Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliul Azim kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu na hapa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuleteni pia dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema Iran ina fahari kuwa imejitosheleza katika sayansi na teknolojia. Uganda na Misri zatia saini mapatano ya ushirikiano wa kijeshi. Jeshi la anga la Siria lafanikiwa kuzuia hujuma ya Israeli. na WHO yasisitiza kuondolewa ukosefu wa usawa katika sekta ya afya Afrika baada ya COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza hatua ambazo zimechukuliwa nchini kufikia kujitosheleza katika sekta mbalimbali mbali za sayansi na teknolojia, hasa sekta ya afya. Akizungumza leo Alhamisi wakati wa kuzinduliwa miradi mitano ya kiteknolojia, Rais Rohani amesema ni fahari kwetu kama wa Iran kuwa tunajitosheleza hatua kwa hatua katika sekta mbalimbali mbali za sayansi na teknolojia, hasa sekta ya afya ambayo ni muhimu sana kwetu. Rais Ruhani amesema uhasama aliokuwa nao rais aliyeondoka wa Marekani, Donald Trump, dhidi ya Iran ulikuwa sawa na vita vya silaha za sumu au vita vya nyuklia. Rais wa Iran ameongezea, kama ninavyonukuu, wakati wa janga la COVID-19, Trump aliendeleza hatua zake dhidi ya Iran na hakujali kuwa watu wa Iran walikuwa wanakabiliana na janga hatari na hata alizuia nchi hii kununua dawa na chanjo. Amesema hata leo serikali mpya ya Marekani inakiri kuwa Trump alifanya kosa na kwamba sera zake za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran zilifeli. Rais Ruhani amesema dunia nzima leo inakiri kuwa malengo ya Marekani ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran yamefeli kabisa. Aidha, amesema maadui walikuwa na dhana potofu kuwa wangeweza kusambaratisha uchumi wa Iran na kuupindua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, lakini wamefeli. Uganda na Misri zimetia saini mapatano ya ushirikiano wa mabadilishano ya taarifa za siri za kijeshi, huku mgogoro baina ya Misri na Ethiopia ukiendelea kushadidi kutokana na hatua ya Ethiopia kuendelea kujaza maji katika bwawa lake la mto Nile. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la ulinzi la Uganda, UPDF, mapatano hayo yalitiwa saini Jumatano baina ya mkuu wa intelijensia ya kijeshi katika UPDF na mkuu wa idara ya intelijensia ya Misri. Afisa wa intelijensia katika jeshi la Misri ambaye aliongoza ujumbe wa nchi yake katika mazungumzo ya Kampala, Meja Jenerali Sameh Sabir Adagwi Amesema kwa kuzingatia kuwa Uganda na Misri ni nchi ambazo zina matumizi ya pamoja ya mto Nile, ushirikiano baina ya nchi hizo mbili ni jambo lisiloepukika, kwa sababu kile ambacho kinawaathiri watu wa Uganda kinawaathiri pia watu wa Misri. Uganda ambayo ni chimbuko la mto Nile imekuwa ikipinga hatua yoyote ya Misri kudhibiti kikamilifu masuala ya mto Nile. Kwa mujibu wa mapatano hayo mapya nchi hizo mbili sasa zitakuwa zikibadilishana taarifa za siri za kijeshi mara kwa mara. Mapatano hayo yamesainiwa huku rais Abdul Fatah Assisi wa Misri akiwa ameionya Ethiopia kuhusu kutokea vita baina ya nchi hizo mbili iwapo Adis Ababa itaendelea kushikilia msimamo wake wa kuingiza maji katika bwawa la Annahdha. Aidha, amesistiza kwamba nchi yake na Sudan zina msimamo wa pamoja kikamilifu kuhusu bwawa la Annahdha. Na wana ushirikiano mzuri zaidi katika suala hilo kuliko masuala mengine yote. Asisi ametoa onyo la kuishambulia kijeshi Ethiopia katika hali ambayo mazungumzo ya pande tatu za Misri, Ethiopia na Sudan huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yamemalizika bila ya kufikia utatuzi wa mgogoro huo wa Bwawa la Annahdha la nchini Ethiopia. Serikali ya Addis Ababa inasema ni haki yake kutumia rasilimali ya nchi yake na kwamba bwawa la Annahdha limejengwa nchini Ethiopia kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi na kuzalisha umeme. Hata hivyo, viongozi