Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, leo Jumapili. Jumapili njema ya Aprili kumi na moja elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nane Shaaban elfu moja mia nne arobaini na ishaoban, mene, mbili Hijeria, tukikaribia kuunga hodi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. amina ya rabbil alamin, tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa uhai na kuiona siku hii ya leo amina na tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jisho safari ya katibu mkuu wa jumuia ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhahabu za kiislamu alioifanya huku nchini Iraki. Tutakuwa na kipindi cha maadili bora, kipindi ambacho ni mjumuiko wa maudhui mbalimbali kuhusiana na familia, na tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Irani hiki ambacho kinazungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini kwa matumizi hapa, zinatumika na zingine zikiuzwa nje ya nchi: bidhaa za mafuta, bidhaa mbalimbali za plastiki, bidhaa za, bi, um, za ngozi na mimea, maua na kadhalika. Na tutaletea dua ya mwezi huu kwa siku hii ya leo, nikimaanisha dua ya leo ya mwezi huu wa Shabana na tutaelimisha kwa mutasari wa habari za dunia. Niwakumbushe, tovuti yetu ya redio ni pass today.com sw, na msisahau kutuma jumbe zenu jumbe mfupi, nikimaanisha SMS kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo alama ya kujumlisha inaanza 989035065487 na imeli yetu ni swahili radio at irib.ir. Imetimia saa nne kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio kwanza, vichwa vya habari. Sudani yasema jamii ya kimataifa iingilie kati kabla vita havijatokea kwa sababu ya bwawa la al-Nahda. Chaguzi za urais zimefanyika leo Chad na Benini, walioko madarakani wanatarajia kushinda. Waziri wa Saudia asema mabaki ya chakula yenye thamani ya riali bilioni 40 ya yanamwagwa kila mwaka. na wanachama wengine mia moja na tatu wa Ikhwanul Muslimini wawekwa kwenye orodha ya magaidi ya serikali ya Misri pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Afisa mmoja wa serikali ya Sudani amesema jamii ya kimataifa inapaswa aingilie kati kwenye kadhia ya bwawa la Nahdha kabla ya kutokea vita vikali kwa sababu ya mzozo wa maji. Kwa mujibu wa tovuti ya Arabu 21, Tahir Abu Haja, mshauri wa masuala ya habari wa Abdul Fatah al Burhani, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, ametahadharisha juu ya kutokea vita baina ya Ethiopia, Misri na Sudan juu ya swala la maji, na akasema vita vya kugombania maji na Ethiopia vinaweza kuwa na maafa makubwa kuliko inavyofikiriwa. Indhari ya afisa huyo wa serikali ya Sudani inatolewa huko Ethiopia ikiwa imeshikilia msimamo wake wa kuanzisha awamu ya pili ya ujazaji maji katika bwawa lake la Anahdha. Misri pia imelikataa pendekezo la Ethiopia la kutoa taarifa ya pamoja kuhusu utekelezaji wa awamu ya pili ya ujazaji maji katika bwawa hilo. Jumatano iliyopita, rais Abdul Fatah al-Sisi wa Misri alionya kuhusu uwezekano wa kutokea vita kati ya nchi yake na Ethiopia baada ya mazungumzo juu ya swala hilo kumalizika bila ya kuwa na tija, alisema Misri na Sudani zinaendelea na mashauriano na kwamba machaguo yote ya uchukuaji hatua yako mezani. Kikao cha mawaziri wa maji wa Misri, Sudani na Ethiopia kilichofanyika Jumanne iliyopita mjini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ili kuainisha haki ya kila nchi katika maji ya mto Nile na kuanza kwa awamu ya pili ya ujazaji maji ya mto huo kwenye bwawa la Ethiopia la Nahdha kilimalizika bila kufikiwa makubaliano. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Wananchi wa Benini na Chad leo wameelekea kwenye vituo vya kupiga kura katika uchaguzi wa rais ambapo viongozi waliokuwa madarakani wanatazamiwa kupata ushindi. Kumradhi. Nchini Benini Rais Patrice Talon anayewania kuchaguliwa kwa muula wa pili anachuana na wagombea wawili tu ambao ni mbunge wa zamani asiye na umaarufu Alassana Soumanu na Corentine Kohue. Wakosoaji wanasema Talon mwenye umri wa miaka 62 amewanyima wanasiasa wenye ushawishi wa kutoa ushindani mkubwa dhidi yake, wakiwemo walioko wamishoni na waliokataliwa kugombea fursa ya kushiriki katika uchaguzi huo. Uchaguzi wa leo wa rais umefanyika kufuatia machafuko ya siku Alhamisi