Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea makuraishi kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Aprili 7 mwafaka na tarehe 24 Shaban, studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kusihi tuwe sote hadi tamate. Mchana huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia kama ada, itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibtain katika Qurani na Hadithi, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa Kasima, wimbi 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika Unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu au kupitia ukumbi wetu wa WhatsApp, na iwapo watatutumia maoni katika ukumbi wetu wa WhatsApp Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imegonga saa saba kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema mkutano wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA huko Viena ni chanya. Sudan yabatilisha sheria ya vikwazo na kususia utawala haramu wa Israel. Na Brazil yaweka rekodi mpya ya vifo vya korona ambapo zaidi ya watu elfu nne wameaga dunia kwa ugonjwa huo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari ya kidiplomasia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu mkutano wa jana Jumanne mjini Vienna wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kusisitiza kuwa mwelekeo wa kikao hicho ni chanya na wenye kutia matumaini. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo katika mahojiano na kanali ya Press TV baada ya mkutano huo, na kuongeza kuwa mazungumzo hayo ya washiriki wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA yataendelee Ijumaa ijayo. Mwakilishi huyo wa Iran katika mkutano huo wa Vienna amesisitiza kuwa mazungumzo hayo yamejikita juu ya kurudi Iran katika utekelezaji kamilifu wa JCPOA mkabala wa kuondolewa vikwazo vyote kwa mkupuo. Ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislamu haitakubali kuondolewa vikwazo haramu na vya kidhalimu hatua kwa hatua mkabala wa kurejea katika utekelezaji kamili wa majukumu yake iliyoyapunguza kama jibu la vikwazo haramu na hatua ya upande mmoja ya Marekani ya kujiondoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema iwapo Marekani inataka kweli kurejea katika makubaliano hayo, basi hainabudi kuliondolea taifa hili vikwazo vyote kwa mara moja. Kadhalika, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesisitiza kuwa mazungumzo hayo ya Vienna ya kamisheni ya pamoja ya JCPOA yanayehusu ya tu Iran na kundi la nne jumlisha moja, na kwamba hakutakuwa na mazungumzo yoyote ya ana kwa ana au yasiyo moja kwa moja na Marekani juu ya JCPOA au hata maswala mengine. Kwingineko, mapigano baina ya wafugaji wa jamii hasimu zinazopakana katika eneo la Afar na Somali kaskazini mashariki mwa Ethiopia yamepelekea watu zaidi ya mia moja kuuawa. Ahmed Humida, naibu kamishna wa polisi katika eneo la Afar, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa takriban raia mia moja aghalabu yao wakiwa ni wafugaji wameuawa katika mapigano hayo yaliyoibuka Ijumaa katika mpaka wa eneo hilo la Somali. Ameongeza kuwa mpaka jana Jumanne makabiliano baina ya pande mbili hasimu yalikuwa yanashuhudiwa katika eneo hilo la mpakani. Afisa huyo wa polisi amevilaumu vikosi vya usalama kutoka kutoka eneo jirani la Somali kwa mapigano hayo. Naye msemaji wa eneo la Somali Ali Bedel amesema watu ishirini na watano waliuawa katika ghasia za Ijumaa katika eneo hilo huku akiituhumu jamii ya Somali au jamii ya Afar kuwa ndio walioanzisha mapigano hayo. Haijabainika iwapo ishirini na tano hao ni miongoni mwa watu mia moja waliowaa kufikia sasa katika mapigano hayo yanayoonekana kuwa ya kikabila au la. Haya yanajeri wiki moja baada ya watu waliokuwa na bunduki kuwaua raia wasiopungua thelathini katika shambulio lililolenga kijiji kimoja katika mkoa wa Oromia huko nchini Ethiopia. Shambulizi hilo linatambuliwa kuwa ni katika mfululizo wa ghasia za kikabila za hivi karibuni za wapinzani wa serikali ya shirikisho. Kwingineko, baraza la mawaziri la Sudan limebatilisha sheria ya vikwazo na kuhususia utawala wa kizoni wa Israel miezi michache baada ya Khartoum na Tel Aviv kuafikiana