Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha, ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intaneti katika pastodaycom sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikashen ya IRIB. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM 105.3 Maarifu FM Tanga, Marifa FM Mwanza 99.7, Marifa FM Kigoma 104.1, Marifa FM Mtwara 99.1, Marifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia ripoti Tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, haki za watoto katika historia. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Zarifa asema kipaumbele kikuu cha kwanza cha Iran ni kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake. Waziri Mkuu wa Tanzania washukuru wananchi kwa, kwa uzalendo. Rais wa Misri, wa Misri aonya kuhusu uwezekano wa kutokea vita na Ethiopia. Vifo vya korona nchini Brazil ni maafa makubwa kama ya bomo la nyuklia. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa safari yake nchini Kazakhstan ilikuwa na mafanikio makubwa na kusisitiza kwamba kipaumbele kikuu cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuishi kwa salama na kwa ushirikiano bora na majirani zake. Dr Muhamad Javad Zarif amesema hayo katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa Kazakhstan ilikuwa nchi ya tatu ya ziara yake ya kidiplomasia na nchini humo ameonana na Rais Kasim Jomart Tokayev wa nchi hiyo na waziri mwenzake wa mambo ya nje Mukhtar Tileuberdi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kisamia Iran pia amesema nchi mbili hizi zina malengo mengi ya pamoja yakiwemo masuala ya usalama na utulivu wa eneo hili pamoja na kupambana na silaha za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif yuko ziarani kikazi kuzitembelea nchi nne za Asia ya kati za Uzbekistan, Kirgizistan, Kazakhstan na Turkmanistan. Waziri mkuu wa Tanzania amewashukuru wananchi wa nchi hiyo kwa kuonyesha mshikamano na uzalendo wa hali ya juu katika kipindi chote cha maombolezo ya misiba hadi kufikia maziko ya Rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Kasim Majaliwa alitoa kauli hiyo jana wakati alipozungumza na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa Dodoma akitokea visiwani Zanzibar katika maadhimisho ya kumbukumbu ya kifo cha rais wa kwanza wa Zanzibar hayati Abeid Aman Amani Karume. Taarifa ya kifo cha rais Magufuli ilitangazwa na makamu wa rais wakati huo Samia Suluhu Hassan tarehe kumi na saba Machi elfumbili na ishirini na moja. Baada ya kutangaza taarifa za kifo, Mama Samia ambaye hivi sasa ni rais wa Tanzania alitangaza siku ishirini na moja za maombolezo ya nchi nzima. Magufuli alizikwa kitaifa tarehe ishirini na mbili Machi 2021 kijijini kwake huko wilayani Chato mkoani Geita. Shughuli nzima ya kuagwa na maziko ya rais Magufuli yaliongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan na kuhudhuriwa na viongozi kadhaa wa nchi mbalimbali. Jana Jumatano, Aprili 7, 2021, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alisema na washukuru wa Tanzania wote kwa namna walivyoshiriki katika zoezi hilo. Hivyo, amewaomba waendeleze utulivu na mshikamano mkubwa waliouonyesha katika kipindi chote cha majonzi. Vilevile alitumia vile fursa hiyo kumshukuru Rais Samia kwa miongozo yake aliyoitoa, ambayo iliwezesha kamati ya mazishi ya kitaifa kuratibu vizuri zoezi hilo na kulifanikisha vizuri. Aidha, Majaliwa ameishukuru serikali ya mapinduzi ya Zanzibar chini ya Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi kwa ushirikiano mkubwa aliyoutoa kupitia mwenyekiti mwenza wa kamati ya mazishi ya kitaifa ambaye ni makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Hamed Suleiman Abdallah, pamoja na viongozi wengine. Waziri wa, wa fedha nchini Uganda amelaumiwa na wabunge kuwa anadhoofisha mfumo wa benki za kiislamu nchini humo. Kwa maelezo zaidi mwandishi wetu Kigozi Ismail na maelezo yafuatayo. Bunge la Uganda limemlaumu vikali waziri wa fedha Matia Kasaija kwa kudanganya umma kwamba mfumo wa benki za Kiislamu hauwezi kutekelezwa vyema kwa sababu hakuna wataalamu wanaofahamu mfumo huo miongoni mwa Waislamu wenyewe. Akijibu swali la spika, kwa nini mfumo wa benki za Kiislamu umecheleweshwa licha ya kuwa bunge la taifa lilishaidhinisha mfumo