Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani yani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe 27 Shaaban mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 10 Aprili 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki tutakuleteni pia makala kila siku ya leo katika historia, pamoja na dua maalum ya mwezi mtukufu wa Shaban. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mwakilishi wa Rasia asema mafanikio ya awali yamepatikana katika kikao cha Vienna. Hatua mpya ya Ufaransa ya kuwabana Waislamu wasivae hijabu yalaaniwa ndani na nje ya nchi. Mpinzani wa Saudia asema Muhammad bin Salman ni Sadamu mpya mashariki ya kati na katibu mkuu wa harakati ya Asaibwa Ahlul Haqi asema Saudia na Imarati hazijafanya kitu kingine ghairi ya uharibifu nchini Iraq. Habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna amesema kumepatikana mafanikio ya awali katika kikao cha kamisheni ya pamoja mapatano ya nyuklia ya JCPOA katika mji mkuu wa Austria, kupitia mtandao wake wa Twitter, Mikhail Ulyanov ametangaza kumalizika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA katika mji mkuu wa Austria na kueleza kuwa pande husika katika mapatano hayo zimechunguza mashauriano yaliyofanywa na wataalamu jumane wiki hii na kuridhia hatua za awali zilizopigwa. Ulianov amebainisha kwamba kikao kinachofuata cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kwa ajili ya kuendeleza harakati hiyo chanya kitafanyika wiki ijayo. Mazungumzo ya pili ya ana kwa ana ya kamisheni ya pamoja ya JCPOA ambayo yalianza siku ya Jumanne wiki hii huko Vienna yamefanyika jana. Ajenda kuu iliyojadiliwa katika kikao hicho ilikuwa kuhusu kuwasilisha ripoti za majadiliano ya kiufundi yaliyofanywa kwenye vikao vya makundi ya wataalamu na kuondoa wa vikwazo. Uamuzi wa baraza la seneti la Ufaransa wa kupasisha mpango unaopiga marufuku wasichana wenye umri chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma umelaaniwa na kukosolewa vikali ndani ya nchi hiyo na katika kila pembe ya dunia. Wanaharakati katika mitandao ya kijamii nchini Ufaransa na katika pembe mbalimbali mbali za dunia wameanzisha kampeni kwa anwani ya usiguse hijabu yangu kulaani hatua seneti ya nchi hiyo ya kupasisha mpango unaopiga marufuku wasichana wenye umri chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma. Mbali na nchini Ufaransa, wanaharakati wa mitandao ya kijamii katika nchi zingine duniani nao pia wamekosoa vikali hatua ya serikali ya rais emmanuel macron ya kuzidi kuwawekea mbinyo wa waislamu wa nchi hiyo kuhusiana na uhuru wa kuabudu kwa mujibu wa mpango huo uliopitishwa na seneti ya ufaransa na ambao kama utapitishwa na bunge la taifa utakuwa sheria rasmi mbali na wasichana wenye umri chini ya miaka 18 akina mama pia watapigwa marufuku kuvaa hijabu watakapokuwa wakiwachukua watoto wao wadogo kuwapeleka skuli. Mashirika ya kutetea haki za binadamu likiwemo la Amnesty International yamekosoa vikali mswada uliopitishwa na serikali Faransa ya Ufaransa yakisisitiza kuwa unalenga kuihujumu na kuibagua jamii wa ya wachache ya waislamu wa nchi hiyo. Ufaransa yenye waislamu wapatao milioni tano na laki saba ndiyo nchi yenye idadi kubwa zaidi ya waislamu barani Ulaya. Wakati huo huo, taasisi ya Muslim Advocates imewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya Facebook, mkurugenzi mtendaji wake Mark Zuckerberg na kiongozi nambari mbili wa kampuni hiyo Sheri Sandberg, ikiitaka Facebook kukutilia maanani harakati zinazoeneza chuki na uhasama dhidi ya Waislamu katika mtandao huo. Ujumbe wa Muslim Advocates umesema kama tunavyonukuu, tumewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya Facebook baada ya kampuni hiyo kutotimiza ahadi yake ya kuondoa matangazo yote yanayochochea chuki na uhasama dhidi ya Waislamu. Muslim Advocates imesema katika kipindi cha miaka minane iliyopita, Facebook ilijulishwa kuhusu makumi ya mifano ya uchochezi wa chuki na uhasama dhidi ya Waislamu katika kurasa zake, lakini haikuchukua hatua yoyote. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu maafisa wa Muslim Advocates walikutana na wakuu wa Facebook wakiwemo mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Mark Zakabag, ili kuwaelimisha juu ya hatari ya matangazo na makala zinazochochea chuki dhidi ya Uislamu katika mtandao huo, lakini kampuni hiyo haikuchukua hatua. Mpinzani mashuhuri wa Saudi Arabia Umar Abdul Aziz amesema mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman atakuwa Saddam Huseni mpya wa Mashariki ya Kati iwapo ataendelea na kazi na mwenendo wake wa sasa. Mpinzani huyo wa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia amesisitiza ulazima wa kuuzuliwa Muhammad bin Salman kama mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Omar Abdul Aziz amesema eneo la Mashariki ya Kati litashuhudia Saddam Huseni mpya iwapo Bin Salman ataendelea na mwenendo wake wa sasa. Amesema hapingi mageuzi yaliyofanywa na Bin Salman, lakini amesistiza kuwa marekebisho ndani ya utawala huo wa kifalme yanaweza kufanyika bila ya kutoa roho za wanadamu na kuwafunga jela maelfu ya wengine. Amesema Muhamad Bin Salman anapaswa kususiwa na kwamba inaonekana kuwa bado hajapata funzo na somo kutokana na yaliyopita. Omar Abdul Aziz ametilia mkazo umuhimu wa kuuzuliwa mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad Bin Salman, na kusema kuwa mtoto huyo wa mfalme wa sasa wa Saudi Arabia ni tishio kubwa, si kwa Saudia pekee, bali kwa kanda nzima ya magharibi mwa Asia. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Katibu mkuu wa harakati ya Asaibu Ahlul Haqi ya nchini Iraq amekosoa hatua za Marekani, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, dhidi ya nchi hiyo na kusistiza kuwa Wairaq hawana hata chembe ya imani na nchi hizo. Qais Al Haza Ali amesistiza kuwa iwapo Saudia na Umoja wa Falme za Kiarabu zina azma ya kweli ya kuanzisha uhusiano mpya na Iraq, inapasa ziombe radhi kwa kitendo chao cha kufadhili ugaidi na kumwaga damu za wananchi wa Iraq. Al Khazali amesistiza kuwa Iraq haijashuhudia chochote kwa Saudia na Imarati ghairi ya shari na uharibifu, na kwamba nchi yoyote ambako Imarati na Saudi Arabia inakutia mguu huwa haina mustakbali mwingine isipokuwa maangamizi, mauaji na vita vya ndani. Katibu mkuu wa harakati ya Asaibu Ahlul Haqi ya nchini Iraq ameongeza kuwa hatuwezi kuziamini kirahisi Riadhi na Abu Dhabi. Tumepoteza mashahidi wengi kupitia harakati za uharibifu za nchi hizo. Saudi Arabia pekee ilituma magaidi elfu tano wa kujiripua kwa mabomu ambao walijiripua baina ya wananchi wa Iraq. Kiongozi huyo wa Iraq ameashiria pia uwepo kinyume cha sheria nchini Iraq wa wanajeshi magaidi wa Marekani na kusema wanajeshi hao hawa ambao hawahitajiki inapasa waondoke nchini Iraq katika muda ulioainishwa. Na kwa matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki, tumtegee sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie visiwani Zanzibar ambapo rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar Alhaji Dr Hussein Ali Mwinyi wiki hii wamewaongoza Wazanzibari katika dua ya kumwombea rais wa kwanza wa Zanzibar Mzee