juu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya pande mbili hizo kwa mujibu wa shirika la habari la Irna. Baraza la mawaziri la Sudan limesema katika taarifa iliyotolewa jana jioni kuwa na hapa na nukuu, tumepasisha dikri ya kutengua sheria ya vikwazo dhidi ya Israel ya mwaka 1958 mwisho nukuu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa sheria hiyo ya kuondoa vizuizi vya ushirikiano na kufanya miamala na utawala pandikizo ya Israel itawasilishwa katika mkutano wa baraza kuu la uongozi la Sudan na mawaziri hao kwa ajili ya kupata baraka za mwisho. Kadhalika, baraza la mawaziri la Sudan limedai katika taarifa hiyo kuwa msimamo wa Khartum kuhusu kuundwa taifa huru la Palestina katika fremu ya uundwaji wa mataifa mawili, eti Palestina na Israel ungali thabiti. Oktoba mwaka jana 2020, wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilitangaza kuwa serikali ya mpito nchi hiyo imeafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na hivyo kuifanya Sudan kuwa nchi ya tano baada ya Misri, Jordan, Imarati na Bahrain kufikia mapatano na Israel na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa Kizayuni. Uamuzi huo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel unaendelea kupingwa na kulalamikiwa vikali na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa nchini Sudan, vikiwemo vyama washirika katika muungano unaotawala nchini humo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia thelathini ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda wanaishi na matatizo ya kisaikolojia. Hii imetangazwa wakati Rwanda ikiingia katika wiki ya kumbukumbu kumbu ya mauaji hayo yaliyofanyika nchini humo miaka 27 iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti na zaidi. Ni takwimu zilizofanywa na Wizara ya Afya ya Rwanda mwaka 2018. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba asilimia 20.5 ya watu hao, angalau kila mmoja ana tatizo la kiakili, huku asilimia 10 nyingine ikipatikana miongoni mwa vijana wa kike na wa kiume walio na umri wa miaka kati ya 14 hadi 18. Lakini wenye mahusiano ya karibu na wale walionusurika mauaji hayo. Mmoja wa madaktari waliofanya utafiti huo kutoka taasisi ya taifa ya tiba amesema kuna hali ya major depressive episode ni... kuna hali ya uchungu na majonzi ya kupindukia ambayo mara nyingi huendana na dalili za kutaka kujitia kitanzi. Mtu anajiona hana thamani tena katika jamii, mtu anajiona pia kama vile hafai kabisa. Haya yote yapo katika kiwango cha asilimia kumi na moja miongoni mwa wananchi wote takwimu ambazo nimezitaja zimeongezeka mara tatu miongoni mwa manusura wa mauaji hayo ya Kimbari. Mtafiti mwingine, Dr. Chaste Wihoreye, anasema hali hii ina chimbuko lake kile kipindi cha baada ya mauaji ya Kimbari. Watu wengi waliishi kwa machungu na majonzi mengi, na hata watoto waliozaliwa baadaye kidogo hadi wanakuwa na kufikia kiwango cha ujana bado walionekana kuwa na hali ya uchungu wa kupindukia. Kwa sasa wengi wao wamefikia umri wa miaka thelathini hivi. Hawa awali walionekana kupata ahueni, lakini nao pia kila wanapopata jambo ambalo kidogo linawakumbusha kule walikotoka, basi ndiyo mambo huanza tena. Hata hivyo, wengi wanahisi kwamba tatizo hili limepanda zaidi kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo katika takwimu hizo pia imeonyeshwa kwamba idadi ya watu wanaojimalizia maisha kwa kujitea kitanzi imepanda maradufu tofauti na ilivyokuwa mwaka 2019 na 2020. Mfano uliotolewa ni kiwango cha kupanda kwa idadi ya vifo vitokanavyo na watu kujiua kutoka asilimia 54 hadi asilimia 60 ndani ya miaka hiyo miwili iliyopita. Mmoja wa madaktari pia wa magonjwa ya akili katika taasisi ya taifa ya tiba, Daktari Ivone Kaiteshonga amesema pia kuna pia zuio la kukaa ndani wakati wa korona, kuna woga wa kupindukia. Maana huruka ya mwanadamu ni kujiachia na wenzie, lakini kwa sasa hali imebadilika kabisa. Kuna virusi vya korona, lakini pia kuna historia ya mauaji yenyewe, yaani mtu hajisikii tena salama kama ambavyo ingetakikana. Kila wakati ni mwenye woga tu, wasiwasi wasi, kwamba hata angempoteza mtu hata pata nafasi ya kumzika kikamilifu kama hapo awali. Hayo yote yametangazwa wakati