Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa rasia mjini Teheran na sisitizo la azma ya pamoja ya kupanua ushirikiano wa kistratejia baina ya Teherani na Moscow. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho ni mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ali kutoka nchini Tanzania. Baadaye mtasikiliza dua ya kuaga mwezi wa Shaaban. Tutakuwa na kipande cha kasida kabla ya kukuleteni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni timia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran amesema nchi za Ulaya hazina hadhi wala nafasi ya kuwawekea vikwazo viongozi wa Iran. Kamati za bunge la Kenya zimetuhumiwa kwamba zinakula rushwa na kufanya ufisadi. Shirika la afya duniani WHO limeyatahadharisha au limezitahadharisha nchi mbalimbali kuhusu uh, kasi ya maambukizi ya korona. na usafiri wa ndege katika baadhi ya viwanja vya ndege vya Saudi Arabia umesitishwa kwa muda baada ya kushambuliwa kwa drone za Yemen. Sasa ni habari kamili. Akijibu hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuwawekea vikwazo viongozi na taasisi kadhaa za Iran, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu amesema Ulaya haina hadhi wala nafasi ya kuwawekea vikwazo viongozi wa Kiirani. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Rusia mjini Tehran, Muhammad Javad Zarif amesema Ulaya inapaswa kujirudi katika madai yake matupu na yasiyo na msingi eti ya kuheshimu haki za binadamu na badala yake izingatie uhakika wa mambo. Zarifu amesema nchi za Ulaya zinapaswa kufikiria kuhusu hadhi na heshima yao. Ameongeza kwamba Ulaya haiko katika nafasi nzuri ya kimaadili na hivyo haifai kuhubiria ulimwengu kuhusu masuala ya haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema vitendo vya chuki dhidi ya wageni na dhidi ya Waislamu huko barani Ulaya vimeisababishia hali ya kutisha jamii ya Waislamu katika nchi hizo. Amesema nchi hizo za Ulaya hazina hadhi ya kuwawekea vikwazo viongozi wa Iran. Muhammad Jawad Zarif, Waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza kwamba Tehran haina tatizo lolote la kurejea katika kutekeleza majukumu yake ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba viongozi wa Marekani wanapaswa kuelewa kwamba si vikwazo wala hatua za uharibifu zitawafanya waweze kufanikisha mazungumzo, bali hatua hizo zinaifanya hali ya mambo kuwa tata zaidi. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Rasia pia amevitaja vikwazo vya karibuni vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran kuwa ni kosa kubwa na vibaya zaidi kuliko uhalifu na kueleza kwamba mwenendo huu wa Umoja wa Ulaya unaonyesha kwamba nchi hizo hazijui ni yapi yanajiri huko barani Ulaya kuhusu haki za binadamu. Kamati za Bunge la Kenya zimetuhumiwa kwamba zinakula rushwa na kuhusishwa na ufisadi kutokana na wabunge wanaosimamia kamati hizo kufumbia macho uhalifu na mashtaka yanayowasilishwa mkabala wa kula rushwa na kupokea hongo, huku spika wa bunge la Kenya Justin Muturi akiahidi kuwa madai ya ufisadi yaliyotolewa dhidi ya baadhi ya wabunge na kampuni moja ya kutengeneza mvinyo yatachunguzwa. Imebainika kwamba wabunge hutumia kamati zao kama, kama majukwaa ya kujitajirisha kinyume cha sheria. Spika Muturi amethibitisha kupokea barua kutoka kwa mwenyekiti wa kampuni ya London Distiller Kenya LTD, LDK Mohan Gallot akilalamika kwamba wanachama wa kamati ya bunge kuhusu utekelezaji walihongwa na kampuni ya nyumba ya Edaman na Property Limited ili kupele, kupendekeza kufungwa kwake. Kampuni hiyo inayomiliki mtaa wa makazi ya Great Ward Garden iliyoko Athi River nje kidogo ya jiji la Nairobi ilidai kwamba kampuni ya LDK imekuwa ikiachilia maji taka katika mto Athi na hivyo kuhatarisha maisha ya raia. Madai hayo yalichunguzwa na kamati ya bunge kuhusu mazingira na mali asili ambayo ilipendekeza kampuni ya LDK ifungwe ikiwa haitasita kuachilia maji katika mto Athi. Katika barua yake kwa Muturi, bwana Galot amesema wabunge wanachama katika kamati hiyo walipewa nyumba bila ya malipo au kwa bei nafuu kupitia jamaa zao au makampuni