Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku ya leo ambayo ni Jumanne tarehe thalathini Shaban mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na 13 Aprili 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni asubuhi uh, hii ya leo kutoka hapa Teheran. Kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tawaleteni mawaidha maalum uh, katika wakati huu wa kukaribia uh, kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya mawaidha hayo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, itafuatiwa na, na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kisha tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia, wakati kuturuhusu na maoni yenu. Baada ya msemo mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasitisha mazungumzo kamili na Umoja wa Ulaya. Khalid Mashal achaguliwa kuwa kiongozi wa harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nje ya Palestina. Na Russia asisitiza udharura wa Siria kurejeshewa wanachama wake katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikwazo ambavyo Umoja wa Ulaya umeweka dhidi ya baadhi ya taasisi na maafisa wa Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, amesema kufuatia vikwazo hivyo, Iran inasitisha kwa muda mazungumzo yake kamili na Umoja wa Ulaya, yakiwemo yale yanayohusu haki za binadamu. Akizungumza Jumatatu usiku Khatibzadeh amelaani vikali vikwazo hivyo vya Umoja wa Ulaya na kusema havifai. Mapema Jumatatu, Baraza la Umoja wa Ulaya lilitangaza kuongeza watu wanane na taasisi tatu katika orodha yake ya vikwazo dhidi ya Iran kwa kisingizio cha ukiukwaji wa haki za binadamu. Miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu wa Iran waliowekewa vikwazo ahivyo navya Umoja wa Ulaya ni kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC meja jenerali Hussein Salami. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hakuna shaka kuwa hatua kama hizo za wanaodai kutetea haki za binadamu zitawapotezea zi itibari. Khatibzadi amebaini ame pia kuwa katika kujibu hatua hiyo, Iran inasimamisha mazungumzo yote kamili ambayo imekuwa ikifanya na Umoja wa Ulaya yakiwemo mazungumzo kuhusu haki za binadamu na ushirikiano wowote unaotokana na mazungumzo hayo, hasa katika masuala ya ugaidi, mihadarati na wakimbizi. Aidha, amesema Iran inatafakari pia uh, kuhusu kuweke Umoja wa Ulaya vikwazo na kwamba vikwazo hivyo vitatangazwa hivi karibuni. Duru zenye mfungamano na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema Khalid Mashal amechaguliwa kuwa kiongozi wa harakati hiyo nje ya Palestina. Gazeti la Al Quds Al Arabi limeinukuu duru yenye mfungamano na Hamas ikiripoti kuwa Mashal, ambaye ni mkuu wa zamani wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo ya mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina, amechaguliwa kuwa kiongozi wa nje ya Palestina wa Hamas. Afisa huyo wa Hamas ambaye hakutaka jina lake litajwa ameliambia gazeti hilo kuwa katika uchaguzi uliofanyika jana Jumaatatu kwa madhumuni ya kumchagua kiongozi wa Hamas nje ya Palestina, Khalid Mashal amechaguliwa kushika wadhifa huo kwa kipindi cha miaka minne. Mashal alikuwa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas kuanzia mwaka 1996 hadi 2017, wadhifa ambao kuanzia mwaka huo hadi sasa unashikiliwa na Ismail Hania mnamo tarehe kumi machi mwaka huu Hamas ilimchagua pia Yahya Sinwari kuwa kiongozi wa harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza uchaguzi, mku, uchaguzi wa mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas unatazamiwa kufanyika mwezi huu wa Aprili Kuhani mmoja uh, mzayuni ambaye anaendesha harakati nyingi nchini Saudi Arabia amesema wakati nchi hiyo uh, wana maoni tofauti e, amesema wakazi wa nchi hiyo wana maoni tofauti kuhusu utawala wa kizayuni wa Israel na kwa sababu ya suala la Palestina wanautazama utawala huo kama adui yao, lakini hali imebadilika kidogo katika miaka ya karibuni. Yaakov Herzog ameyasema hayo katika mahojiano na gazeti la kidini la uzayuni