Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Aljumua aya ya 9 hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Tehran, ikiwa leo ni Jumaa tarehe ya 26 Shaban mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe ya 9 Aprili mwaka 2021 miladia. Zimebaki siku chache tu kabla ya kumkaribisha mgeni mtukufu, yani mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja kwenye 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile, Singida huko nchini Tanzania. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, kipindi cha Irani juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tutakuwa pia kama kawaida na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa SADIK waahidi kutoa jibu kali dhidi ya hujuma za magaidi huko Msumbiji. Amir Abdulahi anasema Iran itaendelea kuiunga mkono Siria kwa nguvu zote. Umoja wa Afrika wasitisha mpango wake wa kuagiza chanjo ya AstraZeneca na Human Rights Watch yaitaka Chadi heshimu haki za mikusanyiko. Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEC wameahidi kwamba watatoa ajibu mwafaka dhidi ya hujuma na mashambulio ya hivi karibuni ya magaidi wenye mfungamano na Daesh huko nchini Msumbiji. Viongozi wa mataifa sita wa jumuiya hiyo waliokutana Maputo, mji mkuu wa Msumbiji, ikiwa yamepita majuma mawili tangu kutokea mashambulio mabaya zaidi ya kigaidi huko Msumbiji, wamesema hujuma kama hizo za kigaidi hazipaswi kubakia bila majibu ya nchi za eneo. Aidha, taarifa pamoja jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imesisitiza kusaidia juhudi za kudumisha amani na usalama nchini Msumbiji. Hata hivyo taarifa hiyo haikueleza ni msaada wa aina gani utakaotolewa na mataifa hayo kwa ajili ya kupambana na vitendo vya ukosefu wa usalama nchini Msumbiji. Viongozi hao waliokutana, ambao ni sehemu ya mataifa 16 ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, wamesema wanataraji kukutana kwenye mkutano mwingine wa kilele utakaojadili mzozo huo Aprili 29. Ili kuangazia namna watakavyokubaliana kulishughulikia tatizo hilo kikanda. Magaidi wa kufurishaji wanaofungamana na kundi la kigaidi la Daesh walifanya uvamizi na kuuteka mji wa Palma mkoani Cabo Delgado huko Msumbiji mnamo Machi 24, ambapo makumi ya watu waliuawa na maelfu ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Msaidizi maalum wa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema Tehran itaendelea kuiunga mkono kwa nguvu zote serikali ya Siria. Amir Abdulahian, msaidizi maalum wa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa, amesema hayo katika mazungumzo yake na Shafiki Dayub, balozi wa Siria hapa mjini Tehran na kueleza kwamba Marekani, kwa kutekeleza vikwazo vya kiuchumi, imekuwa ikiendesha vita vya kigaidi dhidi ya Iran kwa kutumia ugaidi wa kiuchumi. Msaidi msaidizi maalum wa spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa, kadhalika amebainisha pia katika mazungumzo hayo na balozi Shafiki Dayub kwamba Siria na Iran zimekuwa na uhusiano mkongwe na wa kirafiki na wa kidugu. Kadhalika, Amiri Abdulahian amesema Siria ipo mstari wa mbele katika kambi ya Mukawama na kwamba Iran ipo pamoja na nchi hiyo na itaendelea kuiunga mkono kwa nguvu zake zote. Umoja wa Afrika umesitisha mpango wa kupata chanjo ya korona kutoka taasisi ya Serum kutoka India kwa sababu ya kuhofia usambazaji wake na badala yake imeamua kuagiza kwa watengenezaji wa dawa wa Marekani, Johnson and Johnson. Kiongozi wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika, John Nkengasong, alisema ni muhimu kuwa na upatikanaji wa chanjo wa kuaminika na marufuku ya usafirishaji iliyoko India inaleta changamoto kwa Afrika. Kadhalika amesema maamuzi ya Umoja wa Afrika ya kusitisha uagizaji wa chanjo ya AstraZeneca hayana uhusiano wote na athari za watu kuganda damu kutokana na chanjo ya Oxford ya AstraZeneca ambazo zitaendelea kuletwa barani Afrika kutoka Umoja wa Mataifa kupitia mpango wake wa COVAX. Taasisi ya India ya Serum ina leseni ya kusambaza dawa ya AstraZeneca duniani kote, lakini New Delhi imeweka udhibiti ili kukabiliana na maambukizi makubwa ambayo yanaendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo. Nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Kenya, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zimepokea mamilioni ya dozi za chanjo ya AstraZeneca kupitia mpango kima wa kimataifa wa COVAX na kwa sasa zinaendelea na kampeni za kuwachanja raia wao, uh, licha ya kuwa hivi karibuni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kusitisha kupokea chanjo hiyo. Mwezi uliopita wa Februari, wizara ya afya ya Afrika Kusini ilisema imevunjwa moyo na habari kuwa chanjo ya AstraZeneca haina taathira kwa virusi vipya vya korona na kuagiza shehena chanjo hiyo iliyonunuliwa na Pretoria kutoka Uingereza kuuzwa kwa nchi nyingine. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limewataka viongozi wa Chad kuheshimu haki ya mikusanyiko na mikutano wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kuelekea katika uchaguzi mkuu Jumapili ijayo. Taarifa ya Human Rights Watch imesema serikali ya Chad inapaswa kuchukua hatua za haraka za kuzuia ukiukaji wa haki wakati wa kufanyika uchaguzi huo. Sehemu nyingine ya taarifa ya Human Rights Watch imeeleza kuwa vikosi vya usalama vya Chad vilifanya hujuma na mashambulio makubwa dhidi ya waandamanaji na wafuasi wa upinzani katika uchaguzi wa rais uliopita nchini humo. Kadhalika, taarifa hiyo imebainisha kwamba mamlaka husika nchini Chad zinapaswa kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi huru na wa haki na kila raia aliyetimiza masharti ya kupiga kura aweze kutekeleza haki yake hiyo ya kikatiba. Tume ya uchaguzi nchini Chad inasema kuwa maandalizi yote yamekamilika kuelekea uchaguzi wa rais utakavyofanyika siku ya Jumapili, Aprili 11. Rais wa muda mrefu Idrisa Debi Etno, ambaye amekuwa uongozini kwa zaidi ya miaka thelathini, anatarajiwa kurejea tena madarakani hivi karibuni. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Transformers nchini Chad alitoa wito wa kususiwa uchaguzi huo wa Jumapili akiutaja kuwa ni wa kimaonyesho tu. Na idadi ya watu waliouawa katika machafuko ya kikabila yaliyozuka katika mji wa El Geneina, makao makuu ya jimbo la Darfur Magharibi, nchini Sudani imeongezeka na kufikia 132. Gavana wa jimbo hilo Muhammad Abdullah Duma amewaambia waandishi wa habari kwamba idadi ya waliouawa sasa imefikia 132. Aidha amesema kwa sasa hakuna mapigano tena, lakini uporaji unaendelea kushuhudiwa. Wanamgambo walioshambulia mji huo walikuja wakitokea nchi jirani kama Chadi na Libya na walitumia silaha za kivita, amebainisha Muhammad Abdullah Duma. Kadhalika, gavana huyo amesema mapigano haya yalizuka wakati kundi lenye silaha liliposhambulia raia walipokuwa wakienda mjini na kuwa watu watatu na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho kushindwa mara kadhaa mazungumzo kuhusu bwawa la Anahdha, Misri yatoa vitisho. Mazungumzo ya kuainisha suala la maji ya bwawa la Nahdha na kuanza marhala ya pili ya uzingi, uingizaji maji bwawani kwa mara nyingine tena yamegonga mwamba na kumalizika bila natija yoyote huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kufeli mazungumzo hayo, Misri imeitishia Ethiopia kwamba itachukua hatua Sameh Shukuri, waziri wa mambo ya nje wa Masri, amesema Masri au Sudani kamwe haitapata hasara ya maji na kwamba nchi hiyo itachukua hatua iwapo madhara hayo yatakuwa yamesababishwa na bwawa la Nahdha. Ujenzi wa bwawa hilo katika vyanzo vya mto Nile ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja umeibua mvutano na itilafu kubwa kati ya nchi tatu nufaika yaani Ethiopia, Sudan na Masri. Misri na Sudani zina wasiwasi kwamba ujazaji maji katika bwawa la nadha utapunguza kiwango cha mgao wa kila moja ya nchi hizo. Kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa, iwapo ujazaji maji utafanyika kikamilifu, maji ambayo yangepasa kuingia Misri yangepungua ya kwa asilimia zisizopungua hamsini, jambo ambalo linatishia pakubwa uhai wa Misri kwa kuzingatia nafasi ya kijiografia ya Misri. Mto Naili ni mshipa muhimu wa uhai wa nchi hiyo, na kwa msingi huo una nafasi mahsusi katika usalama wa taifa la Misri na namna ya kuamiliana nchi hiyo na nchi nyingine zinazozungukwa na mto Naili. Aidha, hivi sasa kwa kukamilishwa bwawa la Nahdha, kuna wasiwasi kwamba mtiririko wa maji utapungua na hivyo kusababisha misri ipate hasara zisizoweza kufidika. Hali hiyo ya mambo imepelekea nchi tatu wanufaika kufanya mazungumzo chungu nzima ili kufikia mapatano juu ya ujenzi wa bwawa hilo na kudhamini mgao wa maji. Hata hivyo, mazungumzo hayo yamekuwa yakimalizika bila natija. Ethiopia inaamini kuwa ujenzi wa bwawa hilo ni kwa ajili ya ustawi wa nchi hiyo na kustafidi na nishati inayotokana na maji na haiko tayari kusaini makubaliano na kuheshimu mapatano ambayo yanaibana nchi hiyo. Wakati huo huo mkabala wake Misri inasisitiza kusainiwa mapatano