ambayo wao ni wakurugenzi ili watekeleze kufungwa kwa LDK. Madai ya ufisadi dhidi ya wanachama wa kamati ya bunge la Kenya kuhusu utekelezaji ni katika msururu wa madai kama hayo ambayo yameshusha hadhi ya bunge la Kenya. Wabunge wa Kenya wamekuwa wakikashifiwa kwa kupokea mamilioni ya fedha ili kuwakingia kifua maafisa wa umma wanaofika mbele ya kamati zao kuchunguzwa kuhusiana na tuhuma mbalimbali za ufisadi na uhalifu wa kifedha. Wabunge wanachama wa kamati ambazo huchunguza ripoti za mkaguzi wa hesabu za serikali zinazofichua visa mbalimbali mbali vya matumizi mabaya ya fedha za umma katika asasi za serikali na serikali za kaunti Wameshutumiwa kupokea hongo ili kuwalinda maafisa husika au kuandika ripoti inayowaondoa lawamani wamani. Vilevile kumekuwa na madai ya wabunge kuhongwa ili kutupilia mbali ripoti ya kamati ya bunge zinazopendekezwa na maafisa husika dhidi ya baadhi ya maafisa wa serikali. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani WHO amesema mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona duniani unaongezeka kwa kasi. Maria Van Merhov, mkuu wa kitengo cha afya cha huduma za dharura katika shirika la afya duniani, amesema katika mkutano wa Jiniva nchini Uswisi kwamba kushuhudiwa maambukizi mapya ya korona duniani kumeibua wasiwasi mpya kwa viongozi wa dunia B, kerhov ameeleza kwamba karibu kesi mpya za maambukizi ya korona milioni 4.4 zilisajiliwa wiki iliyopita na kwamba hivi sasa dunia ipo katika nukta ya mgogoro kutokana na kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya korona. Mkuu huyo wa kitengo cha afya cha dharura cha WHO ameeleza kwamba hii si hali tunayotaka kuwa nayo, baada ya kupita miezi 16 tangu dunia iathiriwe na janga la korona na wakati umefika sasa kwa wote kutathmini na kuchunguza nini kinapaswa kufanya. Afisa huyo wa ngazi za juu wa WHO ameashiria pia ukosefu wa uadilifu katika ugavi wa chanjo ya korona duniani. Takwimu za kimataifa zinaonyesha kwamba hadi sasa watu karibu milioni 137 laki tatu na elfu saba wameambukizwa virusi vya korona duniani na kati ya idadi hiyo, watu zaidi ya milioni mbili laki tisa na elfu sitini wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID kumi na tisa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Moja ya viwanda vikubwa vya kutengeneza oksijeni nchini Ethiopia ambavyo kwa siku hudhamini zaidi ya mitungi elfu mbili ya hewa ya oksijeni kwa ajili ya wagonjwa wa korona kimekumbwa na matatizo ya kiufundi. Televisheni ya France 24 imeripoti kwamba meneja wa kiwa kiwanda hicho amesema kiwanda kimekuwa kikiendesha shughuli zake kwa muda wa miezi minane mtawali bila ya kusimama kutokana na kuongezeka watu wenye maambukizi ya korona. Na kwa sababu hiyo kifaa cha kupoza mashine kuu ya kutengeneza hewa ya oksi oksijeni kimepata tatizo la kiufundi. Ili kufidia uhaba huo wa mitungi ya oksijeni, hivi sasa mitungi mingine inatolewa katika kiwanda kingine yapata umbali wa kilomita mia tano kutoka mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Waziri wa afya wa Ethiopia ametangaza kwamba serikali imezidisha hatua zaidi za kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa korona kwa kuongeza matumizi ya uvaaji barakoa na kuzuia mikusanyiko ya watu ili kupunguza kiwango cha maambukizi ya Covid 19. Wagonjwa wa korona zaidi ya mia mbili hivi sasa wamelazwa hospitalini mjini adis Ababa. Daktari mmoja nchini Ethiopia amesema kwamba wagonjwa hao wanahitajia hewa ya oksijeni muda wote, na kwa msingi huo, uhaba wa oksijeni unayaweka hatarini maisha ya wagonjwa hao. Na usafiri wa ndege katika baadhi ya viwanja vya ndege nchini Saudi Arabia umesitishwa kwa masaa kadhaa kufuatia mashambulizi ya droni za jeshi la Yemen. Televisheni ya Al-Itija ya Iraq imeripoti kwamba usafiri wa anga katika miji kadhaa ya Saudi Arabia umesimamishwa kufuatia mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za wapiganaji wa Yemen. Idara ya kuongoza ndege uh, imetangaza kwamba ndege za Saudi Arabia zimesitishwa kuruka katika anga ya miji ya Jida, Abha na Damama Vilevile vile katika mkoa wa Asharkia na katika akthari ya miji ya kusini mwa nchi hiyo. Jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen katika miezi ya karibuni yametekeleza mashambulizi mengi ya ndege zisizo na rubani dhidi ya Saudi Arabia. Vilevile inatabiriwa kwamba usitishwaji huo wa safari za ndege nchini Saudi Arabia utasababisha hasara kubwa kwa sekta ya usafiri wa anga nchini humo. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza uh, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia mjini Teheran. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, uh, Jumanne ya leo amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Dr Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami Iran, ambapo wawili hao wamejadili masuala muhimu ya kieneo na kimataifa. Mawaziri hao wametilia wametia saini hati ya kuasisi vituo vya kiutamaduni baina ya Irani na Rasia. Safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia hapa mjini Teheran ina umuhimu katika nyanja mbalimbali Kazem Jalali, balozi wa Iran nchini Rasia, sambamba na kuashiria umuhimu wa safari hiyo hapa nchini na kwamba viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbili hizi wamebadilishana ujumbe muhimu, anaamini kwamba safari ya Lavrov katika kipindi hiki ambapo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amemwandikia barua Rais Vladimir Putin wa Rasia ambayo ina umuhimu mkubwa na kiongozi huyo wa Rasia amejibu barua hiyo na nukta muhimu zilizoko kwenye barua hiyo ni hatua ambayo inaweza kuhesabiwa kuwa mwanzo wa kutekelezwa kivitendo matakwa ya viongozi wa nchi hizo mbili. Uhusiano wa Rasia na Iran kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa kiuchumi na geopolitiki ya nchi hizi mbili unahesabiwa kuwa ni wa kistratejia. Vilevile nchi hizi mbili zina mchango muhimu na athirifu katika kudhamini usalama na kuimarisha mitazamo ya pamoja ya kiulinzi katika kukabiliana na vitisho. Fauka ya hayo, uwezo uliopo katika uga wa bahari ya Caspian, majumui ya Urasia na korido ya kimataifa ya kaskazini kusini ni mambo ambayo yameongeza maradufu umuhimu wa uhusiano baina ya Iran na Rusia. Kwa kuzingatia hayo, kunazungumziwa maudhui ya kumhimili ya kimhimili na kistratejia katika malengo ya uhusiano wa Tehran na Moscow. Jambo la kwanza, uh, kuandaliwa mazingira ya kupatikana uhusiano wa muda mrefu katika fremu ya kambi zenye nguvu za kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Uhusiano wa kiwango hiki umepatikana pia kwa nchi kama ya China. Jambo la pili ni kuimarisha uhusiano wa kisiasa wa pande kadhaa vitisho na changamoto za pamoja za Iran na Rasia katika uga wa kikanda na kimataifa zinapelekea kuwepo udharura maradufu wa mitazamo ya pamoja ya kuyapatia ufumbuzi matatizo na kukabiliana na siasa za upande mmoja za serikali ya Marekani. Vladimirov Sayev, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha mitazamo ya pamoja cha Urasia, anasema Iran na Rasia zimo katika mashinikizo makubwa ya vikwazo vya Marekani kwa sababu hazitaki kusalimu amri mbele ya siasa za kibeberu za serikali ya Washington. Mchambuzi huyo wa mambo ya Russia anaamini kwamba jambo hili kwa Teheran na Moscow lina maana ya hatima na maslahi ya pamoja katika uga wa kimataifa. Jambo la tatu ni kwamba ni umuhimu kuwa na umuhimu wa kistratejia, uhusiano wa Tehran na Mosco katika masuala muhimu ya kikanda kama vita dhidi ya ugaidi, kusaidia kupatikana ufumbuzi wa migogoro na mizozo ya kieneo kama huko Siria, Yemen na Afghanistan. Mbali na mambo yaliyoashiriwa, umuhimu wa safari ya Sergey Lavrov hapa mjini Teheran uh, unapaswa kutathminiwa pia katika mtazamo wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Makubaliano hayo ni mapatano ya pande kadhaa yenye uungaji mkono wa kimataifa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hatima ya makubaliano haya hivi sasa imegubikwa, kumradhi, hatima ya makubaliano haya hivi sasa imegubikwa na suala la hadhi na heshima katika uga wa kimataifa. Hatua ya Marekani ya kukiuka makubaliano hayo imetoa pigo kubwa kwa heshima na hadhi ya kisiasa, uh, ya kimataifa kwa nchi nyingine zilizotia saini makubaliano hayo, yaani Rusia, China na madola matatu ya Ulaya mm. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Ali kutoka Tanzania. <tune> Karibu mgeni mtukufu, Ramadhani, mwezi wenye nuru na amani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao unapatikana mara moja tu kwa mwaka, na ili mtu aweze kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni lazima kwanza autambue mwezi wa Ramadhani ni mwezi gani na kuna nini ndani yake, kama ambavyo mtu akisikia kuna mgeni anakuja kumtembelea huwa anaangalia na kutizama ni mgeni gani anakuja kumtembelea. Mfano tu, raisi anapokuja kutembelea nchi fulani ama mkoa fulani, mapokezi yake ni tofauti kabisa. Mapokezi ya raisi yanakuwa ni makubwa mno. Kwa sababu ya nini? Ya ile manzila yake, ya ile ya chio chake. Sasa hivyo hivyo mwezi mtukufu wa Ramadhan ni rais wa miezi mingine ambayo imebaki. Kwa hiyo kumpokea huyu rais wa miezi inapaswa umpokee kwa heshima na taadhima kubwa mno kwa sababu hafanani na, na cheo vya miezi mingine isiyokuwa yeye. Mwezi mtukufu wa Ramadhani kwanza una sifa ambazo zimetajwa katika Qurani. Allah Subhanahu wa Ta'ala kwanza ameusifu kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao ni mubarak. Mwenyezi Mungu anasema tuliishusha na tuliiteremsha Qur'ani katika usiku wenye kubarikiwa. Kwa hiyo mwezi mtukufu wa Ramadhani, moja ya sifa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi wenye baraka, na tutakuja kuona katika hadithi kwamba mwezi huu pia una sifa zingine ambazo isiokuwa hii ya kubarikiwa. Na baraka inayokusudiwa humu ni baraka yenye kudumu kuanzia mwanzo wa mwezi mpaka hadi mwezi utakapomalizika, sio kusema eti kwamba huenda baadhi ya siku kuna baraka na masiku mengine hakuna baraka, bali masiku yote ni masiku ambayo kunakuwa ndani yake baraka mwezi wa Ramadhani. Sifa ya pili ni mwezi ambao Qurani iliteremka, ambacho ni kitabu na katiba ya Waislamu na dunia nzima. Allah subhanahu wataala anasema katika Quran, shahru ramadan alladhi unzila fihi lquran huda linnasi wa bayinati min alhuda walfurqan, mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao kumeteremshwa Quran ili iwe ni mwongozo na upambanuzi na aya ikaendelea huko kwamba atakayoshuhudia mwezi huu basi na afunge. Kwa hiyo sifa kubwa ya pili ni sifa ya kwamba Qur'ani iliteremka katika mwezi huu mtukufu. Qur'ani ni tukufu na ikashuka katika mwezi mtukufu. Mwezi huu pia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama anasema katika hadith, qad jaakum shahru ramadan shahrun mubarak shahrun faradallahu llahu alaykum siyama. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama anatutajia khususiyati tatu ambazo zinahusiana na mwezi huu Anasema hakika umewajieni mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao ndani yake una baraka kama nilivyoashiria hapo mwanzo, na ni mwezi ambao kulifaradhisha ibada hii ya kufunga. Na akasema vile vile katika hutuba yake ambayo imepokelewa na Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi afdhalu salatu wassalam, mtume anasema: ya ayuhannas innahu qad aqbala ilaykum shahrullah bilbarakati warahmati walmaghfira. Naam, hapo mwanzo tumeashiria kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi ambao una sifa ya baraka. Pili, una sifa ya kwamba Qurani imeteremshwa ndani yake. Tatu, tukasema kwamba ni mwezi ambao ibada ya funga ilifaradhishwa. Lakini bwana Mtume anaendelea kutufafanulia na kumwaarifisha, rais huyu wa miezi, kutufafanulia huu mwezi ambao ni mtukufu kuliko miezi mingine, akisema ni mwezi gani? ya ayuhannas, enyi watu, innahu kad akbala ilaikum shahru llah, huu ni mwezi wa Allah subhanahu wataala. Umewajieni nyinyi mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa Allah subhanahu wataala. Mtume anasema mwezi huu ni nini? Bilbarakati, ni mwezi ambao una baraka kama tulivyoashiria. Wa warahma, ni mwezi ambao kuna rahma ndani yake. Walmaghfira, na kuna maghfira ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika hadithi imepokelewa kwamba yoyote atakayefikiwa na mwezi