Abeid Amani Karume aliyeuawa tarehe saba Aprili mwaka 1974. Dua hiyo imefanyika katika jengo la afisi kuu ya SISIM Kisiwandui mjini Unguja ambapo viongozi wa dini wa madhehebu mbalimbali wamemwombea -mbali. dua marehemu Allah. Waumini wa dini ya Kiislam visiwani Zanzibar wamehimizwa kushirikiana katika mashindano ya kuhifadhi Qurani ya kimataifa ili kuiendeleza dini yao kwa kuzingatia umuhimu wa fadhila zinazopatikana katika Quran. Akizungumza na waandishi wa habari, katibu wa Mufti Zanzibar, Sheikh Halid Ali Mfaume amesema mashindano hayo ni miongoni mwa juhudi za kuhamasisha jamii kuzingatia mafunzo na fadhila za Mwenyezimungu kupitia kitabu kitukufu cha Quran, hivyo ni vyema kwa wananchi wakashiriki. Ndani yake hakuna mawimbi, ndani yake hakuna wasiwasi, ndani yake yule ambaye kitabu cha Qurani imetaja e, asbabu najat, sababu zinazopelekea mpaka mtu akaokoka. Zikra fil Qurani zimetajwa ndani ya Qurani. Sababu zinazopelekea kwamba mtu akapata hata kufunguliwa riziki zake zimeelezwa ndani ya Qurani. Sababu za kwamba zitafanya hizi mtu zitampeleka peponi zimezungumzwa ndani ya Qur'ani, sababu za kwamba atafanya mtu mambo yatampeleka motoni hayo pia yameelezwa ndani ya Qurani Qur kabla ya kuzaliwa na baada ya kuzaliwa mpaka anafika kufa mpaka maisha yake ya kaburini mpaka anafufuliwa shakiu na msaidu, atakuwa mwema, atakuwa mbaya, maisha yake yote yameshaelezwa ndani ya Qurani Qur. Mashindano hayo ya kimataifa ya kuhifadhi Qurani yanatarajiwa kufanyika tarehe 24 mwezi wa 4 mwaka huu na kuzishirikisha nchi kumi na mbili ambapo mgeni rasmi anatarajiwa kuwa rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Al Haji Dr Hussein Ali Mwinyi. Mufti mkuu wa Tanzania Shekh Abubakar Zuberi bin Ali, kwa mujibu wa katiba ya Bakwata ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tisa toleo la mwaka elfu mbili na kumi na nane ibara ya themanini na nne mabano tatu mabano moja amefanya uteuzi wa wajumbe wa baraza la Ulama: Shekh Ali Khamis Geruko, mwingine Shekh Isa Othman Isa, Sheikh Ali Muhyiddini Mkoyogole, Sheikh Shaban Rashid Msuya, Sheikh Hamid Masoud Jongo, Sheikh Mkowe Abdallah Mkowe, Sheikh Sultan Mtumwa Mtoro, Sheikh Talha Kibari na Sharifu Hussein Hashim al-Musawa. Na tunakamilisha matukio ya Kiislamu wiki hii Afrika Mashariki kwa taarifa kutoka nchini Uganda ambapo mufti mkuu wa uganda anayefungamana na mrengo wa kibuli hill mjini kampala shekhe selman kasule ametangaza kujiuzulu wadhifa huo shekh ndirangwa alichukua wadhifa huo april mwaka 2015 kufuatia kifo cha aliyekuwa akishikilia cheo hicho shekhe zuber kayongo shekhe ndirangwa alikuwa wa pili kushika wadhifa huo mufti mkuu wa waislamu wa uganda unaofuata mrengo wa kibuli hill ambao uliibuka mwaka 2009 baada ya kujitenga na uongozi wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda wenye makao yake makuu katika eneo la Old Kampala. Mgawanyiko huo wa Waislamu wa Uganda uliibuka kufuatia tuhuma za matumizi mabaya ya mali za Waislamu. Mrengo huo wa Kibuli Hill nao pia umekuwa na, na hitilafu za ndani baada ya mmoja wa viongozi wake mashuhuri, Sheikh Obed Kamulegea ambaye alikuwa mstari wa mbele kujitenga na ule mrengo wa Old Kampala, naye pia kutangaza kujitenga na wenzake wa mrengo wa Kibuli Hill. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subait kwa ripoti yako hiyo, ambayo ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utahusu mgogoro wa mauaji ya kiholela Marekani na kilio cha rais Joe Biden. Rais Joe Biden wa Marekani amelalamikia vikali mashambulizi ya silaha moto na mauaji ya kiholela nchini humo, na ametaka uhalifu huo ukomeshwe mara moja. Amesema mashambulizi ya silaha moto Marekani ni sawa na ugonjwa wa kuambukiza na ni aibu kwa nchi hiyo kimataifa. Rais huyo wa Marekani alisema hayo Alhamisi wakati akitangaza amri sita za utekelezaji za kukabiliana na machafuko ya kutumia silaha na kuhimiza amri hizo zipasishwe kuwa sheria. Alisema watu 316 wanapigwa risasi nchini Marekani na mia sita wanauawa kwa risasi kila siku nchini humo. Biden amesema kama ninavyo nukuu, bendera yetu ilikuwa ndiyo kwanza inapepea nusu mlingoti kutokana na ukatili wa kuuliwa wa Marekani wanane wenye asili ya Asia huko Georgia. Ghafla moja, watu wengine kumi wamepigwa risasi na kuuawa kwa umati huko Colorado. Ameongeza kuwa katika matukio hayo mawili na kwenye kipindi cha wiki moja tu zaidi ya kesi 850 za ufyatuaji risasi zimeripotiwa nchini Marekani, na watu 250 wameuawa na 500 wengine wamejeruhiwa katika matukio hayo. Sasa hivi kuna mgogoro mwingine umeongezeka katika uhalifu wa utumiaji silaha kiholela huko Marekani, nao ni mgogoro wa silaha zisizoonekana yani silaha za kutengeneza kienyeji ambazo hazina nambari za serikali, hivyo hata kama kutawekwa sheria kali za kupiga marufuku kununua silaha katika maduka rasmi, lakini silaha zisizoonekana zitakuwa hazidhibitiki. Kiujumla ni kwamba mgogoro wa mauaji ya kiholela na utumiaji silaha moto una historia, historia sawa na ya kuasisiwa nchi ya Marekani. Uhuru wa kutembea na silaha katika nchi kubwa ya kibepari duniani umekuwepo muda wote tangu kuundwa nchi hiyo na unachangia sana uhalifu na mauaji ya kiholela katika jamii ya Marekani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mara kwa mara kunaripotiwa mauaji ya umati na ya kiholela nchini humo. Miongoni mwa visingizio vinavyotumiwa na wahalifu hao ni ima kukata tamaa ya maisha, ugomvi wa kifamilia, masuala ya kazi, kuathiriwa na filamu za mauaji na ukatili pamoja na michezo ya kompyuta mara kwa mara utaona kunaripotiwa mtu kubeba silaha na kufanya mauaji ya umati katika maeneo ya umma, tena bila kisisi nchini humo. Taban, kuna uhalifu mkubwa zaidi ya huo unaotokea kila siku huko Marekani, nao ni ule wa magenge ya wa wahalifu na wafanya magendo ya wa madawa ya kulevya ambao wanaongeza kwa kiwango kikubwa mauaji ya kiholela ya kutumia silaha moto huko Marekani. Agnes Kalamad, mkurugenzi mkuu wa Amnesty International, amesema serikali ya Marekani haitekelezi jukumu lake la kulinda haki ya kuishi wananchi wake kama zinavyosema sheria za kimataifa za kuzuia machafuko na uhalifu wa kutumia silaha. Takwimu rasmi zilizotolewa na serikali ya Marekani kuhusu mauaji ya silaha za moto pamoja na watu kujiua zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini zaidi ya watu elfu arobaini na tatu walipoteza maisha yao kwa njia hizo huko Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 882 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fussilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 41 na 42 za sura hiyo ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rajim inna allathina kafaru bidhikri lamma jaahum wa innahu lakitabun aziz, kwa hakika wanayoyakataa mawaidha haya yanapowajia wataangamia na haya bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu. La ytih lbatil mn bin ydih wla mn hlfh tnzil mn hakim hamid, hautakifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake kimeteremshwa na mwenye hikima msifiwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu wanaotumia maneno ya hadaa na ya kupotosha dini ili kujaribu kuwavuta watu kwenye dhalala