Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara, aya ya mia moja na themanini na tatu. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Ya mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, mmeandikiwa saumu kama walioandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu. Dua ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na swala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa swala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu Ewe Bwana wa walimwengu, na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelite na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikashon ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarifa FM Tororo, 99.1 Maarifa FM Singida yetu. Ni jina langu ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatano, tarehe mosi Ramadhan 1442 Hijiria, sawa na tarehe 14 Aprili 2021 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutoka kwa shekhe Ali Mwazua, Tanga Tanzania. Macho yetu magazetini yatafuatia. Aidha, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, kabla ya kukuleteni leo katika historia, na bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yaanza operesheni ya kuzalisha yurani iliyorutubishwa kwa asilimia 60. Kiongozi wa waasi wa tuareg wa nchini Mali au wawa kwa risasi. Msafara wa wanajeshi vamizi wa Marekani washambuliwa kusini mwa Iraq. Na mahakama kuu India yatengua sheria ya marufuku ya kubadilisha dini. Habari kamili. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu imeutumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ikiujulisha kuwa inaanza operesheni ya kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa asilimia 60. Behrouz Kamalvandi amesema maandalizi ya kuanza uzalishaji huo yalifanyika jana usiku katika kituo cha kurutubisha madini ya urani cha Ahmadi Roshan huko Natans humu nchini. Kamal vandia amesema kutokana na amri iliyotolewa na rais wa jamhuri ya Kiislamia ya Iran shirika la atomiki linalazimika kuanza operesheni ya uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 kwa kadiri ya mahitaji ya nchi katika fremu ya kifungu nambari moja cha sheria ya hatua ya kistratejia ya kufuta vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Irani iliyochapishwa na Bunge. Amesema barua ya kuanza mipango ya uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 imekabidhiwa kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia na hatua za utekelezaji ilianza mara moja jana usiku. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran ameongeza kuwa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 inatumika katika uzalishaji wa elementi za moli benam zinazotumiwa katika uundaji wa aina mbalimbali za dawa za nyuklia za radiofarmaceutical, na amesema mashine pewa mpya za ir moja zinachukua nafasi ya mashine za zamani katika urutubishaji wa yurani hiyo. Kiongozi wa waasi wa Tuareg ameuawa kwa majeraha ya risasi aliyopata baada ya kushambuliwa na watu wasiojulikana nje ya nyumba yake jana Jumanne, Aprili 13, 2021, mjini Bamako. Msemaji wa muungano wa waasi hao wa Tuareg pamoja na msemaji wa serikali ya Mali wamethibitisha mauaji hayo. Msemaji wa waasi hao Almu Ag Muhamed amesema Sidi Ibrahim Old Sidati, mkuu wa harakati ya uratibu wa watu wa Azawad CMA, alipigwa risasi jana Jumanne nje ya nyumba yake huku Bamako, mji mkuu wa Mali. Ameongeza kuwa Sidati alipelekwa haraka hospitalini, lakini amefariki dunia kwa majeraha hayo ya risasi. Serikali ya Mali nayo imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa Sidati ameuawa kwa majeraha ya risasi na kwamba serikali itaanza uchunguzi kuhusu tukio hilo. Hadi inatangazwa habari hiyo, hakuna kundi wala mtu yeyote aliyetangaza kuhusika na mauaji hayo. Sasa hivi, nchi ya Mali ya magharibi mwa Afrika imo kwenye kipindi cha mpito kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana. Mauaji ya kiongozi wa waasi wa Tuareg yatahatarisha utekelezaji wa makubaliano ya amani ambayo kiongozi huyo aliatia saini mwaka 2015 kwa