mtukufu wa Ramadhani na hakusamehewa, huyo atakuwa mtu ni mwovu zaidi. Kwa hiyo, ndugu zangu ni watukufu wa Kiislamu, tujitahidi sana kumtambua kwanza huyu mgeni, au tutambue huu mwezi ambao ni rais wa miezi yote, au ni mwezi mtukufu kuliko miezi mingine, tutambue kwamba ni mwezi gani huu. Na vile vile Bwana Mtume anasema katika mapokezi mengi ambayo yamepokelewa na sahaba huyu mtukufu Salmanul Farisi anasema, qad adallakum shahru ramadan shahrun fih laylatul qadr khairun min alf shahr. wanamtume anasema, hakika umewafikieni umewajieni nyinyi mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ndani yake kuna usiku wa laylatul qadr usiku wa lailatul qadr una sifa gani? Ni bora kuliko miezi elfu moja. Kwa hiyo mwezi mtukufu wa Ramadhan una baraka nyingi tele tele, we usiku tu mmoja wa lailatul qadr unakuwa ni bora kuliko miezi elfu moja, ni miaka themanini na moja takriban. Sasa ukiupata huu unakuwa umefaulu. Na tukiendelea katika ahadithi zingine, kwamba mwezi huu pia, Alimamu Sadiq anasema ndio mwezi ambao Qurani iliteremka. Taban hii tumeshaiashiria, kwa sababu Qurani yenyewe ndio tulisoma ile aya, na Alimamu Sadiq amerudia tu yale maneno yaliyoko katika Qurani kwamba ni mwezi ambao Qurani iliteremshwa ili uwe ni mwongozo na upambanuzi kwa wale wa mchao Mungu. Sasa baada ya kujua kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhani una hususiati hizi, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni bora kuliko miezi mingine ambayo unaijua wewe, je? Yeah. Baada ya hapo kumjua huyu mgeni, unapaswa kufanya nini ili kujiandaa kumpokea? Taban, kuna amali nyingi, kuna mambo mengi chungu nzima ambayo bwana mtume kupitia ahlubeiti ameyafundisha kwamba yafanywe katika mwezi huu mtukufu. Lakini tunatizama je, katika kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani, ile ndiyo tunaona sasa mwezi umeshaandama. Je, inatosha tusi susu kunyoshia vidole kwamba ule pale umeshaandama ama kuna kitu ambacho unatakiwa hufanya Alimamu Sadiq alayhi afdhalu salatu wa salam anasema, idha ra'aita alhilala, unapoona mwandamo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan shahru Ramadhan, fala tushir ilaihi bil asabi', usiashirie kwa vidole kwamba ule pale umeshaandama, ule mnaanza kuonyeshana tu mwezi ule pale umeandama, bali unatakiwa ufanye nini? Alimamu Sadiq anatufundisha pale ambapo mwezi utaandama tu tufanye nini? Ili kuupokea vizuri na kumpokea huyu mgeni, Alimamu Sadik anatufunza tuupokee vipi mwandamu wa mwenzi, anasema walakin istaqbilu lqibla, kwanza elekea kibla, warfa yadaika ila samaa na nyanyua mikono yako kuielekeza wapi? Mbinguni. Wa hatibul hilala taqul, yaani badala we kuashiria kwa vidole sasa, nyenyua mikono yako mbinguni, kisha uhutubie ule mwandamu wa mwezi na uambie maneno yafuatayo. Na hapa, alimamu Sadik katika dua anayotufundisha kwamba mwandamu, unapoandama, sisi tunyenyua mikono badala ya, ku, ya kunyoshea vidole, anasema tuseme kwamba rabbi wa rabbukallahu rabbul alamin, Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu wako rabbi wangu na rabbi wako mlezi wangu na, na mlezi wako, we mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiye yule Mwenyezi Mungu na mlezi wa viumbe vyote. Allahumma ahilluhu alaina bil amni wal iman, ewe Allah Subhanahu wa ta'ala udhihirishe huu mwandamo kwa amani na imani, tuupokee kwa amani na imani, wasalamati waliislami, na tukiwa katika salama na Uislamu, kwa sababu mwezi mtukufu wa Ramadhani unaweza ukafika watu wakairtadi. Sasa tunamwomba Allah Subhanahu wataala utakapofika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwanza tuupokee kwa amani, tuupokee kwa imani, tuupokee kwa salama na vile vile tukiwa katika hali ya Uislamu kwa sababu moyo wa binadamu ni kitu ambacho kinaweza kikabadilika wakati wowote wa na ndio maana ukaitwa kalbu. Kalbu maana yake ni kitu ambacho chenye kugeuka au kubadilika. Kwa hiyo na ndio maana tunasemaga Allahuma thabit qalbi ala dinik hii dua ni muhimu sana kuomba, moyo wako utuliwe uwe thabit katika imani katika dini. Sasa Alimamu Sadiq anasema