Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet anuniti ya intaneti ni pasttoday.com/ sw. Asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Iran juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo, magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Rohani asema kuimarisha mifumo ya kambi kadhaa ni katika vipaumbele vya sera za nje za Iran. Wanaharakati wa nchi za kiarabu waanzisha kampeni ya kuisusia Imarati kwa kuuza bidhaa za Israel. Waandamanaji wengine wauawa na vikosi vya usalama huko nchini Myanmar. na India yaendelea kuongoza kwa maambukizi mengi ya korona kwa siku duniani. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuimarisha mifumo ya uhusiano wa kambi kadhaa ni katika vipaumbele muhimu vya sera za nje za Iran na akasisitiza kwamba nchi wanachama wa D8 zitapaswa kufanya machaguo muhimu katika kipindi cha baada ya janga la korona. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama wa D8 kilichofanyika kwa mawasiliano ya video ambapo sambamba na kuashiria janga la maambukizo ya virusi vya korona duniani amesema nchi wanachama wa D8 zitapaswa kufanya machaguo muhimu kwa ajili ya ushirikiano katika kipindi cha baada ya korona. Rais Rohani amesema hatua za kinyume cha sheria za upande mmoja zilizochukuliwa na Marekani kwa lengo la kulipigisha magoti taifa la Iran zimegonga mwamba kikamilifu na licha ya kututwisha mashinikizo makubwa ya kiuchumi, lakini kwa kutegemea irada na uwezo wetu wa ndani tumeweza kupata matunda mengi na mafanikio makubwa. Daktari Rohani ameongeza kuwa inapasa uanzishwe utaratibu wa kusahilisha na kustawisha biashara kati ya nchi wanachama wa D8 kupitia uwepeshaji wa shughuli za furudha za kibenki na zisizo za kibenki. Katika hotuba yake hiyo kwa viongozi wa nchi wanachama wa D8, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kadhalika amebainisha kuwa ulimwengu wa kiislamu ni mlengwa wa hatua zilizoratibiwa za uenezaji chuki dhidi ya Uislamu ambazo mbali na kulenga thamani na heshima iliyotukuka ya dini tukufu ya Uislamu, zimesababisha pia athari hasi na kubwa za kiuchumi na kiustawi kwa nchi za Kiislamu. wanaharakati wa mitandao ya kijamii katika nchi za kiarabu wameanzisha kampeni ya kuhususia umoja wa falme za kiarabu yaani imarati kwa kuuza bidhaa za israel kwa kutumia chapa za biashara za jordan na za eneo la ufuku wa magharibi katika masoko ya nchi hiyo na kwa kuzisafirisha pia katika nchi nyingine za ghuba wajemi kwa mujibu wa gazeti la arai lyom, hivi karibuni imeanzishwa kampeni ya kususia bidhaa za Imarati katika nchi za Kiarabu za ghuba wa jemi kwa anwani ya susia Imarati. Kampeni hiyo imepata nguvu hata nchini Saudi Arabia na inaendeshwa kukabiliana na kitendo cha Umoja wa Falme za Kiarabu cha kutangaza na kuuza bidhaa za Israeli kwa kutumia anwani ya bidhaa zilizozalishwa Jordan au zinazotengenezwa huko katika ufuku wa magharibi Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wanachama wanaohusika na kampeni hiyo wametangaza kuwa hawataki kuwa washirika katika wizi wa dhahiri shahiri wa mali asili za ardhi za Falastine kupitia ununuaji wa bidhaa hizo. Imeripotiwa kuwa tende za Israel zimekuwa zikiingizwa kwenye masoko ya Imarati na nchi zingine kadhaa za eneo la Ghuba wejemi kwa anwani ya tende za Jordan au za ufuko wa magharibi wa mtu Jordan. Kitambo nyuma, usafirishaji wa bidhaa za Israel kuelekea Imarati na kutoka nchini humo kuelekea nchi nyingine za Kiislamu kwa kutumia chapa biashara ya Abu Dhabi ulipigiwa kelele pia na wanaharakati wa mitandao ya kijamii katika ulimwengu wa Kiarabu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waandamanaji wengine wasiopungua kumi na moja wameuawa nchini Myanmar katika ukandamizaji unaoendelea kufanywa na vikosi vya usalama vya nchi hiyo dhidi ya raia wanaopinga mapinduzi ya kijeshi na hatua ya jeshi ya kutwaa kwa nguvu madaraka ya nchi hiyo. Mauaji hayo yametokea baada ya waandamanaji wenye hasira kutaka kukabiliana na wanajeshi na kulipiza kisasi dhidi ya ukandamizaji unaofanywa dhidi ya raia. Taarifa zaidi zinasema katika mji wa Tais, magari sita ya vikosi vya usalama mwanzoni yalitumwa kwenda kukabiliana na waandamanaji. Magari mengine matano yalikuja kusaidia vikosi vya Myanmar baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya waandamanaji ambao walikuwa wamejihami kwa bunduki, visu na mabomu ya moto. Mapigano hayo yaliendelea hadi Alhamisi ya asubuhi hapo jana, na waandamanaji wasiopungua 11 wamepoteza maisha na wengine