huo, bila aibu waziri Matia Kasaija alijibu kwa kusema kwamba nchini Uganda hamna Waislamu wasomi wa ujuzi huo, kwa hivyo ukacheleweshwa. Wabunge wakiongozwa na mbunge wa Kawempe Kaskazini, Latifu Sebagala, walimuomba waziri aombe radhi kwa sababu kuna wasomi wengi walio na shahada za juu katika uwanja huo ambao wanasubiri tu sera ya serikali kutimizwa juu ya jambo hilo. Wabunge wa Waislamu waliahidi kumkabidhi orodha ya wasomi wa Waislamu na wale wa madhehebu mengine wa madaraja hayo ili aondokewe na hofu. Kuhusiana na kauli hiyo, mara nyingi maafisa wa serikali ya Uganda wana uzoefu wa kutamka maneno wasiyoyafahamu vyema kuhusu Waislamu na hatimaye kuaibika hadharani. Tangu Chuo Kikuu cha Msingi wa Islamu kiasisiwe mbali mashariki mwa Uganda, kuna vitivo kadhaa vya elimu za busara mno kwa jamii, mkiwemo udaktari, uhasibu, maarifa ya kiufundi, maarifa ya benki na masuala ya fedha, uwanahabari, uwalimu, elimu za dini na taaluma nyinginezo nyingi za busara. Kwa hivyo ni aibu kumsikia waziri wa sekta muhimu kama hiyo akitamka hivyo. Kufuatia hayo, spika wa bunge Rebeka Kadaga anamtaka waziri huyu Matia Kasaija kufuatilia jambo hili kwa makini ili wananchi wa aina zote wanufaike chini ya mfumo huo wa benki za Kiislamu. Ni kitu wazi kwamba zile benki za kimagharibi zitapunguza wateja endapo mfumo huo utaanzishwa kikamilifu Uganda. Aidha, maajenti wao wanafanya juu chini, mfumo huo usianze kutumika Uganda. Kwa upande mwengine sheria ya unyumba inayohusu urithi imefanyiwa marekebisho bungeni, upande wa Uislamu ukabaki kama ulivyokuwa hapo awali, ili kuepukana na mikwaruzano ya kijamii. Lakini sheria za Kiislamu zitakuwa zikifuatwa endapo mtu aliacha wosia. Kwa hivyo viongozi wote wa Kiislamu wanahimiza wafuasi wa dini hii ya heshima wazingatie kuandaa wosia mapema iwezekanavyo, ili kujiepushe na vurumai. Mimi ni kigozi Isman mjini Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Abdul Fattah Sisi wa Misri ameionya Ethiopia kuhusu kutokea vita baina ya nchi hizo mbili iwapo Adisababa itaendelea kushikilia msimamo wake wa kuingiza maji katika bwawa la Nahdha. Shirika la habari la Reuters limemnukuu rais huyo wa Misri akisisitiza kwamba nchi yake na Sudan zina msimamo wa pamoja kikamilifu kuhusu bwawa la Nahdha na wana ushirikiano mzuri zaidi katika suala hilo kuliko masuala mengine. Rais Sisi pia amewaambia viongozi wa Ethiopia kwamba hatutaki tufike sehemu hata tone moja la maji ya misri lipungue. Ikifikia hatua hiyo, zitatumika njia zote zinazowezekana kuzuia jambo hilo, na sasa hivi tuna ushirikiano mzuri sana na nchi nyingine kuhusu suala hilo. Hii ni katika hali ambayo waziri wa maji wa Ethiopia ameliambia shirika la habari la Reuters, amefanya mahojiano na shirika la habari la Reuters na mahojiano yote hakugusia hata kidogo kuhusiana na vitisho vilivyotolewa na rais wa Misri. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ametoa onyo la kuishambulia kijeshi Ethiopia, katika hali ambayo mazungumzo ya pande tatu za Misri, Ethiopia na Sudan huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo, yamemalizika bila kufikia utatuzi wa mgogoro huo wa bwawa la Nahdha la nchini Ethiopia. Baada ya kuongezeka kupindukia idadi ya watu wanaofariki dunia kila siku kwa COVID-19 nchini Brazil, wataalamu wa afya wa nchi hiyo wamelifananisha janga hilo na maafa ya bomu la nyuklia, na wanasema kuwa Brazil sasa hivi imekumbwa na balaa la Fukushima za biolojia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wataalamu wa afya wa Brazil wameonya vikali kuhusu hali ya hatari iliyoikumba nchi hiyo ya Amerika Latini na kusema kuwa karibuni hivi idadi ya vifo vya korona nchini humo itapindukia ile ya Marekani. Katika ripoti yake waziri wa afya wa Brazil amesema idadi ya watu waliofariki dunia nchini humo kutokana na ugonjwa wa korona imeshapindukia laki tatu na thelathini na saba elfu. Licha ya kuwa na idadi ndogo ya wakazi wake ikilinganishwa na wale wa Marekani, yaani takriban thuluthi mbili ya wakazi wa Marekani, lakini sasa hivi Brazil imepishana kidogo tu na Marekani katika idadi ya watu waliofariki dunia kwa Covid 19, na sasa hivi imekuwa ndicho kitovu cha ugonjwa wa corona duniani, wakati ambapo wataalamu wa afya duniani