rasmi na yenye kutoa dhamana kwa ajili ya kudhamini mgao wake wa maji. Hatua ya pili ya ujazaji maji katika bwawa la Nahdha inatazamiwa kuanza mwezi Julai mwaka huu. Misri na Sudani zinataraji kuwa kabla ya kuanza hatua hii, zingefikia makubaliano ya lazima ambayo yangesainiwa ya na Kairo, Khartoum na Adis Ababa. Na kwa msingi huo mazungumzo hayo sasa yamefanyika Kinshasa, chini ya usimamizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambayo ndio mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika, baada ya kusimama kwa miezi kadhaa. Hata hivyo kushindwa duru hii ya mazungumzo pia kwa mara nyingine tena kumeashiria kengele ya hatari katika eneo, kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Masri, Sameh Shukri, mazungumzo ya Congo ilikuwa ni fursa ya mwisho kwa nchi hizo tatu ili kufikia makubaliano kuhusu ujazaji maji katika bwawa la Anahdha. Pamoja na hayo, Shukuri amesema sisi hatujaona irada yoyote ya dhati kutoka kwa Ethiopia kwa ajili ya kutatua kadhia ya bwawa la Annahdha. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, naanza naye Rashid Musa Msolole, akiwa huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema Nawatakia kila la heri wananchi wa Misri na Sudani, na tunataraji kwamba mgogoro uliopo baina ya nchi hizo tatu utatatuliwa kwa njia za amani. Shukran sana. Nashika maoni yake Alhaji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema shukran sana Redio Teherani kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote, asante sana. Kutoka hapo Dar es Salaam, Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, naye anasema asante sana Redio Teheran. Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa au mashirika misaada ya kimataifa wasaidieni wananchi wa Yemen. Hawana chakula, makazi, watoto na wakina mama wanateseka, hawana makazi. Shukran sana kutoka hapo Tanga Tanzania, barabara ya kumi na tatu. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania naye anasema shukran Radio Tehran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na ni wakati mwingine wa kujumuika nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Rouhani asema leo tunashuhudia msimu mpya wa kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Spika wa bunge la Iran asema mapatano ya China na Iran ni onyo muhimu kwa Marekani na uh, jasusi wa Israel akamatwa nchini Iran. Karibuni. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema leo tunashuhudia mwanzo mpya wa kuhuishwa mapatano ya nuklia ya JCPOA. Akizungumza Jumatano mjini Tehran katika kikao cha baraza la mawaziri, Rouhani amesema nchi zote ambazo zinafungamana na mapatano ya JCPOA zinakutana Vienna, Austria. Ameongeza kuwa na hapa namnukuu, leo kuna sikika sauti moja, ambapo wale wote walioafiki mapatano haya ya nuklia wamefikia natija kuwa hakuna mkondo bora kuliko ule ulioainishwa katika mapatano ya JCPOA na hakuna njia nyingine isipokuwa kutekelezwa kikamilifu JCPOA. Hayo ni mafanikio makubwa kwa taifa la Iran. Rais Ruhani ameendelea kusema kuwa ni fahari kubwa kwa taifa la Iran kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, pamoja na kuwepo masaibu na mashinikizo ya vita vya kiuchumi sambamba na vikwazo vikali zaidi, nchi imeendeshwa kwa njia nzuri, ambapo si tu marafiki bali hata maadui wanakiri kuhusu kufeli sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mafanikio haya yamepatikana kutokana na mapambano na mukawama, kusimama kidete wananchi na uongozi wenye busara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ruhani amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani na dunia nzima sasa inafahamu ukweli huo. Ameongeza kuwa Iran katu haitaki kufuatilia shughuli za nyuklia zisizo za amani. Aidha amesema iwapo nchi zingine katika mapatano ya JCPOA zitatekeleza ahadi zao katika mapatano hayo, Iran nayo pia itaanza tena kutekeleza ahadi zake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ameashiria kukaribia siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklia hapa nchini na kusema, nukta nyingine ambayo nataka kuashiria ni kwamba uh, tumewadia katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ambayo huadhimishwa Aprili 9. Siku hii tutaiadhimisha Aprili 10 kwa sababu Aprili 9 ni Ijumaa. Katika siku hii eh, tutakuwa na sherehe za kufungua miradi mipya na wananchi wataweza kujua eh, ni kipi kilichojiri katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wananchi wataona makumi ya miradi mipya