niaba ya muungano wa waasi wa CMA. Muungano huo ni wa waasi wanaopigania utawala wao katika eneo la jangwani la kaskazini mwa Mali ambalo wanaliita Azawadi. Kwa muda mrefu, watu wa eneo hilo ambao ni wa kabila la Tuareg wanalalamikia serikali ya Mali kwa kuwadhulumu na kuwapuuza kupindukia. Muungano huo waasi ni miongoni mwa pande zilizotia saini makubaliano ya amani mwaka elfu mbili kumi na tano pamoja na serikali na muungano wa wanamgambo wanayoiunga mkono serikali ya Mali. Makubaliano hayo yalifikiwa ili kumaliza miaka mingi ya ukosefu wa utulivu, mapigano, mashambulizi na mlolongo wa mapinduzi ya kijeshi na mabadiliko ya kisiasa na kikatiba. Duru za habari za Iraq zimetangaza kwamba msafara wa magari yaliyokuwa yamepakia vifaa mbalimbali na zana za kijeshi kwa ajili ya wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani umeshambuliwa kusini mwa nchi hiyo. Tovuti ya habari ya SaberNews imeripoti kwamba msafara uliokuwa na misaada kwa ajili ya jeshi la Marekani umeshambuliwa katika mji wa Samawa katika mkoa wa Almuthanna kusini mwa Iraq. Duru za Iraq hadi sasa hazijatoa maelezo zaidi kuhusu idadi ya watu waliouawa na hasara nyinginezo zilizosababishwa na shambulio hilo. Aidha, hakuna kundi lolote hadi sasa lililotangaza kuhusika na shambulio hilo dhidi ya msafara wa wanajeshi wa marekani huko Iraq. Mashambulizi mengi sawa na hayo yaliripotiwa kufanywa dhidi ya msafara wa jeshi la Marekani huko Almuthanna kusini mwa Iraq na yamejiri katika miezi ya hivi karibuni dhidi ya vikosi vamizi vya Marekani. Shambulio hilo limejiri huku bunge la Iraq likiwa tayari limepasisha mpango wa kuwafukuza nchini humo wanajeshi wa nchi ajnabi. Wananchi na makundi ya Iraq pia yanataka kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini mwao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya juu ya India imetengua sheria inayowapiga marufuku raia wa nchi hiyo kubadilisha dini kutoka kwenye imani ya kihindu na kuingia kwenye Uislamu na Ukristo. Taarifa iliyotolewa na mahakama hiyo imesema kuwa sheria hiyo inapingana na katiba ya nchi. Ripoti iliyoandikwa na gazeti la Croix la Ufaransa kuhusu maudhui hiyo imesema uamuzi huo wa mahakama ya juu ya India ni ushindi mkubwa kwa wafuasi wa dini za wachache nchini India, hasa Waislamu na Wakristo. Ripoti hiyo imesema kuwa uamuzi wa mahakama ya juu ya India wa kukataa sheria hiyo iliyopasishwa na chama tawala cha Bharatiya Janata umezifurahisha sana jamii za Waislamu na Wakristo wa nchi hiyo. Taarifa ya mahakama hiyo imesema kuwa katiba ya India inaadhaminia raia wote uhuru wa kubadilisha dini, kuitekeleza na kuieneza. Ripoti ya gazeti la La Croix la huko Ufaransa inasema majimbo manane ya India yameweka sheria zinazotambua kitendo cha kuhama itikadi ya Uhindu na kuelekea kwenye dini nyinginezo kuwa ni kosa la jinai ripoti hiyo imesema kimsingi sheria hizo zinalenga dini mbili za uislamu na ukristo sheria hizo zinawazuia waislamu kuhubiri dini yao au kuoa wanawake wa kihindu ambako sharti lake ni kubadilisha dini ya wanawake hao na kuwa waislamu na marekani imesitisha matumizi ya chanjo ya kirusi cha korona iliyotengenezwa na kampuni ya dawa ya nchi hiyo Johnson and Johnson, ambayo kuna madai kwamba inasababisha kuziba kwa mishipa kama matokeo ya tatizo la kuganda kwa damu kwa watu waliopewa chanjo hiyo. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini humo CDC na mamlaka ya chakula na dawa FDA jana Jumanne zili sitisha matumizi ya chanjo ya Johnson and Johnson ya kuzuia COVID-19 baada ya watu sita waliopewa chanjo hiyo kupata tatizo nadra linalojumuisha kuganda kwa damu karibu wiki mbili tu baada ya kupewa chanjo hiyo. Hatua hiyo imechukuliwa ili kufanya uchunguzi kuhusu athari mbaya zinazojitokeza baada ya matumizi ya chanjo hiyo ya Johnson and Johnson. Siku chache zilizopita pia, shirika la udhibiti wa dawa la wakala wa umoja wa ulaya eu lilianzisha uchunguzi wa kujua endapo chanjo ya korona iliyotengenezwa na kampuni ya dawa ya marekani ya