Rwanda ikiingia kwenye kipindi cha maombolezo ya mauaji ya kimbali ya mwaka 94 dhidi ya Watusi wa Rwanda. Na serikali tayari imesema kwamba maombolezo haya yatafanyika katika njia ya kipekee kutokana na kuwepo kwa maambukizi ya virusi vya korona. Silvanos Karemera, edo Teheran, Kigali. Asante sana Karimera, kwa mara ya kwanza tangu janga la korona likabidi dunia mapema mwaka jana, zaidi ya watu alfu nne wamefariki dunia kwa ugonjwa wa covid-19 nchini Brazil katika kipindi cha siku moja. Wizara ya afya ya Brazil imetangaza jana Jumanne kuwa watu 4195 wamefariki dunia kwa ugonjwa wa korona katika kipindi cha saa 24 nchini humo. Kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins, watu zaidi ya laki 3 na 66 elfu wameaga dunia kwa maradhi hayo hatarishi ya kuambukiza kufikia sasa katika nchi hiyo ya Amerika ya Latini, baada ya kupita karibu mwaka mzima tangu shirika la afya duniani WHO utangazi wa ugonjwa wa covid 19 kuwa kuwani janga la dunia, bado Brazil ina idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na ugonjwa huo swala so ambalo limeitia wasiwasi wasi mkubwa jamii ya kimataifa. Na serikali ya Russia na harakati ya Hizbullah ya Lebanon zina tafakari kuhusu uwezekano wa kufunguliwa ofisi ya uwakilishi ya harakati hiyo ya Mukawama katika mji mkuu wa Rasia, Moscow. Hayo yaliripotiwa jana Jumanne na gazeti la Al-Akhbar la Lebanon, ambalo limefafanua kuwa mwito wa kufunguliwa ofisi hiyo ya Hizbullah jijini Moscow limetolewa kufuatia mkutano wa ngazi ya juu baina ya maafisa wa Hizbullah na Rasia mjini Moscow mwezi uliopita Machi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, pande mbili hizo katika mkutano huo wa Moscow zilisisitizia haja ya kuimarishwa zaidi njia za mawasiliano ya moja kwa moja baina ya Hizbullah na Rasia. Mbali na wajumbe wa Rasia na Hizbullah kujadili uhusiano wa pande mbili katika mkutano huo wa Machi 15, lakini pia waligusia kuhusu hali ya Yemen, Iraq, Siria na Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mgogoro unaoendelea nchini Algeria na kususiwa uchaguzi wa bunge na vyama vya siasa. Mgogoro wa kisiasa nchini Algeria ungali unaendelea kufukuta, kwani licha ya juhudi za serikali za kutuliza hali ya mambo na kuitisha uchaguzi wa bunge wa mapema, lakini vyama vine vya, vya siasa vya nchi hiyo vimetangaza kususia uchaguzi huo. Vyama vya siasa vya Socialist Forces Front kwa kifupi FFS na Rally for Culture and Democracy and democracy Workers vimetoa taarifa kwa nyakati tofauti vikisistiza kwamba havitashiriki uchaguzi huo ujao wa bunge. Chama cha FFS kimesema katika taarifa yake kwamba masharti na vigezo vya kufanyika uchaguzi huu wa bunge wa Juni 12 mwaka huu havijatimia na kwamba kufanyika uchaguzi huu sio tiba mujarabu ya kuhitimisha mgogoro wa nchi hiyo ambao una chimbuko na sababu mbalimbali mbali. vyama vya upinzani nchini Algeria vinaitaka serikali iwaache wananchi wa nchi hiyo wajiainishie mustakabali wao, iruhusu kufanyika harakati za kisiasa na kijamii kwa uhuru kuweko anga ya kiadilifu ya kunufaika na vyombo vya habari vya umma na yaandaye mazingira ya lazima na mwafaka kwa ajili ya kufanyika mazungumzo ya kitaifa na kufanyika uchaguzi wa wazi na katika mazingira huru na salama. Ni kwa muda sasa Algeria imegubikwa na wingu la mgogoro wa kisiasa unaotokana na kutoridhishwa wananchi wa nchi hiyo na utendaji wa serikali katika hali ambayo imepita zaidi ya miaka miwili tangu rais wa zamani wa Algeria, Abdulaziz Bouteflika aachie ngazi na hatamu za uongozi kushikwa na rais Abdulmajid Tebboune, wananchi wa nchi hiyo wangali wanalalamikia utendaji wa serikali. Akthari ya walalamikaji nchini Algeria wanaamini kuwa uchaguzi wa rais wa Desemba 12 mwaka 2019 12, ambao 12, ulimleta 12, madarakani Abdulmajid Tebboune kimsingi ulihuisha tu serikali ya zamani, kwani viongozi wa zama za utawala wa Buteflika kwa mara nyingine tena walifanikiwa kuchukua nyadhifa katika utawala mpya wa hivi sasa. Wanaendeleza sera zile zile za huko nyuma. Licha ya kuwa Rais Teboni akiwa na lengo la kujibu matakwa ya waandamanaji, katika miezi ya hivi karibuni amefanya mabadiliko ndani ya serikali, lakini kivitendo hakujafanyika