karibu 20 kujeruhiwa. Shirika moja la kutetea haki za binadamu limetangaza kuwa vyombo vya usalama vya Myanmar vimeshaua zaidi ya watu 550 wakiwemo watoto 46 tangu jeshi lilipotwaa madaraka ya nchi na kuanza kukabiliana na waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi katika nchi hiyo. India imeendelea kwa muda wa siku kadhaa mtawalia kuwa nchi yenye idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa virusi vya korona kwa siku duniani. Ripoti kutoka New Delhi zinaeleza kuwa katika muda wa saa 24 zilizopita, hadi kufikia usiku wa jana, watu laki moja na ishirini na sita elfu waliambukizwa virusi vya korona na kuifanya idadi ya watu, watu wote walioambukizwa virusi hivyo vinavyosababisha maradhi ya Covid-19 nchini India kufikia milioni 12,978,132. Aidha, katika kipindi hicho watu 685 walifariki dunia kwa maradhi ya Covid-19 na kuifanya idadi ya watu wote waliokufa kutokana na maradhi hayo nchini humo kufikia laki 167,105. Lakini pamoja na India kusajili kesi nyingi zaidi za maambukizo ya virusi vya korona kwa siku kadhaa mfululizo, ripoti zinaeleza kuwa watu wameonekana kufurika kwenye kituo cha reli mjini New Delhi, wakiwa hawana hofu yoyote ya kirusi hicho angamizi kinachomaliza uhai kimya kimya, wala kujali miko ya tahadhari za kiafya. Na msemaji wa rais wa Rashia amesema kuwa kuhusu uwezekano wa wanadiplomasia wa nchi hiyo kutimuliwa nchini Marekani kwamba Moscow imeshajiandaa kwa hali mbaya kabisa katika uhusiano wake na Washington. Dmitri Peskov ameeleza hayo katika mahojiano na waandishi wa habari na kubainisha kuwa kuna uwezekano wa Marekani kutumia lugha yoyote ile kutokana na sera za nchi hiyo kuhusiana na Russia kutotabirika na kwa namna zinavyokuwa za utoaji kauli za mashambulizi dhidi ya Moscow. Msemaji wa rais wa Rasia amesema Marekani imekuwa na ushirikiano bandia na Rasia katika uga wa uchumi na sayansi, na akaongeza kwamba licha ya kauli kali zote inazotoa Marekani, Rasia katu haijaunga mkono kuzorota kwa uhusiano wa pande mbili hadi kiwango kinachoshuhudiwa. Peskov ameeleza pia kuwa Kusudio la Washington la kuteua mwakilishi maalum kwa ajili ya mradi wa Nord Stream 2 linaonyesha dhamira Marekani ya kuingilia masuala ya nchi zingine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata sasa. Ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii una anwani isemayo, kushindwa mara kadhaa mazungumzo kuhusu bwawa la Anahdha, Misri yatoa vitisho. Mazungumzo ya kuainisha suala la maji ya bwawa la Annahdha na kuanza marhala ya pili ya uingizaji maji bwawani kwa mara nyingine tena yamegonga mwamba na kumalizika bila natija yoyote huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kufeli mazungumzo hayo, Misri imeitishia Ethiopia kwamba itachukua hatua Sameh Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, amesema Misri au Sudan kamwe haitapata hasara ya maji na kwamba nchi hiyo itachukua hatua iwapo madhara haya yatakuwa amesababishwa na bwawa la Anahdha. Ujenzi wa bwawa hilo katika vyanzo vya mto Nil, ambao ulianza tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja umeibua mvutano mkubwa kati ya nchi tatu nufaika Yani Ethiopia Sudani na Masri. Masri na Sudani zina wasiwasi kwamba ujazaji maji katika bwawa la Nahdha utapunguza kiwango cha mgao wa kila moja ya nchi hizo. Kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa iwapo ujazaji maji utafanyika kikamilifu, maji ambayo yangepasa kuingia Masri yangepungua kwa asilimia zisizopungua 50. Jambo ambalo linatishia pakubwa uhai wa Misri kwa kuzingatia nafasi ya kijiografia ya Misri. Mto Naili ni mshipa muhimu wa uhai wa nchi hiyo, na kwa msingi huo una nafasi mahsusi katika usalama wa taifa la Misri na namna ya kuamiliana nchi hiyo na nchi nyingine zinazozungukwa na mto Naili. Aidha, hivi sasa kwa kukamilishwa bwawa la Nahdha, kuna wasiwasi kwamba mtiririko wa maji utapungua na hivyo kusababishia kuisababishia misri hasara zisizoweza kufidiwa. Hali hiyo ya mambo imepelekea nchi tatu wanufaikaji kufanya mazungumzo chungu nzima ili kufikia mapatano juu ya ujenzi wa bwawa hilo na kudhamini mgao wa maji. Hata hivyo, mazungumzo hayo yamekuwa yakimalizika bila natija. Ethiopia inaamini kuwa ujenzi wa bwawa hilo ni kwa ajili ya ustawi wa nchi hiyo na kustafidi na nishati inayotokana na maji na iko tayari kusaini makubaliano na kuheshimu mapatano ambayo yanaibana nchi hiyo. Wakati huo huo, mkabala wake, Masri inasisitiza kusainiwa mapatano rasmi na yenye kutoa dhamana kwa ajili ya