na upotofu, na kuwafanya wajitenge na kujiweka mbali na dini na aya za Quran. Aya hizi tulizosoma zinasema hii Qurani imeteremshwa kwa ajili ya kuwakumbusha watu wazinduke kutoka kwenye usingizi wa mghafala na kurejea kwenye fitra na maumbile safi walioumbiwa na mola wao. Lakini kwa masikitiko, baadhi ya watu wanaikanusha na kuukataa ukweli wa dini, wakati ukanushaji wao huo hauwezi kupunguza chochote katika thamani ya kitabu hichi cha mbinguni. Kitabu hiki cha Allah ni cha kudumu milele na wala hakishindiki. Ni kitabu ambacho mantiki yake iko wazi kabisa, hoja zake ni madhubuti na mafundisho yake yana chimbuko na misingi imara. Katika kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu adhama ya Quran, aya hizi zinasema: kitabu hiki kimeteremshwa na Allah subhanahu wataala ambaye yote ayafanyayo yanatokana na hekima na yako kwenye upeo wa juu kabisa wa usahihi na ukamilifu. Ni wazi kwamba kitabu kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima na mhimidiwa hakiwezi kuwa na neno lolote la batili, si katika ya kabla wala baada yake. Hauonekani mgongano wowote katika aya zake hukumu na mafunzo yaliyomo ndani yake hayana kasoro yoyote, na hakuna awezaye kuyatia mkono kuyabadilisha. Si hayo tu, lakini pia hakuna mwenye uwezo wa kuubatilisha ukweli uliomo ndani yake, na hata katika zama zijazo, pia ugunduzi na maendeleo ya kielimu ya wanadamu havitaweza kuyatia ila au kuyatoa kasoro yoyote ile mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ili kuweza kujiepusha na upotofu na mghafala katika dunia ya leo iliyojaa vishawishi na vitamanishi, tusomeni Quran, ambayo ni utajo wa mawaidha na ukumbusho wa hakika za mambo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Qur'an inatupa habari ya hali ya baada ya kuteremshwa kwake kwa kutangaza kinaga ubaga kuwa hakutatokea wa kuitoa kasoro, wa kuitia mkono ili kuibadilisha, na wala halitapatikana abadan lolote lile la batili ndani yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba njama na vitimbi mbalimbali vinavyofanywa dhidi ya Quran havitafua dafu. Kwa hiyo, vyovyote vile watakavyojaribu kufanya maadui wa Quran hawataweza kukiondoa kitabu hicho cha mbinguni katika masuala ya kijamii ya Waislamu. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kwa vile aya za Qur'an dh, ni dhihirisho la ujuzi na hekima ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, basi ziko sahihi kabisa na zimejaa hekima na ndio msingi imara wa dini tukufu ya Uislamu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 43 na 44 ambazo zinasema: ma yuqalu laka illa ma qad qila lirusul min qablik inna rabbaka ladhu maghfiratin wa dhu iqabin alim, huambiwi ila yale yale waliyoambiwa mitume wa kabla yako yawaje lugha ya kigeni na mtume Mwarabu? Sema, hii Qur'an ni uongofu na ponyo kwa wenye kuamini. Na wasioamini umo uziwi katika masikio yao, nayo kwayo imezibwa, hawaioni hao wanaitwa nao, wako pahala mbali. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia yale yaliyoashiriwa katika aya zilizotangulia kuhusu ukanushaji wa wapinzani wa dini na kueleza kwamba watu hao hawakuwa wakiipiga vita Qurani tu, lakini walikuwa wakimvurumizia pia majina mabaya ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kumwita mchawi, mshairi na hata mwenda wazimu. Mwenyezi Mungu mtukufu akamfariji mtume wake kwa kumwambia, mitume waliopita kabla yako pia walikuwa wakinasibishiwa mambo hayo na walikumbana na watu kama hao pia. Kwa hiyo usijali maneno yao, bali endelea kufikisha ujumbe wako kwa subra na uvumilivu. Ni wazi kwamba Allah