wa Misri na Sudan wana wasiwasi mkubwa kwamba bwawa hilo litapunguza kiwango cha maji yanayohitajiwa na, na nchi hizo mbili kutoka mto mm, mto Nil. Jeshi la anga la Siria limetangaza kuwa Alhamisi asubuhi limefanikiwa kuzuia hujuma ya ndege za kivita za utawala wa Israel. Shirika rasmi la habari la Siria SANA limesema jeshi la anga la Siria limefanikiwa kutungua makombora kadhaa kutoka Israel kabla hayajatua kusini mwa Damascus. Kwa mujibu wa SANA, makombora hayo yalivurumishwa na ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel ambazo zilikuwa zinatokea upande wa miinuko ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa Kizayuni. Aidha, ndege hizo vamizi za Israel zimejipenyeza Siria kupitia mpaka wa Lebanon. Taarifa zinasema wanajeshi wanne wa, wa Siria wamejeruhiwa katika hujuma hiyo. Israel imekuwa ikishambulia vituo vya jeshi la Siria mara kwa mara kwa lengo la kudhoofisha jeshi hilo na kuwaunga mkono magaidi wa kufurishaji Mgogoro wa Siria ulianza mwaka 2011 wakati magaidi walipoivamia nchi hiyo kwa uungaji mkono wa Saudi Arabia na Marekani na waitifaki wao kwa lengo la kubadilisha mlingano wa kieneo kwa masilahi ya utawala haramu wa Israel. Jeshi la Siria limefanikiwa kulisambaratisha kundi la kigaidi la ISIS nchini humo kwa msaada wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rusia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika Mashidiso Mweti amesema kukabiliana na ukosefu wa usawa ambao unasababisha kuzorota afya kunategemea kuchukuliwa hatua jumuishi na za kasi za baada ya janga la covid-19 barani Afrika. Akizungumza katika siku ya afya duniani iliyoadhimishwa jana Jumatano, Moeti amesema janga hilo limevuruga zaidi ukosefu wa usawa katika sekta ya afya barani Afrika, huku watu masikini wakikosa dawa muhimu za kuokoa maisha na kukinga ujauzito. Amesema kauli mbiu ya siku ya afya mwaka huu ambayo ni kujenga dunia ya usawa na afya inasisitiza haja ya kukabiliana na vikwazo vya kifedha na kisera ambavyo vimezuia upatikanaji wa huduma bora za afya barani Afrika. Ameongeza kuwa unyanyapaa unaotokana na jinsia, kipato, umri, kiwango cha elimu, ukabila na ulemavu vimechochea ukosefu wa usawa wa huduma za afya barani Afrika. na jeshi la Somalia limetangaza kuchukua udhibiti wa kambi kadhaa za kundi la kigaidi la al-shabab huko Galgadud katikati mwa Somalia. Mafanikio hayo yamejiri katika operesheni ya kijeshi dhidi ya kundi hilo la magaidi wa kufurishaji. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Somalia, Muhammad Tahlil Bihi, amesema wanajeshi wameteka kambi mpya katika maeneo ambayo ni ngome za Al-Shabab na kusababisha vifo na majeruhi wengi kwa kundi hilo. Operesheni hiyo imefanywa baada ya jeshi hilo kukomboa maeneo ya Sinadhako na Labidule wiki iliyopita huko Galgadud, ambapo magaidi wengi waliuawa na silaha zilikamatwa. Somalia ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 baada ya kuangushwa utawala wa dikteta Muhammad Siad Bare katika miaka ya hivi karibuni nchi hiyo imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa Alshabab, na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo makubwa. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika maarufu kama AMISOM wanaokadiriwa kufikia 21000 wamekuweko nchini Somalia tokea mwaka 2007 ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa Alshabab. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo za kimataifa Magaidi wa Shababu wanaendelea kutekeleza hujuma Somalia na katika nchi jirani ya Kenya. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni ya uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho: kikao cha pamoja cha JCPOA, matarajio ya kundi la nne jumlisha moja na matumaini ya Iran. kikao cha 18 cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kilifanyika juzi Jumane huko Vienna, mji mkuu wa Austria, kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa kundi la nne jumlisha moja na pia Iran. Nchi wanachama wa mapatano ya JCPOA baada ya majadiliano na kuchunguza mapatano hayo zimekubaliana kuendeleza mashauriano katika ngazi ya kitaalamu ili kuiondolea Iran vikwazo. Vikao hivyo vinatazamiwa kufanyika katika fremu ya timu mbili tofauti za wataalamu kuhusu masuala ya kiufundi ya kuondoa vikwazo na kutekeleza kikamilifu mapatano ya JCPOA na kisha kuwasilisha matokeo ya vikao hivyo kwa kamisheni ya pamoja ya JCPOA. Timu ya mazungumzo ya Marekani iliyofika Vienna ilifikia katika hoteli moja katika mji huo, lakini haikushiriki katika kikao hicho cha pamoja cha kamisheni ya JCPOA. Iran ilitangaza kuwa haiko tayari kufanya mazungumzo ya pande mbili wala ya pande kadhaa na Marekani. Enric Mora, naibu katibu mkuu wa idara ya hatua za nje ya Umoja wa Ulaya, baada ya kumalizika kikao hicho, aliyataja mazungumzo ya kwanza kuwa mazuri na akaongeza kuwa kuna umoja na shauku ya kupatikana mchakato wa pamoja wa kidiplomasia na makundi mawili ya kitaalamu ili kutekeleza mapatano ya nyuklia na kuondoa vikwazo. Mikhail Olianov, mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa huko Viena, Austria, naye pia ameeleza haya katika mtandao wa Twitter kwamba mafanikio muhimu zaidi yaliyopatikana katika kikao cha Viena ni kuanza hatua za kivitendo za kuhuisha mapatano ya JCPOA. Ned Price, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Marekani, pia ameyataja mazungumzo ya nyuklia jumaane wiki hii huko Vienna kuwa yenye mafanikio na hatua moja mbele. Ameongeza kuwa njia pekee waliyojielekeza hivi sasa ni kurejea kwa pande mbili katika mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015. Licha ya matarajio hayo, lakini msimamo wa Iran kuhusu kwa namna gani itarejea katika majukumu yake ya JCPOA uko wazi na imara. Kwa hivyo hali ya mambo ya sasa itasalia kama ilivyo hadi hapo Washington itakapoikidhia Tehran matakwa yake. Said Abbas Araghchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran na mkuu wa timu ya Iran katika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA Amesisitiza kuwa kuondolewa vikwazo vya Marekani ni hatua ya kwanza na dharura zaidi ili kuhuisha mapatano hayo, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kikamilifu kusitisha hatua zake za ufidiaji na kurejea katika utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA iwapo vikwazo dhidi yake vitaondolewa na kisha ijiridhishe na jambo hilo. Serikali ya Trump mwezi Mei mwaka 2018 ilijitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo ya kimataifa na kisha ikatekeleza uwenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ili kuwaweka chini ya mashinikizo wananchi wa Iran na kuilazimisha Teherani kubali matakwa yake yaliyo kinyume cha sheria. Mkabala wake, Iran imetekeleza siasa za mukawama wa hali ya juu na kufanikiwa kukabiliana pakubwa na mashinikizo hayo ya kiwango cha juu zaidi ya Washington na serikali ya Trump imeshindwa kufikia hata lengo lake moja. Robert Malley, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran, amekiri kuwa wenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran umefeli. Rais mpya wa Marekani Joe Biden naye pia, hata kama amekosoa siasa za serikali iliyopita ya nchi hiyo kuhusu Iran, lakini ameainisha suala la Iran kutekeleza tena majukumu yake ndani ya JCPOA kama sharti la Marekani kurejea katika mapatano hayo. Aidha, bila ya kuashiria ni nchi ipi iliyokwenda kinyume na kujitoa katika mapatano ya JCPOA, Biden ameahidi kuwa kama Iran itarejea kutekeleza majukumu yake katika mapatano ya JCPOA, Washington pia itarejea katika mapatano hayo. Emad Obshenas, mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema, serikali ya Biden haina siasa za wazi kuhusu mapatano ya JCPOA na kuna ukinzani wa hali ya juu ndani ya serikali ya Marekani kuhusu suala hilo. Baadhi ndani ya Marekani wanataka kutumia