wote wanakubaliana kwamba kuvaa barakoa na kuweka karantini na watu kutokurubiana ndizo njia bora za kujiepusha na ugonjwa huo unaoenea zaidi kupitia watu kupumuliana. Lakini Rais Jair Bolsonaro wa Brazil bado anapinga kulazimishwa watu kuheshimu miongozo hiyo ya madaktari licha ya maafa makubwa ya korona. Lakini viongozi wa Brazil bado wanashikilia kuwa janga hilo litadhibitiwa haraka nchini humo na mambo yatarejea katika hali yake ya kawaida karibuni hivi. Moja ya sababu kuu za kuenea vibaya ugonjwa wa korona huko Brazil ni siasa mbovu za rais wa nchi hiyo. Bado Rais Jair Bolsonaro wa Brazil anashikilia kuwa ugonjwa wa korona umeletwa na mabeberu na anapinga kuchukuliwa hatua za kiafya za kujikinga nao, kama vile karantini na watu kutokurubiana na zaidi ya wabunge sabini wa Marekani jana walimwandikia barua rais wa nchi hiyo Joe Biden, wakimtaka afanye juhudi za kukomeshwa kuzingirwa kidhuluma Yemen. Wajumbe hao wa baraza la wawakilishi la Kongres ya Marekani aidha wameitaka Saudi Arabia iondoe mzingiro wake wote dhidi ya Yemen, kwani umesababisha upungufu mkubwa wa chakula na mafuta katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Miongoni mwa waliotia saini barua hiyo ni Adam Schiff, mkuu wa kamati ya taarifa za kijasusi ya baraza la wawakilishi la Marekani, na Gerald Nadler, mkuu wa kamati ya mahakama ya bunge hilo. Barua hiyo imeandikwa baada ya ripoti za hivi karibuni za televisheni ya CNN iliyozungumzia maafa makubwa ya wananchi maskini wa Yemen yaliyosababishwa na mashambulio makubwa ya miaka mingi na kuzingirwa kila upande nchi hiyo ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Naam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema tathmini ya kikao cha tatu cha Baghdad na Washington. Duru mpya ya mazungumzo ya kistratejia baina ya Baghdad na Washington ilianza jana Jumatano kwa njia ya video. Taarifa iliyotolewa huko nyuma na wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema kuwa mazungumzo hayo yatahusu usalama, namna ya kupambana na ugaidi, nishati na masuala ya kisiasa. Duru mbili za mwanzo za mazungumzo hayo tayari zimefanyika kati ya pande mbili hizo. Duru ya kwanza ilifanyika mwezi Juni na ya pili mwezi Septemba mwaka uliopita, kufuatia safari ya Mustafa al-Kadhimi, waziri mkuu wa Iraq, mjini Washington, Marekani. Baada ya kufanyika duru ya pili ya mazungumzo, Donald Trump, rais wa wakati huo wa Marekani, alitangaza kwamba askari wa nchi hiyo walioko Iraq wangeondolewa baada ya miaka mitatu, jambo lililokasirisha sana wabunge wa Iraq waliotaka sheria iliyopasishwa na bunge ya kutaka askari watu wa Marekani waondoke mara moja itekelezwe haraka iwezekanavyo. Bunge la Iraq lilipitisha sheria ya kufukuzwa nchini humo askari wa Marekani tarehe tano Januari elfu mbili na ishirini, ikiwa ni siku mbili tu baada ya kuuliwa kigaidi na serikali ya Marekani luteni jenerali ya Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa na abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la hashd al Shabi. Hivi sasa duru ya tatu ya mazungumzo ya Bagdad na Washington inafanyika katika hali ambayo hakuna hatua yoyote muhimu iliyochukuliwa katika mwaka mmoja uliopita kwa ajili ya kuondolewa askari wa Marekani katika ardhi ya Iraq. Na katika upande wa pili, hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya muda ya Iraq kufanya mazungumzo na serikali ya Joe Biden wa Marekani aliyeingia madarakani tarehe 20 Januari mwaka huu. Nukta muhimu katika mazungumzo ya Baghdad na Washington ni kwamba kuna msimamo mmoja ndani ya Iraq kuhusu udharura wa kufukuzwa askari wa Marekani katika nchi hiyo hata kama Marekani kwa upande wake inasema haiko tayari kuondoa askari wake nchini humo kwa kutilia maanani kwamba imegharamika pakubwa katika kuwaweka askari wake huko Iraq. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni kuhusu maudhui mbalimbali mbali, kama kawaida, ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu cha leo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Naam, hakuna haja ya kurefusha maneno, kwani maoni ni mengi. Mimi ni Ahmed Rashid mwenzangu humu studioni kwenye baraza la wasikilizaji leo hii ni Amir Ibrahim Ruta Jengo, na fundi mitambo wetu ni Nushin no Dadashi. Tunaanza na kiburudisho kifupi. anayetufungulia kipindi chetu leo ni bwana Kalekela Omari Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye anazungumzia mkataba wa kistratejia wa ushirikiano wa miaka 25 baina ya Irani na China kwa kuandika, baada ya kutusalimu kwamba tunamshukuru Mwenyezi Mungu mtukufu muumba mbingu na nchi kwa kutuamsha salama na pia kutujalia afya njema. Anasema, leo napenda kupanda jukwani katika jukwaa la baraza la wasikilizaji nikiwa na mada chini ya kichwa cha maneno hati ya ushirikiano kati ya Iran na China. Naam, hati hii ya ushirikiano wa miaka ishirini na tano baina ya Iran na China, binafsi sina wasiwasi na kusainiwa kwa hati hii, kwa vile natambua urafiki wa Iran na China ni wa muda mrefu hawa ni marafiki wa kweli na makubaliano yao lazima tu yatakuwa ni ya kweli, kwa maslahi mapana ya nchi hizo mbili na kwa ustawi na maendeleo ya raia wao na pia dunia kwa ujumla. Vilevile naandika kwa kuwa Iran ni rafiki wa China na kwa vile China nayo ni rafiki wa muda mrefu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa kuwa kuna jambo zuri waliloliona wa China kwa Iran kama ambavyo wameliona kwa Tanzania hata wakaamua kujenga urafiki na ushirikiano kwa maslahi ya nchi zao na dunia. Tunapenda kumshauri rais wetu mpendwa Mama Samia Suluhu Hassan aangalie kwa jicho la mbali fursa zinazopatikana Iran ili waweze kujenga mahusiano endelevu na ya kirafiki na katika nyanja mbalimbali. Wabillahi taufiki, ni mimi Kalekela Omari Mahmud. Naam ni maoni mazuri sana hayo bwana Kalekela Omari Mahmud. Kiujumla, kuna fursa nyingi sana za kuweza Tanzania kupanua ushirikiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga tofauti. Kwanza, uhusiano wa Iran na Tanzania na ukanda mzima wa Mashariki mwa Afrika ni wa muda mrefu na si wa jana wala leo. Hata katika enzi ambazo hakukuwa na usafiri wa ndege wala meli hakukuwa na maendeleo ya mawasiliano wala njia rahisi za kutoka sehemu moja kwenda nyingine, bado uhusiano wa Irani na upwa wa Afrika Mashariki ulikuwa mkubwa sana. Naam, bwana Kalekela amegusia nukta nzuri sana Amiri. Uhusiano wa pande na janibu hizi mbili ni mkubwa sana. Sasa hivi hapa Iran ndio zimemalizika sherehe za mwaka mpya wa hijiria shamsia, maarufu kwa jina la Nowruz au Nairuzi. Uhusiano wa Iran na upo wa Afrika Mashariki ni mkubwa sana, kiasi kwamba hata sherehe kama hizi ziko pia huko Afrika Mashariki, hususan visiwani Zanzibar kwa jina la Mwaka Kogwa. Sasa mataifa yenye uhusiano mkubwa wa kidamu, kihisia, kiada, kidesturi na kimila, kiasi chote hiki ni bora zaidi kwao kushirikiana vizuri pia katika maendeleo yao ya yakiwemo ya kielimu na kiuchumi yako mengi ya kusema, lakini muda nao hauruhusu. Na hapa tumeamua kugusia Mwaka Kogwa kwa sababu mwaka kogwa wa Kiirani ndiyo kwanza sherehe zake zimemalizika humu nchini. Hivyo ni ushauri mzuri kwa Rais Samia Suluhu Hassan kulifikiria kwa kina suala hili la kuimarisha na kufufua kama kale uhusiano na ushirikiano wa Tanzania na Iran na ushirikiano baina ya wakazi wa janibu hizi mbili. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika, Rais Samia Suluhu Hassan anapaswa kuwa makini na serikali yake, kwani mawaziri na wabunge ndio wanaokwamisha maendeleo kutokana na kuzoea kula rushwa. Ama kwa upande wake Bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika Rais Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amenena sawa kabisa, iwapo Marekani wataendelea na jinai zao za kuiwekea vikwazo Teheran, basi Iran nayo itafanya vivyo hivyo. Dini ya Uislamu haikutufundisha kuwa mtu akikupiga kofi chavu la kulia, basi mpe na la kushoto pia akuzabe kofi la pili la kushoto. Je, huu kama si ukiritimba ni nini? basi Naye Shafi Said wa Kigoma nchini Tanzania ameandika hongera sana balozi wa taifa huru la Iran kwa kwenda kuwaona wahanga wa mateso huko Shinjiang nchini Uchina. Waislamu wote ni ndugu, hawafungwi na madhehebu wala kabila wala taifa na wala mipaka. Ni mimi Shafi eh, nikiwa Kigoma. Maoni kusema kweli ni mengi. Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, yeye ameandika, Umoja wa Mataifa mko wapi wakati Waisraeli wanaendelea kuvunja nyumba za Wapalestina bila ya sababu? Na nyinyi Umoja wa Mataifa mnanyamaza vipi? Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida nchini Tanzania ameandika, jeshi la Msumbiji linapaswa kujipanga zaidi kulinda usalama wa raia wa nchi hiyo kwani hali ya usalama inasikitisha. Naam, ni msikilizaji wetu huyo wa Singida. Na sasa hivi Singida pia tunapatikana kwa njia ya FM kupitia Redio Maarifa FM katika masafa ya 99 99.1. Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika Waislamu tuwe mstari wa mbele kuitetea dini yetu na tuzidi kuwatendea wema wale ambao si Waislamu, ili wavutiwe na dini hii ya haki na wapate kuingia kwenye dini hii. Shafi Saidi wa Kigoma anasema tena kwamba anaunga mkono Sheikh Shahriari kwa Waislamu kupinga siasa za kufarakana maana Waislamu wa Asia wametekwa na Mayahudi. Ni Shafi kutoka Kigoma nchini Tanzania. Naam, bwana Athumani Bakari wa Tanga, Tanzania pia wameandika, Khalifa Haftar, kiongozi mwasi wa Libya na mwanawe, wamepanga tu kuvuruga uchaguzi. Endapo mwanawe Jenerali huyo mwasi atagombea na akakosa, huenda Libya ikarudi tena katika machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sisi tunazidi kuombea kwa Mungu wa Libya uchaguzi wao upite kwa amani, maisha mengine yaendelee. Naitwa Athumani Bakari, balozi wa Radio Tehran, nikiwa Tanga, Tanzania. Tupo pamoja. Vipindi vyote vya Radio Tehran navisikiliza, japo muda mwingine sipate nafasi ya kuandika ujumbe, lakini nakusikilizeni, nafuatilia kwa makini matangazo yenu. Asante. Asante sana uh, bwana Thumani Bakari uh, kwa kweli tunakushukuru na pia tunawashukuru wasikilizaji wetu wapenzi uh, kwa mapenzi yao makubwa kwa Redio Tehran. Hatuna cha kusema ila akuwambieni asanteni sana. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala akupeni kila la kheri na akumiminieni rehma na baraka zake popote pale mlipo. Naam, kilichoko hewani, wapenzi wasikilizaji, ni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 9893565487, barua pepe yetu yani email internet, ni Swahili y radio irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw. Tumepokea taarifa ya msiba kutoka kwa wanabaraza wa redio ya umma huko Oicha, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa ufuatao wa sauti una taarifa kamili kuhusu kuuliwa na waasi wa ADF fundi mitambo wa redio hiyo ya umma tarehe 31 Machi mwaka 2021 na, na, na kuzikwa tarehe pili Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja huko huko alikouliwa. Maelezo zaidi yamo kwenye audio hii inayofuata. inna lilahi wa inna ilahi rajiuna. Na sikitiko kubwa, uh, redio ya umma imempoteza fundi wa mitambo wake kwa jina la uh, Mumbere Muhiwa RTM. Uh, kifo cha Mumbere Muhiwa RTM Amewawa sehemu za Nzakia, magharibi ya mji wa Wicha, kilomita arobaini, uh, pembeni ya mto ya Ituri. Aliwawa uh, na waasi wa Uganda adfna na amezikwa mahali, amezikwa pale pale, papo hapo mahali ambapo inapoitwa Nzakia. Na hiyo ndio huzuni ambayo tunaye, uh, kwa kumpoteza huyu fundi wetu, kuwa akifanya kazi na akifanya akipasisha okay, redio Iran kwa wakaaji wote wa, wa mtaa wa Beni. Na hiyo ndio msiba ambaye tunaye. Na kwa niaba ya ya redio ya umma na redio ya Iran ya shirika ya redio ya umma, ni Isa Msango, mkurugenzi wa kituo hichi hapa mjini wa Uwica. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, ni jambo la kusikitisha mno kuona roho za watu zinapotea hivi hivi bure bilashi, inasikitisha sana. Hivi hawa waasi wanapata wapi silaha? Wanapata wapi njia za kuingiza silaha? Silaha wanazotumia zinatengenezwa wapi? Je, inatosha kusema magendo ya silaha duniani ndiyo sababu? Hapana, kwa mtazamo wangu haitoshi, bali madola ya kigeni yanabeba lawama sawa na wahalifu wa ndani ya nchi zenye migogoro wote wanapaswa kulaumiwa. Mbele ya Mwenyezi Mungu kuna maswali mazito watakwenda kuulizwa wote wanaoshiriki katika uhalifu, wizi, uporaji, mauaji na kuangamiza nafsi za watu na viumbe wengine bila ya haki. Tunatoa mkono wa pole kutokana na msiba huu kwa redio ya umma huko Oisha, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine ya bwana Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam nchini Tanzania. Ameandika, katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu, Hujatul Islam Sheikh Hamid Shahriari yupo sahihi kabisa, kwani siasa za makafiri zinalenga kusambaratisha Uislamu. Sasa Endapo