mabadiliko katika wizara mbili muhimu na za kimsingi ambazo utendaji wake umekuwa ukikosolewa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha wa plus 989035065487 Sibtayn, katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, na karibuni kusikiliza sehemu ya 23 ya kipindi hiki cha Sibtayn katika Qurani na hadithi. Imenukuliwa katika tafsiri ya Alqummi kwamba siku moja Amru bin al As alimwona mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiingia msikitini na kumwita kwa matusi, ewe mwenye kukatikiwa. Katika zama hizo za ujahilia, kila mtu ambaye hakuwa na mtoto alikuwa akitusiwa kwa jina hilo la abtar, yaani aliyekatikiwa na kizazi. Kisha Amru bin Alasi akasema, kwa hakika mimi ninamchukia sana Muhammad. Hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha Suratul Kauthar akimwambia Mtume wake mtukufu kwamba hakika tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje, hakika anayekuchukia ndiye mwenye kukatikiwa, yani, anayemchukia ambaye ni Amru bin al-As ndiye mwenye kukatikiwa na kizazi, kwa maana kwamba hana dini wala kizazi. Na kuhusiana na sura hii, Al-Fakhr Ar-Razi anakiri katika kitabu chake cha Tafsirul Kabir kwamba kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndicho kizazi kikubwa zaidi kwa mtu kuwahi kuwa macho katika historia ya mwanadamu, licha ya vita vikubwa alivyopigwa kufukuzwa kutoka kwenye makazi yake, kufungwa, kuzingirwa na kuteswa. Mwenyezi Mungu alitaka kizazi chake sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam kitokani na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, ambaye ni mke wake Imam Ali Amiru lmuminin alaihi ssalam. Kizazi hicho kitukufu cha mtume mtukufu kilikuwa na kuenea duniani kupitia wajukuu wake wema na watukufu ambao ni Imam Hasan na Hussein alayhis salaam. Al-Fakhru Razi anasema kuhusu jambo hilo kwamba kauli ya tatu kuhusu Kauthar, ambayo maana yake ni heri nyingi, ni watoto wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa wanasema hii ni kwa sababu sura hii Alkauthar iliteremshwa kuwajibu watu waliomdhi haki na kumfanyia dharau kutokana na kutokuwa na watoto. Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala aliahidi kumpa kizazi ambacho kingebakia duniani milele. Kisha Fakhrurazi anaendelea kusema, tazama, ni watu wangapi waliouawa katika Ahlulbeit, lakini wakati huo huo tizama ulimwengu ulivyojaa kizazi chao. Katika upande wa Bani Umaya hakuna yeyote aliyebakia duniani kumwenzi. Tazama jinsi kizazi cha Ahlulbeit kilivyokuwa na maulama na wanazuoni wakubwa kama vile Albaqir, Alsadiq, Alkadhim na Alridha alaihim salam. Nam, wapenzi wa sikilizaji, inatosha kushuhudia hapa. Aya ya mubahala ikinasibisha neno watoto, wakikusudiwa Hasan na Husein, kwa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa wajukuu wawili hawa ni katika kizazi cha Mtume sallallahu alaihi wa alihi ambao kuzaliwa kwao kulimfanya mtume kuwa na kheri nyingi. Imepokewa kwamba mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam, alisema kila nabii ana kizazi chake kinachonasibishwa kwake na wana wa Fatima ni kizazi changu ambacho kimenasibishwa kwangu. Vilevile Alkhatib Albaghdadi anasema katika kitabu cha Tarikh Baghdad kwamba mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, alisema Hakika mwenyezi Mungu alijalia kizazi cha kila nabii katika uti wake wa mgongo na akajalia kizazi changu katika uti wa mgongo wa huyu hapa, na hapo aliashiria Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Ndugu wasikilizaji, Sheikh Almajlis anasema katika kitabu chake cha Biharul Anwar kwamba Imam Ali alimuoa Bibi Fatima alayha salam katika mwaka wa pili Hijria, na akamwingilia kimwili baada ya tukio la Badr, ambapo alibarikiwa kumzalia wana wao Hasan, Husein, Zainab al Alkubra na Umulkulthum al Alkubra. Naye Adulabi ad anaandika katika kitabu chake cha Adhuriyatu Tahira kwa kusema, Fatima binti ya Mtume Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam alimzalia Ali bin Abi Talib alayhi salam Hasan, Husein na Muhsin, ambaye aliaga dunia akiwa angali mtoto mdogo, na kisha akamzalia Umu Kulthum na Zainab. Na hiki ndicho kizazi kibarikiwa cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kizazi