vibaya suala la vikwazo dhidi ya Iran vilivyowekwa na serikali ya Trump na wengine wanaamini kwamba vikwazo hivyo havikuwa na tija na Marekani inapaswa kurejea katika mapatano ya JCPOA. Nchi wanachama wa Ulaya wa kundi la nne jumlisha moja ambazo sasa zinaratibu misimamo yao na serikali ya Biden, huko nyuma zilipendekeza kufanyika kikao kisicho rasmi kati ya wanachama wa mapatano ya JCPOA na Marekani, pendekezo ambalo limepingwa na Tehran. Katika wakati huu nyeti, Iran imetangaza kuwa Marekani haitashiriki katika kikao chochote ambacho Iran itahudhuria ahadi itakapoondoa vikwazo vyake na jambo hilo kuthibitishwa. Kwa hiyo jitihada zinazofanywa na Marekani kwa ajili ya kushiriki huko Vienna sambamba na kikao cha pamoja cha kamisheni ya JCPOA kwa lengo la kuanza mazungumzo na Iran zimegonga mwamba. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujumuika nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Rouhani asema leo tunashuhudia msimu mpya wa kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Spika wa bunge la Iran asema mapatano ya China na Iran ni onyo muhimu kwa Marekani na jasusi wa Israel akamatwa nchini Iran. Karibuni. Rais Hassan Ruhani mesema, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema leo tunashuhudia mwanzo mpya wa kuhuishwa mapatano ya nuklia ya JCPOA. Akizungumza Jumatano mjini Teheran katika kikao cha baraza la mawaziri, Ruhani amesema nchi zote ambazo zinafungamana na mapatano ya JCPOA zinakutana Vienna, Austria. Ameongeza kuwa na hapa namnukuu, leo kunasikika sauti moja ambapo wale wote walioafiki mapatano haya ya nyuklia wamefikia natija kuwa hakuna mkondo bora kuliko ule ulioainishwa katika mapatano ya JCPOA na hakuna njia nyingine isipokuwa kutekelezwa kikamilifu JCPOA. Hayo ni mafanikio makubwa kwa taifa la Iran. Rais Ruhani ameendelea kusema kuwa ni fahari kubwa kwa taifa la Iran kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, pamoja na kuwepo masaibu na mashinikizo ya vita vya kiuchumi sambamba na vikwazo vikali zaidi, nchi imeendeshwa kwa njia nzuri, ambapo si tu marafiki bali hata maadui wanakiri kuhusu kufeli sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema mafanikio haya yamepatikana kutokana na mapambano na mukawama kusimama kidete wananchi na uongozi wenye busara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ruhani amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa iran unafuatilia malengo ya amani na dunia nzima sasa inafahamu ukweli huo ameongeza kuwa iran katu haitaki kufuatilia shughuli za nyuklia zisizo za amani aidha amesema Iwapo nchi zingine katika mapatano ya JCPOA zitatekeleza ahadi zao katika mapatano hayo Iran nayo pia itaanza tena kutekeleza ahadi zake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ameashiria kukaribia siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklea hapa nchini na kusema, Nukta nyingine ambayo nataka kuashiria ni kwamba uh, tumewadia katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ambayo huadhimishwa Aprili 9. Siku hii tutaiadhimisha Aprili 10, kwa sababu Aprili 9 ni Ijumaa. Katika siku hii eh, tutakuwa na sherehe za kufungua miradi mipya na wananchi wataweza kujua ni kipi kilichojiri katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wananchi wataona makumi ya miradi mipya ambayo itazinduliwa juma mosi. Wakati huo huo, wiki hii, Vienna mji mkuu wa Austria umekuwa mwenyeji wa kikao cha kawaida cha kamisheni ya pamoja ya mazungumzo kuhusu mapatano ya nuklia JCPOA. Kabla ya kikao cha wiki hii, kikao cha 18 cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kilifanyika Ijumaa iliyopita kwa njia ya video ambapo washiriki yani, Iran na kundi la nne jumlisha moja waliamua kuendeleza kikao hicho ana kwa ana mjini Vienna wiki hii. Mkutano huo unajumuisha wawakilishi wa Iran na nchi za kundi la P4 jumlisha moja ambazo ni China, Russia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na wawakilishi wa Umoja wa moja Ulaya Wakati huo huo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu mkutano wa Jumanne wiki hii mjini Vienna na wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya JCPOA na kusisitiza kuwa mwelekeo wa kikao hicho ni chanya na wenye kutia matumaini. Aidha amesisitiza kuwa Iran haifanyi mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na Marekani katika kikao cha Vienna. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo katika mahojiano na mwandishi wa redio Tehran baada ya mkutano huo wa Vienna na kuongeza kuwa mazungumzo hayo ya washiriki wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA yataendelea Ijumaa. Akifanua zaidi kuhusu msimamo wa Iran katika kikao hicho cha Vienna, Arakchi amesema tumefanya mazungumzo na kundi la nne jumuisho moja katika fremu ya kamisheni ya pamoja, na kwa hivyo hatuna mazungumzo ya pande mbili na Marekani au nchi nyingine yoyote. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi irudishe masharti uh, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchi za kundi la nne jumuisha moja ndizo zitakazoamua amua ni vipi zitaifikishia Marekani ujumbe wa vipi iridhishe na ikidhi masharti ya ya jamhuri Iran. Hilo halituhusu. Aidha, hatuafiki pendekezo la hatua kwa hatua la kuondolewa vikwazo. Tunataka kila kitu kifanyike katika hatua moja. Mazungumzo yanayoendelea sasa ni ya wataalamu wa masuala ya kiufundi na kisheria kuhusu nini kitajumuisha kurejea katika JCPOA. Hatufanyi mazungumzo mapya kuhusu eh, makubaliano ya nyuklia ya JCPOA au masuala mengine. Tunataraji kwamba Ijumaa kutafanyika kikao kingine cha kamisheni ya pamoja ili kutathmini matokeo ya vikao vya wataalamu. Iwapo hakutakuwa na hatua katika mazungumzo, basi kikao kitamalizika. Hatuja kuja hapa kupoteza wakati na hatuna haraka, kwani sisi tutasongesha mbele mazungumzo pale tu tutakapoona maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanazingatiwa. Amesema kutiwa saini mapatano ya ushirikiano baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani na kuongeza kuwa matukio kima ya kimataifa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni kwa hasara ya Marekani. Akizungumza katika kikao cha uh, wiki hii bungeni, Mohamed Baghir Kalibaf, spika wa bunge la Iran, aliongeza kuwa kwa bahati nzuri, sheria ya kistratejia kuhusu kuondolewa vikwazo imepitishwa. Sekta ya nyuklia imeanza mkondo mpya wa kazi na hivi sasa hali inabadilika na kuwa kwa masilahi ya Iran, amesema. Siku za nyuma vikwazo vilienda sambamba na kusitishwa shughuli za nyuklia za Iran, lakini sasa kuna vikwazo, lakini sekta ya nyuklia ya Iran inastawi na upande wa pili unapata hasara ukiendelea kuchelewesha mambo, Kalibaf amesema. Mafanikio ambayo Iran imeyapata katika uga wa diplomasia kivitendo E, yatapelekea ya kuondolewa vikwazo kikamilifu na hivyo taifa la Iran litapata manufaa ya kiuchumi. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa Wamarekani wanapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran kivitendo, kwani uh, kutoa ahadi kwenye makaratasi tu si jibu sahihi kwa watu wa Iran. Halibaf amesema mapatano ya kistratejia ya miaka ishirini na mitano yaliyotiwa saini karibuni baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani. Na akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, spika wa bunge la Iran amesema kutiwa saini mapatano haya kunaonyesha kuwa ulimwengu hauishii katika dunia ya Magharibi, na karne ijayo ni karne ya Asia. Aidha, kutiwa saini mapatano hayo ni onyo muhimu kwa Marekani kwamba matukio ya kimataifa sasa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni hasara kwake. Marekani haina uwezo wa kuchukua maamuzi ya upande mmoja kuyalazimisha kwa mataifa mengine yaliyo huru na yanayojitegemea. takumbuka kuwa hati ya ushirikiano wa pande zote kati ya Jamhuri ya Kiislami