ambayo itazinduliwa Jumamosi. Wakati huo huo, wiki hii, Vienna, mji mkuu wa Austria, umekuwa mwenyeji wa kikao cha kawaida cha kamisheni ya pamoja ya mazungumzo kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kabla ya kikao cha wiki hii, kikao cha 18 cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kilifanyika Ijumaa iliyopita kwa njia ya video ambapo washiriki yaani Iran na kundi la nne jumlisha moja waliamua kuendeleza kikao hicho ana kwa ana mjini Vienna wiki hii. Mkutano huo unajumuisha wawakilishi wa Iran na nchi za kundi la P4 jumlisha moja ambazo ni China, Russia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya. Wakati huo huo naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu mkutano wa Jumanne wiki hii mjini Vienna na wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya JCPOA na kusisitiza kuwa mwelekeo wa kikao hicho ni chanya na wenye kutia matumaini. Aidha amesisitiza kuwa Iran haifanyi mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na Marekani katika kikao cha Vienna. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo katika mahojiano na mwandishi wa redio Tehran baada ya mkutano huo wa Vienna na kuongeza kuwa mazungumzo hayo ya washiriki wa kamisheni ya pamoja JCPOE ya JCPOA yataendelea Ijumaa. Akifanua zaidi kuhusu msimamo wa Iran kishwari kishwari na kishwari na kishwari kishwari katika kikao hicho cha Vienna, Arakchi amesema, tumefanya mazungumzo na kundi la nne jumuisha moja katika fremu ya kamisheni ya pamoja, na kwa hivyo hatuna mazungumzo ya pande mbili na Marekani au nchi nyingine yoyote. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi irudishe masharti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi iridhishe na ikidhi masharti ya Jamhuri ya Kiislamu hilo halituhusu. Aidha, hatuafiki pendekezo la hatua kwa hatua la kuondolewa vikwazo. Tunataka kila kitu kifanyike katika hatua moja. Mazungumzo yanayoendelea sasa ni ya wataalamu wa masuala ya kiufundi na kisheria, kuhusu nini kitajumuisha kurejea katika JCPOA. Hatufanyi mazungumzo mapya kuhusu eh, makubaliano ya nyuklia ya JCPOA au masuala mengine. Tunataraji kwamba Ijumaa kutafanyika kikao kingine cha kamisheni ya pamoja ili kutathmini matokeo ya vikao vya wataalamu. Iwapo hakutakuwa na hatua katika mazungumzo, basi kikao kitamalizika. Hatujakuja hapa kupoteza wakati na hatuna haraka, kwani sisi tutasongesha mbele mazungumzo pale tu tutakapoona maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanazingatiwa. Amesema kutiwa saini mapatano ya ushirikiano baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani na kuongeza kuwa matukio kima ya kimataifa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni kwa hasara ya Marekani. Akizungumza katika kikao cha uh, wiki hii bungeni, Mohamed Baghir Kalibaf, Spika wa Bunge la Iran, aliongeza kuwa kwa bahati nzuri, sheria ya kistratejia kuhusu kuondolewa vikwazo imepitishwa sekta ya nyuklia imeanza mkondo mpya wa kazi na hivi sasa hali inabadilika na kuwa kwa masilahi ya Iran, amesema. Siku za nyuma vikwazo vilienda sambamba na kusitishwa shughuli za nyuklia za Iran, lakini sasa kuna vikwazo, lakini sekta ya nyuklia ya Iran inastawi na upande wa pili unapata hasara ukiendelea kuchelewesha mambo. Ghalibafu amesema mafanikio ambayo Iran imeyapata katika uga wa diplomasia kivitendo E, yatapelekea ya kuondolewa vikwazo kikamilifu na hivyo taifa la Iran litapata manufaa ya kiuchumi. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa Wamarekani wanapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran kivitendo, kwani eh, kutoa ahadi kwenye makaratasi tu si jibu sahihi kwa watu wa Iran. Kalibaf amesema mapatano ya kistratejia ya miaka ishirini na mitano yaliotiwa saini karibuni baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani. Na akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, spika wa bunge la Iran amesema kutiwa saini mapatano haya kunaonyesha kuwa ulimwengu hauishii katika dunia magharibi, na karne ijayo ni karne ya Asia. Aidha, kutiwa saini mapatano hayo ni onyo muhimu kwa Marekani kwamba matukio ya kimataifa sasa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni hasara kwake. Marekani haina uwezo wa kuchukua maamuzi ya upande mmoja kuyalazimisha kwa mataifa mengine yaliyo huru na yanayojitegemea. takumbuka kuwa hati ya ushirikiano wa pande zote kati ya Jamhuri ya Kiislami Iran na Jamhuri ya Watu wa China kwa jina la mpango wa miaka 25 