Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Nasr aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitwani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo uh, utajadili tathmini ya kikao cha tatu cha Baghdadi na Washington. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya uchambuzi wa magazeti, mtasikiliza makala ya haki za binadamu, haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Makala hiyo itafuatiwa na ile ya leo katika historia ambayo hukudondoleeni matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama hii ya leo. Ma, makala hiyo fupi ya leo katika historia itafuatiwa na uh, muhtasari wa habari za dunia kabla ya kufunga matangazo yetu. Kwa muhtasari wa habari za dunia ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ametaka dunia ipate funzo kutokana na mauaji ya kimbari yaliyotokea rwanda mwaka 1994 viongozi wa jumuiya ya sadek wanakutana kujadili vita dhidi ya ugaidi nchini msumbiji waziri wa fedha nchini uganda amelaumiwa na wabunge kwamba anadhoofisha mfumo wa benki za Kiislamu. Na Amnesty International imeilaumu Israel kwa kuzuia kupelekwa chanjo ya korona kwa watu wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh amesema wakati huu dunia inapojiunga katika mshikamano na watu wa Rwanda kwenye kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 kuna ulazima wa kuhakikisha kwamba tunazingatia masomo ambayo wanadamu waliyapata kutokana na tukio hilo la miaka 27 iliyopita ambapo zaidi ya watu milioni moja waliuawa. Guterres aliyasema hayo jana Jumatano kupitia ujumbe wake kwa njia ya video kwa mnasaba siku ya kimataifa ya tafakari kuhusu mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya watusi nchini Rwanda. Leo kote ulimwenguni, watu wanatishwa na vikundi vyenye misimamo mikali vilivyoazimia kujiimarisha kupitia mgawanyiko wa kijamii na ulaghai wa kisiasa na kiutamaduni. Harakati hizi zenye misimamo mikali zinawakilisha tishio kuu la usalama katika nchi nyingi. Wakati teknolojia na mbinu wanazotumia wenye itikadi kali zinabadilika, ujumbe mbaya na chuki vinabaki vilevile, kuziondolea utu jamii. Habari potofu na matamshi ya chuki yanachochea ya moto wa vurugu, amesisitiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Bwana Guteresh ameendelea kusisitiza umuhimu wa ulimwengu wa leo kujifunza kutokana na historia na akasema, tuliona kile kilichotokea Rwanda mwaka 1994 na tunajua matokeo mabaya wakati chuki inaporuhusiwa kutamalaki. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa akielezea namna Rwanda ilivyoweza kupona na kuibuka tena kutoka katika maumivu na madhara ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 amesema baada ya kukumbwa na unyanyasaji na ubaguzi wa kijinsia ambao hausemeki, wanawake wa Rwanda sasa wanashikilia zaidi ya asilimia sitini ya viti vya Bunge na kuifanya nchi hiyo kuwa kiongozi wa ulimwengu. Watu wa Rwanda wametuonyesha nguvu ya haki na upatanisho na uwezekano wa maendeleo. Katika siku hii adhimu, sote tujitolee kujenga ulimwengu unaoongozwa na haki za binadamu na hadhi kwa wanadamu wote, amesisitiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Viongozi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya nchi za Kusini mwa Afrika SADC wanakutana leo katika mazungumzo ya dharura kuhusu mzozo unaoendelea nchini Msumbiji. Mazungumzo hayo yanafanyika katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, na yanawakutanisha pamoja marais wa Msumbiji, Malawi, Tanzania, Botswana na Afrika Kusini na Zimbabwe. Jumuiya ya SADC yenye nchi wanachama 16 imesema mkutano huo utatumiwa, uh, juu ya hatua za kukabiliana, utajadili hatua za kukabiliana na ugaidi nchini Msumbiji. Magaidi wa kufurishaji wanaofungamana na kundi la kigaidi la Daesh walifanya uvamizi na kuteka mji wa Palma mkoani cabo Delgado uh, mwezi Machi tarehe 24, ambapo makumi ya watu waliuawa na maelfu wakalazimishwa kukimbia mji huo. Mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya SADEK, rais wa Botswana Mugetsi Masisi amesema mashambulizi hayo yanatishia amani na usalama wa Msumbiji eneo zima jumuiya ya kimataifa. Mji wa Palma uko karibu maili sita kutoka mradi mkubwa wa gesi asili katika eneo la ufungi katika bahari ya Hindi, karibu na mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Jeshi la Msumbiji linasema limeukomboa kikamilifu mji huo wa Palma juzi. Redio ya taifa ya Msumbiji ilitangaza habari hiyo na kuongeza kwamba watu wameshaanza