na kumwomba Allah subhanahu wa Ta'ala kwamba tuupokee mwezi mtukufu na mwandamo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa imani na amani, kwa salama na Uislamu, tukiwa katika hali ya Uislamu. Walmusaraatu ila na tuyafanyie haraka ila ma tuhibbu wa tarda, na utufanyie haraka na utujalie kwamba tuupokee mwezi huu kwa kufanya haraka kuyendea yale ambayo wewe tuhibu watarda, yale ambayo unayapenda na unayaridhia na, na katika Qur'ani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema wasari'u ila maghfirati min rabbikum, fanyeni haraka kumtakeni msamaha Allah Subhanahu Wa Ta'ala wataala Mola wenu. Sasa hapa pia alimamu Sadiq wa wajuzi hawa wa Qur'ani anamwomba Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Ramadhani atujalie ni wenye kuendea haraka yale ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anayaridhia na kuyapenda. Anaendelea katika dua yake, Allahumma barik lana fi shahri na hadha, ewe Allah subhanahu wataala, tutilie baraka, tujalie baraka, tubariki sisi katika mwezi mtukufu wetu huu, warzukna auna huwa khair na uturuzuku kheri ambayo inapatikana katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. wasrif anna dharrahu wa sharra, na utuondolee na utukinge zile shari ambazo zitakuja katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na madhara yake. Kwa sababu mwezi mtukufu wa Ramadhani inawezekana ukakufikia ndugu yangu, lakini badala ya kupata faida ukapata hasara sasa unatakiwa umwombe Allah subhanahu wa taala, na tumuombe Allah subhanahu wa taala mimi na wewe, ili tuweze kuwa ni wale ambao watakaopata faida, sio kupata madhara, sababu kama hautafunga au utakuwa umeshatoka katika Uislamu utakuwa umepata hasara katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na katika Qur'ani pia hilo liko wazi. Mwenyezi Mungu anasema alladhina yaquluna rabbana srif anna adhaba jahannam inna adhabaha kana ka gharama. Ewe Allah subhanahu wa ta'ala, tukinge na adhabu ya moto wa jahannam, atkika adhabu yake ni yenye kuangamiza, ni yenye kuumiza, ni yenye madhara makubwa mno. Sasa alimamu Swadiki pia bila kuacha Qurani, kwa sababu nimesema hawa walikuwa ni wajuzi wa Qurani. Anasema utukinge sisi na utuondolee yale madhara yake na shari ambazo zitapatikana katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, wa balaahu wa fitna, na balaa zake na fitna ambazo zitakuja katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ndugu zanguni watukufu wa Kiislamu, haya ni machache ambayo Allah Subhanahu wa Ta'ala alinijalia ili niweze kuwakumbusha pia na kujikumbusha mimi na kuwahusieni nyinyi na kuihusia nafsi yangu kujiandaa kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani, na siku zote mgeni hupokelewa kulingana na cheo ambacho anacho. Kwa hiyo mwezi huu ni mtukufu mno kupita miezi mingine. Kwa hiyo heshima ambayo inatupaswa tuupokee mwezi huu mtukufu wa Ramadhani inatakiwa iwe ni heshima kubwa kuliko miezi mingine. Kwa hiyo ndugu zangu ni watukufu, nadhani kufikia hapa hatutakuwa na mengi. Allahumma ballighna fi shahr Ramadan. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yae kuwa taweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya COVID-19 ya Sputnik V ya Rasia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Rasia Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Rasia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia tisini na moja nukta sita na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha covid-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya, mwana ya chanjo ya covid-19 ya Fakhra iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fakhra alishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya covid covid-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote, na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia, kuu wa WHO amesema iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiyaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la afya duniani WHO, na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa corona au