ilisainiwa wiki iliyopita hapa Tehran na Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na mwenzake wa China Wang Yi. Na maafisa wa usalama nchini Iran wametangaza kumkamata jasusi wa utawala wa kizayuni wa, wa Israeli katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki, kaskazini e magharibi mwa nchi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki amesema jasusi huyo utawala wa Israeli na majasusi kadhaa wa nchi zingine wamekamatwa katika operesheni ya maafisa wa usalama mkoani humo. Akizungumza na waandishi habari Jumatatu, amesema hakuna kundi lolote la magaidi wa kufurishaji katika mkoa huo, lakini hakutoa taarifa zaidi kuhusu idadi ya majasusi waliokamatwa au uraia wao. Agosti elfu mbili ishirini maafisa wa usalama wa Iran waliwakamata pia majasusi kadhaa wa mashirika ya kijasusi ya e, kigeni. Akizungumza wakati huo, afisa mwandamizi wa wizara ya usalama alitangaza kuwa wamesambaratisha timu tano za majasusi na kusema kukamatwa majasusi hao kulikuwa ni pigo kubwa kwa madoda ya kibeberu duniani. Afisa huyo alisema mashirika ya kijasusi ya kigeni yanatumia mbinu za kiwango cha juu kabisa kupata taarifa muhimu katika sekta mbalimbali mbali za Iran, hasa sekta ya nyuklia na pia sekta za kijeshi, kisiasa, kiuchumi na miundo msingi. Aliongeza kuwa majasusi hao wanatekeleza shughuli zao chini ya usimamizi wa shirika la kijasusi la Marekani, CIA, shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, na mashirika kadhaa ya kijasusi ya nchi za Ulaya. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe 9 Aprili inaanzia huko nchini Kenya. Habari ya radiamali ya kuuawa mwandishi wa habari wa shirika la utangazaji la Kenya KBC Betty Barasa imeakisiwa na matoleo karibu yote magazeti ya leo ya nchi hiyo. Daily Nation linaandika kengele hatari, baada ya watu wenye silaha kumuua mwandishi habari nyumbani kwake. Linatupasha zaidi kwa kuandika, Betty Barasa ameuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake ambapo ni pambizoni mwa mji mkuu wa Kenya Nairobi. Limeakisi pia habari ya Rais Uhuru Kenyatta kuzindua kiwanda cha kutengeneza silaha huko Kiambu. Gazeti dada la Taifa Leo ukurasa wake mkuu na habari zisemazo uhuruto walivyofuta rekodi ya Kibaki Jubilii ya koroga ustawi wa kiuchumi na demokrasia zilizoafikiwa chini ya utawala wa rais mstaafu Mwai Kibaki. Raila amtumia Ruto ujumbe wa muungano wa mwaka elfu mbili na 22. Wanahabari wakemea mauaji mwenzao, na korti yasema naibu gavana Kilifi ahana kosa. Gazeti la Sta pamoja na habari nyingine limeakisi takwimu za vifo na maambukizo ya virusi vya Korona kwa kuandika watu 16 wameaga dunia kwa COVID-19 nchini Kenya katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita, huku maambukizo mapya 1698 yakiripotiwa kwa mujibu wa wizara ya afya, hadi sasa wa Kenya elfu mbili mia mbili tisini na mbili wameaga dunia tangu mlipuko wa COVID-19 ulipoingia nchini humo mwaka jana. Gazeti nikitoka huko nchini Kenya. Sasa naelekea nchini Uganda, naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo linahoji katika ukurasa wake mkuu kuhusiana na mrithi wa askofu Lwanga kwa kuandika nani atafuata, likiwa limeambatanisha habari hiyo na picha za maaskofu kadhaa wanaotajwa kuchukua mikoba ya mwenda zake ya askofu Lwanga. Daily Monitor linaandika hatimaye, askofu Cyprian Kizito Lwanga aliyekuwa Askofu mkuu wa kanisa Katoliki dayosisi ya Kampala alizikwa jana na kufungua ukurasa wa mjadala wa nani atakaye mrithi nafasi yake. Delimonita limeakisi pia kutiwa saini mapatano Uganda na Masri kwa ajili ya ushirikiano wa mabadilishano ya taarifa za siri za kijeshi, huku mgogoro baina ya Misri na Ethiopia ukiendelea kushadidi kutokana na hatua ya Ethiopia ya kuendelea kujaza maji katika bwawa lake la Anahdha katika mto Nile. Deo Akiki, naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Uganda, amesema pamoja na mambo mengine, mapatano hayo yanalenga kubadilishana taarifa za kiintelijensia kuhusiana na vitisho kama vya ugaidi. Gazeti la Independent limeandika, Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amemteua Askofu Paul Semugerere kuwa msimamizi wa kanisa Katoliki dayosisi ya Kampala hadi pale askofu mkuu atakapoteuliwa. New Vision limeandika, nani msimamizi mpya wa Kampala? Papa amteua Semugerere kuwa kaimu askofu wa Kampala. Uhusiano wa China na Afrika, Rais Museveni apongeza uungaji mkono wa Beijing. Na mwenda zake askofu Lwanga azikwa aidha limemnukuu waziri wa afya Uganda, Dr