la Makorrishon na kueleza kwamba kuna Mayahudi wengi nchini Saudia ambao wengi wao wametokana na kuwepo askari wa jeshi la Marekani waliotumwa nchini humo. Kuhani huyo amesema Saudi Arabia ambao ndio nchi kubwa zaidi ya bara Arabu ikiwa ina idadi ya watu milioni 35, ina mamia ya Mayahudi wanaoishi nchini humo ambao wengi wao ni askari Mayahudi wa jeshi la Marekani, wafanyakazi wa balozi mbalimbali na wafanyabiashara ambao kutokana na maingiliano na maelewano yaliyojitokeza katika miaka ya karibuni kati ya utawala haramu Israel wa Israeli na baadhi ya nchi za ulimwengu wa Kiarabu wameelekea huko Saudia na kufungua matawi ya mashirika yao ya kibiashara. Kuhani Herzog ambaye anaishi Kurs tukufu au Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu, vilevile amesema katika miaka 25 iliyopita amefanya safari kadhaa kuelekea Saudi Arabia. Akipeleka aina mbalimbali za mbegu za mazao ya kilimo kutoka Israeli na kwamba maafisa wa Saudia wanamtambua yeye kama kuhani mkuu wa Kiyahudi nchini Saudi Arabia. Kwa mujibu wa kuhani huyo mzayuni, katika miaka ya nyuma alikuwa akipata matatizo katika safari za kuelekea Saudia kwa sababu alipaswa kutaja dini yake wakati wa kupatiwa visa, lakini sasa sharti hilo limeondolewa, na Mayahudi wanaweza kuelekea Saudi Arabia bila matatizo yote. Yakov Herzog amebainisha uh, kuwa ameshapata kibali cha kuendesha ibada za Kiyahudi kwa ajili ya Mayahudi mia ishirini na kwamba hatua inayofuata ni kuchukua kibali uh, cha kujenga hekalu la Mayahudi nchini Saudi Arabia, na matarajio ni kuwa katika miaka miwili au mitatu ijayo kutajengwa kituo maalum cha Mayahudi nchini humo kama kile kilichoko katika Umoja wa Falme za Kiarabu au UAE. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Russia Sergey Lavrov amesisitiza udharura wa Syria kurejeshewa wanachama wake katika jumuiya ya nchi za Kiarabu maarufu kama Arab League. Lavrov ametoa sisitizo hilo Jumatatu katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya na mwenyeji wake waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri mjini Cairo, na akaeleza kwamba Russia inatilia mkazo umuhimu wa Syria kuanza tena kuwa mwanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amebainisha pia kuwa Siria ni sehemu ya ulimwengu wa Arabu na akaongeza kwamba katika mazungumzo yake na waziri mwenzake wa Misri yaliogusa masala mbalimbali, wamejadili pia kadhia ya Siria na haki ya watu wa nchi hiyo kujiamulia mustakabali wao. Itakumbuka kuwa mwaka elfu mbili kumi na moja na kufuatia kuanza mgogoro na vita nchini Siria, Jumuiya ya nchi za Kiarabu ilishinikizwa na Saudi Arabia na ilichukua hatua ya kusimamisha wanachama wa Siria na nchi nyingi za Kiarabu zikaamua kufunga balozi zao mjini Damascus na kutaka uhusiano wa kidiplomasia na nchi hiyo baada ya serikali ya Rais Bashar Al Asad wa Siria kupata ushindi kwa kuyasambaratisha magaidi na kuzima njama ya pamoja ya wa Waarabu na wa Magharibi. Jumuiya ya nchi za Kiarabu na nchi nyingi wanachama wa jumuiya hiyo zikiwemo zile za eneo la Asia Magharibi zimekuwa zikihaha na kufanya juu chini ili kuanzisha tena uhusiano na Syria na kufungua tena balozi zao wa mjini Damascus. Na Rais wa Zanzibar ambaye pia ni mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr. Hussein Ali Mwinyi ametengua uteuzi wa makamanda watatu wa idara maalum za SMZ. Waliotenguliwa ni kamanda wa chuo cha mafunzo Zanzibar, Ali Abdalla Ali, mkuu wa jeshi la kujenga uchumi JKU Kanali Ali Mtumweni Hamad, na mkuu wa kikosi maalum cha kuzuia magendo Zanzibar KMKAM, Komodo Hassan Musa Mzee. Akitoa taarifa maalum kwa wananchi kupitia vyombo vya habari kulu jijini Zanzibar Rais Dr Mwinyi amesema kufuatia taarifa za uwepo wa wafanyakazi hewa katika idara maalum za SMZ ameunda kamati ya uchunguzi ya kufanya uhakiki wa idadi ya wafanyakazi pamoja na viwango vya mishahara vinavyotolewa kwa vikosi vyote. Akitoa taarifa kwa umma juu ya ripoti ya kamati ya uhakiki iliyomfikia rais wa Zanzibar amesema kulikuwa na watumishi 