Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Aprili 13 mwafaka na tarehe 30 a Shaban, au kwa baadhi ni tarehe mosi Ramadhan mwaka 1442 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Na kusihi tu mpenzi msikilizaji, tuandamane sote hadi tamati. Mchana huu tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum mawaidha kutoka kwake Shekh Abdulmajid Nasr, atakuwa anazungumzia swala tata la mwezi mwandamo. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia radio maarifa ya huko nchini Tanzania. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mwfuaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza, na alama ya kujumlishwa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yawapongeza Waislamu kote duniani kwa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini ataka bara la Afrika lianze kujizalishia chanjo za COVID-19. Na Waziri Zarif asema kukishambulia kituo cha nyuklia cha Iran ni jinai ya kivita, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza na kuwatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Muhammad Javad Zarif ameandika pongezi kwa Waislamu wote duniani kwa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa wema, amani, baraka na sadaka. Ameongeza kuwa tunamwomba Allah mtukufu atupe umoja na mshikamano wa Islamu mkabala wa changamoto, ili mataifa tofauti ya Kiislamu yafikie masilahi ya pamoja katika mwezi huu na yapaze sauti ya ukweli na haki miongoni mwa watu na yaondokane na dhulma za madhalimu. Nchi za Indonesia, Uturuki, Mauritania, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Lebanon na Tunisia ni miongoni mwa nchi za Kiislamu zilizoanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan hii leo. Wakati huo huo, baadhi ya mataifa ya Kiislamu yametangaza kuwa Jumatano ya kesho itakuwa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwingineko, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema bara la Afrika linahitaji ujuzi na uwezo wa kujitengenezea chanjo za kupambana na ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo bara hilo linakumbwa na uhaba mkubwa wa chanjo hizo. Rais Ramafosa alisema hayo jana Jumatatu katika kongamano la kituo cha kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika, kwa kifupi Africa CDC, linalo au lililojadili suala la uzalishaji wa chanjo za kukabiliana na virusi vya korona, ambapo alieleza kuwa na hapa nanukuu Bara Afrika linahitaji kukumbatia uwezo wake na litambue fursa za ushirikiano miongoni mwa nchi za bara hilo, mwisho wa kunukuu. Rais wa Afrika Kusini amebainisha kuwa baadhi ya nchi kama Brazil na India zinaweza kulipa bara Afrika ujuzi na uzoefu wa kuboresha sekta ya madawa ya bara hilo. Kauli ya Ramafosa imepigwa jeki na Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye pia ameliambia kongamano hilo kuwa usawa katika ugavi wa chanjo za korona hauwezi kudhaminiwa na irada njema tu, lakini bara Afrika linahitaji uwezo wa kujitengenezea chanjo na madawa yake. Hii katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO na Umoja wa Mataifa UN kwa mara kadhaa zimekosoa ugawaji usio wa kiadilifu wa chanjo za korona duniani. WHO na UN zinasisitiza kuwa mgogoro unaoikabili dunia hivi sasa unahitaji jibu la kimataifa na kwamba ufumbuzi wa swala la ugavi wa chanjo unahitaji umoja na ushirikiano kwa nchi mbali mbalimbali duniani. Huku hayo yakiarifiwa, mwenyekiti wa ofisi kuu ya kutekeleza maagizo ya Imam Khomeini amesema wakfu wa Barakat wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran utaanza kuzalisha kwa wingi chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona ya Coviran Barekat kuanzia wiki ijayo Aprili 21. Akizungumza na shirika la habari la IRNA, Muhammad Mokhber amesema ameridhishwa mno na mchakato wa uzalishaji kwa wingi wa chanjo hiyo ya kupambana na ugonjwa wa covid 19 hapa nchini. Mokhber amebainisha kuwa mchakato wa kuandaa mazingira ya kuzalisha dozi milioni tatu katika awamu ya kwanza ya uzalishaji huo umekamilika. Ameongeza kuwa wakfu wa Barekat unajiandaa kuzalisha dozi milioni kumi na mbili katika awamu ya pili ya uzalishaji huo. Mwenyekiti wa ofisi kuu ya kutekeleza maagizo ya Imam Khomeini amesema anatumai kuwa