kudhamini mgao wake wa maji. Marhala ya pili ya ujazaji maji katika bwawa la Nahdha inatazamiwa kuanza mwezi Julai mwaka huu. Misri na Sudan zilitaraji kuwa kabla ya kuanza marhala hii zingefikia makubaliano lazima ambayo yangesainiwa na Kairo, Khartum na Adis Ababa. Kwa msingi huo, mazungumzo hayo sasa yamefanyika Kinshasa, chini ya usimamizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ndio mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika baada ya kusimama kwa miezi kadhaa. Hata hivyo, kushindwa duru hii ya mazungumzo kwa mara nyingine tena kumeashiria kengele hatari katika eneo. Kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Masri, mazungumzo ya Kongo ilikuwa ni fursa ya mwisho kwa nchi hizo tatu ili kufikia makubaliano kuhusu ujazaji maji katika bwawa la na Nahdha. Pamoja na hayo, shukuri amesema sisi hatujaona irada yeyote ya dhati kutoka Ethiopia kwa ajili ya kutatua kadhia ya bwawa la Nahdha. Misri imekosoa misimamo ya Ethiopia na kutangaza kuwa itachukua hatua nyingine katika uwanja huo. Viongozi wa Masri wametangaza rasmi kwamba maji ya mto Nile ni mstari wao mwekundu. Rais Abdul Fattah Asisi wa nchi hiyo wiki iliyopita alisema mkono wa Misri uko wazi na yeyote asifikirie kuwa ni mbali na uwezo wetu. Uvamizi wowote katika maji ya Misri ni mstari mwekundu, na jibu letu tutakalotoa iwapo maji ya Misri yatavamiwa litakuwa na taathira kwa uthabiti wa eneo. Kadhia ya bwawa la Nahdha imekuwa yenye mivutano chungu nzima na ya hatari. Viongozi wa Misri na Sudani aidha wanaamini kuwa kushindwa kuendelea mazungumzo ya kulipatia ufumbuzi suala hilo kumeifanya hali ya mambo kuwa ngumu zaidi na isiyotabirika. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wasikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujumuika nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Rouhani asema, leo tunashuhudia msimu mpya wa kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Spika wa bunge la Iran asema, mapatano ya China na Iran ni onyo muhimu kwa Marekani na uh, jasusi wa Israel akamatwa nchini Iran. Karibuni. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema leo tunashuhudia mwanzo mpya wa kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Akizungumza Jumatano mjini Teheran katika kikao cha baraza la mawaziri, Ruhani amesema nchi zote ambazo zinafungamana na mapatano ya JCPOA zinakutana Vienna, Austria. Ameongeza kuwa na hapa namnukulu, leo kuna sikika sauti moja, ambapo wale wote walioafiki mapatano haya ya nuklia wamefikia na tija kuwa hakuna mkondo bora kuliko ule ulioainishwa katika mapatano ya JCPOA na kuna njia nyingine isipokuwa kutekelezwa kikamilifu JCPOA. Hayo ni mafanikio makubwa kwa taifa la Iran. Rais Ruhani ameendelea kusema kuwa ni fahari kubwa kwa taifa la Iran kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, pamoja na kuwepo masaibu na mashinikizo ya vita vya kiuchumi sambamba na vikwazo vikali zaidi, nchi imeendeshwa kwa njia nzuri, ambapo si tu marafiki bali hata maadui wanakiri kuhusu kufeli sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mafanikio haya yamepatikana kutokana na mapambano na mukawama, kusimama kidete wananchi na uongozi wenye busara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ruhani amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani na dunia nzima sasa inafahamu ukweli huo. Ameongeza kuwa Iran katu haitaki kufuatilia shughuli za nyuklia zisizo za amani. Aidha amesema Iwapo nchi zingine katika mapatano ya JCPOA zitatekeleza ahadi zao katika mapatano hayo, Iran nayo pia itaanza tena kutekeleza ahadi zake. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ameashiria kukaribia siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklea hapa nchini na kusema, nukta nyingine ambayo nataka kuashiria ni kwamba uh, tumewadia katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ambayo huadhimishwa Aprili 9. Siku hii tutaiadhimisha Aprili 10 kwa sababu Aprili 9 ni Ijumaa. Katika siku hii eh, tutakuwa na sherehe za kufungua miradi mipya na wananchi wataweza kujua, eh, ni kipi kilichojiri katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wananchi wataona makumi ya miradi mipya ambayo itazinduliwa Jumamosi. Wakati huo huo, wiki hii, Vienna mji mkuu wa Austria umekuwa mwenyeji wa kikao cha kawaida cha kamisheni ya pamoja ya mazungumzo kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA. Kabla ya kikao cha wiki hii, kikao cha 18 cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kilifanyika