chake kitakatifu na kisafi kitokana na binti yake Albatul pamoja na msema kweli mkuu Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kwanza alijaliwa kumzaa Hasan ambaye ni mwema mtupu, na Mwenyezi Mungu alimjalia kupata mimba yake katika mwezi mtukufu wa Rabiulawal mwaka wa tatu Hijiria. Baada ya kupata mimba hiyo, alimwendea baba yake mpendwa, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na kumpa habari hiyo njema. Mtume aliagiza aletewe jagi la maji, na baada ya kutamkia baadhi ya maneno katika jagi hilo alitema ndani yake mate na kumwambia binti yake, yanywe maji haya. Baada ya kuyanywa, joto alilokuwa nalo mwana Fatima mwilini likawa limemwondokea, na inasemekana kwamba hali hiyo ilimtokea alipokuwa amebeba mimba ya Imamu Husein alaihi ssalam kitoto hicho kilipotimu umri wa miezi minne kikiwa tumboni mwa mama yake, Bibi Zahra alaiha salam, alipata baraka na kheri nyingi katika nyumba yake, na hilo likawa limemsahaulisha hofu na uchungu wa kubeba mimba. Baada ya mimba kuingia katika mwezi wake wa sita, Bibi Fatima alaiha salam hakuhitaji mwangaza wa taa katika hali ya usiku mkubwa, na alipokuwa faraghani kuswali alikuwa akisikia kitoto hicho tumboni kikisabih na kumtukuza Mwenyezi Mungu. Karama hizo zilikuwa tu kwa ajili ya Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, ziliendelea hadi ulipotimia mwezi wa Mwenyezimungu, yaani mwezi wa Ramadhani katika mwaka wa Badr au mwaka wa tatu wa Hijra ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mwanga wa Mwenyezimungu uliweza kuangaza nyumba ya utume na uimamu. Nayo haikuwa nuru nyingine, bali ilikuwa ni nuru ya kuzaliwa Imam Hasan al-Mujtaba, mjukuu na ua la mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na bwana wa vijana wa peponi. Alkafami anasema katika kitabu chake cha Almisbah, Alhasan alayhi ssalam al alizaliwa Jumanne, katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa tatu hijria. Naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abitalib, Alhasan alayhi salam alizaliwa al mjini Madina katika usiku wa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa Uhud, katika mwaka wa tatu hijria. Naye Tabarsi anaashiria swala hilo katika kitabu chake cha ilamul wara bil i'lamil huda na kuongeza: na alikuja naye mama yake Fatima, mbora wa wanawake wa dunia, mbele ya mtume wa Mwenyezi Mungu, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake, akiwa amembeba kwenye shuka la hariri ambalo malaika Jibril alimletea mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naye mtume akampa jina la Hasan na mtume mtukufu aliaga dunia hali ya kuwa Imam Hasan alaihi ssalam ana umri wa miaka saba na miezi saba. Wapenzi wasikilizaji, ama kuhusu kuzaliwa Imam Husein alaihi ssalam, mwana historia Muhammad bin talha al-Shafi'i anatuambia katika kitabu chake cha matalibi saul fi manakibi ali rasul kama ifuatavyo: Husein alizaliwa tarehe tano Shaban katika mji wa Madina mwaka wa nne Hijiria, na mama yake Fatimatu Lbatul alaihi ssalam alipata ujauzito wake nyusiku 50 baada ya kumzaa kaka yake Hasan. Haya ndiyo mapokezi sahihi, na kwa msingi huo hakukuwepo na muda mwingine kati yake na ndugu yake isipokuwa muda huo na wakati wa kubebwa mimba yake. Alipozaliwa Mtume alipashwa habari, naye akawa amemwadhinia katika sikio lake la kulia na kumkimia katika sikio lake la kushoto. Na ni sahihi kwamba alizaliwa baada ya kubebwa tumboni kwa miezi sita. Na kuhusiana na hilo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 15 ya Suratul Ahkaf inayosema, na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi thelathini. Kuhusiana na swala hili, Atabari Ashafi anasema katika kitabu chake cha Dhakairu Luqba Fi Manaqib Dhawi Lqurba, hakuna mtoto yoyote aliyezaliwa akiwa na miezi sita na akaishi isipokuwa Alhusein na Isa bin Mariam alayhima salam. Naye Ibn Subbagh al Maliki anasema katika kitabu cha Alfusulu Lmuhima, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitabiri kuzaliwa kwake na akamwita Husein. Aljuwaini ashafi anaandika katika kitabu cha faraid simtain, akimnukuu ibni Abbas, Husein bin Ali alipozaliwa Alhamisi jioni, usiku wa kuamkia Ijumaa, Mwenyezi Mungu mtukufu alimwambia mkuu wa wanaosimamia moto, izime mioto hiyo kwa wanaochomeka, kwa heshima ya mtoto aliyezaliwa kwa ajili ya Muhammad duniani. Allahuma sali ala muhammad wa ali muhammad. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Basi, hadi tutakapojaliwa kukutana tena siku nyingine, katika kipindi hiki tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Tehran. Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anasema shukran jazila kwa habari, asante sana. Naye Sherali Fazl akiwa dar es Salam, Tanzania anasema, ewe katibu mkuu wa UN, mbona umechelewa kuelewa? Uadilifu umekuwa adimu katika maadili ya wanadamu na tumai, tengeneza list ya maudhi, dhulma ili uifikishe UN ili tuwe sote na ubinadamu na kuacha tabia za kinyama. Shirali Fazel huyo akiwa Da. Naye Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, asante sana. Naona katutumia uh, ujumbe wa sauti, anasema hivi vita vya Palestina na anauliza hapa, anahoji hivi vita vya Palestina na Israeli vitakwisha lini? Asante sana, pia naona katutumia jumbe mbili za sauti. Karibu sasa nikuletea machotu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Samia angaka, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi aonya watakaomzingua katika utendaji watazinguana. Atoa maelezo kuashiria mwelekeo wa serikali yake. Aagiza vyombo vya vi habari vilivyofungiwa vifunguliwe. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Aidha limeandika agre mwandre ageukia uinjilisti, simulizi kuhusu mtoto aliyeuawa kwa kupigwa risasi na mwenzake miaka 40, uh, mia, uh, na risasi na mwenzake miaka 49 baada ya kifo cha Karume taliri kutunza watoto wa bosi alikufa maji, presha ya hamia kwa wakuu wa mikoa na wilaya, na utamu wa Simba yakiifuata Al Ahli nchini Misri. Kuipata kwa kina habari hii ya michezo, nenda kadi ukurasa wa thelathini na mbili wa wa wa gazeti la Mwananchi. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe umepambwa na habari zisemazo nuru mpya, rais aagiza vyombo vya habari vilivyofungiwa vifunguliwe, apiga marufuku ubabe ukusanyaji kodi afichua utoroshaji madini Mirerani. Kuhusu bima ya afya, Rais Samia Suluhu Hassan amesema watanzania wanakatwa bima ya afya, wakifika kule dawa hakuna, kaliangalieni na hile. Kuhusu Covid 19, amesema na kusudia niunde kamati ya wataalamu kuangalia kwa upana wake kitaalamu, halafu watashauri serikali. Gazeti la Nipasha hidha linatupasha kuwa serikali ya Zanzibar yazuia mabilioni ya kampuni upatu na CCM yangang'ania mgombea wa ubunge ACT Wazalendo. Karibu magazeti yote yaliyo nchini Tanzania yameakisi pakubwa hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan hiyo jana huku gazeti la serikali la Habari Leo likiwa na habari kuu isemayo funga kazi, Rais Samia atoa hotuba yenye maagizo ishirini na tisa huku akigusa maeneo kero kwa wananchi. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Gazeti la The Star la nchini Kenya limeandika namna deni la serikali lilivyoongezeka katika, ah, katika kipindi cha uongozi wa Rais Uhuru na makamu wake Ruto. Wabunge wa ODM wataka kuchukuliwa hatua maafisa wa zamani wa wizara ya elimu katika sakata la shule hewa na kujipatia kiasi cha shilingi milioni 114. Binti ya mwanasiasa mtajika ashtakiwa kufanya biashara ya ngono katika eneo la Mugoya jijini Nairobi. Kenya inaweza kupata chanjo inayotengenezwa nchini Afrika Kusini kuanzia mwezi Julai. Na waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, amesema kuwa athari mbaya zisizopungua 277 za zi matumizi ya chanjo ya COVID ya AstraZeneca zimeripotiwa nchini humo. Amesema kuwa athari hizo ni pamoja na maumivu ya kichwa, homa, kichefuchefu, mwili kuchoka, uh, kutokwa na jasho sana. Na kadhalika. Sasa naliangazia gazeti la The Standard, ambalo pia limeandika Kenya yajiweka tayari kupokea zaidi ya shilingi bilioni ishirini na tano katika uuzaji wa maua nchini Uingereza kufuatia kuendelea mvutano wa kidiplo... kupoteza, Kenya yajiweka tayari kupoteza zaidi ya shilingi bilioni ishirini na tano katika uuzaji wa maua nchini Uingereza kufuatia kuendelea mvutano wa kidiplomasia kati yake na Uingereza. Operesheni ya kuwafurusha majambazi katika kaunti za Baringo