Subhanahu wa Taala ni mrehemevu na msamehevu kwa watu wajinga na wafanyao mambo kwa kutojua, lakini kwa wale wavumrimizao tuhuma kwa uelewa kamili na kwa makusudi, wanaoamua kuipiga vita Qur'an na kumfanyia uadui mtume wa Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na adhabu kali. Moja ya visingizio na vijisababu walivyokuwa wakivitoa baadhi ya wapinzani wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba kwa nini kitabu ulichotuletea ni cha lugha yetu? Kama wewe ni mtume kweli, muujiza wako inapasa uwe wa kututeremshia kitabu kisichokuwa cha Kiarabu ili tufahamu kama kweli wewe mtume wa Mungu. Allah subhanahu wataala, akawajibu watu waliotoa kisingizio hicho kwa kuwaambia, Laiti kama tungeliteremsha Qur'an kwa lugha isiyo ya Kiarabu, hapo wangepata kisingizio cha kusema, sisi ni wazungumzaji wa Kiarabu, kwa hiyo aya za kitabu hiki haziko wazi na wala hazifahamiki. Lakini wakati sasa kimekujieni kwa lugha ya Kiarabu na mnayafahamu yaliyomo ndani yake, mnatoa maneno ya upuuzi, zogo na ubishi ili kuwapumbaza na kuwazuia watu wasisikilize aya zake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Quran ni ponyo na uongofu kwa wenye kuiamini, na lengo lake ni kukuongozeni kuelekea kwenye maisha safi ya utoharifu ya duniani na akhera. Aidha, inataka kuziponya nyoyo zenu na kukutakaseni na uchafu wa kiakhlaki ili muufikie ukamilifu wa kiutu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu hawataki kuiona wala kuisikiliza haki, kama kwamba ni vipofu wasio na macho ya kuonea na viziwi wasio na masikio mazima ya kusikilizia. Lau kama wangeiendea Qur'an na roho iliyoamini na moyo wenye kuitaka haki, wangeupata uongofu kutoka kwenye aya zenye nuru za kitabu hicho cha mbinguni, na maradhi ya kiroho na kiakhlaqi waliyo nayo yangeponywa na kutibika. Lakini wamekuwa kama kwamba ni watu vipofu na viziwi wanaoitwa kutokea mbali lakini hawaisikii sauti yoyote. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wanatakiwa wavumilie kauli chafu za wapinzani na maneno mabaya wanayotoa dhidi yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msamaha na adhabu ya Allah yote mawili yanafanyika kwa hekima maalum na kila moja kwa mahala pake, huwashajiisha wema na kuwatia adabu wabaya, japokuwa rehma za Allah zinazitangulia ghadhabu zake. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utoaji visingizio na vijisababu wa maadui wa haki hauna mwisho. Vyovyote watakavyofanya Waislamu, wao watatafuta kitu cha kuwatia ila na kuisema vibaya dini yao. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Quran ni kitabu cha uongofu, ni tiba ya maradhi ya kiroho, kiakhlaqi, kijamii na kadhalika. Taban, watakaonufaika na tiba hiyo ni wale watakaotaka kuangaziwa na nuru hiyo ya uongofu pasina kuifumbia macho na kuizibia masikio. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 882 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 10 Aprili inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo ina kichwa cha maneno vigogo 61 hatima yao kwa Samia, ripoti ya CAG. Ukurasa huo wa mbele wa Habari Leo umepambwa na picha inayowaonyesha Waislamu wakisali sala ya Ijumaa katika eneo la wazi jijini Dar es Salam hapo jana. Hata hivyo, maelezo ya picha hiyo yanatoa mguso maalum kwa sababu gazeti hilo limeandika waumini wa dini ya Kiislamu wakisali sala ya Ijumaa katika msikiti wa Ngazija, posta mpya Dar es Salam jana Waislamu kote duniani wapo katika toba kujiandaa na kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan wiki ijayo. Kinachoshangaza, msikilizaji mpenzi, hapo ni kauli ya toba, kitu ambacho sijui mwandishi wa habari leo amekitoa wapi? Gazeti hilo aidha limeandika walimu waliojitolea kunufaika ajira elfu sita na wataka adhabu kali madudu ripoti ya CAG. Mauaji ya kinyama ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi na Nipashe, likieleza kuwa mume na mke wa uwawa miili ya kutwa kichakani, mwanafunzi wa miaka kumi abakwa hadi kupoteza maisha. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari pia yenye anwani mwekezaji afungwa miaka 30 kwa kuzalisha bangi. Naligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno CAG awalipua CAF, CCM na CHADEMA, kisha linatoa ufafanuzi kwa kuandika, mali CAF zina majina binafsi, kigogo CHADEMA akopa mamilioni ahama masurufu, yaiweka CCM mtegoni, CAG sasa apeleka mpira kwa msajili vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na polisi Dar es Salaam wasimulia walivyodaka kilo 13 za heroini, na Zito, Samia akaanza vizuri, tusibweteke. Mwananchi linamnukuu kiongozi huyo wa chama cha ACT Wazalendo akisema wa tusibweteke kwa sababu ni mapema mno. Huu ni mwanzo tu, hatujaona shughuli yoyote inayohusisha sheria Mwananchi aidha limeandika waziri ang'aka walimu kulipishwa shilingi laki tano kuupata ukuu wa shule. Darubini ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya Kenya, ambapo The Saturday Standard na Taifa Leo yamechangamkia habari ya aina moja ambayo Standard limeyakisi kwa anwani ya fichuka pendekezo la Raila kwa naibu rais Ruto. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika sasa imedhihiri kuwa mkutano uliofanyika baina ya naibu rais William Ruto na naibu kiongozi wa ODM Wycliffe Oparanya huko Masai Mara yalihusu au ulihusu mpango wa kuanzisha muungano mpya wa kisiasa. Habari hiyo imeakisiwa na Taifa Leo kwa kichwa cha maneno, Raila apewa ujumbe wa Ruto. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vya habari mwanajeshi aliyeshtakiwa kwa kosa la kudhulumu mtu aachiwa huru na dawa za akili zatumiwa kuongeza makali ya pombe. Habari nyingine iliyochangamkiwa na magazeti ya nchi za Afrika Mashariki kwa leo katika uga wa kimataifa ni ya kifo cha mwanamfalme Philip, mume wa malkia Elizabeth wa Uingereza aliyeaga dunia jana akiwa na umri wa miaka 99. Naligukia sasa gazeti la Saturday Nation ambalo nalo pia limetoa kipaumbele maalumu kwa habari ya kifo cha mwanamfalme Philip. Lakini habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani, Bensouda amwafuatilia Ruto kutokana na yaliyofichuliwa ICC. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Oparanya, Raila alikuwa na taarifa za mkutano na naibu rais. Na tunatamatishia nchini Uganda, na nikianza na gazeti la Saturday Monitor ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa na kichwa kikuu cha habari, askofu mshikizi abainisha mpango wake. Aidha limeandika tanzia, mwanamfalme Philip afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani, tunaweza kufanya mambo bila bodaboda na intaneti, asema jenerali Tumwine. Ni waziri wa usalama wa ndani wa Uganda ambaye amesema historia na COVID-19 zimethibitisha kuwa huduma za intaneti na usafiri wa bodaboda ni vitu vya anasa ambavyo wanauganda wanaweza kuishi bila ya kuwa navyo kutokana na hatari vinayosababisha kwa nchi. Saturday Vision kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, adhabu kali kwa wakwepa kodi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na kanuni mpya za kuanza masomo kwa mashule za tulewa na wizi wa ng'ombe waitikisa nchi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 27 Shaban na mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe ya 10 Aprili mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita aliuawa Emiliano Zapata, mwana mapinduzi mashuhuri wa nchini Mexico, kupitia njama maalumu dhidi yake. Wahindi wekundu wa Meksiko wanamfahamu Zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao tangu mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa na kumi miladia. Sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru, Zapata alibeba pia silaha na kuwaongoza Wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 1946, kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka huko Lebanon. Ufaransa ilizikalia kwa mabavu Lebanon na Siria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lubnan ilipata uhuru mwaka 1945 na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo ambayo yalianza kutekelezwa Aprili mwaka 1946. Katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, yaani sawa na tarehe 10 Aprili mwaka 1973 Makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya Palestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel ulimuua huko Ureno Isam Sartawi, aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Farvardin mwaka 1367 Hijiria Shamsia, ndege za kivita za Iraq zilioshambulia mji wa Marivan wa magharibi mwa Iran na kukilenga kijiji kimoja kwa mabomu ya kemikali. Raia kadhaa waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika jinai hiyo ya utawala wa dikteta Saddam. Jamii ya kimataifa na hasa nchi za magharibi zilinyamazia kimya ya jinai hiyo na badala yake zilitoa misaada zaidi ya silaha za kemikali kwa nchi hiyo. wa mahalla al-akhyar wa salli ala Muhammadin wa alihi at-tahirin. Upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa ya wasikilizaji wetu wawili wa, wili. Wa kwanza ni Bwana Ali Haji Soda Mbili wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anatoa shukrani akisema, shukran Redio Tehran kutujuza yanayojiri duniani kote. Maoni mengine ni ya Profesa Ali Magema wa Tanga, kama anavyojiita mwenyewe, naye pia yuko huko ko Tanzania. Anasema ni ujinga wa Faransa kuwakataza Waislamu wasivae hijabu, laana itawapateni nyinyi wa Faransa. Maoni yake hayo, Profesa Ali Magema watanga huko nchini Tanzania. Pia na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna amesema kumepatikana mafanikio ya awali katika kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA katika mji mkuu wa Austria. Uamuzi wa, wa baraza la Seneti la Ufaransa wa kupasisha mpango unaopiga marufuku wasichana wenye umri chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma umelaaniwa na kukosolewa vikali ndani ya nchi hiyo na katika kila pembe ya dunia. Mpinzani mashuhuri wa Saudi Arabia Omar Abdul Aziz amesema mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman atakuwa Saddam Huseni mpya wa Mashariki ya Kati iwapo ataendelea na kazi na mwenendo wake wa sasa. Katibu mkuu wa harakati ya Asaibul Haqi ya nchini Iraq Kais al Khaza Ali amekosoa hatua za Marekani, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, dhidi ya nchi hiyo na kusisitiza kuwa Wairaq hawana hata chembe ya imani na nchi hizo. Na taasisi ya Muslim Advocates imewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya Facebook, mkurugenzi mtendaji wake Mark Zuckerberg, na kiongozi nambari mbili wa kampuni hiyo Sheryl Sandberg, ikitaka Facebook kutilia maanani harakati zinazoeneza chuki na uhasama dhidi ya Waislamu katika mtandao huo na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina aghairi ya kukuwa geni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.