johnson and johnson inasababisha kuziba kwa mishipa kama matokeo ya tatizo la kuganda kwa damu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. nawapeni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukiri Baiden kuudhiwa na kubughudhiwa waislamu nchini Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden amekiri katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kuadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuhusiana na kuudhiwa na kubughudhiwa Waislamu katika jamii ya Marekani. Biden ameandika katika ujumbe wake huo kwamba Waislamu wa Marekani wamekuwa wakiandamwa na vitendo vya maudhi, bugdha, taasub na jinai zenye msukumo wa chuki. Vitendo hivi dhidi ya Waislamu ni makosa, hivyo vinapaswa kukomeshwa. Ubaguzi dhidi ya jamii za walio wachache katika jamii ya Marekani ni jambo ambalo limekuwa likiripotiwa kwa muda mrefu sasa, kiasi kwamba licha ya kuwekwa mchanganyiko wa jamii katika nchi hiyo na kuwekwa asilimia kubwa ya jamii dini na kaumu mbalimbali, lakini jamii hizo daima zimekuwa zikikumbwa na mibinyo na vitisho. Waislamu ambao wanaunda asilimia moja ya jamii ya Marekani katika miaka hivi karibuni wameandamwa na mateso, bugdha na ubaguzi, hususan katika kipindi cha utawala wa rais aliyepita wa nchi hiyo Donald Trump. Kipindi cha uongozi wa Trump kilishuhudia Waislamu wa Marekani wakikabiliwa na maudhi, hujuma na ubaguzi kuliko wakati mwingine wowote wa ule licha ya kwamba hali ya kujiona bora wa Marekani daima imekuwepo na historia ya nchi hiyo imejaa dhuluma na ukandamizaji dhidi ya watu wenye asili katika nchi hiyo kama vile wa, wasio wazungu kama Wahindi wekundu jamii za dini ya wachache na uenezaji ubaguzi, lakini baada ya mashambulio ya Septemba kumi na moja anga ya kisiasa na kijamii ya Marekani ilibadilika na kuwa dhidi ya Waislamu siku baada ya siku. Baadhi ya viongozi wa nchi hiyo waliutaja Uislamu wa kuwa ni vitendo vya utumiaji mabavu au hata ni ugaidi. Hali hiyo ilizifanya fikra za walio wengi nchini Marekani kuanza kuwa na fikra zilizo dhidi ya Waislamu. Mohsen Bazargani, mtafiti wa masuala ya jamii za walio wachache nchini Marekani anasema, Uislamu wa kuchupa mipaka ambao sisi katu hatutambui uliarifishwa na vyombo vya habari vya Marekani kama nembo ya Uislamu na Waislamu. Hatua wa hiyo ilipelekea magenge ya wazungu yenye chuki na taasub na kuanza kuwaandama Waislamu, na hivyo kuanzisha anga kubwa ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani. Hali hiyo ilidhihirika zaidi baada ya kuingia madarakani Donald Trump, ambapo vitendo na misimamo iliyo dhidi ya kaumu za wachache hususan Wamarekani wenye asili ya Afrika na wafuasi wa dini za walio wachache ilishadidi mno. Ni namhapaliteherani idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Bismillahi rahmani rahim, Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa ajil farajahum. Ndugu zangu, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. katika khutba ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhan, Bwana Mtume akiongea na masahaba zake na akituhusia sisi sote katika umma wake alisema wadhkuru biju'ikum waatashikum fihi jua yauma alqiyama, kumbukeni mkumbuke vizuri kwa njaa zenu mnazoshinda hizo mwezi wa Ramadhani na kiu ambayo mwaipata katika mwezi wa Ramadhani, viwakumbushe njaa na kiu ya siku ya kiyama. Watasaddaquu wa ala fuqaraikum, wapeni sadaka mafukara wenu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wa masakinikum, na maskini wenu kuna tofauti baina ya fakiri na maskini, lakini hii si mauridi yake, lakini hawa ni watu wa kuangaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wa waqiru kibarakum, na waheshimuni wakubwa wenu, awe ni mkubwa kiumri, awe ni mkubwa kicheo na madaraka, awe ni mkubwa eh, kwa upande wowote ule kwako, basi jaribu kuweka hishma hasa wakubwa waliotuzidi umri. Warhamu sigharakum, na waoneeni huruma wadogo zenu. Kuna watu akipata nafasi ya kuonea, basi hawezi kuhema na akapata pumzi vizuri na kustarehe. Mtu ambaye ni mdogo