Iran na Jamhuri ya Watu wa China kwa jina la mpango wa miaka 25 ilisainiwa wiki iliyopita hapa Tehran na Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na mwenzake wa China Wang Yi. Na maafisa wa usalama nchini Iran wametangaza kumkamata jasusi wa utawala wa kizayuni wa, wa Israeli katika mkoa wa Azerbaijan mashariki kaskazini eh, magharibi mwa nchi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama katika mkoa wa Azerbaijan mashariki amesema jasusi huyo utawala wa Israeli na majasusi kadhaa wa nchi zingine wamekamatwa katika operesheni ya maafisa wa usalama mkoani humo. Akizungumza na waandishi habari Jumatatu, amesema hakuna kundi lolote la magaidi wa kufurishaji katika mkoa huo, lakini hakutoa taarifa zaidi kuhusu idadi ya majasusi waliokamatwa au uraia wao. Agosti, Elfumbili ishirini, maafisa wa usalama wa Iran waliwakamata pia majasusi kadhaa wa mashirika ya kijasusi ya e, kigeni. Akizungumza wakati huo, afisa mwandamizi wa wizara ya usalama alitangaza kuwa wamesambaratisha timu tano za majasusi na kusema kukamatwa majasusi hao ulikuwa ni pigo kubwa kwa madoda ya kibeberu duniani. Afisa huyo alisema mashirika ya kijasusi ya kigeni yanatumia mbinu za kiwango cha juu kabisa kupata taarifa muhimu katika sekta mbalimbali mbali za Iran, hasa sekta ya nuclear na pia sekta za kijeshi, kisiasa, kiuchumi na miundo msingi. Aliongeza kuwa majasusi hao wanatekeleza shughuli zao chini ya usimamizi wa shirika la kijasusi la Marekani CIA, shirika la kijasusi la utawala wa kizoini wa Israel Mossad, na mashirika kadhaa ya kijasusi ya nchi za Ulaya. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia tatizo la virusi vya korona na ujumbe wake kwa mwanadamu wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Wapenzi wasikilizaji, mwanadamu ndiye kiumbe pekee ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekipa neema ya akili na kukipa hiari ya kutumia neema hiyo kwa ajili ya kuchagua njia sahihi na ya kujenga dunia yake. Katika kipindi chote cha maelfu ya miaka iliyopita, mwanadamu ametumia neema hiyo kubwa katika kuvumbua na kubuni vitu vingi na vilevile vile kutengeneza mazingira mazuri ya maisha yake. Baada ya kipindi cha zama za kati na mwanzoni mwa mapinduzi ya viwanda barani Ulaya, ubunifu na uvumbuzi wa mambo mapya ulishika kasi zaidi, na baada ya karne kadhaa za kuchanua ustaarabu mkubwa wa Kiislamu, elimu na maarifa vilichanua tena na kuwa na nafasi muhimu katika jamii ya wanadamu. Elimu, sayansi na maarifa vilipiga hatua kubwa zaidi, na mwanadamu akafanikiwa kuvumbua mambo adhimu na makubwa. Kwa sasa mwanadamu anaendelea kuvumbua mambo mengi, kuanzia anga za mbali hadi katika chembe ndogo kabisa ya atomu na elimu yake inamwezesha kujua mengi kati ya maajabu ya mwili wake yeye mwenyewe. Kwa kutumia teknolojia ya kisasa, mwanadamu huyu amefanikiwa kufanya mabadiliko makubwa katika nyanja mbalimbali, kama katika masuala ya tiba, teknolojia ya mawasiliano, viwanda, kilimo, biashara na kadhalika. Kujitokeza kwa wavuti au intaneti na mitandao ya kijamii kumeleta mabadiliko makubwa sana katika maisha ya mwanadamu na hata kubadilisha mtindo wa maisha yake. Maendeleo hayo makubwa na ya kustaajabisha pia yameambatana na fikra mpya katika ulimwengu wa magharibi, mfumo wa humanism, kwa maana ya kumtanguliza mbele mwanadamu na matakwa yake, ambao ndio unaounda msingi wa fikra za magharibi baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, na unaamini kwamba mwanadamu, tofauti na itikadi za kidini, ndiye kiini na mhimili mkuu wa dunia hii. Umetumiwa katika maendeleo ya kielimu kisayansi, kwa ajili ya kuuza na kutangaza fikra na mitazamo ya kimagharibi. Baada ya kubainika uwezo wa elimu na sayansi wa kutatua matatizo mengi ya mwanadamu na kukabiliana na ujinga, vinara wa mfumo huo walibuni nadharia ya scientism, ambayo kwa mujibu wake mwanadamu anaweza kuondoa vizuizi vyote