii zetu watu mara nyingi wakimbilia shida zao kwa kwa waganga, waenda kwenye mizimu, waenda kwenye mambo mengine ambayo e, ni njia ndefu sana za kutaka msaada wa Mungu, ni njia nyingine ni za haramu na hazikubaliki. Bwana Mtume asema ndani ya mwezi wa Ramadhani, ikiwa wataka utatue matatizo yako, basi warfauu ilaihi aidiakum bidua fi aukati salawatikum Nyosheni mikono yenu kwa mwenyaazimgu kuomba dua mbalimbali, maombi yenu mbalimbali, mshtakie matatizo yenu mbalimbali kwenye nyakati za swala zenu. Fa innaha afdalu sa'at yandhuru llaha aza wajalla fiha birahma ila ibadihi. Kwa hiyo hizi saa za swala hizi ndio swala ambazo ni bora kabisa za kumwomba mwenyaazimgu, kwa kuwa mwenyaazimgu kipindi cha watu kufanya ibada na kuswali, basi mwenyaazimgu huwaangalia viumbe wake kwa rehma na na huwaangalia kwa mapenzi makubwa na kwa huruma kubwa, na yujibuhum idha najuh, wanapomletea maombi huwajibu. Wayulabbihim idha naduh, huwaitika wanapomwita. Wayustajibu lahum idha dauh, na vilevile vile, huweza kuwajibu maombi yao wakati wanapomwomba. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu ndiye aliyetuumba. Mwenyezi Mungu mwenye ni mrehemevu sana, ni mwenye huruma sana kwetu sisi wenyewe ndo twagagamiza kwamba tuta tukaingia motoni, lakini upendo wa Mwenye Azimungu hauruhusu mja wake kwenda motoni. Na bwana mmoja alikuwa akimwambia mtu katika watu wema kwamba kwa madhambi niliyo nayo, nashangaa shangaa nitakwenda kuingiaji huko peponi. Akaambiwa, na wewe itakuwa washangaza ikiwa utaenda motoni pamoja na upana wa rehma ya Mwenye Azimungu Subhanahu wataala taala alio alionao kwa waja wake. Tujifunzeni kumpenda Mwenye Azimungu. Tujifunzeni vile vile kuheshimu masiku matukufu ya Mwenyezi Mungu. Tujifunzeni vile vile kuomba msamaha na kukiri makosa yetu mbele ya Mwenyezi Mungu. Kuheshimu siku za tukufu za Mungu ni vipi? Ni haya mambo yaliyoenea umumu wetu, kwa mtu kajikatia tamaa mpaka hajijui na hajitambui, kajisahau mpaka nafsi yake kwamba kuna siku atakufa. Na alikuwa na babu yake, baba nano, amefariki jirani, ndugu, aona kila siku watu wafa lakini hawaidhiki, aenda jitia ufundi eh, una vihoteli vya kuweka vipazia humo mtu akiona kile kipazia tu ajua hapo ndani paliwa basi, mtu aenda jipiga mle, kama kwamba mtu yule mwezi mmoja akitaka kufunga atafariki, ata ata ama a, atakosa afya. Kumbe saumu yampa yeye afya nzuri zaidi. Kama, na wengine afunga lakini ikifika muda e, pengine kabla muda haujafika mtu katia juisi, wengine wameshika wameshika mishika yake, wengine wameshika yana subiri ile allahu akbar tu aweze kula, kama kwamba tangu aumbwe hajakula na kama kwamba saumu ni adhabu hana mapenzi na ile somu yake, hangojee akafungua ya kwa wakati ambao sheria imemtaka afungue kwa wakati ule, wala ni mtu aonekani kwamba anatekeleza yale mambo ambayo e, yatakiwa mtu ayatekeleze ya kuwafikiria kuwafunguza wengine. Kwanza ufikirie kupata thawabu za kuwajali wengine. Kwa nini uchukui tendo kaza kumpa mwenzio ukano mkononi? Hebu fungulia hii wewe, ndo wajiwaniawania kama una ulafi wa namna gani? Sijui. kwa hiyo Ndugu zangu tujaribu kuzitumia vizuri hizi siku za Ramadhan na tuweze kupata msamaha wa Mwenye Azimu subhanahu wa Ta'ala kwa sisi kutangulia kuwasamehe viumbe wake kuwahurumia viumbe wake na kuihudumia jamii kwa ujumla. wa sallallahu ala sayyidina Muhammadin wal baitihi tayyibin at-tahirin allahumma rabb shahr ramadan alladhi anzalta fihi al-Qur'an hudan lin-nas wa bayinatin min al-huda Alikuwa shekh Ali uh, wa Tanga nchini Tanzania, katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki a, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, na anaanza na gazeti la Jamvi la Habari kwa habari yake e, inayoendana na mwezi mtukufu wa Ramadhani, limeandika Samia, Rais Samia awatakia Waislamu kheri ya mfungo wa Ramadhani. Pamoja na hayo habari yake kuu imemnukuu waziri mkuu Kassim Majaliwa akisema tutayaenzi maono ya JPM. Gazeti la Daily News, mbali na kuyapa umuhimu matamshi kama hayo ya Majaliwa, limeandika pia katika ukurasa wake wa mbele kwamba Mwinyi awafuta kazi maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi. Gazeti dada la Habari Leo limeandika Majaliwa ataja sita ya kumwenzi Magufuli pia limeandika watumishi hewa wang'oa makanda watatu wang'oa makamanda watatu Zanzibar. Kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, limeandika Samia ahimiza amani na upendo wakati wa mwezi wa Ramadhani. Habari zake nyingine zinasema bwawa la Nyerere kuanza kuingizwa maji Novemba 15 mwaka 2021 na na mswada wa bima ya afya kwa wote kuharakishwa ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Lugumi giza nene acharuka, mahekalu yake matatu kupangishwa kinyemela, hayakuuzwa aibua utata mpya wa kodi, kigogo wa TRA