ambapo watu wasiopungua wawili waliuawa na wengine watano walijeruhiwa baada ya askari kufatua risasi na mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Save katikati mwa nchi hiyo. Nchini Chadi pia raia wameshiriki katika uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kumrejesha tena madarakani Rais Idrisi Debi na kumpa nafasi ya kuweza kurefusha kipindi cha utawala wake wa miaka 30 hadi mwaka elfu mbili na thelathini na tatu. Hii ni baada ya kiongozi huyo kufanyia marekebisho katiba ya Chad mwaka elfu mbili kumi na nane na, na kumwondolea kizuizi cha kugombea. Debi mwenye umri wa miaka 68 amepoteza umaarufu kwa wananchi wa Chad kutokana na kukosolewa vikali juu ya namna anavyotumia utajiri wa mafuta wa nchi hiyo. Miongoni mwa wagombea wanaochuana na rais Idris Deby katika uchaguzi waliochuana naye katika uchaguzi wa leo, ambao wapinzani wametoa mwito wa kususiwa, ni pamoja na waziri mkuu wa zamani Albert Pahimi Padake na Felix Niabe Romard Ngara. Waziri wa maji mazingira, maji na kilimo wa Saudi Arabia, Abdurahman Al Fadhli, amefichua kuwa tani milioni nne na elfu sitini na sita za mabaki ya chakula zina mwagwa nchini humo kila mwaka, ambazo thamani yake inakadiriwa kuwa ni sawa na riali bilioni arobaini za nchi hiyo. Ahmad Al Farsi, mkuu wa shirika la umma la nafaka la Saudia, naye pia ameeleza katika taarifa kwamba kiwango cha mabaki ya chakula kinachomwagwa nchini humo kila mwaka kina gharimu riali bilioni arobaini, na swala hilo linaonyesha kwamba tani milioni 4 na alfu sitini na sita za zi chakula zinapotea nchini humo ambapo wastani wa dunia nzima ni zaidi ya tani bilioni moja nukta tatu. Alfarsi ametilia mkazo dharura ya kuongezwa kiwango cha uelimishaji na utoaji fikra na ushauri ili kupunguza upoteaji na umwagaji wa chakula nchini Saudi Arabia, na akasema wanasubiri kupata maoni juu ya tajiriba na hatua zinazochukuliwa na watu katika maisha ya kila siku ili kuepusha umwagaji na upoteaji wa chakula. Mnamo mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini, shirika moja la usalama wa chakula nchini Saudia lilitangaza kuwa umwagaji wa chakula unaofanywa nchini humo una gharimu zaidi ya riali bilioni mia nne kila mwaka ambazo ni sawa na dola bilioni mia moja na sita. Tovuti ya Uingereza ya Economist ilitoa ripoti mwaka elfu mbili kumi na tisa kuhusu kiwango cha umwagaji chakula unaofanyika katika nchi ishirini na tano duniani ambazo zinachangia asilimia themanini na saba ya pato ghafi la uzalishaji wa dunia nzima na kueleza kwamba takwimu za utafiti uliofanya juu ya swala hilo zinaonyesha kuwa Saudi Arabia inaongoza kwa umwagaji wa kiwango kikubwa zaidi cha chakula duniani. Kitengo cha kupambana na utakatishaji pesa na kudhamini kifedha ugaidi cha serikali ya Misri kimewaweka wanachama wengine mia moja na tatu wa harakati ya Ikhwanul Muslimin kwenye orodha ya magaidi kufuatia hukumu zilizotolewa na mahakama za nchi hiyo. Kanali ya televisheni ya Russia Today imeripoti kuwa mnamo tarehe 9 Machi na tarehe 4 Aprili mwaka huu vyombo vya mahakama vya Misri vilitoa jumla ya hukumu nane kwa watu mia moja na tatu ambao ni wanachama wa Ikhwanul Muslimin na kuongeza kuwa kitengo cha kupambana na utakatishaji pesa na kudhamini kifedha ugaidi cha Misri kimeaweka majina ya watu yanayoonekana kwenye tovuti ya kitengo hicho kwenye orodha ya magaidi tangu tarehe Julai tangu Julai elfu mbili kumi na sita hadi Aprili elfu mbili na ishirini na moja. Jumla ya watu elfu sita mia saba sitini na moja wamewekwa kwenye orodha ya magaidi. Maafisa wa vyombo vya mahakama nchini Misri wanadai kwamba imethibitika rasmi kuwa watu hao wamehusika katika jinai za kigaidi ndani ya nchi hiyo, na baadhi yao wamesaidia kufadhili kifedha na kuwapatia silaha watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka ili wazitumie dhidi ya wananchi. Mwaka elfu mbili kumi na tatu, baraza la mawaziri la Misri lilitangaza rasmi harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin kuwa ni kundi la kigaidi baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai tatu elfu mbili kumi na tatu yaliyoongozwa na waziri wa ulinzi wakati huo Jenerali Abdul Fatah al-Sisi kumwondoa madarakani marehemu Rais Muhamadi Mursi. Machafuko yaliongezeka nchini humo na mapigano makali yakaigubika Misri, baina ya wafuasi wa kiongozi huyo na vikosi vya usalama vya serikali ya mapinduzi. Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar amesema iwapo miradi ya ujenzi wa misikiti itatunzwa kwa uadilifu, swala hilo litawatia moyo wale wenye nia ya kusaidia kuzidi kufungua milango ya kheri. Taarifa kamili anatuetea mwandishi wetu Harith Subeit. Spika wa baraza la uwakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid, amesema miradi ya ujenzi wa misikiti iwapo itatunzwa kwa uadilifu itawatia moyo wale wenye nia na ari ya kusaidia kuzidi kufungua milango ya kheri na neema kwa Waislamu wa maeneo mbalimbali ambao hawajafaidika na neema hiyo. Akizungumza mara baada ya kuufungua msikiti wa Tauba uliopo Mitakawani, wilaya ya Kati, Unguja, spika Zubeir amesema jamii inapaswa kuthamini juhudi za waumini hao ambao wamekuwa wakijitolea mali zao kujenga misikiti mikubwa mizuri na ya kisasa kwa ajili ya kuwasaidia waumini wenzao kufanya ibada zao katika mazingira bora. Amesema kuna umuhimu mkubwa kwa kamati za misikiti hiyo kubuni mikakati mizuri ya uendeshaji na uangalizi wa misikiti iliyojengwa kwa gharama kubwa, ili isipotee haiba yake kutokana na kukumbwa na changamoto za uchakavu wa miundombinu muhimu. Tokea walioweka waliotoa hichi kiwanja walioruhusu kinunuliwe kama sijua mpaka tutafika hapa tulipo, mpaka mafundi waliosimamia kuweka kazi zao huko, basi ningewaomba mashage wetu wasome dua wakiwaombea wa wa watu wote hawa waheri na awazidishie wale wote ambao walitoa chao, basi awazidishie madafufu katika kile walichofunguza katika kusimamisha na kujenga huuii Mapema, mjumbe wa baraza la ulama Zanzibar, Shekhe Muhidin Siasa, ameelezea fadhila za kujenga misikiti na kuendeleza elimu ya dini ya Kiislamu ili kuitengeneza jamii katika maadili mema. A yoyote ambaye anajenga basi tayari huyo anashiriki kwa pepo. You give him or her a ticket heading to enter paradise. Unampa fursa kwamba tayari, kwa hiyo Mtume kaandika tayari yoyote man bana masjida bana llahu baitan fi ljanna, anojenga msikiti basi Mungu ametayari ameshamjengea nyumba katika pepo. Msikiti ni nyumba ya Mwenyezi Mungu ambayo huwakusanya waumini wa dini ya Kiislamu kwa ajili ya kutekeleza ibada ya swala, kupata taaluma ya dini na kufanya shura za kuzungumzia maendeleo ya, ya Uislamu. Ah, Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith asubit kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar. Na waziri wa ulinzi wa Marekani amesema utawala wa kizayuni wa Israel ni mshirika wa kistratejia wa nchi hiyo katika eneo la Asia Magharibi Jenerali Lloyd Austin ambaye ametembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema hayo katika mahojiano na amesema hayo katika mkutano pamoja na waandishi wa habari aliofanya na waziri mwenzake wa utawala haramu wa Israel Bin Gans na kusisitiza kuwa mashirikiano kati ya Marekani na Israel yana faida kwa uthabiti wa eneo. Austin amesema wamefanya mazungumzo juu ya namna ya kudhamini na kuihakikishia Israel usalama wa muda mrefu na kuiunga mkono katika mchakato wa wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Arabu, na nchi za Kiarabu, na akaongeza kwamba serikali ya Rais Jo Biden wa Marekani imejifunga na swala la kulinda usalama wa Israel. Waziri wa wa waziri vita wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Ben Gans amesema Israel inaitambua Marekani kuwa ni mshirika wake mkuu katika kukabiliana na, kukabiliana na Iran, na akasema Tel Aviv itaendelea kuwa na ushirikiano wa karibu na Washington ili kuhakikisha kuwa endapo yatafikiwa makubaliano mapya na Irani hakutatokea hakutatokea tena mashindano hatari ya silaha katika eneo. Mwaka elfu mbili kumi na nane katika kipindi cha urais wa Donald Trump, Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja na ya kinyume cha sheria ya kujitoa katika makubaliano ya nyuklia JCPOA na kuwekea vikwazo vikali Jamhuri ya Kiislamu Irani. Hata hivyo, mfuatizi wa Trump, Joe Biden, ameonyesha mwelekeo wa kuirejesha Washington kwenye makubaliano hayo. Pamoja na hayo, serikali ya Biden hadi sasa haijachukua hatua yoyote ya kivitendo kuhusiana na kurejea kwenye JCPOA na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Tunaletea sasa uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: safari ya katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa kukurubisha pamoja madhahebu za kiislamu nchini Iraki. Dini ya Uislamu imeweka njia ya uokovu na ufanisi wa mwanadamu hapa duniani na uko akhira, katika mshikamano na kutupilia mbali khitilafu na mifarakano. Hayo yamesemwa na Hujatul Islam Hamid Shahari Ali katika katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu ambaye yuko safarini nchini Iraq. Shekhe Shahariari ambaye amekutana na matabaka mbalimbali ya wa Waislamu wa Iraki ametilia mkazo swala hilo muhimu na la kistrategia. Vilevile amekutana na maulama na viongozi wa kaumu mbalimbali za Waislamu wa Ahalusuna wa Iraqi mjini Baghdad. Kabla ya safari yake huko Baghdad, Hujatul Islam Shahariari alikuwa tayari ametembelea miji mitakatifu ya Najaf na Karbala na akafanya vikao na maulamaa wa madhehebu za Shia na Suni. Katibu mkuu huyo wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu pia alikutana na kufanya mazungumzo na mkuu wa jumuiya ya maulamaa wa Kiislamu nchini Iraki, Shekhe Khalid Al Mulla. Katika mazungumzo hayo aliashiria njama zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya umma wa Kiislamu na mafundisho ya Islamu, na akasema ulimwengu wa Kiislamu unakabiliwa na hatari kubwa ambayo utatuzi wake unahitajia mshikamano na ushirikiano wa Waislamu wote, hususan maulama na wanazuoni wa Kiislamu. Kwa upande wake, mkuu wa jumuia ya maulama wa Kiislamu nchini Iraki amesema swala la kuanzisha mifarakano na khitilafu nchini humo ni miongoni mwa mipango ya maadui wa umma. Amesema kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran Ayatullah Ali Khamenei, hii leo tunahitajia zaidi kuuisha mradi wa kukurubisha pamoja madhehebu za kiislamu na umoja wa umma wa kiislamu kuliko wakati mwingine wowote. Katika matamshi yake Ayatolla Khamenei aliweka wazi makundi na mirengo inayozusha mifarakano baina ya Waislamu na akasema makundi na mirengo hiyo ndio inayotekeleza sera za kuzusha hitilafu katika umma. Sehemu kubwa ya makundi hayo haribifu yamepata mafunzo na miongozo kutoka kwenye fikra za kiwahabi na kitakfiri za Saudi Arabia, na fikra hizo sasa zinatumiwa kwa ajili ya kuanzisha vita na machafuko katika nchi za Kiislamu. Mwenendo huu wa haribifu ni mirathi ya kipindi cha ukoloni ambayo imeathiri zaidi eneo la magharibi mwa asia lililotwishwa utawala ghasibu wa Israeli. Kwa sababu hiyo, ulimwengu wa Kiislamu hii leo unahitajia zaidi umoja na mshikamano. Katika mazingira haya, wasomi, wanasiasa na wanafikra wana majukumu magumu na mazito zaidi ambayo iwapo watayatekeleza vyema na ipasavyo wanaweza kuzuia na kubatilisha njama za maadui wa umma wa Kiislamu. Katika mkondo huo, Shekhe Mahdi Sumaidal Sumaidai, ambaye ni mkuu wa Darul Ifta ya Iraki, anasema ushirikiano mzuri wa Irani na waislamu wa, wa Ahlul Sunna kote duniani hususan Iraki na juhudi za kupambana na kundi la kigaidi la Daesh umezuia fitna na njama za maadui wa umma. Jambo lenye umuhimu zaidi katika kipindi cha sasa ni juhudi za kulinda maslahi ya ulimwengu wa Kiislamu na kukabiliana na vitisho vinavyolenga umma, swala ambalo litasaidia katika kustawisha zaidi ushirikiano baina ya nchi za Kiislamu. naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na sasa tunaletea kipindi chetu cha ja kwanza Maadili Bora. Karibuni wasikilizaji wapenzi, kusikiliza mfululizo mwingine wa makala za taswira ya wanawake ndani ya Quran katika kipindi hiki cha maadili bora. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu, leo tutazungumzia maisha ya Bibi Mariam alaiha salam, mwanamke mteule ambaye si mwenye utukufu na kipenzi mbele ya Waislamu peke yao, bali ni mwenye kuheshimiwa na kigezo bora cha kufuatwa pia mbele ya wafuasi wa dini nyinginezo zote za mbinguni. Kuweni pamoja nami hadi mwisho wa kipindi. Maisha ya Bibi Mariam alaih assalam yamebainishwa na Qurani tukufu kama nembo na kigezo kamili cha kufuatwa na wanaadamu hasa wanawake wa leo, na pia ni njia ya ufumbuzi kwa ajili ya kuielekeza jamii katika mkondo wa maadili safi. Kuna aya zaidi ya thelathini za Qurani tukufu zinazomzungumzia na kumtaja Bibi Mariam, ambapo tabiri zilizotumiwa kumweleza