mbele yake kwa kutumia elimu na tajiriba na hatimaye kujenga jamii bora na timilifu. Nadharia hii ina maana ya kuitukuza elimu na sayansi na kuitambua kuwa ndiyo njia bora au wenzo pekee unaopaswa kutumiwa na jamii ya wanadamu kwa ajili ya kuainisha maadili na thamani za kimaarifa. Kwa utaratibu huo, jamii ya Magharibi imepuuza na kutupilia mbali nafasi ya Mwenyezi Mungu, muumba wa dunia na vilivyomo, na mwanadamu anayetumia silaha ya sayansi na elimu amechukua nafasi ya muumba wake. Nadharia hii inasisitiza kwamba nafasi pekee ya Mwenyezi Mungu ni makanisa na maeneo ya ibada. Kupuuzwa nafasi ya Mola muumba katika masuala yote kumepunguza sana mchango wa masuala ya kiroho katika jamii na kuwasukuma wanadamu, hususan katika nchi za Magharibi, katika masuala ya kimada na maslahi ya mtu binafsi. Hata hivyo, tajiriba na uzoefu wa karne kadhaa zilizopita katika nchi za Magharibi, ambako mwanadamu na matakwa yake vimetambuliwa kuwa nguzo na msingi wa kila kitu na kwamba elimu na sayansi ndiyo njia pekee ya utatuzi wa matatizo yote, haikuwa na mafanikio kwa mwanadamu. Kosa kubwa la wanafikra wa Magharibi ni kumuweka kando au kwa maana sahihi, kujitenga na Mwenyezi Mungu, maadili na masuala ya kiroho. Japokuwa Mola Muumba amemjalia mwanadamu kuwa khalifa wake katika dunia, akampa akili na neema nyingi, lakini wakati huo huo alimtaka kutumia neema na vipawa hivyo kwa ajili ya ustawi wake wa kiroho na wa kimaada. Inasikitisha kwamba kivitendo, mwanadamu anayejitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa dunia na vilivyomo, ametanguliza mbele tabia ya ubinafsi na masilahi ya kibinafsi, na hatimaye anaharibu dunia na vilivyomo. Matokeo ya mwenendo huu wa kutumia akili na sayansi kama njia pekee na sahihi ya kumaisha mwanadamu ni kuvurugika mfumo wa maumbile ya dunia na maisha, mabadiliko ya hali ya hewa na kadhalika, ambavyo athari zake mbaya zinaonekana zaidi siku baada ya nyingine. Utengenezaji wa zana na silaha za aina mbalimbali ni mfano mwingine wa utumiaji mbaya wa neema ya akili, elimu na sayansi ya mwanadamu wa leo. Ingawa ni kweli kwamba mwanadamu amekuwa akifanya jitihada za kutengeneza silaha, lakini zana na silaha zilizotengenezwa miongo ya hivi karibuni kwa msaada wa sayansi na teknolojia mpya ni zenye uharibifu mkubwa na mauaji ya kutisha. Silaha za mauaji ya halaiki kama makombora ya nyuklia, silaha za kemikali na biolojia ni miongoni mwa zana za kutisha sana ambazo ni matunda ya utumiaji mbaya wa sayansi na teknolojia wa baadhi ya madola makubwa kwa ajili ya kuangamiza wanadamu. Katika upande mwingine, maendeleo ya kisayansi ya miongo kadhaa ya karibuni yanatumiwa kwa njia yenye mpangilio na malengo maalum, ambayo si tu kwamba haina faida kwa wanadamu, bali pia ina madhara kwao. Nchi nyingi za Magharibi zinatumia maendeleo hayo ya kisayansi na kiteknolojia kwa ajili ya kuzidhibiti nchi nyingine na kupora utajiri, mali asili na rasilimali zao. Matokeo yake ni kwamba sayansi na teknolojia ya mwanadamu haikuweza kutibu machungu ya wanadamu katika nchi za ulimwengu wa tatu, na zaidi vimeeneza dhuluma za kiuchumi, umaskini, maradhi na matatizo mengine mengi yanayoisumbua dunia ya sasa. Ni katika anga hii ambapo mwanadamu anayejiita mstaarabu lakini maghururi, anayefanya kila kitu kwa msaada wa sayansi na teknolojia na kujitambua kuwa ndiye mmiliki wa kila kitu na anayefanya jitihada za kuishi milele katika dunia hii, ndipo kirusi kidogo kisichoonekana isipokuwa kwa ala kinachoitwa Korona kikajitokeza na kutoa changamoto kubwa kwa mafanikio hayo yote ya mwanadamu wa leo. Watu waliotukuza na kuabudu sayansi na teknolojia badala ya Mwenyezi Mungu muumba sasa wanatafuta njia ya kujiokoa na kirusi kiduchu cha korona na mauaji yake. Kirusi hicho kinaendelea kuwafunga majumbani mwao mamilioni ya watu kote duniani na kuwazuia kukutana, kutembeleana na hata kusalimiana. Nchi