Ijumaa iliyopita kwa njia ya video ambapo wa washiriki yaani Iran na kundi la nne jumlisha moja waliamua kuendeleza kikao hicho ana kwa ana mjini Vienna wiki hii. Mkutano huo unajumuisha wawakilishi wa Iran na nchi za kundi la P4 jumulisha moja ambazo ni China, Russia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na wawakilishi wa Umoja wa moja Ulaya. Wakati huo huo naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu mkutano wa Jumanne wiki hii mjini Vienna na wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya JCPOA na kusisitiza kuwa mwelekeo wa kikao hicho ni chanya na wenye kutia matumaini. Aidha amesisitiza kuwa Iran haifanyi mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na Marekani katika kikao cha Vienna. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo katika mahojiano na mwandishi wa Radio Tehran baada ya mkutano huo wa Vienna na kuongeza kuwa mazungumzo hayo ya washiriki wa kamisheni ya pamoja JCPOA ya JCPOA yataendelea Ijumaa. Akifanua zaidi kuhusu msimamo wa Iran katika kikao hicho cha Vienna, Arakchi amesema, tumefanya mazungumzo na kundi la nne jumuisho moja katika fremu ya kamisheni ya pamoja, na kwa hivyo hatuna mazungumzo ya pande mbili na Marekani au nchi nyingine yoyote. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua amua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi irudishe masharti uh, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua amua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi iridhishe na ikidhi masharti ya ya jamhuri hilo halituhusu. Aidha, hatuafiki pendekezo la hatua kwa hatua la kuondolewa vikwazo. Tunataka kila kitu kifanyike katika hatua moja. Mazungumzo yanayoendelea sasa ni wa ya wataalamu wa maswala ya kiufundi na kisheria kuhusu nini kitajumuisha kurejea katika JCPOA. Hatufanyi mazungumzo mapya kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA au masuala mengine. Tunataraji kwamba Ijumaa kutafanyika kikao kingine cha kamisheni ya pamoja ili kutathmini matokeo ya vikao vya wataalamu. Iwapo hakutakuwa na hatua katika mazungumzo, basi kikao kitamalizika. Hatujakuja hapa kupoteza wakati na hatuna haraka, kwani sisi tutasongesha mbele mazungumzo pale tu tutakapoona maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wiki hii spika wa majlisi ya speaker, um, ushauri ya kiislami Iran amesema kutiwa saini mapatano ya ushirikiano baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani na kuongeza kuwa matukio kima ya kimataifa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni kwa hasara ya Marekani. Akizungumza katika kikao cha Uh, wiki hii bungeni, Mohamed Bagher Kalibaf, spika wa bunge la Iran, aliongeza kuwa kwa bahati nzuri, sheria ya kistratejia kuhusu kuondolewa vikwazo imepitishwa. Sekta ya nyuklia imeanza mkondo mpya wa kazi na hivi sasa hali inabadilika na kuwa kwa masilahi ya Iran. Amesema siku za nyuma vikwazo vilienda sambamba na kusitishwa shughuli za nyuklia za Iran, lakini sasa kuna vikwazo, lakini sekta ya nyuklia ya Iran inastawi na upande wa pili unapata hasara ukiendelea kuchelewesha mambo. Kalibafu amesema mafanikio ambayo Iran imeyapata katika uga wa diplomasia ya kivitendo E, yatapelekea ya kuondolewa vikwazo kikamilifu na hivyo taifa la iran litapata manufaa ya kiuchumi spika wa bunge la iran amesisitiza kuwa wamarekani wanapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya iran kivitendo kwani uh, kutoa ahadi kwenye makaratasi tu si jibu sahihi kwa watu wa iran kalibaf amesema mapatano ya kistratejia ya miaka ishirini na mitano yaliyotiwa saini karibuni baina ya iran na china ni onyo muhimu kwa Marekani. Na akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, spika wa bunge la Iran amesema kutiwa saini mapatano haya kunaonyesha kuwa ulimwengu hauishii katika dunia ya Magharibi, na karne ijayo ni karne ya Ishia. Aidha, kutiwa saini mapatano hayo ni onyo muhimu kwa Marekani kwamba matukio ya kimataifa sasa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni hasara kwake. Marekani haina uwezo wa kuchukua maamuzi ya upande mmoja kuyalazimisha kwa mataifa mengine yaliyo huru na yanayojitegemea. Takumbuka kuwa hati ya ushirikiano wa pande zote kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya watu wa China kwa jina la mpango wa miaka 25 ilisainiwa wiki iliyopita hapa Tehran na Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na mwenzake wa China, Wang Yi. na maafisa wa usalama nchini Iran wametangaza