kwake, iwe ni mdego mdogo kwa cheo, iwe ni mdogo kwa umri, iwe ni mdogo kivyovyote vile, kwake yeye itakuwa ndiyo eh, nafasi yake ya kuweza kumdhalilisha na kumdhulumu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunatakiwa tuwaheshimu wakubwa wetu, tuwaonee huruma wadogo zetu, wasilu arhamakum, na tuunge udugu wetu. Angalau kila siku mtembelee ndugu yako mmoja, kama uwezi kumtembelea, angalau tuma meseji tu ya asalamu As alaikum, eh, ramadhani karim. Kama huwezi hiyo, eh, pia kuna kupiga simu. Kama huwezi, basi angalau salamu tu, jamani, salimieni fulani. Haya yote yatakufanya unge udugu na ndugu yako. Kama huwezi kutuma zawadi, huwezi kutuma message, huwezi kutuma salamu, huwezi kufanya chochote, basi e, ndugu zangu, itakuwa wewe sasa una mtihani na wakosa fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wahfadhu alsinatukum, zihifadhini ndimi zenu, katika jamii ambayo imebobea mambo ya usengenyaji, jamii iliyobobea mambo ya uongo, jamii iliyooza kwa fitna, jamii iliyooza kwa mambo ya ya watu kuweza ku, kusemana vibaya. Ndugu zangu, huu ni mtihani mkubwa, kwa sababu huu ulimi huu ndio utakuwa kwenda tia watu wengi sana motoni, na makosa mengi sana ya mwanadamu yatokana na huu ulimi wake. Kwa hali hiyo, Mtume asema tujifunze, tufanye mazoezi ndani ya mwezi mzima huu tuwe tumehifadhi ndimi zetu, kama ambavyo tutajikataza kuvuta sigara na watu wakaacha uraibu wao mbalimbali ndani mbali, ya masaa hayo ambayo mtu kafunga. Vile vile twaweza kuhifadhi ndimi zetu, isiyo umefunga, lakini wewe wasengenya watu, wewe watukana, wewe wafanya mambo ya ovyo ovyo, wewe, wakufitinisha watu. Haya mambo lazima tuyaache ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tuhifadhi ndimi zetu na kusema uongo waghadhuu amma la yahilu nadhari ilayhi absarakum, na tuinamishe macho yetu kwa vile vitu ambavyo si halali kwetu kuviangalia. Na sisi pia katika jamii zetu hizi tumekwenda Uislamu ukatolewa kidogodogo kwenye nyoyo zetu na kwenye macho yetu mpaka ikawa hatuajali dhambi za kwamba mtu aangalia nini na mipaka e, yake ya kisheria ni vipi? Utamwangalia mtu usoni, yeye mwisho akipita wageukana nyuma, pia waendelee kumwangalia? Haya mambo hayajuzu kufanywa na muumini, na mfungaji yoyote hataki kuyafanya kuwa jicho lake latua katika vitu ambavyo ni haramu na alituliza hasa. Kwa hiyo mtume asema inamisheni macho yenu, yani epukeni kutizama vitu ambavyo si halali kutizama na macho yenu wa amma la yahillu alistimaa ilayhi, na mjiepushe pia na vile ambavyo si halali kuvisikia. Kutabaraza e, eh, la kahawa, watu wamekaa, ama wita maskani ama ni kempu, wazungumza mambo ya kipuzi na mambo ambayo ya, ya kusengenya watu ama e, eh, miziki. Usije ukawa umefunga lakini umefungua miziki wasikiliza, ama wasikiliza habari za uongo story, yani kwamba pengine umeangalia, waangalia TV wasikiliza radio. Sasa mtume alimwambia Jabir bin Abdullah al-Ansari kisahaba wake maarufu kwamba Bwana Jabir wailun liman yatahadathu wa yakdhib ole wake yule ambaye aongea uongo liyadhhaku bihi alqaum ili achekeshe watu watu watu wajua ni uongo lakini tumezoea tuita story watu wacheke wailun lah wailun lah wailun lah ole wake ole wake ole wake mtu wa namna hiyo uongo haukubaliki kwa sababu nyingine yoyote ile kuchekesha watu na kufurahisha ama iwe ni kuudhi watu na kuwakosanisha hivyo vyote uongo hauna nafasi katika dini ya Kiislamu. Kwa hiyo tusisikilize yale mambo ambayo si halali kwetu, kufanya nini kwenda kuyasikiliza. watahannanu ala, ala aitami nnas yutahannanu ala aitamikum, wafanyeni huruma mayatima wa wengine, kesho mtakuwa takujaonewa huruma mayatima wenu, kwa sababu wanadamu yoyote ana siku atafariki sasa wanao, kama ulikuwa ni mtu unayejali watoto wa wengine, mayatima ambao wameachwa na wengine, basi wanao atakuja pata mtu, hata asiwe ndugu yako, atakuja waonea huruma na atakuja wafanyia nini? Atakuja wapa mapenzi na kuwatunza. Kinyume na hivyo, basi ni kwamba hutoyapata hayo. Kwa hiyo faida ya kuwajali mayatima ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na masiku mengineyo ni kwamba wewe siku ukija kufa, wanao nao watajaliwa, hawatowachwa wazagae mitaani. Watubu ilaihi na tubieni mbele ya Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala. Twapindapinda sana, tuna makosakosa mengi sana, kwa hiyo tutubie kwa Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala. Min dhunubikum, kutoka na hayo madhambi yenu wanadamu, mlionayo basi tubuni, na umtumie fursa ya mwezi wa Ramadhani kuweza kumtaka Mwenye Azimu msamaha. Warfa'u ilayhi aydikum, na inueni mikono yenu kumwomba Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala dua mbalimbali, maombi mbalimbali mbali. Sisi katika jamii zetu watu mara nyingi wakimbilia shida zao kwa kwa waganga, waenda kwenye mizimu, waenda kwenye mambo mengine ambayo e, ni njia ndefu sana za kutaka msaada wa Mungu, ni njia nyingine ni za haramu na hazikubaliki. Bwana Mtume asema ndani ya mwezi wa Ramadhani, ikiwa ataka utatue matatizo yako, basi warfauu ilaihi aidiakum biddua fi aukati salawatikum Mnyosheni mikono yenu kwa mwenyaazimgu kuomba dua mbalimbali, maombi yenu mbalimbali, mshtakie matatizo yenu mbalimbali kwenye nyakati za swala zenu, fa innaha afdalu saat yandhuru llaha azza wa jalla fiha birahma ila ibadihi. Kwa hiyo hizi saa za swala hizi ndio swala ambazo ni bora kabisa za kumwomba mwenyaazimgu, kwa kuwa mwenyaazimgu kipindi cha watu kufanya ibada na kuswali, basi mwenyaazimgu huwaangalia viumbe wake kwa rehma na na huwaangalia kwa mapenzi makubwa na kwa huruma kubwa, na yujibuhum idha najuh, wanapomletea maombi huwajibu, wayulabbihim idha naduh, huwaitika wanapomwita, wayustajibu lahum idha dauh, na vilevile vile, huweza kuwajibu maombi yao wakati wanapomwomba. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu ndiye aliyetuumba. Mwenyezi Mungu ni mrehemevu sana, ni mwenye huruma sana kwetu. Sisi wenyewe ndo twagagamiza kwamba tuende tukaingia motoni, lakini upendo wa Mwenyezi Mungu hauruhusu mja wake kwenda motoni. Na bwana mmoja alikuwa akimwambia mtu katika watu wema kwamba kwa madhambi nilionayo na shangaa nitakwenda kuingiaje huko peponi? Akaambiwa na wewe itakuwa washangaza ikiwa utaenda motoni pamoja na upana wa rehema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyo alionao kwa waja wake. Tujifunzeni kumpenda Mwenyezi Mungu, tujifunzeni vilevile vile kuheshimu masiku matukufu ya Mwenyezi Mungu, tujifunzeni vilevile vile kuomba msamaha na kukiri makosa yetu mbele ya Mwenyezi Mungu kuheshimu siku za tukufu za Mungu ni vipi? Ni haya mambo yaliyoenea humo mwetu, kwa mtu kajikatia tamaa mpaka hajijui na hajitambui, kajisahau mpaka nafsi yake kwamba kuna siku atakufa. Na alikuwa na babu yake baba nani amefariki jirani, ndugu, aona kila siku watu wafa lakini hawaidhiki. Aenda jitia ufundi, eh, una vihoteli vya kuweka vipazia humo, mtu akiona kile kipazia tu ajua hapo ndani paliwa basi, mtu aenda jipiga mle kama kwamba mtu yule mwezi mmoja akitaka ufunga atafariki, ata, ata, ata fariki, ama A, atakosa afya, kumbe saumu yampa yeye afya nzuri zaidi Kam. Na wengine afunga, lakini ikifika muda, e, pengine kabla muda haujafika mtu katia juisi, wengine wameshika mishika yake, wengine wameshika yana subiri ile Allahu Akbar tu aweze kula, kama kwamba tangu aumbwe hajakula, na kama kwamba saumu ni adhabu. Hana mapenzi na ile saumu yake, hangojea ya akafungua kwa wakati ambao sheria imemtaka afungue kwa wakati ule, wala ni mtu aonekani kwamba anatekeleza yale mambo ambayo e, yatakiwa mtu ayatekeleze ya, ya, ya kuwafikiria kuwafunguza wengine kwanza, ufikirie kupata thawabu za kuwajali wengine. Kwa nini uchukui tendo kaza kumpa mwenzio kwa na no mkononi? Hebu fungulia hii wewe, ndo wajiwania wania, kama una ulafi wa namna gani sijui. Kwa hiyo ndugu zangu, tujaribu kuzitumia vizuri hizi siku za Ramadhan na tuweze kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa sisi kutangulia kuwasamehe viumbe wake kuwahurumia viumbe wake na kuihudumia jamii. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekhe ya Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Aprili 14, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Jamvi la Habari. Kwa habari yake inayoendana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, limeandika Rais Samia awatakia Waislamu kheri ya mfungo wa Ramadhani. Pamoja na hayo, habari yake kuu inamnukuu Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akisema tutayaenzi maono ya JPM. Gazeti la Daily News, mbali na kuyapa umuhimu matamshi hayo hayo ya Majaliwa, limeandika pia katika ukurasa wake wa mbele kwamba Mwinyi awafuta kazi maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi. Gazeti dada la Habari Leo limeandika Majaliwa ataja sita ya kumwenzi Magufuli. Pia limeandika watumishi hewa wang'oa makamanda watatu Zanzibar. Kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, limeandika Samia ahimiza amani na upendo wakati wa Ramadhani habari zake nyingine zinasema bwawa la Nyerere kuanza kuingizwa maji Novemba 15, 2021 na mswada wa bima ya afya kwa wote kuharakishwa. Ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Lugumi giza nene asharuka, mahekalu yake matatu kupangishwa kinyemela, hayakuuzwa aibua utata mpya wa kodi, kigogo wa TRA asema hana taarifa ya kupangishwa. Habari yake nyingine zinasema: Majaliwa bajeti imejikita kwenye mambo sita nyeti, ajali ya ua kumi Kilimanjaro, zito majimbo haya kupima joto la Samia. Ama kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, limeandika ni ruhusa kufutarisha watu katika mfungo wa Ramadhani. Nam sasa tutupie jicho kidogo toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, ambapo miongoni mwa habari zake zinasema Msukuma adai usomi wa Profesa Muhongo hauna faida kwa Tanzania. Watu kumi wafa ajalini wilayani Same, na mbunge CCM adai Mungu atawashughulikia wanaomnena vibaya Magufuli. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Tuanze na toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika, wataalamu na wanasayansi wa Afrika wataka nchi za bara hilo zijizalishie zenyewe chanjo ya korona. Watu watatu wafariki dunia kwa kukosa oksijeni mwishoni mwa wiki huko Nakuru. Kenya rekodi vifo vingine 26 vya ugonjwa wa Covid-19 huku 239 wengine wakiwa wako ICU. Ama habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Daily Nation inasema Raila afanya mazungumzo na Gideon na Muhoho. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa leo inahojiwa kusema je, anachezewa tena? Dondoo ya habari hiyo inasema Raila amejipata katika hali ambayo ilimtokea pia wakati wa Moi na Kibaki. Baada ya hapo gazeti hilo limeweka picha za Raila akipeana mikono na marais watatu wa Kenya: Daniel Arap Moi, Mwai Kibaki na Uhuru Muigai Kenyatta. Tukija katika toleo la mtandao la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika uozo wa kimaadili miongoni mwa wabunge wa, wa, wa anikwa kwa muhutasa. Limeandika huko spika wa bunge Justin Muturi akiahidi kwamba madai ya ufisadi waliotuhumiwa wa bunge fulani na kampuni moja yatachunguzwa. Amesema kwamba imebainika kuwa wabunge hutumia kamati zao kama majukwaa ya kujitajirisha kinyume cha sheria. Aidha limeandika gharama ya juu ya matibabu inavyobagua maskini. Katika ufafanuzi wake, limeandika ugonjwa wa corona umejiongeza kwenye orodha ndefu ya maradhi hatari ambayo yamewalazimisha Wakenya Kenya maskini kutumia mbinu mbadala kuokoa maisha yao baada ya kulemewa na gharama za juu za matibabu mahospitalini, kutokana na kwamba vyumba vya kulaza wagonjwa mahututi wa corona ICU katika hospitali za umma vimejaa hadi pamoni kote nchini Kenya. Hilo ni pigo kwa maskini ambao hawamudu gharama ya juu ya matibabu katika hospitali binafsi tunaelekea nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema serikali kuwachunguza upya walimu ama. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo na mtandaoni la gazeti hilo inasema Uganda kuanza kuuza mafuta mwaka elfu mbili na ishirini na tano, limeandika afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya mafuta ya Total Patrick Poyanne amesema kwamba Makubaliano matatu ya kusimamia ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kati ya Tanzania na Uganda ni hatua kubwa. Baada ya kukamilika ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 1443 maarufu kwa jina la EACOP, litaweza kusafirisha mafuta ghafi kutoka wilaya za Mwoya, Bulisa, Hoima na Kibube Uganda hadi nchangoleani jijini Tanga, karibu na bandari ya Hindi nchini Tanzania. Bomba hilo linalenga kuhakikisha kuwa mafuta ghafi ya Uganda yanauzwa katika masoko ya kimataifa ambako bei ni juu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya Covid 19 ya Sputnik V ya Rasia, ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Rasia, Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Rasia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia tisini na moja nukta sita na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha COVID-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo mwana ya COVID-19 ya Fakhra iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fakhra alishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya COVID-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote, na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona. Akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia kuu wa WHO amesema iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la afya duniani WHO na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa korona au COVID 19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa wa laki tano wa COVID 19 katika nchi hizo wanakadiriwa kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni 90 zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa COVID-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo, huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi. Oksijeni ni tiba muhimu na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya COVID-19, bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu. Hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa, na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo za imesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni 1.1 ya oksijeni kila siku, ambapo nchi 25 zinaripoti ongezeko la mahitaji hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya COVID-19, na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu. Daktari Duneton, wa janga la corona. Daktari Philippe Duneton mkurugenzi mtendaji wa United, anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili, ili kukidhi mahitaji yao. Hivi sasa ni muhimu kuliko wakati mwingine wote tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Ikumbukwe kuwa mwishoni wa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda sabini na tano vya oksijeni nchini Kenya, eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona, e, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja. Na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na Wizara ya Afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. Na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35519 kufikia Machi 20. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20 na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni nne katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo 1000 ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Na wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kumeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe mosi Ramadhan mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 14 Aprili mwaka 2021 Miladia. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mujibu wa kalenda ya hijriya Kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani Tukufu. Ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu, Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, siku za mwezi wa Ramadhan ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na kuwataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka za mwezi huu. Allah subhanahu wataala anasema, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku huo wa heshima ni nini? Leilatu lqadr, yani usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuwa washahidi Imam Ali alaihi salam, na kuzaliwa mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, Imam Hasan alaihi ssalam, ni katika matukio muhimu yaliyotokea katika mwezi huu. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala atupe baraka za mwezi huu na kutujalia kuwa miongoni mwa wale wanaofaidika na baraka zake. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kiliteremshwa kitabu cha Sohof cha Nabi Ibrahim alaihi ssalam. Jina Ibrahim limetajwa mara 69 katika Kurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwa za njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu amemtaja kuwa ni mtu mwenye kuabudu Mungu mmoja alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika Suratu Mariam aya ya 41. Aidha, Mwenyezi Mungu alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka na utawala mkubwa kama tunavyosoma katika Suratu Nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile sohuf cha Ibrahimu alaihi ssalam, na Nuh alaihi ssalam, Taurat ya Musa alaihi ssalam na Injil ya Isa Masih alaihissalam na kitabu kilicho kamili katika vyote hivyo ni Qurani tukufu. Na tarehe 25 Farvardin miaka thelathini na mitatu iliyopita, serikali ya wakati huo ya Iraq ilikiri waziwazi wazi kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. katika kipindi chote cha miaka minane 8 ya vita hivyo Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraq inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa jamhuri ya kiislamu wakati huo, Iraq haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Hata hivyo, katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Baghdad ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya majengo ya kijeshi na kiraia ya Iran. Takwimu zimeonyesha kwamba utawala wa Baath wa Iraq ulifanya mashambulizi 1350 kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi chote cha vita hivyotehea. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunawataka wanadamu wote watumie mwezi huu wa Ramadhani kujirudi katika ubinadamu wao. Mwezi huu si mwezi wa majivuno, ni mwezi wa kujiona wanadamu wote ni wamoja. Tofauti za rangi, lugha, dini ni kuelewana na kutambuana tu na kuelimishana na kumwelewa muumba wetu katika kuumba kwake. Anasema fitna, maudhi, dhulma baina ya wanadamu si maumbile ya ubinadamu, bali tujielewe tabia za kinyama, za kinyama si njema kwa wanadamu. Ameandika na ni aibu kubwa. Bwana Ali Haji Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Daresalam, Tanzania anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri kote ulimwenguni. Nasi tuna kushukuru sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia, muda wetu unaisha. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran ametangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeutumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya aa ikiujulisha kuwa imeanza operesheni, inaanza operesheni ya kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa asilimia Kiongozi wa waasi wa Tuareg ameuawa kwa majeraha ya risasi aliyopata baada ya kushambuliwa na watu wasiojulikana nje ya nyumba yake jana Jumanne, Aprili 13, 2021, mjini Bamako huko Mali. Msemaji wa muungano wa waasi hawa Tuareg pamoja na msemaji wa serikali ya Mali wamethibitisha habari hiyo. Duru za habari za Iraq zimetangaza kwamba msafara wa magari yaliyokuwa yamepakia vifaa mbalimbali na zana za kijeshi kwa ajili ya wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani umeshambuliwa kusini mwa nchi hiyo. Mahakama ya juu ya India imetengua sheria inayowapiga marufuku raia wa nchi hiyo kubadilisha dini kutoka kwenye imani ya kihindu na kibaniani na kuingia kwenye Uislamu na Ukristo. Taarifa hayo iliyotolewa na mahakama hiyo imesema kwamba sheria hiyo inapingana na katiba ya India, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.