Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahirahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satelit na pia kwenye internet, katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa masafa ya FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, huko nchini Tanzania, kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 896 na email yetu ni swahili radio. Jina langu ni, ni, Jina ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban pamoja na kasida, muhtasari wa habari za dunia, maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. tatu za Afrika Mashariki za Kenya, Tanzania na Uganda zazidi kuimarisha uhusiano baina yao. Rais <muchas> Ruhani asema JCPOA imeipa uhalali sekta ya nyuklia ya Iran. Jeshi la Msumbiji la uwa magaidi 36 katika mji wa Palma. Na Iran yazindua mafanikio 133 ya katika siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia. Na sasa ni habari kamili. Nchi tatu za Afrika Mashariki za Kenya, Tanzania na Uganda zimezidi kuimarisha uhusiano wao kutokana na hatua chanya zilizochukuliwa hivi sasa na serikali za nchi hizo. Ujumbe maalumu na mzito wa Kenya ukiongozwa na balozi Amina Mohamed, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Kenya, umetumwa nchini Tanzania kuwasilisha mwaliko rasmi wa rais Uhuru Kenyatta kwa Rais Samia Suluhu Hassan, huku Tanzania nayo ikituma ujumbe maalumu nchini Uganda kuonana na Rais Museveni na kujiandaa kwa ajili ya kutiwa saini makubaliano maalumu ya mafuta kesho Jumapili baina ya nchi hizo mbili ndugu na jirani. Rais Yoweri Museveni ameandika katika wa ujumbe wa Twitter kwamba amepokea ujumbe maalumu uliotumwa kwake na Rais Samia Suluhu Hassan na amezungumza na ujumbe huo masuala mbalimbali hasa mchango wa kila nchi katika ujenzi wa bomba la mafuta. Wajumbe wa Tanzania waliotumwa kwenye msafara huo huko Uganda wanaoongozwa na waziri wa katiba na sheria Profesa Palamagamba Kabudi wote wameonekana wakiwa wamevaa barakoa wakati walipopiga picha pamoja na rais Museveni katika ikulu ya Ntebe. Hatua ya ujumbe huo wa Tanzania kuvaa barakoa huko nchini Uganda inaonyesha mabadiliko ya misimamo ya serikali ya nchi hiyo, ambayo wakati wa rais John Magufuli serikali yake ilikuwa haioni ulazima wowote wa kuvaa barakoa kwa ajili ya kujikinga na COVID-19. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania anatarajiwa kuelekea Entebe kesho Jumapili kwa ajili ya kutia saini makubaliano hayo ya bomba la mafuta, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu aliposhika nafasi ya hayati Magufuli Machi 19, 2021. Mradi huo wa ujenzi wa bomba la mafuta la kilomita 1440 kutoka magharibi mwa Uganda hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania. Ilikuwa imepangwa kwamba Magufuli angelielekea mjini Kampala tarehe 22 Machi kwa ajili ya kutia saini mkataba huo unaolishirikisha pia shirika la mafuta la Total la Ufaransa. Zoezi hilo liliakhirishwa hadi kesho Aprili 11, kufuatia kifo cha Magufuli tarehe 17 Machi 2021. Huku hayo yakiripotiwa, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amepokea ujumbe maalumu wa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya unaoongozwa na waziri wa michezo, utamaduni na urithi wa nchi hiyo Balozi Amina Mohamed. Katika taarifa aliyoitoa leo Jumamosi, mkurugenzi wa mawasiliano ya rais wa Tanzania Ikulu Gerson Msigwa amesema kuwa pamoja na kupokea ujumbe huo ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia amefanya mazungumzo na balozi ya Amina kuhusu dhamira ya Tanzania na Kenya ya kuendeleza na kukuza zaidi uhusiano na ushirikiano katika nyanja mbalimbali hususan za kiuchumi na kijamii. Rais Hasan Ruhani wa jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran amesema kupasishwa makubaliano ya nyuklia ya Iran maarufu kwa jina la JCPOA kulipa uhalali kamili wa kisheria sekta ya nyuklia ya Iran. Rais Ruhani amesema hayo leo kwa mnasaba wa siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia ya Iran, na kuongeza kuwa miradi ya nyuklia ya Iran inafanyika kwa malengo ya amani na kiraia. Dr. Ruhani amebainisha kuwa nchi za magharibi zilikuwa na wasiwasi wa bure juu ya miradi ya nyuklia taifa hili lakini mapatano ya JCPOA yalikuja kuthibitisha kwamba miradi hiyo inatumika katika masuala ya amani, kama sekta ya viwanda, kilimo, tiba, nishati na