381 waliokuwa wakilipa wa mishahara bila ya kuwa katika ura utaratibu unaotakiwa ikiwa ni maana kwamba hao ni watumishi hewa. Daktari Mwinyi ameongeza kuwa waliwahi kukamatwa baadhi ya maafisa katika nyumba ya mtu binafsi wakiwa wamewavisha sare za jeshi vijana na kuwapiga picha ili kuthibitisha kwamba wamo katika ajira rasmi. Rais wa Zanzibar, aidha, amesema imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa upotevu ni kiasi cha shilingi bilioni mbili milioni mia mbili thelathini na tatu laki saba na ishirini na tano kutokana na fedha zilizokuwa zikitumika kwa wafanyakazi hao hewa. Utenguzi huo umefanyika sambamba la malalamiko yaliyoibuka hivi karibuni juu ya kile kilichotajwa kuwa ni hujuma zinazofanywa na vikosi vya SMZ kwa lengo la kuvuruga chaguzi ndogo za uwakilishi na udiwani zilizofanyika katika visiwa vya Zanzibar. wanshi O, wadadisi wa masuala ya kisiasa Zanzibar wanasema fagio la chuma la Rais Mwinyi liliwasomba e, makamanda hao wakuu wa vikosi vya idara maalum ya SMZ huenda e, limehusisha pia shutuma hizo za kuingilia uchaguzi wa udiwani wa jimbo la Kinuni Unguja na ule wa uwakilishi katika jimbo la Pandani kisiwani Pemba, hatua ambayo imetafsiriwa kama njama ya kuyavuruga maridhiano ya kisiasa yaliyofikiwa baina vyama vya CCM na ACT Wazalendo kufuatia machafuko yaliyozuka wa wakti na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba elfu mbili ishirini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu waungaji mkono wa nje wa Hariri ndio chanzo cha kushindwa kwake kuunda serikali ya Lebanon. <tune> Licha ya kupita miezi sita tokea bunge la Lebnan limpigie kura ya kuwa na imani naye, Saad Hariri ameshindwa kuunda serikali mpya, na kwa sasa masala ya nchi hiyo yanasimamiwa na serikali ya muda inayoongozwa na Hasan Diab. Kuna sababu tofauti zinazotolewa kuhusiana na Saad Hariri, waziri mkuu wa Lebnan, kushindwa kuunda serikali mpya ya nchi hiyo, lakini ni wazi kuwa moja ya sababu kuu zinazomzuia kufanikiwa katika uwanja huo kabla ya jambo lolote jingine zikiwemo tofauti za ndani ya nchi ni uingiliaji wa moja kwa moja wa waungaji mkono wake wa kigeni. Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu ni kati ya nchi za Kiarabu ambazo zinaungana na Ufaransa na pia Marekani katika kumuunga mkono Saad Hariri. Wachezaji hao wa kigeni wanaona kwamba maslahi yao nchini Lebanon yanadhaminiwa tu kwa kutengwa au kudhoofishwa nafasi ya chama cha Hezbullah katika masala ya nchi hiyo. Hata kama utawala haramu wa Israel hauingilii moja kwa moja masala ya Lebanon, lakini unataka kuona serikali ya nchi hiyo ikibuniwa kwa ushiriki wa chini kabisa wa Hezbullah na uungaji mkono wake. Kwa hakika kile kinachoendelea sasa huko Lebanon ni mashindano makubwa katika upeo wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati mashindano hayo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda wa miaka sita eh, kati ya mirengo ya mapatano na mapambano, na hasa tokea uingie madarakani utawala wa mfalme Salman huko Saudi Arabia, yamebadilika na kuwa ugomvi wa wazi kwa uh, baina ya pande hizo. Hezbollah ya Lebanon imekuwa na nafasi muhimu katika kupambana na makundi ya kigaidi na kulinda mfumo wa kisiasa nchini Siria katika hali ambayo Saudi Arabia, Imarati, Ufaransa na Marekani na utawala wa Kizayuni zimekuwa zikishirikiana kwa karibu na serikali ya Uturuki kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Asad wa Siria. Kushindwa ugaidi eh, Siria na kulindwa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo na vilevile kushindwa magaidi wa ISIS au Daesh katika nchi jirani ya Iraq eh, kumeimarisha pakubwa nafasi ya mrengo wa mapambano au mukawama katika eneo. Ni kwa mtazamo huo ndipo maadui wa Hezbullah wakaanzisha juhudi kubwa za kulidhoofisha kundi hilo la mapambano ya kiislamu na kutaka kulitoa katika muundo wa madaraka ya Lebnan. Katika uchaguzi wa 2018 maadui hao walitumia pesa nyingi pamoja na vyombo vya habari kwa shabaha ya kuunga mkono mrengo wa magharibi