kumkamata jasusi wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki, kaskazini e magharibi mwa nchi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki amesema jasusi huyo wa utawala wa Israel na majasusi kadhaa wa nchi zingine wamekamatwa katika operesheni ya maafisa wa usalama, nihumu, wa usalama mkoani humo. Akizungumza na waandishi habari Jumatatu amesema hakuna kundi lolote la magaidi wa kufurishaji katika mkoa huo, lakini hakutoa taarifa zaidi kuhusu idadi ya majasusi waliokamatwa au uraia wao. Agosti 2020 maafisa wa usalama wa Iran waliwakamata pia majasusi kadhaa wa mashirika ya kijasusi ya kigeni. Akizungumza wakati huo, afisa mwandamizi wa wizara ya usalama alitangaza kuwa wamesambaratisha timu tano za majasusi na kusema kukamatwa majasusi hao kulikuwa ni pigo kubwa kwa madoda ya kibeberu duniani. Afisa huyo alisema mashirika ya kijasusi ya kigeni yanatumia mbinu za kiwango cha juu kabisa kupata taarifa muhimu katika sekta mbalimbali za Iran, hasa sekta ya nyuklia na pia sekta za kijeshi, kisiasa, kiuchumi na miundo msingi. Aliongeza kuwa majasusi hao wanatekeleza shughuli zao chini ya usimamizi wa shirika la kijasusi la Marekani, CIA, shirika la kijasusi la utawala wa kizoini wa Israel, Mossad, na mashirika kadhaa ya kijasusi ya nchi za Ulaya. namapopezi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Na mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe 9 Aprili inaanzia huko nchini Kenya. Habari ya radia mali ya kuuawa mwandishi wa habari wa shirika la utangazaji la Kenya KBC Beti Barasa imeakisiwa na matoleo karibu yote magazeti ya leo. Daily Nation linaandika kengele ya hatari baada ya watu wenye silaha kumuua mwandishi wa habari nyumbani kwake. Linatupasha zaidi kwa kuandika, Beti Barasa ameuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake ambako ni pembezoni mwa mji mkuu wa Nairobi, eh, mji mkuu wa Kenya Nairobi. Limeakisi pia habari ya Rais Uhuru Kenyatta kuzindua kiwanda cha kutengeneza silaha huko Kiambu. Gazeti dada la Taifa Leo ukurasa wake mkuu na habari zisemazo Uhuruto walivyofuta wa rekodi ya Kibaki, Jubilii ya koroga ustawi wa kiuchumi na demokrasia zilizoafikiwa chini ya utawala wa rais mstaafu Kibaki. Raila amtumia Ruto ujumbe wa muungano wa mwaka 2022. Wanahabari wakemea mauaji mwenzao, na korti yasema naibu gavana Kilifi hana kosa. Gazeti la Star pamoja na habari nyingine limeakisi takwimu za vifo na maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya kwa kuandika watu 16 wameaga dunia kwa Covid 19 nchini humo katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita, huku maambukizo mapya 1698 yakiripotiwa, kwa mujibu wa wizara ya afya. Hadi sasa Wakenya 2292 12 wameaga dunia tangu mlipuko wa korona ulipoingia katika nchi hii ya Afrika Mashariki hapo mwaka jana. Nikitoka Kenya navuka mpaka na kuingia nchini Uganda. Naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo lina hoji katika ukurasa wake mkuu kuhusiana na mrithi wa askofu Lwanga kwa kuandika nani atafuata, likiwa limeambatanisha habari hiyo na picha za maskofu kadhaa wanaotajwa kuchukua mikoba ya mwenda zake askofu Lwanga. Daily Monitor linaandika hatimaye, askofu uh, Cyprian Kizito Lwanga aliyekuwa askofu mkuu wa kanisa Katoliki dayasisi ya Kampala Alizikwa jana na kufungua ukurasa mjadala wa nani atakayemrithi nafasi yake. Daily Monitor limeakisi pia kutiwa saini mapatano baina Uganda na Misri kwa ajili ya ushirikiano wa mabadilishano ya taarifa za siri za kijeshi huku mgogoro baina Misri na Ethiopia ukiendelea kushadidi kutokana na hatua Ethiopia ya kuendelea kujaza maji katika bwawa lake la bwawa la katika bwawa lake kutoka mto Naile. Deo Akiiki, naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Uganda, amesema pamoja na mambo mengine mapatano hayo yanalenga kubadilishana taarifa za kiintelijensia kuhusiana na vitisho kama vya ugaidi. Gazeti la Independent limeandika, Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amemteua Askofu Paul Semogerere kuwa msimamizi wa kanisa Katoliki dayosisi ya Kampala hadi pale askofu mkuu atakapoteuliwa. New Vision kwa upande wake limeandika, nani msimamizi mpya wa Kampala? Papa mteua Semugerere, aliyekuwa kaimu askofu wa, wa Kampala. Uhusiano wa China na Afrika, Rais Museveni apongeza uungaji mkono wa Beijing. Na mwenda zake Askofu Lwanga azikwa. Aidha, limemnukuu waziri, waziri wa afya Uganda, Dkta Jane Ruth Aseng akisema kuwa watu laki moja na 4425 waliopatiwa dozi ya kwanza ya chanjo ya korona ya AstraZeneca wanaendelea vizuri na kwamba hadi sasa nchi hiyo haijaripoti madhara yoyote yaliyojitokeza kwa wale waliopatiwa chanjo hiyo. Naitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Spika Ndugai yasema viongozi wanashauriwa vibaya. Lipumba: Samia ameonyesha alichodhamiria sekta binafsi. Serikali yaingilia ya kati mgogoro wa Yanga na TFF ikiwapa siku nne kumaliza Omboni bandia, mbadala wa miwani ya macho. Kigwangala akaliwa ko, akali kooni. ripoti ya CAG nalishika nipashe. Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema madudu mazito: ripoti ya CAG, upigaji wa kutisha utalii, akaunti zimamoto yapitisha malipo batili na shilingi bilioni 3.92 za tengeneza ndege, waziri aingia matatani bungeni, spika aagiza mjadala, hasara mabilioni ATCL watumiaji stendi ya Magufuli waeleza kero, na mtaalamu wa afya aeleza athari kwa ugonjwa wa korona. Kwa upande wake Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, baadhi ya habari zake zinasema: mkufunzi mbaroni kwa tuhuma za rushwa ngono, la haula, ukikutwa na kifungashio cha plastiki faini elfu thalathini au jela Kazi kwako, ndugu yangu, yasijeka kukuta. Chukua tahadhari. Spika Ndugai ashauri bodaboda wachapwe viboko. Haya ni Spika Ndugai huyo. Na trilioni 68 zatumika mpango wa maendeleo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika kipindi cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia tatizo la virusi vya korona na ujumbe wake kwa mwanadamu wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Wapenzi wasikilizaji, mwanadamu ndiye kiumbe pekee ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekipa neema ya akili na kukipa hiari ya kutumia neema hiyo kwa ajili ya kuchagua njia sahihi na ya kujenga dunia yake. Katika kipindi chote cha maelfu ya miaka iliyopita, mwanadamu ametumia neema hiyo kubwa katika kuvumbua na kubuni vitu vingi na vilevile vile kutengeneza mazingira mazuri ya maisha yake. Baada ya kipindi cha zama za kati na mwanzoni mwa mapinduzi ya viwanda barani Ulaya, ubunifu na uvumbuzi wa mambo mapya ulishika kasi zaidi, na baada ya karne kadhaa za kuchanua ustaarabu mkubwa wa Kiislamu, elimu na maarifa vilichanua tena na kuwa na nafasi muhimu katika jamii ya wanadamu. Elimu, sayansi na maarifa vilipiga hatua kubwa zaidi, na mwanadamu akafanikiwa kuvumbua mambo adhimu na makubwa. Kwa sasa mwanadamu anaendelea kuvumbua mambo mengi, kuanzia anga za mbali hadi katika chembe ndogo kabisa ya atomu na elimu yake inamwezesha kujua mengi kati ya maajabu ya mwili wake yeye mwenyewe. Kwa kutumia teknolojia ya kisasa mwanadamu huyu amefanikiwa kufanya mabadiliko makubwa katika nyanja mbalimbali, kama katika masuala ya tiba, teknolojia ya mawasiliano, viwanda, kilimo, biashara na kadhalika. Kujitokeza kwa wavuti au intaneti na mitandao ya kijamii kumeleta mabadiliko makubwa sana katika maisha ya mwanadamu na hata kubadilisha mtindo wa maisha yake. Maendeleo hayo makubwa na ya kustaajabisha pia yameambatana na fikra mpya katika ulimwengu wa magharibi, mfumo wa humanism, kwa maana ya kumtanguliza mbele mwanadamu na matakwa yake, ambao ndio unaounda msingi wa fikra za magharibi baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, na unaamini kwamba mwanadamu, tofauti na itikadi za kidini, ndiye kiini na mhimili mkuu wa dunia hii. Umetumiwa katika maendeleo ya kielimu kisayansi, kwa ajili ya kuuza na kutangaza fikra na mitazamo ya kimagharibi. Baada ya kubainika uwezo wa elimu na sayansi wa kutatua matatizo mengi ya mwanadamu na kukabiliana na ujinga, vinara wa mfumo huo walibuni nadharia ya scientism, ambayo kwa mujibu wake mwanadamu anaweza kuondoa vizuizi vyote mbele yake kwa kutumia elimu na tajiriba na hatimaye kujenga jamii bora na timilifu. Nadharia hii ina maana ya kuitukuza elimu na sayansi na kuitambua kuwa ndio njia bora au wenzo pekee unaopaswa kutumiwa na jamii ya wanadamu kwa ajili ya kuainisha maadili na thamani za kimaarifa. Kwa utaratibu huo, jamii ya Magharibi imepuuza na kutupilia mbali nafasi ya Mwenyezi Mungu, muumba wa dunia na vilivyomo, na mwanadamu anayetumia silaha ya sayansi na elimu amechukua nafasi ya muumba wake. Nadharia hii inasisitiza kwamba nafasi pekee ya Mwenyezi Mungu ni makanisa na maeneo ya ibada. Kupuuzwa nafasi ya Mola muumba katika masuala yote kumepunguza sana mchango wa masuala ya kiroho katika jamii na kuwasukuma wanadamu, hususan katika nchi za Magharibi, katika masuala ya kimaada na maslahi ya mtu binafsi. Hata hivyo tajiriba