umeme. Ameongeza kuwa wa magharibi walijihangaisha na kulihangaisha taifa la Iran kwa muda wa miaka kumi na sita kwa kutumia kisingizio cha kutiwa wasiwasi na miradi ya nyuklia ya nchi hii yenye malengo ya amani. Rais wa Iran ameeleza bayana kwamba kwa kusaini makubaliano ya JCPOA Iran ilibadilisha propaganda na mtazamo potofu kuwa miradi yake ya nyuklia ni haramu, na kwa kufanya hivyo Teheran iliweza kutengua maazimio yote ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kulaani miradi hiyo. Amekumbusha kuwa athari na makovu ya kitendo cha Marekani cha kuishambulia Japan kwa silaha za nyuklia katika vita vya pili vya dunia yangali yanahisika hadi hii leo duniani. Rais wa Irani ameongeza kuwa Teheran tangu hapo mwanzo iliyoonyesha dunia kuwa miradi yake haina malengo ya kijeshi, kwa kusaini mkataba unaopiga marufuku uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Wakati huo huo, mafanikio 133 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa teknolojia ya nyuklia yamezinduliwa leo katika sherehe maalumu zilizofanyika kwa njia ya video kwa mnasaba wa siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia humu nchini. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongoza sherehe hizo zilizofanyika kwa njia ya video za uzinduzi wa miradi mikubwa ya nyuklia ya Iran katika mikoa ya Teheran, Markazi, Isfahan, Albors na Qum. Akizungumza leo Jumamosi, mkuu wa shirika la atomiki la Iran Dr Ali Akbar Salehi amesema jamhuri ya Kiislamu inataka kupanua shughuli zake za nishati ya nyuklia kwa kufuata miongozo na sheria za kimataifa. Daktari Salehi amesema wanasayansi na wahandisi wa Iran wamefanikiwa na kupiga hatua kubwa katika uga wa nyuklia licha ya vizingiti na vikwazo shadidi vya maadui. Salehi amebainisha kuwa baada ya mafanikio hayo ni katika sekta mbalimbali kama vile uzalishaji wa mashine pewa au centrifuge zinazohitajika katika vituo vya kuchangia damu, tiba na tanuri nyuklia kote huko Sekta ya nyuklia inatumika na Iran imepiga maendeleo makubwa. Naye Behruze Kamalvandi, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema Jamhuri ya Kiislamu haitapoteza chochote kwa kucheleweshwa kuondolewa vikwazo, kwani idadi ya mashine pewa na mashine nyinginezo za kisasa za nyuklia za Iran inaendelea kuongezeka siku baada ya siku. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa jeshi la Msumbiji amesema askari wa nchi hiyo wamewaangamiza makumi ya wanamgambo katika operesheni ya usalama kwenye mji wa pwani wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo. Brigedia Chongo Vidigal amesema hayo katika kikao na waandishi wa wa habari na kuongeza kuwa magaidi wasiopungua 36 wameuawa katika operesheni hiyo ya usalama, na kwamba huenda idadi ya vifo hivyo ikaongezeka. Ameeleza bayana kwamba serikali ya nchi hiyo inaamini kuwa kutumwa jeshi katika mji huo wa pwani uliokuwa umetekwa na kudhibitiwa na magaidi kumefikia malengo yake na kuzaa matunda yanayotakiwa. Tarehe tano mwezi huu Jeshi la Msumbiji lilitangaza kuwa limeokomboa kikamilifu mji huo wa Palma wa fukwe za kaskazini mwa nchi hiyo katika mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Mji wa Palma ulioko karibu na mradi mkubwa wa gesi wenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni 60 na ambao ni makao makuu ya kampuni kadhaa za kigeni ulilengwa na mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha tarehe 24 mwezi Machi mwaka huu. Makumi ya raia waliuawa na wengine wasiopungua kumi na moja elfu walikimbia makazi yao baada ya wanamgambo wenye mfungamano na magaidi wa Daesh Daes yaani ISIS kuuvamia na kuuteka mji huo mwishoni mwa mwezi uliopita wa Machi na Lebanon imekosoa vikali kitendo cha utawala wa kizayuni wa Israel kutumia anga ya nchi hiyo ya kiarabu kufanya mashambulio ya makombora dhidi ya Siria. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Lebanon imesema ina laani kwa nguvu zake zote hatua ya utawala haramu wa Israeli kutumia anga ya nchi hiyo ya kiarabu katika mashambulizi yake dhidi ya, ya Siria. Taarifa hiyo imebainisha kuwa Lebanon inasimama pamoja na wananchi wa Siria ambao wanaandamwa kila uchao na mashambulio ya makombora ya adui Mzayuni. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi ya Lebanon imesisitiza kuwa hujuma hizo za anga za jeshi la utawala pandikizwa Israeli, mbali na kukanyaga haki ya kujitawala Lebanon, lakini pia zinakiuka sheria za kimataifa, hati ya Umoja wa Mataifa na maazimio ya kimataifa. Mara kwa mara ardhi ya Syria imekuwa ikilengwa kwa makombora ya Wazayuni ambayo yanavurumishwa kutoka anga ya Lebanon au kutoka kwenye miinuko ya Golan ya Syria. Alfajiri ya Alhamisi iliyopita, jeshi la anga la Syria lilifanikiwa kutungua makombora kadhaa kutoka utawala wa kizayuni wa Israel kabla hayajatua kusini mwa Damascus, mji mkuu wa nchi hiyo. Ndege za kijeshi za Israeli zilizovurumisha makombora hayo zilijipenyeza Syria kupitia mpaka wake wa Lebanon. Mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu mazungumzo ya Viena, njia pekee ya kunusuru mapatano ya JCPOA ni kuondoa vikwazo vyote. Kikao cha pili cha kamisheni ya pamoja JCPOA kimemalizika huko Viena na pande mbili zimeafikia na kuendeleza mazungumzo hayo mahususi kwa lengo la kuandaa faharasa ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa kuondoa vikwazo na pia kujadili miradi ya nyuklia ya Iran kwa lengo la kuhuisha mapatano hayo. Duru ya tatu ya mazungumzo ya kamisheni ya pamoja JCPOA katika ngazi za manaibu mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi wanachama wa kundi la nne ongeza moja itafanyika Jumatano ijayo huko Vienna. Mazungumzo hayo ya JCPOA yana lengo la kupata njia ya kuondoa vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran, na iwapo vikwazo vitaondolewa na kisha kuwa na dhamana na suala hilo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia itatekeleza tena majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA. Katika mazungumzo hayo ya Viena hakuna mpango wowote wa kuondolewa vikwazo hivyo hatua kwa hatua, na suala linalojadiliwa ni kuondolewa mara moja na kwa mpigo vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran. Njia pekee ya kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni upande wa pili kuwa na irada na azma ya kweli, hususan Marekani ambayo inapaswa kuondoa vikwazo hivyo bila ya udhuru wala kisingizio chochote. Katika uwanja huo wa Abbas Araqchi, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Iran, katika kikao cha jana Ijumaa cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA huko Viena aliashiria azma kubwa ya Iran ya kuendelea kushirikiana kwa dhati ili kuhuisha mapatano hayo na kusema suala hilo linategemea irada na azma ya kweli ya kisiasa ya pande shiriki, na kinyume na hivyo hakutakuwa na sababu ya kuendelea kufanyika mazungumzo hayo. Kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ambavyo viliwekwa wakati wa utawala wa rais aliyepita wa nchi hiyo Donald Trump, ni hatua ya dharura kwa ajili ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Wakati huo huo na wakati huo, na baada ya kujiridhisha kwamba upande wa pili umetekeleza majukumu yake, Iran nayo itachukua hatua mfano wake ya kutekeleza vipengee vyote vya makubaliano hayo. Kwa mfano, Iran haipaswi kupata shida katika kuuza nje mafuta yake na kupokea fedha za mauzo. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji, nikianza na yako bwana Yahya Hasan Muhamad Shebeh, mwanabaraza hayo wa huko Ingilani, Mombasa, Kenya. Anaandika, hongera JCPOA kwa kuona uhalali wa Iran kurutubisha nyuklia kwa minajili ya mambo ya maendeleo endelevu, kwani ni haramu kuzalisha umeme na nguvu za viwanda kwa kutumia nyuklia. Nguvu za nyuklia ni kama kisu, waweza kuzitumia kwa njia nzuri na unaweza kutumia vilevile kwa njia mbaya, ukapelekea kumuua mtu kwa kisu na kumkatisha maisha na uhai wake, lakini pia unaweza kukitumia vizuri jikoni. Basi ndiyo sampuli ya nyuklia. Jamhuri ya kisemya Iran inaitumia nyuklia kwa manufaa, lakini hapo hapo wazayuni na waitifaki wao wanatumia nguvu za nyuklia kwa kuleta hasara ulimwenguni wala hawanyoshewi kidole. Ameandika Bwana Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Daressalam, Tanzania. Anasema, shukran Radio Teheran kwa kutujuza yanayojiri duniani kila uchao. Asante. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Rumzewe, Geita huko Tanzania anasema, tunamwomba Mwenyezi Mungu aufanye umoja huo wa nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania na Uganda uwe ni waheri na katika mustakabali wa uchumi wetu insha allah. Naam, maoni ma yenu mengine tutayatumia katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, insha allah. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia, kwani muda wetu unakwenda kwa kazi sana. Nchi tatu za Afrika Mashariki za Kenya, Tanzania, Uganda, na Uganda zimezidi kuimarisha uhusiano wao kutokana na hatua chanya zilizochukuliwa hivi sasa na serikali za nchi hizo. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kupasishwa makubaliano ya nyuklia maarufu kwa jina la JCPOA kuliipa uhalali wa kisheria sekta ya nyuklia ya Iran na msemaji wa jeshi la Msumbiji amesema askari wa nchi hiyo wameangamiza makumi ya wanamgambo katika operesheni ya usalama kwenye mji wapani, wapalma, wa pwani wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo. Na mwasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii, tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaabani pamoja na kasida Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Sayyid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa kishia, mfasiri mahiri wa Qurani tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane hijiria. Tulisema kuwa alikuwa fakihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhim ssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hassan Karaki alizaliwa mwaka 865 Hijiria katika kijiji cha Karak moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali, miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amil katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza hijiria, ambapo mashia wenye khilasi kama Salman al-Farisi Ammar Yasir na Abu Dhar al-Ghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alayhim ssalam, na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh hura al amil aliondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa Kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo Kikuu cha Kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim ssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya 8 mpaka ya 11 hijria. Katika zama hizo shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikhi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Alawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika Muhaqiq thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo ya wanazuoni wakubwa zama hizo. Licha kuwa Karaki kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii sio na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri. Katika kipindi cha rika la ujana, alianza kufanya utafiti na uhakiki akiwa katika rika hilo, katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya muhaqiqi thani Yani, mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya muhaqiqi hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhe kitabu qawaid alama hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiu lmaqasid fi sharhi lqawaid. Aidha, Muhaqiqi Karaki anajulikana pia kwa jina la Sahibu Jamiulmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vema fikra na mitazamo ya fikhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya kishia hapa nchini. Alipokuja nchini Iran alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijria mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuuisha nembo na madhihirisho ya ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii, alifanya hima na juhudi kubwa, ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na haya ala khairi l amal al katika adhana na iqama ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 Kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatulfaqih ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika muda wa siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Tanzania kutazama upya msimamo wake juu ya ugonjwa wa COVID-19, korona yawazidishia mashaka manusura wa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 na jumuiya ya Sadek yaazimia kukabiliana na magenge ya kigaidi Msumbiji, pamoja na habari nyinginezo. Tuanzie nchini Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wiki hii amesema ataunda kamati ya wataalamu watakaochambua kwa kina ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona na kuishauri serikali ya hatua za kuchukua. Rais Samia Suluhu Hassan alisema hayo wiki hii katika ikulu jijini Dar es Salaam na kubainisha kuwa anataka Tanzania iwe na msimamo maalum unaoeleweka na sio kusoma taarifa za hali ya korona huko duniani wakati Tanzania hakuna taarifa zozote. nakusudia niunde kamati ya wataalamu waangalie suala la covid kwa upana wake, waangalie remedies tunazoambiwa zita tusaidia kwa upana wake kitaalamu kabisa, halafu watushauri. Serikali halifai kulinyamazia, aidha kulikataa au kulikubali, bila kufanya tafiti ya kitaalamu. Tutafanya tafiti ya kitaalamu, tutaonda wataalamu watuambie upeo wa swali au tatizo hili lilivyo, na hayo yanayopendekezwa na ulimwengu kuja kwetu, je, yakoje kitaalamu, kwa utaalamu wetu ndani kwa nakusudia kufanya hivyo kwenye upande wa Covid. Hatuwezi kujitenga kama kisiwa, na hatuwezi tukupokea yanayoletwa bila kuweka uh, cha kwetu, bila kufanya utafiti wa kwetu. Mama Samia amesema hayo Jumanne hii katika hafla ya kuapisha viongozi mbalimbali mbali ambao aliwateua Aprili 4. Kadhalika, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameitaka Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo ya nchi hiyo kuvifungulia vyombo vya habari vilivyofungiwa na kuagiza wahusika kutotumia ubabe kuvidhibiti. Kuhusu pande mbili za muungano, Mama Samia amesema wizara ya mambo ya nje, mnafanya kazi kwa ajili ya jamhuri ya muungano wa Tanzania na mnajua kwamba jamhuri ya muungano wa Tanzania ni pande mbili za muungano. Naomba maindi zikae hivyo pande zote za muungano, na hili ni kwa mawaziri na makatibu wakuu wote kwa sababu viapo vyenu hapa, nilikuwa nawasikiliza, nitakuwa mtiifu kwa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ingawa setup yetu kuna serikali mbili tofauti, lakini unatakiwa kuwajibika kuhakikisha pande zote zina mambo yanakwenda vizuri, na ni simple tu kwamba upande wa pili, shirikiana na yule aliyeko kwenye sekta kama yako wa upande wa pili, ili muende vizuri, hivyo tu hakuna haja ya kuwekeana vigingi. Msimamo huo mpya wa Tanzania kuhusu janga la korona umepongezwa na viongozi na taasisi mbalimbali za kimataifa kama kituo cha kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika, kwa kifupi Afrika CDC. Mbali na hayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wakati hii dunia inapojiunga katika mshikamano na watu wa Rwanda katika kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari kuna ulazima wa kuhakikisha kwamba tunazingatia masomo ambayo wanadamu waliyapata kutokana na tukio hilo la miaka 27 iliyopita ambapo zaidi ya watu milioni moja waliuawa. Guterres alisema hayo Jumatano hii kupitia ujumbe kwa njia ya video kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya tafakari kuhusu mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Amesema na hapa na nukuu, Leo kote ulimwenguni watu wanatishwa na vikundi vyenye msimamo mkali vilivyoazimia kujiimarisha kupitia mgawanyiko wa kijamii na ulaghai wa kisiasa na kiutamaduni. Harakati hizi zenye msimamo mkali zinawakilisha tishio kuu la usalama katika nchi nyingi. Wakati teknolojia na mbinu wanazotumia wenyewe itikadi kali zinabadilika, ujumbe mbaya na chuki vinabaki vile vile, kuziondolea utu jamii. Habari potofu na matamshi ya chuki yanachochea moto wa vurugu. Mwisho kunukuu. Guterres akielezea namna Rwanda ilivyoweza kupona na kuibuka tena kutokana na makovu na madhara ya mauaji ya kimbari Amesema baada ya kukumbwa na unyanyasaji na ubaguzi wa kijinsia ambao hausamihiki, wanawake wa Rwanda sasa hivi wanashikilia zaidi ya asilimia sitini ya viti vya bunge na kuifanya Rwanda kuwa kiongozi wa ulimwengu. Watu wa Rwanda wametuonyesha nguvu ya haki na upatanisho na uwezekano wa maendeleo, mwisho wa kunukuu. Haya yanajiri huku takwimu mpya nchini Rwanda zikionyesha kwamba asilimia thelathini ya manusura wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watutsi wa Rwanda wanasumbuliwa na matatizo ya kisaikolojia. Aghalabu ya wataalamu wa afya wanahisi kwamba tatizo hilo limeongezeka mno katika miezi ya hivi karibuni kutokana na janga la korona, ambapo katika takwimu hizo mpya imeonyeshwa kwamba idadi ya watu wanaojitia kitanzi imepanda maradufu tofauti na ilivyokuwa mwaka elfu 9. Kuna pia zuio la kukaa ndani wakati wa korona, kuna woga wa kupindukia. Maana huruka ya mwanadamu ni kujiachia na wenzie, lakini kwa sasa hali imebadilika kabisa. Kuna virusi vya korona, lakini pia kuna historia ya mauaji yenyewe, yaani mtu hajisikii tena salama kama ambavyo ingetakikana. Kila wakati ni mwenye woga tu, wasiwasi kwamba hata angempoteza mtu hatapata nafasi ya kumzika kikamilifu kama hapo awali. Kwingineko, viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika sadek wiki hii wameahidi kwamba watatoa jibu mwafaka dhidi ya hujuma na mashambulio ya hivi karibuni ya magaidi wenye mfungamano na ISIS huko nchini Msumbiji. Viongozi wa mataifa sita ya jumuiya hiyo waliokutana Maputo, mji mkuu Msumbiji, ikiwa yamepita majuma mawili tangu kutokea mashambulio mabaya zaidi ya kigaidi huko Msumbiji, wamesema kwamba hujuma kama hizo za kigaidi hazipaswi kubakia bila majibu ya nchi za eneo. Aidha, taarifa ya pamoja ya jumuiya ya SADEK imesisitiza kusaidia juhudi za kudumisha amani na usalama nchini Msumbiji. Hata hivyo taarifa hiyo haikueleza ni msaada wa aina gani utakaotolewa na mataifa hayo kwa ajili ya kupambana na vitendo vya ukosefu wa usalama huko nchini Msumbiji. For these attacks, a clear affront to the SADC vision of a region that is peaceful, stable, secure and prosperous. Jumatatu hii ya Aprili tano jeshi la Msumbiji lilitangaza kuwa limeukomboa kikamilifu mji wa Palma wafukwe za kaskazini mwa nchi hiyo katika mpaka wa Msumbiji na Tanzania y mji huo ulio karibu na mradi mkubwa wa gesi wenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni 60 na ambao ni makao makuu ya kampuni kadhaa za kigeni ulilengwa na mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha tarehe 24 mwezi Machi mwaka huu ambapo makumi waliuawa huko. Hayo yakiarifiwa, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limewataka viongozi wa Chad kuheshimu haki ya mikusanyiko na mikutano wakati nchi hiyo ikijiandaa kuelekea uchaguzi mkuu wa Jumapili. Taarifa ya Human Rights Watch imesema kuwa serikali ya Chad inapaswa kuchukua hatua za haraka za kuzuia ukiukwaji wa haki wakati wa kufanyika uchaguzi huo. Sehemu nyingine ya taarifa ya Human Rights Watch imeeleza kuwa vikosi vya usalama vya Chad vilifanya hujuma na mashambulio makubwa dhidi ya waandamanaji na wafuasi wa upinzani katika uchaguzi wa rais uliopita nchini humo. Rais wa muda mrefu Idris Deby ambaye amekuwa uongozini kwa zaidi ya miaka thelathini anatarajiwa kurejea tena madarakani. Hivi karibuni kiongozi wa chama cha upinzani cha Transformers nchini Chad alitoa wito wa kususiwa uchaguzi mkuu ujao wa Jumapili ya Aprili kumi na moja akiutaja kuwa ni wa kimaonyesho tu. Na baraza la mawaziri la Sudan limebatilisha sheria ya vikwazo na kuhususia utawala wa kizoni wa Israel miezi michache baada ya Khartoum na Tel Aviv kuwafikiana juu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya pande mbili hizo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, baraza la mawaziri la Sudan limesema katika taarifa iliyotolewa wiki hii kuwa na hapa na nukuu, tumepasisha dikrii ya kutengua sheria ya vikwazo dhidi ya Israel ya mwaka 1958. Mwisho kunukuu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa sheria hiyo ya kuondoa vizuizi vya ushirikiano na kufanya miamala na utawala wa pandikizo wa Israel itawasilishwa katika mkutano wa baraza kuu la uongozi la Sudan na mawaziri hao kwa ajili ya kupata baraka za mwisho. Kadhalika, baraza la mawaziri la Sudan limedai katika taarifa hiyo kuwa eti msimamo wa Khartum kuhusu kuundwa taifa huru la Palestina katika fremu ya uundwaji wa mataifa mawili ungali thabiti. Na habari hiyo kutoka Sudan ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwaheri. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako. Nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi aula wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako Ilahi, Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu, ewe mola wangu. Vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu? muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika Akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutodhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiyama mbele za wenye kunishuhudia. ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurrani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu, na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina ya waja wako. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parts today .com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.