unaongozwa na Saad Hariri dhidi ya muungano wa Hizbula, lakini pamoja na hayo Hizbula ilifanikiwa kuwashinda maadui hao, na kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya Lebanon ikaibuka na ushindi wa moja kwa moja wa wingi wa viti bungeni e, kupitia e, kupata viti sitini na nane kati ya viti vyote mia ishirini na nane vya bunge ya e, nchi hiyo. Baada ya kushindwa huko, maadui walianza kutekeleza njama mpya dhidi ya muungano wa kisiasa wa Hizbullah, ambapo licha ya kupata ushindi wa moja kwa moja, lakini uliwekwa vizingiti ili kuondoa kabisa na kuudhoofisha katika mfumo wa madaraka ya Lebnan. Juhudi za kisiasa za Hariri za kuunda serikali bila ushiriki mkubwa wa Hizbullah, ambazo ziliibua ghasia za mitaani y Oktoba 2019 na ambazo hatimaye zilimpelekea Hariri kujiuzulu, ghasia zilizozuka kufuatia mlipuko wa bandari ya Beirut na kumpelekea Hassan Diab jiuzulu nafasi ya waziri mkuu, na hivi sasa mashinikizo yanayotolewa na Hariri kwa ajili ya kuitenga Hizbullah katika uh, kubuni serikali mpya ya Lebanon ni sehemu ya njama hizo. Kushindwa Hariri kuunda serikali ya aina hiyo ha kuja kuwa na matunda mengine isipokuwa uh, kuzidishwa mashinikizo ya kisiasa ya dhidi yake. Kwa mtazamo huo, tovuti ya Lebanon ya Anashra imechapisha ripoti kwa kutegemea vyanzo vya kuaminika vya nchi hiyo kwamba Saudi Arabia, ambayo imekuwa katika mstari wa mbele uh, kuunga mkono wakuu uh, wa Saad Hariri, sasa imegeuka na kuwa miongoni mwa wapinzani wa waziri mkuu wake. Kwa msingi huo Hariri ana wasiwasi kwamba iwapo atatangaza serikali yake mpya katika mazingira ya sasa, huenda jambo hilo likazua mlipuko na mgogoro wa kisiasa. Hivyo ameamua kusubiri hadi pale mambo yatakapokuwa kwa manufaa yake katika ngazi za kieneo na kimataifa. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Um, na sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekh Abdul Majid Nasir wa hapa um nchini Iran. karibuni kusikiliza. na kumtakia rehma mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tunaanza kipindi chetu kinachohusiana na njia za kuthibitisha mwezi au mwezi muandamo. Katika kipindi chetu hiki tutajaribu kuelezea kuhusiana na njia za kudhibiti kwa mwezi na hasa tukizingatia ya kwamba tuko ukingoni au mwishoni mwa mwezi wa Shaaban tuki taraji hivi karibuni kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa funga. Hivyo basi, katika muda huu ni vema hasa kwa Waislamu kujaribu kukumbushana kuhusiana na suala la kwanza au jambo la kwanza ambalo ndilo linalosaidia na kutufanya tuweze kuingia katika mwezi mtukufu, lakini linapothibiti hilo, ndipo ambapo inathibiti ibada tukufu ya mwezi wa Ramadhani, ambayo ni ibada ya funga. Ni mengi ya kuyaeleza kuhusiana na mada hii, njia za kuthibitisha mwezi e. Japokuwa muda, kulingana na muda tuliokuwa nao, hatutaieleza kimapana zaidi, bali tutajaribu kufanya mukhtasari, ili mradi tuweze kufaidika na tuweze kukipata kile ambacho kinatarajiwa katika kuizungumzia mada hii au maudhu hii. Kabla ya kwenda katika kiini chenyewe cha maudhu na mazungumzo, nimetanguliza aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala iliyokuwa katika suratil Baqara aya 189 ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya hii anamzungumzia mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa kumwambia, yasalunaka an anil ahilla, ya kwamba ewe Muhammad, wanakuuliza watu wa Islamu kuhusiana na ahilla. Ahilla ni jamu ya hilal, ni wingi wa neno hilal Yani miezi, yani wanakuuliza kuhusiana na nini? Na hii miezi inayopita. Mwenyezi Mungu anamwambia qul hiya mawaqitu linnas walhajj, sema wambie hao islamu hao watu ya kwamba miezi hii falsafa yake, faida yake, malengo ya kuwepo kwake hiya mawaqitu linnas ni alama za watu kufahamu nyakati, alama kwa watu wazitumiazo kufahamu nyakati mbalimbali mbali, nyakati za matukio au nyakati za matendo. Sasa kuna maelezo mengine yanafuatia baada ya kipangele hiki cha aya kinachohusiana pia na E, kwa nini ikazungumzwa nyakati, lakini pia akasema