kampeni ya uchanjaji wa umma kwa kutumia chanjo hiyo iliyozalishwa hapa nchini itaanza mwezi wa tatu wa kirani wa Hordad unaoanza me, mwezi Mei tarehe ishirini na mbili. Iran iko mbioni kuunda chanjo kadhaa za COVID 19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barekat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razi Cov Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, naendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko nchini Tanzania, ni kupitia mawimbi ya 105.3, ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile vile kupitia kasimawimbi 99.1 Singida. Tukisalia hapa nchini, waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kitendo cha Jumapili alfajiri cha kushambuliwa kwa makusudi mfumo wa usambazaji umeme wa kituo cha urutubishaji urani cha kituo cha nyuklia cha Natanz hapa nchini ni jinai ya kivita. Muhammad Javad Zarif amesema hayo katika barua aliyomwandikia Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambapo amelani na kulalamikia vikali kitendo hicho cha kigaidi kilichofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika barua hiyo Dr Zarif amesema wanasayansi na wahudumu wengine wachapakazi wa, wa kituo hicho cha nyuklia cha Shahid Mustafa Ahmadi Roshan walichukua hatua za dharura na haraka kuzuia kutokea madhara makubwa na hatarishi kwa binadamu na mazingira kutokana na shambulio hilo. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitizia udharura wa kulindwa taasisi na wanasayansi wa nyuklia wa Iran, kwani kituo cha nyuklia cha Natanz huko nyuma pia kiliwahi kushambuliwa kimtandao kwa ushirikiano wa Marekani na utawala wa kigaidi wa Israel. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kanuni za kulinda usalama wa vituo vya nyuklia pamoja na maazimio ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni marufuku kuchukua hatua za uharibifu na mashambulio ya kimtandao dhidi ya taasisi za nyuklia za nchi nyingine. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa kitendo hicho cha Wazayuni ni mchezo wa patapotea wa kipumbavu na kwamba iwapo Marekani inataka kuzuia matokeo mabaya ya ushenzi huo, basi iharakishe kuliondolea taifa hili vikwazo vya kidhalimu. Na wahajiri wasiopungua thelathini na wanne wamepoteza maisha katika ajali ya boti iliyotokea katika mji wa bandari wa Obok katika pwani ya Jibuti, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la wahajiri IOM. Wahajiri hao walipoteza maisha alfajiri ya jana baada ya boti yao iliyokuwa imebeba abiria sitini kuzama ikitokea Yemen. Muhamed Abdikher, mkurugenzi wa IOM katika kanda ya Afrika mashariki na pembe Afrika, amesema wahajiri hao walikuwa wakisafirishwa na wafanya magendo ya kibinadamu. Afisa huyo wa IOM amebainisha kuwa miili ya watoto wengi sana imeopolewa majini baada ya kujiri ajali hiyo katika pwani ya Jibuti. Mapema mwezi uliopita wa Machi, wahajiri zaidi ya ishirini walipoteza maisha baada ya kugharikishwa majini kwa makusudi na wafanya magendo wakiwa katika boti iliyokuwa imejaa kupindukia ikielekea nchini Yemen kutoka Jibuti, mashariki mwa Afrika. Wahamiaji haramu raia wa Somalia na Ethiopia wamekuwa wakiaga dunia katika ajali hatarishi za namna hii za kujaribu kwenda Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, wakikimbia makali ya njaa, umaskini na vita katika nchi zao. Oktoba mwaka jana wahajiri wanane wa kiafrika waliaga dunia baada ya wafanya magendo walazimisha kuondoka kwenye boti na kuruka majini karibu na Jibuti. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstodaycom, todaycm mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako au ujumbe mfupi katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama kujumlisha plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir swahili radio at irib ir. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uungaji mkono nje wa Hariri ndio chanzo cha kushindwa kwake kuunda serikali ya Lebanon. Licha ya kupita miezi sita tokea bunge la Lebanon limpigie kura ya kuwa na imani naye, Saad Hariri ameshindwa kuunda serikali mpya, na kwa sasa masuala ya nchi hiyo yanasimamiwa na serikali ya muda inayoongozwa na Hassan Diab. Kuna sababu tofauti zinazotolewa kuhusiana na Saad Hariri, waziri mkuu wa Lebanon, kushindwa kuunda serikali mpya nchi hiyo, lakini ni wazi kuwa moja ya sababu kuu zinazomzuia kufanikiwa katika uwanja huo, kabla ya jambo lolote jingine zikiwemo tofauti za ndani ya nchi, ni uingiliaji wa moja kwa moja wa waungaji mkono wake wa kigeni. Saudi Arabia na mmoja wa falme za Kiarabu kati ya nchi za Kiarabu, Ufaransa kati ya nchi za Ulaya, na Marekani ni waungaji mkono wakuu wa nje wa Saad Hariri. Wachezaji hao wa kigeni wanaona kwamba maslahi yao nchini Lebanon yanadhaminiwa tu kwa kutengwa au kudhoofishwa nafasi ya chama cha Hizbullah katika masuala ya nchi hiyo. Hata kama utawala haramu wa Israel hauingilii moja kwa moja masuala ya Lebanon, lakini unataka kuona serikali ya nchi hiyo ikibuniwa kwa ushiriki wa chini kabisa wa Hizbullah na waungaji mkono wake. Kwa hakika kile kinachoendelea huko Lebanon ni mashindano makubwa katika upeo wa eneo la Asia magharibi au Mashariki ya Kati, mashindano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda wa miaka sita kati ya mirengo ya mapatano na mapambano, na haswa tokea kuingia madarakani utawala wa Mfalme Salman huko Saudi Arabia, yamebadilika na kuwa ugomvi wa wazi kati ya pande hizo. Hizbullah ya Lebanon imekuwa na nafasi muhimu katika kupambana na makundi ya kigaidi na kulinda mfumo wa kisiasa nchini Siria, katika hali ambayo Saudi Arabia, Imarati, Ufaransa, Marekani na utawala wa Kizayuni na utawala wa Kizayuni zimekuwa zikishirikiana kwa karibu na serikali ya Uturuki kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Asad wa Siria. Kushindwa ugaidi Siria na kulindwa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo na vilevile kushindwa magaidi wa Daesh katika nchi jirani ya Iraq kunaimarisha pakubwa nafasi ya mrengo wa mapambano katika eneo. Ni kwa mtazamo huo ndipo maadui wa Hizbullah wakaanzisha juhudi kubwa za kulidhoofisha kundi hilo la mapambano ya Kiislamu na kutaka kulitoa katika muundo wa madaraka ya Lebanon katika uchaguzi wa mwaka 2018 maadui hao walitumia pesa nyingi pamoja na vyombo vyao vya habari kwa shabaha ya kuunda, ya kuunga mkono mrengo wa magharibi unaoongozwa na Saad Hariri dhidi ya muungano wa Hezbollah, lakini pamoja na hayo Hezbollah ilifanikiwa kuwashinda maadui wake hao, na kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya Lebanon ikaibuka na ushindi wa moja kwa moja wa wingi wa viti bungeni kwa kupata viti 61 kati ya viti vyote 128 vya bunge hilo. Baada ya kushindwa huko, maadui walianza kutekeleza njama mpya dhidi ya muungano wa kisiasa wa Hizbullah, ambapo licha ya kupata ushindi wa moja kwa moja, lakini uliwekewa vizingiti ili kuondoa kabisa au kudhoofisha katika mfumo wa madaraka ya Lebanon, juhudi za kisiasa za Hariri za kuunda serikali bila ya ushiriki mkubwa wa Hizbullah ambazo ziliibua ghasia za mitaani Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tisa na ambazo hatimaye zilimpelekea Hariri kujiuzulu. Ghasia zilizozuka kufuatia mlipuko wa bandari wa Beirut na kumpelekea Hasan Diab ajiuzulu nafasi ya waziri mkuu, na hivi sasa mashinikizo yanayotolewa na Hariri kwa ajili ya kutenga Hezbullah katika kubuni serikali mpya ya Lebanon ni sehemu ya njama hiyo. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Nisome ni hapa maoni mawili matatu, kabla ya kukuletea mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdul Majid Nasser. Ujumbe wa kwanza ni kutoka kwake, anasema, anaitwa Alaska Epas Emanman, yupo Turkana magharibi Uh, huko nchini Kenya anasema, uh, yupo Turkana West, mji ni Kakuma. Asante sana Alaska, anasema asante sana kwa kuniunga uh, asante sana na karibu sana ukumbini uh, Alaska, ukiwa hapo Turkana magharibi nchini Kenya. Naye Said Hamis akiwa Iporio, uh, Sepuka, Singida, Tanzania anasema shukran, tuko pamoja alhamdulillah, asante sana. Anasema pia hongera sana Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kutujuza mengi tunawapata vizuri, asante sana, ukiwa hapo Singida Bwana Said Hamis. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa katika mkoa wa Singida nchini Tanzania tunaskika kupitia kasima wimbi 99.1 Redio Maarifa. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni baada ya kipindi chetu cha kwanza maalum. Qul hiya mawaqitu linnasi wal hajj sadaqa Llahu al-Aliyyu al-Azim. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na kumtakia rehma Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, tunaanza kipindi chetu kinachohusiana na njia za kuthibitisha mwezi au mwezi mwandamu. Katika kipindi chetu hiki, tutajaribu kuelezea kuhusiana na njia za kuthibiti kwa mwezi na hasa tukizingatia ya kwamba tuko ukingoni au mwishoni mwa mwezi wa Shaabani, tukitaraji hivi karibuni kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa funga. Hivyo basi, katika muda huu ni vema hasa kwa Waislamu kujaribu kukumbushana kuhusiana na suala la kwanza au jambo la kwanza ambalo ndilo linalosaidia na kutufanya tuweze kuingia katika mwezi mtukufu lakini linapothibiti hilo, ndipo ambapo inathibiti ibada tukufu ya mwezi wa Ramadhani ambayo ni ibada ya funga. Ni mengi ya kuyaeleza kuhusiana na mada hii, njia za kuthibitisha mwezi e, japokuwa muda kulingana na muda tuliokuwa nao, hatutaieleza kimapana zaidi, bali tutajaribu kufanya muhtasari, ili mradi tuweze kufaidika na tuweze kukipata kile ambacho kinatarajiwa katika kuizungumzia mada hii au maudhui hii. Kabla ya kwenda katika kiini chenyewe cha maudhu na mazungumzo, nimetanguliza aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala iliyokuwa katika surati al-Baqara aya 189, ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya hii anamzungumzia mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kumwambia yasalunaka anil ahilla, ya kwamba ewe Muhammad, wanakuuliza watu wa Islamu kuhusiana na ahilla. Ahilla ni jamu ya hilal, ni wingi wa neno hilal, yani miezi. Yani wanakuuliza kuhusiana na nini? Na hii miezi inayopita Mwenyezi Mungu anamwambia kul hiya mawaqitu linnas walhajj. Sema waambie hao Islamu hao watu, ya kwamba miezi hii, falsafa yake, faida yake, malengo ya kuwepo kwake, hiya mawaqitu linnas, ni alama za watu kufahamu nyakati, alama kwa watu wazitumiazo kufahamu nyakati mbalimbali mbali, nyakati za matukio au nyakati za matendo. Sasa kuna maelezo mengine yanafuatia baada ya kipengele hiki cha aya kinachohusiana pia na e, kwa nini kazungumzwa nyakati, lakini pia akasema walhaj katika aya hii tunachokifahamu au ninachoweza kukieleza ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika Qur'ani tukufu akiwaelekeza na kuwaelekea Waislamu, ikiwa ni kanuni na nguzo muhimu kwa Waislamu ndani ya maisha yao, lakini katika matendo yao mbalimbali wayafanyayo, ni kwamba Mwenyezi Mungu aliweka kanuni ya wa kufahamu nyakati. Kuna vitu vingi ambavyo vimetuzunguka katika maisha yetu ya dunia, katika dunia hii. Kwa mfano, kuna jua huchomoza, hu na kuzama, kwa hiyo na kuzunguka, mzunguko wake ukawa ni huu kwa muda wa siku, mwezi, mwaka, lakini kuna mwezi pia na vitu vingine hivi, vyote katika maisha ya mwanadamu, kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ni muumba aliyeweka vitu hivi, ameviweka vina sababu yake upande wake, kama maumbile, lakini kwa upande mwingine, kwa wanadamu pia vina faida zake na vina e, e, falsafa yake. Sasa wanadamu kwa kawaida baada ya kuona haya maumbile walitaka kujua siri yake, faida zake na vitu kama hivyo. Kwani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika baadhi ya aya pia amezungumzia suala la miezi kumi na mbili, lakini pia akaelezea suala la jua na mzunguko wake, faida zake na falsafa yake, lakini pia mwezi, faida zake na falsafa ya kuwepo kwake. Lakini vyote hivi anavyelezea kwa sababu vina mafungamano na mwanadamu, vina mafungamano na maisha ya kila siku ya nani? Ya mwanadamu. Vina mafungamano na matukio mbalimbali mbali anayoyaishi mwanadamu katika nini? Katika dunia. Kwa hiyo moja ya swali ambalo wanadamu walikuwa wakiuliza wanadamu kama wanadamu au Islamu kama Waislamu, ni kujua sababu za huu mwezi mwezi kuwepo kwa mwezi au miezi hii kumi na mbili. Sababu yake ni ipi na ina faida gani na falsafa gani? Mwenyezi Mungu akamwambia, qul hiya mawaqitu linnas walhajj, ni kwamba ku, ku, ku, ku, kuzunguka kwa hii miezi moja ya faida zake ni kujua nyakati ni kujua nyakati, kwamba inapozunguka kwa muda wa mwezi, utajua huu ni mwezi umeisha, kwa muda wa