viongozi wa nchi za Kiislamu watazidi kuikumbatia Israel na Marekani basi watakuwa washirika katika kuupiga vita Uislamu. Pia anasema shukran redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki. Mimi hapa sasa Amiri nayashika maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, anasema umoja wa maulamaa wa Kiislamu wa madhhab zote ni muhimu sana, kuwa na umoja na kuelewana sana. Umoja huo ni muhimu sana dhidi ya fikra za Kiwahabi ambazo ni fitna katika umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Anasema, enyi maulamaa na Waislamu waadilifu kuna udharura wa kulinda umoja wetu na ni muhimu sana katika kila pembe ya dunia, na ndio uthibitisho wa ubora wa umma wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na Idi Ibrahim Saidi Istanbul akiwa Uswazi Buyenzi jijini Bujumbura nchini Burundi ameandika: Ewe mama Mheshimiwa Samia Suluhu Hasan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chukua mkondo ule ule wa Mheshimiwa mjomba wangu Magufuli, aliyekuwa rais wa wanyonge na maskini. Najua unaweza, Mola akupe nguvu na ushujaa. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli nikiwa Uswazi Buyenzi jijini Bujumbura nchini Burundi. Burundi, Kiswahili fasaha kabisa kutoka huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi. unawajua vizuri watu wa Buyenzi huko Amir? Naam, nawajua vizuri ndugu zangu wa Burundi akiwemo huyu Bwana Istambuli, wasikilizaji wazuri sana wa redio Teheran, tunawashukuru sana. Ama muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na fundi mitambo wetu leo alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishini salama. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele ya habari iliyokolezwa wino mweusi yenye kichwa cha maneno gumzo kila kona, wasomi wananchi waichambua hotuba ya Samia na kueleza mazito, madaktari waja na mambo ya kuzingatiwa na kamati ya korona. Habari nyingine yenye mvuto katika toleo la leo la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno Dr. Hosea nilitishiwa maisha sana pale TAKUKURU. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la Mwananchi vinasomeka sababu za kupanda mafuta ya kula ndo hizi, mikakati ya mawaziri wanawake ni balaa, na Rais Ramafosa wa Afrika Kusini amteua Mo Deuji kuwa mshauri wake wa uwekezaji. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wabunge wataja siri ya kishindo cha Rais Samia. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una picha kubwa inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na rais wa Zanzibar, waziri mkuu wa Tanzania pamoja na viongozi wengine wakimsomea dua rais wa zamani wa Zanzibar, Abeid Amani Karume. Picha hiyo imeambatana na maneno yanayosema Samia Mwinyi waongoza kisomo dua ya Karume. Picha kama hiyo inaonekana ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru, ambapo anaonekana rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar Huseni Ali Hassan Mwinyi wakiweka mashada ya maua kwenye kaburi la rais wa zamani wa Zanzibar Abeid Karume. Gazeti hilo la Uhuru pia lina habari yenye kichwa cha maneno Kazi yaanza Mirerani ni saa chache baada ya agizo la Rais Samia kuhusu wizi wa madini. Biteko na wenzake wajifungia kutafuta mwarobaini wa tatizo kitadusi. Uchimbaji madini Mgorongoro wanukia, wataalamu waanza kujipanga vile vile limeandika habari ya mwisho ya matumizi ya vifungashio vya plastiki hii leo, na kusema kutokana na matumizi ya vifaa hivyo kufikia tamati, baraza la taifa la hifadhi ya mazingira memo limewataka wananchi kutekeleza agizo la kuacha kutumia vifungashio vya plastiki huko nchini Kenya. Naanza na, na gazeti la Standard ambalo limeandika kwamba mwanahabari aliyekamatwa Jumanne iliyopita kuhusiana na bango la rais Uhuru Kenyatta lililosambazwa sana mitandaoni leo atajua ni muda gani ataendelea kukaa mahabusu, wakati polisi wanaandaa mashtaka dhidi yake. Kiama anahusishwa na chapisho lililokuwa na picha ya rais Uhuru Kenyatta na amelitaka shirika la IMF lisimhusishe na Kenya wala kumpa mkopo wote kwa niaba ya Wakenya. Chini ya kichwa cha habari, kundi lililopigwa marufuku miaka iliyopita la rudi daraja la Likoni, gazeti la Standard limeandika kuwa genge la ulaghai lililofafutwa na waziri wa zamani wa usalama John Michuki