kurejea katika makazi yao ili kuangalia madhara na wizi uliofanywa na magaidi hao. Waziri wa fedha nchini Uganda amelaumiwa na wabunge kwamba anadhoofisha mfumo wa benki za Kiislamu nchini humo. Kwa maelezo zaidi tujiunge na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Bunge la Uganda limemlaumu vikali waziri wa fedha Matia Kasaija kwa kudanganya umma kwamba mfumo wa benki za Kiislamu hauwezi kutekelezwa vyema kwa sababu hakuna wataalamu wanaofahamu mfumo huo miongoni mwa Waislamu wenyewe. Akijibu swali la spika, kwa nini mfumo wa benki za Kiislamu umecheleweshwa licha ya kuwa bunge la taifa lilishaidhinisha mfumo huo, bila aibu, Waziri Matia Kasaija alijibu kwa kusema kwamba nchini Uganda hamna Waislamu wasomi wa ujuzi huo, kwa hivyo ukecheleweshwa. Wabunge wakiongozwa na mbunge wa Kawempe Kaskazini, Latif Sebagala, walimwomba waziri aombe radhi, kwa sababu kuna wasomi wengi walio na shahada za juu katika uwanja huo ambao wanasubiri tu sera ya serikali kutimizwa juu ya jambo hilo. Wabunge Waislamu waliahidi kumkabidhi orodha ya wasomi wa Waislamu wa wa na wale wa madhehebu mengine wa madaraja hayo ili aondokewe na hofu kuhusiana na kauli hiyo. Mara nyingi maafisa wa serikali ya Uganda wana uzoefu wa kutamka maneno wasiyoyafahamu vyema kuhusu Waislamu na hatimaye kuaibika hadharani. Tangu chuo kikuu cha msingi wa Islamu kiasisiwe mbali mashariki mwa Uganda, kuna vitivo kadhaa vya elimu za busara mno kwa jamii, mkiwemo udaktari, uhasibu maarifa ya kiufundi, maarifa ya benki na masuala ya fedha, wanahabari, walimu, elimu za dini na taaluma nyinginezo nyingi za busara. Kwa hivyo ni aibu kumsikia waziri wa sekta muhimu kama hiyo akitamka hivyo. Kufuatia hayo, spika wa Bunge Rebecca Kadaga anamtaka waziri huyu Matia Kasaija kufuatilia jambo hili kwa makini ili wananchi wa aina zote wanufaike chini ya mfumo huo wa benki za Kiislamu. Ni kitu wazi kwamba zile benki za kimagharibi zitapunguza wateja endapo mfumo huo utaanzishwa kikamilifu Uganda. Aidha, maajenti wao wanafanya juu chini mfumo huo usianze kutumika Uganda. Kwa upande mwengine, sheria ya unyumba inayohusu urithi imefanyiwa marekebisho, bongeni upande wa Uislamu ukabaki kama ulivyokuwa hapo awali ili kuepukana na mikwaruzano ya kijamii, lakini sheria za Kiislamu zitakuwa zikifuatwa endapo mtu aliacha wosia. Kwa hivyo viongozi wote wa Kiislamu wanahimiza wafuasi wa dini hii ya heshima wazingatie kuandaa wosia mapema iwezekanavyo, ili kujiepushe na vurumai. Mimi ni Kigozi Isman, mjini Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hivi sasa tunashuhudia mwanzo mpya wa kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Akizungumza Jumatano ya jana mjini Teheran katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Rohani alisema nchi zote ambazo zinafungamana na mapatano ya JCPOA zinakutana huko Vienna nchini Austria. Rais wa Iran ameongeza kwamba kwa sasa kunasikika sauti moja, ambapo wale wote waliofikia mapatano haya ya nyuklia wamefikia natija kwamba hakuna mkondo bora kuliko ule ulioainishwa katika mapatano hayo na hakuna njia nyingine isipokuwa kutekeleza kikamilifu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. hayo ni mafanikio makubwa kwa taifa la Iran, Amesisitiza Rais Hasan Rohani. Rais Rohani ameendelea kusema kwamba ni fahari kubwa kwa taifa la Iran kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, pamoja na kuwepo masaibu na mashinikizo ya vita vya kiuchumi sambamba na vikwazo vikali zaidi, nchi imeendeshwa kwa njia nzuri, ambapo si tu marafiki bali hata maadui wanakiri kuhusu kufeli sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran zilizotekelezwa na serikali ya Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema mafanikio haya yamepatikana kutokana na mapambano ya mukawama, kusimama kidete wananchi na uongozi wenye busara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei. Uchunguzi umebaini kwamba chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa Iran ambayo inajulikana kwa jina la Razi Cov Pars haina madhara yoyote au hatari kwa mwanadamu. Dr Muhamad Hassan Falah, naibu mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya chanjo ya Razi ambayo imeunda chanjo hiyo, amesema chanjo hiyo imeonyesha matumaini makubwa. Amesema hadi kufikia tarehe tano Aprili watu 120 walikuwa wamepokea dozi ya kwanza na watu wengine 42 wamepokea dozi ya pili ya chanjo ya Razi Cove Pars katika awamu inayoendelea ya majaribio. Amesema