mwaka na vitu kama hivyo, lakini zaidi ya hapo ni kwamba ndani ya Waislamu kupitia dalili mbalimbali mbali. Tunakuta kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, lakini pia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mafunzo mengi ya Kiislamu yameambatanishwa na kufungamanishwa na nyakati. Kwa mfano, katika aya hii imegusiwa haji, na tunafahamu Waislamu kwamba haji ni moja ya, ya, ya ibada muhimu ndani ya nini, ya Uislamu, moja ya faraidhi muhimu ndani ya Uislamu. Lakini je, suali linakuja ni kwamba ni wakati gani hufanyika ibada hii? Mwenyezi Mungu aliifaradhisha ibada hii katika muda maalum na katika siku maalum, lakini ili uweze kuifahamu, ina maana inabidi ufanye hesabu ya kila siku zinapopita. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu akaiweka ibada ya hija katika mwezi wa dhul haji, na katika ile dhul haji siyo mwanzo, kuanzia tarehe tisa ya dhul haji. Sasa bila kujua hesabu, ina maana hutoweza. Lakini ni kipi kinasaidia kuweza kukufanya wewe ujue hesabu hizo, kiasi kwamba ibada kama hii ya hija uweze kuitekeleza katika ule wakati wake unaotakiwa? Ni kupitia vitu kama hivyo, kama miezi mwezi. Kwa hivyo mwezi unapochomoza ukazunguka kwa muda wa siku 30 au 29. Kwa hiyo kwa njia hii mwanadamu Muislamu anafahamu hesabu ya ibada zote zilizowekwa katika zile nyakati tofauti. Kwa hivyo utakuta kwamba miezi kumi na mbili ambayo Mwenyezi Mungu kaitaja ndani ya Uislamu ina falsafa hii, ni kwamba, kwanza ni kigezo cha kukufanya mwanadamu uelewe hesabu hiyo, ya kwanza. Lakini pia Mwenyezi Mungu amefaradhisha ibada mbalimbali mbali katika muda wa mwaka mzima, lakini ibada hizo pia Mwenyezi Mungu akazigawa. Kuna ibada za kila siku, kwa mfano swala. Bila kujua wakati, ina maana swala utaiswali vipi? Kwa sababu kila swala ina wakati wake, kwa hiyo inabidi ujue kwamba swala hii wakati wake ni kuanzia muda fulani mpaka muda fulani ukipita ule muda, ile swala ukisali, bi maana umeswali nje ya muda. Kwa hiyo utaona kwamba umuhimu wa kufahamu nyakati. Sasa kwa upande wa sala, tunaweza kusema kwamba hii imefungamanishwa na jua, kwa sababu unaanza kujua muda wa sala pindi jua linapoanza e, nini kuchomoza, kwa alfajiri Sawa na unajua kwamba kwa mfano alfajiri ni kuanzia kwa kuchomoza alfajiri. Jua linapochomoza muda wa alfajiri umefanya nini, umekwisha au wakati wa sala ya asubuhi. Lakini kuna ibada zingine pia kama funga ya mwezi wa Ramadhani, ina maana kwamba ili uweze kujua kwamba nimefunga mwezi wa Ramadhani, bi bimaana, ni lazima ujue kwamba ni muda gani au ni sekunde zipi na dakika ipi mwezi wa Ramadhani unaingia, na hapo sasa inatakiwa nifanye nini? Nianze kufunga hii, nalo linategemea nini? Mwezi. Kwa hivyo hii ndio moja ya falsafa na faida za kufahamu hizi nyakati, lakini katika Uislamu kama tunavyoona kuna matendo mengi mengine ambayo pia yamefungamanishwa na nini, na nyakati. Tunapokuja katika mwezi wa Ramadhani, na hasa tukiangalia kwenye sheria, ni kwamba mwezi wa Ramadhani kwa istilahi ya kifikhi ni maudhu khariji, ni maudhui au ni, tunaweza kusema, ni muda ambao inabidi ufike, muda ule ndipo ile ibada ya funga iweze kuwa ni wajibu. Kwa mfano, sasa hivi ni tuko mwishoni mwishoni mwa mwezi wa Shaaban. Je, yawezekana mtu akasema ninafunga funga ya Ramadhani ndani ya mwezi wa, Shaaba, wa Shaaban? Jawabu ni kwamba hapana. Kwa sababu ndani ya Shaabani haijafaradhishwa funga ya Ramadhani. Mpaka inapofika Ramadhani ndipo funga ya nini ya Ramadhani inapofanya nini? Inapoanza. Kwa hiyo mwislamu anatakiwa ajue kwamba ni wakati gani ile Ramadhani inathibiti, kwamba sasa hivi umeingia muda wa Ramadhani. Kwa hivyo inakuja faradhi ya nini, ya ibada ya funga. Hapa ndipo nini muhimu. Kwa hiyo, kwa upande wa kifikihi, hii inaitwa ni maudhui, yaani ni maudhui ambayo inabidi ili kutekeleza ibada ya funga kwanza, maudhuu hii ithibiti, ithibiti kwamba wewe uko ndani ya mwezi wa Ramadhani. Sasa ikishathibiti kwamba umo ndani ya mwezi wa Ramadhani, hapo sasa ndio inakuja kwamba Mwenyezi Mungu anakuhadhibu, anakwambia funga saumu ya Ramadhani ndani ya mwezi wa nini, wa Ramadhani. Hivyo basi kufahamu nyakati kufahamu miezi, lakini Mwenyezi Mungu kuielezea suala la mwezi na