COVID-19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa laki tano wa COVID-19 katika nchi hizo wanakadiria kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni tisini zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa COVID-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo, huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi. Oksijeni ni tiba muhimu na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya COVID-19, bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu. Hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa, na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo kaimesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni 1.1 ya oksijeni kila siku, ambapo nchi 25 zina ripoti ongezeko la mahitaji hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya COVID-19 na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu Daktari Duneton, wa janga la corona. Daktari Philippe mkurugenzi mtendaji wa United anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili. Ili kukidhi mahitaji yao hivi sasa, ni muhimu kuliko wakati mwingine wote tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Kumbuka kuwa mwishoni mwa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda 75 vya oksijeni nchini Kenya, eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona, e, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja. Na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na wizara ya afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. Na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35519 kufikia Machi 20 2021. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20 na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni nne katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika ma maeneo 1000 ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kumeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, niwajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Akijibu hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuwawekea vikwazo viongozi na taasisi kadhaa za Iran, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu amesisitiza kwamba bara la Ulaya halina hadhi wala nafasi ya kuwawekea vikwazo viongozi wa Iran. E, hayo yamesemwa na Dk Muhammad Jawad Zarif akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Teheran na mwenzake wa Rasia ambapo amesema Ulaya inapaswa kujirudi katika madai yake matupu na yasiyo na msingi eti ya kuheshimu haki za binadamu na badala yake izingatie uhakika wa mambo. Kamati za bunge la Kenya zimetuhumiwa kwamba zinakula rushwa na kuhusika na ufisadi kutokana na wabunge wanaosimamia kamati hizo kufumbia macho uhalifu na mashtaka yanayowasilishwa mkabala wa kula rushwa na kupokea hongo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona duniani unaongezeka kwa kasi kubwa. Maria Van Kerkhove mkuu wa kitengo cha afya cha dharura cha WHO amesema katika mkutano uliofanyika huko Geneva kwamba kumeshuhudiwa maambukizi mapya ya korona duniani na kumeibua wasiwasi wasi mpya kwa viongozi wa dunia. Usafiri wa anga uh, umesitishwa katika baadhi ya viwanja vya ndege nchini Saudi Arabia kutokana na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za wapiganaji wa Yemen. Televisheni ya Itijah ya Iraki imeripoti kwamba usafiri wa anga katika miji kadhaa ya Saudi Arabia umesimamishwa kufuatia mashambulizi hayo ambayo yamelenga miji kadhaa ya Saudi Arabia. Idara ya kuongoza ndege imesema kwamba ndege za Saudi Arabia zimesitishwa kuruka katika anga za miji ya Jida, Abha, Damam Asharkia na katika akthari ya miji ya kusini mwa nchi hiyo baada ya wapiganaji wa Yemen kushambulia uh, miji hiyo hususan viwanja vya ndege na moja ya viwanda vikubwa vya kutengeneza oksijeni nchini Ethiopia ambavyo kwa siku hudhamini zaidi ya mitungi elfu mbili ya hewa ya oksijeni kwa ajili ya wagonjwa wa corona nchini humo kimekumbwa na matatizo ya kiufundi wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu ya ajayo. Tunakutakieni kila la kheri, hususan funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa herini.