Jane Ruth Aseng akisema kuwa watu laki moja arobaini na nne elfu na ishirini na tano waliopatiwa dozi ya kwanza ya chanjo ya korona ya AstraZeneca wanaendelea vizuri na kwamba hadi sasa nchi hiyo ya Afrika Mashariki haijaripoti madhara yoyote yaliyojitokeza kwa waliopatiwa chanjo hiyo nahitimishia huko nchini e, Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambayo limeandika: Spika Ndugai asema viongozi wanashauriwa vibaya. Lipumba Samia ameonyesha alichodhamiria sekta binafsi. Serikali ya ingilia ya kati mgogoro wa Yanga na TFF ikiwapa siku nne kumaliza. Mboni bandia mbadala wa miwani ya macho. Kigwangala akaliwa koni ripoti ya CAG na lishika. Nipashe mwanga wa jamii, na baadhi ya habari zake zinasema madudu mazito, ripoti ya CAG, upigaji wa kutisha utalii, akaunti zimamoto yapitisha malipo batili na shilingi bilioni tatu nukta tisa mbili za tengeneza ndege. Waziri aingia matatani bungeni, spika aagiza mjadala hasara mabilioni ATCL. Watumiaji wa stendi ya Magufuli waeleza kero, na mtaalamu wa afya aeleza athari kwa wagonjwa wa korona. Kwa upande wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, baadhi ya habari zake zinasema mkufunzi mbaroni kwa tuma za rushwa ngono. Ukikutwa na kifungashio cha plastiki faini thelathini au jela. Spika Ndugai ya shauri bodaboda wachapwe viboko na nane za tumika mpango wa maendeleo wa gazeti la Majira. Gazeti huru la kila siku umepambwa kwa habari zisemazo, Report ya yacg anika upigaji fedha za umma, uchotaji wa mabilioni ya fedha usiokuwa na vielelezo hadharani. Madudu tp Makampuni nyeti, ataja taasisi zilizopata hati mbaya, wafanyakazi wa kigeni 1538 ujenzi wa SGR hawana vibali, na mkufunzi chuo cha kilimo Maruku mbaroni kwa tuhuma za rushwa ya ngono. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Ifuatayo sasa ni makala ya wiki. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika kipindi cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia tatizo la virusi vya korona na ujumbe wake kwa mwanadamu wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Wapenzi wasikilizaji, mwanadamu ndiye kiumbe pekee ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekipa neema ya akili na kukipa hiari ya kutumia neema hiyo kwa ajili ya kuchagua njia sahihi na ya kujenga dunia yake. Katika kipindi chote cha maelfu ya miaka iliyopita, mwanadamu ametumia neema hiyo kubwa katika kuvumbua na kubuni vitu vingi na vilevile vile kutengeneza mazingira mazuri ya maisha yake, baada ya kipindi cha zama za kati na mwanzoni mwa mapinduzi ya viwanda barani Ulaya ubunifu na uvumbuzi wa mambo mapya ulishika kasi zaidi, na baada ya karne kadhaa za kuchanua ustaarabu mkubwa wa Kiislamu, elimu na maarifa vilichanua tena na kuwa na nafasi muhimu katika jamii ya wanadamu. Elimu sayansi na maarifa vilipiga hatua kubwa zaidi na mwanadamu akafanikiwa kuvumbua mambo adhimu na makubwa. Kwa sasa mwanadamu anaendelea kuvumbua mambo mengi, kuanzia anga za mbali hadi katika chembe ndogo kabisa ya atomu na elimu yake inamwezesha kujua mengi kati ya maajabu ya mwili wake yeye mwenyewe. Kwa kutumia teknolojia ya kisasa mwanadamu huyu amefanikiwa kufanya mabadiliko makubwa katika nyanja mbalimbali, kama katika masuala ya tiba, teknolojia ya mawasiliano, viwanda, kilimo, biashara na kadhalika. Kujitokeza kwa wavuti au intaneti na mitandao ya kijamii kumeleta mabadiliko makubwa sana katika maisha ya mwanadamu na hata kubadilisha mtindo wa maisha yake. Maendeleo hayo makubwa na ya kustaajabisha pia yameambatana na fikra mpya katika ulimwengu wa magharibi, mfumo wa humanism kwa maana ya kumtanguliza mbele mwanadamu na matakwa yake, ambao ndio unaounda msingi wa fikra za magharibi baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, na unaamini kwamba, mwanadamu tofauti na itikadi za kidini, ndiye kiini na mhimili mkuu wa dunia hii. Umetumiwa katika maendeleo ya kielimu, kisayansi kwa ajili ya kuuza na kutangaza fikra na mitazamo ya kimagharibi. Baada ya kubainika uwezo wa elimu na sayansi wa kutatua matatizo mengi ya mwanadamu na kukabiliana na ujinga, vinara wa mfumo huo walibuni nadharia ya scientism, ambayo kwa mujibu wake mwanadamu anaweza kuondoa vizuizi vyote mbele yake kwa kutumia elimu na tajiriba na hatimaye kujenga jamii bora na timilifu nadharia hii ina maana ya kuitukuza elimu na sayansi na kuitambua kuwa ndio njia bora au wenzo pekee unaopaswa kutumiwa na jamii ya wanadamu kwa ajili ya kuainisha maadili na