kutilia umuhimu mpaka leo sisi tuweze kueleza njia, ina maana ni kutokana na umuhimu wa suala hili kama tulivyoeleza. Nitoe mfano mmoja. Kwa mfano katika Uislamu kuna hukumu nyingi. Moja ya hukumu zilizopo ni uharamu wa kunywa pombe au kutumia kileo. Ni haramu kila kileo ni haramu. Sasa hii ni hukumu. Sasa ili hukumu hii iweze kutabikishwa na kuweza kutumika, ni kwanza inabidi ufahamu kile kileo ni kipi, uwe na yaqini na elimu kwamba hiki ni kileo. Sasa ukishakifahamu hapo, inakuja hukumu kwamba hichi kileo au hii pombe ni nini? Ni haramu. Kwa hiyo, kwanza inabidi ujue maudhui ya ile hukumu, halafu baadaye ndio ifuatie nini, hukumu. Kwa sababu hukumu ni kwamba ni haramu kunywa pombe. Kwa hiyo, hapa inabidi vitu viwili, kwanza ujue pombe ni nini na uifahamu kwa yakini kwamba hii ndiyo pombe. Na hapa ukishaifahamu ndipo inakuja hukumu yake kwamba, ah, maadamu hii ni pombe, basi ni nini? Ni haramu. Ama ikiwa unashaka na ile maudhui, unashaka na ile kitu kinachoitwa pombe, wewe unaona kuna kitu kinatiririka kama maji, lakini hujui ni pombe au sio pombe, huwezi ukaihukumu kwamba ni pombe mpaka pale utapokuwa na ilmu na yakini kwamba hii ni nini? Ni pombe. Kwa hiyo kama maadamu hujafikia ilmu ya kujua hii ni pombe, na maana pale huwezi ukasema, ma, hiki ni pombe, kwa hiyo ni haramu. Hapana. Kwa hiyo inabidi kwanza uyajue maudhuu vizuri, halafu ndio ufuatishie hukumu yake Yeko. Katika mwezi wa Ramadhani ni hivyo hivyo, ni wajibu kufunga mwezi wa Ramadhani. Sasa swali linakuja, hiyo Ramadhani ni nini? Au huo mwezi wa Ramadhani unafika wakati gani? Au unathibiti vipi? Hapa ndio inakuja swali muhimu, kwa sababu utakapothibitisha na kufahamu kwa yakini kwamba, aha, muda huu tayari Ramadhani imeingia, pale sasa ndio inapokuja ni nini, inakuja hukumu. Ina maana yale maudhuu ushayathibitisha ya ile hukumu ya funga ambayo maudhui yake ni kuthibiti kwa Ramadhani. Kwa hiyo baada ya hapo, sasa unasema inakuja hukumu kwamba ah, maadamu sasa hivi Ramadhani imefika, basi ni lazima, ni wajibu kwako, kwa wewe Muislamu na wewe muumini, kufunga mwezi wa Ramadhani. Sasa kwa sababu hii ndio maana tuka eh, tukaje na mada hii au maudhui hii, ili kueleza sasa kwamba hii Ramadhani ambayo ni maudhui ya hukmu ya funga hii, Ramadhani ambayo inapoingia ndipo ibada ya funga inakuwa wajibu, hii Ramadhani inathibiti kwa kutumia njia zipi? Sasa hili ndio jibu ambalo inshallah tunaenda kulijibu na au kulitolea maelezo na kuangalia njia zake katika kipindi chetu kijacho. Bihadha, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. <todicubio> <todicubio> Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania. yeye yeah, anatushukuru kwa kumtumia habari. Lakini Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema, Iran lipizeni kisasi, hawa wazayuni hawana cha kuwashinda, hata kama huyo Marekani ataingilia vita hiyo mimi binafsi sitaki kusikia wala kuona wazayuni maana hawana utu hata kidogo. Ni maoni yake Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini Tuna likunjua ya jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kuwa bustani ya kuwaenzi waliouoa katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo itakamilika Julai 4. Bustani hiyo inayojulikana kama Ubusitani bwa Urwibutso, aya, nadhani nimepatia inajengwa katika eneo la Kichukiro mjini Kigali. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti la The New Times ni ile isemayo kuwa mufti wa Rwanda Sheikh Salim Hatimana amesema waislamu wa Rwanda wanaanza saumu ya mwezi wa Ramadhan leo Jumanne. Aidha, amewataka waislamu kutekeleza ibada majumbani mwao ili kuzuia maambukizi ya korona. Sasa tunaelekea nchini Tanzania na tunaliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho kimeumana. Kichwa hicho cha habari kina dondozi semazo: Mwigulu naye ajibu mapigo, makombora ya Mboe, Spika Arusha vijembe afungua, kama agizo manane, ya Rais Samia awaonya watu wanaomsema vibaya JPM. Gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: TRA ya mjibu Mboe Yaani, kwa utaratibu wa kufuata wanaoilalamikia. Namna habari kamili ipo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo Nipashe. Pia katika ukurasa wake wa mbele, lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimsalimia rais mstaafu wa awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi, ambaye alifika kumwamkua Rais Samia nyumbani kwake jijini Dar es Salaam hiyo jana. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Mzee Mwinyi asema Rais Samia ameanza vizuri tumsaidie. Gazeti la Uhuru nalo limeangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Mzee Mwinyi aguswa na kasi ya Rais Samia, asema ameanza vizuri, amwahidi wastaafu wapo tayari kumwunga mkono. Gazeti la Jamvi la Habari mbali na kuakisa habari hiyo ya mkutano mze wa Mzee Mwinyi na Rais Samia katika ukurasa wake wa mbele, pia lina habari semayo kuwa wanaharakati wamemtaka kiongozi wa Chadema Freeman Mboe amwache Rais Samia afanye kazi. Aidha, wamemtaka mwanasiasa huyo kuwa na maneno ya nidhamu yanayojenga na si ya kuvuruga amani. Sasa tunaelekea nchini Uganda na tunaanza na au kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari isemayo kuwa serikali itaanza zoezi la kitaifa la kuchunguza utaratibu uliotumika kuajiriwa kila mwalimu, na wale watakaopatikana wakikiuka kanuni katika kuajiri watafutwa kazi. Pia Monitor lina habari isemayo kuwa mamlaka ya mapato ya Uganda imeanzisha zoezi la kuajiri wafanyakazi mia mbili sitini katika sekta mbalimbali mbali za mamlaka hiyo. Tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya na wale kabisa, naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho vigogo wapimana akili. Kicho hicho cha habari kimeandamana na picha za Rais uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto pamoja na kinara wa chama cha ODM raila Odinga. Taifa Leo limeandika vigogo wa kisiasa nchini Kenya wanatekeleza njama zinazoweza tu kufananishwa na kuchezeana karata ya patapotea. Taifa Leo pia lina habari semayo kuwa baraza kuu la waislamu Kenya, SUPKEM, limeiomba serikali iwasaidia Waislamu wakati wa mwezi mtukufu Ramadhan. Gazeti la Daily Nation lina habari isemayo maambukizi ya korona yameanza kupungua nchini Kenya na kuna matumaini kuwa zuio la kutotoka nje katika kaunti tano huenda likafutwa. Daily Nation pia lina habari isemayo kuwa kumeibuka mgawanyiko katika chama cha ODM kuhusu uwezekano wa kuwepo muungano baina ya chama hicho na naibu wa rais William Ruto. Baadhi ya wanachama ODM, huo, JNGPK, ya wanachama wa ODM wanaamini muungano huo ndio njia pekee ya kukabiliana na kile kinachodaiwa ni kuvurugika mapatano baina ya Odinga na rais Uhuru Kenyatta maarufu kama handshake. Nalo gazeti la Business Daily lina habari isemayo kuwa serikali ya Kenya imeanzisha mchakato mpya wa utafiti wa kusaka mafuta ya petroli katika pwani ya eneo la Lamu. Gazeti la Standard kwa upande wake lina habari isemayo kuwa jaji Said Chitembwe, jaji wa mahakama kuu Said Juma Chitembwe anayewania wadhifa wa jaji mkuu amekabiliwa na wakati mgumu kuwaeleza makamishna yisi, jinsi, wa tume ya JSC jinsi alivyoafikia uamuzi wa kumwachia huru mwanamme aliyefungwa miaka ishirini kufuatia kosa la ubakaji wa msichana wa miaka kumi na mitatu alipokuwa akihudumu katika mahakama ya Malindi. Chitembwe alilengwa lengwa na machozi alipokuwa akieleza jinsi alivyohangaishwa licha ya kuwa hakuwa na hatia katika kesi ya ufisadi dhidi yake. Bado una dakika kadhaa mpenzi msikilizaji, za kushiriki matangazo haya, nitumie harafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za naalima kujumlisha wa plasi 989035065487 na Toban. Nitakuwa mwenye kusoma maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 30 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na Aprili 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka 1919 na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila ya sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana. Sheria hiyo iliwakasirisha mno wananchi wa India na katika siku kama ya leo, zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne walijeruhiwa katika tukio hilo. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita shambulio la wanamgambo wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja lililolenga basi moja lililokuwa na Wapalestina liliua watu 30 kati yao na kupelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na Mafalanja. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa Kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo vya ndani nchini Lebanon vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa Israel vilisababishia hasara kubwa ya mamilioni ya dola na vilevile vile roho za watu serikali na nchi ya Lebanon. Katika siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, maandamano ya kwanza ya wananchi wa Iraq dhidi ya wavamizi baada ya miongo mitatu ya mbinyo na ukandamizaji wa utawala wa dikteta Saddam Hussein yalifanyika nchini Iraq. Baada ya kuangusha utawala wa Saddam na chama cha Baath Aprili 9 mwaka 2003, na kisha nchi hiyo ikakaliwa kwa mabavu na vikosi vamizi hususan majeshi ya Marekani, maandamano ya kwanza ya wananchi ya kupinga kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu nchini humo yalifanyika na kuitikisa Iraq. na katika siku kama ya leo miaka 13 iliyopita, wananchi kadhaa wa Iran waliuawa wa shahidi kufuatia shambulio la kigaidi la utegaji bomu bomu hilo lilitegwa katika husainia ya shuhada katika mji wa Shiraz. Jinai hiyo ilifanyika kwa uongozi na usimamizi wa mashirika ya kijasusi ya nchi za kigeni. Baadhi ya watekelezaji shambuli wa shambulio hilo la bomu walitiwa mbaroni katika moja ya hoteli za Tehran ambapo baadaye baada ya kufunguliwa mashtaka walilipwa ujira wa amali yao kwa kuhukumiwa kifo. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekewa kiongoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu. Jumaidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh, kisha naandika kila la kheri, Rais Ramafosa, kwa wazo lako la kutaka Afrika ianze kujizalishia chanjo ya Covid 19. Pia katika jumba wake wa pili anasema, apoleni wahajiri kwa kufa maji kwenye pwani ya Jibuti. Waajiri wengine wajifunze kwa hili lililowapata wenzao. Asante sana Jumaidi Isa ukiwa hapo Masawi Kondoa Tanzania. Naye Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu Tanga Tanzania anasema Iran, ni kwa nini huyo Mwisraeli ana wasumbueni mara kwa mara? Tatizo nini Iran? mna silaha ya kutosha, mna jeshi imara na makomando wenye uwezo mkubwa China na Rusia ni washirika wakubwa wa Iran. Kikubwa, Iran inapaswa kulipiza kisasi haraka dhidi ya kushambuliwa kituo chake cha nyuklia cha Natanza na, na kufanya mashambulizi ya mara kwa mara katika ardhi ya Siria na ukaliaji mabavu miinuko ya milima ya Golan. Majeshi ya Siria na Mukawama, hakuna kulala hadi utawala haramu usalimu amri dhidi ya uvamizi wake katika ardhi ya siria Iran na Lebanon. Yahya huyo akiwa Tanga, Tanzania. Na nitumie fursa hii labda kumkaribisha shabiki mpya hapa ukumbini, anasema jina langu ni Msengiyumva Keli, yupo Kakuma, Kenya, huko nadhani upande wa Turkana. Haya, asante sana na tama, muda si mrefu tutamuunga huyu shabiki mpya na atakuwa na stafidi na mengi tu kutoka hapa Radio Teheran. Karibu sana ukumbini Neli ukiwa hapo maeneo ya Turkana. Muda hauna si, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja nikuletee habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza na kuwatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan hii leo huku nyingine zikitarajiwa kuanza kesho Jumatano. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema bara la Afrika linahitaji ujuzi na uwezo wa kujitengenezea chanjo za kupambana na ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo bara hilo linakumbwa na uhaba mkubwa wa chanjo hizo kutokana na ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo zenyewe. Mwenyekiti wa ofisi kuu ya kutekeleza maagizo ya Imam Khomeini amesema wakfu wa Barekat wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran utaanza kuzalisha kwa wingi chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona ya Coviran Barekat kuanzia wiki ijayo, Aprili 21. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kitendo cha Jumapili alfajiri cha kushambuliwa kwa makusudi mfumo usambazaji umeme wa usambazaji umeme wa kituo cha urutubishaji urani cha kituo cha nyuklia cha Natanz hapa nchini ni jinai ya kivita na makumi ya wahajiri wamekufa maji katika pwani ya Jibuti. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, Ramadhan mubarak na sau makbul. Kwa heri.