bibi huyo mtukufu hazimtambulishi tu kuwa ni miongoni mwa waja wateule wa Allah bali pia mmojawapo wa mawalii wa Mola Muumba. Sura tukufu za Ali Imrani na Mariam zimesimulia kwa lugha tamu na ya kuvutia kadhia ya familia za mabwana Imrani na Zakaria, kiasi cha kumteka msomaji wa habari hizo. Kwa faida yako mpenzi msikilizaji, unaweza kufungua Qurani tukufu kuanzia aya 34 ya Suratul Imran ili kuweza kukinasa kwa karibu zaidi kisa hiki kifuatacho. Mke wa bwana Imran alikuwa ni mwanamke mchamungu. Wakati alipokuwa mja mzito, aliweka nadhiri katika dua na minong'ono yake na mola Muumba ya kwamba atamfanya mwanawe atakaye mzaa kuwa ni mtumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu ili aweze kuwa karibu zaidi na Mola kwa twaa na ibada. Wakati alipojifungua kinyume na matarajio yake mama huyo alijaaliwa kupata mtoto wa kike. Kwa kweli jambo hilo lilimstaajabisha, kwani alichelea kuwa mtoto wake wa kike huyo hangeweza kuwa mhudumu na mtumishi katika maabadi matukufu ambapo ni mahususi kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo alitekeleza nadhiri yake, akampa binti yake huyo jina la Mariam na akamwomba Mwenyezi Mungu amlinde na shetani mwanaye huyo na kizazi chake. Baadaye hapo alimchukua mwanaye huyo na kumpeleka kwenye hekalu la ibada. Katika kuakisi mshangao uliompata mke wa Imran kwa kujaliwa kupata mtoto wa kike, aya za Quraani tukufu zinaashiria kuwa Mwenyezi Mungu ndiye ajuaye zaidi ni mtoto gani aliyemruzuku bibi huyo, kwani mtoto Mariam alikuwa ni mja aliyeteuliwa kwa ajili ya kuitetea, tena kwa njia ya miujiza jamii ya mwanaadam, kisha yeye mwenyewe pamoja na mwanawe, yani Nabii Isa alaihi ssalam, wakawa ni ishara na alama za uwezo wa Mwenyezimgu kwa walimwengu. Na ndiyo maana Allah subhanahu wa taala alipokea nadhiri hiyo ya mke wa Imrani na kuonyesha kwa walimwengu wote kuwa mbele ya Mwenyezimgu si mwanamke au mwanamme aliye mbora zaidi ya mwenzake kwa sababu ya jinsia yake bali ni daraja ya takwa ndiyo inayomnyanyiwa mmoja na kumporomosha mwingine. Na hivyo, kama tulivyoshuhudia hapa, Mwenyezi Mungu amemteua mja wake aliye mwanamke ili kutekeleza takwa na irada yake Mola Muumba. Aya 37 ya suratu Ali Imran inasimulia hayo kwa kusema, basi na Mola wake akampokea yule mtoto kwa kabuli njema na akamkuza kukuwa kwema. Bibi Mariam alikuwa ni mwanamke aliyejikurubisha mno kwa Mwenyezi Mungu, na kila alivyozidi kumwabudu mola wake, ndivyo utambuzi na utukufu wake wa kimaanawi ulivyokuwa ukizidi kuongezeka, hata ikafikia hadi Nabii Zakaria alaihi ssalam, ambaye yeye mwenyewe alikuwa ni miongoni mwa mitume wenye daraja kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, akasajabishwa mno na daraja ya uchamungu ya Bibi Mariam, kwani kila pale mtume huyo alipokuwa akienda kumuona Mariam alayha salaam chumbani mwake alikuwa akishuhudia karama mbalimbali mbali za bibi huyo. Aya 37 ya Suratu Ali Imran inaashiria juu ya jambo hilo kwa kusema, kila mara Zakaria alipoingia chumbani kwake, alikuta vyakula pamoja naye huyo Mariam, akasema, ewe Mariam, unapata wapi hivi? Akasema Hivi vinatoka Mungu kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu humruzuku wa mtakaye bila kuwaza mwenyewe. Zikiendelea kusimulia kisa cha bibi Mariam alaiha salaam, aya za Qur'ani tukufu zinaashiria juu ya shaksia ya zuhdi yaani kuipa mgongo dunia aliyokuwa nayo bibi huyo karama zake na uchukuaji wake mimba pamoja na kwamba alikuwa hajaguswa na mwanamume yoyote. Kikiwa ni kielelezo pia kinachobainisha mchango muhimu kabisa wa mwanamke katika kuzaa na kulea kizazi cha mwanaadamu Adam, mwana mwanaadamu ambaye alikuja kuubadilisha mkondo wa historia ya mwanadamu. Mariamu lbatul alaihi ssalam alifikia daraja ya utukufu kiasi cha kupata rehma ya kuteremshiwa ujumbe wa wahi na Mola Mtukufu na kama aya za 42 hadi 44 za Suratu Ali Imrani zinavyobainisha, ni kwamba malaika watukufu walizungumza na Bibi Mariam alaihi salam na kumpa bishara njema itokayo kwa Mwenyezi Mungu ya kumzaa Nabii Isa alaihi salam. Aya ya 45 ya Suratu Ali Imrani inasema kuwa kumbukeni waliposema malaika, Ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila ya mume, bali kwa kutamkwa neno litokalo kwake la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu. Kwanzia