miaka 16 iliyopita limerudi katika kivuko cha Likoni huko Mombasa wakilenga magari ya huduma za umma PSVs na waendesha bodaboda -boda. Wanachama wa genge hilo sasa wanatumia majina tofauti katika juhudi zao za kujiimarisha katika kaunti hiyo ya Mpwani. Standard pia limeandika habari ya afisa wa polisi aliyemuua mke wake na kisha kujiua yeye mwenyewe. Afisa Hudson, Wakise, wa Wakise wa kitengo cha kukabilia na ghasia GSU aliyeripotiwa kumuua mke wake Paulina Wakasa wa kitengo cha trafiki kwa kumpiga risasi mara kadhaa kisha akajitoa uhai. Gazeti la Daily Nation limeandika kuwa ugonjwa wa kushangaza umewaua watu wa nane katika kijiji kidogo kaunti ya Kakamega. Katika mwezi mmoja tu, wagonjwa walikuwa na dalili mbalimbali, kuanzia kwenye upele wa kuwasha hadi malengelenge yenye maumivu na mikono kuvimba. Ni hayo kwa mchana huu kupitia macho yetu magazetini, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. <muchu> Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 107 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi cha 105 cha mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu tulianza kuzungumzia haki nyingine ya mtoto, nayo ni ya matibabu na ustawi wa kijamii pamoja na kupewa heshima, kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za kila mtoto, lakini pia tumejikita katika upande huo wa haki yake ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa wala kudharauliwa, kwani hiyo kama tulivyosema, ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo. Katika kipindi kilichopita, yani sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu tuliishia na kusoma uh, tarjama ya aya ya sabini ya sura ya kumi na saba ya Alisra na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kuu mwanadamu. Hata hivyo, tarjama ya neno kwa neno tu haitoshi. Hivyo leo tumeamua kutoa ufafanuzi japo mfupi wa aya hiyo tukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho. Wasikilizaji wapenzi, aya ya sabini na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. Naam, kwa muhtasari sana tunaweza kusema kwamba miongoni mwa mambo tunayojifunza kutoka katika aya hiyo hapo juu ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtunza sana mwanadamu kwa kumpa vitu viwili muhimu sana, na amemtukuza: mosi, heshima, utukufu na hadhi na pili, ubora mbele ya viumbe wengine. Kitu azizi cha heshima na utukufu alichopewa mwanadamu, hawakupewa kiwango hicho viumbe wote wengine. Hii haina maana kwamba viumbe wengine hawakupewa sifa hizo na Mwenyezi Mungu, hapana, lakini kiwango alichopewa mwanadamu ni kikubwa zaidi. Sasa hayo ndiyo maumbile ya dhati ambayo Mwenyezi Mungu amemuumba nayo mwanadamu. Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mwenye heshima yake kwa wengine na wengine kwake yeye amemuumba awe bora mbele ya viumbe wengine wa Mwenyezi Mungu. Hivyo, kuchunga heshima ya mtu, kutomfanya duni na kutomdhalilisha ni miongoni mwa majukumu ya kimsingi ambayo kila mtu anapaswa kumfanyia mwenzake. Haijalishi mtu huyo ni mtoto au ni mtu mzima, ni mwanamke au ni mwanamme, ni tajiri au ni maskini, ni wa rangi yako au si wa rangi yako, ni wa kabila lako au si wa kabila lako, ni wa nchi yako au si wa nchi yako, ni wa taifa lako au si wa taifa lako, ni wa dini yako au si wa dini yako, ni wa madhehebu yako au si wa madhehebu yako, wote ni lazima kuchungua heshima zao na ubora waliopewa na Mwenyezi Mungu. Hivyo, miongoni mwa haki za kimsingi kabisa za mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo, ni kulindwa heshima na ubora wake aliyoumbwa nao na Mwenyezi Mungu. Jukumu hili haliwahusu watu wengine tu kwake yeye mtu, bali mtu mwenyewe ana wajibu wa kuchunga kwanza heshima yake na asijidunishe. Ili aweze kuheshimiwa, anapaswa kuchunga heshima za wengine, ili na yeye apate kuheshimiwa. Hapaswi kuwadunisha wengine, ili na yeye asidunishwe. Kwa upande wa mtoto ni vivyo hivyo, udogo wa umri wake na umbile lake si kibali cha kumvunjia heshima yake na kumdhalilisha. Hayo ndio mafundisho matukufu ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 25 Shaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 51 iliyopita, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel ziliishambulia shule ya msingi ya bahrulbaqar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Cairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto 46 waliuawa uh, wakisoma shuleni hapo. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali duniani. Kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970, ndege za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia maeneo ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa nchi ya Misri. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita utawala wa Bath nchini Iraqi uliwaua shahidi Said Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Akiwa mtoto, Sadr alijifunza Qurani tukufu na elimu nyingine za kidini na akafikia daraja ijtihadi. Akiwa bado kijana, alikuwa miongoni mwa walimu wakubwa wa chuo cha kidini cha Najafu nchini Iraq, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu mbalimbali zilipewa umuhimu mkubwa na wasomi wengine wa Kiislamu. Msomi huyo aliyekuwa na uelewa na uwezo mkubwa wa kielimu aliwarifisha Uislamu kwa njia sahihi zaidi na nyepesi. Kwa kipindi kifupi, Ayatollah Sadr aligeuka na kuwa kiongozi wa kifikra na kisiasa wa wananchi wa Iraq na kuyapa mwelekeo mpya mapambano ya wananchi. Baada ya muda, utawala wa nchi hiyo ambao ulihisi hatari kutokana na harakati za ulimtia mbaroni mwanazuoni huyo na kumuua shahidi. Ayatola Muhammad Baqir Sadr ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Hamasa ya Nuru, Falsafa Yetu, Mwanadamu wa Leo na Matatizo ya Kijamii, na Ukhalifa wa Mwanadamu na Ushuhuda wa Mitume. Na miaka minane iliyopita katika siku kama ya leo Margaret Thatcher waziri mkuu wa zamani wa Uingereza alifariki dunia. Tacha alikuwa mwanachama wa chama cha Wahafidhina na mwaka 1975 alichagua kuwa kiongozi wa chama hicho. Mwaka 1990 alikuwa kiongozi wa chama cha Wahafidhina nchini Uingereza na waziri mkuu wa nchi hiyo. Tacha ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushika uongozi wa chama na uwaziri mkuu kwa wakati mmoja na siku kama ya leo miaka 162 iliyopita alizaliwa edmund Husserl msomi wa hisabati na falsafa wa austria Husserl alielekea ujerumani kwa ajili ya kujiendeleza kielimo ambako akiwa huko alifanikiwa kufikia daraja ya uprofesa msomi huyo ameacha athari mbalimbali ikiwemo kitabu cha falsafa ya hisabati uchunguzi wa kimantiki na vitabu vingine kadhaa naam. Hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, na muda wetu nao umekwenda. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tanzania, na Sepia, Piko, wa Tabora Tanzania anatushukuru nasi pia tunamshukuru. Athumani Piko wa Mtwara Tanzania anasema anafuatilia kwa karibu zaidi mazungumzo ya mjini Vienna kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja. Naamini mwafaka utafikiwa kwa masilahi sawa ya pande mbili za Iran na kuondolewa vikwazo. Khadija Juma wa Mfenesini huko Zanzibar anasema baada ya kusalimu asanteni sana kwa matangazo yenu mazuri na kutuhabarisha habari mbalimbali hongereni sana. Naam, asanteni sana, tunakushukuruni. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu mbalimbali, kama Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, Mzibwa wa Kigoma, Tanzania, Muhamed Abdullah wa Zansiba, Muhsin Bin Sadare Mtegagura wa Karbala nchini Iraq, Ali Haji Sudambiri wa Magomeni Mapipa, Tanzania. Nyote tunakushukuruni sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa Tanzania amewashukuru wananchi wa nchi hiyo kwa kuonyesha mshikamano na uzalendo wa hali ya juu katika kipindi chote cha maombolezo na misiba hadi kufikia maziko ya rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa safari yake nchini Kazakhstan ilikuwa na mafanikio makubwa na kusisitiza kuwa kipaumbele kikuu cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuishi kwa salama na kwa kushirikiana vizuri sana na majirani zake. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ameionya Ethiopia kuhusu kutokea vita baina ya nchi mbili hizo iwapo Adis Ababa itaendelea kushikilia msimamo wake wa kuingiza maji katika bwawa la na baada ya kuongezeka kupindukia idadi ya watu wanaofariki dunia kila siku kwa covid 19 nchini Brazil, wataalamu wa afya wa nchi hiyo wamelifananisha janga hilo na maafa ya bomu la nyuklia na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.