walhaj? Katika aya hii tunachokifahamu au ninachoweza kukieleza ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'ani tukufu akiwaelekeza na kuwaelekea Waislamu ikiwa ni kanuni na nguzo muhimu kwa Waislamu ndani ya maisha yao lakini katika matendo yao mbalimbali wayafanyayo, ni kwamba Mwenyezi Mungu aliweka kanuni ya wa kufahamu nyakati. Kuna vitu vingi ambavyo vimetuzunguka katika maisha yetu ya dunia katika dunia hii. Kwa mfano, kuna jua huchomoza, hu na kuzama, kwa hiyo na kuzunguka mzunguko wake ukawa ni huu kwa muda wa siku mwezi mwaka. Lakini kuna mwezi pia na vitu vingine hivi, vyote katika maisha ya mwanadamu, kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambaye ni muumba aliyeweka vitu hivi ameviweka, vina sababu yake upande wake kama maumbile, lakini kwa upande mwingine, kwa wanadamu pia vina faida zake na vina ee, E, falsafa yake. Sasa wanadamu kwa kawaida, baada ya kuona hivi haya maumbile, walitaka kujua siri yake faida zake na vitu kama hivyo. Kwani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika baadhi ya aya pia amezungumzia suala la miezi kumi na mbili lakini pia akaelezea suala la jua na mzunguko wake faida zake na falsafa yake, lakini pia mwezi, faida zake na falsafa ya kuwepo kwake, lakini vyote hivi anavielezea kwa sababu vina mafungamano na mwanadamu, vina mafungamano na maisha ya kila siku ya nani, ya mwanadamu, vina mafungamano na matukio mbalimbali mbali anayoyaishi mwanadamu katika nini, katika dunia. Kwa hiyo moja ya suali ambalo wanadamu walikuwa wakiuliza wanadamu kama wanadamu au waislamu kama Waislamu, ni kujua sababu za huu mwezi mwezi, kuwepo kwa mwezi au miezi hii kumi na mbili, sababu yake ni ipi na ina faida gani na falsafa gani? Mwenyezi Mungu akamwambia, qul hiya mawaqitu linnas walhajj, ni kwamba kuzunguka kwa hii miezi moja ya faida zake ni kujua nyakati, ni kujua nyakati kwamba inapozunguka kwa muda wa mwezi utajua huu ni mwezi umeisha, kwa muda wa mwaka na vitu kama hivyo. Lakini zaidi ya hapo ni kwamba ndani ya waislamu kupitia dalili mbalimbali mbali tunakuta kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala lakini pia Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam katika mafunzo mengi ya Kiislamu yameambatanishwa na kufungamanishwa na nyakati. Kwa mfano katika aya hii imegusiwa haji, na tunafahamu Waislamu kwamba haji ni moja ya, ya, ya ibada muhimu ndani ya nini ya Uislamu moja ya faraidhi muhimu ndani ya Uislamu. Lakini je, swali linakuja ni kwamba ni wakati gani hufanyika ibada hii? Mwenyezi Mungu aliifaradhisha ibada hii katika muda maalum na katika siku maalum lakini ili uweze kuifahamu, ina maana inabidi ufanye hesabu ya kila siku zinapopita, kwa mfano Mwenyezi Mungu akaiweka ibada ya hija katika mwezi wa dhul haji na katika ile dhul haji sio mwanzo, kuanzia tarehe tisa ya dhulhaji. Sasa bila kujua hesabu, ina maana hutoweza. Lakini ni kipi kinasaidia kuweza kukufanya wewe ujue hesabu hizo, kiasi kwamba ibada kama hii ya hija uweze kuitekeleza katika ule wakati wake unaotakiwa? Ni kupitia vitu kama hivyo kama miezi, mwezi. Kwa hivyo, mwezi unapochomoza ukazunguka kwa muda wa siku thelathini au ishirini na tisa kwa hiyo kwa njia hii mwanadamu Muislamu anafahamu hesabu ya ibada zote zilizowekwa katika zile nyakati tofauti. Kwa hivyo utakuta kwamba miezi kumi na mbili ambayo Mwenyezi Mungu kaitaja ndani ya Uislamu ina falsafa hii, ni kwamba kwanza ni kigezo cha kukufanya mwanadamu uelewe hesabu hiyo, ya kwanza. Lakini pia Mwenyezi Mungu amefaradhisha ibada mbalimbali mbali katika muda wa mwaka mzima, lakini ibada hizo pia Mwenyezi Mungu akazigawa. Kuna ibada za kila siku, kwa mfano sala. Bila kujua wakati, ina maana swala utaiswali vipi? Kwa sababu kila sala ina wakati wake. Kwa hiyo inabidi ujue kwamba sala hii wakati wake ni kuanzia muda fulani mpaka muda fulani. Ukipita ule muda, ile sala ukisali, bi maana umeswali nje ya muda. Kwa hiyo utaona kwamba umuhimu wa kufahamu nyakati. Sasa kwa upande wa