hapo, maisha ya Bibi Mariam yaliingia katika awamu nyingine, awamu ambayo ni kuvurumishiwa tuhuma mbaya bibi huyu mtakasifu na mtoharifu. Hata hivyo, Mariam alaiha salam alikuwa amejenga daraja madhubuti na imara ya kumkurubisha kwa mola wake kutokana na utendaji wake wa ibada na uchaji Mungu wake. Hivyo pamoja na tuhuma zote hizo alizoelekezewa, moyo wake ulipoa na nafsi ikapata utulivu mkubwa kabisa wa kimaanawi. Hivyo kwa uongovu na rehma za Mwenyezi Mungu na pia kutokana na msimamo madhubuti na thabiti aliyokuwa nao alijijengea shaksia teule na yenye kusifika mbele ya wafuasi wa dini zote za mbinguni. Wasikilizaji wapenzi, hadi hapa basi ndiyo tumefikia tamati ya kipindi chetu hiki kwa leo. Msikose kuwa nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi wakati huo, panapo majaliwa yake Mola na wageni, nikisema kwaherini. Kabla ya kusonga mbele kualetea vipindi vinavyofuatia, nasoma kwanza maoni ya haya machache ya wasikilizaji wetu. Naanza na msikilizaji wetu Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salam, Tanzania, amesema eh, chada hakuna uchaguzi ni sawa na Tanzania, Burundi, Rwanda, Uganda na Kenya. Ni maoni yake msikilizaji wetu Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salam. Abdallah Ali Makajura anasema sante. Nawe pia Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika ujahilia wa Waarabu na kukumbatia fikra ya Uwahabi, ndio viongozi wa Saudia wanatuaibisha, ndio maana wanatuaibisha, anasema umma wetu wa Waislamu. Ni maoni yake Sherali Fadhili, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Noeli Chafuilwa wa Mwanza, Tanzania, yeye ameandika maji ya mto Nile ni haki Ethiopia, Sudani na Misri. Acheni vitisho, mradi huo ungejengwa na Marekani msingeongea chochote, kwani tunawajua vizuri kwa kujipendekeza kwa magharibi. Ni maoni yake msikilizaji wetu Noeli Chafuilwa wa Mwanza, Tanzania. Shukrani sana tena sana. Na sasa tunakaribisha vipindi vyetu inavyofuatia. Tunaanza na kipindi cha bidhaa za Iran itakaofuatiwa na dua ya siku hii ya leo. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala yetu ya bidhaa ya Iran ambayo leo itazungumzia ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliyokuandalia. Wapenzi wasikilizaji, nyuki wa asali ni moja kati ya viumbe wenye faida kubwa na wakustaajabisha sana wa Mwenyezi Mungu. Wadudu hawa wadogo kiumbo ni miongoni mwa sababu za kuwepo bio anuai au tofauti eh, za kibiolojia duniani. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba bila ya nyuki hawa wa asali uhai wa dunia utakabiliwa na hatari na maisha katika sayari hii yatakuwa magumu sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nyuki hawa wana nafasi na mchango muhimu sana katika uchafushaji au kuhamisha unga wenye mbegu za kiume yani chavua kutoka kwenye mmea mmoja kwenda mwingine. Kazi hii ya uchavushaji katika mimea na miti hufanyika kwa kutumia mbinu na njia tofauti. Njia ya uchavushaji kwa kutumia wadudu hususan nyuki wa asali ndiyo mbinu muhimu zaidi inayotumiwa kupandikiza mbegu za kiume baina ya mimea. Kwa mfano tu, asilimia tisini ya uchavushaji na uhamishaji unga wa mbegu za kiume katika mimea na miti ya matunda kama tufaha na cheri hufanyika kwa kutumia nyuki. Kuna miti na mimea mingine kama mti wa mlozi ambayo uchavushaji wake hauwezi kufanyika isipokuwa kwa kutumia nyuki. Thamani za kiuchumi za uchavushaji kwa kutumia nyuki wa asali ni kubwa zaidi kuliko hata asali na nta inayozalishwa na mdudu huyo. Kwa sababu hiyo, katika baadhi ya nchi, wamiliki wa mizinga ya nyuki wa asali hulipwa fedha nyingi kwa ajili ya kuweka mizinga yao kwenye mashamba na maeneo ya kilimo. Profesa Philip McAbe, aliyewahi kuwa mwenyekiti wa Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Wafugaji wa Nyuki au Apimondia, anaamini kwamba kuondolewa nyuki wa asali katika sekta ya uzalishaji kuna maana ya kengele ya hatari kwa mazingira, na wadudu hawa ni kitu cha lazima na dharura kwa ajili ya kuwepo bioanuai na kubakia hai kiumbe mwanadamu duniani. Kuna aina ishirini za nyuki, na nyuki hawa wa asali ni moja kati ya aina hizo. Nyuki wa asali hukusanya mbochi kutoka kwenye maua na mimea ya eneo wanakoishi na kutengeneza asali ambayo ni chakula kamili na