zilizokuwa zimejifaharisha kuwa na mfumo bora kupita yote ya tiba na afya duniani, sasa zinaelemewa na malaki na hata mamilioni ya wagonjwa wa korona, na maiti zinazowekwa kwenye malori na pengine kuzikwa kwenye makaburi ya umati zinashuhudiwa katika nchi hizo. Vigezo vya fikra za ubinafsi na umaada zilizotupilia mbali maadili za magharibi vinaonekana wazi wazi zaidi katika kipindi hiki chenye maumivu makubwa kinachohitajia sana mshikamano na mwawana kwa sasa. Kunaripotiwa taarifa za sera za ukiritimba za nchi tajiri za Magharibi ambazo zinalaumiwa kwa kujilimbikizia chanjo ya korona na kuziacha nchi masikini zikiendelea kusulubiwa na virusi hivyo, kana kwamba watu wa ulimwengu wa tatu si binadamu na sasa uh, wanazidi kufa na kutoweka kwa virusi hivi vya korona. Katika ripoti yake ya kia, kila mwaka iliyotolewa Jumatano wiki hii, Amnesty International ilisema kwamba nchi tajiri zimeshindwa na kufeli katika mtihani wa awali kabisa wa mshikamano wa kimataifa kwa siasa zao za ukiritimba na kujilimbikizia chanjo ya korona. Katika kipindi hiki kunaripotiwa habari za kustaajabisha za wizi wa zana za vifaa vya tiba unaofanywa si na wezi tuliozoea kuwaona mitaani, bali unafanywa na madola yanayojinadi kuwa yamestaarabika. Inatupasa kusema hapa kwamba hatimaye mwanadamu ataweza kuvuka kipindi hiki kwa kutumia neema ile ile ya akili aliyotunukiwa na Mola Muumba. Huko nyuma, pia mwanadamu aliwahi kukumbwa na maradhi na mabalaa makubwa kama haya na akafanikiwa kuyashinda. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba mabalaa na mitihani hiyo inayomkumba mwanadamu wa leo inamkumbusha ujumbe uliotajwa katika aya ya sita ya suratu Infitar, ambayo inasema: ewe mwanadamu, ni kitu gani kinachokufanya uwe maghururi mbele ya mola wako Karimu? Virusi vya korona, wapenzi wasikilizaji, ni kengele ya tahadhari nyingine kutoka kwa Mwenyezi Mungu muumba kwa mwanadamu huyu maghururi na mwenye kiburi na majivuno na kumkumbusha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye muumba wake na ulimwengu wote, na kwamba mwanadamu si mmiliki wala mtawala halisi wa dunia hii. Vile vile vinatukumbusha kwamba elimu, sayansi na teknolojia isiyoongozwa na mafundisho ya Mwenyezi Mungu haiwezi kutukinga mbele ya mabalaa kama haya. Elimu huwa na faida halisi pale inapohudumia masilahi ya wanadamu wote na haiwezi kuwa hivyo hadi pale sayansi na elimu vitakapoambatana na imani na masuala ya kiroho. Mwanafikra wa Kiislamu Ayatullah Murtada Mutahari anasema elimu na imani vinakamilishana. Anasisitiza kwamba sayansi na elimu inabuni zana na vifaa, na imani ya kidini inaonesha na kumulika njia. Elimu inamwezesha mwanadamu kupita na kupiga hatua haraka, imani inamwonyesha njia na mwelekeo. Elimu inatengeneza vitu na imani inamtengeneza mwanadamu. Elimu ni urembo na umaridadi wa akili na imani ni urembo na umaridadi wa roho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza hatua ambazo zimechukuliwa nchini kufikia kujitosheleza katika sekta mbalimbali mbali za sayansi na teknolojia. Uh, hususan sekta ya afya. Uganda na Misri zimetia saini mapatano ya ushirikiano wa mabadilishano ya taarifa za siri za kijeshi, huku mgogoro baina ya Misri na Ethiopia ukiendelea kushadidi, kutokana na hatua ya Ethiopia kuendelea kujaza maji katika bwawa lake la Annahdha. Ndege jeshi la anga la Siria limetangaza kuwa Alhamisi ya leo limefanikiwa kuzuia hujuma ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika Mashidiso Mweti amesema kukabiliana na ukosefu wa usawa ambao unasababisha kuzorota afya kunategemea kuchukuliwa hatua jumuishi na za kasi za baada ya janga la COVID-19 barani Afrika. Na jeshi la Somalia limetangaza kuchukua udhibiti wa kambi kadhaa za kundi la kigaidi la Shabab huko Galgadud katikati mwa Somalia. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Ahsanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.