yasema hana taarifa ya kupangishwa. Habari zake nyingine zinasema Majaliwa, bajeti imejikita kwenye mambo sita nyeti, ajali ya ua kumi Kilimanjaro zito majimbo haya kupima joto la Samia. Ama kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, limeandika ni ruhusa kufuturisha watu katika mfungo wa Ramadhani. Naam, sasa tutupie jicho uh, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo miongoni mwa habari zake uh, linasema Musukuma adai usomi wa profesa Muhongo hauna faida kwa Tanzania watu kumi wafa ajalini wilayani Same na mbunge CCM adai Mungu atawashughulikia wanaomnena vibaya Magufuli. Tunaelekeza darubini ya macho yetu magazetini katika nchi jirani e, mwa Tanzania ya Kenya. Tuanze na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika wataalamu na wanasayansi wa Afrika wataka nchi, nchi za bara hilo zijizalishie zenyewe chanjo ya korona. Watu watatu wafariki dunia kwa kukosa oksijeni mwishoni mwa wiki huko Nakuru. Kenya yarekodi vifo vingine 26 vya wagonjwa wa covid-19 huku 239 wengine wakiwa ICU. Ama habari kuu katika chapisho la leo la gazeti hilo la Daily Nation eh, linasema Raila afanya mazungumzo na Gideon na Muhoho. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa leo inahoji kwa kusema je, anachezewa tena? Dondoo ya habari hiyo inasema Raila amejipata katika hali ambayo ilimtokea pia wakati wa Moi na uh, Kibaki. Baada ya hapo, imeweka picha za Raila akipeana mikono na maraisi watatu wa Kenya: Daniel Arap Moi, Mwai Kibaki na Uhuru Kenyatta. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyingine, limeandika uozo wa kimaadili miongoni mwa wabunge wa anikwa kwa muhtasari. Limeandika huku spika wa bunge Justin Muturi akiahidi kuwa madai ya ufisadi yaliyotolewa dhidi ya wabunge fulani wa na kampuni moja yatachunguzwa, imebainika kwamba wabunge hutumia kamati zao kama, kama majukwaa ya kujitajirisha kinyume cha sheria. Vile vile limeandika gharama ya juu ya matibabu inavyobagua maskini. Katika ufafanuzi, limeandika ugonjwa wa korona umejiongeza kwenye orodha ndefu ya maradhi hatari ambayo yamewalazimisha Wakenya maskini kutumia mbinu mbadala kuokoa maisha yao baada ya kulemewa na gharama za juu za matibabu mahospitalini. Tunakamilishia uh, uh, uchambuzi wetu nchini Uganda. Uh, ambapo uh, gazeti la Daily Monitor limeandika serikali kuwachunguza upya walimu. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni ile inayosema Uganda kuanza kuuza mafuta mwaka 2025 <mulia> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayo wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya Covid 19 ya Sputnik V ya Rasia, ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Rasia, Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo, na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Rasia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia 91.6 na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha COVID-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo mwana ya COVID-19 ya Fakhra iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fakhra lishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya COVID-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote, na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la Afya Duniani, WHO, limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona. Akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia, kuu wa WHO amesema iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la Afya Duniani, WHO, na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa corona au COVID-19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa wa laki tano wa COVID-19 katika nchi hizo wanakadiriwa kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni tisini zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa covid COVID-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya, ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo, huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi oksijeni. Ni tiba muhimu na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya COVID-19, bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu. Hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa, na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo ziimesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni 1.1 ya oksijeni kila siku, ambapo nchi 25 zinaripoti ongezeko la mahitaji, hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya COVID-19, na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu wa janga la korona. Daktari Philippe Duneton, mkurugenzi mtendaji wa United anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili. Ili kukidhi mahitaji yao hivi sasa, ni muhimu kuliko wakati mwingine wote, tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Ikumbuke kuwa mwishoni mwa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda 75 vya oksijeni nchini Kenya, eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona, e, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja. Na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na Wizara ya Afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. Na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliyoongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35519 kufikia Machi 20. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20, na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya interneti ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni 4 katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani, na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo elfu moja ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Ramadhan mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 14 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani tukufu ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu, Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, siku za mwezi wa Ramadhan ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na kuwataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka za mwezi huu. Allah subhanahu wataala anasema, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku huo wa heshima ni nini? Lailatul qadr, yani usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuua washahidi Imam Ali alaihi salam, na kuzaliwa mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam, Imam Hasan alaihi ssalam, ni katika matukio muhimu yaliyotokea katika mwezi huu. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala atupe baraka za mwezi huu na kutujalia kuwa miongoni mwa wale wanaofaidika na baraka zake. katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kiliteremshwa kitabu cha suhuf cha Nabi Ibrahim alaihi ssalam. Jina Ibrahim limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwa za njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu amemtaja kuwa ni mtu mwenye kuabudu Mungu mmoja alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika Suratu Mariam aya ya 41. Aidha, Mwenyezi Mungu alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka na utawala mkubwa kama tunavyosoma katika Suratu Nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile sohuf cha Ibrahimu alaihi ssalam, na Nuh alaihi ssalam, Taurat ya Musa alaihi ssalam na Injil ya Isa Masih alaihissalam na kitabu kilicho kamili katika vyote hivyo ni Qurani tukufu. Na tarehe ishirini na tano Farvardin, miaka thelathini na mitatu iliyopita, serikali ya wakati huo ya Iraq ilikiri waziwazi -wazi, kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo. Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraq inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa jamhuri ya kiislamu wakati huo, Iraq haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Hata hivyo katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Baghdad ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya majengo ya kijeshi na kiraia ya Iran. Takwimu zimeonyesha kwamba utawala wa Baath wa Iraq ulifanya mashambulizi 1350 kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kipindi chote cha vita hivyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kuwepo utawala wa kizayuni katika kanda hii ya magharibi mwa Asia ni hatari kubwa. Rais Rouhani ameyasema hayo leo katika mazungumzo yake na amir wa Qatar. Wajumbe wa kundi linalopiga vita linalopinga vita la Code Pink wametuma ujumbe kwa kongresi ya Marekani wakitaka kulaaniwa hujuma ya kimtandao iliyolenga taasisi za nyuklia za Iran na wameitaja hujuma hiyo kuwa ni shambulizi dhidi ya udiplomasia wa serikali ya Washington. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamezitaka serikali za Tanzania na Burundi ziheshimu haki za wakimbizi na waomba hifadhi ambao wamekimbia nchi ya Burundi. Kamishini Kuu ya Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba zaidi ya Wasudani elfu 18 wamekimbia nchi yao na kuelekea Chad kutokana na ghasia na machafuko yaliyojiri wiki iliyopita katika eneo la Algeneina katika jimbo la Darfur. Zaidi ya watu 144 waliuawa katika ghasia hizo zilizochochewa na chuki za kikabila. Serikali ya visiwa vya Komoro imepokea dozi kumi na mbili elfu za chanjo ya korona au COVID 19 aina ya AstraZeneca kupitia mkakati wa Umoja wa Mataifa wa usambazaji wa chanjo ya korona unaojulikana uh, kwa jina la COVAX. Na serikali ya Ethiopia imeomba jamii ya kimataifa ishinikize Sudan kwa ajili ya kuondoa wanajeshi wake katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya nchi hiyo na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.