sala, tunaweza kusema kwamba hii imefungamanishwa na jua, kwa sababu unaanza kujua muda wa sala pindi jua linapoanza E, nini kuchomoza kwa alfajiri. Sawa na unajua kwamba kwa mfano alfajiri ni kuanzia kwa kuchomoza alfajiri, jua linapochomoza muda wa alfajiri umefanya nini, umekwisha, au wakati wa sala ya asubuhi. Lakini kuna ibada zingine pia kama funga ya mwezi wa Ramadhani. Ina maana kwamba ili uweze kujua kwamba nimefunga mwezi wa Ramadhani, bimaana ni lazima ujue kwamba ni muda gani au ni sekunde zipi na dakika ipi mwezi wa Ramadhani unaingia, na hapo sasa inatakiwa nifanye nini? Nianze kufunga hii, nalo linategemea nini? Mwezi. Kwa hivyo hii ndio moja ya falsafa na faida za kufahamu hizi nyakati. Lakini katika Uislamu kama tunavyoona, kuna matendo mengi mengine ambayo pia yamefungamanishwa na nini na nyakati. Tunapokuja katika mwezi wa Ramadhani na hasa tukiangalia kwenye sheria, ni kwamba mwezi wa Ramadhani kwa istilahi ya kifikhi ni maudhu khariji, ni maudhui, au ni tunaweza kusema ni muda ambao inabidi ufike muda ule ndipo ile ibada ya funga iweze kuwa ni wajibu. Kwa mfano sasa hivi ni tuko mwishoni mwishoni mwa mwezi wa Shaaban. Je, yawezekana mtu akasema ninafunga funga ya Ramadhani ndani ya mwezi wa Shaaba, wa Shaaban? Jawabu ni kwamba hapana, kwa sababu ndani ya Shaaban haijafaradhishwa funga ya Ramadhani mpaka inapofika Ramadhani ndipo funga ya nini ya Ramadhani inapofanya nini inapoanza. Kwa hiyo Muislamu anatakiwa ajue kwamba ni wakati gani ile Ramadhani inathibiti, kwamba sasa hivi umeingia muda wa Ramadhani, kwa hivyo inakuja faradhi ya nini ya ibada ya funga. Hapa ndipo nini e muhimu. Kwa hiyo kwa upande wa kifikihi, hii inaitwa ni maudhu, yani, ni maudhui, yani ni maudhui ambayo inabidi ili kutekeleza ibada ya funga kwanza, maudhuu hii ithibiti, ithibiti kwamba wewe uko ndani ya mwezi wa Ramadhani. Sasa ikishathibiti kwamba umo ndani ya mwezi wa Ramadhani, hapo sasa ndio inakuja kwamba Mwenyezi Mungu anakuhadhibu, anakuambia funga saumu ya Ramadhani ndani ya mwezi wa nini, wa Ramadhani. Hivyo basi kufahamu nyakati kufahamu miezi lakini Mwenyezi Mungu kuielezea suala la mwezi na kutilia umuhimu mpaka leo sisi tuweze kueleza njia ina maana ni kutokana na umuhimu wa suala hili, kama tulivyoeleza. Nitoe mfano mmoja, kwa mfano katika Uislamu kuna hukumu nyingi. Moja ya hukumu zilizopo ni uharamu wa kunywa pombe au kutumia kileo. Ni haramu kila kileo ni haramu. Sasa hii ni hukumu. Sasa ili hukumu hii iweze kutabikishwa na kuweza kutumika, ni kwanza inabidi ufahamu kile kileo ni kipi, uwe na yakini na elimu kwamba hiki ni kileo. Sasa ukisha kifahamu, hapo inakuja hukumu kwamba hichi kileo au hii pombe ni nini? Ni haramu. Kwa hiyo, kwanza inabidi ujue maudhui ya ile hukumu, halafu baadaye ndio ifatie nini, hukumu. Kwa sababu hukumu ni kwamba ni haramu kunywa pombe. Kwa hiyo, hapa inabidi vitu viwili: kwanza ujue pombe ni nini na u, uifahamu kwa yakini kwamba hii ndiyo pombe, na hapo, ukishaifahamu ndipo inakuja hukumu yake kwamba aa, maadamu hii ni pombe, basi ni nini? Ni haramu. Ama ikiwa unashaka na ile maudhui, unashaka na ile kitu kinachoitwa pombe, wewe unaona kuna kitu kinatiririka kama maji, lakini hujui ni pombe au sio pombe, huwezi ukaihukumu kwamba ni pombe mpaka pale utapokuwa na ilmu na yakini kwamba hii ni nini? Ni pombe. Kwa hiyo, kama maadamu hujafikia ilmu ya kujua hii ni pombe, na maana pale, huwezi ukasema ma, hiki ni pombe, kwa hiyo ni haramu. Hapana. Kwa hiyo, inabidi kwanza uyajue maudhuu vizuri, halafu ndio ufuatishie hukumu yake hiyo. Katika mwezi wa Ramadhani ni hivyo hivyo, ni wajibu kufunga mwezi wa Ramadhani sasa swali linakuja, hiyo Ramadhani ni nini? Au huo mwezi wa Ramadhani unafika wakati gani? Au unathibiti vipi? Hapa ndio inakuja swali muhimu, kwa sababu utakapothibitisha na kufahamu kwa yakini kwamba aha, muda huu tayari Ramadhani imeingia, pale sasa ndo inapokuja ni nini, inakuja hukumu. Ina maana yale maudhuu ushayathibitisha ya ile hukumu