dawa nzuri ya kutibu maradhi ya aina mbalimbali. Rangi ya asali hutofautiana kulingana na ua nyuki anakotua au kutumia. Wakati mwingine huwa rangi nyepesi na pengine rangi iliyokoleza. Rangi ya asali inaweza kuwa nyeupe hadi kijani inayoelekea kwenye weusi, kulingana na chanzo cha nekta na mbochi iliyotumiwa na nyuki kutengeneza asali hiyo. Inaonekana kwamba asali yenye rangi iliyokolezwa aghalabu huwa tajiri sana kwa madini kuliko asali yenye rangi nyeupe na nyepesi. Asali ina thamani kubwa katika mtazamo wa lishe na inahesabiwa kuwa ni chakula kamili. Ubora wa asali hutokana na ua lililochaguliwa na nyuki kwa ajili ya kuchukua nekta na mbochi. Nyuki hupambanua maua yenye faida na yasiyo na faida kutokana na hisi yao ya kimaumbile. Kwa kawaida, wadudu hawa huwa hawatui juu ya kila ua na huchagua ua na mmea bora zaidi, kwa msaada wa uwezo wao mkubwa wa kumaizi na kunusa. Mbali na kuwa na faida kubwa ya kilishe na msaada wake katika kukidhi mahitaji ya madini ya aina mbalimbali katika mwili wa mwanadamu. Asali pia inatumiwa kama dawa au kiungo katika utengenezaji wa baadhi ya dawa zinazotumiwa kutibu magonjwa mbalimbali. Asali ina madini kama fosforasi, kalsiamu, chuma, potasiamu, iodin, magneziamu, risasi, shaba, sulfuri, nikeli, zinki na sodium, ambayo kiwango chake kinatofautiana kulingana aina tofauti za asali. Kilo moja ya asali ina zaidi ya kalori za nishati elfu tatu. Asali ina aina mbalimbali za vimeng'enya, protini, asidi za amino, asidi fomiki na kadhalika. Asidi ya fomiki ni kiua vimelea cha kimaumbile ambacho huzuia asali kuoza. Asali pia inaweza kutumiwa kutibu majeraha ya maeneo mbalimbali ya mwili wa mwanadamu. Zaidi ya tani milioni moja na nusu ya asali inazalishwa kutoka kwenye mizinga karibu milioni 81, duniani. Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali bora. Takwimu za mwaka 2013 zinaonyesha kwamba Iran ilishika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya mizinga ya asali na nafasi ya nane katika uzalishaji wa asali. Iran ina mazingira mazuri ya kuweza kuzalisha asali kutokana na kuwa na maeneo yenye mazingira tofauti na karibu hekta milioni 130 za mbuga, misitu na mashamba. Shughuli za ufugaji nyuki zinafanyika katika vipindi vyote vya mwaka kutokana na kuwa na misimu minne tofauti. Katika upande wa kihistoria, ufugaji nyuki wa asali nchini Iran unarejea katika karne kadhaa kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih, alaihi ssalam. Kipindi hicho ufugaji wa nyuki ulikuwa ukifanyika kama hobi na burudani tu. Katika karne ya ishirini, sekta ya ufugaji nyuki nchini Iran ilikumbwa na mabadiliko makubwa katika kipindi hicho, na hatua kwa hatua mbinu mpya za ufugaji wa nyuki na mizinga ya kisasa ilichukua nafasi ya mizinga ya kijadi ya aina za kale ambayo ilikuwa ikiwekwa juu ya miti, mapangoni, magogoni na kadhalika. Tangu yapata miaka arobaini iliyopita baada ya kuingizwa nchini malkia wa nyuki walioboreshwa, kulianza kuzalishwa malkia wa nyuki katika viwanda na mashamba ya sekta binafsi na serikali, na hii leo zaidi ya malkia laki moja wanazalishwa nchini Iran kila mwaka na kugawanywa baina ya wafugaji wa nyuki hapa nchini. Ufugaji nyuki unafanyika zaidi nchini Iran katika mikoa ya Azerbaijan Mashariki na Magharibi, Ardebil, Kurdistan, Loristan, Golestan, Mazandaran na Isfahan. Asali inayozalishwa katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Iran kama mikoa ya Azerbaijan Mashariki na Magharibi na vilevile Ardabil ndiyo yenye ubora mkubwa na inayopendwa sana. Asali ya Sabalan huko katika mkoa wa Ardabil ni miongoni mwa brandi na chapa mashuhuri zaidi za asali duniani. Mkoa huo ni miongoni mwa maeneo yanayoongoza hapa nchini katika sekta ya ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali. Katika mkoa huo, baadhi ya wa wafugaji wamefanikiwa kuzalisha wastani wa zaidi ya kilo 40 za asali kutoka kwenye mzinga mmoja wa nyuki. Hii ni kutokana na hali nzuri ya hewa ya eneo hilo, aina mbalimbali za mimea yake, hususan katika maporomoko yenye maua na milima mingi ya Sabalan na eneo la Mishkinshahar. Wafugaji nyuki katika maeneo haya wanatumia mada za mimea kwa ajili ya kukabiliana na wadudu na maradhi yanayotatiza uzalishaji wa asali ili kuweza kupata bidhaa safi na halisi. Wilaya ya Khalkhal inashika nafasi ya kwanza nchini Iran katika uzalishaji wa asali halisi na safi kutokana na mizinga ya asili na ya kijadi. Eneo jingine maarufu sana kwa ufugaji wa nyuki wa asali nchini Iran ni mkoa wa Azerbaijani magharibi unaozalisha zaidi ya tani ishirini za asali kwa mwaka. Mkoa huu wenye zaidi ya mizinga milioni moja ya nyuki wa asali na wafanyakazi elfu sita katika sekta hii mashamba makubwa na karakana za viwanda vya kisasa vya ufugaji wa nyuki e, upakiaji na kadhalika, unasifika kwa kuwa na uwezo mkubwa katika uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu na bidhaa nyingine zinazotokana na asali kama nta, chavua, maziwa ya nyuki, e, sumu ya nyuki na aina ya gundi ya propolisi inayotumiwa na nyuki kuziba nyufa za masega na mizinga. Gundi hii inatengenezwa kwa kuchanganya mate ya nyuki, nta na utomvu wa miti au mimea mingine. Mbali na asali, bidhaa hizi zina thamani kubwa katika mtazamo wa kiuchumi na kitiba. Kwa mfano tu, sumu ya nyuki inatumika kutibu magonjwa ya mfumo wa kinga ya mwili. Maziwa ya nyuki au royal jelly ambayo ni chakula cha mabuu katika siku tatu za awali za maisha yao. Uh, ina faida kubwa sana na inatumika uh, kuzuia matatizo ya kiafya kama uh, Alzheimer, shinikizo la damu, kukakamaa kwa mishipa na saratani. Asali inatumiwa kwa kiwango kikubwa nchini Iran ikilinganishwa na nchi nyingine za dunia. Kiwango cha matumizi ya asali kwa kila mtu duniani kwa wastani ni baina ya gramu 250 na 300 ilhali kiwango hicho hapa nchini Iran ni karibu kilo moja kwa mwaka, yaani mara tatu zaidi ya wastani wa kiwango hicho duniani. Licha ya kuwa Iran ina soko zuri la kuuza bidhaa ya asali nje ya nchi, lakini kutokana na matumizi makubwa ya ndani ya nchi na bei nzuri ya bidhaa hiyo hapa nchini, wafugaji nyuki hawana hamu kubwa ya kuuza bidhaa hiyo nje ya nchi. Kwa msingi huo wa sehemu ndogo tu ya asali inayozalishwa hapa nchini, hususan ile ya Azerbaijani Magharibi, ndiyo inayouzwa katika baadhi ya nchi jirani, mashariki mwa Asia na nchi za Ulaya. Uturuki ni miongoni mwa wanunuzi wakubwa wa asali ya Iran. Baada ya kununua asali hiyo kutoka Iran, Uturuki huipakia tena na kuiuza katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, Kafkazia na Ulaya kwa jina na alama ya kibiashara ya Uturuki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutega sikio matangazo haya, na sasa tunaletea dua ya usiku huu. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu, kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmada yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghufira yako na unipatiapo motoni kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo mimi Najati Marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako Uta ni nusuru, niwe ni mwenye Ilahi, waqad afnaytu umri fi, shirrati sahwi anki, wa ablaytu shababi fi sakrati tabaudi mink kurehemewa Lmsttk ssa mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru ujana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Afisa mmoja wa serikali ya Sudan amesema jamii ya kimataifa inapaswa iingilie kati kwenye kadhia ya bwawa la Nahdha kabla ya kutokea vita vikali kwa sababu ya mzozo wa maji. Wananchi wa Benin na Chad leo wameelekea kwenye vituo vya kupiga kura katika uchaguzi wa rais ambapo viongozi walioko madarakani wanatazamiwa kupata ushindi. Kitengo cha kupambana na utakatishaji pesa na kudhamini kifedha ugaidi cha serikali ya Misri kimeweka wanachama wengine mia moja na tatu wa harakati ya Ikhwanul Muslimin kwenye orodha ya magaidi kufuatia hukumu zilizotolewa na mahakama za nchi hiyo. Waziri wa mazingira, maji na kilimo wa Saudi Arabia Abdurrahman Alfadhil amefichua kuwa tani milioni nne na elfu sitini na sita za mabaki ya chakula zinamwaga nchini humo kila mwaka ambazo thamani yake inakadiriwa kuwa ni sawa na riali bilioni arobaini za nchi hiyo. Na waziri wa ulinzi wa Marekani amesema utawala wa kizaini wa Israeli ni mshirika wa kistratejia wa nchi hiyo katika eneo la Asia Magharibi. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao wameweza kutuma maoni yao Nami nikaarusha hewani kwa manufaa ya wote, wasikilizaji wetu wa Redio Teherani na wageni. Nikawatakia usiku mwema, kwaherini. <tune>