na uzoefu wa karne kadhaa zilizopita katika nchi za Magharibi, ambako mwanadamu na matakwa yake vimetambuliwa kuwa nguzo na msingi wa kila kitu na kwamba elimu na sayansi ndiyo njia pekee ya utatuzi wa matatizo yote, haikuwa na mafanikio kwa mwanadamu. Kosa kubwa la wanafikra wa Magharibi ni kumuweka kando au kwa maana sahihi kujitenga na Mwenyezi Mungu, maadili na masuala ya kiroho Japokuwa Mola Muumba amemjalia mwanadamu kuwa khalifa wake katika dunia akampa akili na neema nyingi, lakini wakati huo huo alimtaka kutumia neema na vipawa hivyo kwa ajili ya ustawi wake wa kiroho na wa kimaada. Inasikitisha kwamba kivitendo mwanadamu anayejitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa dunia na vilivyomo ametanguliza mbele tabia ya ubinafsi na maslahi ya kibinafsi na hatimaye anaharibu dunia na vilivyomo. Matokeo ya mwenendo huu wa kutumia akili na sayansi kama njia pekee na sahihi ya kumaisha mwanadamu ni kuvurugika mfumo wa maumbile ya dunia na maisha, mabadiliko ya hali ya hewa na kadhalika, ambavyo athari zake mbaya zinaonekana zaidi siku baada ya nyingine. Utengenezaji wa zana na silaha za aina mbalimbali ni mfano mwingine wa utumiaji mbaya wa neema ya akili, elimu na sayansi ya mwanadamu wa leo. Ingawa ni kweli kwamba mwanadamu amekuwa akifanya jitihada za kutengeneza silaha, lakini zana na silaha zilizotengenezwa miongo ya hivi karibuni kwa msaada wa sayansi na teknolojia mpya ni zenye uharibifu mkubwa na mauaji ya kutisha. Silaha za mauaji ya halaiki kama makombora ya nyuklia, silaha za kemikali na biolojia ni miongoni mwa zana za kutisha sana ambazo ni matunda ya utumiaji mbaya wa sayansi na teknolojia wa baadhi ya madola makubwa kwa ajili ya kuangamiza wanadamu. Katika upande mwingine, maendeleo ya kisayansi ya miongo kadhaa ya karibuni yanatumiwa kwa njia yenye mpangilio na malengo maalum ambayo si tu kwamba haina faida kwa wanadamu, bali pia ina madhara kwao. Nchi nyingi za Magharibi zinatumia maendeleo hayo ya kisayansi na kiteknolojia kwa ajili ya kuzidhibiti nchi nyingine na kupora utajiri, mali asili na rasilimali zao. Matokeo yake ni kwamba sayansi na teknolojia ya mwanadamu haikuweza kutibu machungu ya wanadamu katika nchi za ulimwengu wa tatu, na zaidi vimeeneza dhuluma za kiuchumi, umaskini, maradhi na matatizo mengine mengi yanayoisumbua dunia ya sasa. Ni katika anga hii ambapo mwanadamu anayejiita mstaarabu, lakini maghururi, anayefanya kila kitu kwa msaada wa sayansi na teknolojia na kujitambua kuwa ndiye mmiliki wa kila kitu na anayefanya jitihada za kuishi milele katika dunia hii, ndipo kirusi kidogo kisichoonekana isipokuwa kwa ala kinachoitwa Korona kikajitokeza na kutoa changamoto kubwa kwa mafanikio hayo yote ya mwanadamu wa leo watu waliotukuza na kuabudu sayansi na teknolojia badala ya Mwenyezi Mungu Muumba, sasa wanatafuta njia ya kujiokoa na kirusi kiduchu cha korona na mauaji yake. Kirusi hicho kinaendelea kuwafunga majumbani mwao mamilioni ya watu kote duniani na kuwazuia kukutana, kutembeleana na hata kusalimiana. Nchi zilizokuwa zimejifaharisha kuwa na mfumo bora kupita yote ya tiba na afya duniani, sasa zinaelemewa na malaki na hata mamilioni ya wagonjwa wa korona na maiti zinazowekwa kwenye malori na pengine kuzikwa kwenye makaburi ya umati zinashuhudiwa katika nchi hizo. Vigezo vya fikra za ubinafsi na umaada zilizotupilia mbali maadili za magharibi vinaonekana wazi wazi zaidi katika kipindi hiki chenye maumivu makubwa kinachohitajia sana mshikamano na mwawana. Kwa sasa kunaripotiwa taarifa za sera za ukiritimba za nchi tajiri za Magharibi ambazo zinalaumiwa kwa kujilimbikizia chanjo ya korona na kuziacha nchi masikini zikiendelea kusulubiwa na virusi hivyo, kana kwamba watu wa ulimwengu wa tatu si binadamu, na sasa uh, wanazidi kufa na kutoweka kwa virusi hivi vya korona. Katika ripoti yake ya kila mwaka iliyotolewa Jumatano wiki hii, Amnesty International ilisema kwamba nchi tajiri zimeshindwa na kufeli katika mtihani wa awali kabisa wa mshikamano wa kimataifa kwa siasa zao za ukiritimba na kujilimbikizia chanjo ya korona. Katika kipindi hiki kunaripotiwa habari za kustaajabisha za wizi wa zana za vifaa vya tiba unaofanywa si na wezi tuliozoea kuwaona mitaani bali unafanywa na madola yanayojinadi kuwa yamestaarabika. Inatupasa kusema hapa kwamba hatimaye mwanadamu ataweza kuvuka kipindi hiki kwa kutumia neema ile ile ya akili aliyotunukiwa na Mola Muumba. Huko nyuma, pia mwanadamu aliwahi kukumbwa na maradhi na mabalaa makubwa kama haya na akafanikiwa kuyashinda. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba mabalaa na mitihani hiyo inayomkumba mwanadamu wa leo inamkumbusha ujumbe uliotajwa katika aya ya sita ya suratu Infitar, ambayo inasema: ewe mwanadamu, ni kitu gani kinachokufanya uwe maghururi mbele ya Mola wako Karimu? Virusi vya korona, wapenzi wasikilizaji, ni kengele ya tahadhari nyingine kutoka kwa Mwenyezi Mungu muumba kwa mwanadamu huyu maghururi na mwenye kiburi na majivuno na kumkumbusha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye muumba wake na ulimwengu wote, na kwamba mwanadamu si mmiliki wala mtawala halisi wa dunia hii. Vile vile vinatukumbusha kwamba elimu, sayansi na teknolojia isiyoongozwa na mafundisho ya Mwenyezi Mungu haiwezi kutukinga mbele ya mabalaa kama haya. Elimu huwa na faida halisi pale inapohudumia masilahi ya wanadamu wote, na haiwezi kuwa hivyo hadi pale sayansi na elimu vitakapoambatana na imani na masuala ya kiroho. Mwanafikra wa Kiislamu Ayatullah Murtada Mutahari anasema elimu na imani vinakamilishana. Anasisitiza kwamba sayansi na elimu inabuni zana na vifaa, na imani ya kidini inaonyesha na kumulika njia. Elimu inamwezesha mwanadamu kupita na kupiga hatua haraka, imani inamwonyesha njia na mwelekeo. Elimu inatengeneza vitu na imani inamtengeneza mwanadamu. Elimu ni urembo na umaridadi wa akili na imani ni urembo na umaridadi wa roho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 26 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, utawala ghasibu wa Israeli ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deir Yassin, huko magharibi mwa Baitul Muqaddas mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na Wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menahem Begin. Eneo la Diri Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na maeneo ya pwani. Tarehe 9 Aprili, miaka 29 iliyopita, waserbia wa bosnia waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia, slobodan Milozevich, walianza mauaji ya kimbari dhidi ya waislamu wa nchi hiyo katika mji wa Belgrade. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni tarehe mosi Machi mwaka 1992, ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia ya zamani. Siku kama ya leo, miaka 21 iliyopita, fakihi na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatollah Said Mahdi Rohani aliaga dunia. Ayatollah Said Rohani alizaliwa mwaka 1343 Hijiria Kamaria katika mji wa Qom. Ayatola Rohani alikuwa mwanazuoni wa kwanza katika chuo cha kidini cha Kuma ambaye alianzisha vikao vya kitaalamu kwa lengo la kuchunguza itikadi za Kimaksi. Mwanazuoni huyo bingwa, hatimaye baada ya kuugua, aliaga dunia tarehe 26 Shaaban mwaka 1421 hijiria akiwa na umri wa miaka sabini na sita na alizikwa katika haram takatifu ya Bibi Masuma alaihi ssalam. Siku kama ya leo miaka 15 iliyopita yaani tarehe 20 Farvardin mwaka 1385 hijiria shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa kuzalisha nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Kwa utaratibu huo, Iran iliingia katika kundi la nchi zenye teknolojia ya nyuklia duniani. Mwaka mmoja baadaye, jamhuri ya kiislamu Iran ilianza kuzalisha nishati hiyo viwandani. Mafanikio hayo makubwa ya Iran yalipatikana chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinapinga vikali miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran kutokana na sera zao za kinduma kuwili na za kibaguzi. Nam wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuimarisha mifumo ya kambi kadhaa ni katika vipaumbele vya sera za nje za taifa hili. Wanaharakati wa nchi za Kiarabu wameanzisha kampeni ya kuhususia Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuuza bidhaa za utawala haramu wa Israel. Waandamanaji wengine kadhaa wameuawa na vikosi vya usalama huko nchini Myanmar katika maandamano ya kupinga hatua ya jeshi ya kutwaa kwa nguvu madaraka ya nchi. India imeendelea kuongoza kwa maambukizi mengi ya virusi vya korona kwa siku duniani, na msemaji wa rais wa Rasia amesema kuhusu uwezekano wa wanadiplomasia wa nchi hiyo kutimuliwa nchini Marekani kwamba Moscow imeshajiandaa kwa hali mbaya kabisa katika uhusiano wake na Washington. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, na hodha wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya leo, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Tehran, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema na Jumaa Mubarak. Asanteni na kwaherini <muchos>