ya funga ambayo maudhu yake ni kuthibiti kwa Ramadhani. Kwa hiyo baada ya hapo, sasa unasema inakuja hukumu kwamba ah, maadamu sasa hivi Ramadhani imefika, basi ni lazima, ni wajibu kwako, kwa wewe Muislamu na wewe muumini kufunga mwezi wa Ramadhani. Sasa kwa sababu hii, ndo maana tuka, eh, tukaje na mada hii au maudhu hii, ili kueleza sa kwa, sasa kwamba hii Ramadhani ambayo ni maudhui ya hukumu ya funga hii, Ramadhani ambayo inapoingia ndipo ibada ya funga inakuwa wajibu, hii Ramadhani inathibiti kwa kutumia njia zipi sasa? Hili ndio jibu ambalo inshallah tunaenda kulijibu na au kulitolea maelezo na kuangalia njia zake katika kipindi chetu kijacho. Bihadha, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. tabat <tipi> Mambo barabara kabisa. Huyo alikuwa ni Shekh Abdul Majid Nasir akizungumzia hapo kuhusiana na mwezi mwandamo. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Nam na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, asubuhi ya leo kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kuwa bustani ya kuwaenzi waliowawa katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo itakamilika Julai nne. Bustani hiyo inayojulikana kama Busitani bwa Ruibutso inajengwa katika eneo la Kisukiro mjini Kigali. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti la The New Times nilesema kuwa Mufti wa Rwanda Shekh Salim Hitimana amesema Waislamu wa Rwanda wanaanza saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani hii leo jumaa nne Aprili kumi na tatu. Aidha, amewataka Waislamu uh, uh, kutekeleza ibada majumbani mwao ili kuzuia kuenea uh, maambukizi ya korona. Sasa tunaliangazia gazeti mwana uh, la mwananchi la nchini Tanzania ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kimeumana. Kichwa hicho cha habari kina dondoo zisemazo, Mwigulu naye ajibu mapigo, makombora ya Mboe, spika arusha vijembe afunguka, maagizo nane ya rais Samia, awaonya watu wanaomsema vibaya JPM. Gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho TRA ya mjibu Mbowe, yaanika utaratibu wa kufuata wanaoilalamikia. Habari kamili kwa katika ukurasa wa pili. Nipashe pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na, na rais mstaafu wa awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi ambaye alifika kumsalimia Rais Samia nyumbani kwake jijini Dar es Salaam jana. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho mzee Mwinyi asema rais Samia ameanza vizuri, tumsaidie. Gazeti la Uhuru nalo limeiangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mzee Mwinyi aguswa na kasi ya rais Samia, asema ameanza vizuri, amewahidi wastaafu wapo tayari kumuunga mkono. Gazeti la Jamvi la Habari nalo mbali na kuakisi habari hiyo ya mkutano wa mzee Mwinyi na rais Samia uh, katika ukurasa wake wa mbele pia lina habari sema ya kuwa wanaharakati wamemtaka kiongozi wa CHADEMA Freeman Mbowe amwache Rais Samia afanye kazi. Aidha, wamemtaka mwanasiasa huyo kuwa na maneno ya nidhamu yanayojenga na si kuvuruga amani. Sasa tunaelekeza dira yetu udunduzi wa magazeti nchini Uganda na tunaanza kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa muhimu habari sema ya kuwa serikali itaanza zoezi la kitaifa la kuchunguza utaratibu uliotumika kuajiri kila mwalimu na wale watakaopatikana kukiuka kanuni katika kuajiri, katika kuajiriwa watafutwa kazi. Pia Monita lina habari sema ya kuwa kuwa mahaka mamlaka ya mapato Uganda imeanzisha zoezi la kuwaajiri wafanyakazi mia mbili sitini katika sekta mbalimbali mbali za mamlaka hiyo. Na tunahitimishia huko nchini Kenya, na tunaanza kwa kuliangazia gazeti la Taifa Leo na awali kabisa. Uh, gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho "Vigogo vigogo wapimana akili". Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha za Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto pamoja na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga. Taifa Leo limeandika, vigogo wa kisiasa nchini Kenya wanatekeleza njama za zinazoweza tu kufananishwa na kuchezeana karata ya pata potea. Taifa Leo pia lina habari sema kuwa baraza kuu la Waislamu Kenya Supkem limeiomba serikali saidi Waislamu wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa upande wake gazeti la Daily Nation lina habari isemayo kuwa maambukizi ya korona yameanza kupungua nchini Kenya na kuna matumaini kuwa zuio la kutotoka nje katika kaunti tano huenda likafutwa. Daily Nation lina habari pia isemayo kuwa kumeibuka mgawanyiko katika chama cha ODM kuhusu uwezekano kwa kuwepo muungano baina ya chama hicho na Naibu wa Rais William Ruto. Baadhi ya wanachama UDM wa ODM wanaamini muungano uh, huo ndio njia pekee ya kukabiliana na kile kinachodaiwa kuwa ni kuvuruga mapatano baina ya Odinga, uh, kinachotajwa kuwa ni kuvurugika mapatano baina ya Odinga na Rais Uhuru Kenyatta, maarufu kama handi sheki. Mrazi alasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Nam wapeza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibu ni kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 30 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na Aprili 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka 1919, na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila ya sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana. Sheria hiyo iliwakasirisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo zaidi ya Wahindi elfu tano, waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne walijeruhiwa katika tukio hilo. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, shambulio la wanamgambo wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja lililolenga basi moja lililokuwa na Wapalestina liliua watu 30 kati yao na kupelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na Mafalanja. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa Kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo vya ndani nchini Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa Israel vilisababishia hasara kubwa ya mamilioni ya dola na vilevile vile roho za watu serikali na nchi ya Lebanon. Katika siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, maandamano ya kwanza ya wananchi wa Iraq dhidi ya wavamizi baada ya miongo mitatu ya mbinywa na ukandamizaji wa utawala wa dikteta Saddam Hussein yalifanyika nchini Iraq baada ya kuangusha utawala wa Saddam na chama cha Bath Aprili 9 mwaka 2003, na kisha nchi hiyo ikakaliwa kwa mabavu na vikosi vamizi, hususan majeshi ya Marekani. Maandamano ya kwanza ya wananchi ya kupinga kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu nchini humo yalifanyika na kuitikisa Iraq. Na katika siku kama ya leo miaka 13 iliyopita wananchi kadhaa wa Iran waliuawa wa shahidi kufuatia shambulio la kigaidi la utegaji bomu bomu hilo lilitegwa katika husainia ya shuhada katika mji wa Shiraz. Jinai hiyo ilifanyika kwa uongozi na usimamizi wa mashirika ya kijasusi ya nchi za kigeni. Baadhi ya watekelezaji shambuli wa shambulio hilo la bomu walitiwa mbaroni katika moja ya hoteli za Teheran ambapo baadaye, baada ya kufunguliwa mashtaka, walilipwa ujira wa amali yao kwa kuhukumiwa kifo. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Iran imesitisha mazungumzo kamili na umoja wa Ulaya baada ya umoja huo kuwawekea maafisa kadhaa wa Iran vikwazo. Russia imesisitiza udharura wa Siria kurejeshwa wanachama wake katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, na Khalid Mashal amechaguliwa kuwa kiongozi wa harakati ya Hamas nje ya Palestina. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuangazia maoni yenu. Kwanza ni Anoele Chafuila wa Mwanza, Tanzania, anasema Iran ya leo ni ya teknolojia eh, na hivyo eh, haiwezi eh, kuathiriwa na vikwazo. Pia Athumani Bakari wa Tanga, Tanzania, nasema Iran anapaswa kujibu kwa nguvu zote vikwazo hivyo vya Ulaya. Naye Profesa Ali Magema anasema sisi Waislamu tumepokea mwezi wa Ramadhani kwa furaha. Na fadhila na, kutoka hapa Tehran ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wasalamu aleikum.