na Turkana yaanza. Ukosefu wa dawa za ARV umefifisha maadhimisho nchini Kenya wakati dunia ikiadhimisha siku ya afya duniani. Raia wa kigeni aliyetuhumiwa kwa kurusha droni kwenye nyumba ya makamu wa rais Ruto ashtakiwa na kisha kuachiwa huru kwa dhamana. Na gazeti hilo limeandika habari yenye swali lisemalo, je, ni safu mpya? Je, hii ni safu mpya ya Raila na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti la New Times la nchini Rwanda. Gazeti hilo limetoa uzito kwa habari kuhusu maadhimisho ya mauaji ya kimbari nchini humo ambayo yametimiza mwaka wake wa ishirini na saba tangu yalipojiri nchini humo mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne. Limeandika Wanyarwanda wakumbuka mauaji ya kimbari nchini humo huku nchi hiyo ikikabiliwa na vizuizi vya kukabiliana na maambukizi ya COVID-19. Hii ni Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo w wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya covid 19, ya Sputnik V ya Rasia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa, wa Iran nchini Rasia Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Rasia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia 91.6, na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha COVID-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo mwana ya COVID-19 ya Fahra iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fahra alishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya COVID-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote, na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la Afya Duniani WHO limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia, kuu wa WHO amesema iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiyaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la afya duniani WHO na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa korona au COVID 19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa wa laki tano wa COVID 19 katika nchi hizo wanakadiriwa kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni tisini zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa covid-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya, ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo, huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi oksijeni. Ni tiba muhimu, na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya COVID-19, bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu. Hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa, na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo vingezuilika imesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni moja, nukta moja ya oksijeni kila siku ambapo nchi 25 zinaripoti ongezeko la mahitaji hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya covid 19 na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu Dunetton wa janga la korona. Daktari Philippe mkurugenzi mtendaji wa United anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili. Ili kukidhi mahitaji yao hivi sasa, ni muhimu kuliko wakati mwingine wote tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Ikumbuka kuwa mwishoni mwa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda sabini na tano vya oksijeni nchini in Kenya eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona eh, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja, na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na wizara ya afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35,519 kufikia Machi 20 2021. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20, na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni 4 katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani, na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo 1000 ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Na wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza ya kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Shaban mwaka 1442 Hijria, inaosadifiana na, na Aprili 7 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 300 iliyopita, Peter the Great, mfalme wa wakati huo wa Russia, alivamia Sweden. Russia na Sweden zikishirikiana na Poland na Denmark kuanzia