thamani za kimaarifa. Kwa utaratibu huo jamii ya magharibi imepuuza na kutupilia mbali nafasi ya Mwenyezi Mungu, muumba wa dunia na vilivyomo na mwanadamu anayetumia silaha ya sayansi na elimu amechukua nafasi ya muumba wake. Nadharia hii inasisitiza kwamba nafasi pekee ya Mwenyezi Mungu ni makanisa na maeneo ya ibada. Kupuuzwa nafasi ya Mola muumba katika masuala yote kumepunguza sana mchango wa masuala ya kiroho katika jamii na kuwasukuma wanadamu, hususan katika nchi za Magharibi, katika masuala ya kimaada na maslahi ya mtu binafsi. Hata hivyo tajiriba na uzoefu wa karne kadhaa zilizopita katika nchi za Magharibi, ambako mwanadamu na matakwa yake vimetambuliwa kuwa nguzo na msingi wa kila kitu na kwamba elimu na sayansi ndiyo njia pekee ya utatuzi wa matatizo yote, haikuwa na mafanikio kwa mwanadamu. Kosa kubwa la wanafikra wa Magharibi ni kumuweka kando au kwa maana sahihi, kujitenga na Mwenyezi Mungu, maadili na masuala ya kiroho. Japokuwa Mola Muumba amemjalia mwanadamu kuwa khalifa wake katika dunia akampa akili na neema nyingi, lakini wakati huo huo alimtaka kutumia neema na vipawa hivyo kwa ajili ya ustawi wake wa kiroho na wa kimaada. Inasikitisha kwamba kivitendo, mwanadamu anayejitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa dunia na vilivyomo ametanguliza mbele tabia ya ubinafsi na masilahi ya kibinafsi na hatimaye anaharibu dunia na vilivyomo. Matokeo ya mwenendo huu wa kutumia akili na sayansi kama njia pekee na sahihi ya kumaisha mwanadamu ni kuvurugika mfumo wa maumbile ya dunia na maisha, mabadiliko ya hali ya hewa na kadhalika, ambavyo athari zake mbaya zinaonekana zaidi siku baada ya nyingine. Utengenezaji wa zana na silaha za aina mbalimbali ni mfano mwingine wa utumiaji mbaya wa neema ya akili, elimu na sayansi ya mwanadamu wa leo. Ingawa ni kweli kwamba mwanadamu amekuwa akifanya jitihada za kutengeneza silaha, lakini zana na silaha zilizotengenezwa miongo ya hivi karibuni kwa msaada wa sayansi na teknolojia mpya ni zenye uharibifu mkubwa na mauaji ya kutisha. Silaha za mauaji ya halaiki kama makombora ya nyuklia, silaha za kemikali na biolojia ni miongoni mwa zana za kutisha sana ambazo ni matunda ya utumiaji mbaya wa sayansi na teknolojia wa baadhi ya madola makubwa kwa ajili ya kuangamiza wanadamu. Katika upande mwingine, maendeleo ya kisayansi ya miongo kadhaa ya karibuni yanatumiwa kwa njia yenye mpangilio na malengo maalum, ambayo si tu kwamba haina faida kwa wanadamu, bali pia ina madhara kwao. Nchi nyingi za Magharibi zinatumia maendeleo hayo ya kisayansi na kiteknolojia kwa ajili ya kuzidhibiti nchi nyingine na kupora utajiri, mali asili na rasilimali zao. Matokeo yake ni kwamba sayansi na teknolojia ya mwanadamu haikuweza kutibu machungu ya wanadamu katika nchi za ulimwengu wa tatu, na zaidi vimeeneza dhuluma za kiuchumi, umaskini, maradhi na matatizo mengine mengi yanayoisumbua dunia ya sasa. Ni katika anga hii ambapo mwanadamu anayejiita mstaarabu lakini maghururi, anayefanya kila kitu kwa msaada wa sayansi na teknolojia na kujitambua kuwa ndiye mmiliki wa kila kitu na anayefanya jitihada za kuishi milele katika dunia hii, ndipo kirusi kidogo kisichoonekana isipokuwa kwa ala kinachoitwa korona kikajitokeza na kutoa changamoto kubwa kwa mafanikio hayo yote ya mwanadamu wa leo. Watu waliotukuza na kuabudu sayansi na teknolojia badala ya Mwenyezi Mungu muumba sasa wanatafuta njia ya kujiokoa na kirusi kiduchu cha korona na mauaji yake. Kirusi hicho kinaendelea kuwafunga majumbani mwao mamilioni ya watu kote duniani na kuwazuia kukutana, kutembeleana na hata kusalimiana. Nchi zilizokuwa zimejifaharisha kuwa na mfumo bora kupita yote ya tiba na afya duniani, sasa zinaelemewa na malaki na hata mamilioni ya wagonjwa wa korona, na maiti zinazowekwa kwenye malori na pengine kuzikwa kwenye makaburi ya umati zinashuhudiwa katika nchi hizo. Vigezo vya fikra za ubinafsi na umaada zilizotupilia mbali maadili za Magharibi vinaonekana wazi wazi zaidi katika kipindi hiki chenye maumivu makubwa kinachohitajia sana mshikamano na mwawana. Kwa sasa kunaripotiwa taarifa za sera za ukiritimba za nchi tajiri za Magharibi ambazo zinalaumiwa kwa kujilimbikizia chanjo ya korona na kuziacha nchi masikini zikiendelea kusulubiwa na virusi hivyo, kana kwamba watu wa ulimwengu watatu si binadamu na sasa uh, wanazidi kufa na kutoweka kwa virusi hivi vya korona. Katika ripoti yake ya kila mwaka iliyotolewa Jumatano wiki hii, Amnesty International ilisema kwamba nchi tajiri zimeshindwa na kufeli katika mtihani wa awali kabisa wa mshikamano wa kimataifa kwa siasa zao za ukiritimba na kujilimbikizia chanjo ya korona. Katika kipindi hiki kunaripotiwa habari za kustaajabisha za wizi wa zana za vifaa vya tiba unaofanywa sina wezi tuliozoea kuwaona mitaani, bali unafanywa na madola yanayojinadi kuwa yamestaarabika. Inatupasa kusema hapa kwamba hatimaye mwanadamu ataweza kuvuka kipindi hiki kwa kutumia neema ile ile ya akili aliyotunukiwa na mola muumba. Huko nyuma pia mwanadamu aliwahi kukumbwa na maradhi na mabalaa makubwa kama haya na akafanikiwa kuyashinda. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba mabalaa na mitihani hiyo inayomkumba mwanadamu wa leo inamkumbusha ujumbe uliotajwa katika aya ya sita ya Suratu Infitar ambayo inasema: ewe mwanadamu, ni kitu gani kinachokufanya uwe maghururi mbele ya mola wako Karimu? Virusi vya korona, wapenzi wasikilizaji, ni kengele ya tahadhari nyingine kutoka kwa Mwenyezi Mungu muumba kwa mwanadamu huyu maghururi na mwenye kiburi na majivuno na kumkumbusha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye muumba wake na ulimwengu wote, na kwamba mwanadamu si mmiliki wala mtawala halisi wa dunia hii. Vilevile vile vinatukumbusha kwamba elimu, sayansi na teknolojia isiyoongozwa na mafundisho ya Mwenyezi Mungu haiwezi kutukinga mbele ya mabalaa kama haya. Elimu huwa na faida halisi pale inapohudumia masilahi ya wanadamu wote, na haiwezi kuwa hivyo hadi pale sayansi na elimu vitakapoambatana na imani na masuala ya kiroho. Mwanafikra wa Kiislamu Ayatullah Murtada Mutahari anasema elimu na imani vinakamilishana. Anasisitiza kwamba sayansi na elimu inabuni zana na vifaa, na imani ya kidini inaonyesha na kumulika njia Elimu inamwezesha mwanadamu kupita na kupiga hatua haraka, imani inamwonyesha njia na mwelekeo. Elimu inatengeneza vitu na imani inamtengeneza mwanadamu. Elimu ni urembo na umaridadi wa akili na imani ni urembo na umaridadi wa roho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, wapenzi wa sikilizaji, tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo, ifuata sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumaa, tarehe 26 Shaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, utawala ghasibu wa Israeli ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deir Yassin, huko magharibi mwa Baitul Muqaddas. Mauaji haya yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya warabu na Israel na yalitekelezwa na wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Deir Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na maeneo ya pwani. Tarehe 9 Aprili, miaka 29 iliyopita, waserbia wa Bosnia waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi ya waislamu wa, wa nchi hiyo katika mji wa Belgrade. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni tarehe mosi Machi mwaka 1992 ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya wa washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia ya zamani. Siku kama ya leo miaka 21 iliyopita fakihi na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatollah Said Mahdi Rohani aliaga dunia. Ayatollah Said Rohani alizaliwa mwaka 1343 Hijiria kamaria katika mji wa Qum. Ayatollah Rohani alikuwa mwanazuoni wa kwanza katika chuo cha kidini cha Qum, ambaye alianzisha vikao vya kitaalamu kwa lengo la kuchunguza itikadi za Kimaksi. Mwanazuoni huyo bingwa hatimaye baada ya kuugua aliaga dunia tarehe 26 Shaaban mwaka 1421 hijiria akiwa na umri wa miaka 76 na, na alizikwa katika haram takatifu ya Bibi Maasuma alaihi ssalaam. Siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, yaani tarehe 20 Farvardin mwaka 1385 hijiria shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa kuzalisha nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Kwa utaratibu huo Iran iliingia katika kundi la nchi zenye teknolojia ya nyuklia duniani. Mwaka mmoja baadaye, jamhuri ya kiislamu Iran ilianza kuzalisha nishati hiyo viwandani. Mafanikio hayo makubwa ya Iran yalipatikana chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinapinga vikali miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran kutokana na sera zao za kinduma kuwili na za kibaguzi. Nam, mpenzi msikilizaji, kwa makala hiyo ya leo katika historia ndiyo tunahitimisha matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nakwaa, nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini.