Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran kumi na tatu hadi ya kumi na nne Antum kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutaandamana sote hadi tamati. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakajumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, tutakuwa na dua ya mwezi Rajab, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Ni kukumbusha kwamba leo ni Jumamosi, Aprili 10 mwafaka na tarehe 27 Shaban. Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema kuchelewa kutondolewa vikwazo ni kwa maslahi ya mradi wetu wa nyuklia. Gule mwenye umri wa miaka 73 ashinda muhula wa tano wa uchaguzi wa rais Jibuti. Na Hamas yasema kukataa kushirikiana na ICC kunaonyesha upeo wa kiburi cha Israel, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuchelewa kuliondolea taifa hili vikwazo ni kwa masilahi ya mradi wa nyuklia wenye malengo ya amani wa jamhuri ya Kiislamu. Behruz Kamalvandi ameashiria mkutano wa Vienna wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kusema kuwa, sisi tunasonga mbele katika uga wa nyuklia na iwapo hakuna chochote kitakachofanyika katika kuiondolea Iran vikwazo, tutapiga hatua kubwa ya kiufundi na hali yetu itakuwa bora zaidi kadri siku zinavyopita. mshauku nukuu. Amesisitiza kuwa jambo muhimu kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vikao vya Vienna ni kuondolewa vikwazo 1600 ilivyowekewa Iran na utawala uliopita wa Marekani wa Rais Donald Trump. Kamalvandi ameeleza bayana kuwa Iran haitopoteza chochote kwa kuchelewa kuondolewa vikwazo, kwani idadi ya mashine pewa au centrifuge na mashine nyinginezo za kisasa za nyuklia za Iran inaendelea kuongezeka siku baada ya siku. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameongeza kuwa kamati za vikwazo na ufundi za kamisheni ya pamoja ya JCPOA zinatazamiwa kukutana tena Jumatano kujadili kwa kina vikwazo haramu dhidi ya Iran. Tukisalia hapa nchini, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, amesema vikosi vya ulinzi vya Iran vimejiandaa na vipo tayari kukabiliana na vitisho na chokochoko za maadui. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Meja Jenerali Ali Sayada Shirazi aliyekuwa kaimu kamanda mkuu wa majeshi yote na mmoja wa makamanda shupavu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baada ya kufyatuliwa risasi na vibaraka wa kundi la kigaidi la Munafiqin mjini Tehran katika siku kama ya leo miaka ishirini na miwili iliyopita. Meja Jenerali Salami ameeleza bayana katika taarifa aliyotoa kwa mnasaba wa kumbukizi hiyo kuwa kuwawa shahidi ni nembo ya izza na utukufu kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda mkuu wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa taifa hili litaendelea kusimama kidete mkabala wa uhasama na mashinikizo ya maadui. Meja Jenerali Shirazi alikuwa mwanaharakati wa mapinduzi na alitupwa gerezani mara kadhaa wakati wa utawala wa Sha, na hatimaye alioachiwa huru baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Aliuawa washahidi tarehe 21 Farvardin mwaka 1378 hijria shamsia, sawa na Aprili 10 mwaka elfu moja mia kenda tisini na tisa na vibaraka wa mko hapa mjini Teheran. Meja Jenerali Sayada Shirazi aliwahi kuwa kamanda wa jeshi la nchi kavu wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Kwingineko, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa kupitia taarifa iliyotolewa jana mjini Jeneva, Uswisi limetangaza kushirikiana na Kenya na kuweka mapendekezo ya hatua za kuchukua ili kupata suluhisho kwa mgogoro wa wakimbizi wanaoishi katika kambi za Dadaba na Kakuma za nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hii ni baada ya serikali ya Kenya kutangaza nia ya kuzifunga kambi hizo za wakimbizi zinazo wahifadhi wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi laki 4 na 3 ili kuelekea katika suluhisho endelevu UNHCR imesema kwa kushirikiana na serikali ya Kenya watachukua hatua ikiwemo kuboresha urejeaji wa hiari kwa usalama na hadhi kuu, wakizingatia vizuizi vya kutembea vinavyohusiana na janga la COVID-19 linaloendelea kuisumbua dunia. Taarifa hiyo imeongeza kuwa na hapa hapanankuu kuweka mipango mbadala ya wakimbizi wanaotoka katika nchi za Afrika Mashariki kuweka au kuweza kubaki na hii ikimaanisha kuwapa fursa kubwa wakimbizi kuweza kujitegemea na kuchangia katika uchumi wa eneo husika. Fathia Abdallah, mwakilishi wa UNHCR nchini Kenya, amesema kama ninavyomnukuu, tumesikia wasiwasi ulioonyeshwa na serikali ya Kenya na tunatumaini kuwa hatua hizi zitakuwa hatua muhimu katika kuharakisha suluhisho endelevu kwa wale wote wanaohusika. Aidha, afisa huyo wa UNHCR amesema tunaamini kwamba kupitia hatu moja, hatua mpya za pamoja tunaweza kuweka hatua zinazoheshimu haki za wakimbizi na kusababisha suluhisho endelevu. Tunatarajia kuendelea na mazungumzo na ushirikiano wetu na mamlaka na washirika wa Kenya juu ya jambo hilo muhimu. Tukisalia katika kanda hiyo ya Afrika Mashariki, juhudi za serikali ya Uganda za kuwapatia chanjo ya COVID-19 wananchi zimetajwa kuwa hazitoshi. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kigozi Ismail. Serikali ya Uganda imejitahidi kufanya chanjo za kuzuia maambukizi ya mafua makali ya korona, lakini imebainika kwamba hazitoshi kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya, kuhusiana na harakati ambazo zimechukuliwa juu ya jambo hilo, hadi sasa watu laki tisa tu ndio wamepata chanjo hizo nchini wakianzia kwa wauguzi, walinda usalama, waalimu na baadhi ya wazee wanaozidisha miaka sabini na viongozi. Tayari kuna wafanyabiashara wanaonuia kuagiza madawa hayo ya chanjo, lakini wizara ya afya imeweka masharti kwamba ni lazima wizara hiyo au shirika la kuhakiki madawa ama shirika la afya duniani WHO ndio wathibitishe madawa hayo kwanza, ili kuepukana na walaghai wanaoweza kuagiza madawa bandia. Mfanyabiashara wa Busia mpakani anala kusema, unajua, katika mambo haya hakuwezi kukosekana mashindano ya kibiashara na kuweko pia na utateli na vitu kama hizo. Takwimu za hivi karibuni zaonyesha kuwa Nchini Uganda watu 337 wameaga dunia kutokana na mafua ya COVID-19 tangu yatangazwe duniani. Kuna waliotibiwa na kupona maradhi haya ya hatari, huku wengine wakiwa hospitalini bado wakipata matibabu. Miongoni mwa watu mashuhuri ambao walikufa kutokana na maradhi hayo ni madaktari na wauguzi ama manesi, Sheikh Anas Kalisa, Sheikh Nuhu Mzata, waziri wa mashauri ya Afrika Mashariki Ali Kivedinda, wabunge kadhaa na wengine. Madawa ya AstraZeneca ndiyo yanatumiwa Uganda sasa hivi. Kuna mpango wa kuanza kutumia madawa aina ya Johnson ambayo yanatarajiwa kuwasilishwa nchini hivi karibuni. Waziri wa afya Rutha Cheng ameonya wananchi kwamba kuna uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine ya covid-19 iliyogunduliwa Afrika Kusini. Akawashauri wananchi wasisite kufika hospitalini mara tu wanapoona mgonjwa aliye na dalili zisizo za kawaida. Mashule ya viwango mbalimbali yalishafunguliwa, lakini tatizo kuu kuhusu sekta ya elimu ni kwamba kuwadhibiti watoto na wanafunzi ni kazi nzito, ingawa kanuni za afya ziliwekwa kwa wasimamizi wa mashule ambao wamejaribu wawezavyo kuzitekeleza kanuni hizo. Kwa upande mwingine, baadhi ya shule hazijafunguliwa tena kwa sababu zinakabiliwa na madeni na mikopo kutoka benkini. Ingawa serikali ya Kampala iliahidi kuwapa msukumo wa kifedha wamiliki wa shule hizo, jambo ambalo limekawia kutimizwa. Mimi ni Kigozi Ismail, kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, kwa ripoti yako hiyo ukiwa hapo Kampala, Uganda. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika jana Ijumaa. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyotangazwa mapema leo Jumamosi na waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo Mumin Ahmed Sheikh. Waziri huyo ameliambia taifa kupitia kanali ya televisheni ya dola RTD kuwa Rais Gule amepata kura laki moja sitini na saba elfu mia tano thalathini na tano ambayo ni sawa na asilimia 98 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa jana uliosusiwa na chama kikuu cha upinzani. Rais Gule amechuana na limbukeni wa kisiasa Zakaria Ismail Fara mwenye umri wa miaka 56 ambaye ameambulia kura alfu tano tu baada ya vyama vikuu vya upinzani nchini humo kususia uchaguzi huo. Waangalizi huru wa uchaguzi wamesema zoezi hilo limefanyika vizuri, pasina ya kuripotiwa kesi yoyote ya udanganyifu au uchakachuaji wa matokeo. Matokeo hayo yanatazamiwa kuthibitishwa na baraza la katiba la nchi hiyo. Rais Gule mwenye umri wa miaka sabini na mitatu na ambaye amekuwa madarakani tokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa alishinda tena kiti hicho kwa asilimia themanini na sita katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kitendo cha utawala wa kizoani wa Israel cha kukataa kutoa ushirikiano kwa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC kinaonyesha wazi upeo wa jeuri na kiburi cha utawala huo haramu kwa taasisi za kimataifa. Hazem Kasim amesema msimamo wa Israel wa kukataa kushirikiana na ICC umetokana na dhana ya utawala huo kwamba upo juu ya sheria na wala haupaswi kuwajibishwa wala kubebeshwa dhima. Hivi karibuni mahakama ya ICC ilianzisha uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na utawala wa kizoni wa Israel katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Fatou Bensuda, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC, Jumatano ya Machi tatu, alitangaza habari ya kuanza uchunguzi wa mahakama hiyo juu ya jinai za kivita zilizofanywa na utawala wa kizoini wa Israel katika vita ulivyovianzisha huko Ghaza mwaka elfu mbili kumi na nne na pia katika ujenzi wake wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi kwenye ardhi unazopora wa Palestina za Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na Beitul Muqaddas mashariki. Hata hivyo Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala khabithi wa Israel, siku ya al Alhamisi alidai kuwa Tel Aviv haitashirikiana na ICC eti kwa kuwa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Heg nchini Uholanzi haina mamlaka ya kufuatilia kesi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mgogoro wa mauaji ya kiholela huko Marekani na kilio cha Joe Biden, rais wa nchi hiyo. Rais Joe Biden wa Marekani amelalamikia vikali mashambulizi ya silaha moto na mauaji ya kiholela nchini humo na ametaka uhalifu huo ukomeshwe mara moja. Amesema mashambulizi ya silaha moto Marekani ni sawa na ugonjwa wa kuambukiza na ni aibu kwa nchi hiyo kimataifa. Rais huyo wa Marekani alisema hayo Alhamisi wakati akitangaza amri sita za utekelezaji za kukabiliana na machafuko ya kutumia silaha na kuhimiza amri hizo zipasishwe kuwa sheria. Alisema watu 316 wanapigwa risasi nchini Marekani na 106 wanauawa kwa risasi kila siku nchini humo. Biden amesema bendera yetu ilikuwa ndio kwanza inapepea nusu mlingoti kutokana na ukatili wa kuuliwa wa Marekani wanane wenye asili ya Asia huko Georgia, ghafla moja watu wengine kumi wamepigwa risasi na kuuawa kwa umati huko Colorado. Ameongeza kuwa katika matukio hayo mawili na kwenye kipindi cha wiki moja tu zaidi ya kesi mia nane hamsini za ufyatuaji risasi zimeripotiwa nchini Marekani na watu mia mbili hamsini wameuawa na wengine mia tano wamejeruhiwa katika matukio hayo. Sasa hivi kuna mgogoro mwingine umeongezeka katika uhalifu na utumiaji silaha kiholela huko Marekani, nao ni mgogoro wa silaha zisizoonekana yani, silaha za kutengeneza kienyeji ambazo hazina nambari za serikali. Hivyo, hata kama kutawekwa sheria kali za kupiga marufuku kununua silaha katika maduka rasmi, lakini silaha zisizoonekana zitakuwa hazidhibitiki. Kijumla ni kwamba mgogoro wa mauaji ya kiholela na utumiaji silaha moto una historia sawa na ya kuasisiwa nchi Marekani. Uhuru wa kutembea na silaha katika nchi kubwa ya kibepari duniani umekuwapo kwa muda wote tangu kuundwa nchi hiyo, na unachangia sana uhalifu na mauaji ya kiholela katika jamii ya Marekani. Ni kwa sababu hiyo, ndio maana mara kwa mara kunaripotiwa mauaji ya umati na ya kiholela nchini humo. Miongoni mwa visingizio vinavyotumiwa na wahalifu hao ni ima kukata tamaa ya maisha, ugomvi wa kifamilia masuala ya kikazi, kuathiriwa na filamu za mauaji na ukatili pamoja na michezo ya kompyuta. Mara kwa mara utaona kunaripotiwa mtu kubeba silaha na kufanya mauaji ya umati katika maeneo ya umma, tena bila kisisi nchini humo. toban kuna uhalifu mkubwa zaidi ya huo unaotokea kila siku wa Marekani, nao ni ule wa magenge ya wahalifu na wafanya magendo ya madawa ya kulevya ambao wanaongeza kwa kiwango kikubwa mauaji ya kiholela ya kutumia silaha za moto huko Marekani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji wa kuendelea kuwa nasi. Asante sana Muhsin ben Saadara mtegarura mte yupo Karbala, Iraq. Asante sana anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Profesa Ali Magema, ukiwa hapo Tanga, Tanzania, anasema ubaguzi wa rangi utaondoka lini huko Marekani? Ama kweli Umoja wa Mataifa umebakia jina. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 882 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fussilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya arobaini na moja na 42 za sura hiyo ambazo zinasema Audhu billahi minashaitani rajim. Innalladhina kafaru bidhikri lamma jaahum, wa innahu lakitabun aziz. Kwa hakika wanayoyakataa mawaidha haya yanapowajia wataangamia, na haya bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu. La ytih lbatilu mn bin ydih wla mn hlfh tanzilu mn hakim hamid, hautakifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake kimeteremshwa na mwenye hikima msifiwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu wanaotumia maneno ya hadaa na ya kupotosha dini ili kujaribu kuwavuta watu kwenye dhalala na upotofu na kuwafanya wajitenge na kujiweka mbali na dini na aya za Quran. Aya hizi tulizosoma zinasema hii Qurani imeteremshwa kwa ajili ya kuwakumbusha watu wazinduke kutoka kwenye usingizi wa mghafala na kurejea kwenye fitra na maumbile safi walioumbiwa na Mola wao. Lakini kwa masikitiko, baadhi ya watu wanaikanusha na kuukataa ukweli wa dini, wakati ukanushaji wao huo hauwezi kupunguza chochote katika thamani ya kitabu hichi cha mbinguni. Kitabu hiki cha Allah ni cha kudumu milele na wala hakishindiki. Ni kitabu ambacho mantiki yake iko wazi kabisa, hoja zake ni madhubuti, na mafundisho yake yana chimbuko na misingi imara. Katika kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu adhama ya Qur'an, aya hizi zinasema, kitabu hiki kimeteremshwa na Allah subhanahu wa ta'ala ambaye yote ayafanyayo yanatokana na hekima na yako kwenye upeo wa juu kabisa wa usahihi na ukamilifu. Ni wazi kwamba kitabu kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima na mhimidiwa hakiwezi kuwa na neno lolote la batili, si katika ya kabla wala baada yake. Hauonekani mgongano wowote katika aya zake hukumu na mafunzo yaliyomo ndani yake hayana kasoro yoyote na hakuna awezaye kuyatia mkono kuyabadilisha. Si hayo tu, lakini pia hakuna mwenye uwezo wa kuubatilisha ukweli uliomo ndani yake. Na hata katika zama zijazo, pia ugunduzi na maendeleo ya kielimu ya wanadamu havitaweza kuyatia ila au kuyatoa kasoro yoyote ile mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, ili kuweza kujiepusha na upotofu na mghafala katika dunia ya leo iliyojaa vishawishi na vitamanishi, tusomeni Quran ambayo ni utajo wa mawaidha na ukumbusho wa hakika za mambo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Qur'an inatupa habari ya hali ya baada ya kuteremshwa kwake kwa kutangaza kinaga ubaga, kuwa hakutatokea wa kuitoa kasoro, wa kuitia mkono ili kuibadilisha, na wala halitapatikana abadan lolote lile la batili ndani yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba njama na vitimbi mbalimbali vinavyofanywa dhidi ya Quran havitafua dafu. Kwa hiyo vyovyote vile watakavyojaribu kufanya maadui wa Quran, hawataweza kukiondoa kitabu hicho cha mbinguni katika masuala ya kijamii ya Waislamu. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kwa vile aya za Qur'an dh, ni dhihirisho la ujuzi na hekima ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, basi ziko sahihi kabisa na zimejaa hekima na ndiyo msingi imara wa dini tukufu ya Uislamu. ya Uislamu. Darasa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 43 na 44 ambazo zinasema yawaje lugha ya kigeni na mtume mwarabu? Sema, hii Qur'an ni uongofu na ponyo kwa wenye kuamini. Na wasioamini umo uziwi katika masikio yao, nayo kwayo imezibwa hawaioni. Hao wanaitwa nao wako pahala mbali. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia yale yaliyoashiriwa katika aya zilizotangulia kuhusu ukanushaji wa wapinzani wa dini na kueleza kwamba watu hao hawakuwa wakiipiga vita Kurani tu, lakini walikuwa wakimvurumizia pia majina mabaya ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kumwita mchawi, mshairi na hata mwenda wazimu. Mwenyezi Mungu mtukufu akamfariji mtume wake kwa kumwambia, mitume waliopita kabla yako pia walikuwa wakinasibishiwa mambo hayo na walikumbana na watu kama hao pia. Kwa hiyo, usijali maneno yao bali endelea kufikisha ujumbe wako kwa subra na uvumilivu. Ni wazi kwamba Allah Subhanahu wa Taala ni mrehemevu na msamehevu kwa watu wajinga na wafanyao mambo kwa kutojua, lakini kwa wale wavumrimizao tuhuma kwa uelewa kamili na kwa makusudi, wanaoamua kuipiga vita Qur'an na kumfanyia uadui mtume wa Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na adhabu kali. Moja ya visingizio na vijisababu walivyokuwa wakivitoa baadhi ya wapinzani mtume wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba kwa nini kitabu ulichotuletea ni cha lugha yetu? Kama wewe ni mtume kweli, muujiza wako inapasa uwe wa kututeremshia kitabu kisichokuwa cha Kiarabu ili tufahamu kama kweli wewe mtume wa Mungu. Allah subhanahu wa ta'ala akawajibu watu waliotoa kisingizio hicho kwa kuambia Laiti kama tungeliteremsha Qur'an kwa lugha isiyo ya Kiarabu, hapo wangepata kisingizio cha kusema, sisi ni wazungumzaji wa Kiarabu, kwa hiyo aya za kitabu hiki haziko wazi na wala hazifahamiki. Lakini wakati sasa kimekujieni kwa lugha ya Kiarabu na mnayafahamu yaliyomo ndani yake, mnatoa maneno ya upuuzi, zogo na ubishi ili kuwapumbaza na kuwazuia watu wasisikilize aya zake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Qur'an ni ponyo na uongofu kwa wenye kuiamini, na lengo lake ni kukuongozeni kuelekea kwenye maisha safi ya utoharifu ya duniani na akhera. Aidha, inataka kuziponya nyoyo zenu na kukutakaseni na uchafu wa kiakhlaki ili muufikie ukamilifu wa kiutu. Hata hivyo kwa masikitiko, baadhi ya watu hawataki kuiona wala kuisikiliza haki, kama kwamba ni vipofu wasio na macho ya kuonea na viziwi wasio na masikio mazima ya kusikilizia. Lau kama wangeiendea Qur'an na roho iliyoamini na moyo wenye kuitaka haki wangeupata uongofu kutoka kwenye aya zenye nuru za kitabu hicho cha mbinguni, na maradhi ya kiroho na kiakhlaqi walionayo yangeponywa na kutibika, lakini wamekuwa kama kwamba ni watu vipofu na viziwi wanaoitwa kutokea mbali lakini hawaisikii sauti yoyote. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wanatakiwa wavumilie kauli chafu za wapinzani na maneno mabaya wanayotoa dhidi yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msamaha na adhabu ya Allah yote mawili yanafanyika kwa hekima maalum, na kila moja kwa mahala pake, huwashajiisha wema na kuwatia adabu wabaya, japokuwa rehma za Allah zinazitangulia ghadhabu zake. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utoaji visingizio na vijisababu wa maadui wa haki hauna mwisho. Vyovyote watakavyofanya waislamu wao watatafuta kitu cha kuwatia ila na kuisema vibaya dini yao. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Quran ni kitabu cha uongofu, ni tiba ya maradhi ya kiroho, kiakhlaqi, kijamii na kadhalika. Taban, watakaonufaika na tiba hiyo ni wale watakaotaka kuangaziwa na nuru hiyo ya uongofu Pasi macho, na kuifumbia macho na kuizibia masikio. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 882 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo inaanzia ama, tunaanza kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo ina kichwa cha maneno vigogo 61 hatima yao kwa Samia, ripoti ya CG. Ukurasa huo wa mbele wa habari Habari Leo umepambwa na picha inayoonyesha Waislamu wakisali sala ya Ijumaa katika eneo la wazi jijini Dar es Salam hapo jana. Hata hivyo, maelezo ya picha hiyo yanatoa mguso maalum kwa sababu gazeti hilo limeandika waumini wa dini ya Kiislamu wakisali sala ya Ijumaa katika msikiti wa Ngazija, posta mpya Dar es Salam, jana. Waislamu kote duniani wapo katika toba, kujiandaa kwa, au kujiandaa na kwanza kwa mwezi mtukufu Ramadhan wiki ijayo. Kinachoshangaza hapo ni kauli ya toba, kitu ambacho <laughs> Sijui mwandishi wa habari leo amekitoa wapi gazeti hilo. Aidha, limeandika walimu waliojitolea kunufaika ajira elfu sita na wataka adhabu kali madudu ripoti ya CAG. Mauaji ya kinyama ndicho kichwa cha habari kilichokolozewa wino mweusi na Nipashe likieleza kuwa mume na mke wauawa mili ya kutwa kichakani, mwanafunzi wa miaka kumi abakwa hadi kupoteza maisha ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari pia yenye anwani mwekezaji afungwa miaka thelathini kwa kuzalisha bangi naligiokea. Na sasa gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno CAG awalipua KAF CCM na Chadema, kisha linatoa ufafanuzi kwa kuandika mali KAF zina majina binafsi Kigogo Chadema akopa mamilioni kisha hama, masurufu yaiweka CCM mtegoni, CAG sasa apeleka mpira kwa msajili. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na polisi Dar es Salaam wasimulia walivyodaka kilo kumi na tatu za heroini na zito asema Samia kaanza vizuri, tusibweteke. Mwananchi linamnukuu kiongozi huyo wa chama cha ACT Wazalendo akisema tusibweteke, kwa sababu ni mapema mno. Huu ni mwanzo tu, hatujaona shughuli yoyote inayohusisha sheria. Mwananchi aidha, limeandika waziri Angaka walimu kilipishwa shilingi laki tano kupata ukuu wa shule. Darubini ya machotu magazetini sasa inaangazia magazeti ya Kenya ambapo The Saturday Standard na Taifa Leo yamechangamkia habari ya aina moja ambayo Standard limeyakisi kwa anwani ya fichuka pendekezo la Raila kwa naibu rais Ruto. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika sasa imedhihiri kuwa mkutano uliofanyika baina ya naibu rais William Ruto na naibu kiongozi wa ODM Wycliffe Oparanya huko Masai Mara ulihusu mpango wa kuanzisha muungano mpya wa kisiasa. Habari hiyo imeakisiwa na Taifa Leo kwa kichwa cha maneno Raila apewa ujumbe wa Ruto. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vya habari: mwanajeshi aliyeshtakiwa kwa kosa la kudhulumu mtu aachiwa huru, na dawa za akili zatumiwa kuongeza makali ya pombe. Habari nyingine iliyochangamkiwa na magazeti ya nchi zote za Afrika Mashariki kwa leo, katika ugo wa kimataifa ni ya kifo cha mwanamfalme Philip, mume wa malkia Elizabeth wa Uingereza, aliyeaga dunia jana akiwa na umri wa miaka tisini na tisa naligeukia sasa gazeti la Saturday Nation ambalo nalo pia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kifo cha Prince Philip. Habari hiyo iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani Ben Suda amfuatilia Ruto kutokana na yaliyofichuliwa ICC. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Oparanya asema Raila alikuwa na taarifa za mkutano na naibu rais. Na tunatamatisha nchini Uganda, nikianza na gazeti la Saturday Monitor ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari: askofu mshikizi abainisha mpango wake. Aidha limeandika tanzia, mwanamfalme Philip afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani: tunaweza kufanya mambo bila bodaboda na intaneti, asema Jenerali Tumwine. wa waja wako wawili na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Minka, Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, inna man Wala tahjubni arrafatik. Mula wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayehafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 27 Shaban na mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe ya 10 Aprili mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 102 iliyopita, aliuawa Emiliano Zapata, mwana mapinduzi mashuhuri wa nchini Mexico kupitia njama maalumu dhidi yake. Wahindi wekundu wa Mexico wanamfahamu Zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao tangu mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa na kumi miladia. Sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru, Zapata alibeba pia silaha na kuwaongoza wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 1946 kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka huko Lebanon. Ufaransa ilizikalia kwa mabavu Lebanon na Siria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lubnan ilipata uhuru mwaka 1945 na, na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo ambayo yalianza kutekelezwa Aprili mwaka 1946. Katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita Yaani sawa na tarehe 10 Aprili mwaka 1973, makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya wa Wapalestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel ulimu wa huko Ureno Isam Sartawi aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita inayosadifiana na tarehe 21 Farvardin mwaka 1367 hijiria shamsia ndege za kivita za Iraqi zilioshambulia mji wa Marivan wa magharibi mwa Iran na kukilenga kijiji kimoja kwa mabomu ya kemikali. Raia kadhaa waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika jinai hiyo ya utawala wa dikteta Sadam. Jamii ya kimataifa na hasa nchi za magharibi zilinyamazia kimya ya jinai hiyo na badala yake zilitoa misaada zaidi ya silaha za kemikali kwa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kukataa kwa Wazayuni kushirikiana na ICC ni uvunjaji wa haki za binadamu kwa vitendo. Dunia na Waarabu kuwa na mahusiano na Wazayuni ni kuthibitisha kwa vitendo uvunjaji wa haki za binadamu na tabia ya kinyama kwa wanadamu. Maoni yake Sherali Fazel akiwa da Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran, Behruz Kamalvandi, amesema kuchelewesha kuliondolea taifa hili vikwazo ni kwa masilahi ya mradi wa nyuklia wenye malengo ya amani wa jamhuri ya Kiislamu. Kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema vikosi vya ulinzi vya Iran vimejiandaa na vipo tayari kukabiliana na vitisho na chokochoko -choko za maadui. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR kupitia taarifa iliyotolewa jana mjini Geneva Uswisi limetangaza kushirikiana na Kenya na kuweka mapendekezo ya hatua za kuchukua ili kupata suluhisho kwa mgogoro wa wakimbizi wanaoishi katika kambi za Dadaba na Kakuma za nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hii ni baada ya serikali ya Kenya kutangaza nia ya kuzifunga kambi hizo za wakimbizi zinazo wahifadhi wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi zaidi ya laki nne na thelathini elfu. Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika jana Ijumaa kwa kupata zaidi ya asilimia tisini na nane ya kura. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya muda ya uchaguzi huo. na msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kitendo cha utawala wa kizoni wa Israel cha kukataa kutoa ushirikiano kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kinaonyesha wazi upeo wa jeuri na kiburi cha utawala huo haramu kwa taasisi za kimataifa. na muhtasari huu mpenzi msikilizaji ndiyo unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Aprili 10 mwafaka na tarehe 27 Shaabana. Jina langu ni Hussein Hassan na kushukuru sana kwa kuandamana nami sako kwabako hadi tamati, na vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa heri kutoka hapa Tehran.