mwaka elfu moja mia saba zilikuwa katika vita vya kaskazini. Wakati jeshi la Russia linaishambulia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefikia mapatano na nchi nyingine zilizokuwa pamoja vitani na ilikuwa na mpango wa kupatana na Russia pia. Hata hivyo, Peter the Great ambaye alikuwa na nia ya kupanua mamlaka yake akiwa na jeshi lililo jizatiti alishambulia Sweden na baada ya kushinda akaitwisha nchi hiyo mkataba wa amani. Miaka 74 iliyopita mwafaka na siku hii ya leo aliaga dunia msomi na mvumbuzi maarufu wa kimarekani Henry Ford akiwa na umri wa miaka 84. Ford alizaliwa mwaka 1863 katika familia ya kimaskini katika kijiji cha Greenfield nchini Marekani. Akiwa bado barobaro baro, Henry Ford alijishughulisha na utengenezaji wa saa na alipokuwa kijana alifanya kazi ya umakanika. Henry Ford anatambuliwa kuwa mmoja wa wavumbuzi wa magari. Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo, shirika la afya duniani WHO lilifanya baraza la kwanza la dunia la afya na kuandika hati ya kwanza ya mkutano wa kimataifa wa afya. Baraza hilo pia lilichukua uamuzi kwamba tangu mwaka 1950 tarehe 7 Aprili itakuwa siku ya kimataifa ya afya. Tangu mwaka huo tarehe 7 Aprili kila mwaka imekuwa ikiadhimishwa kama siku ya kimataifa ya afya na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita Imam ruhullah Khomeini mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliachiwa huru kutoka jela kufuatia kujiri upinzani na mapambano ya wananchi wa islamu wa Iran. Imam Khomeini alitiwa mbaroni na maafisa wa usalama wa utawala wa Shah baada ya hotuba yake iliyofichua njama za utawala huo. Hata hivyo, baada ya kutiwa mbaroni, Imam Khomeini kulishuhudiwa maandamano na upinzani mkubwa, huku wananchi hao wa Iran wakitaka kuachiwa huru kiongozi wao. Upinzani huo ulilazimisha utawala wa mfalme sha kumwachia huru imam Khomeini. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa masuala ya kiislamu wa Ujerumani, b Annemarie Schimmel. B Schimmel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya maswala ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Profesa Annemarie Shimel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, Bi Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu. Profesa Anmari Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu masuala ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu na Mwanamke katika Irfani ya Kiislamu. Hii ni Redio Teheran, tunaelekea kutamatisha matangazo yetu haya ya mchana. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa Pangani, Tanga, Tanzania anasema shukran jazakallahu khairan kathira, anasema dua amin. Asante sana Shekh Shahbal, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Profesa Ali Magema, ukiwa Tanga, Tanzania, yakatutumia jumbe za sauti. Inshallah zitatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa ni kutoka kwake mwalimu Said Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Anasemaje? Anasema tunashukuru kwa kupata matangazo yenu bora kabisa yenye uchambuzi mzuri. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema vyombo vya usalama, jamani, havijitahidi kulinda raia dhidi ya mapigano huko Ethiopia. Asante sana mwalimu Baridi ukiwa hapo Singida Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa katika mkoa wa Singida Tanzania unaweza kutusikiliza kupitia anga za 99.1 Radio Maarifa. Muda huna si mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu mkutano wa jana wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA na kusisitiza kuwa mwelekeo wa kikao hicho ni chanya na wenye kutia matumaini. Mapigano baina ya wafugaji wa jamii hasimu zinazopakana katika eneo la Afara na Somali, kaskazini mashariki mwa Ethiopia, yamepelekea watu zaidi ya mia moja kuuawa. Sudan imebatilisha sheria ya vikwazo na kuhususia utawala haramu wa Israel ya mwaka 1958 na Brazil imeweka rekodi mpya ya vifo vya korona ambapo watu zaidi ya elfu nne wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa Covid-19. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya mchana mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakushukuru sana na tunakutakia kila la kheri maishani.