matokeo ya uchunguzi wa chanjo hiyo ya Razi Cov Pars yanafikishwa katika shirika la dawa na chakula uh, katika kipindi cha siku chache zijazo. Baada ya kupokea vibali vinavyohitajika, awamu ya pili ya majaribio itaanza baadaye. Amesema hadi sasa waliopokea chanjo hiyo hawajapata madhara yoyote, na wako katika hali nzuri kiafya. Chanjo ya Razi Cov Pars inatajwa kuwa mojawapo ya chanjo ambazo hazina hatari duniani, na sababu ya hilo ni kwamba katika kipindi cha majaribio waliodungwa chanjo hiyo hawajakumbwa na matatizo ya aina yoyote. Iran imekuwa mstari wa mbele katika kutengeneza chanjo ya virusi vya korona, ambapo mbali na chanjo ya Razi Cov Pars. Chanjo nyingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na CovIran Barakat, Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur nchini Iran. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba hatua za kihasama za utawala wa Israel zinazuia operesheni ya kutumwa chanjo ya virusi vya korona huko Palestina. Shirika la Amnesty International limesema katika ripoti yake ya kila mwaka kwamba Israel imeendelea kukiuka sheria za kimataifa kwa kuzuia operesheni ya kupelekwa chanjo ya virusi vya korona kwa wapalestina milioni tano wanaoishi ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Hii ni licha ya kwamba idadi ya waathirika wa virusi vya korona huko Palestina inaongezeka kwa kasi kutokana na vizuizi vya utawala haramu wa Israel na uhasama wake dhidi ya raia wa Palestina. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu tathmini ya kikao cha tatu cha serikali za Baghdad na Washington. <tune> Duru mpya ya mazungumzo ya kistratejia baina ya Baghdadi na Washington ilianza jana Jumatano kwa njia ya video. Taarifa iliyotolewa huko nyuma na wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema kwamba mazungumzo hayo yatahusu usalama, namna ya kupambana na ugaidi, nishati na maswala ya kisiasa. Duru mbili za mazungumzo hayo tayari zimefanyika kati ya pande mbili. Duru ya kwanza ilifanyika mwezi Juni na ya pili mwezi Septemba mwaka uliopita Kufuatia safari ya Mustafa Alkadhimi, uh, waziri mkuu wa Iraq mjini Washington, baada ya kufanyika duru ya pili ya mazungumzo, Donald Trump, uh, rais wa wakati huo wa Marekani, alitangaza kwamba askari wa nchi hiyo walioko Iraq wangeondoka baada ya miaka mitatu, jambo lililowakasirisha sana wabunge wa Iraq waliotaka sheria iliyopasishwa na bunge ya kutaka askari wote wa Marekani waondoke mara moja katika ardhi ya nchi hiyo itekelezwe haraka iwezekanavyo. Bunge la Iraq lilipitisha sheria ya kufukuza nchini humo askari wa Marekani tarehe 5 Januari mwaka 2020 siku mbili tu baada ya mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na jeshi la Marekani dhidi ya luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na Abu Mahdi Al Muhandes, aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki, Al Hashdu Shabe. Hivi sasa duru ya tatu ya mazungumzo ya Baghdad na Washington inafanyika katika hali ambayo hakuna hatua yoyote muhimu iliyochukuliwa katika mwaka mmoja uliopita kwa ajili ya kuondoa askari wa Marekani katika ardhi ya Iraq. Na katika upande wa pili, hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya muda ya Iraq kufanya mazungumzo na serikali ya Joe Biden wa Marekani aliyeingia madarakani tarehe 20 Januari mwaka huu. Nukta muhimu katika mazungumzo ya Baghdadi na Washington ni kwamba kuna msimamo mmoja ndani ya Iraq kuhusu udharura wa kufukuzwa askari wa Marekani katika nchi hiyo, hata kama Marekani kwa upande wake inasema haiko tayari kuondoa askari wake katika nchi hiyo ya Kiarabu, kwa kutilia maanani kwamba imegharamika pakubwa katika kuwaweka askari wake kwenye nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Maoni kuhusu maudhui mbalimbali mbali, kama kawaida ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu cha leo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Naam, hakuna haja ya kurefusha maneno, kwani maoni ni mengi. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humu studioni kwenye baraza la wasikilizaji leo hii ni Amiri Ibrahim Ruta Jengo, na fundi mitambo wetu ni Nushin Dadashi. Tunaanza na kiburudisho kifupi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Kalekela Omari Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye anazungumzia mkataba wa kistrategia wa ushirikiano wa miaka 25 baina ya Irani na China, kwa kuandika baada ya kutusalimu kwamba tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu, muumba mbingu na nchi kwa kutuamsha salama na pia kutujalia afya njema. Anasema leo napenda kupanda jukwani katika jukwaa la baraza la wasikilizaji nikiwa na mada chini ya kichwa cha maneno hati ya ushirikiano kati ya Iran China na China. Naam, hati hii ya ushirikiano wa miaka na tano baina ya Iran na China, binafsi sina wasiwasi na kusainiwa kwa hati hii, kwa vile natambua urafiki wa Iran na China ni wa muda mrefu. Hawa ni marafiki wa kweli na makubaliano yao lazima tu yatakuwa ni ya kweli, kwa maslahi mapana ya nchi hizo mbili na kwa ustawi na maendeleo ya raia wao, na pia dunia kwa ujumla. Vilevile naandika kwa kuwa Iran ni rafiki wa China na kwa vile China nayo ni rafiki wa muda mrefu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa kuwa kuna jambo zuri waliloliona Wachina kwa Iran kama ambavyo wameliona kwa Tanzania hata wakaamua kujenga urafiki na ushirikiano kwa maslahi ya nchi zao na dunia. Tunapenda kumshauri rais wetu mpendwa Mama Samia Suluhu Hassan aangalie kwa jicho la mbali fursa zinazopatikana Iran ili waweze kujenga mahusiano endelevu na ya kirafiki na katika nyanja mbalimbali mbali. Wabillahi taufiqi, ni mimi Kalekela Omari Mahmud. Naam, ni maoni mazuri sana hayo Bwana Kalekela Omari Mahmud. Kiujumla, kuna fursa nyingi sana za kuweza Tanzania kupanua ushirikiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga tofauti. Kwanza, uhusiano wa Iran na Tanzania na ukanda mzima wa mashariki mwa Afrika ni wa muda mrefu na si wa jana wala leo. Hata katika enzi ambazo hakukuwa na usafiri wa ndege wala meli hakukuwa na maendeleo ya mawasiliano wala njia rahisi za kutoka sehemu moja kwenda nyingine, bado uhusiano wa Irani na upwa wa Afrika Mashariki ulikuwa mkubwa sana. Naam, bwana Kalekela amegusia nukta mzuri sana Amiri. Uhusiano wa pande na janibu hizi mbili ni mkubwa sana. Sasa hivi hapa Iran ndio zimemalizika sherehe za mwaka mpya wa hijiria shamsia maarufu kwa jina la Nowruz au Nairuzi. Uhusiano wa Iran na upo wa Afrika Mashariki ni mkubwa sana, kiasi kwamba hata sherehe kama hizi ziko pia huko Afrika Mashariki, hususan visiwani Zanzibar kwa jina la Mwaka Kogwa. Sasa mataifa yenye uhusiano mkubwa wa kidamu, kihisia, kiada, kidesturi na kimila, kiasi chote hiki ni bora zaidi kwao kushirikiana vizuri pia katika maendeleo yao ya yakiwemo ya kielimu na kiuchumi yako mengi ya kusema, lakini muda nao hauruhusu, na hapa tumeamua kugusia Mwaka Kogwa kwa sababu mwaka kogwa wa Kiirani ndio kwanza sherehe zake zimemalizika humu nchini. Hivyo ni ushauri mzuri kwa Rais Samia Suluhu Hassan kulifikiria kwa kina suala hili la kuimarisha na kufufua kama kale uhusiano na ushirikiano wa Tanzania na Iran na ushirikiano baina ya wakazi wa janibu hizi mbili. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika: Rais Samia Suluhu Hassan anapaswa kuwa makini na serikali yake, kwani mawaziri na wabunge ndio wanaokwamisha maendeleo kutokana na kuzoea kula rushwa. Ama kwa upande wake Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika Rais Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amenena sawa kabisa, iwapo Marekani wataendelea na jinai zao za kuiwekea vikwazo Teheran, basi Iran nayo itafanya vivyo hivyo. Dini ya Uislamu haikutufundisha kuwa mtu akikupiga kofi chavu la kulia basi mpe na la kushoto pia akuzabe kofi la pili la kushoto. Je, huu kama si ukiritimba ni nini? basi Naye Shafi Said wa Kigoma nchini Tanzania ameandika hongera sana balozi wa taifa huru la Iran kwa kwenda kuwaona wahanga wa mateso huko Shinjiang nchini Uchina. Waislamu wote ni ndugu, hawafungwi na madhehebu wala kabila wala taifa na wala mipaka. Ni mimi Shafi eh, nikiwa Kigoma nchini maoni kusema kweli ni mengi. Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, yeye ameandika, Umoja wa Mataifa mko wapi wakati Waisraeli wanaendelea kuvunja nyumba za Wapalestina bila ya sababu? Na nyinyi Umoja wa Mataifa mnanyamaza vipi? Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida nchini Tanzania, ameandika jeshi la Msumbiji linapaswa kujipanga zaidi kulinda usalama wa raia wa nchi hiyo kwani hali ya usalama inasikitisha. Naam, ni msikilizaji wetu huyo wa Singida. Na sasa hivi Singida pia tunapatikana kwa njia ya FM kupitia redio Maarifa FM katika masafa ya 99.1. Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika Waislamu tuwe mstari wa mbele kuitetea dini yetu, na tuzidi kuwatendea wema wale ambao si Waislamu ili wavutiwe na dini hii ya haki na wapate kuingia kwenye dini hii. Shafi Saidi wa Kigoma anasema tena kwamba anaunga mkono Sheikh Shahriari kwa Waislamu kupinga siasa za kufarakana maana Waislamu wa Asia wametekwa na Mayahudi. Ni Shafi kutoka Kigoma nchini Tanzania. Naam, bwana Athumani Bakari wa Tanga Tanzania pia wameandika, Halifa Haftar, kiongozi mwasi wa Libya, na mwanawe wamepanga tu kuvuruga uchaguzi endapo mwanawe jenerali huyo mwasi atagombea na akakosa, huenda Libya ikarudi tena katika machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sisi tunazidi kuombea kwa Mungu wa Libya uchaguzi wao upite kwa amani, maisha mengine yaendelee. Naitwa Athumani Bakari, balozi wa Redio Teheran, nikiwa Tanga, Tanzania. Tupo pamoja vipindi vyote, vyote vya Redio Teheran navyosikiliza japo muda mwingine sipate nafasi ya kuandika ujumbe, lakini nakusikilizeni, nafuatilia kwa makini matangazo yenu. Asante, asante sana, Bwana Thumani Bakari, kwa kweli tunakushukuru, na pia tunawashukuru wasikilizaji wetu wapenzi kwa mapenzi yao makubwa kwa redio Tehran. Hatuna cha kusema ila kuwaambieni asanteni sana. Tunamwomba Allah subhanahu wataala akupeni kila la kheri na akumiminieni rehma na baraka zake popote pale mlipo. nam kilichoko hewani wapenzi wasikilizaji ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji kuna njia mbalimbali mbali, za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo whatsapp yetu ya plus 9893565487 barua pepe yetu yani email at internet, ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw Tumepokea taarifa ya msiba kutoka kwa wanabaraza wa redio ya umma huko Oicha, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe ufuatao wa sauti una taarifa kamili kuhusu kuuliwa na waasi wa ADF fundi mitambo wa redio hiyo ya umma tarehe 31 Machi mwaka 2021 na, na, na kuzikwa tarehe pili Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja huko huko alikouliwa. Maelezo zaidi yamo kwenye audio hii inayofuata. Inna lillahi wa inna ilahi rajiuna. Na sikitiko kubwa, uh, redio ya umma imempoteza fundi wa mitambo wake kwa jina la uh, Mumbere Muhiwa RTM. Uh, kifo cha Mumbere uh, Muhiwa RTM Ameuawa sehemu za Nzakia magharibi ya mji wa Wicha kilomita arobaini pembeni ya mto ya Ituri. Aliuawa uh, na waasi wa Uganda ADF Nalu na amezikwa mahali, amezikwa pale, pale papo hapo mahali ambapo inapoitwa Nzakia. Na hiyo ndio huzuni ambayo tunaye uh, kwa kumpoteza huyu fundi wetu, kwa akifanya kazi na akifanya Kipasisha okay, redio Iran kwa wakaaji wote wa, wa mtaa wa Beni, na hiyo ndio msiba ambaye tunaye. Na kwa niaba ya ya redio ya umma na redio ya Iran ya shirika ya redio ya umma, ni Isa Msango mkurugenzi wa kituo hichi wa hapa mjini wa Uicha. Wasalamu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Nam, ni jambo la kusikitisha mno kuona roho za watu zinapotea hivi hivi bure bilashi, inasikitisha sana. Hivi hawa waasi wanapata wapi silaha? Wanapata wapi njia za kuingiza silaha? Silaha wanazotumia zinatengenezwa wapi? Je, inatosha kusema magendo ya silaha duniani ndiyo sababu? Hapana, kwa mtazamo wangu haitoshi, bali madola ya kigeni yanabeba lawama sawa na wahalifu wa ndani ya nchi zenye migogoro wote wanapaswa kulaumiwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Kuna maswali mazito watakwenda kuulizwa wote wanaoshiriki katika uhalifu, wizi, uporaji, mauaji na kuangamiza nafsi za watu na viumbe wengine bila ya haki. Tunatoa mkono wa pole kutokana na msiba huu kwa redio ya umma huko Oisha, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine ya bwana Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salamu, nchini Tanzania. Ameandika, katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu, Hujatul Islam Sheikh Hamid Shahriari yupo sahihi kabisa, kwani siasa za makafiri zinalenga kusambaratisha Uislamu. Sasa endapo viongozi wa nchi za Kiislamu watazidi kuikumbatia Israel na Marekani, basi watakuwa washirika katika kuupiga vita Uislamu. Pia anasema shukran Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki. Mimi hapa sasa amiri nayashika maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania. Yeye yeah, anasema umoja wa maulamaa wa Kiislamu wa madhhab zote ni muhimu sana, kuwa na umoja na kuelewana sana. Umoja huo ni muhimu sana dhidi ya fikra za kiwahabi ambazo ni fitna katika umma wetu, bora wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema enyi maulama na waislamu waadilifu, kuna udharura wa kulinda umoja wetu na ni muhimu sana katika kila pembe ya dunia na ndio thibitisho wa ubora wa umma wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na Idi Ibrahim Said Istanbul akiwa uh, Uswazi Buyenzi jijini Bujumbura nchini Burundi ameandika: Ewe mama Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chukua mkondo ule ule wa Mheshimiwa mjomba wangu Magufuli aliyekuwa Rais wa Wanyonge na Maskini. Najua unaweza. Mola akupe nguvu na ushujaa. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istanbuli nikiwa Uswazi Buyenzi Jijini Bujumbura nchini Burundi. Kiswahili fasaha kabisa kutoka huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi. unawajua vizuri watu wa Buyenzi huko, Amir? Naam, nawajua vizuri ndugu zangu wa Burundi, akiwemo uh, huyu bwana Istambuli. Wasikilizaji wazuri sana wa redio Teherani, tunawashukuru sana. Ama muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo wetu leo alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishini salama naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza baadhi tu ya dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo uh, mashariki mwa Afrika. Tunafungua udondozi wetu wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari iliyokolezwa wino mweusi uh, wenye kichwa cha habari uh, gumzo kila kona, wasomi wananchi waichambua hotuba ya Samia na kueleza mazito, madaktari waja na mambo ya kuzingatiwa na kamati ya Korona. Habari nyingine yenye mvuto katika toleo la leo la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno uh, Dr Hosea, nilitishiwa maisha sana pale Takukuru. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la Mwananchi vinasomeka, sababu za kupanda mafuta ya kula hizi Uh, mikakati ya mawaziri wanawake ni balaa na Rais Ramaphosa wa Afrika ya Kusini, uh, amteua Mo Dewji kuwa mshauri wake wa uwekezaji. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, wabunge wataja siri ya kishindo cha Rais Samia. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una picha kubwa inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na rais wa Zanzibar Uh, waziri mkuu wa Tanzania pamoja na viongozi wengine uh, wakimsomea dua uh, rais wa zamani wa Zanzibar Abeid uh, Amani Karume. Picha hiyo inaambatana na maneno yanayosema Samia Mwinyi waongoza kisomo cha dua ya Karume uh picha kama hiyo inaonekana ukurasa wa mbele wa gazeti la uhuru ambako anaonekana rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan na rais wa zanzibar hussein ali hassani mwinyi wakiweka uh, mashada maua kwenye kaburi la rais wa zamani wa zanzibar abeidi karume gazeti hili la uhuru pia lina habari yenye kichwa cha maneno kazi ya anza mirerani ni saa chache baada ya agizo la rais samia kuhusu wizi wa madini Biteko na wenzake wajifungia kutafuta mwarobaini wa tatizo la kitalu si uchimbaji madini Ngorongoro wa nukia, wataalamu waanza kujipanga. Vilevile limeandika habari ya mwisho wa matumizi ya vifungashio vya plastiki hii leo na kusema kutokana na matumizi ya vifaa hivyo kufikia tamati, baraza la taifa la hifadhi ya mazingira NEMO limewataka wananchi kutekeleza agizo la kuacha kutumia vifungashio vya, vya plastiki. Nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Standard ambalo limeandika kwamba mwanaharakati aliyekamatwa Jumanne iliyopita kuhusiana na bango la Rais Uhuru Kenyatta lililosambazwa sana mitandaoni, leo atajua ni muda gani ataendelea kukaa mahabusu, wakati polisi wanaandaa mashtaka dhidi yake. Kiama anahusishwa na chapisho uh, iliyokuwa na picha ya Rais kenyatta na chapisho uh, iliyosema kwamba shirika la IMF lisimuhusishe na Kenya wala kumpa mkopo wowote kwa niaba ya Wakenya. Chini ya kichwa cha habari kundi lililopigwa marufuku miaka iliyopita larudi darajani, laruji larudi daraja la Likoni, gazeti la Standard limeandika kwamba genge la ulaghai lililofutwa na waziri wa zamani wa usalama John Michuki miaka 16 iliyopita limerudi katika kivuko cha Likoni huko Mombasa, wakilenga magari ya huduma za umma na uendesha bodaboda. Wanachama wa genge hilo sasa wanatumia majina tofauti katika juhudi zao za kujiimarisha katika kaunti hiyo. Standard pia limeandika habari ya afisa wa polisi aliyemuua mke wake na kisha kujiua yeye mwenyewe kwa risasi. Afisa Hudson wa Kise wa kitengo cha kukabiliana na ghasia GSU aliripotiwa kumuua mke wake Paulina uh, Wakasa, wa kitengo cha trafi kwa kumpiga risasi mara kadhaa, kisha akajitoa uhai yeye mwenyewe. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba ugonjwa wa kushangaza umewaua watu wanane katika kijiji kidogo kaunti uh, ya Kakamega uh, katika mwezi mmoja tu. Wagonjwa uh, wa tatizo hilo walikuwa na dalili mbalimbali, kuanzia kwenye upele wa kuwasha hadi malengelenge yenye maumivu na mikono kuvimba. Uh, hofu ilitanda katika kijiji cha Shina wakati uvumi ulipoenea kwamba mchawi alikuwa sababu ya ugonjwa huo baada ya pombe ya kienyeji ya chang'aa kuibiwa kutoka kwenye nyumba moja ya kijiji hicho. Na gazeti la New Vision la Uganda limeandika kwamba sehemu kadhaa za jiji la Kampala Uh, zitakabiliwa na usumbufu uh, wa ugavi wa maji hii leo. Vilevile limeandika kwamba wabunge wameiomba serikali kuangalia upya sheria ya masaa ya kutotoka nje katika kipindi hiki cha korona, wakisema inaathiri vibaya uchumi wa nchi. Uh, Latifa Sebagala, mbunge wa Kawempe Kaskazini, akizungumza uh, bungeni jana, uh, alisema uh, saa za kutoka nje zinapaswa kurekebishwa ahadi saa kumi na moja usiku au kuondolewa kabisa. Tunaenda kwenye mwezi wa Ramadhani na kuna maombi maalumu yanayofanywa na Waislamu wakati wa mwezi mtukufu na kumalizika usiku mkubwa. Waislamu wataisherehekea Ramadhani katika mwezi huu, amesema mbunge Sebagala. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 107 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi cha 105 cha mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu tulianza kuzungumzia haki nyingine ya mtoto, nayo ni ya matibabu na ustawi wa kijamii pamoja na kupewa heshima, kwani hiyo ni miongoni mwa haki za kimsingi za kila mtoto, lakini pia tumejikita katika upande huo wa haki yake ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa wala kudharauliwa, kwani hiyo kama tulivyosema, ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii kwa kila mwanadamu, wakiwemo watoto wadogo. Katika kipindi kilichopita, yaani sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu, tuliishia na kusoma uh, tarjama ya aya ya sabini ya sura ya kumi na saba ya al-Israa na kuonyesha jinsi Uislamu ulivyompa heshima kuu mwanadamu. Hata hivyo tarjama ya neno kwa neno tu haitoshi, hivyo leo tumeamua kutoa ufafanuzi japo mfupi wa aya hiyo tukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho. Wasikilizaji wapenzi, aya ya sabini na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. Naam, kwa muhtasari sana tunaweza kusema kwamba miongoni mwa mambo tunayojifunza kutoka katika aya hiyo hapo juu ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtunza sana mwanadamu kwa kumpa vitu viwili muhimu sana, na amemtukuza: mosi, heshima, utukufu na hadhi na pili, ubora mbele ya viumbe wengine. Kitu azizi cha heshima na utukufu alichopewa mwanadamu, hawakupewa kiwango hicho viumbe wote wengine. Hii haina maana kwamba viumbe wengine hawakupewa sifa hizo na Mwenyezi Mungu, hapana, lakini kiwango alichopewa mwanadamu ni kikubwa zaidi. Sasa hayo ndiyo maumbile ya dhati ambayo Mwenyezi Mungu amemuumba nayo mwanadamu. Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu awe kiumbe mwenye heshima yake kwa wengine na wengine kwake yeye. Amemuumba awe bora mbele ya viumbe wengine wa Mwenyezi Mungu. Hivyo, kuchunga heshima ya mtu, kutomfanya duni na kutomdhalilisha ni miongoni mwa majukumu ya kimsingi ambayo kila mtu anapaswa kumfanyia mwenzake, haijalishi mtu huyo ni mtoto au ni mtu mzima, ni mwanamke au ni mwanamme ni tajiri au ni maskini, ni wa rangi yako au si wa rangi yako, ni wa kabila lako au si wa kabila lako, ni wa nchi yako au si wa nchi yako, ni wa taifa lako au si wa taifa lako, ni wa dini yako au si wa dini yako, ni wa madhehebu yako au si wa madhehebu yako, wote ni lazima kuchungua heshima zao na ubora waliopewa na Mwenyezi Mungu. Hivyo, miongoni mwa haki za kimsingi kabisa za mwanadamu wakiwemo watoto wadogo ni kulindwa heshima na ubora wake aliyoumbwa nao na Mwenyezi Mungu. Jukumu hili haliwahusu watu wengine tu kwake yeye mtu, bali mtu mwenyewe ana wajibu wa kuchunga kwanza heshima yake na asijidunishe, ili aweze kuheshimiwa. Anapaswa kuchunga heshima za wengine, ili na yeye apate kuheshimiwa. Hapaswi kuwadunisha wengine ili na yeye asidunishwe. Kwa upande wa mtoto ni vivyo hivyo, udogo wa umri wake na umbile lake si kibali cha kumvunjia heshima yake na kumdhalilisha. Hayo ndiyo mafundisho matukufu ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 25 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel ziliishambulia shule ya msingi ya Bahru al-baqar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Cairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto 46 waliuawa uh, wakisoma shuleni hapo. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali duniani. Kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970, ndege za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia maeneo ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa nchi ya Misri. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita utawala wa Baath nchini Iraki uliwaua shahidi Said Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Akiwa mtoto, Sadr alijifunza Qur'ani tukufu na elimu nyingine za kidini na akafikia daraja ijtihadi. Akiwa bado kijana, alikuwa miongoni mwa walimu wakubwa wa chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraq kiasi kwamba nadharia zake katika elimu mbalimbali Zilipewa umuhimu mkubwa na wasomi wengine wa Kiislamu. Msomi huyo aliyekuwa na uelewa na uwezo mkubwa wa kielimu aliwarifisha Uislamu kwa njia sahihi zaidi na nyepesi. Kwa kipindi kifupi, Ayatola Sadr aligeuka na kuwa kiongozi wa kifikra na kisiasa wa wananchi wa Iraq na kuyapa mwelekeo mpya mapambano ya wananchi. Baada ya muda, utawala wa nchi hiyo ambao ulihisi hatari kutokana na harakati za Yatola ulimtia mbaroni mwanazuoni huyo na kumuua shahidi. Ayatola Muhammad Baqir Sadr ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Hamasa ya Nuru, Falsafa Yetu, Mwanadamu wa Leo na Matatizo ya Kijamii, na Ukhalifa wa Mwanadamu na Ushuhuda wa Mitume. Na miaka minane iliyopita katika siku kama ya leo, Margaret Thatcher waziri mkuu wa zamani wa Uingereza alifariki dunia. Tacha alikuwa mwanachama wa chama cha Wahafidhina na mwaka 1975 alichagua kuwa kiongozi wa chama hicho. Mwaka 1990 alikuwa kiongozi wa chama cha Wahafidhina nchini Uingereza na waziri mkuu wa nchi hiyo. Tacha ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushika uongozi wa chama na uwaziri mkuu kwa wakati mmoja. Na siku kama ya leo miaka mia moja sitini na mbili iliyopita alizaliwa Edmund Husserl, msomi wa hisabati na falsafa wa Austria. Husserl alielekea Ujerumani kwa ajili ya kujiendeleza kielimu, ambako akiwa huko alifanikiwa kufikia daraja ya uprofesa. Msomi huyo ameacha athari mbalimbali, ikiwemo kitabu cha falsafa ya hisabati, uchunguzi wa kimantiki na vitabu vingine kadhaa . Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wakati huu dunia inapojiunga katika mshikamano na watu wa Rwanda kwenye kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 kuna ulazimu wa kuhakikisha kwamba tunazingatia masomo ambayo wanadamu waliyapata kutokana na tukio hilo la miaka 27 iliyopita ambapo zaidi ya watu milioni moja waliuawa kwa umati. Viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika SADC, wanakutana leo katika mazungumzo ya dharura kuhusu mzozo unaoendelea nchini Msumbiji. Mazungumzo hayo yanafanyika katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, na yanawakutanisha pamoja marais wa Msumbiji, Malawi, Tanzania, Botswana, Afrika Kusini na Zimbabwe. Ajenda kuu ni kujadili e, mgogoro na machafuko yaliyotokea katika mji wa Palma ulioko kaskazini mwa Msumbiji. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema hii leo tunashuhudia mwanzo mpya wa kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Akizungumza Jumatano ya jana mjini Teheran katika kikao cha baraza la mawaziri Rohani alisema nchi zote ambazo zinafungamana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA sasa hivi zinakutana huko Austria uh, katika mji wa Vienna. Uchunguzi umebaini kwamba chanjo ya covid 19 iliyotengenezwa Iran ambayo inajulikana kwa jina la Razi Covipars hauna madhara yoyote, haina madhara yoyote au hatari kwa mwanadamu. Dr. Muhammad Hassan Fallah, naibu mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya chanjo ya Razi, ambayo ndio iliyotengeneza chanjo hiyo, amesema chanjo ya Razi imeonyesha matumaini makubwa. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba hatua ya kihasama ya utawala haramu wa Israel ya kuzuia operesheni za kutumwa chanjo ya virusi vya korona huko Palestina inapaswa kulaaniwa. Amnesty International nimesema katika ripoti yake kwamba Israeli imeendelea kukiuka sheria za kimataifa kwa kuzuia operesheni ya kupelekwa chanjo ya virusi vya korona kwa Wapalestina milioni tano wanaoishi ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni nikikutakieni siku njema.